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SURA YA KWANZA 

 

UTANGULIZI 

 

1.1 Usuli 

Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2022/23 ni wa Pili katika utekelezaji wa 

Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2021/22 – 2025/26 wenye 

dhima ya Kujenga Uchumi Shindani na Viwanda kwa Maendeleo ya Watu ambao 

utekelezaji wake ulianza mwaka 2021/22. Lengo la Mpango huu ni kuendeleza juhudi za 

kufikia malengo ya Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025 kwa kuweka mkazo katika ukuaji wa 

uchumi, kupunguza umaskini na kuchochea maendeleo ya watu.   

 

Mpango umeandaliwa kwa mujibu wa matakwa ya Ibara ya 63 (3) (c) ya Katiba ya 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977 na Sheria ya Bajeti, Sura 439.  

 

Aidha, Maandalizi ya Mpango yamezingatia miongozo mbalimbali ya kisera, kitaifa, 

kikanda na kimataifa ambayo ni: Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025; Mpango wa Tatu wa 

Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2021/22 - 2025/26; Ilani ya Chama cha Mapinduzi 

kwa Ajili ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020; Dira ya Maendeleo ya Jumuiya ya Afrika 

Mashariki 2050; Dira ya Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika 2050; Makubaliano ya 

Paris kuhusu Mabadiliko ya Tabianchi; Ajenda 2063 ya Maendeleo ya Afrika; na Malengo 

ya Maendeleo Endelevu 2030. 

 

1.2 Miradi ya Kipaumbele  

Miradi itakayotekelezwa katika Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2022/23 ni 

miradi katika maeneo matano (5) ya kipaumbele ya Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa 

Taifa ambayo ni (i) Kuchochea Uchumi Shindani na Shirikishi (ii) Kuimarisha Uwezo wa 

Uzalishaji Viwandani na Utoaji Huduma (iii) Kukuza Biashara na Uwekezaji (iv) 

Kuchochea Maendeleo ya Watu na (v) Kuendeleza Rasilimali Watu. Msisitizo umewekwa 

katika miradi ya kielelezo ambayo ni ujenzi wa Reli kwa Kiwango cha Kimataifa (SGR), 

ujenzi wa mradi wa Kufua Umeme wa Maji wa Julius Nyerere - MW 2,115, Bomba la 

mafuta ghafi la Afrika Mashariki kutoka Hoima (Uganda) hadi bandari ya Tanga eneo la 

Chongoleani na Ufufuaji wa Shirika la Ndege Tanzania.  

 

1.3 Mawanda ya Mpango 

Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2022/23 unajumuisha: Malengo na shabaha 

za Mpango na Bajeti ya 2022/23; miradi ya kipaumbele kwa kuzingatia vipaumbele vya 

Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2021/22 – 2025/26; mfumo wa 

ugharamiaji; wajibu wa sekta ya umma na binafsi na mgawanyo wa majukumu katika 

utekelezaji; na mfumo wa ufuatiliaji, tathmini na utoaji wa taarifa za utekelezaji wa 

Mpango. 
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1.4 Ushirikishwaji wa Wadau 

Maandalizi ya Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2022/23 yameshirikisha wadau 

mbalimbali kutoka Wizara, Idara Zinazojitegemea, Wakala za Serikali, Sekretarieti za 

Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa, Taasisi na Mashirika ya Umma na Sekta Binafsi. 

Aidha, Washirika wa Maendeleo wameshirikishwa kupitia majadiliano katika maeneo 

mahsusi ya ushirikiano, ufadhili wa miradi ya maendeleo na programu za kisekta. 

 

1.5 Mpangilio wa Kitabu 

Kitabu cha Mpango kimegawanyika katika sura saba (7): Sura ya kwanza ni utangulizi; 

Sura ya pili inaainisha mapitio ya hali ya uchumi; Sura ya tatu inaelezea mapitio ya 

utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa mwaka 2021/22; Sura ya nne inaelezea miradi 

ya kipaumbele kwa mwaka 2022/23; Sura ya tano inaelezea ugharamiaji wa Mpango; 

Sura ya sita inaainisha mfumo na utaratibu wa ufuatiliaji, tathmini na utoaji taarifa za 

utekelezaji wa Mpango; na Sura ya saba ni vihatarishi vya utekelezaji wa Mpango na 

hatua za kukabiliana navyo. 
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SURA YA PILI 

 

HALI YA UCHUMI 

 

2.1. Utangulizi 

Sura hii inaelezea kwa muhtasari mwenendo wa viashiria vya hali ya uchumi,  maendeleo 

ya watu katika mwaka 2021 na mwelekeo kwa mwaka 2022. Mwenendo wa viashiria hivi 

unajenga msingi wa malengo ya Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2022/23. 

Baadhi ya viashiria vilivyofanyiwa mapitio ni pamoja na: Pato la Taifa; mfumuko wa bei; 

mwenendo wa sekta ya nje; sekta ya fedha; deni la Serikali; na viashiria vya maendeleo 

ya watu ikiwemo idadi ya watu na hali ya umaskini nchini. 

 

2.2. Mapitio ya Hali ya Uchumi 

 

2.2.1. Ukuaji wa Uchumi wa Dunia  

Kasi ya ukuaji wa uchumi wa Dunia ilimeongezeka kutoka ukuaji wa asilimia 3.1 mwaka 

2020 hadi ukuaji wa asilimia 6.1 mwaka 2021. Hii ni kwa mujibu wa taarifa ya Shirika la 

Fedha la Kimataifa (IMF) ya Aprili 2022. Kuimarika kwa uchumi wa dunia kwa mwaka 

2021 kumetokana na hatua zinazoendelea kuchukuliwa na nchi mbalimbali katika 

kuimarisha uchumi, ikiwemo utekelezaji wa sera za fedha na bajeti zinazochochea 

shughuli za uchumi zilizoathirika na kuendelea kuimarishwa kwa huduma za afya ikiwemo 

usambazaji wa chanjo kwa lengo la kupunguza athari za UVIKO-19. 

 

2.2.2. Uchumi wa Nchi Zilizoendelea 

Kasi ya ukuaji wa uchumi wa nchi zilizoendelea ilifikia ukuaji wa asilimia 5.2 mwaka 2021 

kutoka ukuaji hasi wa asilimia 4.5 mwaka 2020. Hii ilitokana na sera za kifedha na kibajeti 

zenye lengo la kuchochea ukuaji wa uchumi pamoja na kuimarika kwa usambazaji wa 

chanjo ya UVIKO-19 hivyo kuwezesha raia wengi kushiriki katika shughuli za kiuchumi na 

kijamii.  

 

2.2.3. Uchumi wa Nchi Zinazoendelea na Zinazoibukia Kiuchumi 

Uchumi wa nchi zinazoendelea na zinazoibukia kiuchumi uliimarika na kufikia asilimia 6.8 

mwaka 2021. Hii ni kutokana na nchi hizo kupunguza masharti yaliyowekwa kwa ajili ya 

kudhibiti mlipuko wa ugonjwa wa UVIKO – 19 kwa kufungua mipaka, kuanzisha safari za 

ndege za kimataifa na kuruhusu shughuli za kiuchumi zinazohusisha mikusanyiko 

zilizokuwa zimesimamishwa ziendelee kama kawaida. 

 

Vile vile, ukuaji wa uchumi katika nchi za Asia Zinazoendelea na Zinazoibukia Kiuchumi 

ikijumuisha China na India ulikuwa asilimia 7.3 mwaka 2021 ikilinganishwa na ukuaji wa 

asilimia hasi 0.8 mwaka 2020. 

 

2.2.4. Uchumi wa Nchi za Kusini mwa Jangwa la Sahara 

Ukuaji wa uchumi kwa nchi za Kusini mwa Jangwa la Sahara ulikuwa wastani wa asilimia 

4.5 mwaka 2021 ikilinganishwa na ukuaji hasi wa asilimia 1.7 mwaka 2020. Ukuaji huu 
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ulitokana na jitihada mbalimbali zilizochukuliwa ili kuimarisha ukuaji wa uchumi ikiwemo 

kuboresha huduma za afya pamoja na kuimarika kwa bei za bidhaa zinazouzwa nje ya 

ukanda huo baada ya kuondolewa kwa vikwazo vilivyowekwa ili kudhibiti kuenea kwa 

ugomjwa wa UVIKO-19. Jedwali 2.1 linaonesha mwenendo wa ukuaji wa uchumi wa 

dunia. 

 

Jedwali 2.1: Mwenendo wa Ukuaji wa Uchumi wa Dunia na Matarajio 

Kundi/Mwaka 
Ukuaji Halisi (asilimia) 

Matarajio 

(asilimia) 

2017 2018 2019 2020 2021 2022 

Dunia 3.8 3.5 2.8 -3.1 6.1 3.6 

Nchi Zilizoendelea 2.4 2.2 1.7 -4.5 5.2 3.3 

Nchi Zinazoibukia na Zinazoendelea 4.8 4.5 3.7 -2.1 6.8 3.8 

Nchi za Afrika Kusini mwa   

Jangwa la Sahara 
2.9 3.3 3.1 -1.7 4.5 3.8 

Chanzo: Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF - WEO), Aprili 2022 

 

2.2.5. Ukuaji wa Uchumi wa Nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki  

Mwenendo wa uchumi katika mwaka 2021 kwa nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika 

Mashariki, umeendelea kuimarika. Baadhi ya nchi za Jumuiya zilikuwa na ukuaji wa Pato 

la Taifa kwa mwaka 2021 kama ifuatavyo: uchumi wa Nchi ya Rwanda uliongezeka hadi 

asilimia 10.9 kutoka kiwango hasi cha asilimia 3.4 mwaka 2020; uchumi wa Uganda 

uliongezeka hadi asilimia 6.2 kutoka kiwango hasi cha asilimia 1.5 mwaka 2020; na 

uchumi wa Tanzania uliongezeka kwa kiwango cha asilimia 4.9 ukilinganishwa na asilimia 

4.8 mwaka 2020. Kwa upande mwingine, nchi ya Kenya imekuwa kwa asilimia 7.2, Burudi 

kwa asilimia 3.5 na Sudan ya kusini kwa asilimia 0.1.  

 

Jedwali Na.2.2: Mwenendo wa Ukuaji wa Uchumi katika Nchi za Jumuiya ya Afrika 

Mashariki  

Nchi 
Ukuaji Halisi (asilimia) 

2017 2018 2019 2020 2021 

Tanzania 6.8 7.0 7.0 4.8 4.9 

Kenya 3.8 5.6 4.9 0.6 7.2 

Uganda 6.8 5.6 9.5 -1.5 6.2 

Rwanda 4.0 8.6 3.1 -3.4 10.9 

Burundi 0.5 1.6 1.8  0.3 3.5 

Sudani ya Kusini -5.6 -1.9 0.9 -6.6 0.1 

Chanzo: Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF) na Ofisi za Takwimu za Nchi husika 
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2.3. Mapitio ya Hali ya Uchumi wa Taifa  

 

2.3.1. Pato la Taifa na Ukuaji wa Uchumi 

 

Ukuaji wa uchumi wa Taifa kwa kipindi cha mwaka, 2021 ulikuwa asilimia 4.9 

ikilinganishwa na ukuaji wa asilimia 4.8 katika kipindi kama hicho mwaka 2020 (Kielelezo 

Na. 1). Kuongezeka kwa kasi ya ukuaji kumetokana na jitihada mbalimbali zinazoendelea 

kuchukuliwa na Serikali ikiwemo utekelezaji wa mpango wa kukabiliana na athari hasi za 

UVIKO-19 na uwekezaji wa kimkakati hususan katika miundombinu ya nishati, maji, afya, 

elimu, ujenzi wa barabara, reli na viwanja vya ndege.  

 

Baadhi ya shughuli za kiuchumi zilizokuwa na ukuaji mkubwa katika kipindi cha mwaka 

2021 ni pamoja na Sanaa na Burudani (asilimia 19.4), Umeme (asilimia 10.0), Uchimbaji 

Madini na Mawe (asilimia 9.6) na Habari na Mawasiliano (asilimia 9.1). Shughuli 

zilizokuwa na ukuaji mdogo katika kipindi cha mwaka 2021 ni pamoja na Shughuli za 

kaya katika kuajiri (asilimia 3.1), biashara na matengenezo (asilimia 3.5) na usafirishaji na 

uhifadhi (asilimia 3.5). Shughuli nyingi za kiuchumi zimeendelea kuwa na viwango chanya 

vya ukuaji na kasi yake ikiongezeka ikilinganishwa na kipindi cha mwaka 2020.  

 

Aidha, Shughuli zote za uchumi zilichangia katika kasi ya ukuaji wa asilimia 4.9. Shughuli 

zilizochangia kwa kiasi kikubwa katika kasi ya ukuaji mwaka 2021 zilikuwa ni pamoja na: 

Ujenzi iliyochangia asilimia 13.1; Kilimo cha mazao (asilimia9.6); Uchimbaji Madini na 

Mawe (asilimia 8.8); Uzalishaji Viwandani (asilimia 8.0); Mifugo (asilimia 7.1); na Biashara 

na Matengenezo (asilimia 6.2). Kwa upande mwingine Shughuli za kaya katika kuajiri 

(asilimia 0.1), maji safi na maji taka (asilimia 0.5) pamoja na shughuli za kitaalamu, 

sayansi na ufundi (asilimia 0.9) zimekuwa na mchango mdogo katika uchumi. 

 

Kielelezo Na. 1: Ukuaji wa Pato la Taifa Katika Kipindi cha Mwaka 2015 hadi mwaka 

2021 

 
Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu 
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2.3.2. Pato la Wastani la kila Mtu 

Pato ghafi la Taifa mwaka 2021 lilikuwa shilingi milioni 161,525,759.61 kwa bei za mwaka 

husika ikilinganishwa na shilingi milioni 151,166,443.71 mwaka 2020. Aidha, idadi ya watu 

Tanzania Bara ilikadiriwa kuwa watu 57,724,380 mwaka 2021 kutoka watu 55,966,030 

mwaka 2020. Kutokana na mwenendo huo, wastani wa Pato kwa Mtu (GDP per capita) 

kwa mwaka liliongezeka kwa asilimia 3.6 kutoka shilingi 2,701,039.25 mwaka 2020 hadi 

shilingi 2,798,224.23 mwaka 2021. Kiasi hicho ni sawa na dola za Marekani 1,211.77 

mwaka 2021 kwa Mtu kwa mwaka ikilinganishwa na dola za Marekani 1,171.51 mwaka 

2020. 

 

2.3.3. Mfumuko wa Bei  

 

(a) Mfumuko wa Bei Nchini 

Mfumuko wa Bei umeendelea kuwa ndani ya lengo la wigo wa asilimia 3 hadi 5. Mwaka 

2021, mfumuko wa bei uliongezeka na kufikia wastani wa asilimia 3.7 kwa mwaka 

ikilinganishwa na wastani wa asilimia 3.3 katika kipindi cha mwaka 2020. Kuongezeka 

kwa mfumuko wa bei kulichangiwa na sababu zilizo nje ya udhibiti wa Serikali zikiwemo; 

kuvurugika kwa mnyororo wa uzalishaji na usambazaji wa bidhaa na huduma katika soko 

la dunia kutokana na athari za UVIKO-19 na athari za vita baina ya Urusi na Ukraine. Hali 

hii ilichangiwa na kuongezeka kwa Mfumuko wa Bei wa Bidhaa za Msingi  (Core Inflation) 

kufikia asilimia 4.1 mwaka 2021 kutoka asilimia 2.3 mwaka 2020. Aidha, mfumuko wa bei 

wa Taifa umefikia wastani wa asilimia 3.8 kwa mwaka unaoishia mwezi Aprili 2022 

ikilinganishwa na asilimia 3.3 kwa mwaka unaoishia mwezi Aprili 2021. 

 

Wastani wa Mfumuko wa Bei wa Bidhaa za Vyakula na Vinywaji Baridi umepungua hadi 

asilimia 4.2 mwaka 2021 kutoka asilimia 4.8 ilivyokuwa mwaka 2020. Vile vile, Mfumuko 

wa Bei usiojumuisha vyakula na nishati ulifikia wastani wa asilimia 4.1 mwaka 2021 

ikilinganishwa na asilimia 2.3 mwaka 2020. Ongezeko hilo lilitokana na kuongezeka kwa 

bei za baadhi ya bidhaa zisizo za vyakula na nishati zikiwemo saruji na mafuta ya kupikia 

kulikosababishwa na kupungua kwa uzalishaji wa bidhaa hizo nchini. 

 

Hadi Aprili 2022, wastani wa Mfumuko wa Bei wa Bidhaa za Vyakula na Vinywaji Baridi 

ulifikia asilimia 6.6 na Mfumuko wa Bei wa Fahirisi za Msingi (Core Index) ulifikia wastani 

wa asilimia 2.8 kwa mwaka unaoishia mwezi Aprili 2022 ikilinganishwa wastani wa 

asilimia 3.5 kwa mwaka unaoishiwa Aprili 2021. 
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Kielelezo Na. 2.1: Mwenendo wa Mfumuko wa Bei Nchini (Januari 2020 hadi Aprili 

2022) 

 
Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu  

 

Aidha, hali inayoendelea ya kuongezeka kwa bei za bidhaa mbalimbali imechangiwa na 

sababu zilizo nje ya uwezo wa Serikali ikijumuisha:  

(i) Kuvurugika kwa mnyororo wa uzalishaji na usambazaji wa bidhaa na huduma 

katika soko la dunia kutokana na athari za UVIKO-19;  

(ii) Kuongezeka kwa gharama za uzalishaji na usambazaji wa bidhaa na huduma 

katika soko la ndani kutokana na kuongezeka kwa bei na gharama za usafirishaji 

wa bidhaa na huduma kutoka nje, hususan bidhaa za petroli, mafuta ya kula, 

mbolea, chuma na malighafi za viwandani. Mathalan, bei za bidhaa za mafuta ghafi 

(crude oil) ilifikia dola za Makerekani 103.41 kwa pipa Aprili 2022, ikilinganishwa na 

dola za Marekani 71.80 kwa pipa Julai 2021. Hata hivyo, mfumuko wa bei 

unatarajiwa kuendelea kuongezeka kutoka na vita inayoendelea kati ya Urusi na 

Ukraine;  

(iii) Kuongezeka kwa mahitaji ya bidhaa na huduma, hususan vifaa vya ujenzi 

ikilinganishwa na uwezo wa uzalishaji katika viwanda vya ndani; na  

(iv) Kupungua kwa upatikanaji wa mazao ya chakula katika baadhi ya masoko ya 

ndani kutokana na mabadiliko ya tabianchi, hususan katika maeneo 

yanayotegemea mvua za vuli. 
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Serikali inaendelea kuchukua hatua mbalimbali kudhibiti mfumuko wa bei katika soko la 

ndani, ikiwemo:  

(i) Kuchochea na kuhamasisha uzalishaji na usambazaji wa mazao ya muda mfupi, 

hususan maharage, mbogamboga, mbegu za mafuta ya alizeti na pamba;  

(ii) Kuchochea na kuhamasisha uzalishaji na usambazaji wa baadhi ya vifaa vya 

ujenzi katika viwanda vya ndani ili kuendana na mahitaji ya soko; 

(iii) Kuimarisha usimamizi na udhibiti wa sera za bajeti na fedha ili kudhibiti mzunguko 

wa fedha katika uchumi; 

(iv) Kuendelea kufuatilia kwa karibu mwenendo wa mnyororo wa uzajishaji na 

usambazaji wa bidhaa na huduma katika soko la dunia ili kufungamanisha na 

mahitaji ya soko la ndani; na  

(v) Kuimarisha miundombinu ya usafiri na usafirishaji ili kupunguza gharama za 

usfirishaji wa bidhaa na huduma; na 

(vi) Kuongeza na kuimarisha miundombinu ya umwagiliaji ili kupunguza utegemezi wa 

mvua katika uzalishaji wa mazao ya chakula na biashara. 

 

(b) Mfumuko wa Bei kwa Nchi za Ukanda wa Afrika Mashariki  

Mfumuko wa bei kwa Nchi Wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki ulikuwa asilimia 

5.1 ikilinganishwa na asilimia 8.8 mwaka 2020. Kupungua kwa mfumuko wa bei 

kulitokana na kuimarika kwa uzalishaji wa chakula kwa baadhi ya nchi wanachama na 

kupungua kwa mahitaji ya mafuta. Aidha, viwango vya mfumuko wa bei vya nchi 

wanachama vilikuwa ndani ya lengo la Jumuiya la mfumuko usiozidi asilimia 8. Jedwali 

Na. 2.3. linaonesha Mfumuko wa bei kwa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki. 

 

Jedwali Na. 2.3: Mfumuko wa Bei katika Nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki kwa 

Mwaka 2020 na 2021 

Nchi  
Mfumuko wa Bei (Asilimia) 

2020 2021 

Tanzania 3.3 3.7 

Uganda 2.8 2.2 

Kenya  5.3 6.1 

Rwanda 7.7 0.8 

Burundi 7.3 8.7 

Sudani ya Kusini 24.0 5.3 

Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo 11.4 9.0 

Wastani kwa Afrika Mashariki* 8.8 5.1 

Chanzo: Ofisi za Taifa za Takwimu za Nchi Husika 

 

2.3.4. Sekta ya Nje 

(a) Urari wa Malipo ya Kawaida 

Urari wa malipo ya kawaida ulikuwa na nakisi ya dola za Marekani milioni 2,089.4 mwaka 

2021, ikilinganishwa na nakisi ya dola za Marekani milioni 1,122.0 mwaka 2020. Hii 

ilitokana na kuongezeka kwa thamani ya bidhaa zilizoagizwa kutoka nje ya nchi. 
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(b) Mwenendo wa Biashara ya Bidhaa na Huduma 

Mauzo ya bidhaa na huduma nje ya nchi yaliongezeka hadi kufikia dola za Marekani 

milioni 9,907.4 mwaka 2021, kutoka dola za Marekani milioni 8,555.5 mwaka 2020. 

Mauzo ya bidhaa zisizo asilia yaliongezeka na kufikia dola za Marekani milioni 5,763.0 

ikilinganishwa dola za Marekani milioni 5,253.3 mwaka 2020 kutokana na kuongezeka 

kwa mauzo ya bidhaa za viwandani, mbogamboga, na bidhaa nyinginezo. Aidha, mauzo 

ya dhahabu nje ya nchi yalikuwa dola za Marekani milioni 2,743.1 mwaka 2021 

ikilinganishwa na dola za Marekani milioni 2,957.5 mwaka 2020, hali iliyochangiwa zaidi 

na kupungua kwa bei katika soko la dunia.  Mauzo ya bidhaa asilia yalipungua na kufikia 

dola za Marekani milioni 627.9 ikilinganishwa na dola za Marekani milioni 808.1 mwaka 

2020.  

 

Thamani ya bidhaa na huduma zilizoagizwa kutoka nje ya nchi iliongezeka hadi kufikia 

dola za Marekani milioni 11,737.7 mwaka 2021 kutoka dola za Marekani milioni 9,181.0 

mwaka 2020. Hali hii ilichangiwa zaidi na kuongezeka kwa thamani ya uagizaji wa mafuta 

kutoka nje kufuatia kuongezeka kwa bei katika soko la dunia.  

 

(c) Akiba ya Fedha za Kigeni 

Akiba ya fedha za kigeni imeendelea kuwa ya kutosheleza kukidhi mahitaji ya fedha za 

kigeni kwa ajili ya uagizaji wa bidhaa na huduma nje ya nchi. Hadi Desemba 2021, akiba 

ya fedha za kigeni ilifikia dola za Marekani bilioni 6.4 kutoka dola za Maerkani bilioni 4.8 

kipindi kama hicho mwaka 2020. Kiasi hicho kinachotosheleza kuagiza bidhaa na huduma 

nje ya nchi ikijumuisha bidhaa za uwekezaji wa nje wa moja kwa moja kwa kipindi cha 

takriban miezi 6.2. Kiwango hiki ni zaidi ya lengo la nchi la kukidhi miezi 4.0 na zaidi ya 

lengo la miezi 4.5 kwa nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, pamoja na lengo 

la miezi 6.0 kwa Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika. 

 

2.3.5. Deni la Serikali 

Hadi Aprili 2022, deni la Serikali lilikuwa shilingi trilioni 69.44 ikilinganishwa na shilingi 

trilioni 60.72 kipindi kama hicho mwaka 2021, sawa na ongezeko la asilimia 14.4. Kati ya 

kiasi hicho, deni la nje lilikuwa shilingi trilioni 47.07 na deni la ndani lilikuwa shilingi trilioni 

22.37. Mwenendo huu wa deni ulitokana na kupokelewa kwa mikopo kutoka  vyanzo 

vyenye masharti nafuu na ya kibiashara kwa ajili ya kugharamia miradi mbalimbali ya 

maendeleo ikiwemo ujenzi wa miundombinu ya barabara, reli, viwanja vya ndege, 

umeme, elimu na afya. Aidha, ongezeko hilo la deni limetokana na kutolewa kwa 

hatifungani maalumu yenye thamani ya shilingi bilioni 2,176.74 kwa ajili ya kulipa deni la 

Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma (PSSSF) linalohusu michango ya 

watumishi waliokuwa kwenye utumishi kabla ya mwaka 1999. 

   

Tathmini ya uhimilivu wa deni iliyofanyika Novemba 2021 imeonesha kuwa pamoja na 

uwezo wa nchi wa kubeba deni (country’s debt carrying capacity) kushuka kutoka strong 

performer kuwa moderate, deni la Serikali ni himilivu katika muda mfupi, wa kati na muda 

mrefu. Aidha, kushuka kwa uwezo wa nchi kubeba deni lake kwa kiasi kikubwa ni 

kutokana na kushuka kwa uchumi wa dunia kwa ujumla ambapo karibu nchi zote za 



 

10 
 

kusini mwa Jangwa la Sahara uwezo wa kubeba deni umeshuka. Jedwali Na. 2.4 

linaonyesha Matokeo ya Tathmini ya Uhimilivu wa Deni kwa Mwaka 2021. 

 

Jedwali Na. 2.4: Matokeo ya Tathmini ya Uhimilivu wa Deni kwa Mwaka 2021 

Viashiria 
Ukomo Kabla 

ya Mapitio Ukomo 20/21 21/22 22/23 23/24 24/25 25/26 26/ 27 31/ 32 

   Deni la Nje (Asilimia) 

Uwiano wa thamani halisi ya 
Deni kwa Pato la Taifa 55 40 18.8 18.8 18.7 18.8 18.8 18.5 18.4 20.2 

Uwiano wa thamani halisi ya 
Deni kwa Mauzo ya Nje ya Nchi 240 180 142.4 132.9 117.4 108.5 102.8 96.9 93.7 95.7 

Uwiano wa Ulipaji wa Deni kwa 
Mauzo ya Nchi 21 15 14.8 14.9 11.5 9.4 9.2 9.2 7.7 9.4 

Uwiano wa Ulipaji wa Deni kwa 
Mapato 23 18 14.6 14.2 12.1 10.6 10.9 11.3 9.6 12.1 

   Deni la Ndani na Nje (Asilimia) 

Uwiano wa Thamani Halisi ya 
Deni kwa pato la Taifa 70 55 31 31.8 31.8 31.5 30.7 29.4 29 33 

Uwiano wa Thamani Halisi ya  
Deni kwa Mapato N/A N/A 224.9 206.2 201.9 198.3 191.8 181.8 179.4 199.3 

Uwiano wa Ulipaji wa Deni kwa 
Mapato  N/A N/A 36.2 32.4 31.2 27.4 25.6 23 20.6 26.3 

Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango, 2022 

 

2.3.6. Sekta ya Fedha 

(a) Ujazi wa Fedha na Karadha 

Benki Kuu ya Tanzania imeendelea kutekeleza sera ya fedha kwa ajili ya kufanikisha 

malengo mapana ya kiuchumi yaliyowekwa na Serikali ikiwa ni pamoja na utulivu wa 

mfumuko wa bei na kudumisha ukuaji wa uchumi shirikishi. Katika  mwaka 2021, Serikali 

kupitia Benki Kuu ya Tanzania ilitekeleza sera ya fedha yenye lengo la kuongeza ukwasi 

kwenye mfumo wa kibenki ili kukidhi mahitaji halisi ya kiuchumi na kupunguza athari za 

janga la UVIKO-19 kwenye uchumi. Aidha, utekelezaji wa sera ya fedha pia ulilenga 

kuwezesha benki na taasisi za fedha kuongeza utoaji wa mikopo nafuu kwa sekta binafsi 

na kudumisha utulivu wa riba kwenye masoko ya fedha. 

 

Katika kipindi  cha Januari hadi Desemba 2021, ujazi wa fedha umeendelea kukua kwa 

kasi ya kuridhisha, kutokana na utekelezaji madhubuti wa sera ya fedha iliyosaidia 

kufufua shughuli mbalimbali za kiuchumi zilizodorora kutokana na UVIKO-19. Katika 

kipindi hicho, ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) uliongezeka kwa asilimia 15.5 na 

kufikia shilingi bilioni 34,558.0 mwaka 2021 kutoka shilingi bilioni 29,920.6 mwaka 2020. 

Ujazi wa fedha kwa tafsiri pana (M2) ulikua kwa asilimia 17.6 kutoka kiasi cha shilingi 

bilioni 23,032.6 mwaka 2020 hadi shilingi bilioni 27,088.4 mwaka 2021. Aidha, ujazi wa 

fedha kwa tasfiri finyu (M1) nao pia uliongezeka kwa asilimia 23.1 na kufikia shilingi bilioni 

17,625.5 mwaka 2021 kutoka shilingi bilioni 14,321.7 mwaka 2020. Hali hii inaashiria 

kuongezeka kwa mzunguko wa fedha katika uchumi kufuatia juhudi zinazoendelea 

kuchukuliwa na Serikali kulipa madeni na madai yaliyohakikiwa na kugharamia miradi ya 

maendeleo. 

 

(b) Mwenendo wa Mikopo kwa Sekta Binafsi 

Mikopo kwa sekta binafsi imeendelea kuimarika na kuongezeka kutoka shilingi bilioni 

20,308.3 mwaka 2020 hadi kufikia shilingi bilioni 22,344.1 mwaka 2021 sawa na ukuaji wa 
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asilimia 10.0 ikilinganishwa na ukuaji wa asilimia 3.1 mwaka 2020. Ongezeko la kasi ya 

ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi lilichangiwa zaidi na utekelezaji endelevu wa sera 

wezeshi ya fedha pamoja na jitihada za Serikali katika kuboresha mazingira ya biashara 

sambamba na kuendelea kuimarika kwa shughuli mbalimbali za kiuchumi zilizokuwa 

zimeathiriwa zaidi na janga la UVIKO-19. Aidha, sehemu kubwa ya mikopo kwa sekta 

binafsi imeendelea kuelekezwa kwenye shughuli binafsi kwa asilimia 36.0, ikifuatiwa na 

shughuli za biashara na viwanda kwa asilimia 16.4 na asilimia 9.4 mtawalia.  

 

Ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi unatarajiwa kuendelea kuimarika katika kipindi cha 

mwaka 2022, sanjari na utekelezaji wa sera wezeshi ya fedha inayolenga kuongeza 

ukwasi, sheria ya bajeti, pamoja na utekelezaji  wa hatua za kisera zilizochukuliwa na 

Benki Kuu mwezi Julai mwaka 2021 kwa lengo la kuchochea ukuaji wa mikopo na 

kushusha viwango vya riba za mikopo kwa sekta binafsi. 

 

(c) Mwenendo wa Viwango vya Riba 

Kutokana na utelezaji wa sera wezeshi ya fedha, wastani wa viwango vya riba 

umeendelea kupungua katika masoko ya fedha.  Mwaka 2021, wastani wa riba ya jumla 

katika soko la fedha baina ya mabenki ulipungua hadi asilimia 4.44 kutoka asilimia 4.50 

mwaka 2020. Aidha, riba ya jumla ya dhamana za Serikali za muda mfupi zimeendelea 

kubaki katika wastani wa asilimia 4. Kwa upande mwingine, viwango vya riba za mikopo 

ya  benki za biashara kwa sekta binafsi vimeendelea kupungua ijapokuwa kwa kasi ndogo 

ambapo mwaka 2021 viwango vya riba za mikopo kiujumla vilipungua hadi wastani wa 

asilimia 16.59 mwaka 2021 kutoka asilimia 16.66 mwaka 2020. Aidha, viwango vya riba 

za mikopo ya mwaka mmoja viliongezeka hadi wastani wa asilimia 16.43 mwaka 2021 

kutoka asilimia 15.73 mwaka 2020. Utekelezaji wa sera wezeshi ya fedha  pamoja na 

hatua za ziada za kisera zilizochukuliwa na Benki Kuu ya Tanzania zinatarajiwa 

kuendelea kuweka mazingira wezeshi ya kupunguza gharama ya mikopo nchini, hivyo 

kuchangia kupungua kwa viwango vya riba za mikopo na kuongeza ukuaji wa mikopo ya 

sekta binafsi. Aidha, wastani wa viwango vya riba za amana za muda maalum na za 

mwaka mmoja uliongezeka hadi asilimia 6.85 na asilimia 8.32 mwaka 2021 kutoka 

asilimia 6.70 na asilimia 8.28 mwaka 2020 mtawalia. 

 

(d) Mwenendo wa Thamani ya Shilingi 

Shilingi ya Tanzania imeendelea kuwa imara dhidi ya sarafu za nchi washirika wakuu wa 

kibiashara katika kipindi chote cha kuanzia Januari hadi Desemba mwaka 2021. Hali hii 

imechangiwa kwa kiasi kikubwa na utulivu wa bei nchini, utekelezaji wa sera thabiti za 

fedha na bajeti, usimamizi imara katika kuhakikisha uwazi na utaratibu mzuri katika soko 

la kubadilisha fedha za kigeni, kuimarika kwa urari wa biashara ukichangiwa zaidi na 

mauzo ya dhahabu nje ya nchi, kuendelea kuimarika kwa shughuli za utalii pamoja na 

kuwepo kwa akiba ya kutosha ya fedha za kigeni. Katika kipindi hicho, dola moja ya 

Marekani ilibadilishwa kwa wastani wa shilingi 2,309.2 ikilinganishwa na shilingi 2,305.6 

katika kipindi kama hicho mwaka 2020. 
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(e) Ukwasi na Faida za Biashara katika Benki 

Sekta ya benki imeendelea kuwa imara na yenye kutengeneza faida ikiwa na mitaji na 

ukwasi wa kutosha. Viwango vya amana na rasilimali vimeendelea kuongezeka na 

kuimarisha sekta ya benki dhidi ya misukosuko ya ndani na nje. Uwiano wa mtaji wa 

msingi wa sekta ya benki ukilinganishwa na jumla ya rasilimali ulifikia asilimia 19.5 

Desemba 2021, ikilinganishwa na kiwango cha chini cha kisheria cha asilimia 10.0 na 

asilimia 19.1 Desemba 2020. Aidha, uwiano wa ukwasi wa sekta ya benki kiujumla (Liquid 

Assets to Demand Liabilities) ulipungua kufikia asilimia 29.38 mwaka 2021 ikilinganishwa 

na asilimia 30.72 mwaka 2020. Hata hivyo, uwiano huu ni juu ya kiwango cha chini cha 

kisheria cha asilimia 20.0 na hivyo kuendelea kuwa  toshelevu kwa mahitaji ya shughuli 

mbalimbali za kiuchumi. Sekta ya benki imeendelea kutengeneza faida ambapo faida 

baada ya kodi (kabla ya ukaguzi wa fedha) kwa mwaka 2021 ilifikia shilingi bilioni 678.1 

kutoka shilingi billion 381.1 kwa mwaka 2020, sawa na ongezeko la asilimia 77.9. 

 

(f) Mikopo Chechefu 

Ubora wa rasilimali za benki umeendelea kuimarika kutokana na kupungua kwa kiwango 

cha mikopo chechefu  kufikia asilimia 8.2 mwezi Desemba 2021 kutoka asilimia 9.4 

Desemba 2020. Hali hii ilichangiwa zaidi na hatua mbalimbali zilizochukuliwa na Serikali 

kwa kuongeza ukwasi katika uchumi uliowezesha wateja kulipa mikopo kwa wakati 

pamoja na hatua mbalimbali zilizochukuliwa na Benki Kuu ikiwemo: kuongeza ufuatiliaji 

wa utoaji mikopo; kuwaondoa katika sekta ya benki wafanyakazi wa benki wasio 

waaminifu; kuamuru benki kutumia taarifa za mikopo kutoka kwenye makampuni ya 

kuchakata na kutunza kumbukumbu za mikopo; utekelezaji wa kanuni za kuwalinda walaji 

wa huduma za kibenki kwa kuhakikisha utunzaji wa haki na usawa wa walaji pamoja na 

wakopaji; kuhakikisha uwazi wa habari pamoja na kutoa elimu ya fedha na ufahamu kwa 

walaji; kuziamuru benki kuwa na mifumo ya udhibiti na utawala bora kwa kupitia upya 

mifumo iliyopo ili kukidhi mabadiliko na maendeleo katika sekta ya benki; na kuzitaka 

benki na taasisi za fedha kuimarisha taratibu zao za utoaji wa mikopo na ufuatiliaji.  

 

Hata hivyo, pamoja na kupungua kwa kiwango cha mikopo chechefu, bado kiwango hicho 

ni kikubwa zaidi ya kiwango kinachokubalika na Benki Kuu cha asilimia 5. Serikali kupitia 

Benki Kuu ya Tanzania imeendelea kuchukua hatua mbalimbali kwa lengo la kupunguza 

kiwango cha mikopo chechefu ikijumuisha kuzitaka benki na taasisi za fedha kuboresha 

usimamizi katika utoaji mikopo, kuwasilisha mkakati wa kupunguza uwiano wa mikopo 

chechefu kwa benki zenye uwiano mkubwa; na kuhamasisha matumizi ya kanzidata ya 

taarifa za wakopaji (credit reference system) katika utoaji wa mkopo. Aidha, hatua za sera 

za fedha na bajeti zilizotekelezwa katika kupunguza athari za UVIKO-19 katika uchumi 

zilijumuisha utoaji wa unafuu wa mahitaji ya usimamizi katika kufanya marekebisho ya 

marejesho ya mikopo (loan restructuring). Vile vile, Benki Kuu ilitoa tamko Februari 2021 

kuzielekeza benki za biashara kusitisha utoaji wa gawio au motisha (bonuses) kwa 

wanahisa au wafanyakazi endapo mikopo chechefu itazidi asilimia 5.0 ambalo 

limeendelea kusimamiwa kikamilifu. Lengo ni kuhakikisha sekta ya benki inaongeza 

ufanisi katika uendeshaji wa shughuli zake, kuongeza matumizi ya teknolojia na 

kupunguza gharama ambazo nyingi hubebwa na wateja kupitia riba hali ambayo imekuwa 
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ikisababisha kuongezeka kwa mikopo chechefu. 

 

(g) Soko la Upili la Hatifungani  

 

Hatifungani za Serikali 

Mauzo ya hatifungani za Serikali zilizoorodheshwa kwenye Soko la Hisa la Dar es Salaam 

yaliongezeka kwa asilimia 23.8 na kufikia shilingi trilioni 2.6 katika kipindi kilichoishia 

Desemba 2021 ikilinganishwa na mauzo ya shilingi trilioni 2.1 katika kipindi kama hicho 

mwaka 2020. Kuongezeka kwa mauzo ya hatifungani za Serikali kumetokana na 

wawekezaji kuhamisha uwekezaji kutoka kwenye uwekezaji unaoweza kupata athari za 

kiuchumi (perceived economic risk) na kuwekeza kwenye uwekezaji salama zaidi yaani 

risk free ambao unahusisha  hatifungani za Serikali. 

 

Hatifungani za Kampuni (Corporate Bonds) 

Mauzo ya hatifungani za Kampuni zilizoorodheshwa kwenye Soko la Hisa la Dar es 

Salaam yaliongezeka na kufikia shilingi bilioni 3.5 katika kipindi kilichoishia Desemba 

2021 ikilinganishwa na mauzo ya shilingi bilioni 1.3 katika kipindi kama hicho mwaka 

2020. Ongezeko hilo lilitokana na kuimarika kwa biashara katika soko la hatifungani za 

kampuni. 

 

Mifuko ya Uwekezaji wa Pamoja 

Mwenendo wa uwekezaji katika Mifuko ya Uwekezaji wa Pamoja (Collective Investment 

Schemes) katika kipindi kilichoishia Desemba 2021 ulikuwa wa kuridhisha. Thamani ya 

uwekezaji katika mifuko sita (6) ya uwekezaji wa pamoja inayoendeshwa na kampuni ya 

UTT AMIS iliongezeka na kufikia shilingi bilioni 744.93 katika kipindi kilichoishia Desemba 

2021 ikilinganishwa na shilingi bilioni 476.98 katika kipindi kama hicho mwaka 2020 sawa 

na ongezeko la asilimia 56.18. Ongezeko hili limetokana na uhamasishaji pamoja na 

matumizi ya teknolojia katika utoaji wa huduma kwa wawekezaji. Jedwali Na. 2.5 

linaonesha mwenendo wa uwekezaji katika mifuko ya uwekezaji wa pamoja. 

 

Jedwali Na. 2.5: Mwenendo wa Uwekezaji katika Mifuko ya Uwekezaji wa Pamoja 

 
31 Desemba 2020 31 Desemba 2021     

Jina la Mfuko 

Thamani ya 

Mfuko 
Bei ya 

Kipande 

Thamani ya 

Mfuko 
Bei ya 

Kipande 

Ongezeko la 

Thamani ya 

Mfuko 

Ongezeko 

la Bei ya 

Kipande 

(TZS Bilioni) (TZS Bilioni) (%) (%) 

Umoja Fund  237.36 675.96 269.46 776.68 13.52 14.90 

Wekeza Maisha  1.43 530.57 2.54 659.45 77.62 24.29 

Watoto Fund  3.68 404.81 4.60 483.45 25.00 19.43 

Jikimu Fund  17.96 140.53 17.32 151.52 -3.56 7.82 

Liquid Fund  152.62 263.63 304.34 302.44 99.41 14.72 

Bond Fund  63.93 107.70 146.67 111.65 129.42 3.67 

Jumla 476.98  744.93  56.18  

Chanzo: UTT AMIS Plc 
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Mwenendo wa Soko la Hisa 

Mwenendo wa biashara katika soko la hisa hupimwa kwa kuzingatia viashiria vya ufanisi 

wa soko. Viashiria hivyo ni pamoja na: Thamani ya Mauzo ya hisa; Mtaji wa Soko (Market 

Capitalisation); Fahirisi za Soko (Share Index); na ushiriki kwenye Soko la Hisa. Katika 

kipindi cha kuanzia Januari 2021 hadi Desemba 2021 Soko la Hisa la Dar Es Salaam 

limeendelea kufanya vizuri na hivyo kuonesha ufanisi mkubwa uliotokana na juhudi za 

Serikali katika kutoa elimu ya masuala ya uwekezaji na fursa na faida za kuwekeza katika 

masoko ya mitaji na dhamana. 

 

Mtaji wa Soko 

Mtaji wa Soko la Hisa kwa kampuni za ndani (Domestic Market Capitalisation) katika 

kipindi kilichoishia Desemba 2021 uliongezeka na kufikia shilingi trilioni 9.45, sawa na 

ongezeko la asilimia 2.2 ikilinganishwa na shilingi trilioni 9.16 katika kipindi kilichoishia 

Desemba 2020. Aidha, Mtaji wa Jumla wa Soko la Hisa (Total Market Capitalisation) 

katika kipindi kilichoishia Desemba 2021 uliongezeka kufikia shilingi trilioni 15.81 

ikilinganishwa na shilingi trilioni 15.09 katika kipindi kilichoishia Desemba 2020 sawa na 

ongezeko la asilimia 4.6. Ongezeko la Mtaji wa Soko limechangiwa na kuongezeka kwa 

bei ya hisa za baadhi ya kampuni zilizoorodheshwa katika Soko la Hisa ikiwemo kampuni 

za CRDB Plc, Jatu Plc, na Tanga Cement. 

 

Mauzo ya Hisa 

Mauzo ya hisa katika soko la hisa yalipungua na kufikia shilingi bilioni 104.4 mwaka 2021 

ikilinganishwa na shilingi bilioni 591.2 mwaka 2020. Kupungua kwa mauzo kulichangiwa 

na kupungua kwa ushiriki wa wawekezaji kutokana na athari za UVIKO-19 ambapo 

wawekezaji wengi walihamishia uwekezaji katika hatifungani za Serikali ambazo ni 

salama zaidi. 

 

Fahirisi ya Soko (Market Index) 

Fahirisi ya soko kwa hisa za kampuni za ndani (Domestic Market Index) iliongezeka kwa 

alama 80.7 na kufikia alama 3,565.18 katika kipindi kilichoishia Desemba 2021 

ikilinganishwa na alama 3,484.53 zilizorekodiwa katika kipindi kama hicho mwaka 2020. 

Aidha, fahirisi ya soko kwa hisa za kampuni zote (All Share Index) iliongezeka kwa alama 

79.83 na kufikia alama 1,896.71 katika kipindi kilichoishia Desemba 2021 ikilinganishwa 

na alama 1,816.88 katika kipindi kama hicho mwaka 2020. Kuongezeka kwa alama za 

fahirisi kunaashiria ufanisi wa soko hususani kuongezeka kwa bei za hisa za baadhi ya 

kampuni zilizoorodheshwa katika Soko la Hisa la Dar es Salaam. 

 

2.4. Maendeleo ya Watu 

2.4.1 Ongezeko la Idadi ya Watu 

Makadirio ya Idadi ya watu kwa mwaka 2022 yanaonesha kuwa idadi ya watu Tanzania 

Bara itaongezeka kutoka watu 57,724,380 mwaka 2021 hadi watu 59,517,754 mwaka 

2022 sawa na ongezeko la asilimia 3.1. Kati ya idadi hiyo, wanawake ni 30,325,507 sawa 

na asilimia 51.0 na wanaume ni 29,192,247 sawa na asilimia 49.0. Aidha, idadi ya nguvu 

kazi yenye umri wa miaka 15 – 64 inakadiriwa kuongezeka kwa asilimia 3.3 kutoka watu 
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31,124,653 na kufikia watu 32,157,786 sawa na asilimia 54.0 ya idadi ya watu wote 

mwaka 2022. Ongezeko hili linaendelea kuwa fursa kubwa kimtaji kwa nchi hususan 

katika shughuli mbalimbali za uzalishaji pamoja na masoko katika sekta zote za huduma 

na uzalishaji. 

 

2.4.2 Viashiria vya Maendeleo ya Watu 

Serikali imeendelea kuchukua hatua mbalimbali kwa lengo la kuleta maendeleo katika 

jamii ikiwemo: usambazaji wa umeme mijini na vijijini; uboreshaji wa huduma za afya; 

utoaji wa elimu msingi bila ada; utoaji wa elimu ya ufundi na mafunzo ya ufundi stadi; na 

utoaji wa huduma ya maji kwa wananchi. Matokeo chanya katika viashiria mbalimbali vya 

maendeleo yametokana na jitihada za Serikali katika utekelezaji wa miradi na programu 

mbalimbali za maendeleo. Viashiria hivyo vinajumuisha: 

(i) Kuongezeka kwa wastani wa umri wa kuishi kutoka miaka 66.0 (2020) hadi miaka 

66.6 (2021) na makadirio ya wastani wa miaka 67.2 kwa mwaka 2022. Aidha, 

wastani wa umri wa kuishi kwa kuzingatia jinsia, unakadiriwa kuwa miaka 69.6 kwa 

wanawake na miaka 64.7  kwa wanaume mwaka 2022; 

(ii) Kuongezeka kwa idadi ya Watanzania wanaonufaika na mfuko wa Taifa wa Bima 

ya Afya (NHIF) kutoka 4,403,581 Juni 2020 hadi wanufaika 4,550,207 Juni 2021 

sawa na ongezeko la asilimia 14.87 kwa mwaka;  

(iii) Kuongezeka kwa kiwango cha uandikishaji wa wanafunzi wa elimu ya msingi 

kutoka 1,631,085 mwaka 2020 hadi wanafunzi 1,680,365 mwaka 2021, sawa na 

ongezeko la asilimia  3.0; 

(iv) Kuongezeka kwa idadi ya watu waliofikiwa na huduma ya haki nchini kufikia 

asilimia 65 mwaka 2021 kutoka asilimia 55 mwaka 2020;  

(v) Vifo vya watoto chini ya umri wa miaka mitano vimepungua kutoka vifo 67 

(2015/16) hadi 45 (2020/21) kwa kila vizazi hai 1,000; 

(vi) Kupungua kwa vifo vitokanavyo na uzazi kutoka vifo 432 kwa kila vizazi hai 

100,000 mwaka 2014/15 hadi vifo 250 kwa kila vizazi hai 100,000 mwaka 2020/21; 

(vii) Hali ya upatikanaji wa huduma ya maji vijijini imeimarika kutoka wastani wa asilimia 

72.3 Juni 2021 hadi wastani wa asilimia 74.5 Aprili 2022. Aidha, kwa upande wa 

mijini hali ya upatikanaji wa huduma ya majisafi imeongezeka kutoka asilimia 86 

Juni 2021 hadi asilimia 86.5 Aprili 2022; na 

(viii) Idadi ya vijiji vilivyounganishwa na umeme vimeongezeka kufikia vijiji 8,688 kati ya 

vijiji 12,345 sawa na  asilimia 70.4 ya vijiji vyote vya Tanzania Bara. 

 

2.4.2.1 Mpango wa Kunusuru Kaya Maskini 

Katika kuendelea na utekelezaji wa Mpango wa Kunusuru Kaya Maskini, jumla ya kaya 

886,724 zilifanyiwa uhakiki kutoka Vijiji/Mitaa/Shahia 10,293 kwenye maeneo 186 ya 

utekelezaji. Kati ya hizo, kaya 781,342 zilikuwa na sifa na kaya 105,382 zilibainika 

kutokuwa na sifa za kuendelea katika Mpango kwa sababu mbalimbali zikiwemo vifo, 

kuhama, kuchaguliwa kuwa viongozi kujitoa kwa hiari na kuwa na uraia tata.  

 

Aidha, utambuzi na uandikishaji wa kaya kwa kutumia vishikwambi ulifanyika katika Vijiji, 

Shehia, na Mitaa 7,217 ambavyo havikufikiwa katika Kipindi cha Kwanza cha Mpango. 
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Jumla ya kaya 602,672 zilitambuliwa ambapo, kaya mpya 498,091 ziliandikishwa. Hadi 

Desemba 2021 Mpango ulikuwa na jumla ya kaya 1,279,433. Aidha, katika kipindi hicho, 

jumla ya shilingi bilioni 289.7 zimelipwa kwa walengwa 1,279,325 kwenye maeneo 186 ya 

utekelezaji wa Mpango katika Halmashauri 184 pamoja na Wilaya zote za Zanzibar. 

Malipo haya yamejumuisha Vijiji, Mitaa na Shehia zilizotambuliwa na kuandikishwa kutoka 

katika asilimia 30 ya Vijiji, Mitaa na Shehia ambayo haikufikiwa kipindi cha Kwanza cha 

Mpango. Aidha, Mpango umeendelea na utekelezaji wa miradi ya ajira za muda katika 

maeneo 51 ambapo miradi 3,124 yenye thamani ya shilingi bilioni 12.16 imetekelezwa. 

Vile vile, Mpango umeendelea kuibua miradi 3,094 katika maeneo mengine 72 na kufanya 

jumla ya miradi itakayotekelezwa kufikia 6,218 katika maeneo 123 ya Utekelezaji.  

 

Shughuli nyingine zilizofanyika ni: Kujengea Uchumi wa Wanakaya kwa kuhamasisha 

uanzishaji wa Vikundi vya Kuweka Akiba ambapo jumla ya Vikundi 30,648 vyenye 

Wanachama 421,353 vilianzishwa katika Maeneo 78 ya Utekelezaji; kujenga na 

kuimarisha uwezo wa Kaya za Walengwa kwa ajili ya kuwezesha shughuli za uzalishaji 

wenye tija; Kutoa mafunzo kwa Kaya yanayohusu stadi za maisha; Kuweka akiba na 

ujasiriamali; na kuhamasisha Walengwa kujiunga katika Vikundi vya kuweka akiba. 

 

2.4.2.2 Upatikanaji wa Chakula 

Taarifa ya Tathmini ya Awali ya Uzalishaji wa Mazao ya Chakula Msimu wa 2020/21 na 

Upatikanaji wa Chakula kwa Mwaka 2021/22 inaonesha kuwa, hali ya uzalishaji wa 

chakula katika msimu wa 2020/21 imefikia tani 18,665,217 kwa mlinganisho wa nafaka 

(Grain Equivalent) ambapo  mazao ya nafaka ni tani 10,639,990 na mazao yasiyo nafaka 

ni tani 7,785,260. 

 

Mahitaji ya chakula kwa mwaka 2021/22 ni tani 14,835,101 ambapo tani 9,448,770 ni za 

mazao ya nafaka na tani 5,386,331 ni mazao yasiyo ya nafaka. Hivyo, nchi imezalisha 

ziada ya tani 3,830,116 za chakula ambapo tani 1,425,655 ni za mazao ya nafaka na tani 

2,404,461 ni mazao yasiyo ya nafaka. 

 

Kwa kuzingatia Kigezo cha Upimaji wa Kiwango cha Utoshelevu (Self Sufficiency Ratio – 

SSR), matokeo yanaonesha kuwa kwa mwaka 2020/21, nchi imekuwa na kiwango cha 

utoshelevu cha asilimia 126, ambacho ni cha juu zaidi kupatikana. Kiwango hiki 

kimeongezeka ikilinganishwa na mwaka 2019/20 ambapo nchi ilijitosheleza kwa asilimia 

118. 
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SURA YA TATU 

 

MAPITIO YA UTEKELEZAJI WA MPANGO  

 

3.1 Utangulizi 

Sura hii inaeleza kwa muhtasari utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa 

Mwaka 2021/22 hadi Aprili 2022. Aidha, inaainisha bajeti ya maendeleo iliyotengwa, kiasi 

cha fedha kilichotumika na hatua mbalimbali zilizofikiwa katika utekelezaji wa baadhi ya 

miradi ya maendeleo.  

 

3.2 Utekelezaji wa Bajeti ya Mwaka 2021/22  

Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2021/22 ulioidhinishwa na Bunge ulikuwa 

jumla ya shilingi bilioni 14,989.6, sawa na asilimia 39.4 ya Bajeti ya Serikali ambapo, 

shilingi bilioni 10,723.0, sawa na asilimia 71.5 ni fedha za ndani na shilingi bilioni 4,266.6, 

sawa na asilimia 28.5 ni fedha za nje. 

 

Hadi Aprili 2022, ridhaa ya matumizi ya fedha za kugharamia miradi ya maendeleo 

iliyotolewa ni shilingi billioni 10,606.29. Kati ya kiasi hicho, shilingi billioni 9,141.61 ni 

fedha za ndani na shilingi billioni 1,464.68 fedha za nje. Aidha, baadhi ya maeneo ya 

kipaumbele yaliyopatiwa fedha katika kipindi husika ni kama ifuatavyo: 

(a) Shilingi trilioni 1.84 kwa ajili ya ujenzi wa barabara, madaraja na viwanja vya 

ndege; 

(b) Shilingi trilioni 1.30 kwa ajili ya ujenzi wa reli ya kati kwa kiwango cha kimataifa 

(Standard Gauge Railway);  

(c) Shilingi trilioni 1.10 kwa ajili ya Mradi wa Kufua Umeme wa Maji wa Julius Nyerere 

katika Mto Rufiji – MW 2,115; 

(d) Shilingi bilioni 537.64 kwa ajili ya uboreshaji wa Shirika la Ndege la Tanzania 

ikiwemo ununuzi wa ndege mpya na ukarabati wa ndege;  

(e) Shilingi bilioni 532.61 kwa ajili ya ujenzi na ukarabati wa barabara Vijijini 

(TARURA) ikijumuisha shilingi bilioni 279.05 za makusanyo ya shilingi 100 kwa lita 

ya mafuta na shilingi 253.56 za makusanyo ya tozo za mafuta ( Mfuko wa 

Barabara ); 

(f) Shilingi bilioni 514.98 kwa ajili ya kugharamia mikopo ya wanafunzi wa elimu ya 

juu; 

(g) Shilingi bilioni 314.74 kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya maji mijini na vijijini;  

(h) Shilingi bilioni 282.03 kwa ajili ya ukarabati wa Reli ya Kati (Mfuko wa Maendeleo 

ya Reli); 

(i) Shilingi bilioni 244.45 kwa ajili ya kugharamia elimumsingi bila ada ikijumuisha 

mahitaji ya wanafunzi wote wa shule za msingi na sekondari za Serikali na posho 

ya madaraka kwa wakuu wa shule, waratibu elimu kata na walimu wakuu. 

(j) Shilingi bilioni 218.33 kwa ajili ya mradi wa usambazaji umeme vijijini kupitia 

Wakala wa Nishati Vijijini; na 

(k) Shilingi bilioni 180.47 kwa ajili ununuzi wa dawa, vifaa, vifaa tiba na vitendanishi 

pamoja na chanjo za watoto. 
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3.3 Hatua za Utekelezaji wa Miradi ya Maendeleo 

 

3.3.1 Miradi ya  Kielelezo 

Hatua iliyofikiwa katika utekelezaji wa miradi ya kielelezo ni kama ifuatavyo: 

 

(a) Mradi Na. 4281: Ujenzi wa Reli ya Kati kwa Kiwango cha Kimataifa (SGR) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa njia ya reli kwa kipande cha Dar es Salaam – 

Morogoro (km 300) ambapo utekelezaji umefikia asilimia 96.54, kipande cha Morogoro – 

Makutupora (km 422) asilimia 85.02 na kipande cha Mwanza – Isaka (km 341) asilimia 

6.8; kusainiwa kwa mkataba wa ujenzi wa ujenzi wa kipande cha Makutupora – Tabora 

(km 368); kuendelea na ununuzi wa mkandarasi kwa vipande vya Tabora – Isaka (km 

165) na Tabora – Kigoma (km 411); kuendelea na ununuzi wa injini, mabehewa na vifaa 

vya matengenezo ya njia. Aidha, Serikali inaendelea kutafuta fedha kwa ajili ya  ujenzi wa 

vipande vya Kaliua – Mpanda – Karema (km 321) na Isaka-Rusumo (km 371) kwa 

kiwango cha Standard Gauge. Vile vile, Serikali ya Tanzania na Burundi zimesaini 

makubaliano ya kutafuta fedha kwa ajili ya ujenzi wa njia ya reli ya Uvinza – Msongati – 

Gitega (km 282). Jumla ya shilingi trilioni 1.279 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(b) Mradi Na. 3172: Kufua Umeme wa Maji wa Julius Nyerere (MW 2,115)  

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa tuta kuu la bwawa ambapo utekelezaji 

umefikia asilimia 62.01, njia za kupitisha maji ya kufua umeme (asilimia 74.16), nyumba 

ya mitambo ya kufua umeme (asilimia 44.22), kingo za bwawa (asilimia 42.82), kituo cha 

kupokea na kusafirisha umeme kV 400 (asilimia 75.44), daraja la kudumu la kuvuka Mto 

Rufiji (asilimia 93.54), barabara za kudumu (asilimia 22.11) na nyumba 39 za makazi ya 

kudumu ya wafanyakazi (asilimia 64.92). Kwa ujumla utekelezaji wa mradi umefikia 

asilimia 60.22. Jumla ya shilingi trilion 1.10 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(c) Mradi Na. 4294: Kuboresha Shirika la Ndege Tanzania  

Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa malipo ya mwisho ya ununuzi wa ndege tatu (3) kati 

ya hizo, ndege moja (1) ni aina ya De Havilland Dash 8-Q400 iliyopokelewa Julai 2021 na 

ndege mbili (2) aina ya Airbus A220-300 zilizowasili nchini tarehe 8 Oktoba, 2021; 

kufanyika kwa malipo ya awali ya ununuzi wa ndege tano (5) mpya ambapo ndege moja 

(1) aina ya Boeing 787-8 Dreamliner, ndege mbili (2) aina ya Boeing 737-9, ndege moja 

(1) aina ya De Havilland Dash 8-Q400 na ndege moja (1) ya mizigo aina ya Boeing 767-

300F; kukamilika kwa ufungaji wa jenereta, ukarabati wa mfumo wa umeme, kuendelea 

na ukarabati wa karakana ya matengenezo ya ndege ya KIMAFA katika kiwanja cha 

ndege cha Kilimanjaro (KIA); kukamilika kwa ununuzi wa vipuri muhimu vinavyoambatana 

na ndege mpya; kununuliwa kwa vifaa vya kuiwezesha ATCL kuhudumia abiria na mizigo 

kiwanjani (ground handling services); kulipa bima za ndege za De Havilland Dash 8-Q400 

na Airbus A220-300; na kutoa mafunzo kwa marubani 102 na wahudumu 108 wa ndani 

ya ndege (Cabin Crew). Aidha, ATCL imefanikiwa kurejesha safari za Arusha na Mtwara 

na kurudisha safari za kikanda katika vituo vya Bujumbura, Entebbe, Harare, Lusaka na 

Hahaya (Comoro) pamoja na kuanzisha vituo vipya vitatu (3) vya kikanda ambavyo ni 

Lubumbashi, Nairobi na Ndola. Vile vile, ATCL imefanikiwa kurudisha safari za kimataifa 
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(Mumbai) pamoja na kuanzisha safari za mizigo za kwenda Guangzhou. Jumla ya shilingi 

bilioni 537.64 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(d) Mradi Na. 3165: Kufua Umeme wa Maji wa Ruhudji (MW 358) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na tathmini ya mahitaji ya gharama za miundombinu 

wezeshi (barabara, umeme, maji, mawasiliano na makazi); na kuendelea kuhuisha 

upembuzi yakinifu na tathmini ya athari kwa mazingira na jamii katika eneo la mradi. 

Jumla ya shilingi milioni 488 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(e) Mradi Na. 3167: Kufua Umeme wa Maji wa Rumakali (MW 222) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na tathmini ya mahitaji ya gharama za miundombinu 

wezeshi (barabara, umeme, maji, mawasiliano na makazi); na kuendelea kuhuisha 

upembuzi yakinifu na tathmini ya athari kwa mazingira na jamii katika eneo la mradi. 

Jumla ya shilingi milioni 358 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(f) Mradi Na. 3155: Kuchakata na Kusindika Gesi Asilia kuwa kimiminika 

(Liquefied Natural Gas - LNG) – Lindi 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ulipaji wa fidia kwa wananchi waliopisha mradi katika 

maeneo ya Likong’o na Masasi ya Leo; kupatikana kwa hati na uwekaji wa mipaka 

kuzunguka eneo la mradi; kuendelea na utoaji wa elimu kwa wananchi na wadau kuhusu 

mradi wa LNG kupitia mikutano ya jamii pamoja na vyombo vya habari; kuendelea na 

stadi za kisayansi (geo-science) na stadi za mitambo itakayosimikwa katika eneo la 

mradi; kukamilika na kuendelea kuboreshwa kwa nyenzo zitakazotumika katika 

majadiliano (Host Government Negotiation Brief) ya Mkataba wa Nchi Hodhi (Host 

Goverment Agreement - HGA) kati ya Serikali na wawekezaji; kupatikana kwa Mshauri 

Mwelekezi (Transaction Advisor) wa masuala ya sheria, fedha, biashara, uchumi na 

masoko; na kuendelea na majadiliano ya Mkataba wa HGA kati ya Serikali na 

wawekezaji. 

 

(g) Mradi Na. 3176: Ujenzi wa Bomba la Mafuta Ghafi kutoka Hoima (Uganda) 

hadi Tanga (Tanzania) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ulipaji fidia katika maeneo ya kipaumbele ya mradi 

ambapo jumla ya shilingi bilioni 2.29 zimelipwa kwa wananchi 351; kusainiwa kwa 

Mkataba kati ya nchi hodhi na wawekezaji (Host Government Agreement – HGA); 

kusainiwa kwa Mkataba wa Wanahisa wa Mradi (Shareholders Agreement - SHA); 

kukamilika kwa stadi za kijiolojia na kijiofizikia kwa eneo lote la mradi; kukamilika kwa 

tathmini ya athari ya mazingira na jamii; kufikiwa kwa maamuzi ya Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania kushiriki katika Mradi wa EACOP kwa asilimia 15; kutangazwa 

kwa maamuzi ya mwisho ya uwekezaji (Final Investment Decision) na Wanahisa wa 

kampuni ya EACOP tarehe 1 Februari 2022; na kuendelea na ununuzi wa wakandarasi 

wa ujenzi wa mradi.  
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(h) Mradi Na. 3115: Uendelezaji wa Sekta Ndogo ya Mafuta na Gesi Asilia 

(i) Utafutaji wa Mafuta na Gesi Asilia katika kitalu cha Mnazi Bay Kaskazini 

Hatua iliyofikiwa ni: Kupatikana kwa Mshauri Mwelekezi wa uchorongaji wa visima 

(Drilling Management Consultant); kukamilika kwa uhuishwaji wa  moduli za kiuchumi na 

fedha; na kukamilika kwa kazi ya kuchakata na kutafsiri taarifa za kimtetemo za 3D katika  

eneo la kilomita za mraba 132; na kukamilika kwa Mkataba Kifani wa Ugawanaji Mapato 

(PSA) wa Mradi. 

 

(ii) Utafutaji wa Mafuta na Gesi Asilia katika kitalu cha Eyasi Wembere: 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa tafiti za awali za kijiolojia na kijiofizikia; kuandaliwa 

kwa moduli ya mfumo wa 3D utakaotumia data za kijiofizikia; kuendelea na tafiti za kina 

za miamba pamoja na kijiofizikia; kukamilika kwa uchorongaji wa visima vifupi vitatu (3) 

vya utafutaji vilivyopo maeneo ya Luono – Iramba (Singida), Kining’inila – Igunga (Tabora) 

na Nyalanja – Meatu (Simiyu); kukamilisha upatikanaji wa cheti za Mazingira (EIA 

Certificate) na kukamilisha mkataba za kumpata mkandarasi wa kuchukua taarifa za 

kijiokemia katika kitalu. 

 

(i) Mradi wa Shamba la Miwa na Kiwanda cha Sukari Mbigiri 

 

Mkulazi II – Mbigiri Estate 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa mfumo wa usambazaji maji mashambani; kukamilika 

kwa mabwawa manne (4) ya kuvuna na kuhifadhi maji yenye uwezo wa kuhifadhi maji ya 

mita za ujazo 1,750,000; kuongezwa kwa eneo la shamba lililolimwa na kupandwa miwa 

kutoka hekta 2,061 hadi hekta 2,755 za miwa zenye uwezo wa kutoa tani 220,400 za 

miwa na sukari tani 22,000; kusajiliwa kwa wakulima 245 wa nje ya kiwanda wenye 

uwezo wa kulima hekta 745 za miwa zinazoweza kuzalisha tani 5,000 za sukari. Hadi 

Aprili 2022, utekelezaji wa mradi umefikia asilimia 75 kwa upande wa mashamba ya miwa 

na asilimia 45 kwa upande wa ujenzi wa kiwanda. Jumla ya shilingi bilioni 129 zimetumika 

hadi Aprili 2022. 

 

(j) Mradi Na. 4015: Daraja la Kigongo – Busisi (Mwanza) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa daraja pamoja na barabara unganishi zenye 

urefu wa km 1.66 ambapo ujenzi umefikia asilimia 40.18. Jumla ya shilingi bilioni 58.42 

zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(k) Mradi Na. 4191: Daraja Jipya la Selander (Tanzanite Dar es Salaam) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa Daraja Jipya la Selander (Tanzanite - km 

1.03 na barabara unganishi zenye urefu wa km 5.2) na kuanza kutumika. Jumla ya 

shilingi bilioni 49.25 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(l) Mradi Na. 1122: Magadi Soda - Engaruka 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa uthamini na uhakiki wa ardhi na mali za wananchi; 

kukamilika kwa Techno-Economic Study inayojumuisha upembuzi yakinifu katika eneo la 

Magadi Soda; na Tathmini ya Athari za Kimazingira (Enviromental Impact Assessment - 
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EIA) na utafiti wa masoko ya Magadi Soda; kuendelea na ulipaji wa Leseni za Utafiti 

(Prospecting Licence); na kufanyika kwa maombi ya leseni 29 kwa ajili ya uchimbaji 

(Mining Licence); na kufanyika kwa uchambuzi wa namna bora ya kushirikisha sekta 

binafsi kwa njia ya Joint venture (JV) au PPP. Jumla ya shilingi milioni 150.6 zimetumika 

hadi Aprili 2022. 

 

(m) Mradi Na. 3171: Makaa ya Mawe – Mchuchuma na Mradi Na. 3161: Chuma – 

Liganga 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na majadiliano kati ya Serikali na mwekezaji kuhusu 

uanzishwaji wa mgodi wa makaa ya mawe na chuma pamoja na ujenzi wa kiwanda cha 

chuma; na kupatikana kwa vibali vya kutumia maji ya mito jirani na mradi. Jumla ya 

shilingi milioni 18.69 zimetumika hadi Aprili, 2022. 

 

(n) Uendelezaji wa Kanda Maalum za Kiuchumi 

 

Mradi Na. 4920: Eneo Maalum la Uwekezaji Bagamoyo  

Hatua iliyofikiwa ni: kuendelea na majadiliano na wawekezaji watakaowekeza kwenye 

miradi ya msingi mitatu (3) ambayo ni Bandari ya kisasa (Modern Seaport Component), 

Sehemu ya Kanda Maalum kwa ajili ya mizigo na usafirishaji (Logistics Park) na Sehemu 

ya Mji wa Viwanda (Port side Industrial City); kukamilika kwa majadiliano baina ya 

Mamlaka ya EPZ na TARURA kwa ajili kufanya usanifu wa kina na ujenzi wa 

miundombinu ya ndani katika eneo lenye viwanda; na kutolewa kwa leseni kwa Kampuni 

11 ambazo zipo katika hatua mbalimbali za uwekezaji katika eneo la viwanda (Bagamoyo 

SEZ). 

 

3.3.2 Kuchochea Uchumi Shindani na Shirikishi 

 

3.3.2.1 Uendelezaji wa Miundombinu na Huduma  

 

A. Reli 

 

(i) Mradi Na. 4216: Ukarabati wa Njia Kuu za Reli 

Hatua iliyofikiwa ni: kuendelea na ukarabati wa njia ya reli kutoka Dar es Salaam hadi 

Isaka (km 970) kufikia asilimia 58; kukamilika kwa usanifu kwa ajili ya ukarabati wa vituo 

vya kuhudumia mizigo vya Ilala na Isaka; kupokelewa kwa vichwa vitatu (3) vya treni, 

mabehewa 44 ya mizigo na mtambo wa kupima ubora wa njia ya reli. 

 

(ii) Mradi Na. 4213: Mfuko wa Reli  

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ukarabati wa njia ya reli ya Tanga – Moshi - Arusha 

(km 470); kuendelea na ukarabati wa njia ya reli katika eneo la Kilosa - Gulwe; kukamilika 

kwa ukarabati wa mabehewa 200 ya mizigo yanayotumika katika njia ya reli ya Meter 

Gauge iliyopo; kukamilika kwa uundaji wa vichwa vya injini vya sogeza saba (7); 

kusainiwa kwa mkataba wa ununuzi wa vipuri kwa ajili ya ukarabati wa mabehewa 600 ya 

mizigo na mabehewa 37 ya abiria yatakayotumika katika njia ya reli iliyopo; kusainiwa 
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kwa mkataba wa ununuzi wa mabehewa 22 ya abiria yatakayotumika katika njia ya reli 

iliyopo; na kuendelea na upembuzi na usanifu wa awali kwa ajili ya ujenzi wa njia ya reli 

ya treni ya mjini katika jiji la Dodoma (Dodoma Commuter train). Jumla ya shilingi bilioni 

282.03 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

B. Barabara na Madaraja 

 

Barabara za Lami Zinazofungua Fursa za Kiuchumi:  

 

(a) Mradi Na. 4147: Barabara ya Kidatu – Ifakara – Lupilo - Malinyi – Londo – 

Lumecha/Songea (km 499) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi kwa sehemu ya Kidatu – Ifakara (km 68) 

ambapo utekelezaji umefikia asilimia 54.5; na kukamilika kwa upembuzi yakinifu na 

usanifu wa kina wa sehemu ya Ifakara – Lupilo – Malinyi – Londo – Lumecha/Songea (km 

396). Jumla ya Shilingi bilioni 18.93 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(b) Mradi Na. 4113: Barabara ya Ifakara - Kihansi - Mlimba - Madeke – Kibena (km 

270) 

Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa taratibu za ununuzi kwa ajili ya kumpata Mhandisi 

Mshauri wa kuanza upembuzi yakinifu na usanifu wa kina kwa ajili ya ujenzi wa barabara 

ya Ifakara - Kihansi - Mlimba - Madeke – Kibena (km 220) kwa kiwango cha lami; na 

kuendelea na taratibu za ununuzi kwa ajili ya kumpata Mkandarasi wa ujenzi wa sehemu 

ya Ifakara – Kihansi (km 50). Jumla ya shilingi bilioni 6.93 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(c) Mradi Na. 4148: Barabara ya Tabora - Ipole - Koga - Mpanda (km 365.98) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa barabara sehemu ya Tabora – Sikonge (km 

30); Usesula -  Komanga (km 115.5), Komanga – Kasinde (km 120) na Kasinde – 

Mpanda (km 118). Jumla ya shilingi bilioni 40.25 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

Aidha, katika kipande cha Ipole – Rungwa (km 172) hatua iliyofikiwa ni maandalizi ya 

ujenzi baada ya kukamilika kwa upembuzi yakinifu na usanifu wa kina kwa ajili ya ujenzi 

kwa kiwango cha lami.  

 

(d) Mradi Na. 4149: Barabara ya Makutano – Natta – Mugumu/Loliondo – Mto wa 

Mbu (km 235) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa barabara ya Makutano – Sanzate (km 50) 

ambapo utekelezaji umefikia asilimia 94.1; Mto wa Mbu – Loliondo sehemu ya Waso – 

Sale Jct (km 50) asilimia 98; Sanzate – Natta (km 40) asilimia 14; na kuendelea na 

maandalizi ya ujenzi wa barabara ya Natta – Mugumu (km 45). Aidha, taratibu za ununuzi 

kwa ajili ya kumpata Mkandarasi wa ujenzi kwa kiwango cha lami wa barabara ya Tarime 

– Mugumu (km 86): sehemu ya Tarime – Nyamwage (km 25) zipo katika hatua ya kusaini 

mkataba. Vile vile, taratibu za ununuzi kwa ajili ya kumpata Mkandarasi wa ujenzi wa 

sehemu ya Nyamwaga – Mugumu (km 61) zinaendelea. Jumla ya shilingi bilioni 18.14 

zimetumika hadi Aprili 2022. 
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(e) Mradi Na. 4130: Barabara ya Manyoni - Itigi – Tabora (km 259.75) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa barabara kwa kiwango cha lami sehemu za 

Tabora – Nyahua (km 85); Nyahua – Chaya (km 85.4) na Manyoni - Itigi - Chaya (km 

89.35). Jumla ya shilingi bilioni 11.73 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(f) Mradi Na. 4190: Barabara ya Itoni – Ludewa - Manda (km 211) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa sehemu ya Lusitu – Mawengi (km 50) 

ambapo utekelezaji umefikia asilimia 85.79; na kuendelea na maandalizi ya kuanza 

ujenzi wa sehemu ya Itoni – Lusitu (km 50). Jumla ya shilingi bilioni 21.57 zimetumika 

hadi Aprili 2022. 

 

(g) Mradi Na. 4193: Handeni - Kibaya – Singida (Km 460) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa upembuzi yakinifu na usanifu wa kina na kuanza 

ununuzi wa Mkandarasi wa sehemu ya Handeni – Mafuleta (km 20) na sehemu ya 

Mafuleta – Kibirashi (km 30). Jumla ya shilingi bilioni 3.97 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(h) Mradi Na. 4195: Barabara ya Dodoma – Iringa (km 273.3) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa barabara ya mchepuo wa Iringa (km 7.3) kwa 

kiwango cha lami ambapo mita 450 zimekamilika; na kuendelea na kazi za uimarishaji wa 

matabaka katika barabara ya Iringa – Dodoma (km 266) ambapo utekelezaji umefikia 

asilimia 45. Jumla ya shilingi bilioni 7.22 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(i) Mradi Na. 4196: Barabara ya Dodoma – Babati (km 243.8) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa upembuzi yakinifu na kuendelea na usanifu wa kina 

kwa ajili ya ujenzi wa barabara ya mchepuo wa Babati - Babati Bypass (km 15.5). Jumla 

ya shilingi milioni 180.0 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(j) Mradi Na. 4188: Mbeya – Makongolosi – Manyoni Road (km 528) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa barabara za Mbeya – Lwanjilo (km 36), 

Lwanjilo – Chunya (km 36) na a Chunya – Makongolosi (km 39); na kuendelea na 

ununuzi wa Mkandarasi wa barabara ya Mkiwa – Itigi - Noranga (km 56.9). Aidha, Serikali 

inaendelea kutafuta fedha za ujenzi wa barabara ya Makongolosi – Rungwa – Noranga 

(km 356) na Mbalizi – Makongolosi (km 50). Jumla ya shilingi bilioni 13.12 zimetumika 

hadi Aprili 2022. 

 

(k) Mradi Na. 4112: Kigoma – Kidahwe – Uvinza – Kaliua – Tabora (km 389.7) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa barabara za Kidahwe – Uvinza (km 76.6), Tabora – 

Ndono (km 42), Ndono – Urambo (km 51.98), Kaliua – Kazilambwa (km 56), Urambo - 

Kaliua (km 28); kuendelea na ujenzi wa sehemu ya Chagu – Kazilambwa (km 36) 

ambapo utekelezaji umefikia asilimia 33; na kuendelea kwa ujenzi wa sehemu ya Uvinza 

– Malagarasi (km 51.1). Jumla ya shilingi bilioni 55.86 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(l) Mradi Na. 4002: Barabara ya Mtwara - Newala - Masasi (km 210) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa barabara za Mtwara – Mnivata (km 50) na 
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Masasi – Songea – Mbamba Bay (km 258.2); na kuendelea na maandalizi ya ujenzi wa 

sehemu za Mnivata – Tandahimba – Newala – Masasi (km 160) na Kitai – Lituhi (km 90) 

pamoja na daraja la Mnywamaji. Jumla ya shilingi bilioni 6.0 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(m) Mradi Na. 4003: Barabara ya Likuyufusi – Mkenda (km 122.50) 

Hatua iliyofikiwa ni: kuendelea na maandalizi kwa ajili ya kuanza ujenzi kwa kiwango cha 

lami wa barabara hii sehemu ya Likuyufusi – Mhukuru (km 60). Jumla ya shilingi bilioni 

2.96 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(n) Mradi Na. 4107: Barabara za kuelekea kwenye Mradi wa Kufua Umeme wa 

Maji katika Mto Rufiji  

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa upembuzi yakinifu na usanifu wa kina wa barabara 

za Bigwa – Matombo – Mvuha (km 70); kuendelea na taratibu za kumpata mkandarasi 

kwa ajili ya ukarabati wa kilometa 10 kwa kiwango cha changarawe wa barabara ya 

Maneromango - Vikumburu - Mloka (km 100); kuendelea na ujenzi wa barabara ya Kibiti 

– Mloka – Mtemele – Rufiji (km 203); ununuzi wa mkandarasi wa sehemu ya Bigwa – 

Mloka (km 15); kuendelea na taratibu za ununuzi kwa ajili ya kumpata Mkandarasi wa 

sehemu ya Mloka – Matombo – Mvuha (km 63); na kuendelea na ununuzi wa Mhandisi 

Mshauri wa kufanya kazi ya upembuzi yakinifu na usanifu wa kina wa barabara ya Ubena 

Zomozi – Mvuha – Kisaki – Mtemele Jct (km 178).  Jumla ya shilingi bilioni 4.03 

zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(o) Mradi Na. 4174: Upanuzi wa Barabara ya Kimara – Kibaha (km 25.7) 

Ikijumuisha Upanuzi wa Madaraja ya Kibamba, Kiluvya na Mpiji 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi kwa sehemu ya Kimara – Kiluvya (km 19.2) na 

upanuzi wa madaraja ya Kibamba, Kiluvya na Mpiji ambapo utekelezaji umefikia asilimia 

94; na kuendelea na ujenzi wa sehemu ya Kiluvya – Msangani (km 6.5). Jumla ya shilingi 

bilioni 9.73 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(p) Mradi Na. 4004: Barabara ya Nachingwea – Liwale (km 130) 

Hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa upembuzi yakinifu na usanifu wa kina. Jumla ya 

shilingi milioni 800.0 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(q) Mradi Na. 4024: Barabara ya Nanganga - Ruangwa - Nachingwea (km 145) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa upembuzi yakinifu na usanifu wa kina na kuendelea 

na ujenzi kwa kiwango cha lami wa sehemu ya Nanganga – Ruangwa (km 53.2) ambapo 

utekelezaji umefikia asilimia 45; na kuendelea na maandalizi ya ujenzi wa barabra za 

Masasi – Nachingwea (km 45) na Nanganga – Ruangwa – Nachingwea (km 100), 

sehemu ya Ruangwa – Nachingwea (km 47). Jumla ya shilingi bilioni 8.54 zimetumika 

hadi Aprili 2022. 

 

(r) Mradi Na. 4197: Barabara ya Masasi – Songea – Mbamba Bay (km 343.2)  

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa barabara ya Kitai – Lituhi (km 90); kuendelea 

na ununuzi wa Mkandarasi wa sehemu ya Amanimakoro – Ruanda (km 35); na kulipa 
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madai ya makandarasi na wahandisi washauri wa ujenzi wa barabara ya Tunduru – 

Matemanga (km 59), Matemanga – Kilimasera (km 68.2), Kilimasera – Namtumbo (km 

60) na Mbinga – Mbamba Bay (km 66). Jumla ya shilingi bilioni 19.35 zimetumika hadi 

Aprili 2022. 

 

(s) Mradi Na. 4101: Barabara ya Tanga - Pangani – Makurunge (km 174.5) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa barabara ya Tanga - Pangani (km 50) kwa 

kiwango cha lami ambapo utekelezaji umefikia asilimia 31; kuendelea na maandalizi ya 

ujenzi wa barabara ya Pangani – Mkange (km 124.5), sehemu ya Tungamaa – Mkange 

(km 98.9) kwa kiwango cha lami pamoja na ujenzi wa Daraja la Pangani. Jumla ya shilingi 

bilioni 11.14 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(t) Mradi Na. 4152: Barabara ya Nzega – Tabora (km 289.7) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika ujenzi wa sehemu ya Nzega – Puge (km 58.6) na Puge – 

Tabora (km 56.1); kusainiwa kwa mkataba wa kufanya upembuzi yakinifu na usanifu wa 

kina kwa ajili ya ukarabati wa sehemu ya Shelui – Nzega (km 110); na  kuendelea na 

maandalizi ya ujenzi wa sehemu ya Nzega – Kagongwa (km 65). Jumla ya shilingi bilioni 

1.6 zimetumika hadi Aprili 2022 

 

(u) Mradi Na. 4186: Barabara ya Msimba – Ruaha Mbuyuni - Mafinga (km 234.8) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa barabara ya Mbarali – Ubaruku (km 8.9); 

kuendelea na ununuzi wa Mkandarasi kwa ajili ya ujenzi wa barabara ya Rujewa – 

Madibira – Mafinga (km 152); kukamilika kwa ukarabati wa barabara ya Mafinga – Igawa 

(km 137.9); kukamilika kwa  upembuzi yakinifu na usanifu wa kina wa barabara ya 

Mafinga – Mgololo (km 78); na kuendelea na ununuzi wa Mhandisi Mshauri  kwa ajili ya 

kufanya upembuzi yakinifu na usanifu wa kina wa barabara ya Morogoro – Iringa, sehemu 

ya Tumbaku Junction - Mangae/Melela - Mikumi – Iyovi (km 158.45). Jumla ya shilingi 

bilioni 12.02 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(v) Mradi Na. 4199: Barabara ya Igawa – Songwe –Tunduma na Mchepuo wa 

Mbeya - Mbeya Bypass (km 273.5) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa usanifu wa kina kwa ajili ya ukarabati wa barabara ya 

Igawa – Songwe – Tunduma (km 218) na ujenzi wa mchepuo wa Mbeya (Uyole – 

Songwe (km 48.9); kuendelea na ununuzi wa Mkandarasi wa ukarabati wa sehemu ya 

Uyole – Ifisi (km 29); na ununuzi wa Mhandisi Mshauri wa upembuzi yakinifu na usanifu 

wa kina wa barabara ya Iwambi – Mbalizi Bypass (km 6.5). Jumla ya shilingi bilioni 4.2 

zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(w) Mradi Na. 4022: Barabara ya Njombe - Makete - Isyonje (km 157.4) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa sehemu ya Njombe – Moronga (km 53.9); 

kuendelea na ujenzi sehemu ya Moronga – Makete (km 53.5) ambapo utekelezaji 

umefikia asilimia 86; na kuendelea taratibu za ununuzi kumpata Mkandarasi wa ujenzi wa 

kilomita 25 za sehemu ya Isyonje – Makete (km 50). Jumla ya shilingi bilioni 13.57 

zimetumika hadi Aprili 2022. 
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(x) Mradi Na. 4194: Barabara ya Makambako – Songea (km 295) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa usanifu wa kina wa barabara ya Mchepuo wa Songea 

(Songea Bypass); na kuendelea na maandalizi ya ukarabati wa barabara ya Makambako 

– Songea. Jumla ya shilingi bilioni 2.0 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(y) Mradi Na. 4123: Dumila – Kilosa Road (km 141) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika ujenzi wa sehemu ya Dumila – Rudewa (km 45); 

kuendelea na ujenzi wa sehemu ya Rudewa - Kilosa (km 24) ambapo utekelezaji umefikia 

asilimia 85.5; na kuendelea na maandalizi ya kuanza ujenzi wa barabara ya Kilosa – 

Ulaya – Mikumi (km 72) kwa kiwango cha lami. Jumla ya shilingi bilioni 7.83 zimetumika 

hadi Aprili 2022. 

 

(z) Mradi Na. 4023: Barabara ya Omugakorongo - Kigarama - Murongo (km 105) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa upembuzi yakinifu, usanifu wa kina na uthamini wa 

mali za wananchi watakaopisha mradi. Jumla ya shilingi bilioni 4.47 zimetumika hadi Aprili 

2022. 

 

(aa) Mradi Na. 4014: Barabara ya Kibaoni - Majimoto - Muze - Kilyamatundu (km 

152) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa upembuzi yakinifu na usanifu wa kina kwa ajili ya 

ujenzi wa barabara za Kibaoni – Majimoto – Inyonga (km 152) na Ntendo – Muze – 

Kilyamatundu (km 200) kwa kiwango cha lami; kusainiwa kwa Mkataba wa ujenzi wa  

sehemu ya Ntendo – Kizungu (km 25); na kuendelea na ununuzi wa Mkandarasi wa 

Mkandarasi wa ujenzi wa sehemu ya Kizungu – Muze (km 12). Jumla ya shilingi bilioni 

8.81 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(bb) Mradi Na. 4128: Barabara ya Kyaka – Bugene – Kasulo (km 183.1) 

 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa barabara ya Kyaka – Bugene (km 59.1) na 

Daraja la Mwisa; kukamilika kwa upembuzi yakinifu na usanifu wa kina kwa ajili ya ujenzi 

wa barabara za Bugene – Kasulo – Kumunazi na Kyaka – Mutukula (km 163) sehemu ya 

Bugene – Burigi Chato National Park (km 60); na kuendelea na ununuzi wa Mkandarasi 

wa barabara ya Murushaka – Nkwenda – Murongo (km 125), sehemu ya Kyerwa – 

Chonyonyo (km 50). Jumla ya shilingi bilioni 5.95 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(cc) Mradi Na. 4103: Barabara ya  Geita – Bulyanhulu – Kahama (km 174) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa upembuzi yakinifu na usanifu wa kina kwa ajili ya 

kuanza ujenzi kwa kiwango cha lami wa barabara za Geita – Bulyanhulu Junction (km 

58.3), Bulyanhulu Junction – Kahama (km 61.7) na Uyogo -  Nyamilagano – Nyandekwa - 

Kahama (km 54). Jumla ya shilingi bilioni 7.71 zimetumika hadi Aprili 2022. 
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Barabara Zinazounganisha Tanzania na Nchi Jirani 

 

(a) Mradi Na. 4124: Barabara ya Sumbawanga - Matai - Kasanga Port (km 117) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa sehemu ya Sumbawanga – Matai – 

Kasanga Port (km 112.0); kuendelea na ununuzi wa Mkandarasi wa barabara ya Matai – 

Kasesya (km 50), sehemu za Matai – Tatanda (km 25) na Tatanda – Kasesya (km 25). 

Jumla ya shilingi bilioni 3.95 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(b) Mradi Na. 4115: Barabara ya Marangu - Tarakea - Rongai – Kamwanga/ Sanya 

Juu (km 84.8) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa sehemu za Sanya Juu – Alerai (km 32.2), 

KIA – Mirerani (km 26) na Kiboroloni – Kiharara – Tsuduni – Kidia (km 10.8); kuendelea 

na ujenzi wa barabara ya Kwa Sadala – Masama – Machame Junction (km 16) ambapo 

utekelezaji umefikia asilimia 95; na kuendelea na upembuzi yakinifu na usanifu wa kina 

kwa ajili ya ujenzi kwa kiwango cha lami wa barabara ya Tarakea – Holili (km 53). Jumla 

ya shilingi bilioni 7.24 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(c) Mradi Na. 4129: Barabara ya Isaka - Lusahunga (km 242.2) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ukarabati wa sehemu za Isaka – Ushirombo (km 132) 

na Ushirombo – Lusahunga (km 110); kukamilika kwa upembuzi yakinifu na usanifu wa 

kina wa barabara za Lusahunga – Rusumo na Nyakasanza – Kobero (km 150); na 

ununuzi wa kumpata Mkandarasi wa kufanya ukarabati wa sehemu ya Lusahunga – 

Rusumo (km 92). Jumla ya shilingi bilioni 1.45 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(d) Mradi Na. 4111: Nyakahura – Kumubuga – Rulenge – Kabanga Nickel (km 

141) 

Hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa upembuzi yakinifu na usanifu wa kina wa ujenzi kwa 

kiwango cha lami barabara ya Nyakahura – Kumubuga – Murusagamba (km 34), 

Kumubuga – Rulenge – Murugarama (km 75) na Rulenge – Kabanga Nickel (km 32). 

Jumla ya shilingi bilioni 6.0 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(e) Mradi Na. 4154: Barabara ya Sumbawanga - Mpanda - Nyakanazi (km 432.56) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa barabara kwa kiwango cha lami sehemu za 

Sumbawanga – Kanazi (km 75), Kanazi – Kizi – Kibaoni (km 76.6), Sitalike – Mpanda (km 

36) na Mpanda – Ifukutwa – Vikonge (km 37.65); kuendelea na ununuzi wa mkandarasi 

wa ujenzi wa barabara za Vikonge – Uvinza (km 159), sehemu ya Vikonge – Luhafwe (km 

25) na  Kibaoni – Sitalike (km 71.0), sehemu ya Kibaoni – Mlele (km 50) kwa kiwango cha 

lami; maandalizi ya ujenzi wa sehemu ya Kizi – Lyambalyamfipa – Sitalike (km 86.31); na 

kuendelea na ununuzi wa kumpata Mkandarasi wa ujenzi wa sehemu ya Sitalike – Mlele 

(km 21). Jumla ya shilingi bilioni 10.42 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(f) Mradi Na. 4155: Barabara ya Nyanguge – Musoma/Kisesa Bypass (km 202.25) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa sehemu ya Usagara – Kisesa (Mwanza 

Bypass, km 16.35) kwa kiwango cha lami na ukarabati wa sehemu ya Simiyu/Mara 
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Border – Musoma (km 85.5). Aidha, Serikali inaendelea kutafuta fedha kwa ajili ya 

ukarabati wa barabara ya Nyanguge – Simiyu/Mara Border (km 100.4). Jumla ya shilingi 

milioni 964 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(g) Mradi Na. 4141: Barabara ya Nyamuswa – Bunda – Kisorya (km 107.4) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi sehemu ya Kisorya - Bulamba (km 51) kwa 

kiwango cha lami; kuendelea na ujenzi wa barabara ya Nyamuswa – Bunda - Bulamba 

(km 56.4) ambapo utekelezaji umefikia asilimia 35; kukamilika kwa upembuzi yakinifu na 

usanifu wa kina wa barabara ya Kolandoto – Lalago – Ng’oboko - Mwanhuzi (km 122); na 

kuendelea na ununuzi wa Mkandarasi wa ujenzi wa Daraja la Itembe. Jumla ya shilingi 

bilioni 4.53 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(h) Mradi Na. 4162: Barabara ya Mwigumbi - Maswa - Bariadi - Lamadi (km 121) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi kwa kiwango cha lami sehemu za Bariadi – 

Lamadi (km 71.8), Mwigumbi – Maswa (km 50.3) na Maswa - Bariadi (km 49.7); na 

kuendelea na ujenzi wa barabara ya Mchepuo wa Maswa (km 11) ambapo umefikia 

asilimia 13.4. Aidha, Serikali inaendelea kutafuta fedha za ujenzi wa sehemu ya Isabdula 

(Magu) – Bukwimba Station – Ngudu – Ng'hungumalwa (km 53). Jumla ya shilingi bilioni 

1.56 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(i) Mradi Na. 4164: Barabara ya Kidahwe - Kasulu – Kibondo - Nyakanazi (km 

341.25) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa sehemu za Kidahwe - Kasulu (km 63) na 

Nyakanazi – Kakonko (Kabingo) (km 50); kuendelea na ujenzi wa sehemu ya Kanyani 

Junction – Mvugwe (km 70.5) ambapo utekelezaji umefikia asilimia 18.5, Mvugwe – Nduta 

Junction (km 59.35) asilimia 29.52, Kibondo Junction – Kabingo (km 62.5) asilimia 20 na 

Nduta Junction – Kibondo (km 25.9) asilimia 44.8; kuendelea na ununuzi wa Mkandarasi 

wa ujenzi kwa kiwango cha lami wa barabara ya Kibondo – Mabamba (km 48); na 

ununuzi wa mkandarasi wa ujenzi wa Kibondo – Mabamba (km 35), sehemu ya Kibondo 

– Kibondo Airstrip (km 10) kwa kiwango cha lami. Jumla ya shilingi bilioni 55.63 

zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(j) Mradi Na. 4025: Barabara ya Mpemba – Isongole (km 51.2) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa  barabara sehemu ya Mpemba – Isongole 

(km 51.2); na kuendelea na maandalizi ya ujenzi wa barabara za Ruanda – Iyula – 

Nyimbili (km 21) na Katumba Songwe - Kasumulu - Ngana – Ileje (km 90.1) kwa kiwango 

cha lami. Jumla ya shilingi bilioni 10.36 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(k) Mradi Na. 4138: Barabara za Kupunguza Msongamano Jijini Dar es Salaam 

(km 138.5)  

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi kwa kiwango cha lami wa barabara za Mbezi – 

Malambamawili – Kinyerezi – Banana (km 14), Tegeta - Kibaoni - Wazo Hill - Goba - 

Mbezi (km 20), sehemu ya Mbezi Mwisho – Goba,  Tangi Bovu – Goba (km 9), Kimara 

Baruti –  Msewe – Changanyikeni (km 2.6), Banana – Kitunda – Kivule – Msongola, (km 
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14.7), sehemu ya Kitunda– Kivule (km 3.2), Ardhi – Makongo – Goba (sehemu ya Goba – 

Makongo km 4) na Tegeta Kibaoni – Wazo Hill – Goba – Mbezi/Morogoro Road, sehemu 

ya Mbezi Mwisho – Goba km 7, Wazo Hill – Madale (km 9) na Wazo Hill (Madale) – Goba 

(km 5); na kuendelea na ujenzi wa barabara ya Ardhi – Makongo – Goba, sehemu ya 

Ardhi – Makongo km 5 ambapo utekelezaji umefikia asilimia 84; kuendelea kutafuta fedha 

kwa ajili ya upanuzi wa  barabara ya Mwai Kibaki (km 9),  Mjimwema – Kimbiji – 

Pembamnazi (km 27), Kongowe – Mjimwema – Kivukoni Ferry (km 25.1), Kibamba – 

Kisopwa – Kwembe – Makondeko (km 14.66), sehemu ya Mloganzila – Mloganzila Citizen 

(km 4) na Goba - Matosa – Temboni (km 6). Jumla ya shilingi bilioni 11.73 zimetumika 

hadi Aprili 2022. 

 

(l) Mradi Na. 4132: Barabara za Mikoa 

Hatua iliyofikiwa ni: Kujengwa kwa km 8.65 kwa kiwango cha lami; kukarabatiwa kwa km 

84.08 kwa kiwango cha changarawe; na kuendelea na ujenzi wa madaraja ambapo 

utekelezaji umefikia asilimia 27.3. Jumla ya shilingi bilioni 54.14 zimetumika hadi Aprili 

2022. 

 

(m) Mradi Na. 4285: Miundombinu ya Mabasi Yaendayo Haraka (Dar es Salaam) 

 

(i) Awamu ya Kwanza 

Hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa usanifu wa kina kwa ajili ya kuboresha eneo la 

Jangwani kwa kujenga daraja la juu na tuta chini. 

 

(ii) Awamu ya Pili 

Hatua iliyofikiwa ni: Ujenzi wa Lot 1 inayohusisha barabara zenye urefu wa km 20.3 

(Mbagala - Mzunguko wa Bandari (Bendera Tatu), Bendera Tatu – Kariakoo, Sokoine – 

Zanaki, Barabara ya Kawawa – Barabara ya Morogoro (Magomeni), Barabara ya 

Chang’ombe – Barabara ya Kilwa) ambapo ujenzi umefikia asilimia 52.4; na kukamilika 

kwa ujenzi wa Lot 2 inayohusisha ujenzi wa majengo (vituo 2, yadi 1 na vituo mlisho vinne 

(4).  

 

(iii) Awamu ya Tatu, Nne na Tano 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa kusainiwa kwa mkataba wa kuanza ujenzi wa Awamu 

ya Tatu inayohusisha barabara za Azikiwe na Maktaba, Bibi Titi, Uhuru na Nyerere hadi 

Gongo la Mboto zenye jumla ya kilomita 23.6 na kituo kikuu cha mabasi Kariakoo, 

Shaurimoyo na Uhuru kupitia Buguruni hadi TAZARA. Aidha, usanifu wa kina wa awamu 

ya nne inayohusisha barabara za Ali Hassan Mwinyi na Bagamoyo hadi Tegeta pamoja 

na barabara ya Sam Nujoma (Ubungo - Mwenge) zenye jumla ya km 25.9 imekamilika. 

Vilevile, mradi wa Mabasi Yaendayo Haraka Awamu ya Tano unaohusisha ujenzi wa 

barabara ya Bandari ya Dar es Salaam - Mandela – Kawawa – Kigogo – Tabata – 

Segerea (km 26.5), kazi ya upembuzi Yakinifu na Usanifu wa Kina umekamilika. Jumla ya 

shilingi bilioni 87.32 zimetumika hadi Aprili 2022. 
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(n) Mradi Na. 4161: Ujenzi wa Barabara za Juu Jijini Dar es Salaam  

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika na kuanza kutumika kwa barabara ya Juu ya Kijazi (Kijazi 

Interchange); kukamilika kwa upembuzi yakinifu na usanifu wa kina kwa ajili ya kuboresha 

makutano ya barabara katika maeneo ya KAMATA, Magomeni, Mwenge, 

Tabata/Mandela, Selander (Ali Hassan Mwinyi/UN Road Junction), Mbezi mwisho, 

Buguruni na Morocco; na kuanza maandalizi ya ujenzi wa Mabey Flyovers katika jiji la Dar 

es Salaam, Dodoma na Mwanza. Jumla ya shilingi bilioni 53.2 zimetumika hadi Aprili 

2022. 

 

(o) Mradi Na. 4146: Barabara ya Mzunguko katika Jiji la Dodoma  

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa barabara za Ihumwa - Chuo Kikuu cha 

Dodoma (km 12) na barabara za Ikulu (Chamwino) - km 15.1; na kuanza ujenzi wa 

barabara ya mzunguko (Dodoma City Outer Dual Carriageway Ring Road Lot1 & 2 km 

112.3), sehemu ya Nala – Veyula – Mtumba – Ihumwa Dry Port (km 52.3) ambapo 

utekelezaji umefikia asilimia 4.38 na sehemu ya  Ihumwa Dry Port – Matumbulu – Nala 

(km 60) umefikia asilimia 4.42. 

 

Kazi nyingine ni: kukamilika kwa upembuzi yakinifu na usanifu wa kina kwa ajili ya ujenzi 

wa barabara ya Kongwa Junction – Ng’ambi – Mpwapwa – Gulwe – Kibakwe (km 98) na 

barabara ya Makulu Jct. – Ntyuka R/About – Image R/About – Bahi R/About (km 6.3); 

kuendelea na taratibu za ununuzi wa Mkandarasi wa ujenzi wa barabara ya Ntyuka Jct – 

Mvumi - Kikombo Jct. (km 76.07) na Chololo – Mapinduzi (JWTZ HQ) (km 5) sehemu ya 

Ntyuka Jct. – Ng’ong’ona Jct (km 8.6) na Kikombo Jct – Chololo – Mapinduzi (TPDF HQ) 

(km 16.4); na kuendelea na ununuzi wa Mhandisi Mshauri wa upembuzi yakinifu na 

usanifu wa kina kwa ajili ya upanuzi wa barabara kuu zinazoingia katika ya Jiji la Dodoma 

(km 220). Jumla ya shilingi bilioni 12.3 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

Barabara za Vijijini na Mijini 

 

Mradi Na. 4170: Matengenezo na Ukarabati wa Barabara 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na matengenezo ya kawaida ya miundombinu ya barabara 

zenye urefu wa kilomita 22,202.84; ujenzi wa barabara kwa kiwango cha lami kilomita 

232.94; ujenzi wa barabara kwa kiwango cha changarawe kilomita 13,728.5; na ujenzi wa 

madaraja 736; jumla ya kilomita 21,709.9 zimefanyiwa matengenezo ya kawaida; na 

kukamilika kwa ujenzi wa barabara kwa kiwango cha lami kilomita 116.92, changarawe 

kilomita 8,181.65, madaraja 405 makalvati makubwa 206 na mifereji ya maji ya mvua 

kilomita 47.62. Jumla ya shilingi bilioni 532.61 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

Ujenzi wa Madaraja 

 

(a) Mradi Na. 4126: Ujenzi wa Madaraja Makubwa 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa Daraja Jipya la Selander - Tanzanite (Dar 

es Salaam), Daraja la Sibiti (Singida), Daraja la Kiyegeya (Morogoro), Daraja la Magufuli 

(Morogoro), Daraja la Ruhuhu (Ruvuma), Daraja la Momba (Rukwa), Daraja la Mlalakuwa 
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(Dar es Salaam), Daraja la Magara (Manyara), Daraja la Lukuledi (Lindi) na Daraja la 

Mara; kukamilika kwa usanifu wa kina wa daraja la Simiyu (Mwanza), Daraja la Mitomoni 

(Ruvuma), Daraja la Godegode (Dodoma), Daraja la Sukuma (Mwanza), Daraja la 

Mkenda (Ruvuma), Daraja la Sanza (Singida) na Daraja la Mtera (Dodoma); kuendelea 

na ujenzi wa barabara unganishi (km 18) katika daraja la Kitengule (Kagera) ambapo 

utekelezaji umefikia asilimia 73.89; daraja la Msingi (Singida) asilimia 82; na daraja la 

Lower Malagarasi asilimia 65. Jumla ya shilingi bilioni 24.39 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(b) Mradi Na. 4020: Daraja Jipya la Wami (Pwani)  

Hatua iliyofikiwa ni kuendelea na ujenzi wa daraja na barabara unganishi (km 3.8) 

ambapo utekelezaji umefikia asilimia 72.88. Jumla ya shilingi bilioni 8.39 zimetumika hadi 

Aprili 2022.  

 

Mradi Na. 6327: Ujenzi na Ukarabati wa Nyumba za Serikali 

Hatua iliyofikiwa: kuendelea na ujenzi wa nyumba 20 za Viongozi Jijini Dodoma ambapo 

utekelezaji umefikia asilimia 90; kuendelea na ujenzi wa nyumba 150 za makazi ya 

Watumishi wa Umma katika eneo la Nzuguni Jijini Dodoma ambapo umefikia asilimia 70; 

kuendelea na ujenzi wa nyumba za majaji katika mikoa mbalimbali ambapo Kilimanjaro 

umefikia asilimia 90, Mtwara (asilimia 75), Shinyanga (asilimia 75) na Tabora (asilimia 

98.5); ujenzi wa nyumba 40 za Viongozi Dodoma umefikia asilimia 75.7; kuendelea na 

ukarabati wa nyumba 30 za Viongozi mikoani pamoja na matenegenezo kinga ya 

majengo ya Magomeni Kota, ambapo utekelezaji umefikia asilimia 98; ukarabati wa 

nyumba 40 kati ya 66 zilizohamishiwa TBA kutoka CDA umefikia asilimia 70; na ukarabati 

wa nyumba zinazomilikiwa na TAMISEMI/NHC katika mikoa 20 zilizohamishiwa TBA 

umefikia asilimia 32. 

 

C. Usafiri Majini 

(i) Mradi Na. 4295: Ujenzi na Ukarabati wa Meli 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ukarabati wa meli mbili (2) za New Butiama Hapa 

Kazi Tu na New Victoria Hapa Kazi Tu; kuendelea na ujenzi wa meli mpya ya MV 

Mwanza Hapa Kazi Tu yenye uwezo wa kubeba abiria 1,200 na tani 400 za mizigo 

ambapo utekelezaji umefikia asilimia 66; kukamilika kwa ujenzi wa Chelezo ya kujengea 

na kukarabatia meli katika Bandari ya Mwanza; kusainiwa kwa mkataba wa ukarabati wa 

meli ya kubeba shehena ya mafuta ya MT. Sangara katika Ziwa Tanganyika na MV 

Umoja katika Ziwa Victoria ambapo utekelezaji umefikia asilimia 19.41 na asilimia 25 

mtawalia. Jumla ya shilingi bilioni 18.33 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(ii) Vivuko 

 

(a) Mradi Na. 4125: Ujenzi wa Maegesho ya Vivuko 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa upanuzi wa jengo la abiria katika maegesho ya 

Magogoni – Kigamboni upande wa Kigamboni Jijini Dar es Salaam ikiwa ni pamoja na 

usimikaji wa mfumo wa Kielektroniki wa kukatia tiketi (N-Card System); kuendelea na 

ujenzi wa maegesho ya Zumacheli katika kivuko cha Chato – Nkome; kuendelea na 
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ujenzi wa maegesho ya Mafia kivuko cha Nyamisati – Mafia; kuendelea na ukarabati wa 

maegesho ya vituo vitano (5) vya vivuko (Kilambo – Namoto, Utete – Mkongo, Iramba – 

Majita, Nyakarilo – Kome na Kasharu – Buganguzi); kuendelea na ujenzi wa vituo vya 

Iramba – Majita na Nyakarilo – Kome; kuendelea na ujenzi wa miundimbinu ya vivuko 

(Jengo la abiria, ofisi, uzio na vyoo) katika kituo cha Musoma – Kinesi upande wa 

Musoma (Mwigobelo) na Chato; ununuzi wa Mkandarasi wa ujenzi wa maegesho mapya 

ya Kayenze – Kanyinya na Muleba – Ikuza; na kuanza kwa ujenzi wa maegesho ya Ijinga 

– Kahangala (Magu), Bwiro – Bukondo (Ukerewe) na kituo cha Bwiro – Bukondo 

(Ukerewe). Jumla ya shilingi milioni 948.42 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(b) Mradi Na. 4139: Ujenzi wa Vivuko Vipya 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa maandalizi ya awali ya kuanza ujenzi wa kivuko kipya 

cha Kisorya – Rugezi ujenzi; na kuendelea na ununuzi wa Wakandarasi wa ujenzi wa 

vivuko vipya vya Ijinga – Kahangala, Bwiro – Bukondo, Nyakarilo – Kome, Nyamisati – 

Mafia. Jumla ya shilingi bilioni 1.42 zimetumika hadi Aprili 2022.  

 

(c) Mradi Na. 4144: Ukarabati wa Vivuko 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ukarabati wa kivuko MV Mafanikio; kuendelea na 

ukarabati wa vivuko MV Musoma, MV Kilombero II, MV Nyerere; na kuendelea na 

ukarabati wa vivuko MV Misungwi, MV Kome II, MV Tanga, MV Mara na MV Ujenzi. 

Jumla ya shilingi bilioni 1.74 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

D. Bandari 

 

(a) Mradi Na. 4227: Uboreshaji wa Bandari ya Dar es Salaam  

 

(i) Bandari ya Dar es Salaam 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa uboreshaji wa gati Na. 1 – 7 kwa kuongeza kina hadi 

kufikia mita 14.5; na kukamilika kwa ujenzi wa gati maalumu la kuhudumia meli za magari 

(RoRo); kukamilika kwa ujenzi wa yadi ya kuhudumia makasha; kuendelea na kazi za 

kuchimba na kupanua lango la kuingilia meli na sehemu ya kugeuzia meli ambapo 

utekelezaji umefikia asilimia 40; kuendelea na upembuzi yakinifu na usanifu kwa ajili ya 

uboreshaji wa gati Na. 8 – 11. Jumla ya shilingi bilioni 41.79 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(ii) Bandari ya Tanga 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa uongezaji wa kina cha lango la kuingilia meli kutoka 

mita nne (4) hadi mita 13 pamoja na kuweka vifaa vya kuongozea meli na ununuzi wa 

mitambo ya kupakia na kupakua shehena; kuendelea na awamu ya pili ya uboreshaji wa 

bandari ya Tanga ambapo utekelezaji umefikia asilimia 40; na kuendelea na maandalizi 

ya ujenzi wa miundombinu ya gati la mafuta ghafi kutoka Hoima (Uganda) hadi 

Chongoleani (Tanga). Jumla ya shilingi bilioni 92.6  zimetumika hadi Aprili 2022. 
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(iii) Bandari ya Mtwara 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa gati moja (Multipurpose Terminal) lenye 

urefu wa mita 300; kuendelea na ujenzi wa uzio wa Bandari ya Mtwara na ujenzi wa 

sakafu ngumu katika eneo la mita za mraba 75,807. Jumla ya shilingi bilioni 11.69 

zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(iv) Bandari Kavu katika eneo la Ruvu 

Hatua iliyofikiwa ni: : Kuendelea na ujenzi wa bandari kavu ya Kwala - Ruvu ambapo kazi 

zinazoendelea ni: kukamilisha utwaaji wa eneo lenye ukubwa wa hekta 502; ujenzi wa 

mchepuo wa reli kutoka reli ya kati iliyopo kwenda Kwala/Vigwaza; ujenzi wa yadi na 

sakafu ngumu (pavement) yenye ukubwa wa hekta tano (5) kwa ajili ya kuhifadhi shehena 

za mizigo ambapo utekelezaji umefikia asilimia 65; na ujenzi wa barabara yenye urefu wa 

kilomita 18 kutoka barabara kuu ya Morogoro hadi Vigwaza/Kwala kwa kiwango cha lami 

ambapo utekelezaji umefikia asilimia 45. 

 

(b) Bandari za Maziwa Makuu  

 

(i) Ziwa Victoria 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa magati ya Nyamirembe, Magarine, 

Lushamba, Bukoba, Ntama, Chato awamu ya kwanza, Muleba, pamoja na gati mbili (2) 

za majahazi katika bandari ya Mwigobero; kununuliwa kwa vifaa vya kuhudumia mizigo 

na meli; kuendelea na ukarabati wa majengo na ofisi za bandari ya Ziwa Victoria; 

kuboreshwa kwa eneo la kushukia abiria katika bandari ya Mwanza North; na kukamilika 

kwa ukarabati wa ‘Link Span’ ya bandari ya Mwanza South. Jumla ya shilingi bilioni 1.28 

zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(ii) Ziwa Tanganyika 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa magati ya Kagunga, Sibwesa na Kabwe 

(Nkasi); kukamilika kwa ujenzi wa bandari ya Lagosa; kukamilika kwa upanuzi wa bandari 

ya Kasanga; kuendelea na ujenzi wa bandari ya Karema ambapo utekelezaji umefikia 

asilimia 90; na kuendelea na ujenzi na ukarabati wa bandari ya Kigoma, chumba cha 

abiria katika bandari ya Kibirizi na eneo la kuegeshea meli katika bandari ya Ujiji ambapo 

kwa ujumla utekelezaji umefikia asilimia 65. Jumla ya shilingi bilioni 17.19 zimetumika 

hadi Aprili 2022. 

 

(iii) Ziwa Nyasa 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa sakafu ngumu katika bandari za Kiwira na 

Itungi; kuendelea na ujenzi wa sehemu ya kuegesha meli (ramp) katika bandari ya Kiwira; 

na kukamilika kwa ujenzi wa gati, sakafu ngumu pamoja na miundombinu yake katika 

bandari ya Ndumbi. Jumla ya shilingi bilioni 12.28 zimetumika hadi Aprili 2022. 
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E. Usafiri wa Anga 

 

(a) Mradi Na. 6267: Institutional Support 

 

(i) Uendeshaji wa Jengo la Tatu la Abiria (JNIA TB III) na Kuboresha Huduma 

katika Viwanja vya Ndege  

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na uendeshaji na uwekaji wa miundombinu katika jengo la 

tatu la abiria (JNIA TB III) unaohusisha matengenezo ya mitambo na mifumo mbalimbali 

(switchgears 33 kV, lift 14, eskaleta saba (7), travelators mbili (2) za abiria, mashine 20 za 

ukaguzi wa abiria na mizigo, mifumo ya tiketi za abiria, na mifumo ya TEHAMA); 

kukamilika kwa ujenzi wa uzio wa usalama katika kiwanja cha ndege cha Mwanza; na 

kuendelea na ukarabati wa Jengo la abiria katika kiwanja cha ndege cha Arusha ambapo 

utekelezaji umefikia asilimia 20. Jumla ya shilingi bilioni 11.27 zimetumika hadi Aprili 

2021. 

 

(b) Ununuzi wa Rada Saba (7) za Hali ya Hewa 

(i) Mradi Na. 4290: Ununuzi wa Rada, Vifaa na Ujenzi wa Miundombinu ya Hali ya 

Hewa 

Hatua iliyofikiwa ni: Kununuliwa na kufungwa kwa rada tatu (3) katika Mikoa ya Dar es 

Salaam, Mwanza na Mtwara; kufanya malipo ya asilimia 90 ya rada mbili (2) 

zitakazofungwa Mbeya na Kigoma; kufanya malipo ya asilimia 80 kwa ajili ya ununuzi wa 

rada mbili (2) zitakazofungwa katika Mikoa ya Dodoma na Kilimanjaro; kuwezesha 

mafunzo ya kiwandani kwa wahandisi 10 na wataalamu wa hali ya hewa 16 kuhusu 

matumizi ya rada nchini Marekani; kukamilika kwa ufungaji wa jenereta na ununuzi wa 

gari kwa ajili ya uendeshaji wa kituo cha utabiri wa Hali ya Hewa Mtwara; na kukamilika 

kwa ukarabati wa vituo vinne (4) vya Hali ya Hewa vya Singida,Tabora,Mpanda na 

Songwe. 

 

Shughuli nyingine zilizotekelezwa ni: Kukamilika kwa ufungaji wa Mkongo wa Taifa katika 

vituo vya rada; kununuliwa kwa vifaa na mitambo mbalimbali ikiwemo vifaa vya kutambua 

matukio ya radi, mitambo miwili (2) inayohamishika ya kupima hali ya hewa 

inayojiendesha yenyewe, vifaa 15 vya kupima mgandamizo wa hali ya hewa, mitambo 

minne (4) ya kupima hali ya hewa inayojiendesha yenyewe, seti ya vifaa vya kuandaa 

utabiri wa hali ya hewa, mitambo 13 ya kupima hali ya hewa mahsusi kwa sekta ya kilimo 

na vifaa 10 vya kupima upepo; ununuzi wa vifaa 500 vya kupima mvua; ukarabati wa 

majengo ya Chuo cha Taifa cha Hali ya Hewa ambapo utekelezaji umefikia asilimia 97; 

kusainiwa kwa mikataba kwa ajili ya ununuzi wa mitambo nane (8) ya kutoa huduma za 

hali ya hewa kwa ajili ya usafiri wa anga, rada tatu (3) kwa ajili ya kuimarisha huduma za 

hali ya hewa katika Bahari ya Hindi na vifaa 25 vya kupima hali ya hewa vinavyojiendesha 

vyenyewe. Jumla ya shilingi bilioni 8.69  zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(c) Mradi Na. 4309: Mradi wa Afrika Mashariki wa Ujuzi wa Mabadiliko na 

Ujumuishaji wa Kikanda (EASTRIP) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuanzishwa kwa Kituo cha Umahiri cha Mafunzo ya Taaluma za 
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Usafiri wa Anga na Operesheni za Usafirishaji; kukamilika kwa usanifu wa ujenzi wa 

majengo matano (5) yatakayojengwa katika kampasi ya Mabibo; kuendelea na Tathmini 

ya Mazingira na Masuala ya Kijamii kwa ajili ya ujenzi wa Majengo Matatu (3) - KIA; 

kuendelea na ununuzi wa vifaa vya kisasa vya maabara na karakana za mafunzo ya 

uhandisi wa matengenezo ya ndege; kukamilika kwa ununuzi wa vifaa vya TEHAMA 

pamoja na vitabu 2,231; kuandaliwa kwa mitaala mitano (5) ya mafunzo ya urubani na 

usafiri kwa njia ya reli na maji; kuandaliwa kwa miongozo 14 ya kufundishia na kupeleka 

wanataaluma 16 nje ya nchi kuhudhuria mafunzo mbalimbali ikiwemo urubani na uhandisi 

wa matengenezo ya ndege. Jumla ya shilingi bilioni 4.12 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(d) Mradi Na. 6377: Kuboresha Miundombinu na Ununuzi wa Vifaa vya 

Kufundishia  

(i) Chuo cha Taifa cha Usafirishaji - NIT 

Hatua iliyofikiwa ni: Kufanyika kwa malipo ya awali ya ununuzi wa ndege mbili (2) za 

kufundishia marubani aina ya Cessna Skyhawk - 172 na kifaa cha mafunzo ya wahudumu 

wa ndani ya ndege (Full Motion Cabin Crew Mock –up); na kuanzishwa kwa Kituo cha 

Kikanda cha Umahiri cha Mafunzo ya Usalama Barabarani. Jumla ya shilingi bilioni 5.31 

zimetumika hadi Aprili mwaka 2022. 

 

(ii) Chuo cha Bahari Dar es Salaam - DMI 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuwezeshwa kwa wanataaluma 17 kuhudhuria mafunzo ya muda 

mrefu, wanataaluma watano (5) kuhudhuria mafunzo baharini (sea-service training) na 

watumishi 81 kuhudhuria mafunzo ya muda mfupi; na kukamilika kwa ukarabati wa 

vyumba vya madarasa (Hall I, II na III) na miundombinu ya Chuo. 

 

(e) Mradi Na. 4209: Kiwanja cha Ndege cha Mwanza 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa upanuzi wa maegesho ya ndege, ujenzi wa jengo la 

mizigo, uzio wa kiwanja, jengo la kuongozea ndege, kituo cha umeme, maegesho ya 

magari, mfumo wa kuondoa maji ya mvua kiwanjani na kufungwa kwa taa za kuongozea 

ndege; kukamilika kwa usanifu wa jengo la abiria. Jumla ya shilingi bilioni 7.7 zimetumika 

hadi Aprili 2022.  

 

(f) Mradi Na. 4220: Kiwanja cha Ndege cha Mtwara 

Hatua iliyofikiwa ni kuendelea na ukarabati wa barabara ya kutua na kuruka ndege, 

viungio, maegesho ya ndege, ujenzi wa barabara ya kuingia kiwanjani pamoja na 

maegesho ya magari ambapo utekelezaji umefikia asilimia 89. Jumla ya shilingi bilioni 

5.88 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(g) Mradi Na. 4156: Kiwanja cha Ndege cha Kigoma 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na taratibu za kumpata Mkandarasi kwa ajili ya ujenzi wa 

jengo jipya la abiria, upanuzi na ukarabati wa maegesho ya ndege, ujenzi wa jengo la 

kuongozea ndege pamoja na miundombinu yake ikiwemo mitambo ya kuongozea ndege, 

ujenzi wa kituo kidogo cha umeme, ufungaji wa taa, ujenzi wa kituo cha uchunguzi wa hali 

ya hewa, ujenzi wa barabara ya kuingia kiwanjani na maegesho ya magari. Jumla ya 
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shilingi milioni 67.95 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(h) Mradi Na. 4221: Kiwanja cha Ndege cha Sumbawanga 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na maandalizi ya kuanza ujenzi wa barabara ya kutua na 

kuruka ndege na viungio vyake, maegesho ya ndege, jengo la abiria, jengo la kuongozea 

ndege, jengo la uchunguzi wa hali ya hewa, barabara ya kuingia na kutoka kiwanjani na 

maegesho ya magari pamoja na ufungaji wa taa na mitambo ya kuongozea ndege. Jumla 

ya shilingi shilingi milioni 31.2 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(i) Mradi Na. 4222: Kiwanja cha Ndege cha Shinyanga 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na maandalizi ya kuanza ujenzi wa barabara ya kutua na 

kuruka ndege na viungio vyake, maegesho ya ndege, jengo la abiria, jengo la kuongozea 

ndege, jengo la uchunguzi wa hali ya hewa, barabara ya kuingia na kutoka kiwanjani na 

maegesho ya magari pamoja na ufungaji wa taa na mitambo ya kuongozea ndege. Jumla 

ya shilingi milioni 34.7 zimetumika hadi Aprili 2022.  

 

(j) Mradi Na. 4206: Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa Songwe 

Hatua iliyofikiwa ni kuendelea na: Ukamilishaji wa jengo jipya la abiria pamoja na mifumo 

na vifaa vyake; ukarabati wa tabaka la juu la barabara ya kutua na kuruka ndege; ufungaji 

wa taa za kuongozea ndege, ujenzi wa uzio wa usalama pamoja na kukamilika kwa 

ukarabati wa eneo la usalama kwenye barabara ya kutua na kuruka ndege, usimikaji wa 

taa umefikia asilimia 90; kuendelea na umaliziaji wa jengo la abiria ambapo utekelezaji 

umefikia asilimia 17. Jumla ya shilingi bilioni 16.80 zimetumika hadi Aprili 2022.  

 

(k) Mradi Na. 4226: Viwanja vya Ndege vya Mikoa 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa upanuzi wa njia ya kutua na kuruka ndege na 

kufungwa kwa mfumo wa kuongozea ndege katika kiwanja cha Ndege Dodoma; 

kukamilika kwa ujenzi wa kiwanja cha Ndege cha Geita na ukarabati wa barabara ya 

kutua na kuruka ndege kwa kiwango cha changarawe katika kiwanja cha Nachingwea; 

kukamilika kwa ulipaji wa fidia kwa wananchi waliopisha ujenzi wa Kiwanja cha Ndege 

cha Lake Manyara; na kuendelea na Uthamini wa mali za wananchi wanaopisha ujenzi 

wa Kiwanja cha Ndege cha Tanga; na kuendelea na ujenzi na ukarabati wa viwanja vya 

Ndege vya Songea (asilimia 96), Iringa (asilimia 44.65), na Musoma (asilimia 10). Jumla 

ya shilingi bilioni 24.42 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(l) Kiwanja cha Ndege cha Lindi 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ukarabati wa njia ya kuruka na kutua ndege kutoka 

kiwango cha changarawe (gravel) kwenda kiwango cha lami. Kiwanja kina njia tatu (3) 

ambazo ni: Runway Na. 1 (2810) yenye urefu wa mita 1,383 na upana wa mita 46; 

Runway Na. 2 (1634) yenye urefu wa mita 1,847 na upana wa mita 46; na Runway Na. 3 

(0422) yenye urefu wa mita 1,609 na upana wa mita 46. 
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(m) Mradi Na. 4286: Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha Msalato 

Hatua iliyofikiwa ni: Ulipaji wa fidia kwa ajili ya wananchi watakaoathiriwa na mradi 

umefikia asilimia 98; kusainiwa kwa Mkataba wa Awamu ya Kwanza (Package 1) kwa ajili 

ya ujenzi wa barabara ya kutua na kuruka ndege pamoja na barabara za maungio; 

kuendelea na ununuzi wa Mkandarasi wa ujenzi wa Jengo la Abiria, Jengo la kuongozea 

Ndege, Kituo cha Zimamoto, Kituo cha Hali ya Hewa na Vituo vidogo nane (8) vya kufua 

umeme. Jumla ya shilingi bilioni 17.04 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(n) Mradi Na. 4158: Kiwanja cha Ndege cha Mpanda 

Hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa usanifu wa jengo la abiria. 

 

(o) Mradi Na. 4159: Kiwanja cha Ndege cha Tabora 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na maandalizi ya ujenzi wa barabara ya kuruka na kutua 

ndege, jengo jipya la abiria, barabara ya kuingia na kutoka kiwanjani, maegesho ya 

magari, barabara ya kiungio na jengo la uchunguzi wa hali ya hewa. Jumla ya shilingi 

milioni 15.10 zimetumika hadi Aprili 2022.  

 

(p) Mradi Na. 4210: Kiwanja cha Ndege cha Arusha 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa uongezaji wa urefu wa barabara ya kuruka na kutua 

ndege kwa mita 200; na ujenzi wa maeneo ya kugeuzia ndege, uzio wa usalama, 

barabara mpya ya kuingilia kiwanjani na ukarabati wa maegesho ya magari. Jumla ya 

shilingi milioni 15.5 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

F. Nishati 

 

Miradi ya Kufua umeme 

 

(a) Mradi Na. 3164: Kinyerezi I Extension (MW 185) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kupatikana kwa mkandarasi mpya wa kukamilisha kazi ambapo 

utekelezaji umefikia asilimia 88. 

 

(b) Mradi Na. 3169: Kufua Umeme wa Maji Rusumo (MW 80) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na uchimbaji wa handaki la kupitisha maji ambapo 

utekelezaji umefikia asilimia 100, ufungaji wa mitambo (asilimia 74) na ujenzi wa kituo cha 

kuongeza nguvu ya umeme (switch yard) asilimia 98. Kwa ujumla utekelezaji wa mradi 

umefikia asilimia 91.6. Jumla ya Dola za Marekani milioni 3.92 zimetumika hadi Aprili 

2022. 

 

(c) Mradi Na. 3168: Kufua Umeme wa Maji Kikonge (MW 300) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa upembuzi yakinifu na kuidhinishwa kwa Tathmini ya 

Mazingira na Jamii (Strategic Environmental & Social Assessment – SESA). 
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Miradi ya Usafirishaji na Usambazaji wa Umeme 

(a) Mradi Na. 3113: Usambazaji wa Umeme Vijijini 

Hatua iliyofikiwa ni kuunganishwa kwa jumla ya vijiji 8,688 kati ya vijiji 12,345 vya 

Tanzania Bara. Jumla ya shilingi bilioni 218.33 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(b) Mradi Na. 3157: Njia ya Kusafirisha Umeme wa Msongo wa kV 400 Iringa – 

Singida – Shinyanga (Backbone Transmission Investment Project - BTIP II) 

Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa ujenzi wa vituo vya kupooza umeme vya Singida na 

Dodoma.  

 

(c) Mradi Na. 3166: Njia ya Kusafirisha Umeme wa Msongo wa kV 400 - North 

West Grid Extension (Iringa – Mbeya - Sumbawanga – Mpanda - Kigoma – 

Nyakanazi) 

Awamu ya Kwanza (Iringa – Mbeya – Tunduma hadi Sumbawanga): 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa mapitio na uhuishaji wa taarifa zilizoandaliwa awali 

kuhusu mazingira; kukamilika kwa mpango wa kuhamisha wananchi wanaopisha mradi 

(Resettlement Action Plan – RAP) katika maeneo ya Iringa hadi Mbeya; na kuandaa 

zabuni kwa ajili ya kuwapata Mtaalamu Mshauri; Mkandarasi Mjenzi wa mradi; na 

wataalamu wengineo wa mradi.  

 

Awamu ya Pili (Kigoma hadi Nyakanazi): 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ulipaji wa fidia katika eneo la Kidahwe kwa asilimia 

99; kuhuishwa kwa taarifa ya upembuzi yakinifu wa mradi; kukamilika kwa Maandalizi ya 

ununuzi wa Mkandarasi wa njia za usafirishaji na usambazaji umeme; na kuanza taratibu 

za kumpata Mkandarasi wa vituo vya kupoza umeme.  

 

Awamu ya Tatu (Kigoma – Mpanda – Sumbawanga): 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na taratibu za kumpata Mtaalamu Mshauri atakayehuisha 

upembuzi yakinifu na kuandaa taarifa ya mazingira.  

 

(d) Njia ya Kusafirisha Umeme wa Msongo wa kV 220 (Rusumo – Nyakanazi) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na shughuli za ujenzi wa njia ya kusafirisha umeme 

ambapo utekelezaji umefikia asilimia 61. Ujenzi wa kituo cha kupoza umeme cha 

Nyakanazi umefikia asilimia 95. Kwa ujumla, utekelezaji wa mradi umefikia asilima 79. 

 

(e) Mradi Na. 3175: Njia ya Kusafirisha Umeme wa Msongo wa kV 400 kutoka 

Singida - Arusha – Namanga 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na shughuli za ujenzi wa njia ya kusafirisha umeme; 

kujenga vituo vya kupoza umeme jijini Arusha na Singida; na kuendelea na usambazaji 

wa umeme katika vijiji vinavyopitiwa na mradi. Kwa ujumla utekelezaji wa mradi umefikia 

asilimia 96.1. 
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(f) Mradi Na. 3179: Mradi wa Njia ya Kusafirisha Umeme Msongo wa kV 400 

kutoka Rufiji – Chalinze – Kinyerezi - Dodoma 

Awamu ya kwanza (Rufiji - Chalinze): Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa njia 

ya usafirishaji wa umeme wa kV 400 ambapo ujenzi wa njia ya kusafirisha umeme 

umefikia asilimia 44, ujenzi wa kituo cha kupoza umeme (asilimia 3.59) na barabara za 

mradi (asilimia 48.45). Kwa ujumla mradi umefikia asilimia 37.  

 

Awamu ya pili (Chalinze – Dodoma na Chalinze - Kinyerezi): Hatua iliyofikiwa ni: 

Kufanya majadiliano na mkandarasi ili kupanga upya mawanda ya mradi kwa kuzingatia 

mahitaji ya sasa; kuendelea na malipo kwa wananchi wanaopisha mradi kati ya Kinyerezi 

na Chalinze; na kukamilika kwa tathmini ya athari za mradi kwa mazingira na jamii (ESIA) 

pamoja na kukamilisha upembuzi yakinifu. 

 

Miradi ya Usambazaji wa Gesi Asilia  

(a) Mradi Na. 3162: Usambazaji wa Gesi Asilia Mikoa ya Dar es Salaam, Mtwara, 

Lindi na Pwani  

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa utandazaji wa miundombinu (mabomba na vituo vya 

kupunguza msukumo wa gesi) jijini Dar es Salaam; kuendelea na uunganishaji wa 

nyumba 570 katika maeneo ya Sinza na Polisi Barracks - (Kurasini); kuendelea na 

uunganishwaji wa  gesi asilia viwandani katika mikoa ya Dar es Salaam, Pwani, Lindi na 

Mtwara; kukamilika kwa miundombinu ya usambazaji na uunganishaji wa gesi asilia kwa 

nyumba 200 katika Mkoa wa Lindi na kuunganisha Kiwanda cha Raddy Fiber 

Manufacturing Tanzania Ltd. 

 

3.3.2.2 Kuimarisha Miundombinu na Mifumo ya Kitaasisi  

 

A. Kuimarisha Shughuli za Mfuko wa Bunge 

 

(i) Mradi Na. 6360: Ujenzi wa Miundombinu ya Bunge 

Hatua iliyofikiwa ni maandalizi ya Ujenzi wa nyumba mbili za Viongozi wa Bunge – 

Dodoma ikiwa ni kuandaa michoro, kufanya makadirio ya gharama za ujenzi pamoja na 

taratibu za kumpata Mkandarasi. Aidha, ukarabati wa mifumo na mitambo ya usalama 

unaendelea. Jumla ya shilingi bilioni 4.25 zimetumika hadi Aprili 2022.  

 

(ii) Mradi Na. 6216:  Kulijengea Bunge Uwezo Awamu ya Pili (LSP II) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kutolewa kwa mafunzo ya muda mfupi  kwa Waheshimiwa Wabunge 

na Watumishi katika maeneo ya usimamizi wa bajeti, utungaji wa sheria, kuendesha 

shughuli za Bunge kupitia Bunge mtandao, ufuatiliaji na tathmini ya miradi ya maendeleo, 

ujumuishwaji wa masuala ya jinsia katika shughuli za Bunge na ununuzi wa kompyuta 

kwa matumizi ya Ofisi. Jumla ya shilingi milioni 474.39 zimetumika hadi Aprili 2022.  
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(iii) Mradi Na. 6251: Programu ya Maboresho ya Usimamizi wa Fedha za Umma 

(PFMRP)  

Hatua iliyofikiwa ni: Kutolewa kwa mafunzo kwa Watumishi katika masuala ya kodi; utafiti; 

mnyororo wa thamani katika mazao ya kilimo na  kufanyika kwa utafiti ili kubaini mchango 

wa zao la korosho katika uchumi. Jumla ya shilingi milioni 241.34 zimetumika hadi Aprili 

2022. 

 

B. Kuimarisha Uwazi na Uwajibikaji katika Utumishi wa Umma 

 

Utumishi wa Umma na Utawala Bora 

 

(i) Mradi Na. 6315: Ujenzi wa Makazi ya Viongozi Wakuu Wastaafu wa Kitaifa  

Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa ujenzi wa ukuta pembeni mwa bahari ili kuzuia 

mmomonyoko baharini (retaining wall for the beach/cliff mitigation) katika nyumba ya 

makazi ya Rais wa Awamu ya Pili, Mheshimiwa Ali Hassani Mwinyi; na kujengwa kwa 

uzio katika nyumba ya makazi ya Rais wa Awamu ya Nne, Mheshimiwa Dkt. Jakaya 

Mrisho Kikwete. Jumla ya shilingi milioni 574.2 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(ii) Mradi Na. 6284: Programu ya Maboresho ya Utumishi wa Umma Awamu ya 

Tatu  

(a) Ujenzi wa Mfumo wa PEPMIS na PIPMIS 

Hatua iliyofikiwa ni kuanza kwa usanifu wa mifumo mipya miwili: Mfumo wa Usimamizi wa 

Utendaji Kazi kwa Watumishi wa Umma (PEPMIS)1 na Mfumo wa Usimamizi wa Utendaji 

kazi katika ngazi ya Taasisi (PIPMIS)2. Mifumo hii imeanzishwa kwa lengo la kuimarisha 

dhana ya utendaji unaojali matokeo, kutoa huduma bora kwa wananchi na kuongeza 

uwajibikaji wa viongozi na watumishi katika Taasisi za Umma. Jumla ya shilingi milioni 

150 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(b) Mafunzo ya Matumizi ya HCMIS 

Hatua iliyofikiwa ni: kutolewa kwa mafunzo ya matumizi ya Mfumo wa Taarifa za 

Kiutumishi na Malipo ya Mishahara (HCMIS) kwa watumiaji wa mfumo ili kuwajengea 

umiliki na uwezo wa kutumia mfumo kwa usahihi. Jumla ya shilingi milioni 200 zimetumika 

hadi Aprili 2022. 

 

(c) Mfumo wa Kielektroniki wa Mpango wa Rasilimali Watu 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na mafunzo kwa watumiaji wa Mfumo wa Kielektroniki wa 

Mpango wa Rasilimali Watu (e-HRP). Jumla ya shilingi milioni 150 zimetumika hadi Aprili 

2022. 

 

 

 

                                                             
1 Public Employees’ Performance Management Information (System Mfumo wa e-OPRAS utafanyiwa 

maboresho na kubadilishwa jina kuwa PIPMIS) 
2 Public Institutions Performance Management Information System  
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(d) Mfumo wa Utumishi Mtandao (Watumishi e – Service Portal and Digital 

Repository) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuanza usanifu wa mfumo na kubadili nyaraka za kiutumishi kwa 

kuzifanyia ‘scanning’ ili kurahisisha upatikanaji wa nyaraka kwa njia ya kielekroniki; kupitia 

Mwongozo wa Uanzishaji wa Tovuti ya Serikali wa Mwaka 2014 ili uendane na mahitaji ya 

sasa ya TEHAMA; na kupitia miundo na mifumo ya TEHAMA Serikalini. Jumla ya shilingi 

milioni 100 zimetumika hadi kufikia Aprili 2022.  

 

(e) Mfumo wa Maadili na Mfumo wa Kushughulikia Malalamiko 

Hatua iliyofikiwa ni: ujenzi wa Mfumo umekamilika; utoaji wa mafunzo kwa watumiaji wa 

mfumo kwa awamu ya kwanza na ya pili umefanyika katika Taasisi za Umma 215.  Jumla 

ya  washiriki 430 kutoka Wizara, Idara Zinazojitegemea, Wakala za Serikali, Sekretarieti 

za Mikoa na Halmashauri za Jiji, Manispaa na Wilaya  kutoka Mikoa ya Dodoma, Mbeya, 

Ruvuma, Songwe, Rukwa, Katavi, Njombe, Iringa, Dar es salaam, Pwani, Morogoro, Lindi 

na Mtwara. Jumla ya shilingi milioni 338 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(f) Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) 

Hatua iliyofikiwa ni: ununuzi na usimikaji wa vifaa vya kuhifadhia taarifa na mifumo (Data 

Storage and System Servers); na kuhuisha Leseni za Mifumo Laini ya TEHAMA. Jumla 

ya shilingi bilioni 3.17 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(iii) Mradi Na. 6282: Mfumo Mpya wa Kielektroniki wa Taarifa za Kiutumishi na 

Malipo ya Mishahara - Home Grown HCMIS  

Hatua iliyofikiwa ni: Kuunganishwa kwa Mfumo wa HCMIS na mifumo mingine ya Serikali 

ikiwemo mifumo ya PSSSF, HESLB na Mfumo wa Usaili; kuendelea na uunganishaji wa 

mfumo wa HCMIS na mifumo ya  MUSE, Planrep, na mifumo ya  Benki za kibiashara 

(NMB,CRDB n.k); kukamilika kwa ununuzi wa vifaa vya TEHAMA vikiwemo server, 

kompyuta, ‘Firewall Licenses, Antivirus, UPS, Electronic  na Signature Pad; kuhamishwa 

kwa taarifa kutoka katika mfumo wa zamani wa HCMIS (Lawson) kwenda Mfumo Mpya 

wa HCMIS; na kuwajengea uwezo watumiaji wa Mfumo Mpya wa HCMIS, ambapo 

Maafisa Masuuli 30, Wakuu wa Idara za Utawala/Utumishi 72, Maafisa Utumishi/Utawala 

275, Wakaguzi wa Ndani 106 na Wahasibu 160 wamepewa mafunzo ya uandaaji wa 

taarifa za kiutumishi kupitia Mfumo huo. Jumla ya shilingi milioni 330 zimetumika hadi 

Aprili 2022. 

 

C. Mfuko wa Mahakama 

 

(i) Mradi Na. 6310: Ujenzi na Ukarabati wa Majengo ya Mahakama za Wilaya 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa Mahakama ya Hakimu Mkazi Njombe, 

Katavi, Lindi na Mahakama za wilaya sita (6) za Bahi, Chemba, Rungwe, Makete, 

Wanging’ombe na Bunda; na kuendelea na ujenzi wa Mahakama za Hakimu Mkazi 

Songwe na Mahakama za Wilaya nane (8) za Nanyumbu, Namtumbo, Same, 

Tandahimba, Kilindi, Sikonge, Mwanga na Ngara. Jumla ya shilingi bilioni 3.2 zimetumika 

hadi Aprili 2022. 
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(ii) Mradi Na. 6311: Ujenzi na Upanuzi wa Jengo la Chuo cha Uongozi wa 

Mahakama - Lushoto (IJA) 

 

Ujenzi wa Bweni la Wavulana Lushoto 

Hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa awamu ya pili ya ujenzi wa bweni la wavulana Lushoto 

ambapo jumla ya shilingi milioni 344 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(a) Mradi Na. 6312: Ujenzi na Ukarabati wa Majengo ya Mahakama za Mwanzo 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa Majengo ya Mahakama za Mwanzo sita (6) za Matiri 

(Mbinga), Hydom (Mbulu), Ngerengere (Morogoro), Mtae (Lushoto), Kibaigwa (Kongwa), 

Lugarawa (Ludewa); na kuendelea na ujenzi wa Mahakama za Mwanzo sita (6) za 

Chanika (Ilala), Kabanga (Ngara), Kimbe (Kilindi), Nyakibimbili (Bukoba), Mlimba na 

Mang’ula (Morogoro). Jumla ya shilingi bilioni 1.4 zimetumika hadi Aprili 2022.  

 

(b) Mradi Na. 6314: Ujenzi na Ukarabati wa Majengo ya Mahakama Kuu 

Hatua iliyofikiwa ni kuendelea kwa ukarabati wa Jengo la Mahakama Kuu Tabora na 

Mahakama Kuu Divisheni ya Kazi, ambapo jumla ya shilingi milioni 625 zimetumika hadi 

Aprili 2022.  

 

(c) Mradi Na. 6327: Ujenzi na Ukarabati wa Majengo ya Serikali  

 

Nyumba za Majaji na Mahakimu 

Hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa ujenzi wa nyumba mbili (2) za Mahakimu Loliondo – 

Arusha ambapo jumla ya shilingi milioni 51 zimetumika hadi Aprili 2022.  

 

Ujenzi wa Jengo la Kuhifadhi Kumbukumbu, Tanga  

Hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa jengo la kuhifadhi kumbukumbu ambapo jumla ya 

shilingi milioni 320 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(d) Mradi Na. 6389: Ujenzi wa Majengo ya Ofisi 

 

Ujenzi wa Makao Makuu ya Mahakama Dodoma 

Hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa ujenzi wa boma (main structure).Kazi zinazoendelea ni 

ujenzi wa uzio, “landsacping” na umaliziaji ambapo jumla ya shilingi bilioni 17.4 

zimetumika hadi Aprili 2022.      

 

(e) Mradi Na. 6215: Mradi wa Uboreshaji wa Huduma za Mahakama (Citizen 

Centic Judiciary Modernisation Project) 

Hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa: Vituo vitano (5) Jumuishi vya utoaji Haki katika Mikoa 

ya Dar es Salaam (Temeke na Kinondoni), Dodoma, Arusha na Morogoro; kuendelea na 

ujenzi wa jengo la kituo kimoja (1) jumuishi cha utoaji Haki katika Mkoa wa Mwanza 

ambacho kipo katika hatua za mwisho; na kuendelea na ujenzi wa Mahakama za wilaya 

18 katika wilaya za Kakonko, Buhingwe na Uvinza (Kigoma), Butiama na Rorya (Mara), 

Itilima na Busega  (Simiyu), Songwe (Songwe), Mbogwe na Nyang’wale (Geita), Kyerwa 
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na Misenyi (Kagera), Gairo, Mvomero na Kilombero (Morogoro), Mkinga (Tanga), 

Tanganyika (Katavi) na Kaliua (Tabora). Jumla ya shilingi bilioni 24.4 zimetumika hadi 

Aprili 2022.   

 

D. Utawala wa Sheria 

 

(a) Mradi Na. 6201:  Haki Mtandao  

Hatua iliyofikiwa ni: Kusanifu na kutengeneza mfumo wa kielektroniki utakaotumika 

kusajili Mikataba inayohusu Utajiri Asilia na Maliasilia za Nchi; kuandaa mahitaji ya 

Mifumo ya kufuatilia utekelezaji wa masuala ya haki za binadamu na Katiba; kuandaa 

mahitaji kwa ajili ya usanifu wa Mifumo ya TEHAMA kwa ajili ya kufuatilia na kutekeleza 

masuala ya Haki za binadamu; kuhuisha mifumo ya utoaji haki katika taasisi za Sekta ya 

Sheria; na kutoa elimu kwa umma kuhusu huduma za utoaji haki zinazopatikana kwa njia 

ya TEHAMA. Jumla ya shilingi milioni 429.1 zimetumika hadi Aprili 2022.  

 

(b) Mradi Na. 6517: Haki ya Mtoto na Mwanamke  

(i) Kuimarisha Haki za Mtoto  

Hatua iliyofikiwa ni: Kusajili jumla ya watoto 572,690 kupitia Mpango wa Usajili wa Watoto 

wa Umri Chini ya Miaka Mitano katika Mikoa ya Mwanza, Rukwa na Katavi; na kusajili vifo 

381 katika Mkoa wa Songwe. Jumla ya shilingi bilioni 2.6 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(ii) Kuimarisha Haki za Watoto na Wanawake   

Hatua iliyofikiwa ni: Kufanyika kwa mafunzo kwa Wataalamu wa Taasisi zinazohusika na 

Masuala ya Haki mtoto kwa ajili ya mafunzo ya kuandaa mpango na bajeti kwa kwa 

kuzingatia Mkakati wa Kitaifa wa haki Mtoto (2021/22 - 2025/26); na kufanyika kwa kikao 

kazi cha wadau wa Mkakati wa Kitaifa wa Kutokomeza Ukatili dhidi ya Wanawake na 

Watoto (MTAKUWWA). Jumla ya shilingi milioni 117.8 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(c) Mradi Na. 5502: Mpango Kazi Endelevu wa Kupambana na Rushwa  

Hatua iliyofikiwa ni: Kuandaa rasimu ya tathmini ya uwepo wa uhitaji wa Sera ya Taifa ya 

Mashtaka Nchini; kuandaa rasimu ya mapendekezo ya Kutunga Sera ya Taifa ya 

Mashtaka; na kuandaa Kanuni za kutekeleza Sheria ya kuwalinda Mashahidi na Watoa 

Taarifa za Wahalifu. Jumla ya shilingi milioni 104.8 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(d) Mradi Na. 6207: Kuboresha Uwajibikaji na Kuongeza Upatikanaji wa Haki  

Hatua iliyofikiwa ni: kufanyika kwa maadhimisho ya Wiki ya Msaada wa Kisheria kwa 

mwaka 2021; Kuwezesha kufanyika kwa vikao vinne (4) vya Bodi ya Kitaifa ya Ushauri wa 

Utoaji wa Huduma ya Msaada wa Kisheria; Kutoa huduma ya msaada wa kisheria kwa 

mahabusu na wafungwa kwa njia ya Pro Bono (huduma ya msaada wa kisheria 

inayotolewa na Mawakili bila malipo); Kufanya mafunzo kwa watendaji wa Serikali kuhusu 

masuala mbalimbali ya kisheria yanayohusiana na maeneo yao ya kazi katika Mikoa 

mbalimbali hapa nchini; Kuwezesha Wasajili Wasaidizi wote nchini kufanya ukaguzi wa 

huduma za msaada wa kisheria katika Wilaya zote nchini; Kushirikiana na Taasisi ya 

Mafunzo ya Uanasheria kwa Vitendo kuandaa mitaala ya elimu na mbinu za utoaji wa 
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huduma ya msaada wa kisheria; na Kuzindua kamati za Mikoa za uratibu wa masuala ya 

msaada wa kisheria katika mikoa minne ya Mara, Mbeya, Katavi na Ruvuma. Jumla ya 

shilingi milioni 624 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

Serikali Kuhamia Dodoma 

 

(i) Uhamisho wa Watumishi  

Hatua iliyofikiwa ni: Kuhamishwa kwa watumishi 18,300 na vifaa vya ofisi kwenda 

Dodoma. Jumla ya shilingi bilioni 162.1 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(ii) Ujenzi wa Majengo ya Serikali  

Hatua iliyofikiwa ni: Awamu ya Pili ya ujenzi wa majengo ya Wizara katika mji wa Serikali 

Mtumba umeanza baada ya kuzinduliwa na Mheshimiwa Waziri Mkuu wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania.  Ujenzi wa majengo 24 ya Wizara na moja la Mamlaka wa 

Serikali Mtandao (eGA) upo katika wastani wa asilimia 18 hadi 46. Hadi Aprili 2022, 

shilingi bilioni 93.9 zimelipwa kama malipo ya awali (advance payment). 

 

(iii) Ujenzi wa Miundombinu 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa miundombinu ya awali katika Mji wa Serikali 

Mtumba ikiwemo maji, umeme, mawasiliano na barabara. Aidha, ujenzi wa barabara 

zenye urefu wa km 51.2 kwa kiwango cha lami umefikia asilimia 97. Jumla ya shilingi 

bilioni 76.9 zimetumika hadi Aprili 2022. 

Ujenzi wa miundombinu ya kudumu unaokadiriwa kugharimu kiasi cha shilingi bilioni 327 

upo katika hatua za ununuzi ambapo Taasisi za DUWASA, TANESCO, TPDC, TEMESA, 

eGA, TTCL na Zimamoto na Uokoaji zipo katika hatua za mwisho za ununuzi kwa ajili ya 

kuanza ujenzi wa miundombinu ya kudumu katika Mji wa Serikali Mtumba. Aidha, Wakala 

wa Huduma za Misitu (TFS) imepokea kiasi cha shilingi bilioni 1.2 kwa ajili ya kazi husika. 

 

Mradi Na. 6351: Ujenzi wa Ofisi na Makazi ya Waziri Mkuu 

Hatua iliyofikiwa: Kuendelea na ufungaji wa umeme kuzunguka uzio katika Ofisi na 

Makazi ya Waziri Mkuu – Mlimwa; na kuendelea na ufungaji wa taa kuzunguka ukuta. 

Jumla ya shilingi milioni 441.6 zimetumika hadi Aprili 2022.  

 

E. Mradi Na. 6389: Ujenzi wa Majengo ya Ofisi  

 

Ofisi na Makazi ya Viongozi wa Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa majengo sita (6) ya Halmashauri za Wilaya 

za Mkalama, Malinyi, Madaba, Itilima, Wanging’ombe na Chalinze; Kuendelea na ujenzi 

wa majengo 88 ya utawala ambapo majengo saba (7) ya Halmashauri za Wilaya Songwe, 

Misungwi, Kakonko, Nsimbo, Pangani, Chamwino na Mji Geita yameanza kutumika, 

majengo nane (8) yapo katika hatua ya ukamilishaji na majengo 73 yapo katika hatua 

mbalimbali za Ujenzi; kuendelea na ujenzi wa nyumba 45 za Wakuu wa Idara na 55 za 

Wakurugenzi katika Halmashauri 33 zilizohamia kwenye maeneo mapya ya utawala. 
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Jumla ya shilingi bilioni 83.64 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

Ofisi za Viongozi wa Mikoa  

Shughuli zilizotekelezwa ni:  

(i) Kuendelea na ukarabati wa majengo ya zamani ya utawala katika ofisi 4 za Mikoa 

(Kigoma, Kilimanjaro, Mara na Shinyanga), nyumba 5 za Wakuu wa Mikoa 

(Ruvuma, Lindi, Pwani, Iringa, Kigoma), nyumba 10 za Makatibu Tawala wa Mikoa 

(Pwani, Iringa, Rukwa, Kagera, Kilimanjaro, Mara, Morogoro, Mwanza, Singida na 

Ruvuma), majengo 20 ya utawala ya zamani katika ofisi za Wakuu wa Wilaya 

(Kibaha, Mafia, Rufiji, Bagamoyo, Kasulu, Kibondo, Kigoma, Moshi, Same, Siha, 

Musoma, Tarime, Bunda, Sengerema, Serengeti, Rorya, Kinondoni, Ilala, Temeke, 

Makete na Ludewa) na nyumba 11 za Makatibu Tawala wa Wilaya (Mpanda, 

Itilima, Buhigwe, Uvinza, Moshi, Lindi, Musoma, Tarime, Rorya, Shinyanga, 

Kahama); 

(ii) Kuendelea na ujenzi wa majengo ya utawala katika ofisi  sita (6) za Wakuu wa 

Mikoa (Katavi, Simiyu, Njombe, Geita, Mbeya,  na Songwe),  majengo manne (4) 

ya utawala katika ofisi za Wakuu wa Wilaya (Mbogwe, Nyangh'wale, kahama na 

Kishapu), ujenzi wa nyumba za Makatibu Tawala wa Mikoa (Simiyu, Geita na 

Songwe), majengo mapya 11 ya utawala katika Ofisi za Wakuu wa Wilaya (Kibiti, 

Kondoa, Kongwa, Uvinza, Hai, Kahama na Kishapu, Hanang', Uyui na Handeni) na 

nyumba 12 za Makatibu Tawala wa Wilaya (Kibaha, Mafia, Kibiti, Hai, Same, Kilwa, 

Liwale, Ruangwa, Mbozi, Momba, Songwe, na Serengeti); 

(iii) Kukamilika kwa ujenzi wa Ofisi 24 na nyumba 16 za Wakuu wa Wilaya; kuendelea 

na ujenzi wa Ikulu Ndogo nne (4) (Musoma, Ludewa, Hanang’ na Mufindi), nyumba 

za Wakuu wa Mikoa nne (4) (Ruvuma, Iringa, Songwe na Njombe), Ofisi za Wakuu 

wa Mikoa sita (6) (Mbeya, Simiyu, Songwe, Katavi, Geita na Njombe), nyumba za 

Makatibu Tawala wa Mikoa tatu (3) (Katavi, Njombe na Songwe), nyumba za 

Wakuu wa Wilaya 13 (Songea, Bariadi, Songwe, Ruangwa, Mufindi, Kiteto, 

Kyerwa, Simanjiro, Dodoma, Kibiti, Butiama, Liwale na Ilemela) na nyumba  kumi 

(10) za Maafisa Tarafa katika Mikoa ya Katavi (Tarafa 6), Songwe (Tarafa 2) na 

Iringa (Tarafa 2); na 

(iv) Kukamilika kwa ukarabati wa Ofisi  Nane (8) za Wakuu wa Wilaya  (Igunga, Nzega, 

Karatu, Arumeru, Kwimba, Kidi, Pangani, na Korogwe); na kuendelea na ukarabati 

nyumba  28 za Wakuu wa Wilaya (Hai, Mwanga, Iramba, Manyoni, Singida, 

Rombo, Chunya, Mbarali, Rungwe, Kyela, Mbeya, Kibaha, Bagamoyo, Kisarawe, 

Rufiji, Mafia, Ngorongoro, Longido, Karatu, Monduli, Magu, Misungwi, Kwimba, 

Nyamagana, Kilindi, Tanga, Korogwe, na Lushoto), Ofisi za Wakuu wa Wilaya tatu 

(3) (Lindi, Arusha na Ngorongoro), Ofisi za Wakuu wa Mikoa 11 (Mara, Kilimanjaro, 

Lindi, Mwanza, Iringa, Ruvuma, Kigoma, Singida, Manyara, Pwani na  Dodoma), 

nyumba mbili (2) za Makatibu Tawala wa Mikoa (Lindi na Iringa) na nyumba za 

Makatibu Tawala wa Wilaya tano (5) (Ileje, Kibaha, Arusha, Tanga na Rukwa).  

 

Jumla ya shilingi bilioni 25.63 zimetumika hadi Aprili 2022. 
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F. Mradi Na. 6209: Mfuko wa Kuchochea Maendeleo ya Jimbo 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na utekelezaji wa miradi mbalimbali katika majimbo 

ikiwemo miradi ya ujenzi wa vituo vya afya, vyumba vya madarasa, vyumba vya maabara 

na miundombinu ya maji na umeme. Jumla ya shilingi bilioni 11.0 zimetumika hadi Aprili 

2022. 

 

G. Mradi Na. 6580: Mradi wa Uendelezaji wa Jiji la Dar es Salaam (DMDP) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa barabara zenye urefu wa km 5.39 na 

mifereji ya maji ya mvua yenye urefu wa km 4.75 na soko la Mtoni Kijichi katika 

Halmashauri ya Manispaa ya Temeke. Jumla ya shilingi bilioni 83.11 zimetumika hadi 

Aprili 2022. 

 

H. Mradi Na. 6501: Vitambulisho vya Taifa  

Shughuli zilizotekelezwa ni: kuendelea na zoezi la usajili na utambuzi wa watu, ambapo 

jumla ya watu 380,688 wamesajiliwa, wageni wakaazi 2,116 na wakimbizi 36,752 

wamesajiliwa na kufanya jumla ya raia wa Tanzania waliosajiliwa kufikia 22,917,859 

wageni wakaazi 34,366 na wakimbizi 236,792 katika mikoa na wilaya zote Tanzania Bara 

na Zanzibar. 

 

Aidha, Namba za Utambulisho wa Taifa (NIN) 381,587 zilizalishwa na kupelekea jumla ya 

NIN zilizozalishwa kuwa 19,313,358; vitambulisho 2,621,644 vilizalishwa ambapo  

2,535,820 vimesambazwa kwa wananchi na kufanya jumla ya vitambulisho 

vilivyozalishwa kufikia 10,761,886 na vitambulisho vilivyosambazwa kwa wananchi kufikia  

10,011,679. 

 

Vile vile, taasisi tisa (9) zimeunganishwa katika Mfumo wa Usajili na Utambuzi na kufanya 

jumla ya taasisi zilizounganishwa na mfumo kufikia 59; kuendelea kuunganisha na 

kuboresha miundombinu ya mtandao wa mawasiliano kati ya Ofisi za Usajili za Wilaya na 

Makao Makuu ambapo jumla ya ofisi 130 zimeunganishwa; na kuundwa na kuboreshwa 

kwa mifumo ya ndani 12 (modules) kwa ajili ya kusaidia Mfumo wa Usajili na Utambuzi. 

Jumla ya shilingi bilioni 3.7 zimetumika hadi Aprilil 2022. 

 

I. Usalama wa Raia  

 

(i) Mradi Na. 6302: Ujenzi wa Ofisi na Nyumba za Makazi Tanzania Bara 

Shughuli zilizotekelezwa ni: kukamilika kwa ujenzi wa majengo ya Ofisi ya Kamanda wa 

Polisi wa Mkoa na Mkuu wa Kikosi cha kutuliza ghasia mkoani Singida; kukamilika kwa 

ujenzi wa uzio wa kutenganisha eneo la Makao Makuu ya Polisi/CID na eneo la RPC 

Dodoma; kuendelea na ujenzi wa kituo cha Polisi Daraja ”C” na ujenzi wa nyumba za 

makazi ya askari Ludewa ambao ulikuwa umesimama tangu mwaka 2012; kuendelea na 

ujenzi wa kituo cha Polisi Daraja “A” katika Mji wa Serikali Mtumba Dodoma ambapo 

umefikia asilimia 65; na kuendelea na ujenzi wa kituo cha Polisi Daraja “A” Kigamboni 

(Dar es Salaam) ambapo umefikia asilimia 61. Jumla ya shilingi bilioni 1.3 zimetumika 

hadi Aprili 2022. 
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(ii) Mradi Na. 6303: Ujenzi wa Ofisi na Nyumba za Makazi Zanzibar 

Shughuli zilizotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa Kituo cha Polisi Mkokotoni ambao 

umefikia asilimia 95 na ujenzi wa Kituo cha Polisi Kizimkazi ambao umefikia asilimia 65. 

Jumla ya shilingi milioni 539.3 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

J. Magereza 

(i) Mradi Na. 1201: Uimarishaji wa Viwanda vya Magereza 

Shughuli zilizotekelezwa ni: Kuandaliwa kwa michoro na makadirio ya ujenzi (BOQ) wa 

jengo la kuuzia bidhaa za samani katika kiwanda cha samani Msalato pamoja na 

kuundwa kwa kamati za kusimamia mradi na kupata kibali cha kutekeleza mradi huo kwa 

utaratibu wa Force Account. Jumla ya shilingi bilioni 1 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(ii) Mradi Na. 6308: Ukarabati wa Magereza Makuu 

Shughuli zilizotekelezwa ni kuandaliwa kwa makadirio ya ujenzi (BOQ), kuundwa kwa 

kamati za utekelezaji wa mradi pamoja na kupata kibali cha kutekeleza mradi kwa 

kutumia utaratibu wa Force Account kwa ajili ya ukarabati wa magereza ya Isanga, 

Mkuza, Maweni, Lindi, Mbozi, Mpanda, Songwe, Kibondo na Kondoa. Jumla ya shilingi 

milioni 840 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(iii) Mradi Na. 4428: Uimarishaji wa Mashamba ya Magereza 

Shughuli zilizotekelezwa ni: kuandaliwa taratibu za ununuzi wa zana za kilimo na 

pembejeo; na kuandaliwa kwa michoro ya majengo na makadirio ya ujenzi (BOQ) wa 

maghala ya kuhifadhi mazao. Jumla ya shilingi bilioni 5.6 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

K. Zimamoto na Uokoaji 

Mradi Na. 6582: Upanuzi wa Huduma za Zimamoto na Uokoaji 

Shughuli zilizotekelezwa ni: kuendelea na ujenzi wa nyumba za familia 80 za Askari wa 

Jeshi la Zimamoto na Uokoaji eneo la Kikombo (Dodoma) ambapo umefikia asilimia 65; 

kuendelea na ujenzi wa Kituo cha Zimamoto na Uokoaji Nzuguni (Dodoma) ambapo 

umefikia asilimia 80; na kukamilika kwa ujenzi wa Kituo cha Zimamoto na Uokoaji Wilaya 

ya Chamwino; ununuzi wa magari matatu (3) ya kuzima moto kutoka Shirika la Nyumbu 

linalomilikiwa na Jeshi la Wananchi wa Tanzania (JWTZ) na kuendelea na ujenzi  wa 

kituo cha zimamoto na uokoaji kilichopo eneo la Mchicha, Tazara  Jijini Dar es Salaam 

ambapo ujenzi umefikia asilimia 90.  

 

Shughuli nyingine zilizofanyika ni: kukamilika kwa taratibu za uandaaji wa mkataba wa 

ununuzi wa magari mawili (2) ya kuzima moto na vifaa vya kuzima moto na uokoaji; na 

ukarabati wa kituo cha zimamoto na uokoaji cha Ilala (Dar es Salaam). 

 

L. Uhamiaji 

Mradi Na. 6301: Ujenzi wa Ofisi za Uhamiaji Mikoa  

Shughuli zilizotekelezwa ni: Kuendelea kwa ujenzi wa Ofisi ya Makao Makuu ya Uhamiaji 

Jijini Dodoma ambapo utekelezaji umefikia asilimia 58; kuendelea kwa ujenzi wa Ofisi ya 
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Uhamiaji Mkoa wa Lindi ambapo utekelezaji umefikia asilimia 80; kuendelea kwa ujenzi 

wa Ofisi ya Uhamiaji Mkoa wa Mtwara ambapo utekelezaji umefikia asilimia 58; na 

kuendelea kwa ujenzi wa Ofisi ya Uhamiaji Mkoa wa Geita ambapo utekelezaji umefikia 

asilimia 85 ya utekelezaji wake.  

 

Shughuli nyingine zilizotekelezwa ni: kuendelea na ujenzi wa Kambi ya Mafunzo ya 

Uhamiaji - Boma Kichakamiba Wilayani Mkinga (Tanga) ambapo utekelezaji umefikia 

asilimia 60; na kuanza kwa taratibu za ujenzi wa Ofisi ya Uhamiaji Mkoa wa Manyara kwa 

kutumia utaratibu wa Force Account. Jumla ya shilingi bilioni 4.0 zimetumika hadi Aprili 

2022. 

 

3.3.2.3 Mapinduzi ya TEHAMA 

 

A. Teknolojia ya Habari na Mawasiliano 

 

(i) Mradi Na. 4283: Ujenzi wa Mkongo wa Mawasiliano wa Taifa 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa Mkongo wa Taifa wa mawasiliano kwa 

kilomita 409 katika mgawanyo ufuatao: kilomita 72 za kuunganisha nchi ya Msumbiji 

kupitia mpaka wa Mtambaswala katika Mkoa wa Mtwara na kukamilika kwa kituo cha 

kutoa huduma za mawasiliano; na kilomita 72 za kuunganisha watumiaji wa mwisho (Last 

mile connectivity) katika Ofisi za Serikali za Msalato, Mtumba na Kikombo Dodoma;  

kilomita 265 awamu ya kwanza Manyoni – Kambi Katoto (Chunya). 

 

Shughuli nyingine zilizotekelezwa ni: Kukamilika kwa ukarabati wa kilomita 105 za ujenzi 

wa mkongo Arusha – Namanga kupitia miundombinu ya TANESCO; kununuliwa  kwa 

magari saba (7) na vitendea kazi vingine kwa ajili ya kuhudumia shughuli za Mkongo wa 

Taifa; kukamilisha usanifu wa Mfumo wa Uratibu wa shughuli za Wizara unaojumuisha 

Moduli ya Vibali vya usimikaji wa Miundombinu ya Mkongo; kukamilika kwa upembuzi 

yakinifu kwa ajili ya kupata mahitaji ya kuunganisha Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano na 

DRC Congo; kukamilika kwa Upanuzi wa Mkongo wa Taifa kwenye vituo vituo 14 vya Dar 

es Salaam, Arusha, Babati, Singida, Dodoma, Iringa, Makambako, Mbeya, Tunduma, 

Kigoma, Biharamulo, Mwanza, Kibondo na Sumbawanga vyenye jumla ya kadi za 

kuchakata huduma (line processing cards) 30; kukamilika kwa taratibu za manunuzi za 

kuwezesha ujenzi wa kilomita 4,442 za Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano; upanuzi  wa 

Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano kutoka kiwango cha 200G hadi 800G na kujenga vituo 

vipya 37 na upanuzi wa vituo 74 vya Mkongo; na kukamilika kwa kazi ya kuhamisha 

Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano wenye urefu wa Mita 250 eneo la Mkazi – Katavi. 

Jumla ya shilingi bilioni 74.0 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(ii) Mradi Na. 4234: Anuani za Makazi na Postikodi 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuandaliwa kwa Mkakati wa miaka mitano (2021-2025) wa 

kuharakisha utekelezaji na matumizi ya mfumo; kuunda Programu Tumizi (Mobile 

application) ya Mfumo kwa ajili ya kuongeza ufanisi katika matumizi na utekelezaji wa 

Mfumo; kukusanya na kuzingiza anwani za makazi 12,171,320 katika Programu Tumizi 
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nchi nzima; kuwekwa kwa nguzo 5,300 za majina ya barabara/mitaa katika Kata 18 za 

Halmashauri ya Jiji la Mwanza; kubandikwa kwa vibao 78,138 vya namba za nyumba 

katika kata 18 za Halmashauri ya Jiji la Mwanza; kukusanywa kwa taarifa kwa taarifa za 

anwani 98,801 kwa Makazi na Wakazi kwa kutumia Programu Tumizi; kukamilika kwa 

uandaaji wa ramani za mipaka ya kiutawala katika Halmashauri 20 za Majiji ya Ilala, 

Tanga, Mwanza, Mbeya na Dodoma, Manispaa za Tabora, Morogoro, Bukoba, Lindi, 

Shinyanga, Songea, Moshi, Kigamboni, Kinondoni, Temeke, Ubungo, Singida, Iringa, 

Kigoma Ujiji, na Sumbawanga ambapo mipaka yake imetasfiriwa kwa mujibu wa 

Matangazo ya Serikali (GN).  

 

Shughuli nyingine zilizotekelezwa ni: Kuandaliwa  ramani za kidijitali katika Halmashauri 

tisa (9) za Tabora MC, Shinyanga MC, Ilemela MC, Mbeya CC, Iringa MC, Tanga CC, 

Dodoma CC, Arusha CC & Bukoba MC; kutolewa  elimu  kwa umma sambamba na 

kutolewa kwa mafunzo kuhusu matumizi ya Mfumo wa Anuani za Makazi kwa viongozi 

483 ambao ni  Wakuu wa Mikoa na Makatibu Tawala wa mikoa yote ya Tanzania Bara,  

na Wajumbe wa Jumuiya ya Tawala za Mitaa Tanzania (ALAT); kutoa mafunzo ya 

utekelezaji na usimamizi wa Mfumo wa Anwani za Makazi kwa watalaamu 616 wa 

Halmashauri kutoka mikoa yote nchini; kuandaliwa kwa rasimu ya Sheria Ndogo (Uniform 

By law) kuhusu utekelezaji na matumizi ya Mfumo wa Anuani za Makazi na Postikodi 

ambayo itatumiwa na Halmashauri zote nchini;  na kukamilika kwa maboresho kwenye 

Wavuti (Web Portal) na Program Tumizi (Mobile App) sambamba na kuunganisha Mfumo 

wa Anuani za Makazi na Mifumo ya NIDA, HFR, TRA & BRELA. Jumla ya shilingi bilioni 

43.5 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(iii) Mradi Na. 4280: Tanzania ya Kidijitali 

Hatua iliyofikiwa ni: Ukamilishaji wa ujenzi wa jengo la Ofisi ya Mradi katika eneo la Area 

D; Kukamilika kwa tathmini ya kutambua maeneo ya vijijini ambayo hayana mawasiliano 

ikiwa pamoja ukusanyaji wa mahitaji ili kujenga minara 150 ya mawasiliano sambamba na 

kutambua maeneo yanayopaswa kuboreshwa kutoka teknolojia ya 2G kwenda 3G/4G ili 

kuwezesha huduma za intaneti yenye kasi (broadband)  kwenye maeneo hayo; 

kukamilisha manunuzi ya vifaa na programu endeshi za kuboresha vituo mahiri vya 

kuhifadhia Data (National Internet Data Centre - NIDC na Government Data Centre) ili 

kuongeza uwezo wa vituo hivyo katika kutunza data; kukamilika kwa tathmini ya mahitaji 

ya mafunzo (Training Needs Assesment) kwa watumishi wa umma wa kada ya TEHAMA 

ili kuwatambua watumishi wenye sifa ya kupewa mafunzo kulingana na mahitaji ya 

Taasisi za Serikali wanakotumikia ambapo jumla ya watumishi 450 watapatiwa mafunzo 

ya muda mfupi na watumishi 50 watapatiwa mafunzo ya muda mrefu; kukamilika kwa 

maandalizi ya Mkakati wa Mawasiliano wa Mradi wa Tanzania ya Kidijitali; kukamilisha 

usanifu na kuandaa mahitaji ya kuwezesha ununuzi wa bando la intaneti ya Serikali kwa 

ajili ya matumizi ya Taasisi za Umma; kukamilisha usanifu na kuandaa mahitaji 

kuwezesha kujenga na kuboresha Mtandao wa TEHAMA kuunganisha taasisi za Serikali 

(GovNET); kukamilisha mpango wa  kutoa elimu kwa umma kuhusu shughuli za mradi; 

kufanya maandalizi ya kuwezesha ujenzi wa Chuo cha TEHAMA katika eneo lenye 

ukubwa wa Hekta 400 Nala, Jijini Dodoma. Jumla ya shilingi  bilioni 6.4 fedha za nje 
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zimetumika  hadi Aprili 2022.   

 

B. Mradi Na. 4279: Upanuzi wa Usikivu wa Shirika la Utangazaji Tanzania (TBC) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa jengo la kituo cha kurushia matangazo ya 

masafa ya FM katika kituo cha Kisaki mkoani Morogoro; kukamilika kwa ujenzi na ufungaji 

wa mitambo ya kituo cha Redio ya Jamii Makao Makuu Jijini Dodoma; kuendelea na 

ujenzi na ufungaji wa mitambo ya masafa ya FM katika mikoa mipya ya Njombe, Songwe 

na Simiyu, sambamba na  wilaya za Kilwa, Serengeti pamoja na visiwa vya Unguja na 

Pemba ambapo utekelezaji umefikia asilimia 40; kuboreshwa na kufungwa kwa mitambo 

yenye  vifaa vya kisasa katika studio za redio zilizoko Barabara ya Nyerere; kuendelea na 

ufungaji wa mitambo ya masafa ya FM katika Wilaya za Karagwe, Same, Bunda, Kasulu, 

Kahama, Nkasi na Sikonge ambapo utekelezaji wake umefikia wastani wa asilimia 87; 

kukamilika kwa ujenzi wa mitambo ya masafa ya FM katika Wilaya za Ngara, Ruangwa 

na Kilombero ambapo utekelezaji umefikia asilimia 100 na uzinduzi ulifanyika  tarehe 14 

Aprili 2022; na  kuendelea na ujenzi katika Wilaya za Ludewa na Kyela ambapo 

utekelezaji umefikia asilimia 70.   

 

Shughuli nyingine ni pamoja na kuendelea na ujenzi wa mitambo ya masafa ya FM katika 

wilaya za Tanganyika/Mlele, Makete, Uvinza, Mbinga na Ngorongoro ambapo utekelezaji 

wake umefikia wastani wa asilimia 70; kukamilika kwa zoezi la ulipaji fidia kwa wananchi 

45 waliopisha eneo la ekari takriban 53 kwa ajili ya ujenzi wa Makao Makuu ya TBC 

katika eneo la Vikonje Jijini Dodoma; kununuliwa na kufungwa kwa  mitambo miwili (2) ya 

kurushia matangazo kwa njia ya Satelaiti (FLY AWAY) pamoja na mtambo wa kurushia 

matangazo mubashara ya redio kwa njia ya mtandao (LIVE U); ununuzi wa magari manne 

(4) kwa ajili ya shughuli za utangazaji; na kukamilisha ujenzi wa jengo la Studio na 

ununuzi wa vifaa vya Chaneli ya Televisheni ya TBC 2 katika ofisi za Mikocheni Dar es 

Salaam ambapo uzinduzi ulifanyika tarehe 19 Aprili, 2022. Jumla ya shilingi bilioni 3.6 

zimetumika hadi Aprili 2022.  

 

C. Mradi Na. 6567: Habari kwa Umma 

Hatua iliyofikiwa ni: Ununuzi wa vitendea kazi vikiwemo kamera, kompyuta na visaidizi 

(accessories); kuandaliwa kwa video fupi, vibango na makala maalumu kwa ajili ya 

matangazo ya televisheni na mitandao ya kijamii pamoja na makala maalumu 

zilizochapishwa kwenye magazeti mbalimbali na jarida maalumu; kukusanya na 

kusambaza  habari na taarifa kwa wananchi kupitia vyombo vya habari  34 kuhusu 

mafanikio ya utekelezaji wa miradi, Programu, Sera na Mikakati  mbalimbali ya Serikali 

katika Mikoa, Wilaya, Halmashauri, Miji na Majiji nchini ambapo Jumla ya habari 3,411, 

Makala 37, habari picha 529 kupitia magazeti, habari 49 kupitia Runinga, habari 1,600 

kupitia“blogs” na mitandao ya kijamii zilichapishwa na kutangazwa; kutoa ufafanuzi wa 

hoja na maswali mbalimbali ya wananchi; na kuaandaa kipindi Maalum cha KAZI 

IENDELEE kinachorushwa na Televisheni ya TBC1.  

 

Shughuli nyingine zilizotekelezwa ni: kuandaa, kuchapisha na kusambaza nakala 15,000 

za Jarida la Nchi Yetu kuelezea mafanikio ya mwaka mmoja wa Serikali ya Awamu ya 
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Sita; kutoa leseni mpya 19 kwa magazeti  na kufanya Jumla ya vyombo vya Habari 

vilivyosajiliwa kufikia 285; kuhuishwa kwa Kanuni za Utangazaji kwa njia ya Kidijitali za 

Mwaka 2018; na kuratibu maandalizi ya Mkakati wa Taifa wa Mawasiliano (National 

Communication Strategy – NCS). Jumla ya shilingi milioni 551.2 fedha za ndani 

zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

D. Mradi Na. 6505: Kufunga Mtambo Mpya wa Kisasa wa Uchapaji 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa utaratibu wa kuwapata washauri elekezi wa ujenzi wa 

kiwanda na uandaaji wa michoro, makisio ya gharama na usimamizi wa ujenzi wa 

kiwanda; na kuandaliwa kwa vigezo/sifa za kuwapata watengenezaji wa mitambo (pre-

qualification). 

 

3.3.3 Kuimarisha Uwezo wa Uzalishaji Viwandani na Utoaji Huduma 

 

3.3.3.1 Uzalishaji Viwandani 

 

(i) Mradi Na. 6103: Kituo cha Kuendeleza Teknolojia ya Magari Tanzania 

(Tanzania Automotive Technology Centre - TATC) 

Shughuli zilizotekelezwa ni Ununuzi wa mitambo kwa ajili ya kupima ubora wa chuma 

katika kitengo cha kukalibu chuma na maabara ya kuhakiki ubora wa bidhaa; ujenzi wa 

jengo la kusimika mitambo ya kuzalisha bidhaa za chuma zisizoshika kutu (metal 

galvanizing plant); kupokelewa kwa mitambo na vipuri kwa ajili ya kuzalisha nguzo za 

chuma na viambata vyake kwa matumizi ya Shirika la Umeme Tanzania; ukarabati wa 

magari ya Jeshi la Zimamoto na Uokoaji kwa ajili ya Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa 

cha Julius Nyerere, na kuendelea na uundaji wa magari matatu mapya ya Zimamoto ya 

kiwango cha Manispaa; kuboreshwa kwa karakana kwa ajili ya tafiti kwa kununua vipuri 

na kukarabati mitambo; na kufanyika  kwa utafiti na uhawilishaji wa teknolojia katika 

nyanja za kilimo, madini, ujenzi, usafirishaji na kutengeneza mashine mbalimbali 

zikiwemo power tillers, domestic flour milling machine, scrap crusher, powered brick 

machine, brake drums and blocks za treni na vipuri vya pampu za maji. Jumla ya shilingi 

bilioni 8.9 zimetumika hadi Aprili 2022.  

 

(ii) Mradi Na. 6260: Mradi wa Kusaidia Taasisi 

 

(a) Kiwanda cha Mashine na Vipuri KMTC 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa mtambo wa kuchemsha vyuma (Galvanizing 

plant) ambao umefikia asilimia 98; kupatikana kwa Mkandarasi kampuni ya JIANJSU 

LONGSHENG MACHINE MANUFACTURING CO.LTD kwa ajili ya kusimika tanuru la 

kuyeyushia chuma; na kusimika overhead crane; kununuliwa kwa vifaa vya tanuru la 

kuyeyusha chuma na malighafi za uzalishaji wa awali; kukamilika kwa tathmini ya mfumo 

wa umeme ili kupata gharama halisi za kufanya ukarabati ambapo kazi hiyo imefanywa 

na TEMESA; kuendelea na ukarabati wa mashine za kiwanda; na kukamilika kwa 

mazungumzo kati ya NDC na TANESCO kuhusu uzalishaji wa minara (Lattice Towers) na 

vipuli; na kupatikana kwa mkandarasi kwa ajili ya kuboresha mfumo wa umeme. Jumla ya 
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shilingi millioni 337.56 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(b) Eneo la Kongano ya Viwanda – TAMCO 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa barabara kwa kiwango cha lami yenye 

urefu wa mita 580 kuelekea Kiwanda cha Kuzalisha Betri; kuanza ujenzi wa barabara 

yenye urefu wa mita 230 kuelekea kwenye kiwanda cha Hester Bioscience; kuanza kwa 

uzalishaji katika Kiwanda cha Kuunganisha Magari cha GF Trucks Motors ambapo jumla 

ya magari 245 yameunganishwa; kukamilika kwa usanifu wa  mahitaji ya maji na umeme  

kwa eneo la TAMCO; kukamilika kwa ununuzi wa mkandarasi wa kufanya usanifu wa 

barabara za ndani (design of internal road network) katika eneo lote la TAMCO; na 

kukamilika kwa ujenzi wa kiwanda cha Hester Bioscience katika eneo la ekari 201.6 na 

kuanza  uzalishaji wa chanjo za wanyama.Jumla ya shilingi milioni 29.7 zimetumika hadi 

Aprili, 2022.  

 

(c) Kuendeleza Mashamba na Viwanda vya Mazao ya Mafuta ya kupikia  

Hatua iliyofikiwa ni: Kupatikana kwa mwekezaji kutoka Korea ya Kusini (GF Oil Company 

Limited) ambapo Serikali kupitia Ubalozi wa Tanzania Nchini Korea imesaini Makubaliano 

ya Awali (Memorandum of Understanding) na Kampuni hiyo; kukamilika kwa Mpango Kazi 

wa Kampuni hiyo na Kuwasilishwa NDC; na kuendelea na utafutaji wa ardhi katika Mkoa 

wa Kigoma kupitia Kituo cha Uwekezaji Tanzania (TIC). 

 

(d) Kituo cha Zana za Kilimo na Ufundi Vijijini - CAMARTEC  

Hatua iliyofikiwa ni: Kuanza kwa uundaji wa tela la kupakia mashine (mobile platform) kwa 

ajili ya kuvuna chikichi; Kuhuisha mashine iliyoingizwa kutoka nje ya nchi mahsusi kwa 

ajili ya kutenganisha makademia nuts na maganda yake; kuendelea na matengenezo ya 

teknolojia 41 za kulima, kupanda na kuchakata mazao mbalimbali ambapo teknolojia hizo 

ni Trekta ndogo aina ya CAMARTEC CFT Tractor 8, vipandio 2 vya mazao vinavyovutwa 

na CFT Tractor, vipandio 8 vya kukokotwa na Wanyama kazi, vipandio 8 vya Pamba, 

mashine 2 zinazotumia mikono za kubangua Korosho, mashine 1 ya kubangua Korosho 

(Motorized), mashine 1 ya kuchemsha Korosho (Boiler and Steamer), mashine 3 za 

kupura Dengu, mashine 4 za kukatakata malisho ya mifugo (Forage Chopper) na 

mashine 4 za kufunga majani (Hay Bailer); Kuandaliwa kwa teknolojia 70 kwa ajili ya 

kuanzisha Kitovu cha Teknolojia za Kihandisi (Engineering Technology Hubs-ETH) katika 

Wilaya ya Maswa, Mkoani Simiyu ambapo kati ya teknolojia hizo, teknolojia 42 ni mashine 

3 za kukatakata malisho ya mifugo (Forage Chopper), mashine 4 za kufunga majani (Hay 

Bailer), mashine 4 za kupura mtama (Soughum Thresher), mikokoteni 10 inayokokotwa 

na wanyama kazi (Ox-Carts), mashine 4 za kupura alizeti (Sunflower Thresher), vipandio 

14 vya Pamba (Cotton Seed Planter) na Majiko 3 ya kupikia yanayotumia Nishati ya Jua 

(Parabolic Solar Cooker). Jumla ya shilingi bilioni 1.0 zimetumika hadi Aprili 2022; 

 

(e) Shirika la Utafiti na Maendeleo ya Viwanda Tanzania - TIRDO  

Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa usimikaji wa mitambo na kuanza uzalishaji kwa 

kiwanda cha kukoboa mpunga cha Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko (CPB) 

Mkuyuni, Mkoani Mwanza; ujenzi wa majengo ya kiwanda cha kusindika ngozi (tannery) 
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cha Karanga – Moshi umefikia asilimia 95; kukamilika kwa Utafiti wa Viwanda, Rasilimali 

na fursa za Uwekezaji Nchini katika Mkoa wa Pwani kuendelea na Mkoa wa Morogoro; 

kuanzisha kiwanda cha mfano cha kuzalisha vitofali (briquette) vinavyotokana na mkaa 

wa mawe kwa matumizi ya majumbani na viwandani; kufanyika kwa tafiti sita (6) zenye 

lengo la kuongeza thamani katika malighafi na mazao nchini; kuatamiwa (incubation) kwa 

wabunifu ishirini na tano (25) ikiwemo mgunduzi wa dawa ya COVIDOL katika 

kupambana na janga la UVIKO-19 pamoja na wabunifu wa vifaa vya kielectroniki na 

mifumo ya TEHAMA; kufanya ukaguzi wa mazingira Pamoja na ukaguzi pasipo kuharibu 

mazingira katika reli ya kisasa (SGR); na kuhakikiwa kwa ubora wa sampuli 244 za 

bidhaa mbalimbali za chakula na maji. Jumla ya shilingi bilioni 1.3 zimetumika hadi Aprili 

2022.  

 

(f) Shirika la Uhandisi na Usanifu wa Mitambo – TEMDO 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ukarabati wa karakana ya TEMDO pamoja na 

ukarabati wa sehemu ya Ofisi za Ubunifu; kufanyika kwa tafiti tatu (3) za kuendeleza, 

kuongeza thamani na kubiasharisha mazao ya alizeti, parachichi na chikikichi; 

kukamilisha utengenezaji wa vifaa vya afya vikiwemo nommal hospital beds, drip stand, 

examination bed, delivery bed, theatre trolleys, hospital screens na bed side lockers 

ambavyo vimepitishwa na Mamlaka za TMDA na MSD; kuendelea kutengeneza chasili 

cha Mtambo wa kutengeneza sukari kwa kiwango cha mjasiriamali wa kati (sugar 

processing mini-plant); kuendelea na usanifu wa mtambo wa kuchakata zao la mkonge 

kwa kiwango cha upatikanaji wa nyuzi za katani zinazokidhi viwango vya soko la nje; 

kutengenezwa na kusimikwa kwa mtambo wa kuchakata alizeti katika Wilaya ya Ngara; 

Kuendelea na usimikaji wa mitambo ya kuchomea taka (incenerators) katika Hospitali za 

Wilaya za Nyasa, Bukoba, Busekelo, Chunya, Uhuru Dodoma pamoja na kiwanja cha 

ndege cha kimataifa cha Julius Nyerere (JNIA); na kukamilika kwa usanifu wa majokofu 

ya kisasa mawili ya kuhifadhia maiti ambapo moja lina uwezo wa kuhifadhia maiti tatu (3) 

na lingine la kuhifadhi maiti sita (6). Jumla ya shilingi bilioni 1.88 zimetumika hadi Aprili 

2022.  

 

(g) Uendelezaji wa Viwanda Vidogo (SIDO) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kutolewa kwa ushauri wa kiufundi na biashara kwa wajasiriamali 

15652; kutolewa kwa mikopo 2,166 yenye thamani ya shilingi bilioni 4.65 ambapo asilimia  

47 ya mikopo hiyo ilitolewa kwa wanawake. Mikopo hiyo ilizalisha fursa za ajira 5,321. 

Aidha, wastani wa urejeshaji wa mikopo umefikia asilimia 92; kukamilika kwa ujenzi wa 

majengo ya viwanda katika mikoa ya Morogoro (majengo 2); Mwanza (Jengo 1) na Katavi 

(majengo 2); kuendelea na ujenzi wa miundombinu ya barabara, mifumo ya majitaka na 

safi, umeme na kukamilika kwa ujenzi wa uzio katika maeneo ya SIDO kwenye mikoa ya 

Kagera, Geita na miundombinu ya barabara na mitaro katika sehemu ya eneo la mtaa wa 

viwanda wa Kigoma; kuagizwa kwa  mashine na mitambo ya kisasa kwa ajili ya Kituo cha 

Uendelezaji wa Teknolojia cha Iringa; kuzalishwa kwa mashine na vipuli 1,327 za aina 

mbalimbali kupitia Vituo vya Kuendeleza Teknolojia (TDCs) kwa ajili ya viwanda vidogo; 

na kutolewa kwa mafunzo ya ujasiriamali, usimamizi wa biashara, kuongeza tija 

viwandani na hati miliki kwa wajasiriamali 15,176 kupitia kozi 489. 
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Shughuli nyingine zilizotekelezwa ni: kukamilika kwa michoro na makadirio ya gharama 

za ujenzi kwa ajili ya kujenga majengo ya viwanda (industrial sheds) katika mikoa ya 

Singida, Geita, Tanga na Shinyanga; na kuunganisha mikoa 21 ya Lindi, Dar es Salaam, 

Morogoro, Dodoma, Mbeya, Singida, Arusha, Mtwara, Rukwa, Kagera, Njombe, Tabora, 

Mara, Iringa, Ruvuma, Shinyaga, Kigoma, Geita, Mwanza, Kilimanjaro na Tanga kwenye 

mtandao unganifu. Jumla ya shilingi milioni 731.74 zimetumika hadi Aprili, 2022. 

 

(h) Mchango wa Mifuko ya Hifadhi ya Jamii Katika Uchumi wa Viwanda 

 

Kilimanjaro International Leather Industries Co Ltd (KLICL) 

Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa awamu ya kwanza ya ujenzi inayojumuisha ujenzi wa 

majengo mawili (2) ya kiwanda cha kuchakata ngozi, ghala na nyumba ya kufua umeme 

pamoja na ufungaji wa mashine za kutengeneza viatu; kuendelea na majaribio ya 

mashine pamoja na mafunzo ya waendeshaji wa mashine; kuendelea na  awamu ya pili 

ya ujenzi inayojumuisha kiwanda cha kuchakata ngozi, jengo la maabara, kantini na 

miundombinu ya chanzo cha maji ya chemichemi na mtambo wa kutibu maji taka (Effluent 

Treatment Plant - ETP). Jumla ya shilingi bilioni 118.96 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

Kiwanda cha Nyama cha Nguru - Morogoro 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ukarabati wa jengo la kiwanda; kukamilika kwa 

maboresho ya mfumo umeme na ufungaji wa mitambo ya kuchinjia; kukamilika kwa 

utengenezaji wa majokofu; kukamilika kwa ufungaji na uunganishaji wa umeme; na 

kuendelea na ufungaji wa mashine. Jumla ya shilingi bilioni 8.5 zimetumika hadi Aprili 

2022. 

 
Kiwanda cha Kuchakata Tangawizi cha ‘Mamba Ginger Factory Limited’ 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ukarabati wa majengo ya kiwanda; kukamilika kwa 

uunganishaji wa umeme mkubwa na ufungaji wa mashine; kuendelea na majaribio ya 

mashine na mafunzo kwa waendeshaji mashine. Jumla ya shilingi bilioni 1.55 zimetumika 

hadi Aprili 2022. 

 

Kiwanda cha Chai cha Mponde - Tanga 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ukarabati wa jengo la kiwanda, sehemu ya usindikaji na 

karakana; na kuendelea na taratibu za ununuzi wa vipuri na vifaa vya ujenzi ili 

kukamilisha ukarabati wa mashine na mitambo. Jumla ya shillingi 250 milioni zimetumika 

hadi Aprili 2022. 

 

(i) Mradi Na. 5441: Mpango wa Maendeleo kwa Ustawi wa Taifa na Mapambano 

Dhidi ya UVIKO-19 

Hatua iliyofikiwa ni: Uboreshaji wa miundombinu ya wafanyabiashara katika Halmashauri 

za majiji sita (6) ya Dar es Salaam, Arusha, Mwanza, Mbeya, Dodoma na Tanga; 

Halmashauri za Manispaa za Morogoro, Kinondoni, Temeke, Ubungo; na Halmashauri ya 

Mji Tunduma. Jumla ya shilingi bilioni 5.0 zimetumika hadi Aprili 2022. 
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(j) Maeneo Mengine Maalumu ya Uwekezaji (SEZ/EPZ) 

 

Mradi Na. 4933: Uendelezaji wa Kanda Maalumu za Kiuchumi  

 

Eneo Maalumu la Uwekezaji Tanga 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa utambuzi wa mipaka, upimaji na uthamini wa eneo; 

ulipaji wa sehemu ya fidia; na kuendelea na taratibu za kuzuia uvamizi wa eneo. 

 

Eneo Maalumu la Uwekezaji Kigoma 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa upembuzi yakinifu na Mpango Kabambe wa 

uendelezaji wa eneo; upimaji wa viwanja 401 vya uwekezaji katika eneo la hekta 691; 

kukamilika kwa upatikanaji wa hati pamoja na kuendelea na kutafuta wawekezaji. Vile 

vile, Kampuni tatu (3) zimepewa leseni na kuanza uwekezaji katika eneo hilo ambazo ni 

Third Man Limited kwa ajili ya uchakataji wa asali na nta, Next Gen Solawazi Ltd ya 

uzalishaji wa nishati ya umeme wa nguvu ya jua na SGC Investment Ltd inayochakata 

zao la chikichi. 

 

Eneo Maalumu la Uwekezaji Kahama 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa upimaji wa eneo na kuidhinishwa  kwa michoro; na 

kukamilika kwa andiko la mradi pamoja na kutangazwa rasmi kwa eneo kuwa Eneo la 

Ukanda Maalum wa Kiuchumi na kupewa leseni ya Mamlaka ya EPZ. 

 

Eneo Maalumu la Uwekezaji Bunda 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa upimaji na kuweka mipaka ya eneo la mradi. Aidha, 

taratibu za upatikanaji wa hati zinaendelea kutekelezwa na Halmashauri ya Wilaya ya 

Bunda.  

 

Eneo Maalumu la Uwekezaji Songwe 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa utambuzi wa maeneo yanayopendekezwa kuwa 

Kanda Maalum za Kiuchumi; kuendelea na majadiliano baina ya Uongozi wa Mkoa na 

TBA ili kulitangaza eneo la ekari 600 lililopo Tunduma, Wilaya ya Momba linalomilikiwa na 

TBA kuwa Ukanda Maalum wa Kiuchumi; na kutolewa kwa mafunzo kwa Viongozi na 

wataalamu 15 wa Mkoa wa Songwe kuhusu uendelezaji wa Maeneo Maalumu ya 

Kiuchumi. 

 

Eneo Maalumu la Uwekezaji Manyara 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa upimaji wa mipaka ya eneo la mradi na kupitishwa na 

Mamlaka husika; kukamilika kwa uwekaji wa alama za mipaka kuzunguka eneo la mradi 

lenye Hekta 511 katika pande zote zinazopakana na kijiji cha Kandasikra (Simanjiro); 

kukamilika kwa taratibu za kukabidhi eneo lenye ukubwa wa ekari 250 kwa Halmashauri 

ya Wilaya ya Simanjiro lilotengwa kwa ajili ya kuwezesha shughuli za biashara ya uuzaji, 

ununuzi, ukataji na ung’arishaji wa madini ya Tanzanite na madini mengine ya vito 

yanayopatikana Mirerani; na kupatikana kwa Mshauri Mwelekezi - BICO kwa ajili ya 

Upembuzi Yakinifu na kuandaa  Mpango Kabambe katika eneo la mradi. 
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Eneo Maalumu la Uwekezaji Mtwara Free Port Zone 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa miundombinu ya maji, umeme na barabara 

za ndani ya eneo la mradi yenye urefu wa kilomita moja (1.06); na kukamilika kwa usanifu 

wa jengo la Kituo cha Pamoja cha Huduma (One Stop Center Building). 

 

3.3.3.2 Huduma za Biashara  

Mradi Na. 4933: Kituo cha Biashara na Ugavi Kurasini 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa malipo ya fidia kwa wakazi watatu (3) ambao 

hawakulipwa awali; kupatikana kwa hati ya eneo la mradi; kukamilika kwa ujenzi wa uzio 

wa muda na kuanza ujenzi wa ukuta wa kudumu ambapo tayari ujenzi wa msingi mita 

1,025 umekamilika kati ya mita 2,636; kuendelea na utangazaji wa eneo kwa lengo la 

kualika makampuni ya kitaifa na kimataifa kuendeleza eneo la Kurasini Industrial, Trade 

and Logistic Park; kupatikana kwa Mshauri Elekezi (Consultant) kwa ajili ya kuandaa 

Mpango Kabambe, kufanya tathmini ya Kimkakati ya Athari za Mazingira (SEA) na 

Usanifu wa Kina wa Miundombinu. Jumla ya shilingi milioni 337.2 zimetumika hadi Aprili 

2022. 

 

3.3.3.3 Masoko 

 

(a) Uendelezaji wa Masoko ya Bidhaa  

Hatua iliyofikiwa ni: Kutolewa jumla ya leseni 41 za waendesha ghala ambapo leseni 34 

kwa zao la korosho ambazo ziliwezesha ukusanyaji wa kilo, 231,101,851 leseni mbili (2) 

kwa zao la dengu na kuwezesha kukusanya kilo 646,130.50, leseni (2) kwa zao la 

kahawa na kuwezesha kukusanya jumla ya kilo 7,331,593 na leseni mbili (1) kwa zao la 

kakao zilizofanikisha kukusanywa kwa kilo 3,834,910 na leseni moja (1) kwa Kampuni ya 

Mameneja Dhamana (Collateral Managers) inayoitwa ji ACE;kutolewa miongozo miwili ya 

Usimamizi wa Masoko na Mauzo ya Korosho Ghafi ya Mwaka 2021/22 Toleo la kwanza 

na Mwongozo wa Biashara kwa kutumia Mfumo wa Stakabadhi za Ghala wa Mwaka 2021 

kwa mazao ya Choroko, Soya, Ufuta, Mbaazi na Dengu;kuwawezesha wakulima wa 

kakao katika Mkoa wa Morogoro kuuza kwa mara ya kwanza kwa bei ya wastani ya 

Shilingi 4,892.50 kwa kilo ikilinganishwa na bei ya wastani ya Shilingi 2,000 kwa kilo ya 

awali; Kuwawezesha wakulima wa zao la ufuta mkoa wa Songwe kuuza tani 348.850 

kupitia  Mfumo wa Stakabadhi za Ghala zilizokuwa na thamani ya Shilingi milioni 772.8 

kwa wastani wa bei ya Shilingi 2,221.53 kwa kilo ikilinganishwa na wastani wa Shilingi 

1,200 hadi Shilingi 1,700 kwa kilo pindi wakulima wanapouza nje ya Mfumo wa 

Stakabadhi za Ghala. 

 

Maonesho ya Kimataifa ya Biashara ya Dar es Salaam (DITF) - TANTRADE 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuratibiwa kwa Maonesho ya 45 ya Biashara ya Kimataifa ya Dar es 

Salaam (Dar es Salaam International Trade Fair - DITF) ambayo yalijumuisha washiriki 

3,002 (2,926 wa ndani na 76 kutoka nchi 17); kuzinduliwa kwa Mfumo wa utoaji wa 

Taarifa za Biashara (Trade Information Portal) kwa njia ya mtandao ambapo mfumo 

umelenga kuwezesha upatikanaji wa taarifa na taratibu za kufuata kupata leseni na vibali 

mbalimbali vya biashara za kimataifa (Export, Import and Transit Procedures and 
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Documentation). Mfumo huo una jumla ya watumiaji 51,466 na watembeleaji 151,758 

kutoka ndani na nje ya nchi; kuzinduliwa kwa Duka Mtandao (e-commerce shop) ambapo 

jumla ya wafanyabiashara 322 wamejiunga na mfumo huo; kuzinduliwa kwa Nembo ya 

Taifa ya Viungo; kufanyika kwa uratibu wa mikutano ya wafanyabiashara kwa 

wafanyabiashara kwa njia ya mtandao (B2B) ambapo sekta ya mazao ya matunda 

(parachihi na zabibu), Nyama, viungo vya chakula na Ngozi vilijadiliwa; na kuhudumia 

wafanyabiashara 257 kupitia Kliniki ya Biashara ambapo changamoto mbalimbali 

zinazowakabili wafanyabiashara zilishughulikiwa. 

 

Shughuli nyingine zilizotekelezwa ni: Maonesho ya Sita ya Bidhaa za Viwanda vya 

Tanzania yaliyofanyika Mjini Unguja Zanzibar ambapo jumla ya viwanda 131 vilishiriki 

kutangaza bidhaa zinazozalishwa nchini na kuwakutanisha wenye Viwanda na wanunuzi; 

kuratibiwa kwa kampuni 382 kushiriki misafara minne (4) ya biashara, Kongamano moja 

(1) na Maonesho mawili (2) ya  kibiashara nje ya nchi katika nchi za Kenya, Burundi, 

Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Uturuki, Uingereza, Afrika Kusini na Saudi Arabia; na 

kuandaliwa kwa rasimu ya awali ya Mkakati wa Kukuza Mauzo ya Nje. 

 

Ushiriki wa Tanzania katika Maonesho ya EXPO - DUBAI  

Hatua iliyofikiwa ni: Kuwezeshwa kwa ushiriki wa Tanzania kwenye Maonesho ya Dunia 

ya Expo 2020 Dubai Kuanzia Octoba 1, 2021 hadi Marchi 31, 2022 ambapo jumla ya 

washiriki 640 wameshiriki katika nyakati tofauti kwa lengo la kutangaza fursa mbalimbali 

za biashara na uwekezaji katika sekta za Madini, Utalii na kilimo; kuwezeshwa kwa 

upatikanaji wa masoko ya uhakika na endelevu ya bidhaa zinazozalishwa nchini ikiwemo 

kahawa,chai, korosho, vito vya Tanzanite, Essential oils za Shirika la Biashara Zanzibar 

(ZSTC) ambazo zimefanikiwa kuingiza bidhaa zao kwenye mtandao wa World Souq kwa 

ajili ya kutangaza bidhaa zao kupitia soko la mtandao; na kuratibiwa kwa mikutano 101 na 

programu 11 zinazohusisha sekta mbalimbali na kutoa fursa kwa wadau kujenga 

mitandao ya kibiashara na uwekezaji pamoja na maeneo mbalimbali ya ushirikiano; 

Watembeleaji 928,469 kutoka mataifa mbalimbali wamefanikiwa kuona fursa ikiwemo 

utalii, uwekezaji na biashara zilizotangazwa katika Banda la Tanzania; kusainiwa kwa hati 

za Makubaliano (MoU) 36 za makubaliano zimesainiwa baina ya Serikali ya Falme za 

Kiarabu (UAE) kati ya Serikali pamoja na Sekta Binafsi za Umoja wa Falme za Kiarabu 

zenye thamani ya dola za Marekani billioni 7.49, sawa na shilingi trillioni 17.35 na 

zinazotarajiwa kuzalisha ajira 200,000. 

 

(b) Udhibiti wa Ubora wa Bidhaa - TBS 

Hatua iliyofikiwa ni: Kusainiwa kwa mikataba na makampuni mbalimbali kwa ajili ya 

ununuzi wa vifaa vya maabara; kuandaa viwango 152 vya kitaifa; kutolewa kwa leseni 

506 za nembo ya ubora ya TBS; kusajiliwa kwa Majengo na maeneo 6,329 ya uzalishaji, 

uuzaji na usambazaji wa bidhaa za chakula na vipodozi; kudsajiliwa kwa bidhaa 1,290 za 

chakula na vipodozi; kutolewa kwa vibali (Certificate of Conformity - CoCs) 78,455 kwa 

shehena za bidhaa zitokazo nje ya nchi; kukaguliwa kwa magari 31,231 yaliyotumika nje 

ya nchi (imported used motor vehicles) kupitia programu ya ukaguzi wa magari hapa 

nchini (Destination Inspection); kupimwa kwa sampuli 24,154 katika maabara mbalimbali; 
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kufanyiwa ugezi kwa vifaa 7,880. 

 

3.3.3.4 Ubiasharishaji wa Mazao ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi kupitia ASDP II  

 

A. Kilimo 

 

Mradi Na. 4486: Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo Awamu ya Pili - ASDP II 

 

(i) Ujenzi na Ukarabati wa Miundombinu ya Umwagiliaji 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa upembuzi yakinifu na usanifu wa kina katika skimu 

tatu (3) za Mkombozi (Iringa), Idudumo (Nzega) na Ilemba (Sumbawanga); kufanyika kwa 

Tathmini ya Athari ya mradi kwa Mazingira katika skimu ya Mkombozi; kuendelea na 

ujenzi na ukarabati wa skimu za Kirya (Mwanga) na Endagaw (Hanang’) ambazo 

utekelezaji wake umefikia asilimia 42 na 41 mtawalia; kusainiwa kwa mikataba kwa ajili ya 

ujenzi wa skimu za Usense (Nsimbo) na Misufini (Morogoro); kukamilika kwa taratibu za 

ununuzi kwa ajili ya ujenzi wa skimu ya Mgambalenga (Kilolo), Mbaka (Busekelo) na 

Muhukuru (Songea); kuendelea na ujenzi wa miundombinu ya umwagiliaji ya Chita 

ambapo utekelezaji umefikia asilimia 63. kuanzishwa na kusajiliwa kwa vyama 27 vya 

umwagiliaji katika mikoa ya Ruvuma, Mbeya, Tanga, Kilimanjaro na Kigoma na kutolewa 

mafunzo ya kuandaa kanuni ndogo ndogo za uendeshaji wa vyama hivyo kwa mujibu wa 

Sheria ya Tume ya Taifa ya Umwagiliaji Na. 4 (2013) na kanuni zake; kusambazwa kwa 

miongozo ya uanzishaji na usimamizi wa vyama vya umwagiliaji kwenye skimu 70 katika 

mikoa ya Mbeya, Songwe, Njombe na Ruvuma; kutolewa kwa mafunzo ya ukusanyaji wa 

ada za huduma za umwagiliaji kwa wataalamu 49 (DAICOs), wahandisi wa mikoa na 

wilaya kutoka katika mikoa ya Dodoma, Kilimanjaro, Arusha, Morogoro, Iringa na Mbeya; 

na kutolewa kwa mafunzo ya ukusanyaji wa ada na tozo za umwagiliaji kwenye skimu 

450 katika mikoa 11. Jumla ya shilingi bilioni 5 zimetumika hadi Aprili 2022.  

 

(ii) Kuwezesha Uanzishwaji wa Mashamba Makubwa ili kuwa Kitovu Cha 

Teknolojia Bora kwa Wakulima Wadogo 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuhakikiwa kwa mashamba 67 yenye ukubwa wa hekta 205,432.45 

ambayo kila moja lina ukubwa wa kuanzia hekta 50; kuhakikiwa na kutambuliwa kwa 

mashamba manne (4) ya NAFCO yaliyopo Kilimanjaro (Jouney’s end - ekari 1,670, 

Fosters - ekari 727, Harlingto - ekari 1,237, Kanamodo - ekari 2,203) na Manyara (Basuto 

ekari 13,142.5); kuanzishwa kwa mashamba 50 yenye ukubwa kuanzia ekari 50 katika 

bonde la mto Kilombero katika Halmashauri za mji Malinyi, Ulanga na Mlimba; na 

kutolewa kwa mafunzo kwa wakulima na wadau 265 kuhusu teknolojia za matumizi bora 

ya ardhi ya kilimo ikiwemo hifadhi ya maji na udongo mashambani. Jumla ya shilingi 

milioni 180 zimetumika hadi Aprili  2022. 

 

(iii) Kuongeza Matumizi ya Teknolojia na Mbinu za Kilimo Kinachohimili 

Mabadiliko ya Tabianchi 

Hatua iliyofikiwa ni: Kutolewa kwa mafunzo ya maafisa ugani 40, kuhusu namna ya 

kujumuisha shughuli za kilimo kinachohimili mabadiliko ya tabianchi kwenye mipango ya 
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Halmashauri katika Wilaya za Mkalama, Manyoni, Ikungi na Iramba (Singida) na Busega, 

Bariadi, Meatu na Maswa (Simiyu) na kusambazwa kwa Mwongozo wa mabadiliko ya 

tabianchi katika halmashauri za Wilaya za Kondoa, Chamwino, Chemba, Mpwapwa na 

Bahi; kutolewa kwa mafunzo kwa wakulima 375 katika vijiji 15 vya halmashauri ya wilaya 

ya Karatu kuhusu mazingira, kuwawezesha kuibua changamoto za kimazingira 

zinazotishia uhifadhi wa Ziwa Manyara na kuwasaidia kutengeneza mipango ya 

usimamizi wa mazingira na jamii (ESMPs) ili kutatua changamoto hizo; na kukamilika kwa 

uchimbaji wa visima vinne (4) vya umwagiliaji katika Halmashauri ya Wilaya ya Mpwapwa 

na Simanjiro. Jumla ya shilingi  milioni 21.0 zimetumika hadi Aprili, 2022. 

 

(iv) Kuimarisha Huduma za Ugani na Vituo vya Mafunzo ya Wakulima 

 

Kuongeza Matumizi ya Teknolojia Bora katika Uzalishaji wa Mazao ili Kuongeza 

Uzalishaji na Tija 

Hatua iliyofikiwa ni: Kupitishwa kwa aina mpya 18 za mbegu bora na Kamati ya Mbegu ya 

Taifa. kuendelea na taratibu za ununuzi wa ndege mpya kwa ajili ya kituo cha Kilimo 

Anga; kusajiliwa kwa viuatilifu vipya 83 ambavyo ni viuadudu 38, viuagugu 19, viuatilifu 

vya kudhibiti ukungu 22 na visaidizi vya mbolea (growth regulators); na kusajiliwa kwa 

wadudu marafiki tisa (9) kwa ajili ya utafiti. Jumla ya shilingi milioni 16.5 zimetumika hadi 

Aprili 2022. 

 

(v) Kuimarisha Vituo vya Utafiti, Utafiti wa Mbegu Bora, Vyuo vya Mafunzo na 

Vituo vya Mafunzo ya Wakulima na Huduma za Ugani 

(a) Kuimarisha Vituo vya Utafiti  

Hatua iliyofikiwa ni: kuendelea na ujenzi wa ofisi na nyumba tatu (3) za TARI Kihinga- 

Kigoma ambapo utekelezaji umefikia asilimia 20; kuendelea na ujenzi wa miundombinu 

ya TARI Selian- Arusha; kununuliwa kwa vifaa na vitendanishi vya maabara ya udongo ya 

TARI Mlingano; na kupatiwa ufadhili kwa watafiti 43 wa masomo ya muda mrefu katika 

vyuo mbalimbali vya ndani na nje ya nchi, kati ya hao 19 ni shahada ya uzamivu, 19 

shahada ya uzamili na watano (5) shahada ya kwanza. Jumla ya shilingi milioni 897.99 

zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(b) Utafiti wa Mbegu Bora 

Hatua iliyofikiwa ni: Kupendekezwa kwa aina za mbegu 21 kati ya 28 na kuwasilishwa 

Taasisi ya Kudhibiti Ubora wa Mbegu - TOSCI kwa ajili ya uhakiki kabla ya kupelekwa 

kamati ya Mbegu ya Taifa kwa maamuzi, kati ya mbegu hizo 11 ni za ngano, mbili (2) 

mpunga, tano (5) maharagwe na tatu (3) mchicha; kuzalishwa kwa miche 7,445,602 ya 

mazao ya parachichi, korosho, miembe, michungwa, michikichi, mkonge na minazi; 

kuzalishwa na kusambazwa kwa wakulima mazao mengine ya miti yenye ukinzani dhidi 

ya magonjwa; kuzalishwa kwa jumla ya tani 135.4 za mbegu za ngano; na kuzalishwa 

kwa mbegu mama tani 19.998, mbegu za awali tani 197.77 na  mbegu za msingi tani 

134.60 zenye uwezo wa kuzalisha wastani wa tani 26,000 za mbegu zilizothibitishwa.  

Jumla ya shilingi  bilioni 3.13 zimetumika hadi Aprili 2022. 
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(vi) Kuimarisha Huduma za Ugani na Vituo vya Mafunzo ya Wakulima 

(a) Kuimarisha Vyuo vya Mafunzo 

Hatua iliyofikiwa ni: Kutolewa kwa ufadhili kwa wanafunzi 2,360 wa ngazi ya Astashahada 

na Stashahada katika vyuo 14 vya mafunzo ya kilimo; kuendelea na ukarabati wa 

majengo ya vyuo vya kilimo vya Uyole, Inyala, KATC, KATRIN, Ilonga,Tumbi, Tengeru, 

Ukiruguru na Mubondo; kuendelea na taratibu za ununuzi wa trekta na zana zake kwa 

vyuo vya  kilimo vya Uyole, Tumbi, Mlingano, Ilonga na Mtwara; kuendelea na tathmini na 

taratibu za ununuzi wa vifaa vya TEHAMA kwa vyuo vya  kilimo vya Uyole, Ilonga, Tumbi 

na Ukiriguru; kuwezeshwa kwa wakufunzi 12 na wakufunzi sita (6) katika mafunzo ya 

shahada ya uzamili na shahada ya kwanza mtawalia; kuendelea na utengenezaji wa 

mfumo wa kielektroniki wa udahili wa wanafunzi kwa ajili ya vyuo 14 vya mafunzo ya 

kilimo ambapo mfumo huo upo katika hatua za majaribio; kuwezeshwa kwa wakufunzi 

kilimo 113 kuhudhuria katika mafunzo ya muda mfupi, kuhusu mbinu za kufundishia. 

Jumla ya shilingi bilioni 8.36 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(b) Kuimarisha Huduma za Ugani na Vituo vya Mafunzo ya Wakulima 

Hatua iliyofikiwa ni: Kutolewa kwa mafunzo kwa maafisa ugani 2,486 kuhusu kilimo bora 

cha alizeti na pamba katika mikoa ya Dodoma, Singida, Simiyu, Kilimanjaro, Kigoma na 

Manyara; kuendelea na ununuzi wa pikipiki 7,000 kwa ajili ya maafisa ugani; na ununuzi 

wa simu janja 384 na Extension kits 3,500, ununuzi wa vifaa vya ugani 3,483 (Sprayers, 

Gumboots na Overcoats) na kifaa cha kupima Afya ya Udongo (Agrocares Scanner) 143 

katika mikoa ya Dodoma, Singida na Simiyu; na kusajiliwa kwa maafisa ugani 7,061 na 

wakulima 5,775,510 kwenye mfumo wa M-Kilimo. Jumla ya shilingi  bilioni 6.48 

zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(vii) Kuimarisha Mifumo ya Upatikanaji wa Zana za Kilimo na Pembejeo 

(a) Zana za Kilimo 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuimarishwa kwa mfumo wa upatikanaji wa zana za kilimo na 

pembejeo kupitia Mfuko wa Pembejeo (AGITF) ambao umewezesha kutoa mikopo 18 

ambapo mikopo ya matrekta ni miwili (2), pembejeo miwili (2), mitambo ya kuongeza 

thamani ya mazao mmoja (1) ujenzi wa miundombinu ya shamba miwili (2), ufugaji na 

uvuvi minne (4), powertiller moja (1) na uendeshaji mmoja (1); kuandaliwa kwa Sheria ya 

zana za kilimo ambayo ipo katika hatua ya kupata maoni ya wadau; kutambuliwa kwa 

mahitaji ya zana za kilimo katika Halmashauri za Wilaya za Korogwe, Mvomero na Kilosa 

hususan katika hatua za upandaji, upaliliaji na uvunaji; kukamilika kwa taratibu za ununuzi 

wa matrekta mawili (2) na zana zake, mashine mbili (2) za kupandia, mashine (2) za 

kunyunyuzia dawa na mashine mbili (2) za kuvunia; kutolewa kwa mafunzo ya matumizi 

bora ya zana za kilimo katika uzalishaji wa zao la alizeti kwa maafisa ugani 258 katika 

Halmashauri 18 za Mikoa ya Dodoma, Singida na Manyara; na kufanyika kwa tathmini ya 

mahitaji ya malighafi ya viwanda vya kusindika mafuta (alizeti) katika Mikoa ya Singida, 

Dodoma na Manyara kwa ajili ya viwanda vidogo; kuhamasisha Sekta Binafsi kuwekeza 

katika zana na mashine za kilimo ambapo jumla ya zana za kilimo 1,239,994 zimeingizwa 

nchini kupitia Sekta Binafsi. Jumla ya shilingi milioni 800 zimetumika hadi Aprili 2022. 
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(b) Mbegu Bora za Mazao 

Hatua iliyofikiwa ni: Kupatikana kwa mbegu bora tani 49,962.35 ambazo ni nafaka, kunde, 

mbegu za mafuta na mboga ambapo tani 35,199.39 zimezalishwa hapa nchini, tani 

11,340.2 zimeagizwa kutoka nje ya nchi na tani 3,422.80 ni bakaa ya msimu uliopita; 

kuzalishwa kwa vipando vya mihogo 12,307,837; kuhakikiwa ubora (standard seed) na 

kusambazwa kwa wakulima kwa jumla ya tani 2,088 za mbegu za alizeti kupitia ASA; na 

kufunguliwa kwa maeneo mapya ya mashamba ya kuzalisha mbegu yenye jumla ya hekta 

1,639.6 kupitia ASA ambayo ni 88.8 (Namtumbo), 30.8 (Bugaga), 100 (Msungura), 3,000 

(Kilimi), 305 (Mwele) na 815 (Msimba). Jumla ya shilingi bilioni 12.9 zimetumika hadi Aprili 

2022. 

 

(c)   Mbolea  

Hatua iliyofikiwa ni: Kupatikana kwa mbolea tani 436,452 sawa na asilimia 63% ya 

mahitaji ya tani 698,260 ya msimu wa 2021/22, Kati ya hizo, tani 274,973 zimeingizwa 

kutoka nje ya nchi, tani 43,579 zimezalishwa nchini na tani 117,900 ni bakaa ya msimu 

wa 2020/2021; kuuzwa kwa mbolea tani 173,957 ndani na tani 43,175 nje ya nchi, na 

kuendelea kuuza tani 192,100; kuhakikiwa kwa jumla ya vibali 59 vya kusafirisha mbolea 

nje ya nchi vyenye jumla ya tani 43,175 za mbolea katika mipaka ya Tarakea, Holili, 

Horohoro, Namanga, Tunduru, Kabanga na Rusumo; kusajiliwa kwa wafanyabiashara 

1,813 na kukaguliwa kwa wafanyabiashara 2,371 Tanzania Bara kwenye eneo la leseni 

na ubora wa mbolea; kutolewa kwa mafunzo ya uhifadhi ubora wa mbolea kwa 

wafanyabiashara wa mbolea 2,988 Tanzania Bara; na kuendelea na ujenzi wa maabara 

ya mamlaka ya usimamizi wa mbolea – TFRA katika hatua ya kumwaga sakafu ya 

kwanza (suspended slab) ambapo utekelezaji wake umefikia asilimia 38. Jumla ya shilingi  

bilioni 6.2 fedha ndani zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(d) Viuatilifu 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukaguliwa kwa maduka 233 na shehena za viuatilifu 149 ili 

kutathmini aina na ubora wa viuatilifu vinavyouzwa; kutolewa kwa vibali 681 kwa 

wafanyabiashara wa viuatilifu; kununuliwa kwa mashine Microwave Plasma - Atomic 

Emission Spectrometer (MP-AES) yenye uwezo wa kuchambua sampuli za mbolea, maji 

na udongo katika Mamlaka ya Usimamizi wa Afya ya Mimea na Madawa Tanzania -

TPHPA; kufanyika kwa majaribio 88 ya kisayansi (bioefficacy field trials) kwa viuatilifu 

vipya; kutolewa kwa mafunzo ya matumizi sahihi na salama ya viuatilifu kwa wakulima, 

maafisa ugani na wauzaji wa viuatilifu 806 kutoka maeneo mbalimbali nchini; kutolewa 

kwa mafunzo ya matumizi sahihi ya mabomba ya kunyunyizia na vinyunyizi kwa wadau 

wa kilimo; kukaguliwa kwa tani 10,241,723.34 za mazao ya nafaka, bustani, mizizi, 

mbegu za mafuta, chai, tumbaku, kahawa, pamba, mikunde, mbao, mashudu na pumba 

katika vituo vya mipakani, bandari na viwanja vya ndege ambapo jumla ya vyeti 29,033 

vya usafi wa mimea kwa ajili ya kuruhusu mazao kusafirishwa nje ya nchi na vyeti 2,039 

vya kuruhusu mazao kuingia nchini vimetolewa; kudhibiti milipuko ya panya katika Mikoa 

ya Rukwa (Nkasi), Lindi (Kilwa, Nachingwea, Mtama, Liwale, Ruangwa na Lindi MC), 

Mtwara (Nanyumbu, Tandahimba, Masasi na Newala) ambapo jumla ya kilo 812 za Zinc 

Phosphide zimetumika; kusambazwa kwa lita 225 za Methyl Eugeno, lita 34,031 za 
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Profenofos na lita 561 za Duduba katika mikoa ya Lindi, Pwani, Morogoro, Tanga, Geita, 

Manyara, Kilimanjaro, Dodoma, Singida, Dar es salaam, Katavi na Arusha. Jumla ya 

shilingi bilioni 2.89  zimetumika hadi Aprili 2022.  

  

(viii) Kuimarisha Miundombinu ya Kuhifadhi Mazao ya Kilimo 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ukarabati wa ghala la Kiteto lenye uwezo wa 

kuhifadhi tani 1,000 za mazao; kukamilika kwa ukarabati wa vihenge Arusha vyenye 

uwezo wa kuhifadhi tani 38,000 na ghala la Mbugani - Dodoma lenye uwezo wa kuhifadhi 

tani 30,000 za nafaka; na kukamilika kwa  ujenzi wa ghala la kiwanda cha kukoboa 

mpunga Mwanza; kukamilika kwa ukarabati wa maghala 17 yenye uwezo wa kuhifadhi 

jumla ya tani 6,800 katika Mkoa wa Ruvuma; kukamilika kwa ukarabati wa maghala tisa 

(9) yeenye uwezo wa kuhifadhi tani 2,700 katika mikoa ya Dodoma na Kigoma; na 

kujengwa kwa ghala moja (1) lenye uwezo wa kuhifadhi tani 500 katika Mkoa wa Kigoma.  

Jumla ya shilingi  milioni 66.6 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(ix) Uongezaji wa Thamani ya Mazao ya Kilimo 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuchakatwa kwa tani 2,990.26 za mahindi na tani 1,099.70 za alizeti 

ambapo jumla ya tani 4,089.96 za nafaka zilioongezewa thamani; kukamilika kwa 

usimikaji wa kiwanda cha kusindika mpunga Mwanza ambacho kipo katika hatua za 

majaribio; na kuzalishwa kwa bidhaa zitokanazo na korosho (Roasted cashew kernels, 

White cashew kernels na Cashew apple wine) ambazo zimekidhi viwango vya kimataifa.  

Jumla ya shilingi bilioni 5.0 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(x) Upatikanaji wa Masoko ya Ndani na Nje ya Nchi 

Hatua iliyofikiwa ni: Kununuliwa kwa tani 33,600 za mahindi kupitia Bodi ya Nafaka na 

Mazao Mchanganyiko na  tani 110,713.249 kupitia NFRA; kuuzwa kwa jumla tani 183.22 

za maharagwe, tani 215.96 za mchele, tani 1,023.70 za mbegu za alizeti; kufunguliwa 

kwa kituo cha mauzo katika mji wa Juba - Sudan Kusini na masoko katika nchi za DRC, 

Kenya, Zimbabwe, Rwanda, Burundi na Comoro; kupatikana kwa ghala Lubumbashi 

(DRC) na Juba (Sudan Kusini) yenye uwezo wa kuhifadhi tani 5,000 na tani 2,000 

mtawalia kwa ajili kuhifadhi mazao yatakayopelekwa sokoni; kufanyika kwa tathmini ya 

mwelekeo wa bei za mazao ya ufuta na mbaazi katika minada kwenye mikoa ya Lindi na 

Mtwara na kuonyesha ongezeko la shilingi 2,100 mwaka 2020/21 hadi shilingi 2,800 

mwaka 2021/22 kwa kilo; kuongezeka kwa mapato yatokanayo na CESS katika zao la 

ufuta na kufikia shilingi bilioni 3.8 na shilingi milioni 320 katika mikoa ya lindi na Mtwara; 

kuongezeka kwa uuzaji wa soya katika nchi za China, India, Rwanda na Kenya na kufikia 

tani 53,594.35 mwaka 2020/21 ikilinganishwa na tani 2,647 mwaka 2019/20; kusainiwa 

kwa hati ya makubaliano ya miaka mitano na Kampuni ya Smart Import and Export ya 

Misri ili kuwauzia mahindi ya njano kiasi cha tani 1,000,000;  na kuuzwa kwa tani 231,103 

za zao la korosho, tani 144,792 za zao la pamba, tani 60,819 za kahawa, tani 1,848 za 

maua ya pareto, tani 58,295 za tumbaku, tani 27,400.64 za singa na tani 6,875 zao la 

kakao; na kusainiwa kwa hati saba (7) za makubaliano kwa ajili ya kushirikiana katika 

kuendeleza sekta ya kilimo na kuuzwa kwa tani 22.3 za parachichi katika nchi ya India 

kutokana na maonesho ya Dubai Expo, 2020. Jumla ya shilingi bilioni 14.3 zimetumika 
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hadi Aprili 2022. 

 

(xi) Kuboresha Mifumo ya Kitaasisi, Bodi na Sheria  

(a) Sera, Sheria na Mikakati ya Kilimo 

Hatua iliyofikiwa ni: Kufanyika kwa tathmini ya Sera ya Kilimo ya mwaka 2013; 

kuandaliwa kwa rasimu ya muundo wa taasisi na kanuni zake kwa mujibu wa Sheria ya 

usimamizi wa Afya ya Mimea na Viuatilifu Na. 4 ya mwaka 2020; Kuanzishwa kwa 

Mamlaka ya Afya ya Mimea na Viuatilifu Tanzania (Tanzania Plant Health and Pestcides 

Authority-TPHPA) na kuendelea na hatua za kufufua Kampuni ya Mbolea Tanzania na 

Mkakati wa Ubinafsishaji wa Mashamba ya Kilimo yaliyokuwa chini ya Shirika la Taifa la 

Kilimo na Chakula. Jumla ya shilingi milioni 86.1 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(b) Mifumo ya Kielektroniki ya kutoa huduma katika Sekta ya Kilimo 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuimarishwa kwa matumizi ya mifumo ya TEHAMA katika kutoa 

huduma za ugani na masoko kwa kutumia mfumo wa M-Kilimo na kutolewa huduma za 

biashara ya mazao kwa kutumia mfumo wa Agriculture Trade Management Information 

System (ATMIS); kutolewa mafunzo kwa maafisa ugani 1,375 kuhusu Matumizi ya 

mfumo; kusajiliwa kwa wakulima na wanunuzi 147,303 wa mazao kwenye mfumo na 

kutoa ushauri kwa wakulima 6,659 juu ya kilimo bora kulingana na maswali yaliyoulizwa 

kupitia mfumo; kuboreshwa kwa mfumo wa ATMIS na kupatikana muda wote na ambao 

umewezesha utoaji wa huduma bora kwa wateja; kupatikana kwa mawasiliano ya 

huduma ya Intaneti kwa vituo vyote vya PHS vilivyopo mipakani na vitendea kazi vya 

TEHAMA; na kutolewa elimu kwa watumiaji wa mfumo na kutatua changamoto 

mbalimbali. Jumla ya shilingi milioni 260.0 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(c) Kuimarisha Mifumo ya Upatikanaji wa Mitaji katika Sekta ya Kilimo 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuundwa kwa kamati ya viongozi ya kushughulikia upatikanaji wa 

mitaji katika sekta ya kilimo kwa kupunguza riba ya mikopo. Matokeo ya kamati hiyo ni 

Benki Kuu kuongeza ukwasi wa shilingi trilioni moja (1) katika mabenki ya biashara, hatua 

hiyo imewezesha NMB kutenga bilioni 100 kwa ajili ya kukopesha wajasiriamali katika 

sekta ya kilimo kupitia matawi yake 225 nchini; benki za CRDB na NMB kushusha 

viwango vya riba ya mikopo ya kilimo kutoka asilimia 20 na 17 hadi kufikia asilimia 9; 

kuanzishwa kwa Mfuko wa Dhamana kwa Wakulima Wadogo (Smallholder Farmer’ Credit 

Guarantee Scheme) kupitia Benki ya Maendeleo ya Kilimo; kufanyika kwa mapitio ya sera 

ya mikopo katika mfuko wa pembejeo; kutolewa kwa mikopo 50 yenye thamani ya shilingi 

bilioni 1.8 kupitia Mfuko wa Taifa wa Pembejeo (Agriculture Inputs Trust Fund- AGITF); na 

kuendelea na utafiti wa kubaini maeneo yenye changamoto na kushauri mikakati ya 

kukabiliana nayo. 

 

(d) Bima ya Mazao 

Hatua iliyofikiwa ni: Kufanyika kwa tathmini ya bima ya mazao kwa wakulima wadogo wa 

zao la mahindi katika mikoa ya Manyara (Babati na Kiteto), Dodoma (Mpwapwa na 

Kongwa), Singida (Ikungi na Iramba) na Morogoro (Kilosa na Mvomero). Lengo ni kupata 

taarifa halisi za wakulima wadogo zitaazoiwezesha Serikali na wadau wengine kuzingatia 
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changamoto halisi za wakulima wadogo katika kuandaa mipango ya kukabiliana na 

mabadiliko ya tabianchi ikiwemo huduma ya bima ya mazao; na kuendelea na mikakati ya 

kupata uzoefu wa huduma ya bima ya mazao kwa wakulima ili kuboresha huduma ya 

bima ya mazao nchini. 

 

(xii) Kuimarisha Usimamizi wa Maendeleo ya Ushirika  

Hatua iliyofikiwa ni: Kukaguliwa na kuchukuliwa kwa hatua stahiki kwa vyama 6,095 vya 

ushirika na Shirika la Ukaguzi wa Vyama vya Ushirika – COASCO; kuandaliwa kwa 

andiko la uuzaji wa mazao jamii ya mikunde (choroko na dengu) na Tume ya Maendeleo 

ya Ushirika, katika mikoa ya kanda ya ziwa; kutolewa kwa mafunzo ya biashara na 

masoko  wa watendaji na viongozi wakuu wa vyama vikuu vya ushirika 156 ili kuwajengea 

uwezo katika utafutaji wa fursa za masoko na biashara pamoja na taratibu za kusafirisha 

bidhaa nje ya nchi; kuendelea na ufufuaji wa viwanda vya kukamua mchuzi wa zabibu 

katika vyama vya ushirika vya CHABUMA, GAWAYE na UWAZAMAA ili kuongeza 

thamani na bei ya zabibu; kufufuliwa kwa viwanda vya kuchakata Pamba vya vyama 

vikuu vya ushirika vya KACU - Kahama, Chato - Geita na Mbogwe - Bukome; kutolewa 

mafunzo kwa  maafisa ushirika 83 kuhusu usimamizi wa vyama vya ushirika; kutolewa 

leseni kwa SACCOS 164 zilizokidhi matakwa ya sheria ya huduma ndogo ya fedha ya 

mwaka 2018; kutolewa kwa mafunzo na kuhamasisha washirika 1,703 kuhusu taratibu za 

kuanzisha chama cha ushirika kwa mujibu wa sheria, kanuni na miongozo ya ushirika; 

kufanyika kwa upembuzi yakinifu wa uhamasishaji wa uanzishaji wa vyama vya ushirika 

vya ufugaji nyuki na viwanda vidogo vya kuchakata mazao ya asali katika Tarafa ya 

Ngorongoro iliyopo ndani ya hifadhi kwa kushirikiana na Mamlaka ya Hifadhi ya 

Ngorongoro na jumla ya vikundi 60 vya ufugaji nyuki vimefikiwa ndani ya hifadhi hiyo; 

kutolewa mafunzo kwa wanakikundi 800 wafugaji ndani ya Tarafa ya Ngorongoro kuhusu 

ufugaji nyuki na jumla ya Mizinga 1,476 imetolewa kwa vikundi vyote. Jumla ya shilingi 

milioni bilioni 4 zimetumika hadi Aprili 2022.  

 

(e) Mradi Na. 4499: Kudhibiti Sumukuvu  

Hatua iliyofikiwa ni: Kujengwa kwa  maghala 14 katika mikoa 10 ya Kigoma, Mtwara, 

Dodoma, Mwanza, Ruvuma, Tabora, Manyara, Geita, Simiyu na Morogoro yenye uwezo 

wa kuhifadhi tani 21,500 za mahindi na karanga ambapo utekelezaji wake umefikia 

asilimia 60; kuendelea na ujenzi wa Kituo cha Taifa cha Udhibiti wa Kibaiolojia - Kibaha 

ambapo utekelezaji wake umefikia asilimia 79; na kutolewa kwa mafunzo kuhusu 

madhara ya sumukuvu kwa wakufunzi (TOT) na wadau 252 wakiwemo Wabunge kutoka 

Kamati ya Bunge ya Kilimo, Mifugo na Maji, kikundi cha Wabunge vinara wa usalama wa 

chakula na lishe, Wajumbe wa Baraza la Wawakilishi, maafisa wa sekretarieti ya bunge, 

wakuu wa idara na vitengo - Wizara ya Kilimo na maafisa ugani.  Jumla ya shilingi bilioni 

14.1 zimetumika hadi Aprili 2022.  

 

(f) Mradi Na. 4497: Kuongeza Uhifadhi wa Nafaka  

Hatua iliyofikiwa ni: Kujengwa kwa vihenge (silos) kwa ajili ya kuongeza uwezo wa 

kuhifadhi mazao kutoka tani 251,000 hadi tani 501,000 katika vituo vya Makambako, 

Mbozi, Songea, Shinyanga Babati, Mpanda, Sumbawanga na Dodoma ambapo 
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utekelezaji umefikia asilimia 90.64; na kuendelea na  ukarabati wa maghala katika vituo 

vya Makambako, Mbozi, Songea, Shinyanga Babati, Mpanda Sumbawanga na Dodoma 

ambapo utekelezaji umefikia asilimia 66.5. Jumla ya shilingi bilioni 3.85 zimetumika hadi 

Apriil 2022. 

 

B. Mifugo 

 

Mradi Na. 4486: Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo Awamu ya Pili (ASDP II) 

 

(a) Kuimarisha Huduma za Ugani  

Hatua iliyofikiwa ni: Ununuzi wa magari mawili (2) kwa ajili ya uratibu wa ugani na pikipiki 

300 kwa ajili ya kurahisisha utoaji wa huduma za ugani katika Mamlaka za Serikali za 

Mitaa; na kuboreshwa kwa mfumo wa kielektroniki wa M-Kilimo kwa kujumuisha mahitaji 

ya ugani wa sekta ya mifugo. Jumla ya shilingi bilioni 1.3 zimetumika hadi Aprili 2022.  

 

(b) Kuimarisha Huduma za Tafiti  

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na tafiti na tathmini za teknolojia bora saba (7) za ng’ombe 

chotara wa maziwa uliowezesha kuzalishwa kwa ng’ombe bora 14 chotara wa maziwa; 

kufanyika kwa utafiti wa teknolojia bora sita (6) za ng’ombe chotara kwa ajili ya uzalishaji 

wa nyama na kuwezesha kuzalisha ng’ombe 45; kufanyika kwa utafiti wa teknolojia bora 

tatu (3) za mbuzi kwa ajili ya uzalishaji wa nyama na maziwa ambapo jumla ya mbuzi 

chotara 40 aina ya MalyaBlended, Gogowhite, Buha, Norwegian na Parewhite 

walizalishwa; na jumla ya sampuli 2,113 zimekusanywa kutoka kwa ng’ombe kwa ajili ya 

kufanyika uchambuzi wa vinasaba (DNA Genotyping); na kununuliwa kwa gari moja (1) 

kwa ajili ya kuwezesha masuala ya utafiti katika Taasisi ya Utafiti wa Mifugo (TALIRI) 

makao makuu, Dodoma. Jumla ya shilingi milioni 522.5 zimetumika hadi Aprili 2022.  

 

(c) Kuimarisha Tiba na Udhibiti wa Magonjwa ya Mifugo 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa majosho 95 katika mamlaka mbalimbali za 

Serikali za Mitaa; kuanza kwa ujenzi wa majosho 73 katika halmashauri 58; kununuliwa 

kwa vifaa vya maabara kwa ajili ya jengo jipya la maabara ya Taasisi ya Chanjo Tanzania 

- TVI; kuanza kwa ujenzi wa jengo la maabara ya kituo cha Wakala wa Maabara za 

Veterinari Tanzania – TVLA, Iringa ambapo jengo limeshapauliwa, uwekaji wa vyuma vya 

milango na madirisha (gril) unaendelea; kuendelea na hatua za uzalishaji wa mbegu kuu 

ya chanjo ya ugonjwa wa kichaa cha mbwa ambapo utekelezaji umefikia asilimia 65; 

kuzalishwa na kusambazwa kwa dozi 43,409,600 za chanjo dhidi ya magonjwa ya 

Mdondo, Homa ya Mapafu ya Ng'ombe, Homa ya Mapafu ya Mbuzi, Kimeta, Chambavu, 

Mchanganyiko wa Kimeta na chambavu na  Kutupa Mimba. Jumla ya shilingi bilioni 2.9 

zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(d) Kuboresha Huduma ya Uhimilishaji Mifugo  

Hatua iliyofikiwa ni: Ununuzi wa basi dogo kwa ajili ya kuwezesha mafunzo na mazoezi ya 

uhimilishaji kwa vitendo katika Kituo cha Taifa cha Uhimilishaji- NAIC; kuzalishwa kwa 

jumla ya dozi 50,261 za mbegu za mifugo na kusambazwa kwa dozi 31,380 katika mikoa 
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19 kwa ajili ya uhimilishaji. Jumla ya shilingi milioni 100 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(e) Kuimarisha Kampuni ya Ranchi za Taifa  

Hatua iliyofikiwa ni: Kulimwa hekta 800 za malisho ya mifugo katika ranchi za Kongwa 

(500), Ruvu (100) na West Kilimanjaro (200); kuzalishwa kwa jumla ya ndama (3,119) 

katika Ranchi za Kikulula (49), Misenyi (84), Kongwa (1,275), Ruvu (240), Mkata (14), 

West kilimanjaro (177), Mzeri (31) na Kalambo (349); kuuzwa kwa jumla ya ng’ombe 

2,543 ambapo Misenyi (187), Kongwa (1,186), Ruvu (632), Mkata (96), West Kilimanjaro 

(157) na Kalambo (287); na ununuzi wa gari moja  kwa ajili ya Ofisi ya NARCO makao 

makuu. Jumla ya shilingi bilioni 1.7 zimetumika hadi Aprili 2022.  

 

(f) Kujenga Machinjio ya Kisasa  na Minada ya Mifugo 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ukarabati wa machinjio ya Dodoma hususan sehemu 

ya kuchinjia mifugo. Ujenzi na ukarabati wa miundombinu ya mifugo katika minada 18 ya 

Pugu (Dar es Salaam), Wasso (Arusha), Gendi (Manyara), Meserani (Arusha), Horohoro 

(Tanga), Ndelema (Tanga), Chamgoi (Pwani), Kizota (Dodoma), Igunga (Tabora), Ipuli 

(Tabora), Nyamatala (Mwanza), Malampaka (Simiyu), Kirumi (Mara), Magena (Mara), 

Lukole (Kagera), Mutukula (Kagera), Buhigwe (Kigoma) na Kileo (Kilimanjaro) ambapo 

utekelezaji umefikia asilimia 53.67. Jumla ya shilingi bilioni 1.7 zimetumika hadi Aprili 

2022. 

 

(g) Kuimarisha Huduma za Maji, Malisho na Vyakula vya Mifugo 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa mabwawa ya Chamakweza (Pwani), 

Kimokua (Longido) na Narakauo (Simanjiro); kuanza kwa ujenzi wa malambo manne  (4) 

katika maeneo ya Kimambi Liwale Lindi (1); Matekwe Nachingwea Lindi (1); Msaginia 

Nsimbo Katavi (1) na Mhanga Itigi Singida (1); kuanza kwa uchimbaji wa visima vitano (5) 

katika maeneo ya Makatapola (Iringa), Matanzi (Pwani), Kinamwigulu (Simiyu), Muhukulu 

Lilai (Ruvuma) na Lwami (Kilimanjaro). Jumla ya shilingi milioni 255 zimetumika hadi Aprili 

2022.     

 

(h) Kuboresha Vyuo vya Mafunzo ya Mifugo 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa vyumba viwili (2) vya mihadhara vyenye 

uwezo wa kuchukua wanafunzi 240 katika Kampasi ya Tengeru ambapo ujenzi umefikia 

asilimia 70; kuendelea na ujenzi wa hosteli mbili (2) zenye uwezo wa kuhudumia 

wanafunzi 208 kila moja katika Kampasi za Mpwapwa na Morogoro ambapo ujenzi 

umefikia asilimia 60 na 40 mtawalia; na kukamilika kwa  ukarabati wa majengo ya utawala 

na mabweni katika Kampasi za Buhuri, Morogoro, Madaba na Mabuki. Jumla ya shilingi 

bilioni 1.7 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

C. Uvuvi 

 

Mradi Na. 4702:  Ujenzi wa Bandari ya Uvuvi 

Hatua iliyofikiwa ni: Kubainishwa kwa eneo la ujenzi wa bandari ya uvuvi katika eneo la 

Kilwa Masoko lililopo katika Halmashauri ya Kilwa; kukamilika kwa upembuzi yakinifu wa 
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awali; kuundwa kwa Kamati ya Watalaam ya Usimamizi wa mradi; kukamilika kwa 

tathmini ya athari ya mazingira na kijamii; kusainiwa kwa Mkataba na Mkandarasi China 

Harbour Engineering Co. Ltd kwa ajili ya ujenzi wa bandari ya uvuvi. Jumla ya shilingi 

milioni 284.21 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

Mradi Na. 4703: Ufufuaji wa Shirika la Uvuvi Tanzania (TAFICO) 

Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa tathmini ya hali ya majengo ya makao makuu ya 

TAFICO; kukamilika kwa Mpango Biashara wa ufufuaji wa Shirika la Uvuvi Tanzania 

(TAFICO); kuanza kwa ukarabati wa ofisi za Shirika ikiwemo jengo la utawala; kuandaliwa 

kwa michoro na makadirio ya gharama za jengo la mtambo wa kuzalisha barafu, maghala 

ya kuhifadhi samaki, karakana ya nyavu za uvuvi na gati la kuegesha meli. Jumla ya 

shilingi milioni 276.67 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

Mradi Na. 4486: Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo (ASDP II) 

 

(a) Kuimarisha na Kuendeleza Ulinzi wa Rasilimali za Uvuvi na Mazingira  

Hatua iliyofikiwa ni: kuendelea na ujenzi wa ofisi tatu (3) za ulinzi na usimamizi wa 

rasilimali za uvuvi za Nyakalilo (Sengerema), Sota (Rorya) na Busega (Simiyu); 

kuimarishwa kwa vituo vitano (5) vya Ulinzi na Usimamizi wa Rasilimali za Uvuvi vya 

Mwanza, Simiyu, Ukerewe, Kanyigo na Geita kwa kuvipatia injini moja (1) kila kituo, na 

magari kwa vituo vitatu (3) vya Mwanza, Kigoma na Tanga; kuendeshwa kwa operesheni 

moja (1) maalumu katika Mkoa wa Mwanza na doria zenye siku kazi 3,251; kufanyika kwa 

operesheni mbili (2) katika Ziwa Victoria, Bwawa la Mtera na Bahari ya Hindi kwa 

kushirikiana na kikosi kazi cha Kitaifa cha Kupambana na Uhalifu wa Kimazingira; 

kuimarishwa kwa vikundi vya Ulinzi Shirikishi wa Rasilimali za Uvuvi kwa kujenga ofisi 

tano (5) katika Halmashauri tano (5) za Pangani, Jiji la Tanga, Mkinga, Bagamoyo na 

Lindi Vijijini; kutolewa kwa mafunzo kwa wadau 120 wa uvuvi  kuhusu usimamizi wa uvuvi 

unaozingatia ikolojia na mazingira; na kufanyiwa mapitio kwa Mpango Kabambe wa Sekta 

ya Uvuvi; kufanyika kwa kaguzi 1,863 za kuhakiki ubora na usalama wa samaki na mazao 

ya uvuvi kwenye viwanda vya kuchakata samaki, mialo, magari ya kusafirisha samaki, 

maghala ya kuhifadhi samaki na masoko ya samaki; na kutoa elimu kwa wadau 750 

kuhusu uwekezaji katika Sekta ya uvuvi hususan uchakataji wa mazao ya uvuvi. Jumla ya 

shilingi milioni 802.6 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(b) Kujenga na Kuimarisha Miundombinu ya Uvuvi (Mialo na Masoko) 

Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa ujenzi wa mialo ya Kayenze - Ilemela, Igombe – 

Ilemela na kuendelea na ujenzi ya mialo mitatu (3) ya Ihale (Busega), Chifunfu/Kijiweni 

(Sengerema) na Igabiro (Bukoba) ambapo utekelezaji umefikia asilimia 90; Kukamilika  

kwa ujenzi wa soko la samaki la Mbamba Bay (Nyasa); kufanyika kwa tathmini ya hali ya 

mialo ya Mchinga (Lindi) na Chato (Geita) kwa ajili ya kuanza ujenzi wa mialo hiyo. Jumla 

ya shilingi bilioni 1.3 zimetumika hadi Aprili 2022.  
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(c) Uzalishaji wa Mazao ya Uvuvi kwenye Maji ya Asili 

Hatua iliyofikiwa ni: kuimarishwa kwa ukusanyaji wa Taarifa za uvuvi wa Samaki kwa 

kugawa simu 100 zenye Programu ya e-CAS (electronic – Catch assessment system) 

kwa vikundi shirikishi vya ulinzi wa rasilimali za uvuvi; kuvuliwa kwa tani  324,752.45 za 

samaki zenye thamani ya shilingi trilioni 2.18; kuuzwa nje kwa tani 34,841.72 za samaki 

na Samaki hai 169,089 wa mapambo wenye thamani ya shilingi bilioni 475.01. Jumla ya 

shilingi bilioni 1.6 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(d) Kujenga na Kukarabati Miundombinu ya Ukuzaji Viumbe Maji 

Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa ukarabati wa ofisi za kituo cha ukuzaji viumbe maji 

cha Kingolwira (Morogoro); kukamilika kwa uezekaji wa majengo sita (6) ya utawala, 

kitotoleshi, mgahawa, bweni na nyumba mbili (2) za makazi, mfumo wa maji safi na maji 

taka na mfumo wa umeme; kuendelea na ujenzi wa ghala na kukamilisha kazi ya 

kurekebisha mabwawa makubwa matatu (3) yenye ukubwa wa mita za mraba 2,016 na 

madogo sita (6) yenye ukubwa wa mita za mraba 442 kwa kuotesha nyasi na kujenga 

mifumo ya kuingiza na kutoa maji katika kituo cha ukuzaji viumbe maji cha Rubambagwe 

(Geita); kuendelea na ukarabati na upanuzi wa kituo cha Ruhila (Songea); kuanza kwa 

ujenzi wa kitotoleshi na ukarabati na upanuzi wa kituo cha ukuzaji viumbe maji cha 

Nyengedi – Lindi na kituo kipya cha Kuendeleza Ukuzaji Viumbe Maji Bahari Ruvula – 

Mtwara. Jumla ya shilingi bilioni 1.38 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(e) Kuimarisha Wakala wa Elimu na Mafunzo ya Uvuvi (FETA) 

Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa ujenzi wa hosteli mbili (2) katika kampasi ya Gabimori 

(Mara) zenye uwezo wa kuhudumia wanafunzi 64; kukamilika kwa ukarabati wa jengo la 

Utawala la Kampasi ya Kigoma; kuandaliwa michoro ya majengo ya kampasi mpya kwa 

ajili ya Chuo cha Nyegezi na Mbegani; kutengenezwa kwa mitambo miwili (2) ya 

kutotoleshea vifaranga vya samaki katika kampasi za Mbegani na Nyegezi na kuendelea 

na matengezo ya kitotoleshi katika Kampasi ya Kigoma; kukamilika kwa ukarabati wa meli 

moja (1) ya mafunzo ya vitendo ya wanafunzi katika Kampasi ya Nyegezi (Mwanza) na 

kuendelea na taratibu za ununuzi wa magari mawili (2) kwa ajili ya Kampasi ya Mbegani 

(1) na Kampasi ya Nyegezi (1); na kuanza kwa taratibu za ukarabati wa Kituo cha 

Mikindani (Mtwara). Jumla ya shilingi milioni 469.7 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(f) Kuimarisha Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi Tanzania (TAFIRI) 

Hatua iliyofikiwa ni: kufanyika kwa utafiti wa athari za mabadiliko ya tabianchi na 

ongezeko la tindikali baharini; kufanyika kwa utafiti wa chakula bora cha samaki na 

kufanya utafiti wa mbegu bora za samaki wanaofaa kufugwa; kufanyika kwa utafiti wa njia 

bora za kupunguza upotevu wa mazao ya uvuvi baada ya kuvunwa na kuongeza thamani 

katika mavuvi; kufanyika kwa utafiti wa wingi na mtawanyo wa samaki katika Ziwa 

Victoria; kuchunguza viashiria vya kimazingira na kutambua maeneo yanayofaa kuvua 

kwenye maji ya kitaifa katika Bahari ya Hindi na EEZ kwa kutumia satelaiti; kuchunguza 

baiolojia na ikolojia ya samaki aina ya Jodari (Tuna) na kutambua maeneo ya mazalia na 

makulia katika maji ya Tanzania; kufuatilia ubora wa maji katika Ziwa Tanganyika na Ziwa 

Victoria; kufuatilia na kuelewa mnyororo wa thamani wa samaki aina ya dagaa na 
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migebuka wa Ziwa Tanganyika. Jumla ya shilingi bilioni 1.6 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

Mradi Na. 4429:  Programu ya Kuendeleza Kilimo na Uvuvi (Agriculture and 

Fisheries  Development  Programme - AFDP) 

(a) Ununuzi wa Meli na Kuendeleza Uvuvi katika Ukanda wa Bahari Kuu 

Hatua iliyofikiwa: kuandaliwa kwa msawazo (specifications) kwa ajili ya ununuzi wa meli 

mbili (2) za uvuvi  kati ya nne (4) zilizopangwa kununuliwa; na kuendelea na utambuzi wa 

maeneo yanayofaa kuweka vifaa kwa ajili ya kukusanyia samaki kwenye maji (Fish 

Aggregating Devices).  

 

Mradi Na. 4701:  Mradi wa Kikanda wa Usimamizi Shirikishi wa Rasilimali za Uvuvi 

Kusini Magharibi mwa Bahari ya Hindi – (South West Indian Ocean Fisheries 

Governance and Shared Growth – SWIOFish) 

Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa ujenzi wa ofisi tano (5) za Vikundi vya Ulinzi na 

Usimamizi Shirikishi wa Rasilimali za Uvuvi (BMUs) katika halmashauri tano (5) 

zinazotekeleza mradi ambazo ni Bagamoyo, Lindi Vijijini, Mkinga, Pangani na Chalinze; 

kujengwa kwa Maabara ya Utafiti wa Uvuvi katika kituo cha TAFIRI - Dar es Salaam; na 

kuendelea na hatua za ujenzi wa ofisi ya utawala ya Hifadhi ya Bahari na Maeneo 

Tengefu  Mafia. Jumla ya shilingi bilioni 3.1 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

3.3.3.5 Uchimbaji wa Madini, Vito vya Thamani na Gesi Asilia 

 

(i) Mradi Na. 1119: Usimamizi Endelevu wa Rasilimali za Madini (Sustainable 

Management of Mineral Resources Project- SMMRP) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa vituo vitatu (3) vya umahiri katika  masuala 

ya madini vya Chunya, Songea na Mpanda; kuendelea na ujenzi wa  ghala la kuhifadhia 

sampuli za miamba choronge (Core shed) lililopo eneo la Kizota mkoani Dodoma; 

kununuliwa kwa vifaa mbalimbali vya maabara na utafiti, magari manne (4) ya field na 

mtambo mmoja wa kuchimba madini (excavator) katika mgodi wa Makaa ya Mawe wa 

Kiwira; kukamilika kwa ufungaji wa mtambo wa kutengeneza mkaa wa  makaa ya mawe 

ya  kupikia nyumbani (Rafiki Coal briquettes); kukamilika kwa ujenzi wa mtambo wa 

kusafisha dhahabu wa Mwanza (Mwanza Precious Metal Refinery); kukamilika kwa ujenzi 

wa viwanda vingine  vya usafishaji wa dhahabu (Gold Refineries) katika mikoa ya Geita 

na Dodoma; kukamilika kwa mikataba ya uwekezaji mkubwa na wa kati katika uchimbaji 

wa madini na utiaji saini wa mikataba minne (4) ya ubia baina ya wawekezaji na Serikali 

ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

 

Shughuli nyingine zilizotekelezwa ni: Kununuliwa kwa vifaa mbalimbali kwa ajili ya 

kuimarisha masoko ya madini; kuanzishwa kwa masoko mapya manne (4) ya madini 

katika maeneo ya Kiteto (Manyara), Mirerani (Manyara), Mangaka (Mtwara) na Soko la 

Vito na Dhahabu Moshi (Kilimanjaro); kuanzishwa kwa vituo vipya  nane (8) vya ununuzi 

wa madini vikijumuisha Nyang’wale (Geita), Segese (Kahama), Ifwenkenya na Mwembeni 

(Songwe), Masasi (Mtwara), Mbugani, Kiwanja, Mwaoga na Mkola (Chunya), hivyo 

kufanya jumla ya masoko ya madini kuwa 42 na vituo vya ununuzi wa madini kufikia 75 
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kutoka vituo 66 vilivyokuwepo hadi Machi 2022; kuendelea na ujenzi wa makao makuu ya 

Ofisi ya Tume ya Madini na kufanikisha upatikanaji wa  magari 40 kwa kazi za Tume ya 

Madini; kufanikisha upatikanaji wa vifaa vya utafiti wa jiosayansi kwa Taasisi ya Jiolojia na 

Utafiti wa Madini Tanzania (GST); na kukamilishwa kwa Ripoti ya TEIT kwa kipindi cha 

mwaka wa fedha 2018/19 ya malipo ya kodi kutoka kampuni za madini, mafuta na gesi 

asilia. Jumla ya  shilingi bilioni 4.87 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

3.3.3.6 Huduma 

 
A. Maliasili na Utalii 

 

(a) Utalii 

Hatua iliyofikiwa ni: kuongezeka kwa idadi ya watalii kutoka nje ya nchi kutoka watalii 

620,867 mwaka 2020 hadi watalii 922,692 mwaka 2021, sawa na ongezeko la asilimia 
48.6; kuongezeka kwa huduma za malazi zinazokusanya tozo ya kitanda siku (bed night 
levy) kutoka 1,815 mwaka 2020 hadi 8,681 mwaka 2021; Hifadhi ya Taifa Serengeti 
ilitangazwa na shirika la Mainland Aggregates Limited la nchini Marekani mwaka 2021 
kuwa mshindi wa pili barani Afrika na wa 12 duniani kwa kuwa na idadi kubwa ya 
watumiaji wa mtandao wa kijamii wa instagram; na kuendelea kuheshimika kimataifa 

katika uhifadhi ambapo hifadhi tatu (3) za Serengeti, Kilimanjaro (12)  na Tarangire (14)  
zilipewa tuzo ya kuwa hifadhi bora kati ya hifadhi bora 20 za kwanza duniani.  
 

Shughuli nyingine zilitokelezwa ni: Kuanzishwa kwa mara ya kwanza kwa Programu ya 
Royal Tour iliyoasisiwa na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa 
Samia Suluhu Hassan; kampuni 11 za uwekezaji zilipatiwa maeneo ya kujenga huduma ya 
malazi ya hoteli za hadhi ya kitalii katika Hifadhi za Taifa Nyerere, Mikumi, Serengeti na 
Arusha; kuongezeka kwa idadi ya watalii waliotembelea hifadhi za misitu ya mazingira 
asilia kufikia watalii 67,677 mwaka 2021 ikilinganishwa na watalii 31,564 katika kipindi 
kama hicho mwaka 2020; Tanzania kuwa mwenyeji katika Onesho la Kwanza la Kimataifa 
la Utalii la Jumuiya ya Afrika Mashariki (East African Regional Tourism Expo - EARTE 

2021) lilofanyika Jijini Arusha kuanzia tarehe 9 hadi 16 Oktoba, 2021; na kuuzwa kwa 

vitalu 45 vya uwindaji wa kitalii kwa njia ya mnada ambapo jumla ya shilingi bilioni 14.3 

zilikusanywa. 
 

(b) Mradi Na. 5203: Mradi wa Usimamizi wa Maliasili na Kuendeleza Utalii Kanda 

ya Kusini (Resilient natural resources Management for Tourism and Growth 

Project - REGROW)  

Hatua iliyofikiwa ni: Kufanyika kwa usanifu na tathmini ya athari za kimazingira kwa ujenzi 

wa km 2,051 za barabara, km 132.5 za njia za utalii wa miguu, majengo 80, madaraja na 

viwanja vya ndege 14 katika hifadhi za Taifa za Mikumi, Ruaha, Nyerere, Udzungwa na 

Hifadhi Asili ya Kilombero; ununuzi wa mitambo nane (8) kwa ajili ya ujenzi na 

kuiwasilisha katika Hifadhi ya Taifa ya Nyerere na kuendelea na hatua za ununuzi wa 

malori 17, boti za upepo (airboat) mbili (2) na magari mawili (2) ya kuoneshea sinema; 

kukamilika kwa uandaaji wa mkakati wa kutangaza utalii katika nyanda za juu kusini; 

kutekelezwa kwa utafiti wa wanyamapori na kukusanya takwimu za mtawanyiko wa 

wanyamapori katika Hifadhi za Taifa za Nyerere na Ruaha; kukamilika kwa mwongozo wa 
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mafunzo ya Utalii wa Nyuki (Api-tourism); kukamilika kwa maandalizi ya ujenzi wa kituo 

cha tafiti Iringa; kufanyika kwa mapitio ya miongozo ya kushughulikia migogoro baina ya 

wanyamapori na binadamu pamoja na kukamilika kwa utoaji wa mafunzo ya utalii wa 

nyuki (Api-tourism) na matumizi ya ardhi kwa hifadhi za Nyerere na Ruaha. 

 

Shughuli nyingine zilizotekelezwa ni: Uwezeshaji wa utambuzi wa shughuli za kiuchumi 

za jamii ambazo zimesaidia kuimarisha uhifadhi na kuwaongezea kipato mfano ufugaji 

(samaki, nyuki, kuku) na kilimo cha hifadhi shadidi endelevu (mbogamboga, mpunga, 

kilimo kinachotumia maji kidogo); kufanyika kwa utambuzi wa wawezeshaji Jamii katika 

vijiji vyote 15 vya kipaumbele kwa awamu ya kwanza; kutolewa kwa mafunzo ya 

maendeleo ya jamii, usimamizi wa ushirika pamoja na mafunzo elekezi kwa ajili ya 

kutekeleza majukumu ya mradi kwa watumishi 18 wa mradi, wawezeshaji 15 wa jamii, 

maafisa watendaji wa vijiji 15 na wasimamizi saba (7) wa wilaya zinazotekeleza mradi; 

kuendelea kuboresha skimu ya umwagiliaji ya majaribio ya Madibira; kutolewa kwa 

mafunzo ya ukusanyaji na uchakataji wa takwimu kwa watafiti 13 wa TAWIRI; na 

kuanzisha vitalu viwili vya maji na kupanda miti 6,000 rafiki wa maji katika kingo za mto 

Mbarali. Jumla ya shilingi bilioni 13.9 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(c) Mradi Na. 4812: Mradi wa Kukabiliana na Ujangili na Biashara Haramu ya 

Wanyamapori  

Hatua iliyofikiwa ni: Kutolewa kwa mafunzo ya mbinu za kukabiliana na ujangili na 

biashara haramu ya nyara kwa watumishi 110 kutoka Kikosi Kazi cha Taifa Dhidi ya 

Ujangili (National Taskforce Anti-poaching – NTAP na Kanda 10 za Kiikolojia za 

Kupambana na Ujangili (Tasking and Coordination Groups – TCG); kufanyika kwa doria 

za ki-intelijensia za siku watu 422 katika ikolojia ya Ruaha - Rungwa; kuandaliwa kwa 

Mwongozo wa Utendaji wa Kikosi Kazi cha Taifa Dhidi ya Ujangili; kufanyika kwa tathmini 

ya uwezo na mahitaji ya NTAP na TC/G; na kuendelea na uhuishaji wa Mkakati wa Kitaifa 

wa Kupambana na Ujangili na Biashara Haramu ya Nyara; kuendelea na hatua za 

ununuzi wa magari 10 kwa ajili ya TCGs; na kuendelea na zoezi la ukadiriaji wa umri wa 

simba waliowindwa katika msimu wa uwindaji wa kitalii wa mwaka 2021. Jumla ya shilingi 

milioni  598 zimetumika hadi Aprili 2022.  

 

(d) Mradi Na. 4647: Panda Miti Kibiashara (Private Plantation and Value Chain in 

Tanzania) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kutolewa kwa huduma za ugani (kuhusu udhibiti wa moto, uanzishaji 

na utunzaji wa mashamba ya miti, uchakataji na uzalishaji wa mazao ya misitu) 

zilizowafikia wakulima wa miti na wadau 6,422 katika vijiji 80 ambapo vijiji 27 vipo katika 

kongano ya Njombe, vijiji 20 vipo kongano ya Mafinga na vijiji 33 vipo kongano ya 

Makete; kutolewa kwa mafunzo rasmi kwa wafanyabiashara wadogo na wa kati 698 

kuhusu namna ya ukaushaji mbao, njia za uchakataji mazao ya misitu, uanzishaji na 

utunzaji vitalu vya miti na uzalishaji wa mkaa endelevu; kuwezeshwa kwa wanachama 60 

kuhusu uandaaji wa Katiba za Umoja wa Wakulima wa Miti (Tree Growers Association – 

TGA); na kupatiwa mafunzo kwa wananchi 1,558 kuhusu namna bora ya kuzuia moto 

katika mashamba ya miti. 
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Shughuli nyingine zilizotekelezwa ni: Kutolewa kwa mikopo shillingi million 90 kupitia 

halmashauri za wilaya ya Mufindi (milioni 75) na Njombe (milioni 15) kwa ajili ya 

kuwawezesha wakulima na wajasiriamali wadogo na wa kati; kuandaliwa kwa  mipango 

ya matumizi bora ya ardhi katika vijiji 6 (wilaya ya Njombe vijiji vya Iyembela na Wanginyi 

na wilaya ya Ludewa vijiji vya Ilininda, Ilawa, Manga na Mangalanyene); na kutolewa kwa 

hatimiliki za kimila 869 katika Kijiji cha Ibaga wilaya ya Makete. Jumla ya shilingi bilioni 

4.2 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(e) Mradi Na. 4650: Mradi wa Kuongeza Thamani kwa Mazao ya Misitu (Forestry 

and Value Chain Development Programme – (FORVAC) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kupandwa kwa aina 61 za miti kwenye eneo la misitu lenye ukubwa 

wa hekta 2,118 wilayani Nachingwea katika kijiji cha Matekwe; kuwekwa kwa mipaka 

kwenye misitu yenye urefu wa Kilometa 17 Wilayani Liwale kijiji cha Ngumbu; kuandaliwa 

na kupitishwa kwenye ngazi ya kijiji maeneo ya ardhi yaliyotengwa kwa ajili ya shughuli za 

misitu katika vijiji vya Mikuyu, Ngunja, Ngongowele, Mihumo, Turuki na Darajani; 

kufanyika kwa mapitio na kudurufu sheria ndogo za usimamizi wa misitu ya vijiji; 

kuandaliwa kwa mpango wa uvunaji mbao katika maeneo ya hifadhi za misitu Wilayani 

Liwale katika kijiji cha Ngumbu; kukamilika kwa ufuatiliaji wa maendeleo ya misitu ya vijiji 

11 Wilayani Nachingwea ambapo matokeo yanaonesha kuwa mita za ujazo 311 za mbao 

zilivunwa zenye thamani ya shilingi milioni 129.88; usimikaji wa vigingi 60 kwenye 

maeneo ya hifadhi za misitu wilayani Namtumbo; na kutolewa kwa pikipiki saba (7) katika 

kongano ya Ruvuma kwenye wilaya tano (5) kwa ajili ya kurahisisha shughuli za mradi na 

kufanya doria. 

 

Shughuli nyingine zilizotekelezwa ni: Kutolewa kwa mafunzo kuhusu shughuli za misitu 

kwa washiriki 252 wilayani Liwale; kutolewa kwa mafunzo ya mazao ya mbao kwa 

washiriki 43 wa Wilaya ya Ruangwa katika kijiji cha Nahanga; kutolewa kwa mafunzo 

kuhusu ukataji bora wa magogo ya miti na usimamizi wa umri sahihi wa uvunaji kwa 

washiriki 34 Wilayani Nachingwea kwenye kijiji cha Kiegei ‘A’; na kutolewa kwa mizinga 

ya nyuki 42 kwa wanachama 27 wa kikundi cha Nyusa Enterprise Wilayani Liwale 

wanaofanya shughuli za ufugaji nyuki. Jumla ya shilingi bilioni 4.6 zimetumika hadi Aprili 

2022. 

 

(f) Mradi Na. 4651: Mradi wa Kuwezesha Mnyororo wa Thamani wa Mazao ya 

Nyuki - BEVAC 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ununuzi wa magari matatu (3) na pikipiki 17 za mradi, 

ununuzi wa vifaa vya kitafiti katika Maabara ya Utafiti wa Nyuki Njiro na maandalizi ya 

ujenzi wa bweni la wanafunzi wa kike katika Chuo cha Mafunzo ya Ufugaji Nyuki (BTI) – 

Tabora; na kukamilika kwa ukarabati wa vyumba saba (7) na ununuzi wa vifaa vya ofisi 

ya uratibu wa mradi Mkoani Tabora na ofisi ndogo ya mkoani Kigoma. Jumla ya shilingi 

milioni 326.5 zimetumika hadi Aprili 2022. 
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(g) Mradi Na. 4816: Mradi wa Uendelezaji wa Utalii wa Mikutano na Matukio - 

MICE 

Hatua iliyofikiwa ni: kulipwa kwa gharama za upimaji wa eneo la mradi wa Kigamboni 

lenye ukubwa wa hekta 22.44; na kuanza upembuzi yakinifu katika eneo la mradi. Jumla 

ya shilingi milioni 14.22 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

B. Sekta ya Fedha, Biashara na Masoko 

 

(a) Mradi Na. 6244: Miradi ya Kimkakati ya Kuongeza Mapato katika 

Halmashauri 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika na kuanza kutoa huduma kwa miradi 12 ambayo ni: Ujenzi 

wa Soko la Kisasa la Chifu Kingalu - Morogoro, Soko la Mpakani Muhange – Kakonko, 

Soko la Mburahati, Kisutu na Magomeni, Ghala la Kuhifadhia Mazao Ruangwa, Kituo cha 

Mabasi cha Magufuli, Stendi ya Mangaka, Machinjio ya Kisasa ya Vingunguti, Maegesho 

ya Malori Mpakani mwa Tanzania na Rwanda na Kiwanda cha Chaki na Vifungashio 

Maswa. Aidha, miradi 26 inaendelea katika Halmashauri nane (8) na ipo katika hatua 

mbalimbali za utekelezaji. Jumla ya shilingi bilioni 33.85 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(b) Mradi Na. 6251: Programu ya Maboresho ya Usimamizi wa Fedha za Umma 

(PFMRP) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa uundaji wa mfumo wa ufuatiliaji wa wastaafu; 

kupatiwa mafunzo kwa watumishi 957 kuhusu matumizi ya Mfumo wa Usimamizi wa Mali 

za Serikali (GAMIS) kutoka mashirika ya umma 468; kupatiwa mafunzo kwa wahasibu 

440 kuhusu mfumo wa Uhasibu na Ujumuishaji wa Hesabu za Serikali (GACS); 

kukamilika kwa mfumo wa kielektroniki wa uchambuzi na utekelezaji wa Kamati ya 

uangalizi (LAAC); kujengewa uwezo kwa wakaguzi wa ndani 205 wa halmashauri kuhusu 

matumizi ya Ukaguzi wa Mfumo (System Audit); na kuunganishwa na kufungamanishwa 

kwa mifumo sita (6) ambayo ni MUSE na GePG, MUSE na PlanRep – TRO, MUSE na 

PlanRep – LGA, MUSE na CBMS, MUSE na ERMS, MUSE na mifumo ya benki za 

biashara (CRDB na NMB); kuandaliwa kwa mfumo wa ukusanyaji mapato kwa Serikali ya 

Mapinduzi Zanzibar (ZanMalipo); kuandaliwa kwa mfumo wa ukusanyaji mapato katika 

ngazi ya Halmashauri na kutumiwa katika Halmashauri zote 184; kupatiwa mafunzo kwa 

watumishi 368 wa Serikali za mitaa kuhusu mwongozo wa ukusanyaji na usimamizi wa 

mapato;  kuanzishwa kwa Mfumo wa Akaunti Jumuifu ya Hazina; na uaandaaji wa 

maabara ya kiuchunguzi (forensic laboratory) katika Ofisi ya Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu 

wa Hesabu za Serikali umekamilika. Mfumo wa ukaguzi kwa Mkaguzi wa Ndani Mkuu wa 

Serikali (GIAMIS). Kukamilika kwa taarifa ya tathmini ya matumizi ya fedha za umma na 

uwajibikaji (PEFA); kukamilika kwa uandaaji wa rasimu ya Mpango Mkakati wa 

Utekelezaji wa Programu ya Maboresho ya Usimamizi wa Fedha za Umma awamu ya 

Sita (PFMRP VI). Jumla ya shilingi bilioni 14.8 zimetumika hadi Aprili 2022. 
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(c) Benki za Maendeleo 

 

Benki ya Maendeleo TIB 

Benki ya Maendeleo (TIB) imeendelea kutekeleza majukumu yake katika kuchangia 

shughuli mbalimbali za maendeleo na kuongeza tija kwenye ukuaji wa Pato la Taifa. 

Katika kipindi cha Januari hadi Desemba 2021, Benki ilifanikiwa kutoa mikopo yenye 

thamani ya shilingi bilioni 652.95 ikilinganishwa na mikopo yenye thamani ya shilingi 

bilioni 634.29 iliyotolewa katika mwaka 2020. Kati ya mikopo iliyotolewa, maeneo 

yaliyopewa kipaumbele ni pamoja na: madini ya dhahabu na ujenzi (shilingi bilioni 

188.66), kilimo (bilioni 166.70), utalii (bilioni 76.19), uzalishaji viwandani (bilioni 70.07), 

majengo (bilioni 46.83), biashara (bilioni 26.46), umeme (bilioni 15.58), hoteli (bilioni 

14.43), elimu (bilioni 15.23), taasisi za fedha (bilioni 9.55), usafirishaji na mawasiliano 

(bilioni 4.09), mikopo binafsi (bilioni 6.92), huduma nyingine (bilioni 2.72), maji (bilioni 

8.55), ukodishaji mali (bilioni 0.86) na uvuvi (bilioni 0.33). Jumla ya miradi 111 ilinufaika 

na mikopo hiyo na idadi ya mikopo binafsi ilikuwa 156. 

 

Benki ya Maendeleo ya Kilimo – TADB  

Benki ya Maendeleo ya Kilimo (TADB) ilifanikiwa kutekeleza yafuatayo katika kipindi cha 

Januari hadi Desemba 2021: Kutolewa kwa mikopo yenye thamani ya shilingi bilioni 

122.09 katika sekta za kilimo, mifugo na uvuvi  katika mikoa ya Arusha, Dar es Salaam, 

Dodoma, Geita, Iringa, Kagera, Katavi, Kigoma, Kilimanjaro, Manyara, Mara, Mbeya, 

Morogoro, Mwanza, Njombe, Pwani, Rukwa, Ruvuma, Shinyanga, Simiyu, Singida, 

Songwe na Tanga. 

 

Vile vile, TADB imedhamini benki za biashara kutoa mikopo yenye thamani ya shilingi 

bilioni 61.7 kupitia Mfuko wa Dhamana kwa Wakulima  (SCGS) katika mikoa ya Arusha, 

Dar es Salaam, Dodoma, Geita, Iringa, Kagera, Katavi, Kigoma, Kilimanjaro, Lindi, 

Manyara, Mara, Mbeya, Morogoro, Mtwara,  Mwanza, Njombe, Pwani, Rukwa, Ruvuma, 

Shinganya, Simiyu, Singida, Tabora na Tanga kwenye shughuli za uzalishaji, uhifadhi na 

utunzaji wa mazao, uchakataji na usindikaji, ununuzi na uuzaji mazao, ununuzi wa 

pembejeo za kilimo, na ununuzi wa mitambo ya kilimo, ujenzi wa viwanda vya kusindika 

mazao, ukarabati wa maghala ya mazao, unenepeshaji wa ng’ombe wa nyama. 

 

(d) Huduma za Bima  

Hatua iliyofikiwa ni: Kuandikishwa na kutolewa kwa leseni 1,122 zikijumuisha makampuni 

ya bima 31, madalali wa bima 70, wakala wa bima 938 na benki wakala (bancansurance) 

20, watakwimu bima wanne (4), madalali bima mtawanyo watano (5) na wakadiriaji 

hasara wa bima 52; kufanya ukaguzi kwa watoa huduma za bima ambao ni makampuni 

ya bima 28, matawi ya kampuni 22 za bima, madalali wa bima sita (6) na mawakala wa 

bima 210; kufanya ukaguzi wa bima kwa vyombo vya moto 20,986; na kupokea 

malalamiko 272 kutoka kwa wananchi wanaotumia huduma za bima (policyholders) 

ambapo kati ya hayo malalamiko 77 yalipatiwa ufumbuzi, malalamiko 19 yalipelekwa kwa 

Msuluhishi wa Migororo ya Bima (TIO), malalamiko 157 yanaendelea kufanyiwa kazi, 

malalamiko 29 yamekataliwa na malalamiko tisa (9) yamepelekwa mahakamani.  
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Shughuli nyingine zilizotekelezwa ni: Kukamilika kwa usanifu wa awali wa jengo la Ofisi 

za Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Dodoma; kukamilika na kuanza kutumika kwa Mfumo 

wa TIRA-MIS unaowezesha ukataji wa bima kwa njia ya kielektroniki; na kutolewa kwa 

elimu ya masuala ya bima kwa wananchi 518,734 kutoka katika makundi mbalimbali kwa 

kupitia semina, luninga na warsha. 

 

(e) Huduma Ndogo za Fedha 

Hatua iliyofikiwa ni: Kutolewa kwa mikopo yenye thamani ya shilingi bilioni 38.88 kwa 

wajasiriamali wadogo 18,505 kutoka Mfuko wa Huduma Ndogo za Fedha – SELF ambapo 

wanawake ni 9,808 na wanaume 8,697. Mikopo hiyo imeelekezwa katika sekta za kilimo 

(shilingi bilioni 3.2) na viwanda vidogo na biashara (shilingi bilioni 35.68). 

 

Shughuli nyingine ni: Benki Kuu imefanya uhamasishaji kwa watoa huduma ndogo za 

fedha wa daraja la nne kufanya usajili wa vikundi katika kanda zote nchini, kutoa mafunzo 

kwa watoa huduma ndogo za fedha wa daraja la pili kuhusu  sheria na kanuni za huduma 

ndogo za fedha pamoja na mafunzo juu ya ujazaji na uwasilishaji wa taarifa za utendaji za 

watoa huduma ndogo za fedha wa daraja la pili. Benki Kuu imeandaa mfumo wa 

uwasilishaji wa taarifa za watoa huduma ndogo za fedha na kuwataarifu watoa huduma 

ndogo za fedha kuwasilisha taarifa za utendaji kama ilivyoainishwa katika fomu maalum 

kwa kipindi kilichoishia tarehe Desemba 2021. Benki Kuu imeendelea kupokea taarifa za 

usajili na uandikishwaji wa watoa huduma ndogo za fedha walio katika daraja la tatu na 

nne kutoka kwa mamlaka kasimishwa ambazo ni Tume ya Maendeleo ya Ushirika na 

Serikali za Mitaa mtawalia. Aidha, Benki Kuu imetoa leseni 692 kwa ajili ya watoa huduma 

ndogo za fedha kwa daraja la pili, leseni 580 kwa watoa huduma za fedha daraja la tatu 

(SACCOS) na kusajili watoa huduma za fedha daraja la nne wapatao 23,705 (CMGs). 

 

(f) Huduma Jumuishi za Fedha 

Benki Kuu imeendelea kusimamia na kutekeleza majukumu yake chini ya Mpango wa 

Taifa wa Huduma Jumuishi za Fedha wa mwaka 2018 - 2022. Hatua iliyofikiwa katika 

mwaka 2021 ni pamoja na: kuzinduliwa na kuanza kutekelezwa kwa Mpango Mkuu wa 

Maendeleo ya Sekta ya Fedha wa mwaka 2020/21 – 2029/30 na Mpango Kazi wa 

utekelezaji wake; kuzinduliwa na kuanza utekelezaji wa Mpango wa Elimu ya Fedha wa 

Mwaka 2021 - 2025 na nyenzo za kufundishia elimu ya fedha; kuundwa kwa Kamati ya 

Wanawake ya Huduma Jumuishi za Fedha kwa lengo la kuongeza idadi ya wanawake 

wanaofikiwa na kutumia huduma rasmi za fedha; kutekeleza mikakati ya Mpango wa 

Taifa wa Huduma Jumuishi za Fedha wa mwaka 2018-2022 ikiwa ni kuundwa kwa Kamati 

ya Wanawake wa Huduma Jumuishi za Fedha kwa lengo la kuongeza idadi ya 

wanawake; na kusajili watoa huduma za fedha nchini. 

 

(g) Mifumo ya Sekta ya Fedha 

Benki Kuu imeendelea kusimamia mifumo ya malipo ambayo imeendelea kufanya kazi 

kwa ufanisi na kuongeza upatikanaji wa huduma za fedha kwa wananchi. 
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C. Masoko 

(a) Soko la Bidhaa Tanzania – TMX 

Hatua iliyofikiwa ni:  

(i) Zao la choroko: kufanyika kwa mauzo katika mikoa ya Mwanza, Shinyanga, 

Tabora na Simiyu ambapo bei ya juu ilikuwa shilingi 1,809 kwa kilo ikilinganishwa 

na wastani wa bei ya shilingi 900 kwenye mifumo isiyo rasmi; 

(ii) Zao la chai: Kukamilika kwa asilimia 95 ya mfumo wa mauzo wa kielektroniki; 

kuandaliwa kwa kitabu kinachoainisha taratibu na kanuni za uuzaji chai (Tea Rule 

Book) na kuandaliwa kwa Memorundum of Understanding baina ya Wadau wa 

Sekta Ndogo ya Chai nchini ili Mnada wa chai uweze kuanza;  

(iii) Zao la Mkonge: Kukamilika kwa Mfumo wa mauzo wa kielektroniki wa zao la 

mkonge; 

(iv) Zao la Kakao: Kufanyika kwa mauzo ya zao la kakao katika Mkoa wa Morogoro 

ambapo wakulima wamefaidika kwa ongezeko la kipato kwa asilimia 100 ambapo 

bei ya kununulia imeongezeka kutoka wastani wa shilingi 2,000 hadi shilingi 5,000. 

Jumla ya tani 260 zenye thamani ya shilingi bilioni 1.29 zimeuzwa;  

(v) Zao la Ufuta: Kuendelea kufanyika kwa mauzo ya zao la ufuta katika Mkoa wa 

Songwe na Manyara ambapo bei imeongezeka kutoka wastani wa shilingi 1,400 

hadi shilingi 2,574. Jumla ya tani 310 zenye thamani ya shilingi milioni 754 

ziliuzwa; 

(vi) Zao la Mifugo Hai na Ngozi: Kukamilika kwa Mfumo wa Kielektroniki wa Mauzo ya 

mifugo hai na ngozi kwa ajili ya kuanza kufanyiwa majaribio katika mikoa ya 

Arusha na Kilimanjaro; na kuandaliwa kwa miongozo ya uuzaji wanyama hai na 

ngozi;  

(vii) Zao la Mahindi na Mpunga: Maandalizi ya kuanza kuuza mahindi na mpunga 

yanaendelea kwa kushirikiana na wadau kwenye sekta ndogo ya nafaka;  

(viii) Mazao ya  Vitunguu, Viazi na Pilipili Manga: kukamilika kwa miongozo ya mauzo; 

na kuanza kwa mafunzo kwa wadau katika mikoa ya Morogoro, Iringa, Njombe, 

Arusha na Kilimanjaro; na 

(ix) Kutolewa kwa mafunzo ya matumizi ya mfumo wa TMX kwa wadau 10,754 

ikijumuisha kamati mbalimbali za wabunge katika mikoa ya Tanzania Bara. 

 

3.3.4 Kukuza Biashara na Uwekezaji 

 

3.3.4.1 Kuboresha Mazingira ya Kufanya Biashara na Uwekezaji 

 

A. Kuimarisha Ushiriki wa Sekta Binafsi 

(a) Huduma za Uwekezaji Mahala Pamoja (One Stop Facilitation Centre - OSC) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kupatiwa huduma kwa jumla ya wateja 13,836 katika kituo cha 

Huduma za Uwekezaji Mahala Pamoja (OSC) ambapo jumla ya miradi 206 (73 wageni, 

69 Watanzania 64 ubia kati ya wageni na Watanzania) ilisajiliwa yenye thamani ya dola 

za Marekani milioni 769.5 na inatarajiwa kutoa ajira kwa watanzania wapatao 37,451; 

kutolewa kwa elimu kwa umma kuhusu huduma zitolewazo na OSC kwa njia ya 

“Documentary” na vyombo vya habari; kuboreshwa kwa mfumo wa kupokea maombi na 
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kusajili miradi ya uwekezaji kwa njia ya mtandao; na kuunganishwa kwa mifumo ya 

TEHAMA ya Taasisi zinazotoa huduma kwa wawekezaji ili kuwa na dirisha moja la 

uwekezaji (Tanzania Electronic Investment Window – TeIW). 

 

(b) Mifumo ya Kisheria ya Kusimamia Uwekezaji  

Hatua iliyofikiwa ni: kukamilisha hatua za kutungwa kwa Sheria Mpya ya Uwekezaji 

nchini; kufanya mapitio ya Sera ya Uwekezaji; kuendelea na maandalizi ya Mkakati wa 

Taifa wa Maendeleo ya Uwekezaji (National Investment Development Strategy-NIDS) 

pamoja na kuandaliwa kwa mapendekezo ya maboresho ya sheria na kanuni zenye 

muingiliano ikiwemo maeneo ya tozo kero, adhabu, leseni na vibali kwenye sekta 

mbalimbali za biashara.  

 
(c) Uhamasishaji wa Uwekezaji Ndani na Nje ya Nchi  

Hatua iliyofikiwa ni: Kushiriki katika mikutano tisa (9) ya ndani ikiwemo Maonesho ya Utalii 

ya Kanda ya Afrika Mashariki (EA Regional Tourism Expo), Jukwaa la Viwanda 

lililofanyika Zanzibar na maonyesho ya viwanda vidogo (SIDO Trade Fair) yaliyofanyika 

Kigoma; kushiriki katika mikutano mitano (5) kwa njia ya mtandao (Visual meetings) na 

mikutano ya ana kwa ana nane (8) kwa lengo la kuhamasisha na kuvutia uwekezaji 

kutoka nje ikiwemo Afrika Kusini, Algeria, Burundi, China, Italia, Kenya, Oman, Qatar, 

Ubelgiji na Uturuki. 

 
B. Kuimarisha Ushiriki wa Sekta Binafsi  

 

(a) Kuimarisha Majadiliano kati Sekta ya Umma na Sekta Binafsi 

Hatua iliyofikiwa ni: Kufanyika kwa Mkutano wa 12 wa Baraza la Taifa la Biashara chini ya 

Uenyekiti wa Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania tarehe 26 Juni, 2021 Jijini Dar es Salaam; na kuendelea na uratibu wa 

utekelezaji wa maazimio ya Mkutano wa 12 wa Taifa wa Baraza la Biashara ikiwemo 

kuandaliwa kwa Mpango kazi wa Kitaifa wa Mazao ya Mbao yaliyohandisiwa (Engineered 

Wood Products Development - EWP) wa mwaka 2021 – 2031; Kujenga uwezo wa 

uendeshaji wa majadiliano kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi katika ngazi ya mkoa 

na wilaya ambapo mafunzo ya uendeshaji majadiliano yamefanyika katika mikoa saba (7) 

ya Manyara, Singida, Dodoma, Rukwa, Ruvuma, Njombe na Iringa. 

 

(b) Kutatua Changamoto za Biashara na Uwekezaji  

Hatua iliyofikiwa ni: kuainishwa kwa sababu zinazopelekea kudorora kwa matumizi ya 

Ushoroba wa Uchukuzi wa Dar Es Salaam na miundombinu mingine ya Tanzania 

inayotumiwa na nchi za SADC na EAC zikiwemo miundombinu hafifu ya reli, Bomba la 

mafuta na barabara, ukosefu wa muunganiko wa miundombinu ya msingi na Bandari ya 

Dar es Salaam, miundombinu iliyopo kutotoa huduma kwa ufanisi, mazingira hafifu ya 

ufanyaji Biashara, kukinzana kwa sheria na usimamizi hafifu wa ushoroba na 

miundombinu mingine; na Kuratibu ushiriki wa Sekta Binafsi katika ziara za Serikali 

(Kenya, Burundi na Marekani) na ziara za kikazi (Malawi, Msumbiji na Uganda) kwa 

lengo la kutatua changamoto zinazoikabili Sekta hiyo katika kufanya biashara katika 
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masoko ya nchi mbalimbali ambapo Vikwazo Visivyo vya Kikodi (NTBs) 42 kati ya 64 

vilijadiliwa na kupatiwa ufumbuzi. 

 

(c) Kujengea Uwezo Mabaraza ya Mikoa na Wilaya 

Hatua iliyofikiwa ni: Kufanyika kwa mafunzo kwa Katibu Tawala wa Mkoa, Katibu 

Tawala Msaidizi (Uchumi na Uzalishaji) na Afisa Biashara wa Mkoa, Wakuu wa Wilaya, 

Wakurugenzi wa Halmashauri, Wakuu wa Idara za Mipango, Maafisa Biashara na 

Maafisa Kilimo na wajumbe wa mabaraza ya mikoa na wilaya kupitia Chemba ya 

Wafanyabiashara, Viwanda na Kilimo Tanzania (TCCIA) katika mikoa saba (7) ya 

Manyara, Singida, Dodoma, Rukwa, Ruvuma, Njombe na Iringa. 

 

C. Kukuza Ushiriki wa Wananchi kwenye Shughuli za Kiuchumi 

(a) Mifuko na Programu za Uwezeshaji  

Hatua iliyofikiwa ni: Kutolewa kwa mikopo kwa kampuni 31 zinazozalisha na kuchakata 

bidhaa zitokanazo na mazao ya mifugo na kilimo kupitia Mifuko ya Uwezeshaji Wananchi 

Kiuchumi kwa kutumia Mpango wa SANVN (SIDO, AZANIA Bank, NEEC, VETA na 

NSSF); kuanzishwa kwa mpango wa kuendeleza viwanda vidogo na vya kati kupitia 

SANVN Viwanda Scheme ambapo mikopo yenye thamani ya shilingi bilioni 1.7 imetolewa 

katika mikoa ya Arusha, Dar es salaam, Geita, Simiyu, Dodoma, Kilimanjaro, Shinyanga, 

Mwanza na Mbeya; kutolewa kwa mikopo yenye thamani ya shilingi bilioni 44.5 katika 

mikoa ya Shinyanga, Kigoma, Geita, Dodoma, Simiyu na Singida kupitia Vituo 17 vya 

Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi; na kufanyika kwa tathmini ya mifuko 30 inayotoa mikopo 

moja kwa moja kwa walengwa na inayotoa dhamana ya mikopo ili kuboresha utendaji wa 

mifuko na programu za uwezeshaji.  

 
(b) Kukuza Ushiriki wa Watanzania kwenye Miradi ya Kimkakati na Uwekezaji  

Hatua iliyofikiwa ni: Kuzalishwa kwa ajira 72,395 zamoja kwa moja na zisizo za moja kwa 

moja katika miradi ya Kimkakati na Uwekezaji nchini; Kuwezesha elimu ya ujasiriamali 

kwa wajasiriamali 8,799 kwa makundi ya wanawake, vijana na wenye ulemavu katika 

mkoa wa Geita ili waweze kushiriki zabuni zinazotolewa na Kampuni ya Dhahabu ya 

Geita (Geita Gold Mine Limited); kujenga uwezo kwa wananchi 3,245 katika mkoa wa 

Geita kuhusu kuanzisha Kongano; kutolewa mafunzo kwa vijana 118 kutoka mkoani Dar 

es Salaam kuhusu ujasirimali, upatikanaji wa masoko ya ndani na nje ya nchi, kujiamini 

katika kufanya biashara, mazingira ya biashara, ushindani, fursa zilizopo katika maeneo 

yao na uwezo wa kujenga mitandao na kupanua wigo; kutolewa kwa mafunzo kuhusu 

umuhimu wa Bima ya Vikundi kwa vikundi 1,034 vyenye wanachama 25,898 katika Mikoa 

ya Dar es salaam, Arusha, Tanga, Mbeya, Rukwa na Morogoro; na kukamilika kwa 

kanzidata ya uwezeshaji ili kuwaunganisha watoa huduma wa kitanzania na wawekezaji 

pamoja na taasisi mbalimbali za uwezeshaji. 
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3.3.5 Kuchochea Maendeleo ya Watu 

 

3.3.5.1 Afya 

(a) Mradi Na. 5487: Hospitali ya Taifa ya Muhimbili  

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ukarabati wa jengo la Sewa Haji (wodi namba 18) 

kwa ajili ya  wodi za kulaza wagonjwa binafsi; kuendelea na ujenzi wa jengo la wodi za 

wagonjwa binafsi na watu mashuhuri ambapo utekelezaji umefikia asilimia 30; kuendelea 

kutoa huduma za kibingwa za kupandikiza uloto (bone marrow transplant ambapo 

wagonjwa sita (11) wamehudumiwa, huduma ya kupandikiza vifaa vya usikivu ambapo 

jumla ya wagonjwa 41 wamepatiwa huduma hiyo, huduma ya upandikizaji wa figo 

(wagonjwa 70) na huduma za tiba radiolojia (wagonjwa 2,343); kuboresha kitengo cha 

ushonaji kwa kununua mitambo ya kisasa ya kuzalisha barakoa; kufungwa kwa mashine 

mbili (2) za apheresis kwa ajili kuvuna chembe kuu na kuanza kutoa huduma za 

kubadilisha chembechembe nyekundu za damu (Red Cell Exchange Transfusion); 

kukarabatiwa kwa jengo la kutolea huduma za kupandikiza ujauzito (IVF); kuanza kwa 

hatua ya ununuzi wa mashine na vifaa kwa ajili ya huduma kupandikiza ujauzito (IVF); 

kukarabatiwa kwa jengo la kutoa huduma kwa wagonjwa wenye matatizo ya damu 

kuganda (haemophilia) pamoja na kununuliwa kwa vifaa kwa ajili ya huduma kwa 

wagonjwa wenye matatizo ya damu kuganda; ukarabati wa vyumba vitano (5) vya 

wagonjwa mahututi (ICU) ambapo utekelezaji umefikia asilimia 80; ukarabati wa vyumba 

vya radiolojia (MRI 1, CT-SCAN 1 na X-ray 2) na ununuzi wa vifaa na vifaa tiba. Jumla ya 

shilingi bilioni 11.920 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(b) Mradi Na. 6364: Hospitali Taifa Muhimbili - Mloganzila  

Hatua iliyofikiwa ni: Kudhaminiwa kwa watumishi 82 katika fani mbalimbali za kibingwa 

katika masomo ya uzamili ndani na nje ya nchi; upandikizaji wa vifaa vya usikivu 

(cochlear implants) kwa wagonjwa watatu (3) na hivyo kupunguza rufaa za nje ya nchi; 

kuboresha miundombinu mbalimbali ikiwemo huduma za kuhifadhi maiti; kukamilisha 

ujenzi na usimikaji wa mtambo wa kuzalisha tiba hewa (Oxygen generating plant) wenye 

uwezo wa kuzalisha mitungi 200 yenye ujazo wa 8.5 M³ kwa siku; kukamilika kwa 

ukarabati wa wodi za watoto wachanga mahututi (NICU), wodi ya kawaida ya watoto, 

wodi ya mama wajawazito mahututi, wodi ya uangalizi maalumu wa wamama wajawazito 

(HDU) na chumba maalumu kwa ajili ya kufanya matengenezo ya vifaa tiba (biomedical 

workshop) ambapo; na ununuzi wa vifaa na vifa tiba. Jumla ya shilingi milioni 929.3 

zimetumika hadi Aprili 2022.  

 

(c) Mradi Na. 5491: Taasisi ya Mifupa Muhimbili (MOI)  

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa maabara maalumu na usimikaji wa mtambo 

wa kisasa (Angio-Suite) kwa ajili ya kufanya uchunguzi na upasuaji bila kufungua fuvu 

kwa matatizo ya mishipa ya damu kwenye ubongo; kununuliwa kwa mashine moja ya 

Angio Suite ikiwa na Mobile C-ARM System tatu (3), Patient Monitors nane (8), 

Craniotomy Basic Kit moja (1), Minimal Invasive Spine Set  moja (1) Orthopaedic Basic 

Kit moja (1) na Sign nail basic Sets moja (1); ujenzi wa maabara maalum; kukamilika kwa 

ununuzi na usimikwaji wa vifaa  na vifaa tiba na kuanza kutoa huduma kwa wananchi. 
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Jumla ya shilingi bilioni 2.1 zimetumika hadi Aprili 2022.   

 

(d) Mradi Na. 5419: Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete (JKCI) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kufungwa kwa mtambo wa kisasa (cathlab) wenye uwezo wa kufanya 

uchunguzi wa mishipa ya damu ya moyo, kufunga vifaa visaidizi vya moyo, kuzibua 

mishipa ya damu ya moyo na kutibu hitilafu ya mfumo wa umeme wa moyo 

(Catheterization Laboratory) uliounganishwa na mtambo wa Caro 3D & mapping 

electrophysiology System; kununuliwa kwa mashine za X-ray moja (1) , X-ray mobile moja 

(1), CR moja (1) na Ultrasound mbili (2); kukamilika kwa wodi ya watoto; kutoa huduma 

za kibingwa kwa kufanya upasuaji wa moyo kwa kufungua kifua kwa wagonjwa 365, 

kufanyiwa upasuaji kwa watu wazima 161 wenye matatizo ya mishipa ya damu; 

wagonjwa 1,402 walipatiwa matibabu kwa kufanyiwa upasuaji wa moyo kupitia tundu 

dogo kwa kutumia mtambo maalumu wa Catheterization laboratory; kuanzishwa kwa 

programu mpya za mafunzo ya kibingwa ya udaktari katika maeneo ya upasuaji wa moyo 

(Cardiothoracic & Vascular Surgery), dawa za usingizi kwa wagonjwa wa moyo 

(Cardiothoracic Anaesthesia), wagonjwa mahututi na wanaohitaji uangalizi maalumu 

(Critical Care) na Perfusion (Cardiothoracic Perfusion); kuendelea na ukarabati mkubwa 

wa jengo la ICU, ambapo umefikia asilimia 7; na ununuzi wa vifaa na vifaa tiba. Jumla ya 

Bilioni 2.1 zimetumika hadi Aprili 2022.  

 

(e) Mradi Na. 5412: Taasisi ya Saratani Ocean Road (ORCI) 

Hatua iliyofikiwa ni: kuendelea na ujenzi wa jengo, ununuzi na ufungaji wa mashine ya 

Positron Emmission Tomography Computerized Tomography scan (PET/CT Scan) 

ambapo utekelezaji umefikia asilimia 92; kununuliwa kwa samani na kukamulika kwa 

ukarabati wa sehemu ya radiolojia ikijumuisha marekebisho ya kuongeza chumba cha 

Ultrasound, upakaji rangi na ukarabati wa mfumo wa maji; kukamilika kwa ukarabati wa 

miundombinu ikiwemo majengo na maeneo ya kutolea huduma katika jengo la utawala, 

jengo la famasia, ofisi ya Quality Improvement Team, chumba cha mammography, 

chumba cha radiolojia, jengo la kuhifadhia maiti na vyoo vya wagonjwa; ukarabati wa 

jengo wa wagonjwa mahututi (asilimia 70) na chumba cha kufunga mashine ya MRI 

ambao utekelezaji umefikia asilimia 80; na kukamilika kwa ufungaji wa telemedicine; 

kujengwa kwa kituo cha habari kwa magonjwa ya saratani (Patient Information Centre); 

kununuliwa kwa dawa za kutibu saratani ambazo zimesaidia kupunguza rufaa nje ya nchi; 

kununuliwa kwa mashine za kuchunguza matokeo ya tiba saratani kwa njia ya damu 

(tumor markers), majokofu manne (4) kwa ajili ya maabara na mashine za Oxygen 

Concentrators tisa (9) kwa ajili ya wagonjwa wanaolazwa wenye uhitaji maalumu wa 

hewa ya oxygen; kufungwa kwa mashine yenye uwezo mkubwa wa vipimo vya kikemia 

na X-ray ya upimaji wa matiti (Mammography); uchunguzi wa saratani kwa huduma za 

mkoba katika mikoa ya Dar es Salaam, Simiyu, Tanga, Geita, Lindi na Mtwara; jumla ya 

wanawake 37,237 wamefanyiwa uchunguzi wa saratani ya matiti na saratani ya mlango 

wa kizazi; jumla ya wanaume 3,981 wamefanyiwa uchunguzi wa saratani ya tezi dume; 

kugharamia mafunzo ya wanafunzi 70 wa Shahada ya Kwanza ya Tiba ya Mionzi 

(Bachelor of Science in Radiation Therapy Technology) na wanafunzi 33 wa Shahada ya 

Uzamili ya Onkolojia (Masters of Medicine in Clinical Oncology) na wanafunzi 10 wa 

shahada ya uzamili katika uuguzi katika onkolojia (Masters in Nursing and Oncology); 
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kununuliwa kwa mashine ya kupima virusi mbalimbali hususan vinavyosababisha saratani 

(PCR Machine); kununuliwa kwa jokofu la kuhifadhia maiti lenye uwezo wa kuhifadhi miili 

sita (6); kupokelewa kwa mashine moja (1) ya kisasa ya ultrasound; kununuliwa na 

kufungwa kwa mashine tatu (3) ambazo ni Digital X-ray, mashine ya mammography na 

tissue processor; na kufanyika kwa matengenezo kinga madogo na makubwa ya mashine 

za tiba mionzi za LINACS 2, Cobalt-60 (E-100), mionzi ya ndani (Gynesource), mashine 3 

za haematology, mashine mbili (2) za electrolyte, mashine mbili (2) za chemistry analyzer, 

mashine za mammography na x-ray. Jumla ya silingi bilioni 5.14 zimetumika hadi Aprili 

2022. 

 

(f) Mradi Na. 5424: Hospitali ya Rufaa ya Magonjwa ya Kifua Kikuu – Kibong’oto 

(Kilimanjaro) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na awamu ya pili ya ujenzi wa jengo la Maabara ya Afya 

ya Jamii ngazi ya tatu (BSL3) la ghorofa tatu ambapo ujenzi umefikia asilimia 90; 

kununuliwa kwa mashine za Digital X-Ray na Ultrasound, vifaa vya maabara na mashine 

za uchunguzi wa kifua kikuu kwa kuotesha vimelea BACTEC 960 (Mycobacteria Growth 

Indicator Tube - MGIT) na Blood Culture Machine; kuendelea na ujenzi wa maabara ya 

kisasa kwa ajili ya uchunguzi wa magonjwa ya kuambukiza; na ukarabati wa jengo la 

wagonjwa mahututi (ICU) ambapo utekelezaji umefikia asilimia 70. Jumla ya shilingi bilioni 

3.67 zimetumika hadi Aprilii 2022.  

 

(g) Mradi Na 5425: Hopitali ya Taifa ya Afya ya Akili Mirembe 

Hatua iliyofikiwa ni: Ukarabati wa chumba cha X-ray na Utra-sound (asilimia 20), wodi za 

wagonjwa na majengo mengine (asilimia 12); na kuendelea na ujenzi wa jengo la dharura 

(EMD) (asilimia 53) na wagonjwa mahututi (ICU) ambao utekelezaji umefikia asilimia 55; 

kuendelea na ujenzi wa vyumba vya madaktari (asilimia 15) na ujenzi wa nyumba ya 

mtumishi-Hombolo (asilimia 35). Jumla ya shilingi bilioni 4.5 zimetumika hadi Aprili 2022.  

 

(h) Mradi Na 5411: Hospitali ya Rufaa Kanda ya Mashariki CCBRT 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea kutoa huduma za kibingwa kama ifuatavyo: upasuaji wa 

wagonjwa 4,900 wenye matatizo ya macho, wagonjwa 1,459 wenye matatizo ya mifupa, 

watoto 107 wenye miguu kifundo (Clubfoot), wanawake 397 wenye fistula itokanayo na 

uzazi na wagonjwa 326 wenye midomo wazi (Cleft lip/Cleft palate); kutolewa kwa huduma 

kwa watoto 493 wenye miguu kifundo (Clubfoot) kwa njia ya Ponseti; kutolewa  kwa 

huduma ya kusafisha figo (dialysis) kwa wagonjwa 316 wenye matatizo ya figo; kutolewa 

kwa viungo saidizi kwa wagonjwa 788 (Orthosis 592 na Prosthesis 75); kutoa huduma za 

utengemao kwa watu/watoto 3,973 wenye ulemavu ambapo kati yao watoto 1,612 wapo 

chini ya miaka 3; kuendesha wiki 19 za matibabu ya kina ambapo watoto 351 wenye 

modomo wazi na vichwa vikubwa (Spina Bifida and Hydrocephalus) walihudumiwa; 

kuhudumia watoto 123 wenye miguu kifundo na kutoa vifaa  vya kuimarisha viungo 

(ortopaedic devices); kutolewa kwa viti mwendo 607 vipya na kutengenezwa/ 

kurekebishwa kwa viti mwendo 133; kutolewa kwa vifaa saidizi 44 wakati wa huduma ya 

mkoba mkoani Kagera; kutolewa kwa vifaa saidizi 11 Moshi – Kilimanjaro; kutolewa 

mafunzo mbalimbali kwa wazazi/walezi 546 wa watoto wenye ulemavu kuhusu njia sahihi 
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ya kutumia vifaa saidizi; kutolewa kwa mafunzo kwa wanaume 50  kuhusu kuhudumia 

watoto wenye ulemavu; kujengewa uwezo kwa watumishi wa vituo 22 vya afya vya umma 

katika Mkoa wa Dar es Salaam katika nyanja ya afya ya mama na mtoto; kujengwa kwa 

majengo ya kutolea huduma za afya ya Mama na Mtoto (Maternal and Newborn Wing) 

yanayojumuisha vyumba vya kujifungulia (delivery suites) nane (8), vyumba vya upasuaji 

sita (6) na maabara; kununuliwa kwa vifaa tiba na samani kwa ajili ya huduma za afya ya 

Mama na Mtoto; na kuwekwa kwa mitambo ya hewa tiba ya oksijeni.  

 

(i) Ujenzi wa Hospitali za Rufaa za Kanda 

 

(i) Mradi Na. 5426: Hospitali ya Rufaa Kanda ya Ziwa, Bugando 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa wodi za wagonjwa wa saratani ambapo 

utekelezaji umefikia asilimia 98; kukamilika kwa ukarabati wa chumba cha mashine ya 

MRI na kufungwa kwa mashine husika; (iii) kununuliwa CT – Scan, Ultrasound 12, 

mashine za Radiotherapy, Digital X-ray, ventilators 5 za ICU, mashine ya kufua Oxygen, 

mashine za ECHO (Portable), ECG, plasma apheresis; kununuliwa kwa vitanda, 

magodoro na bed side lockers, advanced ambulances na blood collecting van; kuendelea 

na ujenzi wa kliniki ya wagonjwa wa macho ambapo ujenzi umefikia asilimia 65; ukarabati 

na upanuzi wa ICU (asilimia 98) na upanuzi wa cumba cha X-ray (asilimia 95); ununuzi 

wa vifaa vya idara ya dharura na ICU na kujengea uwezo watumishi; kuendelea kutoa 

huduma za tiba, upasuaji wa kibingwa na ubingwa bobezi ikiwemo upasuaji wa moyo na 

kifua (wagonjwa 67), ubongo na mishipa ya fahamu (wagonjwa 106), mifupa (wagonjwa 

977), Vesico Viginal Festula (VVF) (wagonjwa 188), mdomo sungura (wagonjwa 278), 

kusafisha damu (wagonjwa 5,546) na upasuaji kwa kutumia matundu madogo 

(Laparoscopi  surgery). Jumla ya shilingi bilioni  5.5 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(ii) Mradi Na. 5427: Hospitali ya Kanda ya Kaskazini (KCMC) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika na kuanza kutoa huduma kwa jengo la wodi ya wagonjwa 

wa saratani; upanuzi wa jengo kwa ajili ya kusafisha damu na figo (Hemodialysis) na 

kitengo cha Endoscopy ambao umefikia asilimia 90; kuendelea na ujenzi wa jengo la 

mionzi katika Idara ya saratani (KCMC Radiation Centre); kukamilika kwa ujenzi wa jengo 

la mbele (front building) lenye sehemu ya ofisi, CT-Scan na Flouroscpy; kuendelea na 

ujenzi wa mabweni (hostel) ya wagonjwa na ndugu wa wagonjwa wa saratani ambapo 

utekelezaji umefikia asilimia 40; kuendelea na ujenzi wa vyumba nane (8) vya upasuaji 

ambapo utekelezaji umefikia asilimia 80; kuendelea na ukarabati wa jengo la wagonjwa 

mahututi (ICU) ambapo utekelezaji umefikia asilimia 30; kununuliwa kwa Ventilator mbili 

(2) na Patient’s monitor 15 katika idara ya ICU; kununuliwa kwa mashine mbili (2) za 

Autoclave zenye uwezo wa lita 150 katika idara ya famasia; na kufungwa kwa transfoma 

mbili (2) zenye uwezo wa KVA 500 kila moja. Jumla shilingi bilioni 3.8 zimetumika hadi 

Aprili 2022.  
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(iii) Mradi Na. 5422: Ujenzi wa Hospitali ya Rufaa ya Kanda ya Nyanda za Juu 

Kusini - Mbeya 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa jengo la ghorofa sita (6) la afya ya uzazi 

ambapo utekelezaji umefikia asilimia 93; upanuzi wa jengo la ICU (asilimia 96); ujenzi wa 

EMD (asilimia 40) na ukarabati wa jengo la radiolojia (asilimia 10) na kuanzishwa kwa 

kiwanda cha kuzalisha maji tiba (infusion) ambacho kina uwezo wa kuzalisha lita 120 za 

maji tiba kwa siku. Jumla ya shilingi bilioni 11.2 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(iv) Mradi Na. 5408: Hospitali ya Kanda Burigi (Chato) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na awamu ya pili ya ujenzi wa jengo la huduma za 

uchunguzi kwa njia ya mionzi (Radiolojia) ambapo ujenzi umefikia asilimia 98, jengo la 

ghorofa mbili (2) la wodi ya wagonjwa (asilimia 55), uzio na njia za kuunganisha majengo 

(asilimia 98), nyumba 20 za watumishi zimekamilika (asilimia 100), njia za kutembelea 

(walk ways) (asilimia 80), jengo la nyumba ya mashine ya kufua umeme (power house) 

(asilimia 95), kisima cha maji (asilimia 30) na jengo la nyumba ya walinzi (asilimia 80). 

Jumla ya shilingi bilioni 13.96 zimetumika hadi Aprili 2022.  

 

(v) Mradi Na. 5423: Ujenzi wa Hospitali ya Kanda ya Kusini – Mtwara 

Hatua iliyofikiwa ni: kuendelea na ujenzi wa jengo maalumu la hospitali (OPD Complex) 

kwa ajili ya wagonjwa wa nje, uchunguzi (Maabara na Radiolojia), upasuaji, huduma za 

kufua, mochwari na wagonjwa wa ndani (wodi za wagonjwa) ambapo utekelezaji umefikia 

asilimia 98. Jumla shilingi bilioni 8.01 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(j) Mradi Na. 5428: Hospitali ya Benjamini Mkapa (BMH) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea kutoa huduma za ubingwa wa juu ikiwemo kutumia 

maabara maalumu (CathLab) kuchunguza na kutibu magonjwa ya moyo ambapo kwa 

kipindi cha Julai 2021 hadi Aprili 2022 jumla ya wagonjwa 171 walinufaika na huduma hii, 

hivyo kufanya idadi ya wagonjwa 612 waliohudumiwa tangu ilipoanza kutolewa; kufanyika 

kwa matibabu ya moyo kwa kufungua kifua (Open Heart Surgery) kwa watoto wanne (4); 

upandikizwaji wa figo (Kidney Transplant) kwa wagonjwa wawili (9); na uvunjaji wa mawe 

kwenye figo kwa kutumia mawimbi (Extra Corporeal Shock Wave Lithotripsy) na kutumia 

miale (laser lithotripsy) ambapo jumla ya wagonjwa 86 wamehudumiwa; upasuaji wa 

Ubongo na uti wa mgongo kwa wagonjwa 235; matibabu ya saratani kwa kutumia dawa 

(chemotherapy) kwa wagonjwa 1,653; upasuaji wa nyonga na magoti kwa wagonjwa 12; 

uchunguzi na matibabu ya maradhi ya magoti kwa kutumia matundu madogo 

(Arthroscopy) kwa wagonjwa 38; upasuaji wa nyonga na magoti kwa wagonjwa 38; 

uchunguzi na matibabu ya maradhi ya magoti kwa kutumia matundu madogo 

(Arthroscopy) kwa wagonjwa 17; kukamilika kwa hatua za mwisho za kuanzisha huduma 

ya upandikizaji wa uloto (bone marrow transplant) kwa kushirikiana na Hospitali ya St. 

Gerrado ya nchini Italia; kuanza kwa utoaji wa huduma za maabara ya Histopathology 

ambapo jumla ya wagonjwa 1,576 walihudumiwa; na ukarabati wa jengo la wagonjwa 

mahututi (ICU) ambapo utekelezaji umefikia asilimia 100. Jumla ya bilioni 1.67 

zimetumika hadi Aprili 2022. 
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(k) Mradi Na. 5411: Mradi wa Kuboresha Hospitali za Rufaa za Mikoa   

 

(i) Hospitali ya Rufaa Mwananyamala – Dar es Salaam 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa jengo la mama na mtoto na ukamilishaji wa 

jengo la kutolea huduma za mama na mtoto (maternity block) kwa kuweka zege la njia ya 

kuunganisha jengo na maeneo mengine, kuweka mifumo ya huduma za ndani ya jengo 

ikiwa ni pamoja na maji safi, maji taka, maji ya mvua, umeme, gesi tiba, ung’amuzi wa 

moto na kuzima moto pamoja na TEHAMA ambapo utekelezaji umefikia asilimia 98; 

kuendelea na ujenzi wa jengo la wagonjwa mahututi – ICU (asilimia 55) na jengo la 

huduma ya dharura (EMD) ambapo utekelezaji umefikia asilimia 66; na kuendelea na 

ukarabati wa chumba X-Ray asilimia 25) . Jumla ya shilingi bilioni 2.06 zimetumika hadi 

Aprili 2022. 

 

(ii) Hospitali ya Rufaa Sekou Toure – Mwanza 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa jengo la ghorofa sita (6) la huduma za afya 

ya uzazi na mtoto ambapo kazi zilizofanyika ni ujenzi wa jengo lote lenye ghorofa sita 

hadi kufikia hatua za umaliziaji, ufungwaji wa awali wa mifumo mbalimbali ndani ya jengo 

ikijumuisha mifumo ya umeme, maji, tehama, viyoyozi;  kazi ya rangi na uwekaji wa 

marumaru / terazo; na ufungaji wa milango na wa nyumba ya mtumishi na ukarabati wa 

chumba cha X-Ray, ambapo utekelezaji umefikia asilimia 96; ujenzi wa jengo la CT-Scan 

ambapo utekelezaji umefikia asilimia 70, chumba cha Tiba Mtandao-Telemedicine 

(asilimia 90) na nyumba ya mtumishi (asilimia 30). Jumla ya shilingi bilioni 8.12 

zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(iii) Hospitali ya Rufaa Njombe 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na awamu ya pili ya ujenzi wa hospitali inayojumuisha 

jengo la chini la maabara, jengo la ghorofa tatu (3) la huduma za afya ya uzazi, jengo la 

ghorofa tatu (3) la wodi ya upasuaji, magonjwa ya ndani na mifupa, jengo la ghorofa mbili 

(2) la huduma za dharura na uangalizi maalumu, jengo la chini la Damu Salama, jengo la 

kufulia nguo, na  kichomea taka, ambapo utekelezaji umefikia asilimia 99; na nyumba 

tano (5) za watumishi ambapo utekelezaji umefikia asilimia 48; na ukarabati wa chumba 

cha X-Ray umefikia asilimia 48. Jumla ya shilingi bilioni 5.97 zimetumika hadi Aprili 2022.  

 

(iv) Hospitali ya Rufaa Songwe 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa jengo la maabara; kuendelea na ujenzi wa 

Jengo la Wagonjwa wa nje (OPD) ambapo utekelezaji umefikia asilimia 99.9, jengo la 

Afya ya uzazi (asilimia 21.4) na ufungaji wa mifumo mbalimbali ndani ya jengo la OPD; 

jengo la huduma ya dharura na wagonjwa mahututi (asilimia 50); jengo la dharura -EMD 

(asilimia 29); nyumba ya mtumishi (asilimia 2.5) na kuendelea na ukarabati wa chumba 

cha X - Ray. Jumla ya shilingi bilioni 9.36 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(v) Hospitali ya Rufaa Simiyu 

Hatua iliyofikiwa ni: Ujenzi wa jengo la maabara limejengwa na kukamilika, jengo la 

huduma za upasuaji na radiolojia pia limekamilika, mwagaji wa zege “roof beam” 
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kushikilia paa kwenye jengo la afya ya uzazi ambapo utekelezaji umefikia asilimia 55; 

kuendelea na ujenzi wa jengo la huduma ya dharura na wagonjwa mahututi ambapo 

utekelezaji umefikia asilimia 55; ujenzi wa jengo la wagonjwa mahututi - ICU umefikia 

asilimia 58; ujenzi wa nyumba ya mtumishi umefikia 50; kukamilika kwa uanzishwaji wa 

Tiba mtandao – Telemedicine; na kuendelea na ukarabati wa chumba cha CT Scan. 

Jumla ya shilingi bilioni 6.31 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(vi) Hospitali ya Rufaa Geita 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika na kuanza kutumika kwa jengo la wagojwa wa nje na 

jengo la maabara; kuendelea na ujenzi wa jengo la ghorofa moja (1) la huduma za 

upasuaji na radiolojia, mghahawa na jengo la kufulia ambapo utekelezaji umefikia asilimia 

96; na kuanza kwa ujenzi wa jengo la ghorofa mbili (2) la huduma za afya ya uzazi; 

kukamilika kwa asilimia 99 ya ujenzi wa jengo la maabara na jengo la huduma ya dharura  

(asilimia43), wagonjwa mahututi (asilimia 41) na nyumba ya Mtumishi  umefikia (asilimia 

50). Jumla ya shilingi bilioni 5.7 zimetumika hadi Aprili 2022.  

 

(vii) Hospitali ya Rufaa Katavi 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa jengo la Maabara na kukabidhiwa; 

kukamilika kwa ujenzi wa kuta za boma za “Kitalu A”; kukamilika kwa ujenzi wa kuta za 

boma kwa sehemu ya sakafu ya chini “Kitalu B”; kuendelea na ukamilishaji wa Kitalu A 

kwa Kupiga lipu “Plastering” na ufungaji wa mifumo ya Umeme, maji na TEHAMA (First 

Fix). Kwa jumla utekelezaji wa mradi umefikia asilimia 95. Aidha, ujenzi wa jengo la 

huduma ya dharura umefikia asilimia 28, jengo la wagonjwa mahututi (asilimia 60 na 

nyumba ya mtumishi (asilimia 35). Jumla ya shilingi bilioni 9.45 zimetumika hadi Aprili  

2022. 

 

(viii) Hospitali ya Rufaa Mara 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi na kuanza kutoa huduma kwa Kitalu C cha 

jengo la hospitali lenye vitalu vitatu (A, B na C) vilivyoungana; kukamilika kwa ujenzi wa 

kituo cha dharura cha kuzalisha umeme (power house), kichomea taka, karakana, jengo 

la kufulia na jengo la kuhifadhi maiti; kuendelea na ujenzi wa jengo la dharura (asilimia 

90), jengo la wagonjwa mahututi (asilimia 40) na nyumba ya watumushi (asilimia 30). Kwa 

ujumla utekelezaji umefikia asilimia 94. Jumla ya shilingi bilioni 6.266 zimetumika hadi 

Aprili 2022.  

 

(ix) Hospitali ya Rufaa Tanga 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa usimikaji wa lift mbili katika jengo la afya ya Uzazi; 

ujenzi wa Framed Structure hadi sakafu ya tatu pamoja na kupauwa umekamilika, na 

kuendelea na ujenzi wa awamu ya kwanza ya jengo la Methadone lenye ghorofa tatu (3) 

ambapo utekelezaji awamu ya kwanza umekamilika kwa asilimia 100; jengo la dharura 

(asilimia 90); jengo wagonjwa mahututi (asilimia 93); Tiba mtandao limekamilka (asilimia 

100). Jumla ya shilingi bilioni 3.27 zimetumika hadi Aprili 2022. 
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(x) Hospitali ya Rufaa Kigoma 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa jengo la huduma za upasuaji kwa kufungaji 

wa mifumo mbalimbali ndani ya jengo; frame za milango na madirisha; dari (ceiling); 

kupigaji rangi; kuchimba mashimo ya maji taka (septic tank na soakway) na kuweka 

marumaru. Aidha, ujenzi wa jengo la Damu Salama umefikia asilimia 40, jengo la 

wagonjwa Mahututi (ICU) na Huduma ya dharura (EMD) (asilimia 57), jengo la kuhifadhi 

maiti (asilimia 45), nyumba ya mtumishi (asilimia 38), Jengo la Tiba mtandao (asilimia 95) 

na ununuzi wa Vifaa na Vifaa Tiba. Kwa jumla utekelezaji wa mradi umefikia asilimia 99. 

Jumla ya shilingi bilioni 7.9 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(xi) Hospitali ya Rufaa Iringa 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa jengo la huduma za dharura kwa kuanza kuta 

kwa ajili ya kupaka rangi na kufunga fremu za milango ambapo utekelezaji umefikia 

asilimia 99.9; kuendelea na ukarabati wa jengo la wagonjwa mahututi ambapo utekelezaji 

umefikia asilimia 90, jengo la Tiba Mtandao (asilimia 40) na jengo la tiba mionzi 

(Radiology) limefikia asilimia 43. Jumla ya shilingi bilioni 3.59 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(xii) Hospitali ya Rufaa Tabora 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa jengo la huduma za dharura  kwa kufunga 

milango ya jengo na kuweka mifumo ya umeme na maji ambapo utekelezaji umefikia 

asilimia 90; na kuendelea na ujenzi wa jengo la wagonjwa mahututi (ICU) ambapo 

utekelezaji umefikia asilimia 65; ujenzi wa Jengo la Afya ya Uzazi (Maternity Block) 

awamu ya Kwanza umefikia asilimia 45; ujenzi wa nyumba ya Mtumishi umefikia asilimia 

20; jengo la tiba mtandao (Telemedicine) ambapo utekelezaji umefikia asilimia 85; ujenzi 

wa jengo la tiba mionzi (Radiolojia) umefikia asilimia 10; na ununuzi wa vifaa na vifaa tiba. 

Jumla ya shilingi bilioni 6.26 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(xiii) Hospitali ya Rufaa Shinyanga 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika na kuanza kutumika kwa jengo la wagojwa wa nje (OPD); 

kuendelea na kazi za ufungaji wa mifumo mbalimbali kama umeme, maji, viyoyozi na gesi 

tiba ndani ya jengo la afya ya mama na mtoto ambapo utekelezaji umefikia  asilimia 93; 

kuendelea na ujenzi wa jengo la kuhudumia wagonjwa wa UVIKO - 19 ambapo 

utekelezaji umefikia asilimia 95, jengo la huduma ya dharura (asilimia 66), jengo la 

wagonjwa mahututi (asilimia 68) na nyumba ya mtumishi (asilimia 10). Jumla ya shilingi  

bilioni 5.0 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(xiv) Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Manyara 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika na kuanza kutoa huduma kwa majengo ya msingi 

yakiwemo jengo la afya ya uzazi, jengo la kufua, maabara na jengo la mochwari; na 

kuendelea na ujenzi wa jengo la wagonjwa wa nje ambapo utekelezaji umefikia asilimia 

98, jengo la Damu Salama (asilimia 30); kuendelea na ujenzi wa jengo la huduma ya 

dharura (asilimia 45), jengo la wagonjwa mahututi (asilimia 40), nyumba ya mtumishi 

(asilimia 45), jengo la radiolojia (asilimia 20) pamoja na ununuzi wa vifaa na vifaa tiba. 

Jumla ya shilingi bilioni 4.69 zimetumika hadi Aprili  2022. 
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(xv) Hospitali ya Rufaa Singida 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika na kuanza kutumika kwa jengo la huduma za afya ya 

uzazi, huduma za uchunguzi kwa njia ya mionzi na jengo la nyumba ya madaktari wa 

zamu; na kuendelea na ujenzi wa jengo la ghorofa tatu la wodi za kulaza wagonjwa, 

vyumba vya upasuaji, huduma za famasia, huduma za maabara na wagonjwa mahututi 

ambapo utekelezaji umefikia asilimia 78, jengo la huduma ya dharura  (asilimia 34), jengo 

la wagonjwa mahututi (asilimia 41), nyumba ya mtumishi (asilimia 40), jengo la radiolojia 

(asilimia 88), Telemedicine (asilimia 90), pamoja na ununuzi wa vifaa na vifaa tiba. Jumla 

ya shilingi bilioni 9.9 zimetumika hadi April 2022. 

 

(xvi) Hospitali ya Rufaa Mbeya 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa jengo la upasuaji na wodi ya wagonjwa wa 

upasuaji ambapo utekelezaji umefikia asilimia 82, wodi ya wagonjwa walio chini ya 

uangalizi maalum (ICU) (asilimia 99.9), jengo la huduma za dharura (EMD) (asilimia 99) 

na ukarabati wa jengo la ICU (asilimia 81);nyumba ya mtumishi (asilimia 17), jengo la 

radiolojia (asilimia 15) na ununuzi wa vifaa na vifaa tiba. Jumla ya shilingi 4.36 

zimetumika hadi Aprili 2022.  

 

(xvii) Hospitali ya Rufaa Kilimanjaro - Mawenzi 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa jengo la huduma ya afya ya uzazi ambapo 

utekelezaji umefikia asilimia 75; na ujenzi wa jengo la huduma za dharura umefikia 

asilimia 99, jengo la wagonjwa mahututi (asilimia 50), Radiolojia (asilimia 70), nyumba ya 

mtumishi (asilimia 22) pamoja na ununuzi wa vifaa na vifaa tiba. Jumla ya shilingi bilioni 

6.24 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(xviii) Hospitali ya Rufaa Rukwa 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ukarabati na upanuzi wa jengo la huduma za dharura; 

ujenzi wa jengo la Damu Salama ambao umefikia asilimia 20; kuendelea na ukarabati wa 

jengo la watu mahututi ambapo utekelezaji umefikia asilimia 73, jengo la Tiba mtandao 

(asilimia 80), jengo la radiolojia (asilimia 13), nyumba ya mtumishi (asilimia 54) pamoja na 

ununuzi wa vifaa na vifaa tiba. Jumla ya shilingi bilioni 3.28 zimetumika hadi Aprili  2022. 

 

(xix) Hospitali ya Rufaa Ruvuma 

 Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa jengo la kutolea huduma za dharura (EMD)  

kwa kufanya ufungaji wa awali (1st Fix) wa mifumo ya maji na umeme, fremu za milango 

na madirisha na ununuzi wa vifaa vya ujenzi kwa kazi zinazoendelea na zinazofuata 

ambapo ujenzi umefikia asilimia 99.9; kuendelea na ujenzi wa jengo la wagonjwa wa nje 

(asilimia 13), ukarabati wa jengo la wagonjwa mahututi (asilimia 94), nyumba ya mtumishi 

(asilimia 29), jengo la radiolojia (asilimia 7), jengo la tiba mtandao (asilimia 94) na ununuzi 

wa vifaa na vifaa tiba. Jumla ya shilingi bilioni 6.31 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(xx) Hospitali ya Mkoa wa Pwani – Tumbi 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ukarabati wa jengo la  huduma za dharura ambapo 

utekelezaji umefikia asilimia 90 na jengo la wagonjwa mahututi (asilimia 93); kuendelea 

na ujenzi wa jengo la radiolojia (asilimia 40), nyumba ya mtumishi (90) na ununuzi wa 

vifaa na vifaa tiba. Jumla ya shilingi bilioni 3.47 zimetumika hadi Aprili 2022. 
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(xxi) Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Dodoma 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa jengo la huduma za Wagonjwa Mahututi 

ambapo utekelezaji umefikia asilimia 93, jengo la Paediatric ICU (asilimia 75); kuendelea 

na ukarabati wa jengo la huduma za dharura ambapo utekelezaji umefikia asilimia 98, 

nyumba ya mtumishi (asilimia 10) na ununuzi wa vifaa, na vifaa tiba. Jumla ya shilingi 

bilioni 3.76  zimetumika hadi Aprili 2022.  

 

(xxii) Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Kagera -  Bukoba 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa jengo la huduma za wagonjwa mahututi 

(ICU) ambalo utekelezaji umefikia asilimia 52, jengo la huduma za dharura – EMD 

(asilimia 40); na ununuzi wa vifaa na vifaa tiba. Jumla ya shilingi bilioni 4.9 zimetumika 

hadi Aprili 2022. 

 

(xxiii) Hospitali ya Rufaa ya Mkoa - Temeke 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa jengo la huduma za wagonjwa mahututi 

(ICU) ambapo utekelezaji umefikia asilimia 79; kuendelea na ujenzi wa jengo la huduma 

za dharura (asilimia 97), jengo la Radiolojia (asilimia 12) na ununuzi wa vifaa na vifaa 

tiba. Jumla ya shilingi  bilioni 3.5 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(xxiv) Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Ligula - Mtwara 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa jengo la huduma za kuhifadhi maiti; 

kuendelea na ukamilishaji wa jengo la upasuaji, kutakasa vifaa, Wodi ya uzazi, ukarabati 

wa wodi 1, 2 na Wodi ya afya ya akili; ujenzi wa jengo la huduma ya dharura (EMD) 

umefikia asilimia 57, jengo la huduma ya wagonjwa mahututi (asilimia 65), nyumba ya 

mtumishi (asilimia 18) na ununuzi wa vifaa na vifaa tiba. Jumla ya shilingi bilioni 5.98 

zimetumika hadi Aprili 2022.  

 

(l) Mradi Na 2208: Taasisi ya Utafiti wa Magonjwa ya Binadamu ya Taifa (NIMR) 

Kuimarisha Utengenezaji wa Dawa za Asili na Kuimarisha Mafunzo kwa Watoa 

Huduma za Tiba Asili 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na usimikaji wa mashine na mitambo ya kisasa ya 

kutengenezea dawa za asili; kuboresha kituo (centre) ya NIMR-Mabibo kwa kununua 

vifaa, mashine na mitambo ya kisasa ya kufanyia tafiti za dawa za asili; na kuendelea 

kutoa mafunzo ya kujiendeleza kwa watoa huduma wa tiba asili katika vyuo vya afya 

nchini vya DIHAS, MCOHAS, ITM-MUHAS, COTC-Sumbawanga, TNC - Kahama 

ambapo jumla ya waganga 50 wamepewa mafunzo. Jumla ya shilingi bilioni 8.5 

zimetumika hadi Aprili 2022.  

 

(m) Mradi Na. 5432:  Uimarishaji wa Huduma za Chanjo 

Hatua iliyofikiwa ni: Kununuliwa na kusambazwa kwa chanjo zifuatazo: chanjo ya polio ya 

sindano(IPV) dozi 612,900, chanjo ya kichomi (PCV) dozi 3,167,400, Rota dozi 20,550, 

chanjo ya Saratani ya Mlango wa Kizazi (HPV) dozi 552,200, chanjo ya kuzuia surua na 

rubella (MR) dozi 2,000,000, chanjo ya polio ya matone (BOPV) dozi 6,000,000, na 

chanjo ya kukinga magongwa ya kifaduro, pepopunda, homa ia ini, homa ya uti wa 

mgongo na kichomi (DTP-HepB/Pentavalent) dozi 4,800,500; na kupatikana kwa chanjo 

dhidi ya UVIKO - 19 aina ya Janssen dozi 1,058,400 na Sinopharm dozi 2,578,200. Hadi 
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kufikia mwisho wa Januari 2022 jumla ya watu 2,074,507 wamechanjwa. Jumla ya shilingi 

bilioni 39.77 zimetumika hadi Aprili 2022.  

 

(n) Mradi Na. 5492: Mpango wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI (NACP)  

Hatua iliyofikiwa: Kutambuliwa kwa asilimia 89 ya Watu Wenye Virusi vya Ukimwi ambapo 

kati ya hao, asilimia 98 wanatumia dawa za kufubaza VVU na asilimia 96.1 ya 

wanaotumia dawa wamefanikiwa kufubaza VVU; na kuongezeka kwa vituo vya 

vinavyotoa huduma ya Tiba ya UKIMWI hadi vituo 6,759 kutoka vituo 5,555 mwaka 2015. 

 

(o) Mradi Na. 2204: Mafunzo na Maendeleo ya Wataalamu 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuandaliwa kwa Mpango Mkakati wa Watumishi wa Sekta ya Afya 

2020 – 2025; kuandaliwa kwa mfumo wa mafunzo kwa njia ya masafa (e-Learning 

Platform); na kuhuishwa kwa mitaala ya stashahada ya juu ya operating theatre 

management, afya ya kinywa na meno, Matibabu kwa Vitendo (Occupational Therapy) na 

utabibu. Jumla ya shilingi bilioni 11.95 zimetumika hadi Aprili 2022.  

 

(p) Mradi Na. 5441: Mpango wa Maendeleo kwa Ustawi wa Taifa na Mapambano 

Dhidi ya UVIKO-19 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ukarabati, upanuzi na ujenzi wa miundombinu ya 

kuhifadhia Chanjo - IVD Mabibo ambapo utekelezaji umefikia asilimia 52; kununuliwa kwa 

vifaa na vifaa tiba  pamoja na mitambo sita (6) ya kufua hewa ya oksijeni; kuendelea na 

ujenzi wa majengo ya dharura 80 (Emergency Medical Departments - EMD); kuendelea 

na ujenzi wa majengo ya wagonjwa mahututi (ICU) 26 na nyumba 150 za watumishi (3 in 

1) kwa ajili ya familia 450 katika maeneo ya pembezoni; ununuzi wa magari 407 

yakijumuisha magari ya kubeba wagonjwa (Ambulance) 195, magari ya usimamizi katika 

Halmashauri na Mikoa 210 na magari mawili (2) Ofisi ya Rais-TAMISEMI; ununuzi wa 

pikipiki 368 kwa ajili ya kuwezesha huduma ya mkoba na uhamasishaji; na kuratibu 

Huduma Tembezi  ya Mkoba ya Chanjo ya UVIKO-19, mafunzo ya huduma ngazi ya jamii 

na uhamasishaji. Jumla ya shilingi bilioni 58.20 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(q) Mradi Na. 5401: Ujenzi wa Hospitali za Halmashauri 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa Hospitali za Halmashauri 127 ambapo jumla 

ya shilingi bilioni 83.8 zimetumika hadi Aprili 2022 na ununuzi wa vifaa na vifaa tiba 

ambapo kiasi cha shilingi bilioni 5.83 zimetumika. 

 

(r) Mradi Na. 5429: Huduma ya Afya ya Msingi  

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa vituo vya afya 70; na kuendelea na 

ukamilishaji wa zahanati 564, ikiwa ni wastani wa maboma matatu (3) kwa kila 

Halmashauri. Jumla ya shilingi bilioni 53.17 zimetumika hadi Aprili 2022 ikiwa shilingi 

bilioni 26.25 kwa ajili ya vituo vya afya na shilingi bilioni 26.92 kwa ajili ya ukamilishaji wa 

zahanati 564. 

 

(s) Mradi Na. 5440: Miradi ya Maendeleo ya Tozo za Mawasiliano 

Hatua iliyofikia ni: Kuendelea na ujenzi wa vituo vya afya 234 katika Tarafa 207 zikiwemo 

Kata za Kimkakati vyenye uwezo wa kutoa huduma ya upasuaji ambapo majengo 



 

90 
 

yanayojengwa ni Jengo la Wagonjwa wa Nje (OPD), Jengo la Maabara na kichomea taka. 

Jumla ya shilingi bilioni 86.00 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(t) Mradi Na. 2204: Ujenzi na Upanuzi wa Majengo mbalimbali ya kutolea 

huduma  za Mafunzo katika Vyuo vya Afya 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa Jengo la Wodi Maalum (Private wards) katika 

chuo cha Tabora Clinical Officers Training Centre ambapo utekelezaji umefikia asilimia 

75; kuendelea na ukarabati mkubwa wa majengo mbalimbali ndani ya chuo cha Ngudu 

Environmental Health School ambapo utekelezaji umefikia asilimia 65, Kilosa Clinical 

Officers Training Centre (asilimia 55) na Kagemu Environmental Health School (asilimia 

70). Jumla ya shilingi bilioni 1.95 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

3.3.5.2 Ustawi na Maendeleo ya Jamii 

 

(a) Mradi Na. 6330: Ukarabati wa Vyuo vya Maendeleo ya Jamii 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa karakana ya useremala, choo cha 

watumishi na cha wanafunzi, ukumbi wa mihadhara, jengo la maabara ya udongo, 

karakana ya ujenzi na ujenzi wa geti na uzio katika Chuo cha Maendeleo ya Jamii 

Misungwi (Mwanza); kukamilika kwa ujenzi wa madarasa matatu (3) yenye uwezo wa 

kuhudumia wanafunzi 200 kila moja na ukarabati wa bweni lenye uwezo wa kuhudumia 

wanafunzi 56 na darasa lenye uwezo wa kuhudumia wanafunzi 250 katika Chuo cha 

Maendeleo ya Jamii Mabughai (Tanga); na kuendelea na ujenzi wa bweni la wasichana 

lenye uwezo wa kuhudumia wanafunzi 568 ambapo utekelezaji umefikia asilimia 83 na 

kumbi pacha za mihadhara zenye uwezo wa kuhudumia wanafunzi 1,008 (asilimia 95) 

katika Taasisi ya Maendeleo ya Jamii Tengeru. Jumla ya shilingi bilioni 3.6 zimetumika 

hadi kufikia Aprili 2022.  

 

(b) Mradi Na. 6259: Ujumuishaji wa Masuala ya Jinsia katika Mipango ya 

Maendeleo 

Hatua iliyofikiwa ni: kufanyika kwa Kampeni ya Kutokomeza Ukatili dhidi ya Wanawake na 

Watoto ya “Twende Pamoja: Ukatili Tanzania Sasa Basi” katika mkoa wa Kigoma; 

kutolewa kwa mikopo yenye masharti nafuu yenye thamani ya shilingi bilioni 11.3 kupitia 

dirisha la wanawake katika Benki ya Bishara Tanzania (Tanzania Commercial Bank); 

kutolewa kwa mikopo yenye thamani ya shilingi bilioni 19.36 kwa wajasiriamali kupitia 

asilimia 4 ya pato la halmashauri; kuwezeshwa kwa wanawake wajasiriamali 500 kushiriki 

katika maonesho ya biashara ikiwemo Maonesho ya Sabasaba ili kukuza masoko ya 

bidhaa zao; kutolewa kwa mafunzo ya ujasiriamali kwa wanawake wajasiriamali 788 wa 

mikoa ya Singida (381) na Pwani (407); kufanyika kwa uelimishaji wa masuala ya jinsia 

(Educational-Gender Caravan) katika Chuo Kikuu cha Dodoma, Chuo Kikuu cha Iringa, 

Taasisi ya Mafunzo ya Afya na Sayansi Shirikishi - Njombe, Chuo Kikuu cha Sayansi na 

Teknolojia – Mbeya na Chuo Kikuu cha Dar es Salaam ambapo jumla ya wananchi 

43,678 walifikiwa. 
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Shughuli nyingine zilizotekelezwa ni: Kuandaliwa kwa Taarifa ya Tathmini ya Utekelezaji 

wa Sera ya Maendeleo ya Wanawake na Jinsia (2000) na Rasimu ya Sera ya Taifa ya 

Jinsia (2021) na Mkakati wa Utekelezaji, Rasimu ya Mwongozo wa Dawati la Jinsia katika 

taasisi za elimu ya juu, rejista kwa ajili ya kutoa taarifa za ukatili wa kijinsia katika vyuo 

vya elimu ya juu na kati na kanzidata ya Wanawake Katika Uongozi ambayo itakuwa 

ikipatikana mtandaoni ambapo wanawake wenye ujuzi mbalimbali wataweka wasifu wao 

(Curriculum Vitae) ili waajiri na mamlaka za uteuzi ziwapate kwa urahisi; kuadhimishwa 

kwa Siku ya Mwanamke wa Kijijini (tarehe 15 Oktoba) kwa lengo la kuielimisha jamii juu 

ya changamoto za mwanamke wa kijijini ambapo jumla ya washiriki 2,000 walishiriki 

(wanawake 1,300 na wanaume 700); kuadhimishwa kwa Siku 16 za Kupinga Ukatili wa 

Kijinsia ambapo jumla ya washiriki 1,238 walishiriki (wanawake 820 na wanaume 418); 

kuadhimishwa kwa Siku ya Wanawake Duniani (tarehe 8 Machi); kuzinduliwa kwa Kamati 

ya Ushauri ya Kitaifa ya Utekelezaji wa Ahadi za Nchi kuhusu Kizazi Chenye Usawa 

(Generation Equality Forum - GEF); na kuendelea kuratibu jitihada za kuimarisha ulinzi 

wa Wanawake na Watoto kupitia utekelezaji wa Mpango Kazi wa Taifa wa Kutokomeza 

Ukatili Dhidi ya Wanawake na Watoto (MTAKUWWA 2017/18 – 2021/22). Jitihada hizi 

zimewezesha kuanzishwa kwa Kamati 1,843 na kufanya idadi ya Kamati za ulinzi wa 

Wanawake na Watoto kufikia 18,186 kuanzia ngazi ya Kijiji/Mtaa hadi Taifa. Jumla ya 

shilingi milioni 562.1 zimetumika hadi kufikia Aprili 2022.  

 

(c) Mradi Na. 5414: Uhai na Maendeleo ya Mtoto 

Hatua iliyofikiwa ni: kuandaliwa kwa Programu Jumuishi ya Kitaifa ya Malezi, Makuzi na 

Maendeleo ya Awali ya Mtoto; kutolewa kwa mafunzo kwa Wabunge wa Kamati ya 

Kudumu ya Bunge ya Huduma na Maendeleo ya Jamii kuhusu Programu Jumuishi ya 

Kitaifa ya Malezi, Makuzi na Maendeleo ya Awali ya Mtoto; kutolewa kwa mafunzo katika 

ngazi ya mkoa kwa mikoa 26 ya Tanzania Bara kwa washiriki 156 wakiwemo Waganga, 

Maafisa Elimu, Maafisa Lishe, Maafisa Maendeleo ya Jamii, Maafisa Ustawi wa Jamii  na 

Waandishi wa Habari kuhusu Programu Jumuishi ya Kitaifa ya Malezi, Makuzi na 

Maendeleo ya Awali ya Mtoto; kuhudumiwa kwa watoto 2,122 kupitia taarifa za simu bure 

(116) dhidi ya vitendo vya ukatili na unyanyasaji kwa watoto; kuwezesha maadhimisho ya 

Siku ya Kimataifa ya Mtoto wa Kike (tarehe 11 Oktoba) kwa lengo la kuhamasisha jamii 

kuhusu umuhimu wa kumlinda na kumuendeleza mtoto wa kike. 

 

Shughuli nyingine zilizotekelezwa ni: kuendelea na  ujenzi wa vituo vya kijamii  30 vya 

kulelea watoto wadogo wakati wa mchana katika Mikoa ya Dar es Salaam (10) na 

Dodoma (20) kwa ajili ya majaribio  ili kuimarisha utoaji wa huduma za Malezi, Makuzi na 

Maendeleo ya Awali ya Mtoto; kuandaliwa kwa Ajenda ya Kitaifa ya Uwajibikaji wa 

Wazazi wote wawili katika malezi ya watoto na kutolewa kwa elimu kwa wazazi 300 

kuhusu ajenda katika Halmashauri (tisa) 9 za mikoa ya Songwe (Ileje, Tunduma na 

Mbozi), Mbeya (Rungwe, Chunya na Mbeya) na Kigoma (Kibondo, Kasulu na Ujiji); 

wanawake, vijana na wasichana balehe 130 walifundishwa malezi chanya kwa ajili ya 

kuwalinda watoto wao dhidi ya vitendo vya ukatili katika mikoa ya Morogoro, Tanga, 

Singida, Geita na Dodoma: kuandaliwa kwa Taarifa ya 6 ya Nchi ya Utekelezaji wa 

Mkataba wa Kimataifa wa Haki za Mtoto; kufanyika kwa tathmini ya hali ya vikundi vya 
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kijamii vya malezi vilivyoanzishwa katika mikoa ya Kilimanjaro, Kigoma, Mbeya, Iringa, 

Mwanza, Njombe na Dar es Salaam kwa lengo la kutafuta namna bora ya kuendesha 

vikundi hivyo nchini; kutolewa kwa mafunzo kuhusu ulinzi na haki za watoto kwa walimu 

2,333 katika mikoa ya Morogoro (1,176), Singida (487) na Geita (670) ili watumie elimu 

hiyo kuwalinda watoto dhidi ya vitendo vya ukatili wakiwa shuleni pamoja na 

kuwafundisha mbinu za kujilinda na ukatili shuleni na katika jamii; kuandaliwa kwa Taarifa 

ya Kitaifa ya Utafiti kuhusu Hali ya Ukatili wa Watoto Mtandaoni (Disrupting Harm Report 

in Tanzania); kuandaliwa kwa Mwongozo wa Dawati la Ulinzi na Usalama wa Mtoto ndani 

na nje ya shule; kuandaliwa kwa rasimu ya kitini cha kutoa mafunzo kwa walimu na 

wanafunzi kuhusu athari za ukatili dhidi ya watoto mtandaoni kwa lengo la kukabiliana na 

ongezeko la vitendo vya ukatili kwa watoto katika mitandao mbalimbali nchini. Jumla ya 

shilingi milioni 561.9 zimetumika hadi kufikia Aprili 2022. 

 

(d) Mradi Na. 5451: Kuwezesha Huduma za Ustawi wa Jamii 

Hatua iliyofikiwa ni: kusajiliwa kwa vituo 412 vya kulelea watoto wadogo mchana ambapo 

watoto 10,697 (wavulana 4,593 na wasichana 6,104) wameandikishwa; kusajiliwa kwa 

makao 74 ya watoto yenye jumla ya watoto 2,456 (wavulana 1,252 na wasichana 1,204); 

kutolewa kwa mafunzo ya malezi kwa walezi wa watoto 1,156 (wanaume 199 na 

wanawake 957) katika mikoa ya Dar es salaam (545), Mbeya (381) na Pwani (230); 

kutolewa kwa malezi ya kambo kwa watoto 40 (wavulana 17 na wasichana 23) na 

kuasiliwa kwa watoto 38 (wavulana 12 na wasichana 26); kuchepushwa kwa watoto 127 

(wasichana 12 na wavulana 115) walio katika mkinzano na sheria kutoka mfumo rasmi 

wa haki jinai na kutengamanishwa na familia zao; kufanyika kwa tathmini ya utekelezaji 

wa Sera ya Taifa ya Wazee ya Mwaka 2003 na kuandaliwa kwa rasimu mpya ya sera. 

  

Shughuli nyingine zilizotekelezwa ni: Kutolewa kwa Huduma ya mahitaji ya msingi 

(chakula, mavazi, malazi na huduma za afya) kwa watoto 246 (wasichana 25 na 

wavulana 221) walio katika mkinzano na sheria katika mahabusu tano (5) za watoto; 

kutolewa kwa huduma ya mahitaji ya msingi kwa watoto 99 (wavulana 56 na wasichana 

43) katika Makao ya Taifa ya Watoto Kikombo;  kutolewa kwa huduma ya mahitaji ya 

msingi kwa watoto 94 (wavulana 85 na wasichana 9) waliobainika kufanya makosa ya 

jinai waliopo katika Shule ya Maadilisho Irambo, Mbeya; kutolewa kwa huduma ya 

mahitaji ya msingi kwa wazee 451 wasiojiweza (wanaume 216 na wanawake 235) katika 

makazi 20 yanayomilikiwa na taasisi binafsi na wazee wasiojiweza 274 (wanaume 163 na 

wanawake 111) katika makazi 14 ya wazee yanayomilikiwa na Serikali; kufanyika kwa 

maadhimisho ya Siku ya Kimataifa ya Wazee (tarehe 01 Oktoba) kwa lengo la 

kuhamasisha jamii juu ya umuhimu wa kuwajali na kuwatunza wazee; uundwaji wa 

Baraza la Taifa la Ushauri la Wazee; Jumla ya shilingi bilioni 1.4 zimetumika hadi kufikia 

Aprili 2022. 

 

3.3.5.3 Elimu 

(a) Mradi Na. 4312: Programu ya Lipa Kulingana na Matokeo katika Elimu (EP4R) 

Hatua iliyofikiwa ni: kuwezesha ujenzi wa madarasa 3,283 (sekondari 1,249 na msingi 

1,970), mabweni 112 (sekondari 106 na msingi 6) katika shule 1,714 (msingi 998 na 
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sekondari 716); kukamilika kwa ujenzi wa shule mpya 33 (msingi 9 na sekondari 24) 

pamoja na ujenzi wa shule ya Mfano Dodoma ambapo utekelezaji umefikia asilimia 60; 

kufadhili wanataaluma 67 katika ngazi za Shahada ya Umahiri (3) na Shahada ya 

Uzamivu (64) kusoma fani za Sayansi, Teknolojia, Uhandisi na Hisabati; kuendelea na 

kujenga upya Vyuo vya Ualimu vitatu (3) ambavyo ni Sumbawanga, Dakawa na Mhonda; 

kuendelea na awamu ya pili ya ukarabati wa miundombinu katika shule ya Sekondari 

Ndanda; kuweka samani katika Hosteli nne (4) zenye uwezo wa kuhudumia wanafunzi 

1,024 katika Kampasi Kuu ya Chuo Kikuu Mzumbe; kukamilisha ukarabati na ujenzi wa 

miundombinu katika Vyuo vya Ualimu vya Patandi, Mandaka, Tarime, Tandala, Ilonga, 

Murutunguru na Katoke; na kuwezesha ununuzi wa vifaa vya wanafunzi wenye mahitaji 

maalum kwa shule za msingi 654 na sekondari 67 pamoja na magari 187 kwa ajili ya 

Maafisa Elimu Msingi katika Halmashauri 184. Jumla ya shilingi bilioni 75.5 zimetumika 

hadi Aprili, 2022. 

 

(b) Mradi Na. 4321: Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Elimu ya Msingi (MMEM) 

LANES II 

Hatua iliyofikiwa ni: Kufanyika kwa uchapaji na usambazaji wa jumla ya machapisho 

16,147,521 yakijumuisha vitabu vya kiada 15,609,515 na kiongozi cha  mwalimu 538,006 

kwa masomo yote ya Darasa la VI na VII ili kuimarisha uwiano kati ya mwanafunzi na 

kitabu; uchapaji wa vitabu vya kiada 1,510,832 na kiongozi cha mwalimu 154,500 ili 

kuimarisha ujifunzaji na ufundishaji wa wanafunzi waliopo kwenye Mpango wa Elimu ya 

Msingi kwa Watoto Walioikosa (MEMKWA); kutoa mafunzo kwa wawezeshaji wa kitaifa 

195 ambao mpaka sasa wameshatoa  mafunzo ya uendeshaji na usimamizi wa Mafunzo 

Endelevu ya Walimu Kazini (MEWAKA) kwa ngazi ya shule na vituo vya walimu (TRC) 

kwa walimu 18,467; kufanyika kwa mafunzo ya kuimarisha uthibiti ubora wa shule wa 

ndani kwa Walimu Wakuu 16,914, wathibiti ubora 183, Maafisa Elimu Mkoa na Maafisa 

Elimu Wilaya 232, Makatibu Tawala wa Wilaya 184 na Waratibu Elimu Kata 3,860; 

kukamilika kwa michoro kwa ajili ya ujenzi wa madarasa ya awali 300 ya mfano na 

mabweni 20 ya wanafunzi wenye mahitaji maalumu; na kufanya ujenzi wa vyumba vya 

madarasa 2980, matundu ya vyoo 7673, mabweni kumi na tano (15), nyumba za walimu 

64 na majengo ya utawala matano (5) katika Shule za msingi. Jumla ya shilingi bilioni 

33.9 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(c) Mradi Na. 3280: Programu ya Huduma ya Maji, Elimu ya Afya na Usafi wa 

Mazingira Shuleni – SWASH  

Hatua iliyofikiwa ni: kuwezesha ujenzi wa matundu 6,096 ya vyoo, vifaa 1,655 vya 

kunawia mikono na ununuzi wa matenki 238 ya kuhifadhi maji katika shule 235 za msingi; 

kutolewa kwa mafunzo ya Mwongozo wa Huduma ya Maji, Elimu ya Afya na Usafi wa 

Mazingira Shuleni (School WASH Guideline) kwa waratibu wa SWASH wa mikoa 17 na 

halmashauri 86; na kuwezesha Sekretarieti za Mikoa 17 na Mamlaka za Serikali za Mitaa 

86 kufanya ufuatiliaji na tathmini ya ujenzi wa vyoo, miundombinu ya maji na vifaa vya 

kunawia mikono katika Shule za Msingi.  
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(d) Mradi Na. 4390: Mradi wa Kuboresha Elimu ya Sekondari (SEQUIP) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa shule mpya 232 za Sekondari za kata zenye 

uwezo wa kuhudumia wanafunzi 400 kila moja katika kata zisizokuwa na shule za 

Sekondari; ujenzi wa shule 10 kati ya lengo la shule 26 maalum za bweni za wasichana 

kwa masomo ya Sayansi; kuwezesha ujenzi wa vituo tisa (9) na kukarabati majengo 

matano (5) ya Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima  yatakayotumika kutoa Elimu kwa Njia 

Mbadala kwa wanafunzi walioacha masomo kutokana na sababu mbalimbali; kuwezesha 

Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima kudurusu mihtasari na moduli za Elimu Nje ya Mfumo 

Rasmi kwa hatua ya kwanza ya Kidato cha 1 na 2 na hatua ya pili ya Kidato cha 3 na 4; 

kuwezesha mafunzo kwa walimu wawezeshaji (TOTs)  wa masomo ya Sayansi na 

Hisabati 736; na ukamilishaji wa Mwongozo wa Programu ya Shule Salama, Mkakati wa 

Kitaifa wa Upangaji na Usawazishaji wa Walimu wa Sekondari, Mkakati wa Kuimarisha 

Matumizi ya TEHAMA na Mkakati wa Kuongeza Udahili wa Wasichana katika Shule za 

Sekondari. Jumla ya shilingi bilioni 84.6 zimetumika hadi Aprili, 2022. 

 

(e) Mradi Na. 6390: Mamlaka ya Elimu Tanzania – TEA 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa madarasa katika shule 70 (msingi 47 na 

sekondari 23) ambapo utekelezaji umefikia asilimia 30; kuendelea na ujenzi wa ofisi za 

walimu katika shule mbili (2) za sekondari zenye uhitaji mkubwa ambapo utekelezaji 

umefikia asilimia 20; kuendelea na ujenzi wa maabara nne (4) za sayansi  katika shule 

tatu (3) za sekondari zenye uhitaji mkubwa ambapo ujenzi umefikia asilimia 30; 

kuendelea na ujenzi wa matundu 1,920 ya vyoo katika shule 58 za msingi na 22 za 

sekondari zilizo na uhitaji mkubwa ambapo utekelezaji umefikia asilimia 30; kuendelea na 

ununuzi wa vifaa vya kujifunzia na kuboresha miundombinu kwa wanafunzi wenye 

mahitaji maalumu katika shule 8 za msingi na shule moja (1) ya sekondari ambapo 

utekelezaji umefikia asilimia 20; kuwezesha Taasisi ya Utawala wa Umma Zanzibar 

(Institute of Public Administration - IPA) kuboresha miundombinu na mazingira ya 

kufundishia na kujifunzia; kutolewa kwa mafunzo ya ufundi stadi kwa wananchi 1,627 

wanaotoka katika kaya maskini ikiwemo vijana, wanawake na wenye ulemavu; na 

kuwezesha mafunzo kwa wanufaika 5,981 kuhusu ujuzi katika Nyanja za kilimo, kilimo 

uchumi, utalii na huduma za ukarimu, usafirishaji, ujenzi, nishati na teknolojia ya Habari 

na mawasiliano (TEHAMA). Jumla ya shilingi bilioni 10.0 zimetumika hadi Aprili 2022.  

 

(f) Mradi Na. 6363: Ukarabati wa Chuo cha Ufundi Arusha - ATC 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa bweni la wasichana lenye uwezo wa 

kuhudumia wanafunzi 420 ambapo utekelezaji umefikia asilimia 35; kuendelea na ujenzi 

wa kliniki yenye hadhi sawa na hospitali ya wilaya itakayohudumia wanafunzi, 

wafanyakazi na wananchi wa maeneo jirani ambapo utekelezaji umefikia asilimia 53; na 

kuendelea na usanifu wa mfumo wa ndani wa mtandao kwa lengo la kuwezesha kutoa 

mafunzo kwa kutumia TEHAMA. Jumla ya shilingi milioni 772.9 zimetumika hadi Aprili 

2022. 
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(g) Ujenzi na Ukarabati wa Vyuo vya Ufundi Stadi 

Hatua iliyofikiwa ni: Kutolewa kwa mafunzo kwa wanagenzi 7,132 kutoka kwenye sekta 

isiyo rasmi; kuendelea na ujenzi wa Chuo cha Mafunzo ya Ufundi Stadi na Huduma cha 

Mkoa wa Kagera ambapo utekelezaji umefikia asilimia 92; kukamilika kwa ujenzi wa Chuo 

Cha VETA cha Wilaya ya Kasulu; na kuendelea na ujenzi wa vyuo 25 vya Ufundi Stadi 

vya Wilaya ambapo utekelezaji umefikia asilimia 87. Jumla ya shilingi bilioni 38.7 

zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(h) Mradi Na. 4371: Ujenzi na Ukarabati wa Vyuo vya Ualimu - UTC 

 

(i) Chuo cha Ualimu Ndala - Tabora: Kukamilika kwa ujenzi na uwekaji wa samani 

katika mabweni mawili (2) ya ghorofa moja (1), madarasa mawili (2) ya ghorofa 

moja (1), jengo la maktaba, jengo la maabara na ukumbi wa mikutano; na 

kukamilika kwa ujenzi wa matanki mawili (2) ya kuhifadhi maji,  nyumba tano (5), 

majengo  mawili (2) ya ghorofa moja, majengo mawili (2) ya vyoo na ukarabati wa 

mabweni mawili (2) ya wanafunzi;  

 

(ii) Chuo cha Ualimu Kitangali - Mtwara: Kukamilika kwa ujenzi na uwekaji wa 

samani katika nyumba 11 za wafanyakazi, ukumbi wa mikutano, majengo mawili 

(2) ya ghorofa moja (1) kwa ajili ya madarasa 16, majengo mawili (2) ya ghorofa 

moja (1) kwa ajili ya mabweni, jengo la maktaba, jengo la maabara, jengo la 

ukumbi wa mihadhara na majengo matatu (3) ya vyoo, uchimbaji wa kisima kirefu 

na ufungaji wa tanki la maji; 

 

(iii) Chuo cha Ualimu Shinyanga: Kukamilika kwa ujenzi na uwekaji wa samani katika 

majengo yafuatayo: mabweni mawili (2), jengo moja (1) la ghorofa moja kwa 

nyumba za wafanyakazi; kukamilika kwa ujenzi wa majengo mawili (2) ya ghorofa 

moja (1) kwa ajili ya madarasa 16, jengo la maktaba na la mihadhara, majengo 

mawili (2) ya vyoo; kukamilika kwa ujenzi wa ukuta kuzunguka eneo la Chuo; 

kukamilika kwa ukarabati wa nyumba tatu (3), mabweni mawili  (2), ukumbi wa 

chakula, jiko, jengo la utawala, kisima cha kuhifadhi maji na uwekaji wa mifumo ya 

gesi ya kupikia; na 

 

(iv) Chuo cha Ualimu Mpuguso - Mbeya: Kukamilika kwa ujenzi na uwekaji wa 

samani katika  mabweni mawili (2), nyumba tatu (3) za ghorofa za watumishi na 

nyumba moja (1) ya mtumishi; maghorofa mawili (2) yenye madarasa 16; 

kukamilika kwa ukarabati wa nyumba nne (4) za watumishi, majengo mawili (2) ya 

ghorofa kwa ajili ya madarasa, jengo la maktaba, maabara mbili (2), jengo la 

ukumbi wa mihadhara na ukumbi wa mikutano.  

 

           Jumla ya shilingi bilioni 2.4 zimetumika hadi Aprili 2022. 
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(i) Mradi Na. 4392: Kuendeleza Elimu ya Ualimu - TESP 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi na ukarabati wa maabara za sayansi, maktaba 

na vyumba vya TEHAMA katika Vyuo 7 vya Butimba (asilimia 100), Morogoro (asilimia 

80), Tukuyu (asilimia 80), Kasulu (asilimia 65), Patandi (asilimia 50), Mpwapwa (asilimia 

70) na Dakawa (asilimia 20); kuendelea na ukamilishaji wa ujenzi wa Chuo cha Ualimu 

Kabanga ambapo utekelezaji umefikia asilimia 98; kukamilika kwa ujenzi wa maktaba ya 

Chuo cha Ualimu Korogwe; kukamilika kwa ukarabati wa Kituo cha Hisabati Morogoro; 

kuwezesha kwa vifaa vya kufundishia na kujifunzia kwa vyuo vya ualimu 35; kukamilika 

kwa ununuzi wa vifaa na madawa ya maabara katika vyuo 10 vya ualimu vya sayansi; 

kuendelea na ununuzi wa vifaa vya TEHAMA ambapo utekelezaji umefikia asilimia 45 na 

kuendelea na uunganishaji wa vyuo 35 vya ualimu katika Mkongo wa Taifa ambapo 

utekelezaji umefikia asilimia 35; kuendelea na ukamilishaji wa uundaji wa mfumo wa 

usahihishaji wa kielektroniki ambapo utekelezaji umefikia asilimia 55; kutolewa kwa 

mafunzo ya TEHAMA kwa wakufunzi 1,203, mafunzo kazini katika masomo ya 

kufundishia kwa wakufunzi 1,042, mafunzo kuhusu mtaala wa umahiri kwa walimu shule 

za msingi na sekondari, maafisa elimu kata na wilaya, wathibiti ubora na wakufunzi 797, 

na mafunzo ya uongozi kwa menejimenti ya vyuo vya ualimu kwa viongozi 306 wa vyuo 

35 vya ualimu vya Serikali. Jumla ya shilingi bilioni 15.5 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(j) Mradi Na. 4340: Mikopo kwa Wanafunzi wa Elimu ya Juu 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ukusanyaji wa mikopo iliyoiva ambapo kiasi cha shilingi 

bilioni 156.81 kilikusanywa sawa na asilimia 78 ya lengo la mwaka; kutolewa kwa mikopo 

yenye thamani ya shilingi bilioni 569.0 kwa wanafunzi 177,777 kati ya hao wanafunzi 

69,333 ni wa mwaka wa kwanza na wanafunzi 108,444 ni wanaoendelea na masomo; 

kuanzishwa kwa Kituo Mahsusi cha Wateja; kukamilisha tatmini ya namna bora ya 

kugharamia wanafunzi ;na kufanyika kwa ukaguzi kwa waajiri 1,521 ambapo wanufaika 

wapya 17,997 walibainika. Jumla ya shilingi bilioni 514.98 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(k) Mradi Na. 4392: Mradi wa Elimu wa Kukuza Stadi za Kazi na Ujuzi ya ESPJ 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa Chuo cha Ufundi cha Dodoma ambapo ujenzi 

umefikia asilimia 35; kununuliwa kwa vifaa na samani katika vyuo vya ufundi stadi vya 

Kongwa, Kasulu, Nyasa na Ruangwa; kuendelea na utekelezaji wa mfuko wa kuendeleza 

ujuzi ambapo tathmini ya mahitaji imefanyika; kuwezesha utekelezaji wa Program ya 

Mafunzo ya Utarajali (Internship) na Uanagenzi (Apprentiship) kupitia SIDO, TEA, Chuo 

cha Taifa cha Utalii, VETA na Bodi ya Usajili wa Makandarasi; kutolewa kwa mafunzo 

kwa watumishi 2,400 wa VETA na FDCs kwa lengo la kuimarisha stadi za ujuzi; 

kukamilika kwa ukarabati na ujenzi wa vyuo 14 vya maendeleo ya wananchi (FDCs) 

ambapo ujenzi umefikia asilimia 95 na ujenzi wa vyuo 25 vya ufundi stadi vya wilaya 

umefikia asilimia 87. Jumla ya shilingi bilioni 21.8 zimetumika hadi Aprili 2022.  

 

(l) Mradi Na. 4322 na 4393: Elimumsingi Bila Ada 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea kutolewa  kwa ruzuku ya uendeshaji wa shule za msingi 

na sekondari; kugharamiwa kwa chakula cha wanafunzi 47,714  wa bweni na kutwa kwa 

shule za msingi; kulipwa kwa fidia ya ada kwa wanafunzi 2,261,095 wa bweni na wa 
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kutwa kwa shule za sekondari; na kulipwa kwa posho ya madaraka kwa walimu wakuu 

16,602 na maafisa elimu kata 3,921. Jumla ya shilingi bilioni 244.5 zimetumika hadi Aprili 

2022. 

 

(m) Mradi Na. 4314: Upanuzi na Ukarabati wa Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu 

Mkwawa (MUCE)  

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa maabara ya baiolojia ambapo utekelezaji 

umefikia asilimia 75; kuendelea na ukarabati wa hosteli, jengo la maabara ya Kemia 

namba 3, jengo la utawala, jengo la maabara za kompyuta na majengo ya mihadhara 

ambapo ujenzi umefikia asilimia 85; na kununuliwa kwa vifaa na kuweka mifumo ya 

TEHAMA kwa ajili ya kumbi tano (5) za mihadhara na semina. Jumla ya shilingi milioni 

313.1 zimetumika hadi Aprili 2022.  

 

(n) Mradi Na. 6350 Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ununuzi wa mkandarasi kwa ajili ya kuanza ujenzi wa 

maabara kuu ya kemikali ambayo itatumika kwa ajili ya utafiti na utoaji wa huduma za 

upimaji wa sampuli za Viwandani; kuanza kwa ujenzi wa Kituo cha Utafiti wa Viumbe Maji 

Baridi Chato, mkoani Geita; kuendelea na ukamilishaji wa Kituo cha Wanafunzi cha Chuo 

Kikuu cha Dar es Salaam; kuendelea na upanuzi wa Bweni la Dkt. John Pombe Joseph 

Magufuli kwa ghorofa mbili (2) zaidi zenye uwezo wa kuchukua wanafunzi 1,280; na 

kuendelea na ujenzi wa jengo la jengo la Shule Kuu ya Uchumi katika kampasi ya 

Mwalimu Julius Kambarage Nyerere. Jumla ya shilingi milioni 253.4 zimetumika hadi Aprili 

2022. 

 

(o) Mradi Na. 4385: Upanuzi na Ukarabati wa Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu Dar 

es Salaam (DUCE) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa upanuzi wa jengo la utawala awamu ya pili (Hatua ya 

Tatu); na kukamilika kwa usanifu kwa ajili ya ujenzi wa miundombinu ya maabara za 

sayansi katika shule ya sekondari ya mazoezi ya Chang’ombe.  

 

(p) Mradi Na. 6353: Upanuzi wa Chuo Kikuu Mzumbe  

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa uwekaji wa samani katika hosteli za wanafunzi katika 

kampasi kuu; kuendelea na ujenzi wa jengo la utawala lenye uwezo wa kuchukua watu 

143; kuendelea na taratibu za ununuzi wa vifaa vya jengo la kumbi za mihadhara, 

madarasa na mabwalo ya chakula yenye uwezo wa kuhudumia watu 900 na ukarabati wa 

bwalo la chakula katika Ndaki ya Mbeya. 

 

(q) Mradi Na. 6354: Ukarabati na Upanuzi wa Chuo Kikuu Ardhi 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa bweni la wanafunzi lenye uwezo wa 

kuhudumia wanafunzi 592; kukamilika kwa uwekaji wa samani katika sehemu ya Wing B 

ya jengo la Ardhi kwa ajili ya wanafunzi 32 wa shahada ya uzamivu na wafanyakazi 67; 

kuendelea na ukarabati wa karakana, madarasa, maabara, mabweni ya wanafunzi na 

miundombinu ya barabara na TEHAMA ambapo utekelezaji umefikia asilimia 60; 

uanzishwaji wa maabara za uzalishaji viwandani (Industrial Automation laboratories) kwa 
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lengo la kufundisha wanafunzi kwa kutumia mifumo ya kisasa ya uzalishaji viwandani;na 

kuendelea na usanifu na kuandaa michoro kwa ajili ya ujenzi wa ukumbi wa mihadhara. 

Jumla ya shilingi bilioni 1.0 zimetumika hadi Aprili 2022.  

 

(r) Mradi Na. 6365: Upanuzi na Ukarabati wa Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa maktaba yenye uwezo wa kuhudumia 

wanafunzi 2,500 kwa wakati mmoja; kuendelea na ujenzi wa kumbi za mihadhara; 

kuendelea na ukarabati wa ofisi za Kampasi Kuu Moshi, vyuo vya mikoani, nyumba tatu 

(3) za makazi ambapo mbili (2) zipo katika Kampasi ya Moshi na moja (1) ipo ofisi ya 

Chuo Mbeya ambapo utekelezaji umefikia asilimia 80. Jumla ya shilingi milioni 

192.6zimetumika hadi Aprili 2022.  

 

(s) Mradi Na. 6364: Ujenzi wa Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi 

Mloganzila 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa Kituo cha Umahiri wa Magonjwa ya Moyo 

na Mishipa ya Damu – Mloganzila; kutoa mafunzo kwa wafanyakazi 38 katika taaluma 

tofauti za Sayansi ya Moyo na Mishipa kwa ajili ya uendeshaji wa Kituo cha Umahiri wa 

Magonjwa ya Moyo na Mishipa ya Damu; kuendelea na uimarishaji wa miundombinu ya 

TEHAMA ambapo ununuzi wa vifaa kwa ajili ya kuboresha jukwaa la kujifunzia kwa njia 

ya mtandao umefikia asilimia 99; kukamilika kwa ujenzi wa tanki la maji na kuendelea na 

ujenzi wa miundombinu ya majitaka, katika eneo la Hosteli ya Chole; na kuendelea na 

ukarabati wa awamu ya pili ya kituo cha kufundishia cha Bagamoyo. Jumla ya shilingi 

milioni 3.3 zimetumika hadi Aprili 2022.  

 

(t) Mradi Na. 4384: Taasisi ya Teknolojia Dar es Salaaam – DIT  

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa madarasa matano (5) yenye uwezo wa 

kuhudumia wanafunzi 200 na mabweni mawili (2) yenye uwezo wa kuhudumia wanafunzi 

160 ambapo ujenzi umefikia asilimia 50; kuendelea na taratibu za ununuzi wa samani na 

vifaa vya TEHAMA katika maktaba ya DIT na vifaa vya karakana; kuendelea na dhana ya 

elimu ya ufundishaji viwandani (teaching factory) inayowawezesha wahitimu katika kila 

ngazi kutoka na ujuzi na maarifa yatakayowawezesha kuajiriwa na kujiajiri; na kukamilika 

kwa uwekaji wa miundombinu ya mtandao na ununuzi wa samani za madarasa na 

mabweni katika Kampasi ya Myunga. Jumla ya shilingi milioni 251.5 zimetumika hadi 

Aprili 2022.  

 

(u) Mradi Na. 6352: Tume ya Nguvu za Atomiki - TAEC 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na awamu ya pili ya ujenzi wa maabara na ofisi zilizopo 

Arusha, Dar es Salaam, Dodoma na Mwanza ambapo utekelezaji umefikia asilimia 95, 

asilimia 18, asilimia 48 na asilimia 58 mtawalia; kuendelea na upembuzi yakinifu kwa 

mradi wa kinu cha tafiti za kinyuklia (Research Reactor) kwa ajili ya uchunguzi ikiwemo 

magonjwa na matibabu ya saratani; kuendelea na ujenzi wa jengo maalumu Dar es 

Salaam kwa ajili ya kuhifadhi mazao ya kilimo ikiwemo vyakula viharibikavyo kirahisi kwa 

kutumia teknolojia ya mionzi (Multipurpose Irradiator Facility). Jumla ya shilingi bilioni 1.6 

zimetumika hadi Aprili 2022. 
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(v) Mradi Na. 6333: Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolojia Mbeya - MUST 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa maktaba awamu ya pili ambapo ujenzi 

umefikia asilimia 99, mabweni ya wanafunzi yenye uwezo wa kuhudumia wanafunzi 800 

(asilimia 42), maabara na karakana za kufundishia (asilimia 94); na kuendelea na ununuzi 

wa vifaa vya kisasa vya kufundishia vya maabara. Jumla ya shilingi bilioni 5.5 zimetumika 

hadi Aprili 2022.  

 

(w) Mradi Na. 6361: Upanuzi na Ukarabati wa Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine – 

SUA  

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ununuzi wa vifaa vya kisasa vya maabara na mahema 

na kufungua shule ya udereva wa mitambo ya Kilimo; kuendelea na utekelezaji wa miradi 

13 ya tafiti zinazohusu uzalishaji na afya za wanyama na samaki; kuendelea na 

utengenezaji wa bidhaa zitokanazo na mimea ya asili, kilimo endelevu cha mazao 

mbalimbali, mabadiliko ya tabia nchi, maliasili, misitu na rasilimali maji; kuendelea na 

ujenzi wa jengo la maabara mtambuka ambapo ujenzi umefikia asilimia 98; kuendelea na 

ukarabati wa madarasa, mabweni ya wanafunzi, viwanja vya michezo na ujenzi wa 

daharia ya muda katika kampasi ya Mizengo Pinda; kuendelea na uanzishaji wa shamba 

la mbegu za mazao ya mpunga na maharage; kuendelea na uboreshaji wa uendelezaji 

wa shamba la mafunzo ikiwa ni pamoja na kupanda miche 500 ya michikichi, malisho ya 

ng’ombe - Magadu, kufunga mfumo wa umwagiliaji wa matone kwenye hekari tatu (3) 

bustani ya mboga; na kuendelea na ukarabati wa mabwawa matano (5) ya samaki na 

mabwawa 12 madogo kwa ajili ya vifaranga vya samaki. 

 

(x) Mradi Na. 6229: Ukarabati wa Vyuo vya Maendeleo ya Wananchi - FDC  

Hatua iliyofikiwa ni: kuendelea na ununuzi na usambazaji wa vifaa na mashine za 

kufundishia katika Vyuo 34 vya Maendeleo ya Wananchi (FDCs). 

 

(y) Mradi Na. 4381:Chuo cha Kumbukumbu ya Mwalimu Nyerere  

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na awamu ya pili ya ujenzi wa mabweni mawili (2) 

yanayohudumia wanafunzi 768 kila moja katika kampasi ya Karume – Zanzibar ambapo 

utekelezaji umefikia asilimia 30; kuendelea na ujenzi wa nyumba tatu (3) za watumishi 30 

katika Kampasi ya Karume; kuanza taratibu za ujenzi wa maktaba katika Kampasi ya 

Kivukoni yenye uwezo wa kuhudumia watu 2,500 na ukumbi wa mihadhara wenye uwezo 

wa kuhudumia watu 1,000; na kuendelea na ujenzi wa madarasa na bweni la wanafunzi 

katika tawi la Pemba. Jumla ya shilingi bilioni 1.3 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(z) Mradi Na. 4306: Wakala wa Maendeleo ya Uongozi wa Elimu (ADEM) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuanza kwa ujenzi wa ghorofa moja (1) lenye kumbi nne (4) za 

mihadhara na ofisi kumi (10) katika Kampasi ya Mbeya; kukamilika kwa ukarabati wa 

nyumba moja (1) pamoja na uunganishaji wa maji safi ya bomba kwa nyumba zote 14 za 

wafanyakazi, kumbi nne (4) za mihadhara na ofisi nne (4) za watumishi katika Kampasi 

ya Bagamoyo. 
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(aa) Mradi Na. 6345: Mfuko wa Utafiti na Maendeleo wa COSTECH 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ugharamiaji wa miradi 32 ya utafiti, ubunifu na 

Miundombinu inayoendelea ambapo miradi nane (13) ni ya utafiti, mitatu (16) ni ya 

ubunifu na mitatu (3) ni wa miundombinu; kukamilika kwa ufadhili wa jumla ya miradi 

mipya 20 (3 ya uboreshaji wa matokeo ya utafiti, miwili (2) ya miundombinu, 13 ya 

ubunifu wa wabunifu MAKISATU na wabunifu wengine na miwili (2) ya SAIS Boost-Up 

Start-Ups); kuendelea na uchambuzi wa maandiko matano (5) ya miradi ya ubunifu 

inayoendelea iliyokidhi vigezo kwa ajili ya kupata mradi mmoja wa ubiasharishwaji; 

kuendelea na uboreshaji na uimarishaji wa miundombinu na mfumo wa TEHAMA wa 

Menejimenti ya Utafiti na Ubunifu ili kuongeza ufanisi na upatikanaji wa taarifa za watafiti 

na wabunifu; kuendelea  na uratibu wa vigoda vya utafiti nchini ambapo taasisi tano (5) 

za utafiti ziliwezeshwa kuandaa miongozo ya namna ya kuanzisha na kuendeleza vigoda 

vya utafiti kwa lengo la kutengeneza mtandao wa watafiti bobezi katika sekta za 

kipaumbele za afya, kilimo, mifugo na madini; kujengea uwezo watafiti katika kufanya 

tafiti ambazo zitachangia maendeleo ya kijamii na kiuchumi nchini na Afrika; kuanzishwa 

kwa kumbi bunifu 10 katika vyuo 10 vya maendeleo ya Wananchi (Chiswalu - Dodoma, 

Kiswangwa - Mara, Sengerema - Mwanza, Kasulu -Kigoma, Katumba - Mbeya, Kilwa 

Masoko, Mto wa Mbu - Arusha, Newalla - Mtwara, Kiwanda – Tanga na Njombe); 

kutambua teknolojia mpya 90 zilizozalishwa nchini; na kukamilika kwa mapitio ya rasimu 

ya mwongozo wa Kitaifa wa kusimamia vituo vya umahiri vya utafiti (National Framework 

for Research Centers of Excellence). Jumla ya shilingi bilioni 3.4 zimetumika hadi Aprili 

2022. 

 

(bb) Mradi Na. 4386: Ujenzi na Ukarabati Chuo Kikuu cha Dodoma 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa maabara katika Ndaki ya Sayansi Asilia na 

Hisabati, ukarabati wa miundombinu ya jengo la Chimwaga, kumbi mbili (2) za 

mihadhara, kumbi mbili (2) za semina na ununuzi wa samani; kuendelea na nyumba 30 

za wafanyakazi, kati ya hizo nyumba 13 zimekamilika na nyumba 17 zipo katika hatua 

mbalimbali za ukamilishaji; na kuimarisha mifumo ya TEHAMA kwa usakinishaji wa fiber 

awamu ya pili, upangaji na usanifu wa mtandao. 

 

(cc) Mradi Na. 4341 Chuo Kikuu cha Mwl. Julius Nyerere cha Kilimo na Teknolojia 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ununuzi wa msanifu wa kuandaa Mpango Kabambe 

wa kampasi ya Oswald Mango’mbe, Butiama; kukamilika kwa ununuzi wa msanifu 

majengo, uainishwaji wa vifaa vya ujenzi, makadirio ya gharama na ukarabati wa majengo 

katika Kampasi ya Oswald Mang’ombe; na kuendelea na utunzaji wa shamba la miti ya 

matunda mbalimbali (Orchard) lenye ukubwa wa ekari mbili (2) Butiama. 

 

(dd) Mradi Na. 5441: Mpango wa Maendeleo kwa Ustawi wa Taifa na Mapambano 

Dhidi ya UVIKO-19 

Hatua iliyofikia ni: Kukamilika na ujenzi wa vyumba vya madarasa 15,000 ambapo 

madarasa 12,000 ni kwa ajili ya shule za sekondari na madarasa 3,000 kwa ajili ya vituo 

shikizi vya shule za msingi; kuendelea na ujenzi wa Mabweni 49 kwa wanafunzi wenye 

mahitaji maalum katika shule za msingi; kuendelea na ujenzi wa vyuo vipya vya ufundi 
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stadi vya Mikoa vinne (4) na ununuzi wa samani katika Vyuo vya Wilaya 25 vya VETA; 

kuendelea na ununuzi na usambazaji wa vifaa na mashine za kufundishia katika vyuo 34 

vya Maendeleo ya Wananchi (FDCs); kuendelea na ujenzi wa jengo la Maabara (asilimia 

85) katika Chuo cha Ufundi Arusha na Mabweni mawili (2) (asilimia 67) katika Chuo cha 

Ualimu cha Mafunzo ya Ufundi Stadi – Morogoro; kuwezesha uchapaji wa vitabu vya 

wanafunzi wenye mahitaji maalumu nakala 10,812 katika shule 901 na ununuzi wa vifaa 

vya wanafunzi wa Elimu ya Juu wenye mahitaji maalumu katika Vyuo Vikuu 11 vya 

Umma; na kuwezesha ujenzi wa madarasa 41, kumbi za mihadhara tatu (3) na mabweni 

15 katika Vyuo vya Ualimu 23. Jumla ya shilingi bilioni 368.3 (shilingi bilioni 304 katika 

Mamlaka za Serikali za Mitaa na shilingi bilioni 64.3 kupitia Wizara ya Elimu, Sayansi na 

Teknolojia) zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(ee) Mradi Na. 5440: Miradi ya Maendeleo ya Tozo za Mawasiliano 

Hatua iliyofikia ni: kuendelea na ukamilishaji wa ujenzi wa maboma 560 ya vyumba vya 

madarasa katika shule za sekondari. Jumla ya shilingi bilioni 7.0 zimetumika hadi Aprili 

2022. 

 

(ff) Mradi Na. 6327: Ujenzi na Ukarabati wa Majengo ya Serikali 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ukamilishaji wa maboma ya vyumba 1,853 ya 

madarasa katika Shule za Msingi, maboma 1,840 ya vyumba vya madarasa ya Shule za 

Sekondari na vyumba 869 vya maabara za sayansi katika Shule za Sekondari. Jumla ya 

shilingi bilioni 71.54 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

3.3.5.4 Ardhi, Mipango Miji, Nyumba na Maendeleo ya Makazi 

 

(a) Mradi Na. 2326: Programu ya Kupanga, Kupima na Kumilikisha Ardhi  

Hatua iliyofikiwa ni: Kupanga na kupimwa kwa viwanja 43,600 katika Halmashauri 37 za  

Buhigwe DC (1,767), Kigoma DC (711), Songea Manispaa (400), Dodoma Jiji (4,191), 

Geita TC (320), Moshi DC (157), Busega DC (351), Mbeya Jiji (2,400), Iringa DC (1,006), 

Iringa Manispaa (1,060), Misungwi DC (312), Sengerema DC (2,481), Kaliua DC (1,035), 

Mpanda Manispaa (170), Rufiji DC (1,568), Mafia DC (460), Kinondoni Manispaa (383), 

Jiji la Dar es Salaam (5,845), Temeke Manispaa (1,112), Kigamboni Manispaa (456), 

Biharamulo DC (321), Mtwara Manispaa (1,385), Njombe TC (324), Wanging’ombe DC 

(538), Makete DC (236), Ludewa DC (990), Iramba DC (712), Manyoni DC (2,312), 

Singida Manispaa (141), Ikungi (1,000), Shinyanga DC (2,240), Shinyanga Manispaa 

(2,162), Uyui DC (800), Tabora Manispaa (1,000), Morogoro DC (648), Ilemela Manispaa 

(1,600) na Chalinze DC (1,006). 

 

Shughuli nyingine ni: kuandaliwa kwa Hati ya hakimiliki ya kimila 1,011 katika 

Halmashauri za Kigoma DC (711) na Mwanga DC (300); kutambuliwa kwa  vipande vya 

ardhi 18,686 katika Halmashauri za Misungwi DC (3,719), Meru DC (3,537), Tabora 

Manispaa (715), Arusha DC (1,133), Longido DC (3,359), Monduli DC (5,612) na Kilwa 

DC (611); na kutolewa kwa Leseni za Makazi 17,847. Jumla ya shilingi bilioni 2.8 

zimetumika hadi Aprili 2022. 
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(b) Mradi Na. 2324: Mradi wa Kuimarisha Mipaka ya Kimataifa 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuimarishwa kwa kilometa 83 za mpaka kati ya Tanzania na Kenya 

hivyo kufanya jumla ya eneo la mpaka lililoimarishwa kuwa kilometa 255 kati ya kilometa 

758 za mpaka wa nchi kavu wa Tanzania na Kenya. Jumla ya shilingi bilioni 1.4 

zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(c) Mradi Na 2329: Mradi wa Kuimarisha Miundombinu ya Upimaji na Ramani  

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa andiko la mradi na makubaliano ya awali ya mradi 

(loan lending agreement) baina ya Serikali na Benki ya Exim ya Korea kwa ajili ya 

kuwezesha kuanza utekelezaji wa mradi wenye thamani ya dola za Marekani milioni 65. 

 

(d) Mradi Na. 4953: Uboreshaji wa Milki za Ardhi 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa maandalizi ya upatikanaji wa mkopo ikiwa ni pamoja 

na kuandaa nyaraka muhimu za mradi na ushirikishwaji wa wadau; na kukamilika kwa 

majadiliano na kuidhinishwa kwa mkopo wa masharti nafuu wenye thamani ya dola za 

Marekani milioni 150 kutoka Benki ya Dunia. 

 

(e) Mradi Na. 6327: Ujenzi na Ukarabati wa Majengo ya Serikali 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ukarabati wa Mabaraza ya Ardhi na Nyumba katika 

Wilaya tano (5) za Mbalali, Kinondoni, Kigamboni, Kongwa na Sengerema; na ununuzi wa 

samani katika Mabaraza ya Ardhi sita (6) ya Wilaya za Ubungo, Kigamboni, Kinondoni 

Handeni, Nkasi na Ludewa. Jumla ya shilingi milioni 82 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(f) Mradi Na. 4951: Upangaji wa Matumizi ya Ardhi 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuandaliwa kwa mipango ya matumizi ya ardhi kwa Wilaya za Uvinza 

na Tanganyika; kuandaliwa kwa mipango ya matumizi ya ardhi kwa vijiji 22 vilivyopo 

katika mkuza wa Ujenzi wa Reli ya Kisasa (SGR) kwa wilaya za Kibaha, Chamwino na 

Mpwapwa; kuandaliwa mipango ya matumizi ya ardhi kwa vijiji 69 vilivyopo kwenye 

maeneo ya vyanzo vya maji yanayoingiza katika bonde la mto Rufiji kwa wilaya za 

Wanging’ombe, Mufindi, Kilolo na Mbarali; kuandaliwa kwa mipango ya matumizi ya ardhi 

kwa vijiji 141 vilivyopo katika wilaya 27; kujengea uwezo timu 248 (Participatory Land Use 

Management – PLUM) kutoka halmashauri za wilaya 31 na Kamati za uandaaji na 

usimamizi wa mipango ya matumizi ya ardhi vijijini (VLUM) kuhusu kupanga, kutekeleza 

na kusimamia masuala ya matumizi ya ardhi. Jumla ya shilingi bilioni 1.8 zimetumika hadi 

Aprili 2022. 

 

3.3.5.5 Huduma za Maji na Usafi wa Mazingira 

Katika mwaka 2021/22, Serikali imeendelea kutekeleza miradi ya maji nchini ili kuboresha 

huduma ya upatikanaji wa majisafi na salama kwa wananchi waishio vijijini na mijini. Hali 

ya upatikanaji wa huduma ya maji vijijini imeongezeka kutoka wastani wa asilimia 72.3 

mwezi Juni 2021 hadi wastani wa asilimia 74.5 Aprili 2022. Aidha, kwa upande wa mijini 

katika kipindi kama hicho hali ya upatikanaji wa huduma ya majisafi imeongezeka kutoka 

asilimia 86 hadi asilimia 86.5.  
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(a) Mradi Na. 3436: Ufuatiliaji na Uratibu wa Programu ya Maendeleo ya Sekta ya 

Maji (WSDP - II)  

Hatua iliyofikiwa ni: Kununuliwa kwa magari 14 na vitendea kazi kama vile kompyuta na 

scanner kwa ajili ya shughuli za ufuatiliaji wa miradi ya maji; kuanza maandalizi ya 

Awamu ya Tatu ya Programu; na kufuatiliwa kwa utekelezaji wa miradi 107 ya maji na 

usafi wa mazingira katika Mikoa ya Arusha, Kilimanjaro, Manyara, Morogoro, Singida, 

Shinyanga, Kagera, Geita, Mbeya, Rukwa, Songwe, Pwani na Tanga. Jumla ya Shilingi  

bilioni 4.38 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(b) Mradi Na. 6545: Kusimamia na Kuendeleza Rasilimali za Maji Nchini  

Shughuli zilizotekelezwa ni: Kukamilika kwa ukarabati wa vituo 178 vya kukusanyia 

takwimu za rasilimali za maji; kuendelea na ulipaji wa fidia kwa wananchi waliopisha 

ujenzi wa Bwawa la Farkwa; kukamilika kwa zoezi la kuhamisha makaburi kutoka katika 

Vijiji vya Bubutole na Mombose kwenda katika eneo la Sankwaleto Halmashauri ya 

Wilaya ya Chemba; na kukamilika kwa usanifu wa ukarabati wa mabwawa 15 ya ukubwa 

wa kati katika maeneo mbalimbali nchini. Jumla ya shilingi bilioni 15.55 zimetumika hadi 

Aprili 2022. 

 

(c) Mradi Na. 3435: Ufuatiliaji wa Ubora wa Maji na Usimamizi wa Mfumo wa 

Ikolojia  

Shughuli zilizotekelezwa ni: kununuliwa kwa vifaa na vitendea kazi vya maabara; 

kufuatilia ubora wa maji katika vyanzo mbalimbali vya maji na katika mifumo ya 

kusambaza maji; kutengenezwa na kusambazwa teknolojia ya kuondoa/kupunguza 

madini ya Floride katika maji kwenye mikoa ya Arusha na Singida; na kutoa mafunzo kwa 

wataalamu 16 wa maabara kuhusu uaandaaji wa Mpango wa Usalama wa Maji. Jumla ya 

shilingi bilioni 1.52 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(d) Mradi Na. 3280: Huduma za Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini  

Shughuli iliyotekelezwa ni kukamilika kwa utekelezaji wa miradi 303 na imeanza kutoa 

huduma ya maji safi na salama kwa wananchi wapatao 1,336,856 waishio vijijini. Jumla 

ya shilingi bilioni 254.26 zimetumika hadi Aprili 2022.  

 

(e) Mradi Na. 3306: Ujenzi, Ukarabati na Upanuzi wa Miradi ya Maji katika Miji 

Mikuu ya Mikoa  

Shughuli zilizotekelezwa ni: Kuendelea na utekelezaji wa mradi wa maji na usafi wa 

mazingira Arusha ambapo utekelezaji umefikia asilimia 80; na kuendelea na utekelezaji 

wa mradi wa maji na usafi wa mazingira mji wa Kigoma ambapo utekelezaji umefikia 

asilimia 95. Jumla ya shilingi bilioni 119.46 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(f) Mradi Na. 3307: Ujenzi, Ukarabati na Upanuzi wa Miradi ya Maji katika Miji 

Mikuu ya Wilaya, Miji Midogo na Miradi ya Kitaifa  

Shughuli zilizotekelezwa ni: Kukamilika kwa utekelezaji wa Mradi wa kuboresha huduma 

ya maji katika Mji wa Longido; mradi wa Maji Orkesumet ; na kuendelea na utekelezaji wa 

mradi wa Mugango – Kiabakari - Butiama ambapo utekelezaji wake umefikia asilimia 42. 
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Jumla ya shilingi bilioni 53.55 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(g) Mradi Na. 3341: Mradi wa Maji Same – Mwanga – Korogwe  

Shughuli zilizotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa chanzo cha maji ambapo utekelezaji 

umefikia asilimia 65; na kuendelea na ujenzi wa miundombinu ya usambazaji maji katika 

miji ya Same na Mwanga ambapo utekelezaji umefikia asilimia 92. Jumla ya shilingi 

milioni 198.19 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(h) Mradi Na. 3342: Mradi wa Maji wa Tabora – Igunga - Nzega  

Shughuli iliyotekelezwa ni kuendelea na utekelezaji wa mradi wa kupeleka maji katika miji 

ya Tinde na Shelui ambapo utekelezaji wake umefikia asilimia 30.5. Jumla ya shilingi 

bilioni 5.5 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(i) Mradi Na. 3437: Mradi wa Uboreshaji wa Huduma ya Maji eneo la DAWASA 

Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika utekelezaji wa miradi katika eneo linalohudumiwa na 

DAWASA linalohusisha maeneo ya Kibamba hadi Kisarawe na Mlandizi hadi 

Chalinze/Mboga; kuendelea na utekelezaji wa miradi ya Kisarawe – Pugu - Ukonga - 

Kisukulu, Mbezi Luis, Kiluvya, Tegeta, Wazo, Madale, Mivumoni, Mabwepande na 

Bagamoyo  ambapo utekelezaji umefikia wastani wa asilimia 95; na kulipa fidia kwa 

wananchi wanaopisha ujenzi wa mradi wa mabwawa ya majitaka eneo la Kurasini 

(Temeke). Jumla ya shilingi bilioni 35.75 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

3.3.5.6 Hifadhi ya Mazingira na Kukabiliana na Mabadiliko ya Tabianchi 

 

(a) Programu Na. 5301: Kuhimili Athari za Mabadiliko ya Tabianchi 

(i) Mradi wa Kuhimili Mabadiliko ya Tabianchi Kupitia Mifumo ya Ikolojia 

Hatua iliyofikiwa ni: Ujenzi wa viwanda vidogo viwili (2) vya kutengeneza bidhaa za ngozi 

katika Halmashauri za Simanjiro na Kishapu; majosho mawili (2) katika Halmashauri za 

Mpwapwa na Simanjiro; mabirika mawili (2) ya kunyweshea mifugo katika Halmashauri 

za Simanjiro na Mpwapwa; vitalu vya Mkonge (Ekari 20) katika Halmashauri ya Kishapu; 

ujenzi wa nyumba za nyuki (Manzuki) 16 katika halmashauri ya Kishapu; kutengeneza na 

kusambaza mizinga 400 ya ufugaji nyuki katika Halmashauri za Kishapu (200) na 

Simanjiro (200); kuanza ujenzi wa mfereji wa Skimu ya Umwagiliaji ya Lukenge katika 

halmashauri ya Mvomero na uchimbaji wa visima virefu vitatu (3) katika Halmashauri ya 

Mpwapwa. Aidha, katika Wilaya ya Kaskazini A Unguja kazi zifuatazo zimetekelezwa: 

utengenezaji wa majiko banifu kwa kaya 90; kuandaa mipango ya matumizi ya ardhi 

katika Shehia tatu (3) za Matemwe Kijini, Matemwe Jugakuu na Matemwe Mbuyutende; 

utafiti wa maji chini ya ardhi ya kubaini maeneo ya kuchimba visima; na mafunzo ya 

utengenezaji wa sabuni na vipodozi kwa washiriki 45 kutoka Shehia tatu za Matemwe. 

Jumla ya shilingi bilioni 1.88 zimetumika hadi Aprili 2022. 
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(ii) Mradi wa Kupunguza Hewa Ukaa Inayosababishwa na Ukataji  Miti na 

Uharibifu wa Misitu  

Hatua iliyofikiwa ni: Kushiriki katika Mkutano wa 26 (COP26) wa Mabadiliko ya Tabianchi 

uliofanyika Glasgow, Uskochi. Jumla ya shilingi milioni 229.4 zimetumika hadi Aprili 2022.  

 

(iii) Mradi wa Kurejesha Ardhi Iliyoharibika na Kuongeza Usalama wa Chakula 

Katika Maeneo Kame 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuandaliwa na kutolewa kwa Hati Miliki za Kimila 1,448 katika wilaya 

za Nzega (600), Magu (750) na Mkalama (98); Kuandaliwa kwa Mpango wa Matumizi ya 

Ardhi kwa shehia nane za Halmashauri ya Micheweni; Kusajiliwa kwa Vijiji 2 vya Mafai na 

Haubi katika Wilaya ya Kondoa; Ukarabati wa tuta lenye urefu wa mita 850 na 

kukamilisha ujenzi wa vizuizi viwili na kukarabati kizuizi kimoja cha maji katika eneo la 

Bonde la Ukele - Pemba ili kuzuia maji chumvi kuingia mashamba ya mpunga; 

Kukusanya takwimu katika Halmashauri za wilaya tano (5) zinazotekeleza Mradi kwa ajili 

ya tathmini kuhusu hali ya bioanuai, ubora wa udongo, upatikanaji wa maji, uharibifu wa 

udongo na faida ya hewa ukaa; kutengenezwa na kukabidhiwa kwa Mizinga 1,264 ya 

Nyuki kwa wilaya za Nzega, Mkalama, Kondoa na Magu; kuratibu mafunzo ya uchumi na 

masoko kwa wawezeshaji 32 wa Mradi kutoka katika Halmashauri zinazotekeleza Mradi; 

Kukamilisha utafiti wa uchimbaji wa visima katika Halmashauri ya Micheweni; na kuandaa 

na kuanzisha mashamba darasa 127 kwa mazao ya mahindi, mpunga, mtama, mihogo, 

alizeti na migomba na kununua pembejeo za kilimo kwa Halamshauri zinazotekeleza 

Mradi. Jumla ya shilingi bilioni 1.04 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(iv) Mradi wa majaribio wa Kikanda wa Kukabiliana na Mabadiliko ya Tabianchi 

katika Bonde la Ziwa Victoria (Adapting to Climate Change in Lake Victoria 

Basin): 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuchimba visima vitatu katika Wilaya ya Magu katika maeneo ya 

Mbiti I chenye urefu wa mita 110, Mbiti II chenye urefu wa mita 80, Busalanga chenye 

urefu wa mita 110 na kukarabati kisima kimoja cha Sekoture chenye urefu wa mita 64; 

ununuzi wa mizinga 149 ya nyuki na vifaa vya kujikinga wakati wa kurina asali kwa 

vikundi viwili vya kijamii vya Bugando (mizinga 90) na Mwasubuye (mizinga 59); ununuzi 

wa vifaa vya uvunaji wa maji ya mvua, matenki manne (4) ya lita 5000 kila moja na ujenzi 

wa miundombinu ya uvunaji wa mvua katika shule ya sekondari ya Ng'haya; na 

kupandwa miti 400 ya matunda ya aina ya michungwa na maembe katika shule ya 

msingi Busalanga na shule ya sekondari Ng'haya. Jumla ya shilingi milioni 439.2 

zimetumika hadi Aprili 2022.  

 

(b) Programu Na. 6571: Programu ya Utekelezaji wa Sheria na Usimamizi wa 

Hifadhi ya Mazingira ya Mwaka 2004 

(i) Mradi wa Usimamizi Endelevu wa  Matumizi ya Ardhi ya Bonde la Ziwa Nyasa  

Hatua iliyofikiwa ni: Kujenga uwezo wa vikundi vya wakulima na wadau wengine katika 

matumizi bora ya ardhi; kuwezesha uzalishaji endelevu wa mkaa na matumizi ya majiko 

banifu; Kuwezesha usimamizi endelevu wa vyanzo vya maji, kuwezesha vikundi vya 

wanawake na vijana katika uwekezaji mdogo wa kilimo biashara, uwezesha usimamizi 
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shirikishi wa misitu; kuendesha mafunzo kwa ya shamba darasa kwa wakulima; kufanya 

mafunzo kwa vikundi vya wavuvi kuhusu uvuvi endelevu; kuendesha mafunzo kwa 

wakulima kuhusu upandaji miti kibiashara; kuendesha mafunzo kwa wachimbaji wadogo 

kuhusu uchimbaji endelevu madini; na kuwezesha makundi ya wakulima kufanya ziara 

za mafunzo kuhusu kilimo endelevu. Jumla ya Shilingi milioni 392.3 zimetumika hadi 

Aprili 2022. 

 

(ii) Mradi wa Usimamizi Jumuishi wa Mifumo ya Ikolojia, Urejeshwaji wa Uoto 

Asili na Hifadhi ya Bionuai Tanzania  

Hatua iliyofikiwa ni: Kusainiwa kwa Mkataba wa Mashirikiano ya utekelezaji wa mradi “ 

Project Cooperation Agreement” kati ya Serikali na Shirika la Umoja wa Mataifa la 

Mazingira “United Nations Environmental Programme – UNEP”; kukamilisha uanzishwaji 

wa Ofisi ya uratibu wa Mradi ikujumuisha Mshauri Mkuu wa Mradi (Chief Technical 

Advisor), Mratibu wa Mradi, Afisa Ufuatiliaji na Tathmini na Afisa Usimamizi wa Fedha na 

Afisa manunuzi; kuanzishwa kwa kamati mbalimbali za mradi katika ngazi ya kitaifa na 

Halmashauri ambazo ni pamoja na Kamati ya Kitaalamu ya Ushauri, Kamati ya Kitaifa ya 

Usimamizi wa Mradi na Kamati saba (7) za Utekelezaji wa Mradi za Halmashauri; 

kuendesha mafunzo ya wataalamu 38 kutoka katika halmashauri za Mradi na Wizara za 

kisekta watakaohusika katika ukusanyaji wa taarifa katika maeneo ya mradi kutoka 

halmashauri saba (7) zinazotekeleza mradi huu kuhusu Ukusanyaji wa Taarifa za 

Tathmini ya Fursa na Mikakati ya Urejeshaji wa Mifumo-ikolojia (Resource and 

Opportunity Assessment Methodology -ROAM); na kukamilisha maandalizi ya nyaraka 

muhimu na kutangaza tenda ya kufanya Tathmini ya Athari kwa Jamii na Mazingira 

(Environmental and Social Safeguard Assessment). Jumla ya shilingi milioni 643. 6 

zimetumika hadi Aprili 2022.  

 

(c) Mradi Na. 5305: Kutekeleza Mpango wa Kitaifa wa Utekelezaji wa Mkataba wa 

Stockholm Unaohusu Kemikali Zinazodumu katika Mazingira kwa Muda 

Mrefu 

Hatua iliyofikiwa ni: Kufanya uchunguzi wa athari zinazoweza kutokea kwenye udongo, 

maji na mafuta ya transfoma katika maeneo ya vituo 9 vya kupozea umeme vya Same 

(1), Tabora (1), Mwanza (2), Musoma (1), Bukoba (1), Mufindi (1) na Mbeya (2) kwa lengo 

la kukusanya, kuhifadhi, na kuondosha mafuta yaliyobainika kuwa na kemikali aina ya 

PCB’s na vifaa ambavyo vilitumika kuhifadhia mafuta hayo kwa ajili ya kuteketezwa. 

Jumla ya shilingi milioni 248.6 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(d) Mradi Na. 5304: Kudhibiti Kemikali Zinazomomonyoa Tabaka la Ozoni 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuwezesha maadhimisho ya Siku ya Kimataifa ya Hifadhi ya Tabaka 

la Ozoni; Kuendesha warsha ya mafunzo kwa maafisa forodha na Mmlaka za Udhibiti 

kuhusu utekelezaji wa Kanuni za Udhibiti wa kemikali zinazomong’onyoa tabaka la Ozoni; 

na kuendesha warsha ya kukuza uelewa kwa Wataalam wa Mazingira wa Mikoa yote 

nchini na Wataalam kutoka Mamlaka za Usimamizi wa Sheria kuhusu utekelezaji wa 

Itifaki ya Montreal. Jumla ya shilingi milioni 77.4 zimetumika hadi Januari 2022.  
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(e) Programu Na. 6571: Programu ya Utekelezaji wa Sheria na Usimamizi wa 

Hifadhi ya Mazingira ya Mwaka 2004  

 

Mradi wa Kujenga Uwezo wa Kitaasisi wa Kutekeleza Sheria ya Usimamizi wa 

Mazingira 

Hatua iliyofikiwa ni: kuandaa mfumo mtandao wa kutoa vibali vya Tathmini ya Kimkakati 

ya mazingira na taka za kielektroniki; kuandaa Mkakati wa Taifa wa usimamizi wa taka; 

kuandaa Mpango kazi wa Usimamizi wa Taka kwa jiji la Dodoma; kuandaa Hadidu za 

rejea nne (4) kwa ajili ya tathmini ya utekelezaji wa Sheria ya Usimamizi wa Mazingira. 

Jumla ya Shilingi milioni 641.9 zimetumika hadi Februari 2022. 

 

3.3.5.7 Usimamizi wa Maafa Nchini 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuandaa Muswada wa Sheria ya Usimamizi wa Maafa ya Mwaka 

2022; kuzijengea uwezo Kamati saba (7) za Usimamizi wa Maafa na kuwajengea uwezo 

waratibu wa maafa wa mikoa; kuratibu vikao vya Kamati ya Mawaziri na Kamati ya 

Makatibu Wakuu zinazoshughulika na udhibiti wa UVIKO – 19; maandalizi ya Mpango wa 

Dharura wa Kukabiliana na Ukame; kuratibu hatua za kumaliza tatizo la mafuriko katika 

Kata ya Nkuhungu; kutoa elimu kwa umma kuhusu usimamizi wa maafa kupitia vipindi 

sita (6) vya luninga na viwili (2) vya redio; kuratibu shughuli za Kimataifa na Kikanda za 

usimamizi wa maafa; kuandaa Mikakati na Mipango ya aina nne (4) kwa ajili ya kutoa 

mwongozo na vipaumbele vya usimamizi wa maafa nchini; kuongeza vifaa vya huduma 

za kibinadamu katika maghala manne (4) ikiwemo magodoro 1,500, mablanketi 5,000 na 

mabegi maalumu ya kulalia 2,000; kufanyika kwa kikao kimoja (1) cha Baraza la 

Usimamizi wa Maafa Tanzania; kufanyika kwa kikao kimoja cha Jukwaa la Taifa la Wadau 

wa Usimamizi wa Maafa. Jumla ya shillingi milioni 98.49 fedha za ndani zimetumika hadi 

Aprili 2022. 

 

3.3.6 Kuendeleza Rasilimali Watu 

 

3.3.6.1 Ujuzi na Uwezeshaji 

 

(a) Mradi Na. 6581: Programu ya Taifa ya Kukuza Ujuzi Nchini  

Hatua iliyofikiwa ni: Kutolewa mafunzo ya ujenzi wa vitalu nyumba (Green House) kwa 

ijana 720 katika Mikoa ya Arusha, Dar es Salaam, Pwani, Tabora na Singida; kuendelea 

na mafunzo ya ujuzi na stadi za kazi kwa njia ya Uanagenzi kwa vijana 14,440; kutolewa 

kwa mafunzo ya uzoefu wa kazi kwa Wahitimu 2,215 wa elimu ya juu na ya kati kupitia 

waajiri wa sekta binafsi na umma; kupatiwa mafunzo ya kurasimisha ujuzi walioupata nje 

ya mfumo rasmi wa mafunzo kwa  Watanzania 2,644 ambapo kati yao 2,537 wamefaulu 

na kupata vyeti vya VETA; na Kuandaliwa kwa Mfumo wa Kitaifa wa Kielektroniki wa 

Taarifa za Soko la Ajira wenye lengo la kurahisisha upatikanaji wa taarifa muhimu za soko 

la ajira. Jumla ya shilingi bilioni 6 zimetumika hadi Aprili 2022. 
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(b) Mradi Na. 4952: Mfuko wa Maendeleo ya Vijana  

Hatua iliyofikiwa ni: Kutolewa kwa mikopo yenye thamani ya shilingi milioni 205 kwa 

vikundi 4 katika Mikoa ya Dar es Salaam (Maniaspaa ya Kinondoni na Kigamboni), Geita 

(Halmashauri ya Wilaya ya Geita) na Katavi (Halmashauri ya Mlele); Kutolewa mafunzo 

ya ujuzi tepe na mikopo kwa vijana 1,000 kupitia vikundi 100; na kuendelea na mandaalizi 

ya Mfumo wa Kieletroniki wa Usimamizi wa Mfuko. Jumla ya shilingi bilioni 1.0 zimetumika 

hadi Aprili 2022. 

 

(c) Mradi Na. 6205: Programu ya Taifa ya Kukuza Kazi za Staha 

Hatua iliyofikiwa ni: Kutolewa kwa  mafunzo ya ujasiriamali na usimamizi wa biashara kwa 

vijana 286  wakiwemo Wenye Ulemavu, wanaoishi na VVU, Mama Wadogo na vijana 

kutoka Jamii ya Wafugaji katika Halmashauri za Sengerema - Mwanza, Missenyi - Kagera 

na Kiteto - Manyara; kusajiliwa kwa vikundi 48 vya vijana wazalishaji mali katika katika 

Halmashauri za Sengerema, Missenyi na Kiteto ambapo, vikundi 37 vimepatiwa mitaji 

anzishi katika Wilaya za Misenyi na Sengerema; kutolewa kwa mafunzo ya stadi za 

maisha kwa waelimishaji rika 120 katika Halmashauri ya Wilaya ya Handeni, Halmashauri 

ya Mji Handeni na Halmashauri ya Lushoto Mkoani Tanga; kutambua na kuendeleza 

bunifu 15 za vijana na Watu wenye Ulemavu; kutolewa kwa mtaji wa vitendea kazi kwa 

vijana 690 waliohitimu katika fani mbalimbali; kutolewa kwa mafunzo kwa vitendo kwa 

vijana 100 Wenye Ulemavu waliosomea fani ya ualimu; na kuendelea na mapitio ya 

Programu ya Taifa ya Kukuza Kazi za Staha. Jumla ya shilingi milioni 802.03 zimetumika 

hadi Aprili 2022. 

 

3.3.7 Maeneo Mengine Yaliyopewa Kipaumbele 

 

3.3.7.1 Utamaduni, Sanaa na Michezo 

 

(a) Mradi Na. 6504: Ujenzi wa Vituo vya Mazoezi na Kupumzika Wananchi  

Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa michoro ya vituo vya mazoezi na kupumzikia 

wananchi katika Mikoa ya Dar es Salaam, Dodoma na Geita.  

 

(b) Mradi Na. 6502: Mfuko wa Utamaduni na Sanaa Tanzania 

Hatua iliyofikiwa ni: kufufuliwa kwa Mfuko wa Utamaduni na Sanaa kwa lengo la 

kuwezesha ukuaji wa sekta ya utamaduni na sanaa kupitia utoaji wa mikopo ya riba nafuu 

kwa wazalishaji wa kazi za utamaduni na sanaa; kuzinduliwa kwa Bodi ya Mfuko wa 

Utamaduni na Sanaa mwezi Oktoba, 2021 na kufunguliwa kwa Ofisi za Mfuko. Jumla ya 

shilingi milioni 500 zimetumika had Aprili 2022.  

 

(c) Mradi Na. 6385 – Ujenzi wa Chuo cha Michezo  cha Malya 

Hatua iliyofikiwa ni: kuendelea na ujenzi wa hosteli kwa kujenga msingi na kusimika 

nguzo na fremu katika ghorofa mbili; kubainishwa kwa eneo la ujenzi wa kituo cha 

michezo (Sports Academy); na kundelea na maandalizi ya michoro ya ujenzi wa kituo cha 

michezo. Jumla ya shilingi milioni 390.2 zimetumika hadi Aprili 2022. 
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(d) Mradi Na. 6523: Ujenzi wa Eneo Changamani la Michezo Dar es Salaam 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuboreshwa kumbi za mikutano kwa kununua samani pamoja na 

kuweka miundombinu bora ikiwemo projector na spika; kukamilika kwa ukarabati wa eneo 

la kufanyia mazoezi ya viungo na kufungwa kwa vifaa vya mazoezi; kukamilika kwa 

ukarabati wa uwanja wa ndani; kukamilika kwa ufungaji wa lifti mpya katika uwanja wa 

Benjamin Mkapa; na kukamilika kwa uunganishaji wa Kangavuke ndani ya uwanja wa 

Benjamin Mkapa. 

 

(e) Mradi Na. 6293: Programu ya Urithi wa Ukombozi wa Bara la Afrika 

Hatua iliyofikiwa ni: kuendelea na ukarabati wa jengo lililotumiwa na Kamati ya Ukombozi 

Kusini mwa Afrika kwa ajili ya kuanzisha Kituo cha Kitaifa na Makumbusho ya Urithi wa 

Ukombozi wa Bara la Afrika, ambapo utekelezaji umefikia asilimia 70; kufanyika kwa 

utafiti na kukusanywa kwa taarifa za maeneo 15 yenye historia ya Ukombozi; kufanyika 

kwa mahojiano na mashuhuda 9 wa Harakati za Ukombozi wa Bara la Afrika; kufanyika 

kwa utambuzi  na kukusanywa kwa Nyaraka za picha na Magazeti yenye taarifa za 

harakati za Ukombozi wa Afrika ambapo jumla ya nyaraka na magazeti 150 

yalikusanywa; na kufanyika kwa maonesho ya historia ya Ukombozi wa Afrika. Jumla ya 

shilingi milioni 515 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

(f) Mradi Na. 4353: Ukarabati wa Chuo cha Sanaa Bagamoyo (TaSUBa) 

Hatua iliyofikiwa ni: kuendelea na ukarabati wa majengo ya Taasisi ikiwemo madarasa 

matatu (3), darasa la zamani, jukwaa la Mwembeni, ukumbi wa flexible, maktaba, jengo la 

TEHAMA, jengo la Utawala na jengo la Sanaa za Ufundi (Fine Arts). Jumla ya shilingi 

milioni 250 zimetumika hadi Aprili 2022. 

 

3.3.7.2 Ushirikiano wa Kikanda na Kimataifa 

 

(a) Mradi Na. 6391: Ujenzi na Ukarabati wa Majengo ya Vitega Uchumi, Ofisi na 

Makazi ya Watumishi Balozini   

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ukarabati wa majengo matano (5) katika ubalozi wa 

Tanzania, Lusaka (Zambia); kukamilika kwa ukarabati wa jengo la Ubalozi wa Tanzania 

Stockholm (Sweden); kuendelea na ukarabati wa Makazi ya Balozi na nyumba ya Mkuu 

wa Utawala Ubalozi wa Tanzania Stockholm (Sweden); kuendelea na ukarabati wa 

majengo matatu (3) ya Ubalozi wa Tanzania Kampala (Uganda); kuendelea na ukarabati 

wa jengo la ofisi na Makazi ya Balozi wa Tanzania Brussels (Ubelgiji); kuendelea na 

ukarabati wa Jengo la Ofisi na Makazi ya Balozi Ubalozi wa Tanzania Khartoum (Sudan); 

na kukamilika kwa usanifu wa kina kwa ajili ya ujenzi wa jengo la ofisi na kitega uchumi 

katika Ubalozi wa Tanzania, Nairobi (Kenya), jengo la ofisi na kitega uchumi katika 

Ubalozi wa Tanzania, Kinshasa (Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo), jengo la ofisi na 

kitega uchumi katika Ubalozi wa Tanzania, Moroni (Comoro); jengo la ofisi na makazi ya 

balozi katika Ubalozi wa Tanzania, Muscat (Oman) na majengo kwenye viwanja vya 

Serikali vilivyopo Kigali (Rwanda), Maputo (Msumbiji), Bujumbura (Burundi) na Lilongwe 

(Malawi).  
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Shughuli nyingine zilizofanyika ni: usanifu wa kina kwa ajili ya ukarabati wa jengo la 

zamani katika Ubalozi wa Tanzania, Washington D.C (Marekani); usanifu wa kina kwa ajili 

ya ukarabati wa makazi ya balozi na watumishi katika Ubalozi wa Tanzania, Harare 

(Zimbabwe); na usanifu wa kina kwa ajili ya ukarabati wa makazi ya Balozi wa Tanzania, 

Kigali (Rwanda). Jumla ya shilingi bilioni 4.7 zimetumika hadi  Aprili, 2022. 

 

(b) Mradi Na. 6318: Ukarabati wa Majengo ya Ofisi  

Upanuzi na Uboreshaji wa Miundombinu ya Chuo cha Diplomasia   

Hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa ujenzi wa msingi wa vyumba vya mihadhara tisa (9) 

katika Chuo cha Diplomasia, Kurasini Dar es Salaam.  

 

3.3.7.3 Uwekezaji katika Taasisi na Mashirika ya Umma 

Katika mwaka wa fedha 2020/21 jumla ya shilingi bilioni 637.66 zilikusanywa kama 

Mapato yasiyo ya Kodi kutoka kwenye Taasisi na Mashirika ya Umma ikiwa ni punguzo la 

asilimia 15.42 ikilinganishwa na shilingi bilioni 753.95 mwaka 2019/20. Kupungua kwa 

mapato hayo kumetokana na kuathirika kwa makusanyo ya Taasisi na Mashirika ya 

Umma yaliyopo kwenye sekta za Utalii, Uchukuzi na Biashara za Kimataifa sababu ya 

Mlipuko wa Ugonjwa wa UVIKO-19. Aidha, shilingi bilioni 223.56 zimekusanywa kama 

Mapato yasiyo ya Kodi kutoka kwenye Taasisi na Mashirika ya Umma hadi kufikia robo ya 

pili ya mwaka wa fedha 2021/22. Vile vile, uwekezaji katika Taasisi na Mashirika ya 

Umma umeongezeka kutoka shilingi trilioni 64.45 mwaka wa fedha 2019/20 hadi kufikia 

shilingi trilioni 67.06 mwaka 2020/21 sawa na ongezeko la asilimia 4.  

 

3.3.7.4 Ubia kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi 

Hatua iliyofikiwa katika utekelezaji wa miradi ya PPP ni:  

(a) Kuendelea na taratibu za ununuzi wa mbia wa miradi ya Ujenzi wa Viwanda vya 

Dawa Muhimu na Vifaa Tiba itakayotekelezwa chini ya Bohari Kuu ya Dawa (MSD) 

katika Mikoa ya Pwani, Mwanza na Mbeya;  

(b) Kuendelea na hatua za mwisho za ununuzi wa mtoa huduma wa kudumu  ikiwa ni 

pamoja na maandalizi ya kimkataba kwenye  mradi wa Mabasi Yaendayo Haraka 

Jijini Dar es Salaam Awamu ya Kwanza;  

(c) Kuendelea na ununuzi wa Mbia wa miradi ya ujenzi wa Hoteli ya Nyota Nne na 

Jengo la Biashara “Commercial Complex”  katika Uwanja wa Ndege  wa Kimataifa  

wa Julius Nyerere;  

(d) Kuendelea na ununuzi wa mbia wa mradi wa ujenzi wa kiwanda cha kutengeneza 

simu za mkononi (Mwanza) chini ya Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA); 

(e) Kuanza hatua ya kuandaa upembuzi yakinifu wa mradi wa Kusambaza Gesi Asilia 

katika mikoa ya Dar es Salaam, Lindi na Mtwara baada ya kumpata Mshauri 

Elekezi;  

(f) Kuendelea na taratibu za ununuzi wa Mshauri Elekezi atakayetayarisha  taarifa ya 

upembuzi yakinifu ya mradi wa ujenzi wa reli ya standard gauge ya Tanga – 

Arusha – Musoma pamoja na matawi ya Engaruka na Minjingu kwa utaratibu wa 

PPP; 
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(g) Kuendelea na ununuzi wa Mshauri Elekezi atakayetayarisha taarifa ya upembuzi 

yakinifu ya mradi wa ujenzi wa reli ya standard gauge ya Mtwara – Mbamba Bay 

na matawi ya Mchuchuma na Liganga kwa utaratibu wa PPP; 

(h) Kuendelea na upembuzi yakinifu wa Mradi wa Ujenzi wa Hosteli za Chuo cha 

Elimu ya Biashara katika Kampasi za Dodoma na Dar es Salaam;  

(i) Kuendelea na upembuzi yakinifu wa mradi wa ujenzi wa Hosteli ya wanafunzi wa 

Chuo cha Uhasibu Tanzania Kampasi ya Dar es Salaam na Mbeya;  

(j) Kuendelea na upembuzi yakinifu wa Mradi wa Kituo cha Tiba ya Ugonjwa wa 

Saratani chini ya Taasisi ya Tiba ya Ocean Road - (Mloganzila); na 

(k) Kuendelea na upembuzi yakinifu wa Mradi wa Kusimika Boya la Kuegeshea meli 

za mafuta katika Bandari za Dar es Salaam na Tanga. 

  

3.4 Ufuatiliaji na Tathmini ya Miradi ya Maendeleo 

 

3.4.1 Ufuatiliaji wa Miradi katika kipindi cha Mwaka 2021/22 

Katika mwaka 2021/22, Wizara ya Fedha na Mipango iliendelea kutekeleza jukumu lake 

la msingi la kufuatilia utekelezaji wa miradi ya maendeleo kama ilivyoainishwa katika 

Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2021/22. Miradi iliyofuatiliwa inajumuisha 

miradi yote ya maendeleo iliyogharamiwa kwa fedha za Serikali na Sekta Binafsi. 

 

Hadi kufikia Aprili 2022, jumla ya miradi 225 ilifuatiliwa katika sekta za kukuza uchumi, 

huduma za jamii na utawala bora, uwajibikaji na utoaji haki. Kwa upande wa sekta za 

kukuza uchumi, miradi iliyofuatiliwa ni ya viwanda, biashara, maliasili na utalii, ujenzi, 

uchukuzi, kilimo, mifugo, uvuvi, madini na nishati. Aidha, sekta za Huduma ya Jamii 

zilizofuatiliwa ni afya, elimu, maji na ardhi. Kwa upande wa utawala bora, uwajibikaji na 

utoaji haki, sekta zilizofuatiliwa ni sheria, mambo ya ndani, habari na mawasiliano, 

utawala na utumishi. Miradi yote iliyofuatiliwa inatekelezwa katika mikoa yote 26 ya 

Tanzania Bara. Aidha, katika kipindi hicho ulifanyika ufuatiliaji maalumu wa ujenzi wa 

vyumba vya madarasa vilivyojengwa kwa kutumia fedha zilizotolewa na IMF za Mpango 

wa Maendeleo wa Ustawi wa Taifa na Mapambano Dhidi ya UVIKO 19 (Tanzania Covid 

Relief Plan - TCRP). Orodha ya miradi iliyofuatiliwa imeainishwa katika Kiambatisho I. 

 

3.4.2 Changamoto za Utekelezaji wa Mpango wa Mwaka 2021/22 

(i) Kuchelewa kukamilika kwa miradi kutokana na changamoto zinazotokana na  

ugonjwa wa UVIKO-19 uliopelekea kutokufika kwa wakati kwa wataalamu na vifaa 

mbalimbali kutoka nje ya nchi;  

(ii) Kutoandaliwa kwa miradi inayokidhi vigezo vya kutekelezwa kwa utaratibu wa ubia 

kati ya Sekta ya Umma na Binafsi;  

(iii) Upungufu wa rasilimali watu hususan wahandisi wa kusimamia utekelezaji wa 

miradi pamoja na wataalamu wa uendeshaji wa mitambo na vifaa vinavyotumia 

teknolojia ya kisasa; 

(iv) Rasilimali fedha kutotosheleza mahitaji halisi ya utekelezaji wa Mpango;  

(v) Mmomonyoko wa wigo wa kodi kutokana na biashara nyingi kufanyika kwa njia ya 

mtandao; 
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(vi) Baadhi ya wafanyabiashara wasio waaminifu kukwepa kodi, hususan kupitia njia 

za magendo, kutokutoa stakabadhi za kielektroniki (EFD receipt) wakati wa mauzo 

na uhamishaji wa faida (transfer pricing) kwa kampuni zenye mtandao wa 

kimataifa; na 

(vii) Upungufu wa vifaa vya ujenzi nchini ikiwemo saruji na nondo uliosababishwa na 

uzalishaji wa viwanda vya ndani kutokidhi ongezeko la mahitaji ya vifaa vya ujenzi 

kufuatia Serikali kutumia vifaa vinanvyoazlishwa nchini katika miradi yake. 

 

3.4.3 Hatua Zilizochukuliwa Kukabiliana na Changamoto 

(i) Kuchukua hatua za kisera na kiutawala ili kuendelea kupambana na athari za 

UVIKO-19 ikiwa ni pamoja na kuendelea kutumia malighafi, vifaa na wataalamu wa 

ndani kwa maeneo yote ambayo hakuna ulazima wa huduma hizo kutoka nje ya 

nchi;  

(ii) Kuendelea kujenga uwezo wa Mafungu ili kuyawezesha kuandaa miradi inayokidhi 

vigezo vya kutekelezwa kwa utaratibu wa PPP ili ijumuishwe katika Mpango; 

(iii) Kuendelea kuajiri wahandisi na wataalamu watakaosimamia utekelezaji na 

usimamizi wa miradi ya maendeleo; 

(iv) Kuendelea kutekeleza miradi ya kimkakati ya kuongeza mapato ya ndani, kubuni 

vyanzo vipya vya mapato na kutafuta masoko ya bidhaa nje ili kuongeza uwezo wa 

Serikali kugharamia Mpango na Bajeti. Aidha, Serikali inaendelea na kufuatilia 

mikopo yenye masharti nafuu kutoka kwa Taasisi mbalimbali ili kuweza kutekeleza 

miradi ya kipaumbele;  

(v) Kuendelea kuimarisha mifumo ya usimamizi na ukusanyaji wa mapato ili kudhibiti 

ukwepaji kodi pamoja na kuendelea kuhamasisha umma juu ya umuhimu wa kulipa 

kodi na matumizi ya stakabadhi za kielektroniki; na 

(vi) Kuhamasisha viwanda vya vya ndani kuongeza uzalishaji wa vifaa vya ujenzi ili 

kukidhi mahitaji ya soko yaliyoongezeka. 
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SURA YA NNE 

 

MIRADI YA KIPAUMBELE KWA MWAKA 2022/23 

 

4.1 Utangulizi 

Sura hii inaelezea kwa ufupi miradi ya kipaumbele katika Mpango wa Maendeleo wa Taifa 

wa Mwaka 2022/23. Miradi hiyo inazingatia Mpango Kazi wa kutekeleza Mpango wa Tatu 

wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano, 2021/22 – 2025/26 ili kufikia malengo ya Dira 

ya Taifa ya maendeleo 2025. 

 

4.2 Misingi ya Mpango na Shabaha za Ukuaji wa Uchumi 

 

4.2.1 Malengo na Shabaha za Ukuaji wa Uchumi 

Malengo na shabaha za uchumi jumla ni kama ifuatavyo:  

(i) Ukuaji wa Pato Halisi la Taifa kufikia asilimia 4.7 mwaka 2022 na asilimia 5.3 

mwaka 2023; 

(ii) Kuendelea kudhibiti kasi ya mfumuko wa bei na kuhakikisha kuwa unabaki kwenye 

wigo wa tarakimu moja ya wastani wa asilimia kati ya 3.0 hadi 7.0 katika muda wa 

kati; 

(iii) Mapato ya ndani kufikia asilimia 14.9 ya Pato la Taifa mwaka 2022/23; 

(iv) Mapato ya kodi kufikia asilimia 11.7 ya Pato la Taifa mwaka 2022/23; na 

(v) Kuwa na akiba ya fedha za kigeni kwa kiwango cha kukidhi mahitaji ya uagizaji wa 

bidhaa na huduma kutoka nje kwa kipindi kisichopungua miezi minne (4). 

 

4.2.2 Misingi (Assumptions) ya Mpango kwa Mwaka 2022/23 

Misingi itakayozingatiwa katika Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2022/23 ni 

kama ifuatavyo:  

(i) Kuongezeka kwa ushiriki wa sekta binafsi kwenye shughuli za maendeleo;  

(ii) Kuendelea kuhimili athari za majanga ya asili na yasiyo ya asili kama vile ukame, 

vita na magonjwa ya mlipuko;  

(iii) Kuwepo kwa athari ndogo za kiuchumi zinazotokana na vita ya Urusi na Ukraine; 

(iv) Kuendelea kuwa na utoshelevu wa chakula nchini; na 

(v) Uwepo wa amani, usalama, umoja, utulivu wa ndani na katika nchi jirani. 

 

4.3 Miradi ya Kipaumbele kwa Mwaka 2022/23 

 

4.3.1 Miradi ya Kielelezo 

(a) Mradi Na. 4281: Ujenzi wa Reli ya Kati kwa Kiwango cha Kimataifa (Standard 

Gauge) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha ujenzi wa reli ya Standard gauge kwa 

kipande cha Dar es Salaam - Morogoro (km 300); kuendelea na ujenzi wa njia ya reli kwa 

kipande cha Morogoro - Makutupora (km 422);  kuendelea na ujenzi wa njia ya reli kwa 

kipande cha Mwanza - Isaka (km 341); kuendelea na ujenzi wa njia ya reli kwa kipande 

cha Makutopora – Tabora (km 368); kuanza ujenzi wa njia ya reli kwa kipande cha 
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Tabora-Isaka (km 165) na Tabora – Kigoma (km 411); kuendelea na ununuzi wa injini, 

mabehewa na mitambo kwa ajili ya matengezo ya njia; kuendelea na taratibu za 

upatikanaji wa fedha kwa ajili ya ujenzi wa reli kwa kipande cha  Kaliua – Mpanda - 

Karema (km 321), Uvinza – Musongati- Gitega  (km 282), na Isaka - Rusumo (km 371); 

kugharamia uendeshaji wa reli ya Standard Gauge; na kuendelea kugharamia mafunzo 

ya wataalamu wa uendeshaji na usimamizi wa treni ya Standard Gauge. Jumla ya shilingi 

trilioni 1.26 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(b) Mradi Na. 3172: Kufua Umeme wa Maji wa Julius Nyerere – MW 2,115 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuendelea na ujenzi wa bwawa (main dam); ujenzi wa njia 

kuu za kupitisha maji (tunnels); ujenzi wa kituo cha kuzalisha umeme (Power House); 

ujenzi wa kituo cha kusafirisha umeme (Switch yard); na ujenzi wa nyumba za makazi na 

ofisi. Jumla ya shilingi trilioni 1.4 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(c) Mradi Na. 4294: Kuboresha Shirika la Ndege Tanzania (ATCL) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kukamilisha malipo ya ununuzi wa ndege tano (5) mpya 

ambapo ndege moja (1) ni aina ya Boeing 787-8 Dreamliner, ndege mbili (2) aina ya 

Boeing 737-9, ndege moja (1) ya mizigo aina ya Boeing 767-300F na ndege moja (1) aina 

ya De Havilland Dash 8-Q400; kuendelea na ukarabati wa karakana za matengenezo ya 

ndege (Hangar) za JNIA na KIMAFA (KIA); kugharamia mahitaji ya awali ya uendeshaji 

wa ndege nne (4) ambazo ni Boeing 787 – 8, Boeing 737- 9 mbili (2) na Boeing 767 - 

300F; kununua vifaa vya kuhudumia ndege na abiria viwanjani; ukarabati wa jengo la 

ATCL makao makuu na kiwanja cha ndege cha JNIA Terminal I; kuendelea na ukarabati 

wa nyumba 38 zilizopo Kilimanjaro, kuendelea kulipa madeni ya Shirika na kujenga 

majengo ya kuhifadhia mizigo katika viwanja vya ndege vya JNIA, KIA na Songwe. Jumla 

ya shilingi bilioni 468. fedha za ndani zimetengwa. 

 

(d) Mradi Na. 3176: Ujenzi wa Bomba la Mafuta Ghafi kutoka Hoima (Uganda) 

hadi Tanga (Tanzania) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuratibu ujenzi wa mradi pamoja na uwekezaji mwingine; 

na utoaji wa elimu kwa jamii kuhusu umuhimu wa mradi na fursa zilizopo. Jumla ya 

Shilingi bilioni 4 fedha za ndani zimetengwa.    

 

(e) Mradi Na. 3155: Kuchakata na Kusindika Gesi Asilia kuwa Kimiminika (LNG) – 

Lindi 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha majadiliano ya kimkataba (Host Government 

Agreement negotiations) na wawekezaji; na kukamilisha mapitio ya mikataba ya 

ugawanaji mapato (Production Sharing Agreements – PSAs). Aidha, mshauri elekezi 

ataendelea kuzijengea uwezo wa masuala ya kiufundi, kifedha, kiuchumi, kisheria na 

kimkataba Timu ya Majadiliano ya Serikali (GNT) na Kamati Kuu ya Usimamizi na 

Uongozi wa Mradi (Steering Committee) ili kufanikisha majadiliano kati ya Serikali na 

wawekezaji. Jumla ya Shilingi bilioni 5 fedha za ndani zimetengwa. 
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(f) Mradi Na. 1122: Magadi Soda Engaruka 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuendelea na hatua za kutafuta mwekezaji wa mradi; 

kulipa leseni za uchimbaji; na Kufanya ufuatiliaji na tathmini wa Mradi. Jumla ya shilingi 

bilioni 1.03 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(g) Mradi Na. 3171: Makaa ya Mawe - Mchuchuma na Chuma – Liganga 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kufanya tathmini ya ulipaji wa fidia upya (Re-evaluation) ili 

kuhuisha vitabu vya uthamini uliofanywa awali; Kufanya ufuatiliaji na tathimini - Jumla ya 

shilingi bilioni 1.15 fedha za ndani zimetengwa.  

 

(h) Mradi Na. 3165: Kufua Umeme wa Maji wa Ruhudji (MW 358) – Njombe 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha uhuishaji wa upembuzi yakinifu; kuweka 

mipaka ya njia ya umeme; kukamilisha usanifu wa mradi; kulipa fidia kwa wananchi 

watakaopisha mradi; kujenga miundombinu wezeshi; na kuanza ujenzi wa mradi. Jumla 

ya shilingi bilioni 16 fedha za ndani na shilingi bilioni 15 fedha za nje zimetengwa. 

 

(i) Mradi Na. 3167: Kufua Umeme wa Maji wa Rumakali (MW 222)  - Njombe 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha uhuishaji wa upembuzi yakinifu na usanifu wa 

mradi; kuweka mipaka ya njia ya umeme; na kuanza ujenzi wa mradi. Jumla ya shilingi 

bilioni 9 fedha za ndani na shilingi bilioni 15 fedha za nje zimetengwa.  

 

(j) Mradi Na. 4015: Daraja la JPM - Kigongo – Busisi (Mwanza) 

Shughuli itakayotekelezwa ni kuendelea na ujenzi wa daraja pamoja na barabara 

unganishi (km 1.66). Jumla ya shilingi bilioni 8.0 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(k) Mradi Na. 4191: Daraja Jipya la Selander - Tanzanite (Dar es Salaam) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni kuendelea na ujenzi wa daraja jipya na barabara unganishi 

zenye jumla ya urefu wa km 5.2. Jumla ya shilingi milioni 10 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(l) Mradi wa Kiwanda cha Sukari Mkulazi 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha matayarisho ya shamba na kupanda miwa 

katika eneo lililobaki lenye ukubwa wa hekta 845 ili kukamilisha hekta 3,600 zinazotakiwa 

kulimwa; kuweka mfumo wa umwagiliaji katika shamba lenye ukubwa wa hekta 845; 

ujenzi  wa bwawa la umwagiliaji lenye ukubwa wa mita za ujazo milioni 2.5; kukamilisha 

ujenzi wa kiwanda kipya cha sukari; na ununuzi wa vifaa vya kupakia na kusafirisha miwa 

kwenda kiwandani. Jumla ya shilingi bilioni 85.64 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(m) Mradi Na. 3115: Uendelezaji wa Sekta Ndogo ya Mafuta na Gesi Asilia  

 

Utafutaji wa Mafuta na Gesi Asilia katika Vitalu vya Mnazi Bay Kaskazini na Eyasi – 

Wembere 

Eyasi – Wembere: Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuchakata na kutafsiri taarifa za 

mfumo wa 2D umbali wa kilomita 260; kuandaa moduli ya mfumo wa 3D kwa kutumia 

taarifa za kijiofizikia; na kukusanya taarifa na kufanya tathmini ya kijiokemia juu ya uwepo 
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wa viashiria vya miamba inayozalisha mafuta (hydrocarbon seep detection). Jumla ya 

shilingi bilioni 3.1 fedha za ndani zimetengwa. 

 

Mnazi Bay Kaskazini: Shughuli zitakazotekelezwa ni: kutafsiri taarifa za kijiolojia; 

kusanifu na kuandaa mpango wa kina wa uchorongaji wa kisima cha utafutaji na kisima 

cha uhakiki; na kuanza uchorongaji wa visima vya utafutaji na uhakiki. Jumla ya shilingi 

bilioni 1.5 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(n) Kanda Maalumu za Kiuchumi ikiwemo Eneo Maalumu la Uwekezaji 

Bagamoyo 

Mradi Na. 4920: Eneo Maalumu la Uwekezaji Bagamoyo  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuhuisha Upembuzi Yakinifu (Feasibility Study); Kuandaa 

Mpango Kabambe wa uendelezaji katika eneo la Bagamoyo SEZ ili  kuvutia uwekezaji. 

Jumla ya shilingi milioni 750 fedha za ndani zimetengwa.  

 

4.3.2 Kuchochea Uchumi Shindani na Shirikishi  

 

4.3.2.1 Kuimarisha Mazingira Wezeshi ya Uwekezaji 

 

4.3.2.1.1 Uendelezaji wa Miundombinu na Huduma  

 

A. Reli 

(a) Mradi Na. 4216: Ukarabati wa Njia Kuu za Reli 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kukamilisha ukarabati wa njia ya reli kwa maeneo 

yaliyobaki kwa kipande cha  Dar es Salaam hadi Isaka (km 970); kuboresha vituo vya 

kuhudumia mizigo vya Ilala na Isaka; na kufanya upembuzi yakinifu kwa ajili ya ukarabati 

wa njia ya reli kwa maeneo ya Kilosa - Gulwe, Tabora - Kigoma, Isaka - Mwanza na 

Tanga – Moshi - Arusha. Jumla ya shilingi bilioni 9.19 fedha za nje zimetengwa. 

 

(b) Mradi Na. 4213: Mfuko wa Reli  

Shughuli zitakazotekelezwa nikuendelea na ukarabati wa njia ya reli iliyopo; kufufua njia 

za reli zilizofungwa; kukarabati mabehewa; kununua vichwa vya treni na mabehewa; 

kuboresha mfumo wa ishara na mawasiliano katika njia ya reli iliyopo; kuboresha mfumo 

wa TEHAMA; kukarabati karakana, majengo na stesheni; kupima na kuweka alama katika 

maeneo ya reli ili kuzuia uvamizi wa maeneo; na kukamilisha stadi mbalimbali kwa ajili ya 

ujenzi wa njia za reli. Jumla ya shilingi bilioni 294.80 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(c) Uboreshaji wa Reli ya TAZARA 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kununua mataruma 20,000 ya mbao kwa ajili ya maeneo 

ya madaraja; malipo ya awali ya ununuzi wa mashine ya kushindilia kokoto; kununua 

mitambo kwa ajili ya kiwanda cha kokoto - Kongolo; kulipa malipo ya awali kwa ajili ya 

ununuzi wa excavators mbili (2); ununuzi wa mashine ya kupakia mawe (Wheel Loader); 

ununuzi wa gari maalum la kubeba mawe kwenye mgodi (Dump Truc); na kufanya 

ukarabati wa mabehewa 14 kwa ajili ya treni ya jiji la Dar es Salaam na mabehewa 7 kwa 
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ajili treni ya Udzungwa. Jumla ya shilingi bilioni 13.19  fedha za ndani zimetengwa. 

 

B. Barabara na Madaraja 

 

Barabara za Lami Zinazofungua Fursa za Kiuchumi 

 

(a) Mradi Na. 4147: Barabara ya Kidatu – Ifakara – Lupilo - Malinyi – Londo – 

Lumecha/Songea (km 499) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa sehemu ya Kidatu – Ifakara (km 

66.0) na kuanza ujenzi wa barabara za Ifakara – Lupilo – Malinyi – Londo – Lumecha (km 

396.0), Chalinze – Magindu – Lukenge – Seregete B – Kabwe Jct – Mkulazi (km 77.50) 

na Dakawa Jct – Mbigiri (km 7.00). Jumla ya shilingi bilioni 4.6 fedha za ndani 

zimetengwa. 

 

(b) Mradi Na. 4113: Barabara ya Ifakara - Kihansi - Mlimba - Madeke – Kibena (km 

220) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kufanya upembuzi yakinifu na usanifu wa kina wa sehemu 

ya Kihansi – Mlimba – Taweta – Madeke – Kibena (km 220); na kuanza ujenzi wa 

barabara za Ifakara – Kihansi (km 50) na Kibena – Lupembe – Madeke (km 130) kwa 

kiwango cha lami. Jumla ya shilingi bilioni 8.55 fedha za ndani na shilingi bilioni 1.65 

fedha za nje zimetengwa. 

 

(c) Mradi Na. 4148: Barabara ya Tabora - Ipole - Koga - Mpanda (km 365.36) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kulipa madai ya Makandarasi na Wahandisi Washauri wa 

ujenzi wa sehemu za Usesula – Komanga (km 115.5), Komanga – Kasinde (km 112.18), 

Kasinde – Mpanda (km 107.7) na Tabora – Sikonge (km 30). Jumla ya shilingi milioni 40 

fedha za ndani na shilingi bilioni 5.87 fedha za nje zimetengwa. 

 

(d) Mradi Na.4149: Barabara ya Makutano – Natta – Mugumu/Loliondo – Mto wa 

Mbu (km 235) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kulipa madai ya Makandarasi na Wahandisi Washauri wa 

barabara za Makutano – Sanzate (km 50.0) na Waso – Sale Jct (km 50.0); kuendelea na 

ujenzi kwa kiwango cha lami kwa sehemu ya Sanzate – Natta (km 40.0); na kuanza ujenzi 

wa barabara za Natta – Mugumu (km 45.0) na Tarime – Mugumu (km 86.0) kwa kiwango 

cha lami. Jumla ya shilingi bilioni 2.52 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(e) Mradi Na.  4130: Barabara ya Manyoni - Itigi – Tabora (km 259.75) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kulipa madai ya Makandarasi na Wahandisi Washauri wa 

ujenzi wa sehemu za Manyoni – Itigi – Chaya (km 89.35), Nyahua – Chaya (km 85.4) na 

Tabora – Nyahua (km 85). Jumla ya shilingi milioni 30 fedha za ndani na shilingi bilioni 1.0 

fedha za nje zimetengwa. 
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(f) Mradi Na. 4190: Barabara ya Itoni – Ludewa - Manda (km 211) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa barabara ya Lusitu – Mawengi 

(km 50) kwa kiwango cha zege; na kuanza ujenzi wa barabara ya Itoni – Lusitu (km 50) 

kwa kiwango cha lami. Jumla ya shilingi bilioni 10 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(g) Mradi Na. 4193: Barabara ya  Handeni – Kibirashi – Kijungu – Kibaya – Njoro 

– Olboloti – Mrijo Chini – Dalai – Bicha – Chambalo – Chemba – Kwa Mtoro – 

Singida (km 460) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuanza ujenzi kwa kiwango cha lami wa barabara ya 

Handeni – Kibirashi – Kijungu – Kibaya – Njoro – Olboloti – Mrojo Chini – Dalai – Bicha – 

Chambalo – Chemba – Kwa Mtoro – Singida (km 460), sehemu ya Handeni – Kibirashi 

(km 50). Jumla ya shilingi bilioni 8.0 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(h) Mradi Na. 4114: Barabara ya Karatu - Mbulu - Haydom - Sibiti River - Lalago - 

Maswa (km 389)   

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuanza ujenzi kwa kiwango cha lami barabara ya Karatu – 

Mbulu – Haydom – Sibiti River – Lalago – Maswa (km 389.0), sehemu ya Mbulu – 

Haydom (50). Jumla ya Shilingi bilioni 8 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(i) Mradi Na. 4195: Barabara ya Dodoma – Iringa (km 273.3) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa barabara ya mchepuo ya Iringa 

(Iringa Bypass - km 7.3) kwa kiwango cha lami; na kuendelea kuimarisha matabaka ya 

barabara ya Iringa – Dodoma. Jumla ya shilingi milioni 910.0 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(j) Mradi Na. 4196: Barabara ya Dodoma – Babati (km 243.8) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kulipa madai ya Makandarasi na Wahandisi Washauri wa 

ujenzi wa barabara za Dodoma – Mayamaya (km 43.65), Mayamaya – Mela (km 99.35) 

na Mela – Bonga (km 88.80); kujenga barabara ya Dongobesh – Dareda (km 60) kwa 

kiwango cha lami; na kuendelea na usanifu wa kina wa barabara ya mchepuo wa Babati 

(Babati Bypass - km 15.5) pamoja na Maporomoko ya Magara (Magara Escarpment) (km 

3). Jumla ya shilingi bilioni 2.3 fedha za ndani zimetengwa.   

 

(k) Mradi Na. 4188: Barabara ya Mbeya –  Makongolosi – Manyoni (Mkiwa) Road 

(km 528) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kulipa madai ya Wakandarasi na Wahandisi Washauri  wa 

barabara za Mbeya – Lwanjilo (km 36), Lwanjilo – Chunya (km 36) na Chunya –  

Makongolosi (km 39); kuanza ujenzi wa barabara za Noranga – Itigi - Mkiwa (km 56.9), 

Mbalizi – Makongolosi (km 56), Makongolosi – Rungwa – Noranga: sehemu ya 

Makongolosi – Rungwa (km 50) na ujenzi wa barabara za Mji wa Itigi (km 10) kwa 

kiwango cha lami. Jumla ya shilingi bilioni 11.48 fedha za ndani zimetengwa. 
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(l) Mradi Na. 4112: Barabara ya Kigoma – Kidahwe – Uvinza – Kaliua – Tabora 

(km 389.7) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa barabara ya Kazilambwa – Chagu 

(km 36); kuendelea na ujenzi wa barabara ya Uvinza – Malagarasi (km 51.1) kwa kiwango 

cha lami; na kulipa madai ya Makandarasi wa barabara ya Tabora – Ndono (km 42), 

Ndono – Urambo (km 52), Kaliua – Kazilambwa (km 56) na Urambo – Kaliua (km 28) na 

Urambo Round About. Jumla ya shilingi milioni 940.0 fedha za ndani na shilingi bilioni 

17.52 fedha za nje zimetengwa. 

 

(m) Mradi Na. 4002: Barabara ya Mtwara – Newala - Masasi (km 210) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuanza ujenzi wa barabara ya Mnivata – Tandahimba - 

Masasi (km 160); na kulipa madai ya Mkandarasi wa barabara ya Mtwara – Newala – 

Masasi, sehemu ya Mtwara – Mnivata (km 50). Jumla ya shilingi bilioni 1.01 fedha za 

ndani na shilingi bilioni 10.0 fedha za nje zimetengwa. 

 

(n) Mradi Na. 4003: Barabara ya Likuyufusi – Mkenda (km 122.50) 

Shughuli itakayotekelezwa ni Kuendelea na ujenzi wa barabara ya Likuyufusi – Mkenda 

sehemu ya Likuyufusi - Mhukuru (km 60) kwa kiwango cha lami. Jumla ya shilingi bilioni 

7.5 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(o) Mradi Na. 4107: Barabara za Kuelekea kwenye Mradi wa Kufua Umeme wa 

Maji katika Mto Rufiji  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa barabara ya Bigwa – Matombo – 

Mvuha - Kisaki (km 78), kipande cha Bigwa – Matombo (km 40) kwa kiwango cha lami; 

ujenzi kwa kiwango cha lami barabara za  Maneromango – Vikumburu – Mloka (km 100) 

na Kibiti – Mloka – Mtemele – Striggler’s Gorge (km 203) na kukamilisha upembuzi 

yakinifu na usanifu wa kina wa barabara ya Ubena Zomozi – Mvuha – Kisaki – Mtemele 

Jct (km 178), sehemu ya Ngerengere – Mvuha – Kisaki – Mtemele Jct (km 166.4). Jumla 

ya shilingi bilioni 9.8 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(p) Mradi Na. 4174: Upanuzi wa Barabara ya Kimara – Kibaha (Km 25.7) 

Ikijumuisha Upanuzi wa Madaraja ya Kibamba, Kiluvya na Mpiji 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha upanuzi wa barabara ya Kimara – Kibaha 

sehemu ya Kimara – Kibaha Mizani (km 19.2). Jumla ya shilingi bilioni 2.0 fedha za ndani 

zimetengwa. 

 

(q) Mradi Na. 4004: Barabara ya Nachingwea – Liwale (km 130) 

Shughuli itakayotekelezwa ni kulipa madai ya Mhandisi Mshauri aliyefanya Upembuzi 

Yakinifu na Usanifu wa Kina wa barabara ya Nachingwea – Liwale (km 130). Jumla ya 

shilingi milioni 500 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(r) Mradi Na. 4005: Barabara ya Ubena Zomozi – Ngerengere (km 19) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuanza ujenzi wa barabara za Ubena Zomozi – 

Ngerengere Jeshini – Ngerengere SGR Station (km 19.00) kwa kiwango cha lami. Jumla 
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ya shilingi bilioni 3.25 fedha za ndani zimetengwa.  

 

Aidha, jumla ya Shilingi bilioni 15.8 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya kuanza ujenzi 

kwa kiwango cha lami wa barabara za kuelekea katika vituo vya reli ya kisasa (SGR) 

ambazo ni Morogoro – Kihonda SGR Station (km 10), Rudewa – Kilosa SGR Station (km 

3), Gulwe – Gulwe SGR Station (km 2), Igandu – Igandu SGR Station (km 27), Ihumwa – 

Ihumwa Marshalling Yard (km 5.50), Kizota – Zuzu SGR Station (km 2), Bahi – Bahi SGR 

Station (km 4), Mlandizi – Ruvu SGR Station (km 22) na barabara za ndani za kituo cha 

SGR cha Dodoma. 

 

(s) Mradi Na. 4024: Barabara ya Nanganga - Ruangwa - Nachingwea (km 145)  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa barabara za Masasi – 

Nachingwea (km 45.0); na barabara ya Nanganga – Ruangwa – Nachingwea (km 100), 

sehemu ya Nanganga – Ruangwa (km 53.20) kwa kiwango cha lami. Jumla ya shilingi 

bilioni 7.0  fedha za ndani zimetengwa. 

 

(t) Mradi Na. 4197: Barabara ya Masasi – Songea – Mbamba Bay (km 343.2)  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kulipa madai ya Makandarasi na Wahandisi washauri wa 

ujenzi wa barabara ya Tunduru – Matemanga (km 59), Matemanga – Kilimasera (km 

68.2), Kilimasera – Namtumbo (km 60) na Mbinga – Mbamba Bay (km 66). Jumla ya 

Shilingi milioni 40 fedha za ndani na shilingi bilioni 3.0 fedha za nje zimetengwa.  

 

(u) Mradi Na. 4101: Barabara ya Tanga - Pangani – Makurunge (km 174.5) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa barabara ya Tanga – Pangani 

(km 50) kwa kiwango cha lami; na kuanza ujenzi wa barabara ya Pangani – Mkange (km 

214.5) pamoja na daraja la Pangani kwa kiwango cha lami. Shilingi bilioni 5.0 fedha za 

ndani na shilingi bilioni 25.05 fedha za nje zimetengwa.  

 

(v) Mradi Na. 4152: Barabara ya Nzega – Tabora (km 224.7) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha upembuzi yakinifu na usanifu wa kina kwa 

ajili ya ukarabati wa barabara ya Shelui – Nzega (km 110) kwa kiwango cha lami; kuanza 

maandalizi ya ujenzi wa barabara ya Nzega – Kagongwa (km 65) kwa kiwango cha lami 

na kulipa madai ya Makandarasi na Wahandisi Washauri wa ujenzi kwa sehemu za 

Nzega – Puge (km 58.6) na Puge – Tabora (km 56.1). Jumla ya shilingi milioni 20 fedha 

za ndani zimetengwa.   

 

(w) Mradi Na. 4186: Barabara ya Msimba – Ruaha Mbuyuni - Mafinga (km 234.8) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuanza ujenzi wa barabara za Rujewa – Madibira – 

Mafinga (km 152), Mafinga – Mgololo (km 78) na Nyololo – Mtwango; kukamilisha 

upembuzi yakinifu na usanifu wa kina kwa ajili ya ukarabati wa barabara ya Morogoro – 

Iringa, sehemu za Tumbaku Jctn – Mangae/Melela – Mikumi – Iyovi; na kulipa madai ya 

Makandarasi na Wahandisi Washauri wa ukarabati wa sehemu za Mafinga – Nyigo (km 

74.1) na Nyigo – Igawa (km 63.8). Jumla ya shilingi milioni 540 fedha za ndani 

zimetegwa. 
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(x) Mradi Na. 4199: Barabara ya Igawa – Songwe –Tunduma na Mchepuo wa 

Mbeya (Mbeya Bypass) (km 273.5) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuanza ukarabati wa barabara ya Igawa – Songwe – 

Tunduma (km 218) sehemu ya Uyole – Ifisi (km 29); kuanza ujenzi wa mchepuo wa 

Mbeya (Uyole – Songwe - km 40); na kukamilisha usanifu wa kina na kuanza ujenzi wa 

barabara ya Iwambi – Mbalizi (km 6.5) kwa kiwango cha lami. Jumla ya shilingi bilioni 9.5 

fedha za ndani zimetengwa.  

 

(y) Mradi Na. 4022: Barabara ya Njombe - Makete - Isyonje (km 157.4) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kulipa madai ya Mkandarasi na Mhandisi Mshauri wa 

barabara ya Njombe – Makete – Isyonje, kipande cha Njombe – Moronga (km 53.9),  

Njombe – Makete – Isyonje, kipande cha Njombe – Moronga (km 53.5);  kuanza ujenzi wa 

barabara ya Isyonje – Makete (km 50) sehemu ya Ipelele – Iheme na barabara iendayo 

Hospitali ya Rufaa ya Njombe (km 4) kwa kiwango cha lami. Jumla ya shilingi bilioni 8.36 

fedha za ndani zimetengwa. 

 

(z) Mradi Na. 4194: Barabara ya Makambako – Songea (km 381) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Ukarabati wa barabara ya Makambako – (Lwangu) 

Songea (km 295); kuanza ujenzi wa barabara ya mchepuo wa Songea (Songea Bypass – 

km 11); na kuanza ujenzi barabara ya Ramadhani – Hospitali ya Ilembula – Iyayi (km 75). 

Jumla ya shilingi bilioni 10.98 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(aa) Mradi Na. 4123: Barabara ya Dumila – Kilosa (km 141) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi kwa sehemu ya Rudewa – Kilosa 

(km 24); kuanza ujenzi wa barabara ya Kilosa – Ulaya – Mikumi (km 72) kwa kiwango cha 

lami; na kulipa madai ya Makandarasi na Mhandisi Mshauri wa sehemu ya Dumila – 

Rudewa (km 45). Jumla ya shilingi bilioni 2.31 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(bb) Mradi Na. 4023: Barabara ya Omugakorongo - Kigarama - Murongo (km 105) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha malipo ya fidia na  kuanza ujenzi wa barabara 

kwa kiwango cha lami. Jumla ya shilingi bilioni 8.0 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(cc) Mradi Na. 4014: Barabara ya Kibaoni – Majimoto – Inyonga (km 152) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuanza ujenzi wa barabara ya Kibaoni – Majimoto – 

Inyonga na Barabara ya Ntendo – Muze – Kilyamatundu (km 200), sehemu ya Ntendo – 

Muze (km 37) kwa kiwango cha lami. Jumla ya shilingi bilioni 7.16 fedha za ndani 

zimetengwa. 

 

(dd) Mradi Na. 4128: Barabara ya Kyaka – Bugene – Kasulo (km 183.1) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuanza ujenzi wa barabara za Kumunazi – Kasulo – 

Bugene (km 133), sehemu ya Bugene – Burigi Chato National Park (km 60) na 

Murushaka – Nkwenda – Murongo (km 125), sehemu ya Kyerwa – Chonyonyo (km 50) 

kwa kiwango cha lami; na kulipa madai ya Mkandarasi na Mhandisi Mshauri wa sehemu 

ya Kyaka – Bugene (km 59.1). Jumla ya shilingi bilioni 6.01 fedha za ndani zimetengwa. 



 

122 
 

(ee) Barabara ya Tabora – Ipole – Rungwa (km 172) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuanza ujenzi barabara ya Ipole – Rungwa (km 172) kwa 

kiwango cha lami. Jumla ya shilingi milioni 650 fedha za ndani zimetengwa. 

 

Barabara Zinazounganisha Tanzania na Nchi Jirani 

 

(a) Mradi Na. 4124: Barabara ya Sumbawanga - Matai - Kasanga Port (km 117) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuanza ujenzi wa barabara ya Matai – Kasesya (km 50) 

kwa kiwango cha lami; na  kulipa madai ya Mkandarasi na Mhandisi Mshauri wa ujenzi wa 

barabara ya Sumbawanga – Matai – Kasanga Port (km 107). Jumla ya shilingi bilioni 8.01 

fedha za ndani zimetengwa. 

 

(b) Mradi Na. 4115: Barabara ya Marangu - Tarakea - Rongai – Kamwanga/ Sanya 

Juu (km 271.0) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa barabara ya Kwa Sadala – 

Masama – Machame Junction (km 16) na Kiboroloni – Kiharara – Tsuduni – Kidia (km 

10.8); kuanza ukarabati wa barabara ya Bomang'ombe – Sanya Juu (km 25); kuanza 

ujenzi wa barabara ya Tarakea – Holili (km 53); na kulipa madai ya Makandarasi na 

Wahandisi Washauri wa barabara za Sanya Juu – Kamwanga, sehemu za Sanya Juu – 

Alerai (km 32.2), Sanya Juu – Kamwanga, sehemu ya Kamwanga – Alerai (km 44.0) na 

KIA – Mirerani (km 26). Jumla ya shilingi bilioni 5.83 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(c) Mradi Na. 4129: Barabara ya Isaka - Lusahunga (km 260) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa kituo cha Pamoja cha Ukaguzi – 

OSIS cha Nyakanazi; kuanza ukarabati wa sehemu ya Lusahunga – Rusumo (km 92); 

maandalizi ya ujenzi wa barabara ya Nyakasanza – Kobero (km 58); na kulipa madai ya 

Mkandarasi na Mhandisi mshauri wa sehemu ya Ushirombo – Lusahunga (km 110). 

Jumla ya Shilingi bilioni 1.06 fedha za ndani na shilingi bilioni 15.19 fedha za nje 

zimetengwa. 

 

(d) Mradi Na. 4111: Barabara ya Nyakahura – Kumubuga – Rulenge – Kabanga 

Nickel – Murugarama (km 141) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuanza ujenzi wa barabara za Nyakahura – Kumubuga – 

Murusagamba (km 34), Kumubuga – Rulenge – Murugarama (km 75) na Rulenge – 

Kabanga Nickel (km 32) kwa kiwango cha lami. Jumla ya shilingi bilioni 3.0  fedha za 

ndani zimetengwa. 

 

(e) Mradi Na. 4154: Barabara ya Sumbawanga - Mpanda - Nyakanazi (km 432.56) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuanza ujenzi wa barabara za Mpanda – Mishamo – 

Uvinza, sehemu ya Vikonge – Uvinza (km 159), Kibaoni – Sitalike (km 71), Kizi – 

Lyambalyamfipa – Sitalike (km 86.3), Lyazumbi – Kabwe (km 65) na Kagwira – Ikola – 

Karema Port (km 112.00) kwa kiwango cha lami; na kulipa madai ya Makandarasi na 

Wahandisi washauri wa sehemu za Sumbawanga – Kanazi (km 75), Kanazi – Kizi – 

Kibaoni (km 76.6), Sitalike – Mpanda (km 36) na Mpanda – Ifukutwa – Vikonge (km 
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37.65) Jumla ya shilingi bilioni 19.60 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(f) Mradi Na. 4155: Barabara ya Nyanguge – Musoma/Kisesa Bypass (Km 214.25) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuanza ukarabati wa sehemu ya Nyanguge – 

Simiyu/Mara Border (km 100.4); kuanza upanuzi wa barabara iendayo Kiwanja cha 

Ndege cha Mwanza na kuweka taa za barabarani; na kulipa sehemu ya madai ya 

Makandarasi wa barabara za Simiyu/Mara Border – Musoma (km 85.5) na Usagara – 

Kisesa (Mwanza Bypass km 16.35). Jumla ya shilingi milioni 530.00 fedha za ndani 

zimetengwa. 

 

(g) Mradi Na. 4141: Barabara ya Nyamuswa – Bunda – Kisorya (km 107.4)  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa sehemu ya Nyamuswa – Bunda – 

Bulamba (km 56.4) kwa kiwango cha lami; na kulipa madai ya Mkandarasi na Mhandisi 

Mshauri wa ujenzi wa sehemu ya Kisorya – Bulamba (km 51). Jumla ya shilingi bilioni 

2.01 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(h) Mradi Na. 4162: Barabara ya Mwigumbi - Maswa - Bariadi - Lamadi (km 121) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa mchepuo wa barabara ya Maswa 

(Maswa Bypass - km 11) na kuanza ujenzi wa barabara ya Isabdula – Magu – Kwimba 

Station – Ngudu – Ng'hungumalwa (km 10) kwa kiwango cha lami; na kulipa madai ya 

Makandarasi wa barabara za Mwigumbi – Maswa (km 50.3) na Maswa – Bariadi (km 

49.7). Jumla ya shilingi bilioni 1.22 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(i) Mradi Na. 4164: Barabara ya Kidahwe - Kasulu – Kibondo - Nyakanazi (km 

341.25) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa barabara za Kanyani Junction – 

Mvugwe (km 70.5), Mvugwe – Nduta Junction (59.35), Nduta Junction – Kabingo (62.5), 

na Nduta Junction – Kibondo (25.9); kuanza ujenzi wa barabara ya Kibondo – Mabamba 

(km 48) kwa kiwango cha lami; na kulipa madai ya Makandarasi na Wahandisi Washauri 

wa barabara za Kidahwe – Kasulu (km 63) na Nyakanazi – Kakonko (Kabingo) - km 50). 

Jumla ya shilingi bilioni 13.02 fedha za ndani na shilingi bilioni 44.33 fedha za nje 

zimetengwa. 

 

(j) Mradi Na. 4025: Barabara ya Mpemba – Isongole (km 51.2) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha ujenzi wa daraja katika barabara ya Mpemba 

– Isongole (km 51.2); kuendelea na maandalizi ya ujenzi wa barabara za Ruanda – Iyula 

– Nyimbili (km 21) na Katumbasongwe – Kasumulu – Ngana – Ileje (km 90.1) kwa 

kiwango cha lami. Jumla ya shilingi bilioni 7.01 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(k) Mradi Na. 4103: Barabara ya Geita - Bulyanhulu - Kahama (km 174) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuanza ujenzi wa barabara za Geita – Bulyanhulu Jct (km 

58.3), Bulyanhulu Jct – Kahama (km 61.7) na Uyogo – Nyamilangano – Nyandekwa – 

Kahama (km 54) kwa kiwango cha lami. Jumla ya shilingi bilioni 2.0 fedha za ndani 

zimetengwa. 
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(l) Mradi Na. 4138: Barabara za Kupunguza Msongamano Jijini Dar es Salaam 

(km 138.5)  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kulipa madai ya Makandarasi wa barabara za Mbezi – 

Malambamawili – Kinyerezi – Banana (km 14), Mbezi Mwisho – Goba (km 7), Tangi Bovu 

– Goba (km 9), Kimara Baruti – Msewe – Changanyikeni (km 2.6), Banana – Kitunda – 

Kivule – Msongola (km 14.7), Ardhi – Makongo – Goba, Sehemu ya Goba – Makongo (km 

4), Tegeta Kibaoni – Wazo Hill – Goba – Mbezi/Morogoro Road (Mbezi Mwisho), sehemu 

ya Madale – Goba (km 5). Aidha, kazi nyingine ni kuendelea na ujenzi wa barabara ya 

Ardhi – Makongo – Goba (sehemu ya Ardhi – Makongo km 5), Goba – Matosa – Temboni 

(km 6), Upanuzi wa barabara ya Mwai Kibaki (km9.1), barabara ya Kongowe – Mjimwema 

– Kivukoni (One Lane Widening: km 25.1), Mjimwema – Kimbiji – Pembamnazi (km 27), 

Kibamba – Kisopwa – Kwembe – Makondeko (km 4), na Tegeta Kibaoni – Wazo Hill – 

Goba – Mbezi/Morogoro Road (Mbezi Mwisho), sehemu ya Wazo Hill – Madale (km 6.0). 

Jumla ya shilingi bilioni 5.105 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(m) Mradi Na. 4132: Barabara za Mikoa  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukarabati km 734.59 kwa kiwango cha changarawe; 

kujenga kilometa 61.82 kwa kiwango cha lami; na kujenga madaraja 31 katika Mikoa 

mbalimbali nchini. Jumla ya shilingi bilioni 61.585 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(n) Mradi Na. 4285: Miundombinu ya Mabasi Yaendayo Haraka  

 

Awamu ya Kwanza 

Shughuli itakayotekelezwa ni kuboresha miundombinu ya mabasi yaendayo haraka 

awamu ya kwanza (Kimara – Kivukoni) katika eneo la Jangwani. Jumla ya shilingi milioni 

700 fedha za ndani zimetengwa. 

 

Awamu ya Pili 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa Lot 1 inayohusisha barabara 

yenye urefu wa km 20.3 (Mbagala - Mzunguko wa Bandari - Bendera Tatu), Bendera Tatu 

– Kariakoo, Sokoine – Zanaki, Kawawa Road – Morogoro Road (Magomeni), 

Chang’ombe Road – Kilwa Road; na kuendelea na ujenzi wa Lot 2 inayohusisha ujenzi 

wa majengo (vituo viwili (2), yadi moja (1) na vituo mlisho vinne (4)). Jumla ya shilingi 

milioni 55.0 fedha za ndani na shilingi bilioni 32.0 fedha za nje zimetengwa. 

 

Awamu ya Tatu  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuanza ujenzi wa miundombinu ya mabasi yaendayo 

haraka awamu ya tatu inayohusisha barabara za Azikiwe na Maktaba, Bibi Titi, Uhuru na 

Nyerere hadi Gongo la Mboto zenye jumla ya km 23.33 pamoja na kituo kikuu cha mabasi 

Kariakoo, Shaurimoyo na Uhuru kupitia Buguruni hadi TAZARA. Jumla ya shilingi milioni 

30.0 fedha za ndani na shilingi bilioni 12.95 fedha za nje zimetengwa. 
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Awamu ya Nne 

Awamu ya Nne itahusisha barabara za Ali Hassan Mwinyi, Morocco, Mwenge - Tegeta na 

barabara ya Sam Nujoma (Ubungo - Mwenge) zenye jumla ya km 30.12. Jumla ya shilingi 

milioni 30.00 fedha za ndani na shilingi bilioni 3.3 fedha za nje zimetengwa.  

 

Awamu ya Tano 

Awamu ya Tano itahusisha ujenzi wa barabara ya Bandari ya Dar es Salaam - 

Mandela – Kawawa – Kigogo – Tabata – Segerea (km 26.5). Jumla ya shilingi milioni 

250 fedha za ndani zimetengwa.  

 

(o) Mradi Na. 4161: Ujenzi wa Barabara za Juu (Flyover) Jijini Dar es Salaam  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuanza maandalizi ya kuboresha makutano ya barabara 

katika maeneo ya Magomeni, Mwenge, Tabata/Mandela, Morocco, Buguruni, Mbezi 

Mwisho, Fire na makutano ya barabara za Kinondoni/Ali Hassan Mwinyi na Selander (Ali 

Hassan Mwinyi/UN Road Jct); na kuendelea na maandalizi ya ujenzi wa Mabey Flyovers 

katika jiji la Dar es Salaam, Dodoma na Mwanza. Jumla ya shilingi milioni 570 fedha za 

ndani na shilingi bilioni 1.0 fedha za nje zimetengwa. 

 

(p) Mradi Na. 4146: Barabara za Mzunguko Katika Jiji la Dodoma  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kujenga barabara ya mzunguko ya Dodoma (Dodoma City 

Outer Dual Carriageway Ring Road) sehemu ya Nala – Veyula – Mtumba – Ihumwa Dry 

Port (km 52.3), sehemu ya Ihumwa Dry Port – Matumbulu – Nala (km 60) na kulipa fidia 

kwa ajili ya  upanuzi wa barabara ya Bahi R/About - Image R/About – Ntyuka R/About – 

Makulu R/About (km 6.3); kuanza ujenzi wa barabara ya Ntyuka Jct – Mvumi Hospital – 

Kikombo Junction (km 76.1) kwa kiwango cha lami; kukamilisha upembuzi yakinifu na 

usanifu wa kina na kuanza ujenzi wa barabara za kati za mzunguko wa Jiji la Dodoma: 

Nanenane (Nzuguni) – Miyuji - Mnadani Sekondari - Mkonze, Ntyuka - Nanenane (km 

47.2); kuanza ujenzi wa barabara ya Kikombo Jct – Chololo – Mapinduzi (JWTZ HQ) 

Road (km 18); na kuendelea na upembuzi yakinifu na usanifu wa kina kwa ajili ya upanuzi 

wa barabara kuu zinazoingia katikati ya Jiji la Dodoma (km 220) zinazohusisha barabara 

ya Dodoma – Morogoro (km 70), Dodoma – Iringa (km 50), Dodoma – Singida (km 50) na 

Dodoma – Arusha (km 50). Jumla ya shilingi bilioni 4.90 fedha za ndani na shilingi bilioni 

31.9 fedha za nje zimetengwa. 

 

Barabara za Vijijini na Mijini 

 

Mradi Na. 4170: Matengenezo na Ukarabati wa Barabara 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Matengenezo ya kawaida (routine maintenance) km 

33,615.68, matengenezo maalumu na sehemu korofi (periodic maintenance and spots) 

km 4,516.77 na madaraja 3,350 kwa barabara kuu na za mikoa zinazosimamiwa na 

Wakala wa Barabara (TANROADS). Jumla ya shilingi bilioni 599.76 fedha za ndani 

zimetengwa. 
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Aidha, kwa upande wa barabara zinazosimamiwa na Wakala wa Barabara za Mijini na 

Vijijini (TARURA) shughuli zitakazotekelezwa ni: Ujenzi wa barabara za lami kilomita 

411.80, barabara za changarawe kilomita 10,666.11, matengenezo ya barabara kilomita 

24,015.77 madaraja na vivuko 322 pamoja na matengenezo ya miundombinu ya barabara 

zenye urefu wa mita 12,542.50. Jumla ya shilingi bilioni 802.29 fedha za ndani 

zimetengwa. 

 

Ujenzi wa Madaraja 

 

(a) Mradi Na. 4126: Ujenzi wa Madaraja Makubwa 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kulipa sehemu ya madai ya Makandarasi na Wahandisi 

Washauri wa ujenzi wa Madaraja ya Magufuli (Morogoro), Ruhuhu (Ruvuma), Momba 

(Rukwa), Mara (Mara), Magara (Manyara), Lukuledi (Lindi), Msingi (Singida) na Kiegeya 

(Morogoro); kuanza ukarabati wa daraja la Kirumi (Mara), ujenzi wa barabara unganishi 

za Daraja la Sibiti (Singida) na ujenzi wa Daraja la Sukuma (Mwanza); kuanza Usanifu na 

Ujenzi wa Daraja la Mirumba (Katavi), ujenzi wa Madaraja ya Simiyu (Mwanza), Sanza 

(Singida), Mkenda (Ruvuma) na Mpiji Chini (Dar es Salaam); kuendelea na upembuzi 

yakinifu na usanifu wa kina wa Madaraja ya Mtera (Dodoma), Godegode (Dodoma), 

Munguli, Kerema Maziwa, Kibakwe, Nzali, Mpwapwa (Dodoma) na Mitomoni (Ruvuma); 

kuanza upembuzi yakinifu na Usanifu wa Kina wa Daraja la Malagarasi Chini (Kigoma); 

na kununua madaraja ya Dharura (Emergency Mabey Parts). Jumla ya shilingi bilioni 

13.01 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(b) Mradi Na. 4020: Daraja Jipya la Wami (Pwani) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni kuendelea na ujenzi wa daraja na barabara unganishi. 

Jumla ya shilingi bilioni 2.0 fedha za ndani zimetengwa.  

 

Mradi Na.  6327: Ujenzi na Ukarabati wa Nyumba za Serikali 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa nyumba 20 za viongozi na 

nyumba 100 za watumishi Jijini Dodoma; ujenzi wa nyumba za makazi za watumishi 

katika eneo la Temeke Kota Dar es Salaam; ujenzi wa nyumba za makazi za watumishi 

katika eneo la Magomeni Kota; na kuendelea na ukarabati wa nyumba za Viongozi 

pamoja na watumishi wa umma maeneo mbalimbali nchini. Jumla ya shilingi bilioni 59.82 

fedha za ndani zimetengwa. 

 

C. Usafiri Majini 

 

(a) Meli 

 

(i) Mradi Na. 4295: Ujenzi na Ukarabati wa Meli 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kukamilisha ujenzi wa meli mpya ya MV. Mwanza Hapa 

Kazi Tu yenye uwezo wa kubeba abiria 1,200 na tani 400 za mizigo katika ziwa Victoria; 

kujenga meli mpya (Wagon ferry) yenye uwezo wa kubeba tani 3,000 za mabehewa ya 

mizigo katika Ziwa Victoria; kujenga meli mpya (Barge/Cargo ship) yenye uwezo wa 
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kubeba tani 2,800 za mizigo katika Ziwa Tanganyika; ujenzi wa meli mpya yenye uwezo 

wa kubeba abiria 600 na tani 400 za mizigo katika Ziwa Tanganyika, ujenzi wa meli mpya 

yenye uwezo wa kubeba shehena ya mizigo tani 2,700 katika Bahari ya Hindi; kuendelea 

na ukarabati  wa Meli za MV Umoja na MT Sangara; kukarabati Meli za MV Liemba, 

Ukerewe, na MT. Nyangumi; kufanya ukaguzi wa kina wa Meli ya MV Mwongozo katika 

Ziwa Tanganyika; na kukarabati boti moja (1) ya mwendokasi (Sea Warrios) katika kisiwa 

cha Gombe yenye uwezo wa kubeba abiria 10 katika Ziwa Tanganyika; na kuendelea na 

ufungaji wa mifumo ya TEHAMA katika vituo vya Maziwa makuu (Victoria, Tanganyika na 

Nyasa). Jumla ya shilingi bilioni 113.71 fedha za ndani zimetengwa.  

 

(ii) Mradi Na. 4201:  Uboreshaji wa Usalama wa Usafiri katika Ziwa Victoria  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kununua boti moja (1) kwa ajili ya utafutaji na uokoaji; 

kujenga kituo cha utafutaji na uokoaji; kununua vifaa na vitendea kazi katika ofisi ya 

utafutaji na uokoaji iliyopo Mwanza; kushiriki mikutano ya kitaifa na kikanda inayohusu 

usalama majini na kuendelea kutoa elimu kwa umma kuhusu afya kwa jamii, usalama na 

mazingira. Jumla ya shilingi bilioni 4.16 fedha za nje zimetengwa. 

 

(b) Vivuko 

 

(i) Mradi Na. 4125: Ujenzi wa Maegesho ya Vivuko 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na upanuzi wa maegesho ya Magogoni – 

Kigamboni upande wa Kigamboni (maegesho na barabara za magari); kufunga mifumo ya 

tiketi za Kieletroniki kwenye vituo vitano (5) vya Magogoni – Kigamboni, Kigongo - Busisi, 

Kisorya - Rugezi, Pangani - Bweni na Ilagala - Kajeje); kujenga na kukarabati maegesho 

sita (6) ya Magogoni - Kigamboni, Kilambo - Namoto, Utete - Mkongo, Iramba - Majita, 

Nyakarilo - Kome na Kasharu - Buganguzi; kujenga miundombinu mipya kwenye vituo 

vitatu (3) vya Kisorya - Rugezi, Nyakarilo - Kome na Bugolora – Ukara; kujenga 

maegesho mapya ya vivuko vya Kayenze – Kanyinya na Muleba – Ikuza; na kujenga 

maegesho mapya manne (4) ya Ijinga - Kahangala (Magu) na Bwiro – Bukondo 

(Ukerewe) mkoani Mwanza. Jumla ya shilingi bilioni 2.6 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(ii) Mradi Na. 4139:  Ujenzi wa Vivuko Vipya  

Shughuli zitakazotekelezwa ni kuendelea na ujenzi wa vivuko vipya vya Kisorya – Rugezi, 

Ijinga – Kahangala, Bwiro – Bukondo, Nyakarilo – Kome, Nyamisati – Mafia na Magogoni 

– Kigamboni. Jumla ya shilingi bilioni 5.02 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(iii) Mradi Na. 4144: Ukarabati wa Vivuko  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ukarabati wa vivuko vya MV Musoma, MV 

Mara, MV Ujenzi, MV Kome II, MV Misungwi, MV Nyerere, MV Kyanyabasa, MV Tanga, 

MV Kitunda, MV Kazi, MV Magogoni, MV Kilombero II na kukihamishia Malinyi – Mlimba. 

Jumla ya Shilingi bilioni 5.52 fedha za ndani zimetengwa. 
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D. Bandari 

 

(a) Mradi Na. 4227: Uboreshaji wa Bandari ya Dar es Salaam 

 

(i) Bandari ya Dar es Salaam. 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuendelea kuongeza kina na kupanua lango la kuingilia 

meli na eneo la kugeuzia meli; kuboresha Gati Na. 8 - 11 na Gati Na. 12-15; kuendelea 

na ujenzi wa bandari kavu ya Kwala; kuendelea na ujenzi wa miundombinu saidizi kwa 

ajili ya uendeshaji wa Bandari ya Dar es Salaam; kufunga na kuimarisha mifumo ya 

ukusanyaji wa mapato na mifumo ya TEHAMA; na kuimarisha miundombinu ya reli kwa 

ajili ya kusafirisha mizigo kwa njia ya reli. Jumla ya shilingi bilioni 70.25 fedha za ndani na 

shilingi bilioni 100.11 fedha za nje zimetengwa. 

 

(ii) Bandari ya Tanga  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuendelea na awamu ya pili ya maboresho ya bandari kwa 

kuboresha na kuimarisha Gati Na. 1 - 2; kujenga uzio wa kuzunguka eneo la Bandari ya 

Chongoleani; kukarabati zahanati ya Bandari; na kuimarisha miundombinu ya bandari. 

Jumla ya shilingi bilioni 157.03 fedha za ndani zimetengwa.  

 

(iii) Bandari ya Mtwara  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Ujenzi wa barabara ya gati jipya; kuboresha sehemu ya 

majahazi shangani (Shangani Dhow Wharf) kwa kufanya ukarabati wa ghala, ofisi, 

barabara na sehemu ya maegesho; kuendelea na ujenzi wa minara ya taa katika Bandari 

za Lindi na Kilwa Masoko; kufanya upembuzi yakinifu, usanifu wa awali wa kihandisi na 

usanifu wa kina kwa ajili ya uendelezaji wa eneo jipya la kuhifadhi mafuta na matanki; 

kufanya upembuzi yakinifu na usanifu wa kina kwa ajili ya uendelezaji wa Bandari za 

Kilwa, Rushungi, Lindi na Kisiwa Mgao katika Bahari ya Hindi. Jumla ya shilingi bilioni 

27.8 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(iv) Bandari ya Ziwa Victoria 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuendelea na maboresho na upanuzi wa miundombinu 

ikiwemo ujenzi wa Bandari ya Bukoba na Kemondo; kuboresha  bandari ya Mwanza 

Kaskazini na kukamilisha Usanifu wa Kina katika bandari za mwanza Kusini, Nansio na 

Musoma; na kuendelea na ununuzi wa vifaa katika bandari hizo. Jumla ya shilingi bilioni 

20.61 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(v) Bandari ya Ziwa Tanganyika 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kukamilisha ujenzi wa gati katika Bandari za Kibirizi na 

Ujiji; kuendelea na ujenzi wa Gati la Kasanga na Lagosa; kukamilisha mradi wa ujenzi wa 

bandari mpya ya Karema na kuanza usanifu wa kina katika kitengo cha abiria katika 

Bandari ya Kigoma. Jumla ya shilingi bilioni 24.229 fedha za ndani na shilingi bilioni 13.00 

fedha za nje zimetengwa. 

 

 



 

129 
 

(vi) Bandari ya Ziwa Nyasa 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kukamilisha upembuzi yakinifu na usanifu wa kina kwa ajili 

ya kuendeleza miundombinu ya Bandari za Kiwira, Itungi, Matema, Mbamba Bay, Manda 

na Liuli; na kukamilisha ujenzi wa Gati katika Bandari ya Ndumbi. Jumla ya shilingi bilioni 

2.68 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(vii) Ununuzi wa Mitambo 

Shughuli itakayotekelezwa ni ununuzi wa mitambo, vyombo na vifaa mbalimbali ikiwemo 

“tug boats”, winchi na magari ambapo jumla ya shilingi bilioni 290 fedha za ndani 

zimetengwa. 

 

E. Usafiri wa Anga 

 

(a) Mradi Na. 4209: Kiwanja cha Ndege cha Mwanza  

Shughuli itakayotekelezwa ni ujenzi wa Jengo jipya la Abiria na mifumo yake, upanuzi wa 

maegesho ya ndege na ujenzi wa uzio wa usalama. Jumla ya shilingi bilioni 5.30 fedha za 

ndani zimetengwa.  

 

(b) Mradi Na. 4220: Kiwanja cha Ndege cha Mtwara 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kufanya ukarabati wa barabara ya kuruka na kutua ndege, 

viungio na maegesho ya ndege; kusimika taa na mitambo ya kuongozea ndege; na ujenzi 

wa barabara ya kuingia na kutoka kiwanjani, maegesho ya magari na uzio wa usalama. 

Jumla ya shilingi bilioni 4.95 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(c) Mradi Na. 4156: Kiwanja cha Ndege cha Kigoma 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: ujenzi wa Jengo la Abiria pamoja na miundombinu yake 

(ukarabati na upanuzi wa maegesho ya ndege, maegesho ya magari na barabara ya 

kuingia na kutoka kiwanjani); usimikaji wa taa na mitambo ya kuongozea ndege; na ujenzi 

wa uzio wa usalama, jengo la kuongozea ndege na jengo la uchunguzi wa hali ya hewa 

(OBS). Jumla ya shilingi bilioni 4.59 fedha za ndani na shilingi bilioni 3.03 fedha za nje 

zimetengwa. 

 

(d) Mradi Na. 4221: Kiwanja cha Ndege cha Sumbawanga 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Ujenzi wa barabara ya kutua na kuruka ndege na kiungio 

chake, maegesho ya ndege, jengo la abiria, jengo la kuongozea ndege, jengo la 

uchunguzi wa hali ya hewa (OBS), uzio wa usalama, barabara ya kuingia kiwanjani na 

maegesho ya magari; na usimikaji wa taa na mitambo ya kuongozea ndege. Jumla ya 

shilingi milioni 660 fedha za ndani na shilingi bilioni 3.03 fedha za nje zimetengwa. 

 

(e) Mradi Na. 4222: Kiwanja cha Ndege cha Shinyanga 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Ujenzi wa barabara ya kutua na kuruka ndege na kiungio 

chake, maegesho ya ndege, jengo la abiria, jengo la kuongozea ndege, jengo la 

uchunguzi wa hali ya hewa (OBS), barabara ya kuingia kiwanjani, maegesho ya magari 

na usimikaji wa taa; usimikaji wa mitambo ya kuongozea ndege; na ujenzi wa uzio wa 
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usalama. Jumla ya shilingi milioni 660.0 fedha za ndani na shilingi bilioni 3.03 fedha za 

nje zimetengwa. 

 

(f) Mradi Na. 4206: Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha Songwe 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kumalizia ujenzi wa Jengo la Abiria na mifumo yake; 

usimikaji wa taa za kuongozea ndege; na ujenzi wa uzio wa usalama. Jumla ya shilingi 

bilioni 10.1 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(g) Mradi Na. 4226: Viwanja vya Ndege vya Mikoa 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa viwanja vya ndege katika mikoa 

ya Geita, Iringa, Ruvuma (Songea), Kiwanja kipya cha Simiyu, kiwanja cha Lake 

Manyara, Tanga, Moshi, Lindi na Mara (Musoma); ujenzi wa uzio wa usalama katika 

kiwanja cha ndege cha Dodoma; ujenzi wa barabara ya kuruka na kutua ndege kwa 

kiwango cha lami kwenye kiwanja cha ndege cha Nachingwea; ukarabati wa kiwanja cha 

ndege cha Inyonga; na kufanya Upembuzi Yakinifu na Usanifu wa Kina kwa ajili ya ujenzi 

wa kiwanja cha ndege cha Mkoa wa Manyara. Jumla ya shilingi bilioni 25.78 fedha za 

ndani na shilingi milioni 495.5 fedha za nje zimetengwa. 

 

(h) Mradi Na. 4286: Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa Msalato 

Shughuli zitakazotekelezwa ni kuanza ujenzi wa kiwanja kipya cha Ndege cha Msalato 

Jijini Dodoma. Jumla ya shilingi bilioni 1.92 fedha za ndani na shilingi bilioni 18.52 fedha 

za nje zimetengwa.  

 

(i) Mradi Na. 4158: Kiwanja cha Ndege Mpanda 

Shughuli zitakazotekelezwa ni kufanya usanifu wa Jengo la abiria katika Kiwanja cha 

Ndege cha Mpanda. Jumla ya shilingi milioni 12.10 fedha za ndani zimetengwa.  

 

(j) Mradi Na. 4159: Kiwanja cha Ndege Tabora 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Ujenzi wa Jengo la Abiria na miundombinu yake, jengo la 

kuongozea ndege, barabara ya kuingia kiwanjani, maegesho ya magari, uzio wa usalama 

pamoja na jengo la uchunguzi wa hali ya hewa (OBS). Jumla ya shilingi milioni 662.42 

fedha za ndani na shilingi bilioni 3.03 fedha za nje zimetengwa. 

 

(k) Kiwanja cha Ndege cha Lindi 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: ukarabati na upanuzi wa barabara ya kutua na kuruka 

ndege na viungio vyake; ujenzi wa maegesho ya ndege na magari; ujenzi wa jengo la 

abiria; ujenzi wa barabara ya kuingia na kutoka kiwanjani; ujenzi wa jengo la abiria; ujenzi 

wa jengo pamoja na kufunga taa na mitambo ya kuongozea; ujenzi wa jengo la uchunguzi 

wa hali ya hewa na kituo cha kuzalisha umeme wa dharura. Jumla ya shilingi bilioni 2.49 

fedha za ndani zimetengwa. 

 

(l) Mradi Na. 4210: Kiwanja cha Ndege Arusha 

Shughuli zitakazotekelezwa ni kujenga uzio wa usalama. Jumla ya shilingi milioni 242.02 

fedha za ndani zimetengwa. 
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(m) Mradi Na.6267 : Institutional Support 

(i) Uendeshaji wa Jengo la Tatu la Abiria (JNIA-TB III) na Kuboresha Huduma 

katika Viwanja Vingine vya Ndege 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuendelea na uendeshaji na uwekaji wa miundombinu 

katika jengo la tatu la abiria (JNIA TB III) unaohusisha matengenezo ya mitambo na 

mifumo mbalimbali (switchgears 33 kV, lift 14, eskaleta saba (7), travelators mbili (2) za 

abiria, mashine 20 za ukaguzi wa abiria na mizigo, mifumo ya tiketi za abiria na mifumo 

ya TEHAMA); kufunga taa za kuongozea ndege katika kiwanja cha ndege cha Arusha; 

kukarabati taa za kuongozea ndege katika viwanja vya ndege vya Mwanza na Dodoma; 

na usanifu wa kina wa mfumo wa taa za kuongozea ndege katika kiwanja cha ndege cha 

kimataifa cha Julius Nyerere; ujenzi wa uzio wa usalama katika kiwanja cha ndege cha 

Dodoma; na ununuzi wa gari moja la zimamoto na uokoaji kwa kiwanja cha ndege cha 

Dodoma. Jumla ya shilingi bilioni 17.30 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(n) Ununuzi wa Rada 

Mradi Na. 4290: Ununuzi wa Rada, Vifaa na Ujenzi wa Miundombinu ya Hali ya Hewa 

Sughuli zitakazotekelezwa ni: kukamilisha malipo ya ununuzi wa rada mbili (2) 

zitakazofungwa katika viwanja vya ndege vya KIA na Dodoma; kununua rada tatu  (3) 

kwa ajili ya kuimarisha upatikanaji wa taarifa ya hali ya hewa katika Bahari ya Hindi; 

kuendelea na ujenzi wa maabara ya hali ya hewa na ufungaji wa mifumo husika; 

kuendelea na ujenzi wa ofisi ya hali ya hewa katika kanda ya mashariki; kufunga vifaa 

saidizi katika vituo vya hali ya hewa; na kuendelea na ujenzi wa jengo la utawala na 

hosteli katika Chuo cha Taifa cha Hali ya Hewa. Jumla ya shilingi bilioni 20  ya fedha za 

ndani zimetengwa. 

 

(o) Mradi Na.6377 Ujenzi wa Miundombinu na Ununuzi wa Vifaa vya Kufundishia  

(i) Chuo cha Taifa cha Usafirishaji – NIT  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kulipa fidia ya ardhi katika eneo la Kitelela - Dodoma kwa 

ajili ya ujenzi wa kituo cha kufundishia watalaamu wa reli; na kukamilisha ujenzi wa jengo 

la Maktaba - NIT Mabibo. Jumla ya shilingi bilioni 1.77 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(ii) Chuo cha Bahari Dar es Salaam - DMI 

Shughuli itakayotekelezwa ni ununuzi wa vifaa vya kufundishia vikiwemo crane simulator 

na live radar. Jumla ya shilingi bilioni 1 fedha za ndani zimetengwa. 

 

F. Nishati 

 

Miradi ya Kufua Umeme 

 

(i) Mradi Na. 3164: Kinyerezi I Extension (MW 185) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kukamilisha ujenzi wa kituo cha kuzalisha umeme; na 

kufunga mitambo ya kuzalisha umeme. Jumla ya shilingi bilioni 35 fedha za ndani 

zimetengwa. 
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(ii) Mradi Na. 3169: Kufua Umeme wa Maji Rusumo (MW 80) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kukamilisha uimarishaji wa handaki (tunnel) la kupitishia 

maji hadi kituo cha kuzalishia umeme; ujenzi wa miundombinu ya kukinga maji na 

kuingiza maji kwenye handaki; ujenzi wa kituo cha kuzalisha umeme; miradi ya kijamii 

kwa wananchi wanaozunguka eneo la mradi (Local Area Development Plan – LADP na 

Liveshood Restoration Program – LRP); na kuendelea na usimikaji wa mitambo. Jumla ya 

shilingi bilioni 9.94 fedha za nje zimetengwa. 

 

(iii) Mradi Na. 3168: Kufua Umeme wa Maji Kikonge (MW 300) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha upembuzi yakinifu; kufanya tathmini ya athari 

kwa mazingira na jamii, uthamini wa mali za wananchi watakaopisha mradi na ulipaji wa 

fidia; kukamilisha usanifu wa mradi; na ununuzi wa Mtaalamu Mshauri pamoja na 

mkandarasi wa mradi. Jumla ya shilingi bilioni 1.00 fedha za nje zimetengwa. 

 

Miradi ya Usafirishaji na Usambazaji wa Umeme 

 

(i) Mradi Na. 3179: Njia ya Kusafirisha Umeme wa Msongo wa kV 400 Rufiji – 

Chalinze – Dodoma na Chalinze – Kinyerezi. 

Kinyerezi - Chalinze kV 400: Shughuli zitakazotekelezwa ni kukamilisha ulipaji fidia kwa 

wananchi watakaopisha mradi na kuanza utekelezaji wa mradi. Jumla ya shilingi bilioni 

40.0 fedha za ndani zimetengwa. 

 

Rufiji - Chalinze - Dodoma kV 400: Shughuli zitakazotekelezwa ni kuendelea na ujenzi 

wa njia ya kusafirisha umeme sambamba na ujenzi wa kituo cha kupoza umeme cha 

Chalinze. Jumla ya shilingi bilioni 180.0 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(ii) Mradi Na. 3166: Njia ya Kusafirisha Umeme wa Msongo wa kV 400 – North – 

West Grid Extension (Iringa – Mbeya – Sumbawanga – Mpanda – Kigoma – 

Nyakanazi) 

Awamu ya Kwanza: Iringa – Mbeya – Tunduma – Sumbawanga: Shughuli 

zitakazotekelezwa ni: ulipaji wa fidia kwa wananchi watakaopisha mradi; kukamilisha 

tathmini ya athari kwa mazingira; kumpata Mtaalamu Mshauri wa kusimamia ujenzi wa 

mradi na Mkandarasi wa ujenzi wa mradi; na kuanza ujenzi wa njia ya kusafirisha umeme 

na vituo vinne (4) vya kupoza umeme vya Kisada, Mbeya, Tunduma na Sumbawanga. 

Jumla ya shilingi bilioni 34.7 fedha za nje zimetengwa. 

 

Awamu ya Pili: Kigoma – Nyakanazi: Shughuli zitakazotekelezwa ni: kulipa fidia 

wananchi watakaopisha mradi; kufanya upembuzi yakinifu na kumpata mkandarasi wa 

ujenzi wa mradi na kuanza utekelezaji wa mradi; ujenzi wa kituo cha kupoza umeme; na 

kuanza usambazaji wa umeme katika vijiji vinavyopitiwa na mradi. Jumla ya shilingi bilioni 

7.18 fedha za nje zimetengwa. 
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(iii) Njia ya Kusafirisha Umeme wa Msongo wa kV 220, Geita – Nyakanazi 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuendelea na ukamilishaji wa ujenzi wa njia ya kusafirisha 

umeme kutoka Geita hadi Nyakanazi; kukamilisha ujenzi wa kituo cha kupozea umeme 

(Substation) cha Nyakanazi na upanuzi wa kituo cha kupozea umeme cha Geita; na  

kusambaza umeme katika vijiji/mitaa 32 vitakavyopitiwa na mradi. Jumla ya shilingi bilioni 

6.53 fedha za nje zimetengwa. 

 

(iv) Njia ya Kusafirisha Umeme wa Msongo wa kV 220 (Rusumo – Nyakanazi) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha ujenzi wa njia ya kusafirisha umeme kutoka 

Rusumo hadi Nyakanazi na kituo cha kupoza umeme cha Nyakanazi. Jumla ya shilingi 

bilioni 3.3 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(v) Mradi Na. 3175: Njia ya Kusafirisha Umeme wa Msongo wa kV 400 kutoka 

Singida – Arusha – Namanga 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuendelea na ukamilishaji wa ujenzi wa njia ya kusafirisha 

umeme; na kujenga vituo vya kupoza umeme vya Singida, Arusha na Manyara. Jumla ya 

shilingi bilioni 7.64 fedha za nje zimetengwa. 

 

(vi) Mradi Na. 3113: Usambazaji wa Umeme Vijijini 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuendelea na utekelezaji wa  Awamu ya Pili ya Mradi wa 

REA III (REA III Round II) unaohusisha ufikishaji umeme katika vijiji vyote vilivyobakia 

kwa kuhusisha ujenzi wa kilomita 28,297 za njia za umeme za msongo wa kati, ujenzi wa 

kilomita 34,500 za msongo mdogo na kuunganisha wateja wa awali zaidi ya 75,622; 

kuendelea kuunganisha vijiji na vitongoji kwenye Mikoa 16 ikiwa ni Awamu ya Pili B 

(Round IIB) ya Mradi wa Ujazilizi (Densification); kuendelea na upelekaji wa umeme kwa 

kujenga njia za msongo wa kati, ufungaji wa transfoma, ujenzi wa njia ndogo na 

kuunganisha wateja katika maeneo yaliyoko pembezoni mwa Jiji la Dodoma; kuendelea 

na ujenzi wa miradi mbalimbali ya kuzalisha umeme kutokana na nishati jadidifu ikiwemo  

jua, upepo, maporomoko madogo ya maji pamoja na tungamotaka katika maeneo 

mbalimbali yaliyopo mbali na Gridi ya Taifa; na kuendelea kuwezesha wakandarasi wa 

kufunga mifumo ya kuzalisha umeme kwa kutumia umeme jua kwenye Taasisi za Umma 

pamoja na kwenye visiwa katika Bahari ya Hindi, Ziwa Victoria, Ziwa Nyasa, Ziwa 

Tanganyika na Delta ya Rufiji. Jumla ya Shilingi  bilioni 363 fedha za ndani na Shilingi 

bilioni 55 fedha za nje zimetengwa. 

 

(vii) Mradi Na. 3111: Uimarishaji wa Gridi ya Taifa (National Grid Stabilization) 

Mradi huu unahusisha ubadilishaji wa nguzo za miti kwa kusimika nguzo 50,000 za zege 

kwenye mfumo wa kusambaza umeme wenye urefu wa jumla ya km 5,000 katika mikoa 

yote nchini. 

 

Shughuli zitakazotekelezwa: usanifu wa maeneo ya mradi; ununuzi wa Wakandarasi; 

ununuzi wa vifaa; na kuanza ujenzi. Jumla ya Shilingi bilioni 400 fedha za ndani 

zimetengwa. 
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Miradi ya Gesi Asilia na Mafuta 

 

(i) Ujenzi wa Bomba la Kusafirisha Mafuta Safi kutoka Dar es Salaam (Tanzania) 

hadi Ndola (Zambia) 

Shughuli itakayotekelezwa ni kufanya upembuzi yakinifu na tathimini ya athari za 

mazingira na jamii kwa mradi. Jumla ya Shilingi milioni 500 fedha za ndani zimetengwa.  

 

(ii) Mradi Na. 3162: Usambazaji wa Gesi Asilia kwa Mikoa ya Dar es Salaam, 

Mtwara, Lindi na Pwani 

Kazi zitakazotekelezwa ni: Kuanza ujenzi wa bomba la kusambaza gesi asilia katika jiji la 

Dar es Salaam; kuanza ujenzi wa bomba la gesi asilia kutoka Tegeta hadi Bagamoyo; 

kuunganisha gesi asilia katika nyumba 500 katika mkoa wa Mtwara; kumpata Mkandarasi 

wa ujenzi wa miundombinu ya gesi asilia yenye urefu wa kilomita 10 kutoka BVS-3 hadi 

Mnazi Mmoja pamoja na kujenga miundombinu; na kujenga miundombinu ya usambazaji 

gesi asilia majumbani yenye urefu wa kilomita 16.2 itakayounganisha nyumba 200 za 

awali eneo la Mnazi Mmoja katika Mkoa wa Lindi. Jumla ya Shilingi bilioni 1.00  fedha za 

ndani zimetengwa. 

 

4.3.2.2 Mapinduzi ya TEHAMA 

 

(i) Mradi Na. 4283: Ujenzi wa Mkongo wa Mawasiliano wa Taifa 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Shughuli zitakazotekelezwa ni: ujenzi wa Kilomita 1,600 

za Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano na Vituo vipya 15 vya kutolea huduma za Mkongo ili 

kuongeza wigo wa utoaji wa huduma za Mkongo hadi kufikisha ngazi za Wilaya nchini; 

Kufanya Ujenzi wa  Mkongo wa Majini kiasi cha Kilomita 60 kuunganisha Tanzania na 

Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupitia Ziwa Tanganyika; kufanya tathmini ya Ujenzi 

wa Kituo cha kuhifadhi Data Zanzibar; kuwajengea uwezo wataalam 150 kwenye 

TEHAMA; kuendelea kuimarisha usalama wa mitandao, kuongeza udhibiti wa matumizi 

ya taarifa binafsi na kupunguza uhalifu wa mitandao kwa kushirikiana na Vyombo vya 

Ulinzi na Usalama; kuelimisha umma kuhusu Mkakati wa Usalama Mtandaoni; 

kuwezesha utendaji kazi wa Kamati za Kiufundi kwa ajili ya usimamizi wa Mradi wa 

Mkongo wa Taifa wa mawasiliano; kufanya ufuatiliaji na tathmini ya mradi pamoja na 

ununuzi wa vitendea kazi kwa ajili ya usimamizi wa mradi; na kuandaa Mpango Mkuu 

(Master Plan) wa utekelezaji wa Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano. Jumla ya shilingi 

bilioni 149 fedha za ndani shilingi milioni 700 fedha za nje  zimetengwa. 

 

(ii) Mradi Na. 4234: Anuani za Makazi na Postikodi  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuboresha wavuti na programu ikiwa ni pamoja na 

ununuzi wa backup servers mbili (2); kuboresha sera, sheria, kanuni na miongozo ili 

kuimarisha utekelezaji na matumizi ya Mfumo wa Anuani za Makazi; mapitio ya Sheria ya 

EPOCA na Kanuni zake kuwezesha matumizi ya Mfumo wa Anuani za Makazi; kuandaa 

mwongozo wa kufanya maboresho ya namna mpya ya kufanya biashara kwa kutumia 

Mfumo; kutengeneza Mkakati wa usimamizi, uendeshaji na uendelezaji wa Mfumo; na 

Kuwezesha ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa Mfumo. 
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kuhakiki miundombinu iliyowekwa kaika Operesheni Anwani za Makazi; kuhakiki taarifa 

zilizokusanywa kwenye operesheni maalum ya utekelezaji wa Mfumo wa Anwani za 

Makazi; kuboresha Kanzidata  na Programu Tumizi ya Mfumo; kutoa elimu kwa umma  

kuhusu manufaa na matumizi sahihi ya Mfumo; na Kuwezesha ufuatiliaji na tathmini ya 

utekelezaji wa Mfumo ikiwemo na ununuzi wa vitendea kazi kwa ajili ya kurahisiha 

utekelezaji wa mradi. Jumla ya shilingi bilioni 40 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(iii) Mradi Na. 4280: Tanzania ya Kidijitali 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Ujenzi wa kituo kimoja (1) cha kukuza taaluma na ubunifu 

katika TEHAMA na vituo vya ubunifu vitano (5) vya kikanda; ununuzi wa vifaa kwa ajili ya 

Mfumo wa Taifa wa Takwimu za TEHAMA; kujenga, kupanua na kuboresha miundombinu 

iliyopo ya intaneti yenye kasi (broadband) inayomilikiwa na Serikali (GovNET) na 

kuunganisha taasisi 100; kuwezesha ununuzi na ufungaji wa vifaa katika kituo kimoja (1) 

kikubwa na vituo vidogo vitano (5) vya kukuza taaluma na ubunifu katika TEHAMA; 

kuwezesha ununuzi wa ‘bandwidth’ kwa ajili ya matumizi ya intaneti ya Serikali; kusimika 

mitambo kwa ajili ya kuboresha Kituo cha Taifa cha Kutunzia Data (NIDC); kufanya 

ukarabati wa vituo kumi (10) vya Huduma Pamoja; kujenga mfumo wa kitaifa 

utakaorahisisha ukusanyaji wa takwimu za masuala ya TEHAMA; kujenga maabara tatu 

(3) kwa ajili ya kufufua vifaa vya TEHAMA katika Mikoa ya Arusha, Dar es Salaam na 

Mwanza; kujenga minara ya mawasiliano 150 kwenye Kata 150 ili kuwezesha huduma za  

mawasiliano nchini; kufanya mapitio na kuhuisha Sera, Sheria na Kanuni mbalimbali za 

TEHAMA; kuwajengea uwezo wataalam wa TEHAMA nchini kwa kuwapatia  watalaam 

200 mafunzo ya muda mfupi na wataalam 10 mafunzo ya muda mrefu; na kufanya 

tathmini ya kuainisha mahitaji na usanifu wa kujenga mfumo wa kuwezesha biashara 

mtandao. Jumla ya shilingi bilioni 39.3 za fedha za nje zimetengwa.  

 

(iv) Mradi Na. 4279: Upanuzi wa Usikivu wa Shirika la Utangazaji Tanzania (TBC) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuimarisha Chaneli ya Tanzania Safari kwa kununua 

mitambo na vifaa vya uandaaji na utangazaji mahsusi kwa ajili ya vipindi vya utalii; 

ununuzi wa mitambo, magari na vifaa kwa ajili ya matangazo mubashara ya redio  na 

televisheni; Ununuzi wa mitambo 10 na vifaa vya kurushia matangazo mubashara ya 

Televisheni (TBC1, TBC2 na Ofisi za Kanda); ujenzi wa makao makuu ya TBC jijini 

Dodoma sambamba na kufunga mifumo ya uhariri na ukarabati wa majengo ya ofisi 

yaliyopo; kukarabati, kuhifadhi, kuhamisha na kuboresha studio za ukombozi wa Nchi 

Kusini mwa Afrika katika jengo la utangazaji barabara ya Nyerere; ufungaji wa mifumo ya 

uhariri, upokeaji na urushaji wa Matangazo kupitia mifumo ya TEHAMA (Robotic 

Intergrated News system with international news Monitoring); ununuzi na ufungaji wa 

mfumo wa kupokea na kuchanganya picha studio na matukio ya nje (Tricaster System, 

CG & monitoring); upanuzi wa Usikivu redio za TBC kwenye maeneo yasiyokuwa na 

usikivu nchini; kununua mitambo na vifaa kwa ajili ya TBC Mtandaoni na televisheni ya 

Kiingereza ya online. Jumla ya shilingi bilioni 13.1 fedha za ndani zimetengwa.  
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(v) Mradi Na. 6567: Habari kwa Umma 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukusanya, kuchakata, kuandaa na kusambaza habari na 

taarifa kwa wananchi kuhusu mafanikio ya utekelezaji wa shughuli za Serikali  ikiwemo 

Sera, Mikakati, Miradi na programu mbalimbali za Serikali katika mikoa, wilaya na 

halmashauri zote nchini; kukusanya taarifa za mrejesho kutoka kwa wananchi kwa lengo 

la kupata maoni ya wananchi katika utekelezaji wa majukumu ya serikali. Jumla ya shilingi 

milioni 940.9 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(vi) Mradi Na. 6505: Kufunga Mtambo Mpya wa Kisasa wa Uchapaji  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuendelea na taratibu za ununuzi wa mzabuni wa 

kutengeneza mitambo ya uchapaji; kuanza ujenzi kiwanda cha uchapaji baada ya 

kukamilisha michoro (drawings) na makisio ya gharama (bill of quantities); na kupokea na  

kusimika (installation) mitambo ya uchapaji. Jumla ya shilingi bilioni 9.4 za fedha za ndani 

zimetengwa.  

 

(vii) Mradi Na. 6226: Kujenga Kituo Kuu cha Kuendeleza Ubunifu wa TEHAMA na 

Vituo Vidogo vya Kuendeleza Sekta ya TEHAMA Nchini  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Uanzishaji wa vituo vya ubunifu na atamizi katika wilaya 

mbili (2) nchini; kukiendeleza kituo cha kuendeleza kampuni changa za TEHAMA (ICT 

startups) cha Dar es Salaam (Soft center); ujenzi wa vituo vya kanda vya watengeneza 

bidhaa za TEHAMA; kuanzisha/kuendeleza program ya mafunzo ya kuendeleza 

wataalamu wa TEHAMA waliosajiliwa (Continuing Professional Development - CPD); 

kutengeneza Portal ya wataalamu wa TEHAMA; kujenga kituo cha kitaifa cha kuendeleza 

wataalam na tafiti zinazotoa fursa za uwekezaji na ubunifu katika sekta ya TEHAMA; na 

ufuatiliaji na tathmini ya mradi. Jumla ya shilingi bilioni 3.3 fedha za ndani zimetengwa. 

 

4.3.2.3 Kuimarisha Miundombinu na Mifumo ya Kitaasisi  

 

A. Kuimarisha Shughuli za Mfuko wa Bunge 

 

(i) Mradi Na. 6360: Ujenzi wa Miundombinu ya Bunge 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa nyumba mbili (2) za makazi ya 

viongozi; ujenzi wa jumba la makumbusho ya Bunge pamoja na kuendelea kusimika 

mitambo ya usalama katika majengo ya Bunge. Jumla ya shilingi bilioni 4.7 fedha za 

ndani zimetengwa. 

 

(ii) Mradi Na. 6251: Programu ya Maboresho ya Usimamizi wa Fedha za Umma 

(PFMRP) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuijengea uwezo Ofisi ya bajeti katika maeneo ya 

usimamizi wa fedha za umma; utafiti wa vyanzo vya mapato na ufuatiliaji na tathmini ya 

Miradi ya maendeleo. Jumla ya shilingi  milioni 300 fedha za nje zimetengwa. 
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(iii) Mradi Na. 6216:  Kulijengea Bunge Uwezo Awamu ya Pili (LSP II)  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea kutoa mafunzo ya muda mfupi na mrefu kwa 

Waheshimiwa Wabunge na watumishi katika maeneo ya usimamizi wa bajeti, utungaji wa 

sheria na ujumuishwaji wa masuala ya jinsia katika shughuli za Bunge na kuendelea 

kuboresha miongozo mbalimbali ya uendeshaji wa shughuli za Bunge. Jumla ya shilingi 

milioni 400 fedha za nje zimetengwa. 

 

B. Mfuko wa Mahakama 

 

(a) Mradi Na. 6310: Ujenzi na Ukarabati wa Majengo ya Mahakama za Wilaya 

Shughuli zitakazotekelezwa ni; kukamilisha ujenzi wa majengo ya Mahakama za wilaya 

nne (4) za  Liwale, Manyoni, Kwimba, Ulanga; na kujenga majengo ya Mahakama za 

wilaya 17 za Mbulu, Tunduru, Kahama, Nachingwea, Chamwino, Rufiji, Kibiti, Mkalama, 

Ikungi, Momba, Nkasi, Ubungo, Serengeti na Masasi. Jumla ya shilingi bilioni 6.4 fedha za 

ndani zimetengwa. 

 

(b) Mradi Na. 6312: Ujenzi na Ukarabati wa Majengo ya Mahakama za Mwanzo 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kukamilisha ujenzi wa Mahakama za Mwanzo sita (6) za 

Newala Mjini (Newala), Kinesi (Rorya), Madale (Dar es Salaam), Luilo (Ludewa), 

Mahenge (Kilolo), Usevya (Mlele); na kujenga majengo ya Mahakama za Mwanzo tano 

(5) katika mikoa mbalimbali. Jumla ya shilingi bilioni 5.5 fedha za ndani zimetengwa. 

  

(c) Mradi Na. 6314: Ujenzi na Ukarabati wa Majengo ya Mahakama Kuu 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kukamilisha ukarabati wa Jengo la Mahakama Kuu 

Tabora. Jumla ya shilingi million 900  fedha za ndani zimetengwa. 

 

(d) Mradi Na. 6327: Ujenzi na Ukarabati wa Majengo ya Serikali  

 

Nyumba za Majaji na Mahakimu 

Shughuli zitakazotekelezwa ni kukamilisha ujenzi wa nyumba ya Jaji Mkuu, Jaji Kiongozi 

na  ujenzi wa jengo la ghorofa sita kwa ajili ya makazi ya Majaji jijini Dodoma. Jumla ya 

shilingi billion 3.6 za fedha za ndani zimetengwa. 

 

(e) Mradi Na. 6389: Ujenzi wa Majengo ya Ofisi 

 

Ujenzi wa Makao Makuu ya Mahakama Dodoma 

Shughuli itakayotekelezwa ni kukamilisha ujenzi wa jengo la Makao Makuu ya Mahakama 

ya Tanzania jijini Dodoma. Jumla ya shilingi bilioni 20 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(f) Mradi Na. 6215: Mradi wa Uboreshaji wa Huduma za Mahakama (Citizen 

Centic Judiciary Modernisation Project) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Ujenzi wa Mahakama za Mwanzo 60 katika mikoa yote ya 

Tanzania Bara na kuendelea na ujenzi wa Vituo Jumuishi tisa (9) katika Mikoa ya Geita, 

Katavi, Kilimanjaro, Lindi, Manyara, Njombe, Pwani, Simiyu na Singida. Jumla ya shilingi 
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bilioni 59.0 fedha za nje zimetengwa. 

 

C. Serikali Kuhamia Dodoma 

Shughuli zitakazotekelezwa ni:  Kuendelea na utekelezaji wa awamu ya pili ya ujenzi wa 

Mji wa Serikali Mtumba kwa kukamilisha ujenzi wa majengo ya Ofisi za Wizara na Taasisi 

pamoja na kukamilisha ujenzi wa miundombinu. Jumla ya shilingi bilioni 300 fedha za 

ndani zimetengwa. 

 

D. Mradi Na. 4937: Ujenzi wa Kiwanda cha Kupiga Chapa cha Serikali 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa kiwanda cha kupiga chapa cha 

Serikali eneo la Kisasa; na ununuzi wa mitambo mipya ya uchapaji. Jumla ya shilingi 

bilioni 1.8 fedha za ndani zimetengwa. 

 

E. Utawala Bora na Utawala wa Sheria 

 

(a) Mradi Na. 5501: Kuimarisha Upatikanaji wa Haki za Binadamu  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kutoa mafunzo na uhamasishaji kuhusu upatikanaji wa 

Haki za Msingi kwa wanawake na watu wenye mahitaji maalum; kukamilisha na kuanza 

kutekeleza programu ya kuratibu utekelezaji  wa Sheria za Mamlaka ya Nchi Kuhusu 

Umiliki wa Utajiri asili na Maliasilia za Nchi, Sura ya 449 na Sheria ya Mapitio na 

Majadiliano Kuhusu Masharti Hasi katika Mikataba ya Utajiri asili na Maliasilia za Nchi, 

Sura 450  kwa manufaa ya watanzania; kuwezesha mashirika ya kitaifa na Asasi za Kiraia 

kulinda na kutetea haki za binadamu na haki za wanawake; kuandaa semina za 

kuongeza uelewa kuhusu uvunjifu wa haki za binadamu, msaada wa kisheria na vita dhidi 

ya unyanyasaji wa kijinsia kwa maafisa 45 kutoka taasisi zinazojihusisha na haki za 

binadamu; kukamilisha na kuanza kutekeleza mpango kazi wa pili wa kitaifa wa kulinda 

haki za binadamu nchini; na kujenga uwezo wa kusimamia, kuratibu na kutoa taarifa za 

haki za binadamu na utekelezaji wake. Jumla ya shilingi bilioni 1.2 fedha za nje 

zimetengwa.  

 

(b) Mradi Na. 5502: Mpango Kazi Endelevu wa Kupambana na Rushwa  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kufanya kikao cha Jukwaa la Haki Jinai kwa ngazi ya 

Mawaziri kwa ajili ya maeneo ya kisera yanayotakiwa kufanyiwa kazi ili kuongeza juhudi 

za kupambana na makosa ya rushwa kubwa; kufanya kikao na wadau wa haki jinai 

kubainisha maeneo ya maboresho katika Sheria ya Kuwalinda Mashahidi na Watoa 

Taarifa za Uhalifu; kukamilisha rasimu ya Sera ya Taifa ya Mashitaka; kuwezesha 

kufanyika kwa mapitio ya sheria za haki jinai zilizotafsiriwa na kutafsiri kanuni zake; na 

kufanya Kikao cha wadau wa haki jinai cha kujadili utekelezaji wa Mwongozo wa 

Utaifishaji wa Mali zilizopatikana kwa njia ya uhalifu. Jumla ya shilingi milioni 730 fedha za 

nje zimetengwa. 

 

(c) Mradi Na. 5507: Mradi wa Upatikanaji wa Haki kwa Wanawake na 

Wasichana nchini Tanzania 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kutathmini sheria za kimila kwa lengo la kubainisha 
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masharti ya kibaguzi na kupendekeza maboresho; kutekeleza programu za mafunzo na 

uhamasishaji kwa watekelezaji sheria na wadau wengine kuhusu haki za binadamu na 

kufanya kampeni za uhamasishaji; kufanya tathmini ya ufanisi wa Bodi za Maridhiano ya 

Ndoa; kukuza haki za wanawake na watoto wa kike kutoka ngazi za jumuiya; na kufanya 

ufuatiliaji na tathimini ya masuala ya Haki za wanawake na wasichana katika mikoa 

mbalimbali. Jumla ya shilingi milioni 350 fedha za ndani na shilingi bilioni 3.6 fedha za nje 

zimetengwa. 

 

(d) Mradi Na. 5508: Mradi wa  Upatikanaji wa Haki kwa Maendeleo 

Endelevu nchini Tanzania 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kutoa elimu kwa umma kuhusu masuala ya Katiba pamoja 

na Ufuatiliaji haki; kuandaa Sera za Sekta ndogo ya Haki Jinai; Kuandaa Sera ya Taifa ya 

Msaada wa Kisheria; kuandaa na kufanya mapitio ya Sheria mbalimbali; kukamilisha 

maandalizi ya Awamu ya Pili ya Programu ya Sekta ya Sheria; kufanya mapitio ya 

Mkakati wa Usimamizi na Uangalizi wa Utajiri na Maliasilia za nchi wa mwaka 2019 – 

2022; na kuandaa Mkakati wa Mawasiliano kwenye Usimamizi wa Utajiri na Mali asilia. 

Jumla ya shilingi bilioni 2.2 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(e) Mradi Na. 6201: Haki Mtandao  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kufanya matengenezo ya mifumo ya TEHAMA iliyopo katika 

Sekta ya Sheria; kufanya mafunzo ya uhamasishaji wananchi kuhusu huduma zinazotolewa 

kupitia mifumo ya haki jinai; kufanya mafunzo ya matumizi ya mfumo wa dash Board ya 

utajiri na Maliasilia za nchi kwa wadau wa toka Sekta za zinzosimamia Utajiri na Mali asilia 

hizo; kuwezesha mafunzo kwa watumishi kwenye matumizi ya mifumo ya haki jinai; 

kuwezesha kuanzishwa Maktaba ya kisasa katika Taasisi ya Mafunzo ya Uanasheria kwa 

Vitendo; na kuanda Mwongozo wa mawasiliano katika ya wadau wa utoaji haki.  Jumla ya 

shilingi bilioni 2.5 fedha za ndani zimetengwa.   

 

(f) Mradi Na. 6207: Kuboresha Uwajibikaji na Kuongeza Upatikanaji wa 

Haki 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuwezesha Bodi ya Kitaifa ya Ushauri ya Msaada wa 

Kisheria; kufanya tathmini ya hali utoaji wa huduma ya msaada wa kisheria kupitia 

Wasaidizi wa Kisheria nchini; kuwezesha Wasajili Wasaidizi wote nchini kufanya ukaguzi 

wa huduma za msaada wa kisheria katika Wilaya zote nchini kwa miaka miwili mfululizo; 

kufanya mafunzo kwa makundi mbalimbali katika jamii kwa lengo la kujenga uelewa wa 

masuala ya haki za binadamu, utatuzi wa migogoro kwa njia mbadala na masuala ya jinsia; 

kutoa huduma ya msaada wa kisheria kwa mahabusu na wafungwa kwa njia ya Pro Bono 

(huduma ya msadaa wa kisheria inayotolewa na mawakili bila malipo); kufanya Mkutano wa 

Mwaka wa uratibu wa Msaada wa kisheria; kuongeza uelewa wa wananchi kuhusu masuala 

mbalimbali ya kisheria kupitia Maadhimisho ya Wiki ya Msaada wa Kisheria nchini; kutoa 

elimu ya ujasiriamali na haki ya umiliki mali kwa vikundi vya ujasiriamali vya wanawake; na 

kuwezesha utengenezaji wa Programu za utoaji wa elimu ya sheria na haki za binadamu 

kwenye Luninga na redio. Jumla ya shilingi bilioni 1.4 fedha za nje zimetengwa.   
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(g) Mradi Na. 6517: Kuimarisha Haki za Mtoto 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kufanya usajili wa Watoto chini ya miaka mitano; kufanya 

mikutano miwili ya wadau wa jukwaa la haki Mtoto kwa ajili ya kujadili utekelezaji wa 

Mkakati wa Haki Mtoto; kuwezesha mafunzo ya mawakili wa masuala ya haki mtoto; na 

kufanya ufuatiliaji wa masuala ya haki mtoto. Jumla ya shilingi bilioni 1.9 fedha za nje 

zimetengwa.   

 

(h) Mradi Na. 6389: Ujenzi wa Majengo ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu 

Shughuli itakayotekelezwa ni ujenzi wa ofisi za Mwanasheria Mkuu wa Serikali katika 

mikoa mitatu (3) ya Tabora, Arusha na Mbeya. Jumla ya shilingi bilioni 6.0 fedha za ndani 

zimetengwa.  

 

(i) Mradi Na. 6389: Ujenzi wa Majengo ya Ofisi ya Taifa ya Mashtaka 

Shughuli itakayotekelezwa ni ujenzi wa majengo ya ofisi ya Taifa ya mashtaka katika 

mikoa sita (6) ya Rukwa, Mwanza, Tanga, Dodoma, Shinyanga na Geita. Jumla ya 

shilingi bilioni 6.0 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(j) Mradi Na. 6501: Vitambulisho vya Taifa  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na usajili na utambuzi wa watu 1,200,000 

katika mikoa na wilaya zote Tanzania Bara na Zanzibar; ununuzi wa kadighafi milioni 8.5 

kwa ajili ya kuzalisha vitambulisho vya Taifa kwa raia wa Tanzania, wageni wakaazi na 

wakimbizi; kuzalisha na kusambaza vitambulisho milioni 10, ununuzi wa vifaa na mifumo 

ya kiusalama ya TEHAMA kwa ajili ya shughuli za usajili na utambuzi; kuunganisha na 

kuboresha miundombinu ya mtandao wa mawasiliano kati ya Ofisi za Usajili za Wilaya 10 

na Makao Makuu; kuboresha mifumo kumi na moja (11) ya usajili na utambuzi; 

kuunganisha taasisi za Serikali na binafsi katika Kanzidata ya Mamlaka; ununuzi wa 

magari sita (6) kwa ajili ya shughuli za usajili na utambuzi; na kuanza ujenzi wa ofisi ya 

Makao Makuu Jijini Dodoma pamoja na ofisi 31 za Usajili za Wilaya. Jumla ya shilingi 

bilioni 56.4 fedha za ndani na shilingi bilioni 6.78 fedha za nje zimetengwa. 

 

(k) Usalama wa Raia  

 

(i) Mradi Na. 6302 - Ujenzi wa Ofisi, Vituo na Nyumba za Makazi Tanzania Bara 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: ujenzi wa jengo la Kamanda wa Mkoa wa Songwe; ujenzi 

wa jengo la Kamanda wa Mkoa wa Mtwara; ujenzi wa Jengo la Kamanda wa Mkoa wa 

Simiyu; ukarabati wa ukumbi wa mikutano - Polisi Jamii Dodoma; kuanza awamu ya 

kwanza ya ujenzi wa ofisi ya TEHAMA depot – Dodoma; kukamilisha ujenzi wa jengo la 

Maji Makao Makuu ya Polisi Dodoma; kumalizia ujenzi wa jengo la Kituo cha Polisi Daraja 

"C" Isoko Ileje - Songwe; kuanza awamu ya kwanza ya ujenzi wa kituo cha Polisi Daraja 

A Namtumbo – Songea na kukamilisha ujenzi wa jengo la Kituo cha Polisi Daraja "A" 

Mkalama Singida. 

 

Shughuli nyingine zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha ujenzi wa jengo la Kituo cha Polisi 

Daraja "A" Ikungi Singida; kukamilisha ujenzi wa jengo la Kituo cha Polisi Daraja "B" 
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Bariadi Simiyu; kuanza kwa ujenzi wa Kituo cha Polisi Daraja "A" Sikonge Tabora; kuanza 

kwa ujenzi wa jengo la ghorofa la kuishi familia tatu (3) za Askari Buyekera Mkoa wa 

Kagera; ukarabati wa nyumba 14 za kuishi Maofisa na Askari wa kikosi cha wanamaji 

Itungi Port Mbeya; kuanza kwa ujenzi wa jengo la Rest House – Mbeya; ukarabati wa 

Rest House Mkoa wa Shinyanga; na kuanza ujenzi wa majengo mawili (2) ya Ghorofa 

kwa ajili ya makazi ya kuishi Askari wa Kikosi cha kutuliza ghasia (FFU - Dodoma); 

Kukamilisha Ujenzi wa Jengo la Kituo cha Polisi Daraja "B" Ruangwa Lindi RPC Lindi na 

Kukamilisha Ujenzi wa Jengo la Kituo cha Polisi Daraja "B" Mkuranga Rufiji RPC  Rufiji. 

Jumla ya shilingi bilioni 20.59 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(ii) Mradi Na. 6303 - Ujenzi wa Ofisi, Vituo na Nyumba za Makazi Zanzibar 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuanza kwa awamu ya pili ya ujenzi wa majengo saba (7) 

ya familia 14 za Makazi ya Askari Mfikiwa Kusini Pemba Zanzibar; na kuanza kwa awamu 

ya pili ya ujenzi wa majengo matatu (3) ya Familia 12 za makazi ya askari Finya Kaskazini 

Pemba Zanzibar; kukamilisha ujenzi wa kituo cha Polisi daraja “C” Maungani Kombeni 

Mjini Magharibi; kukamilisha ujenzi wa Kituo cha Polisi daraja “C” Dunga Mitini Kusini 

unguja; kukarabati jengo la Kilimanjaro la Ziwani Mjini Magharibi; kukarabati jengo la 

Kilimanjaro la Wete Pemba Kaskazini; ukarabati wa jengo la Ofisi ya RPC Kaskazini 

Pemba; kufanya ukarabati wa bweni la kuishi Askari Bububu Mjini Magharibi; kufanya 

ukarabati wa nyumba za Makazi zilizopo Mwera Mjini Magharibi; kufanya ukarabati wa 

Jengo la Makao Makuu ya Jeshi la Polisi Mjini Magharibi; kukamilisha ujenzi wa Kituo cha 

Polisi daraja “C” Chukwani Mjini Magharibi; ujenzi wa kituo cha Polisi daraja “B” 

Makunduchi Unguja Kusini; kukamilisha ujenzi wa Hanga la kuishi Askari la Mkokotoni 

kaskazini unguja; kukamilisha ujenzi wa ukumbi wa mikutano katika chuo cha Polisi 

Zanzibar (ZPC) Mjini Magharibi; kufanya ukarabati wa kituo cha Polisi Malindi kilichopo 

Mji Mkongwe Mjini Magharibi na kulipia fidia ya ardhi maeneo mbalimbali yanayomilikiwa 

na Jeshi la Polisi. Jumla ya shilingi milioni 550 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(l) Magereza 

 

(i) Mradi Na. 1201 - Uimarishaji wa Viwanda vya Magereza 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Ujenzi wa jengo la Kiwanda cha Mawese katika Gereza la 

Kwitanga (Kigoma) na ununuzi wa mitambo ya uchakataji wa mawese; na ununuzi wa 

mashine mpya kwa ajili ya uchakataji wa chumvi katika Gereza la Machole (Lindi). Jumla 

ya shilingi bilioni 4.65 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(ii) Mradi Na. 2301: Upimaji wa Maeneo na Ulipaji Fidia 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuanza kwa upimaji wa maeneo na ulipaji wa fidia katika 

magereza ya Bukombe, Kyerwa, Liwale, Rorya na Kishapu. Jumla ya shilingi bilioni 1.4 

fedha za ndani zimetengwa.  

 

(iii) Mradi Na. 6308: Ujenzi na Ukarabati wa Magereza Makuu 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Ujenzi wa magereza mapya katika wilaya za Kakonko - 

Kigoma, Kaliua - Tabora, Msalato - Dodoma pamoja na Kilosa na Gairo - Morogoro; na 
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ukarabati wa magereza ya Ruanda (Mbeya), Butimba (Mwanza), Kwitanga (Kigoma), 

Mbigiri (Morogoro), Ukonga (Dar es Salaam), Njombe, Kitete (Tabora), Isanga (Dodoma), 

Isupilo (Iringa), Nachingwea (Mtwara), Mwanga (Kilimanjaro), Geita (Geita), Kahama 

(Shinyanga), Nzega (Tabora) na Masasi (Mtwara). Jumla ya shilingi bilioni 43.2 fedha za 

ndani zimetengwa.  

 

(iv) Mradi Na. 6103: Uimarishaji wa Mipango ya Ulinzi na Usalama Magereza 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kufunga miundombinu ya ulinzi na usalama magerezani, 

vifaa vya upekuzi pamoja na ununuzi wa vifaa maalum vya ulinzi na usalama kwa ajili ya 

kuboresha upekuzi magerezani. Jumla ya shilingi bilioni 5.0 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(v) Mradi Na. 2330: Upimaji wa Maeneo na Matumizi Bora ya Ardhi ya Magereza 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: upimaji wa maeneo 55 ya magereza nchini. Jumla ya 

shilingi bilioni 2.8 fedha za ndani zimetengwa.  

 

(vi) Mradi Na. 4491: Kuboresha Upatikanaji wa Maji katika Magereza 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuchimba visima katika magereza 34 yasiyo na maji safi 

ya mabomba. Jumla ya shilingi bilioni 1.7 fedha za ndani zimetengwa.  

 

(vii) Mradi Na. 6305: Ujenzi na Ukarabati wa Majengo ya Ofisi za Magereza 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendeleza ujenzi wa Makao Makuu ya Magereza: 

kuanza ujenzi wa magereza sita (06) ya wilaya za Kilosa, Kaliua, Karatu, Kakonko, Gairo 

na Msalato; na kukamilisha ujenzi wa Hospitali ya Jeshi la Magereza eneo la Msalato. 

Jumla ya shilingi bilioni 6.57 fedha za ndani zimetengwa.   

 

(viii) Mradi Na. 4428: Uboreshaji wa Mashamba ya Magereza  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendeleza ukamilishaji wa ujenzi wa mradi wa 

umwagiliaji Idete pamoja na kuanza ujenzi wa miundombinu ya umwagiliaji katika 

magereza ya Kalilankulukulu, Kitete na Ushora. Jumla ya shilingi bilioni 5.3 zimetengwa.   

 

(m) Mradi Na. 6582: Upanuzi wa Huduma za Zimamoto 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: ununuzi wa  magari matano (5) ya kuzimia moto na mawili 

(2) ya kubebea wagonjwa (ambulance); ujenzi wa vituo 10 vya zimamoto na uokoaji vya 

wilaya; ujenzi wa nyumba mbili (2) za walimu na vyumba viwili (2) vya madarasa katika 

Chuo cha Zimamoto na Uokoaji kilichopo wilayani Handeni Mkoani Tanga; na  ununuzi 

wa vifaa vya zimamoto na uokoaji. Jumla ya shilingi bilioni 17.8 fedha za ndani 

zimetengwa. 

 

(n) Mradi Na. 6301: Ujenzi wa Ofisi za Mikoa za Uhamiaji 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha ujenzi wa ofisi za Uhamiaji katika Mikoa ya 

Geita, Lindi na Mtwara; ujenzi wa ofisi za Uhamiaji katika Mikoa ya Songwe, Simiyu, 

Njombe na Katavi; ujenzi wa ofisi za Wilaya za Simanjiro, Mufindi, Rorya, Kyerwa na 

Mlele; kuendelea na ujenzi wa Kambi ya Mafunzo ya Kichakamiba kwa kujenga Mess - 2, 

bwalo moja (1), Tanki la maji (reservoir tank), nyumba za wakufunzi 10, Rest house 1, 
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kuongeza mabweni 6 na uwanja wa paredi; ujenzi wa nyumba za makazi za Makamishna 

saba (7) na nyumba za makazi ya maafisa na askari 100 mkoani Dodoma; ukarabati wa 

ofisi za Uhamiaji katika Mikoa ya Mara, Morogoro na Dar es Salaam (Kurasini) pamoja na 

nyumba za makazi ya maafisa na askari katika mikoa ya Tabora na Pwani; ununuzi wa 

nyumba 12 za maafisa na askari katika eneo la Msamala Mkoani Ruvuma; ununuzi wa 

magari 30; na usimikaji wa mfumo wa utoaji wa hati za dharura katika Wilaya 70 na vituo 

vikubwa tisa (9). Jumla ya shilingi bilioni 16.81 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(o) Mradi Na. 6209: Mfuko wa Kuchochea Maendeleo ya Jimbo 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea kuchochea maendeleo ya wananchi kupitia 

fedha za maendeleo ya Jimbo. Jumla ya shilingi bilioni 15.99 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(p) Mradi Na. 6580: Programu ya Uendelezaji Jiji la Dar es Salaam - 

(DMDP)  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kukamilisha ujenzi wa barabara zenye urefu wa kilometa 3 

kwa kiwango cha lami; kukamilisha ujenzi wa mitaro ya maji ya mvua kilomita 1.8. Jumla 

ya shilingi bilioni 9.68 ya fedha za nje zimetengwa. 

 

(q) Mradi Na. 6370: Mradi wa Kuboresha Miundombinu Shindanishi 

katika Miji Tanzania (Tanzania Cities Transforming And 

Competitiveness – TACTIC) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni kuanza ujenzi wa miundombinu Msingi ya Mijini katika 

Halmashauri 12 ambayo ni Halmashauri ya Jiji la Dodoma, Arusha, Mwanza na Mbeya, 

Halmashauri za manispaa ya  Kigoma, Ilelemla, Kahama, Morogoro, Kahama, 

Sumbawanga na Tabora na Halmashauri ya Mji Geita. Miundombinu msingi inajumuisha 

ujenzi wa masoko, mitaro ya maji ya mvua, stendi za mabasi na maghala  ya kuhifadhia 

mazao. Jumla ya shilingi bilioni 16.8 fedha za nje zimetengwa. 

 

F. Mradi Na. 6389: Ujenzi wa Majengo ya Ofisi  

Ofisi na Makazi ya Viongozi wa Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: ujenzi wa nyumba 111 za Wakuu wa Idara na 48 za 

Wakurugenzi; kuendelea na ujenzi wa majengo ya utawala; na ujenzi wa majengo mapya 

ya utawala. Jumla ya shilingi bilioni 97.95 fedha za ndani zimetengwa. 

 

G. Mradi Na. 6389: Ujenzi wa Majengo ya Ofisi  

Shughuli zilizotekelezwa ni: Kujenga, kukamilisha na kukarabati majengo ya ofisi na 

nyumba za viongozi ikiwemo upanuzi wa Ofisi za Wakuu wa Mikoa 3 ya Dodoma, 

Kilimanjaro na Singida; ukarabati wa Ofisi za Wakuu wa Mikoa 9, Wakuu wa Wilaya 15 na 

Ofisi moja (1) ya Afisa Tarafa; ukarabati wa nyumba mbili (2) za Wakuu wa Mikoa, 

nyumba 18 za Wakuu wa Wilaya, nyumba moja (1) ya Katibu Tawala wa Mkoa na 

nyumba 4 za Makatibu Tawala wa Wilaya;Ujenzi na ukamilishaji wa Ikulu ndogo saba (7) 

na ukarabati wa Ikulu Ndogo tatu (3); ujenzi na ukamilishaji wa nyumba za Viongozi 40; 

Na ujenzi, ukamilishaji na ukarabati wa majengo ya ofisi 61 yakiwemo ya Wakuu wa 

Mikoa 10; Wakuu wa Wilaya 19 na ofisi za Tarafa 32. Jumla ya shilingi bilioni 70.36 fedha 
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za ndani zimetengwa. 

 

H. Utumishi wa Umma  

 

(a) Mradi Na. 6315: Ujenzi wa Makazi ya Viongozi Wakuu Wastaafu wa Kitaifa  

Shughuli itakayotekelezwa ni: kuendelea na ujenzi wa  nyumba ya Rais wa Awamu ya 

Tano na kuanza  usanifu yakinifu kwa ajili  ya ujenzi wa nyumba ya Rais wa Awamu ya 

Sita kwa mujibu wa Sheria ya Mafao kwa Viongozi wa Kitaifa Wastaafu Na. 3 ya Mwaka 

1999 ikisomwa pamoja na Marekebisho ya Sheria Na. 11 ya Mwaka 2005. Jumla ya 

shilingi bilioni 4.0 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(b) Mradi Na. 6284: Programu ya Maboresho ya Utumishi wa Umma Awamu ya 

Tatu  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuanza kwa ujenzi wa Klabu ya Viongozi (Leaders club 

Dodoma) kwenye eneo lenye wa ekari 30 lililopo Ndejengwa Hill top - Mjini Dodoma; 

ujenzi wa Mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmini ambao utasaidia kuboresha utendaji kazi na 

utoaji huduma kwa wananchi; kuendelea kutoa mafunzo kwa watumiaji wa mfumo 

uliojengwa wa e-HRP ili kuwajengea umiliki na kuweza kutumia mfumo kwa usahihi; 

kuimarisha matumizi ya mfumo wa e – Mrejesho uliojengwa kwa ajili ya kuboresha utoaji 

wa huduma zinazotolewa na Ofisi ya Rais (Utumishi); na Kujenga mifumo mipya 

itakayotumika kupima utendaji kazi wa Taasisi na Watumishi wa Umma (PIPMIS na 

PEPMIS). Aidha, shughuli nyingine zitakazotekelezwa ni kuendelea kuimarisha mifumo 

na miundombinu ya huduma za serikali mtandao (e-Governance services) ili kuimarisha 

utoaji wa huduma za serikali kwa wananchi pamoja na kuimarisha usalama wa mifumo 

hiyo. Jumla ya shilingi bilioni 3.76 fedha za ndani zimetengwa.  

 

(c) Mradi Na. 6282: Ujenzi wa Mfumo wa Taarifa za Kiutumishi na Mishahara 

Serikalini (HCMIS) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kufanya usanifu na ujenzi wa Mifumo ya utoaji wa huduma 

ya kiutumishi kwa njia ya kielektroniki (e- Utumishi); na kutoa usaidizi wa kitaalamu 

kwenye eneo la TEHAMA. Jumla ya shilingi milioni 310.2 fedha za ndani zimetengwa. 

 

4.3.3 Kuimarisha Uwezo wa Uzalishaji Viwandani na Utoaji Huduma 

 

4.3.3.1 Uzalishaji Viwandani 

(a) Mradi Na. 6103: Kuboresha Kituo cha Kuendeleza Teknolojia ya Magari 

Tanzania - TATC 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kununua mashine na mitambo pamoja na kukarabati 

mashine, mitambo na majengo kwa ajili ya utafiti na uhawilishaji wa teknolojia; kuendelea 

kusimika mashine na mitambo ya kiwanda cha kuzalisha bidhaa za chuma zisizoshika 

kutu; kuanza ujenzi wa majengo ya Karakana kuu ya kukalibu chuma na upimaji ubora wa 

chuma na bidhaa zake; kuanzisha kiwanda cha kuunda magari (Nyumbu Brand) na 

magari ya kuzima moto (Fire Fighting Vehicles) kwa kujenga majengo na miundombinu 

muhimu; kuendeleza wataalamu 45 katika fani za utafiti, ubunifu na utengenezaji wa 
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magari na mitambo; na kuendeleza utafiti na uhawilishaji wa teknolojia wa zana na vifaa 

mbalimbali, magari na mitambo. Jumla ya shilingi bilioni 20.446 fedha za ndani 

zimetengwa. 

 

(b) Mradi Na. 1214: Kuendeleza Programu ya Maendeleo ya Viwanda - PCP  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha nyaraka za Programu ya PCP; kuratibu 

utekelezaji wa programu ya PCP chini ya UNIDO; kufanya tathmini ya kisekta ya 

mnyororo wa thamani kwa ajili ya ushindani wa viwanda katika chuma na bidhaa za 

chuma, mbao na bidhaa za mbao; na Kufanya utafiti wa Viwanda (Annual Industrial 

Survey). Jumla ya shilingi bilioni 1.6 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(c) Mradi Na. 6260: Miradi ya Kusaidia Taasisi 

(i) Kiwanda cha Mashine na Vipuri KMTC  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kufanya ukarabati wa mashine; Kununua mashine za 

karakana kwa ajili ya uzalishaji;Kufanya ukarabati wa majengo ya viwanda; kununua 

malighafi kwa ajili ya kuzalisha mashine na vipuri; na kufanya ufuatiliaji na tathmini. Jumla 

ya shilingi bilioni 1.94 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(ii) Kiwanda cha Kuunganisha Matrekta ya URSUS – TAMCO, Kibaha  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha majadiliano kati ya Serikali na mwekezaji 

kutoka Poland; na Kufanya tathimini na ufuatiliaji wa madeni kwa wakulima waliokopa. 

Jumla ya shilingi milioni 200 fedha za ndani zimetengwa.  

 

(iii) Eneo la Kongano ya Viwanda – TAMCO 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Ujenzi wa barabara ya China border yenye urefu wa mita 

400; na kuendelea kuhamasisha wawekezaji. Jumla ya Shilingi bilioni 1.25 fedha za ndani 

zimetengwa. 

 

(iv) Eneo la Kongano ya Viwanda-Nyanza (Mwanza) 

 Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kufanya ukarabati wa majengo ya  Nyanza Glass ili 

kuvutia uwekezaji wa viwanda na kufanya ufuatiliaji na tathmini. Jumla ya shilingi milioni 

250 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(v) Mradi wa Makaa ya Mawe Katewaka 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuthamini mali za wananchi watakaopisha mradi; na 

kufanya ufuatiliaji na tathmini. Jumla ya shilingi milioni 357 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(vi) Mradi wa Maganga Matitu Sponge Iron 

Shughuli zitakazotekelezwa ni:  Kuthamini mali za wananchi watakaopisha mradi. Jumla 

ya shilingi milioni 198.7 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(vii) Mradi wa Maka ya Mawe Mhukuru 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kufanya utafiti wa kijiolojia wa awali (pre - geological 

exploration); Kulipia leseni ya utafiti (Prospecting Licence). Jumla ya shilingi milioni 579.7 
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fedha za ndani zimetengwa. 

 

(viii) Mradi wa Kongano za Viwanda za Nyanza, KMTC na Kange 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuandaa Masterplan na kufanya usanifu wa miundombinu 

ya msingi katika kongane za Nyanza, KMTC na Kange. Jumla ya shilingi milioni 348 

zimetengwa. 

 

(ix) Mradi wa Kiwanda cha Viuadudu (TBPL)  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kufanya majaribio ya pili ya viwatilifu; kukamilisha usajili 

na kupata vibali vya uzalishaji pamoja na kufanya majaribio ya mbolea zisizo na kemikali 

(Bio-fertilizer); na kufanya ufuatiliaji na tathmini. Jumla ya shilingi milioni 330 fedha za 

ndani zimetengwa. 

 

(x) Kituo cha Zana za Kilimo na Ufundi Vijijini - CAMARTEC  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuanzisha kiwanda darasa cha ubanguaji wa korosho 

wilayani Manyoni mkoani Singida; kuanzisha kitovu cha teknolojia za kihandisi 

(Engineering Technology Hubs-ETH)  katika wilaya ya Karatu, Mkoa wa Arusha; kufanya 

utafiti wa kubaini mahitaji ya zana za kilimo, mifugo, uvuvi na teknolojia za vijijini kwa 

wakulima nchini; Kuimarisha uwezo wa Kituo kwa kufanya ukarabati wa majengo na 

mashine za karakana,  kununua mashine na mitambo ya karakana, na  kuimarisha 

miundombinu na mifumo ya TEHAMA; Kujenga ufahamu kwa wadau kuhusu shughuli za 

Taasisi ikiwemo ufahamu wa zana za kilimo na teknolojia za vijijini; Kuanzisha Maktaba 

ya kisasa kwa ajili ya kusaidia kazi za utafiti na uendelezaji wa teknolojia; Kuimarisha 

uwezo wa kufanya majaribio ya zana za kilimo na teknolijia za vijijini kwa kununua vifaa 

na kujenga ufahamu; Kufanya Ukaguzi, Ufuatiliaji na Tathmini ya miradi na Kujenga 

uwezo wa Rasilimali watu kwenye kada ya utafiti na wafanyakazi wengine wasio watafiti 

Jumla ya shilingi bilioni 2 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(xi) Shirika la Utafiti na Maendeleo ya Viwanda Tanzania - TIRDO  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kufanya tathmini ya viwanda na kuanisha fursa za 

uwekezaji (Industrial mapping); Kuimarisha Idara ya Uhandisi kwa kuongeza wataalam na 

vifaa katika shughuli za upimaji ubora bila kuharibu (Non Destructive Testing) wa 

mabomba ya mafuta na gesi ili kuendelea kukidhi viwango vya Kimataifa;Ununuzi wa 

magari mawili (2) ili kufanikisha shughuli za utafiti na utekelezaji wa majukumu ya Shirika; 

Uanzishaji wa maabara ya ngozi;  na Kukamilisha ujenzi wa Jengo la Utawala ili kutoa 

nafasi ya kuanzisha Kituo cha Taarifa za Viwanda na Ubashari wa Teknolojia na Viatamizi 

kwa wabunifu wa teknolojia; . Jumla ya shilingi bilioni 1.9 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(xii) Shirika la Uhandisi na Usanifu wa Mitambo – TEMDO 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kubuni na kuendeleza mtambo mkubwa wa kuchakata 

mkonge ili kupata nyuzi bora (export quality sisal fibres) na kuwezesha ukuaji wa viwanda 

na ongezeko la ajira; kubuni na kuendeleza teknolojia ya kutengeneza matofali ya kuzuia 

joto kali (refractory bricks) kwa ajili ya viwanda vidogo, vya kati na vikubwa; kuendeleza 

na kuhawilisha teknolojia ya mtambo mdogo wa kuchakata miwa na kutengeneza sukari 
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(sugar processing mini-plant); kusanifu na kuendeleza teknolojia ya kuhifadhi maziwa 

wakati wa kukusanya na kusafirisha ili yasiharibike mapema (kwa kiwango cha 

mjasiriamali mdogo, wa kati na mkubwa); ujenzi wa Karakana ya useremala na ununuzi 

wa mashine za kisasa kwa ajili ya kuendeleza mradi wa vifaa tiba; kuendeleza teknolojia 

ya kichomea taka (heavy duty biomedical waste incinerator); Kuboresha Karakana kwa 

kusimika mashine na vifaa vya kisasa (Heavy duty 6-axes CNC Machines) pamoja na 

miundombinu, pamoja na kuanzisha ujenzi wa Karakana ya useremala kwa ajili ya 

kuwezesha utengenezaji wa vifaa tiba nchini ili kuzalisha bidhaa kwa wingi; Kusanifu na 

kuendeleza utengenezaji wa vifaa tiba vya hospitali kwa awamu ya II (Wheel chairs, 6-

body Mortuary cabinets, stretchers, theatre trolleys, Autoclave, and Laundry machines) ili 

kuisaidia Serikali kutoagiza vifaa tiba kutoka nje ya nchi na kupunguza matumizi ya fedha 

za kigeni; Kubuni na kuendeleza mtambo wa kuteketeza taka ngumu za hospitali 

mahususi kwa kuchomea damu isiyofaa, mabaki ya wanyama, na dawa zilizoharibika na 

kupitwa na muda (incinerating carcass from livestock/cattle abattoir, biomedical waste 

blood and expired drugs) katika Sekta ya Afya; Kubuni na kuendeleza chasili cha mtambo 

wa kukausha mazao ya kilimo (Korosho) ili kuongeza thamani, na kubuni, kusanifu na 

kuendeleza teknolojia ya mtambo wa kuchakata chikichi ili kuongeza thamani; 

Kutembelea, kukagua na kufanya tathmini na ufuatiliaji wa utekelezaji wa miradi ya 

maendeleo (M&E); Mkakati wa kujitangaza ili kujenga uelewa kwa umma kuhusu shughuli 

zinazofanywa na Taasisi ya TEMDO kwa kushiriki kwenye maonesho ya 

teknolojia/biashara (kama vile DITF, Nane nane, Maonesho ya kanda ya SIDO, n.k) 

pamoja na kufanya ziara za kitaalam kwenye viwanda mbalimbali na kutatua changamoto 

za kihandisi ili Taasisi iweze kufahamika; Kujenga uwezo wa Taasisi kwa kuwapatia 

wafanyakazi mafunzo mbalimbali ya muda mrefu na mfupi katika Nyanja ya usanifu, 

uendelezaji wa Teknolojia mpya na kujua matumizi ya teknolojia mpya; Kuendelea na 

uboreshaji wa miundombinu ya karakana na ofisi ya usanifu pamoja na miundombinu ya 

Taasisi kwa ujumla. Jumla ya Shilingi  billioni 2 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(xiii) Uendelezaji wa Viwanda Vidogo - SIDO 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukarabati majengo ya viwanda na miundombinu katika 

Mikoa ya Dar es Salaam, Mbeya, Arusha,Tabora na kumalizia jengo la Nyasa mkoa wa  

Ruvuma kwa ajili ya viwanda vidogo; Kuimarisha Kituo cha Kuendeleza Teknolojia (TDC) 

cha SIDO katika Mkoa wa Arusha kwa kuweka mashine na mitambo ya kisasa ya 

uzalishaji; na Kukarabati majengo ya viwanda na miundombinu katika Mikoa ya Dar es 

Salaam, Mbeya, Arusha, Tabora na kumalizia jengo la Nyasa mkoa wa  Ruvuma kwa ajili 

ya viwanda vidogo. Jumla ya Shilingi billioni 2 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(xiv) Kuendeleza Biashara Kupitia Chuo cha Elimu ya Biashara (CBE) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Ujenzi wa jengo jipya la Vipimo na Mizani katika Kampasi 

Kuu ya Dar es Salaam; na kumalizia ujenzi wa ukumbi wa mihadhara (lecture theatre) 

katika Kampasi ya Mwanza. Jumla ya Shilingi bilioni 1.5 fedha za ndani zimetengwa. 
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(d) Maeneo Mengine Maalum ya Uwekezaji (SEZ/EPZ) 

 

(i) Mradi Na. 4933: Uendelezaji wa Kanda Maalumu za Kiuchumi 

Eneo Maalum la Uwekezaji Tanga  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kupima na kuweka mipaka kwa ajili ya umilikishwaji; 

Kufanya upembuzi yakinifu; kuandaa mpango kabambe wa uendelezaji katika eneo 

lililolipiwa fidia la Tanga SEZ ili kuvutia uwekezaji. Jumla ya shilingi milioni 662.7 fedha za 

ndani zimetengwa. 

 

Eneo la Maalum la Uwekezaji Kigoma 

Shughuli zitakazotekelezwa ni kufanya usanifu wa miundombinu, kuanza ujenzi wa 

miundombinu ya msingi na kuendelea na programu za uhamasishaji wa kuvutia 

wawekezaji. 

 

Eneo Maalum la Uwekezaji Kahama 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kupata hati miliki na kukamilisha ulipwaji wa fidia kwa 

wananchi walioathirika na mradi; kuanza maandalizi ya Upembuzi Yakinifu na Mpango wa 

Kina wa uendelezaji (Master plan/layout plan); kufanya Tathmini ya kimkakati ya 

mazingira (SEA), usanifu wa miundombinu na hatimaye kuendelea na ujenzi wa 

miundombinu ya msingi; na kufanya uhamasishaji kwa ajili ya kuvutia uwekezaji. 

 

Eneo Maalum la Uwekezaji Bunda 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuandaa upembuzi yakinifu ili kuvutia wawekezaji. Jumla 

ya shilingi milioni 100 fedha za ndani zimetengwa. 

 

Eneo Maalum la Uwekezaji Songwe 

Shughuli zitakazotekelezwa ni kupata hati miliki na kukamilisha ulipwaji wa fidia kwa 

wananchi walioathirika na mradi. 

 

Eneo Maalum la Uwekezaji Manyara 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kupata hati miliki; kuanza maandalizi ya Upembuzi 

Yakinifu na Mpango wa Kina wa uendelezaji (Master plan/layout plan); na kufanya 

Tathmini ya kimkakati ya mazingira (SEA) na Usanifu wa Kina wa miundombinu ya 

msingi. 

 

Eneo Maalum la Uwekezaji Mtwara Free Port Zone 

Shughuli zitakazotekelezwa ni kuendelea kuhamasisha uwekezaji katika eneo la Bandari 

huru (Free Port Zone) hususani kwa makampuni ya Mafuta na Gesi. 

 

(e) Mradi Na. 4486: Uzalishaji Viwandani kupitia Programu ya Kuendeleza Sekta 

ya Kilimo Awamu ya Pili (ASDP II) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuwezesha kurejea kwa mikakati katika Sekta Ndogo ya 

Pamba, Ngozi, Korosho, Mafuta ya Kula na uendelezaji wa Mkakati wa Kuvikuza na 

Kuendeleza Viwanda; Kufanya utafiti wa kina katika Sekta Ndogo za Pamba, Mafuta, 
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Kahawa, Sukari, Korosho na Vifungashio; Kufanya tathmini/ukaguzi wa teknolojia 

viwandani kwa mwaka wa fedha 2022/2023; Kukamilisha taratibu za umiliki wa ardhi 

yenye ukubwa wa Ekari 62 iliyoko Kahama mkoa wa Shinyanga; Uratibu wa uanzishwa  

na uendelezaji   wa Kongani katika  mikoa mbalimbali; Kubainisha na kufanya tathmini ya 

miundombinu ya masoko iliyopo nchini na matumizi yake; Ufuatiliaji na tathmini ya 

matumizi ya Mfumo wa Stakabadhi za Ghala (WRS); Kuwajengea uwezo wazalishaji na 

wafanyabiashara wa namna ya kuongeza thamani bidhaa zao katika mnyororo wa 

thamani hususan matumizi ya vipimo sahihi, upangaji wa madaraja ya mazao, 

ufungashaji, matumizi ya mashine katika kilimo, umuhimu wa kuhifadhi mazao kwenye 

maghala, uchakataji wa mazao na matumizi ya nembo za mstari; Kuimarisha Mfumo wa 

Taarifa za Masoko ya mazao, mifugo, samaki na bidhaa nyingine; Kuratibu, Kupanga, 

Kufuatilia na Kutathmini kazi na utekelezaji wa Mradi wa ASDP II. Jumla ya shilingi bilioni 

1.5 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(f) Mchango wa Mifuko ya Hifadhi ya Jamii Katika Uchumi wa Viwanda  

 

Kilimanjaro International Leather Industries Co Ltd (KLICL) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kukamilisha ujenzi wa kiwanda cha ngozi na miundombinu 

wezeshi ikiwemo  maji taka, barabara za ndani na uzio kuzunguka eneo la kiwanda. 

Jumla ya Shilingi bilioni 12 fedha za ndani zimetengwa. 

 

Kiwanda cha Nyama cha Nguru - Morogoro 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha maboresho ya maeneo ya kiwanda pamoja 

na taratibu za ununuzi wa mifugo na upatikanaji wa vibali vya kusafirisha na kuuza nyama 

katika soko la ndani na nje ya nchi. Mradi unagharamiwa na wawekezaji wenza ambao ni 

Kampuni ya Eclipse Investment LLC na Kampuni ya Busara Investment LLP. 

 

Kiwanda cha Kuchakata Tangawizi cha Mamba  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kukamilisha ukarabati wa jengo la utawala na eneo la 

kupokea tangawizi; na uchimbaji wa kisima ili kuhakikisha upatikanaji wa maji wa uhakika 

kipindi chote cha mwaka. Shilingi milioni 200 fedha za ndani zimetengwa. 

 

Kiwanda cha Chai cha Mponde – Tanga 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kufanya matengenezo ya kifaa cha kufua mvuke (boiler) 

na mifumo ya umeme; na ununuzi wa mtambo mpya wa kuchakata chai. Jumla ya shilingi 

billioni 1.0 fedha za ndani zimetengwa. 
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4.3.3.2 Ubiasharishaji wa Mazao ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi kupitia ASDP II  

 

A. Kilimo 

Mradi Na. 4486: Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo Awamu ya Pili - ASDP II 

 
(a) Kuimarisha miundombinu ya utafiti na kufanya tafiti zitakazozingatia 

ugunduzi wa aina za mbegu bora na mbinu bora za kilimo 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuimarisha uwezo wa vituo vya TARI kwa kuzalisha 

mbegu tani 862.5 za alizeti kwa mwaka; kufanya utafiti wa zao la chikichi na kuwezesha 

uzalishaji wa miche milioni 5; kujenga ofisi na nyumba 3 za watumishi katika kituo cha 

utafiti Kihinga - Kigoma; ujenzi wa miundombinu ya umwagiliaji katika eneo la hekta 914 

kwenye vituo 15 vya utafiti na kupanua mashamba kufikia uzalishaji wa tani 2,141.7 za 

mbegu za ngano (mbegu mama tani 9.4, mbegu za awali tani 163, mbegu za msingi tani 

177.9 na mbegu zilizothibitishwa tani 1,791.4); kufanya utafiti wa zao la katani na 

kuimarisha uzalishaji wa miche milioni 5 ya mkonge; kuimarisha maabara ya udongo ya 

TARI Mlingano na bayoteknolojia ya TARI Mikocheni; kujenga maabara nne (4) za 

kuzalishia miche kwa njia ya chupa (tissue culture) katika vituo vya TARI Mlingano, TARI 

Maruku, TARI Dakawa na TARI Ukiriguru; kukarabati maabara tatu (3) na kununua vifaa 

na vitendanishi (reagents) katika vituo vya TARI Tengeru, TARI Uyole na TARI Mlingano; 

kujenga miundombinu ya umwagiliaji TARI Ifakara kwa ajili ya uzalishaji wa mbegu na 

utafiti wa zao la Mpunga; kuzalisha na kutafiti mbegu za mazao ya mboga, pareto, minazi, 

mtama na zabibu; kununua magari manne (4), matrekta saba (7) na zana zake na 

mashine tatu (3) za kuchakata mbegu kwa vituo vya TARI Seliani, TARI Ilonga na TARI 

Uyole; kujenga maghala manne (4) yenye uwezo wa kuhifadhi tani 550 kila moja katika 

vituo vya TARI Uyole, TARI Seliani, TARI Ilonga na TARI Kifyulilo;  kujenga vyumba vya 

ubaridi (cold rooms) katika vituo vya TARI Selian na TARI Ilonga ambavyo vitatumika 

kuhifadhi mbegu na nasaba (germplasm) mbalimbali za mazao; kujenga uzio wa 

mashamba matatu (3) ya Suluti (Namtumbo-hekta 388), Milundikwa (Nkasi - hekta 1,000) 

na Ifakara (Kilombero - hekta 4,715).  na kuzalisha na kusambaza mbegu za awali kwa 

mazao ya maharagwe, mahindi na alizeti. Jumla ya shilingi bilioni 32.65 fedha ndani 

zimetengwa. 

 

(b) Kuongeza tija kwa kuongeza upatikanaji na usambazaji wa pembejeo 

 

(i) Upatikanaji wa mbegu bora 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuzalisha tani 6,355 za mbegu bora kwa mazao ya 

kipaumbele (alizeti, ngano, soya, mahindi, mikunde na mbogamboga); kuzalisha miche ya 

michikichi 800,000; kuzalisha mbegu za daraja la kuazimia (Quality Decleared Seeds-

QDS) kwa kutumia vikundi vya wakulima wadogo; na kujenga na kukarabati maghala ya 

kuhifadhia mbegu; kuongeza eneo jipya la hekta 4,000 kwa ajili ya kuzalisha mbegu bora 

katika mashamba ya Msimba (hekta 1,500), Kilimi (hekta 700), Mwele (hekta 600) na 

Mbozi (hekta 1,200); kujenga bwawa lenye mita za ujazo 82,000 kwa ajili ya kuhifadhi 

maji katika shamba la mbegu la Arusha; kuchimba visima virefu nane (8) katika shamba 

la mbegu la Arusha; kununua matreka sita (6) na zana zake kwa ajili ya mashamba ya 
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Msungura, Namtumbo, Msimba, Dabaga, Mbozi na Kilimi na mashine sita (6) za kupandia 

kwa ajili ya shamba la kuzalisha mbegu za mpunga la Kilangali; kununua ndege zisizo na 

rubani (drones) tatu (3) kwa ajili ya kunyunyuzia dawa za kudhibiti magonjwa na wadudu; 

kujenga uzio wa mashamba ya Arusha, Kilimi na Kilangali; kukagua hekta 45,000 za 

mashamba ya mbegu; na kukusanya sampuli 4,360 za mbegu na kupima ubora wake. 

Jumla ya shilingi bilioni 59.98 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(ii) Upatikanaji wa mbolea 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Ukaguzi wa wafanyabiashara 3,340 wa mbolea nchini; 

kutoa mafunzo ya ukaguzi wa mbolea kwa maafisa kilimo 30 wa Halmashauri za wilaya; 

ununuzi wa vifaa vya maabara ya uchunguzi wa ubora wa mbolea; kuanzisha ofisi za 

kanda (kanda ya kati na Magharibi) na kuimarisha ofisi za Kanda ya ziwa (Mwanza), 

Nyanda za Juu Kusini (Mbeya) na kanda ya Kaskazini (Arusha); kuimarisha udhibiti wa 

ubora wa mbolea; kusajili mbolea mpya na visaidizi vyake 80; kusajili maeneo ya biashara 

mapya 1,000 na kutoa leseni 2,000; kusimamia uingizwaji wa mbolea tani 650,000; na 

kuimarisha mfumo wa ukusanyaji, uchambuzi na matumizi ya taarifa za mbolea; na 

kukamilisha ujenzi wa kiwanda chenye uwezo wa kuzalisha tani 600,000 za mbolea kwa 

mwaka. Jumla ya shilingi bilioni 6.1 fedha ndani zimetengwa. 

 

(iii) Upatikanaji wa Viuatilifu 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kununua viuatilifu lita 118,500 vya kudhibiti visumbufu vya 

milipuko; kufanya tafiti za kuainisha maeneo ya mazalia ya visumbufu na kuwaangamiza;  

kuimarisha usimamizi wa matumizi bora na sahihi ya viuatilifu; kuimarisha upatikanaji wa 

viuatilifu bora; kuimarisha uchambuzi wa kina wa visumbufu vya kikalantini;  kuhamasisha 

matumizi ya teknolojia sahihi za kuhifadhi mazao ya nafaka katika kanda nne (4) zenye 

uwezo mkubwa wa uzalishaji nafaka; kuhamasisha uhifadhi wa asili wa mazao ya nafaka 

kwa kutumia mimea dawa; kupima masalia ya sumu katika sampuli 3,000 katika mazao 

ya kimkakati ili yaendane na sheria za masalia ya sumu za kimataifa na  kuwezesha 

upatikanaji wa masoko nje; kufanya kaguzi ya usafi wa afya ya mimea ili kuzingatia ubora 

wa mazao wa kikanda na kimataifa; kutoa elimu juu ya usafi wa afya ya mimea katika 

mazao ya bustani; kutambua na kudhibiti visumbufu katika mazao ya bustani; kukagua 

viuatilifu 6,600 na kuainisha ubora wa viuatilifu vinavyoingia nchini na kusajili viuatilifu 

300; kukagua shehena 1,800 za mimea zinazotarajiwa kuingizwa nchini; na kuchambua 

aina 3,500 za viuatilifu ili kubaini ubora na athari zake kupitia masalia kwenye mazao. 

Jumla ya shilingi bilioni 5 fedha ndani zimetengwa. 

 

(iv) Kuongeza Matumizi ya Teknolojia Bora katika Uzalishaji 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kutoa zana za kilimo kwa vyama viwili (2) vya ushirika 

katika mikoa ya Singida na Dodoma ambazo ni matrekta manne  (4), mashine nne (4) za 

kupandia, mashine nne (4) za kunyunyuzia dawa na mashine nne (4) za kuvunia mazao; 

kuandaa Mkakati wa Zana za Kilimo wa Kitaifa (TAMS) ili kusimamia matumizi bora ya 

zana za kilimo nchini; kutoa mafunzo kwa wamiliki na waendeshaji mashine za zana za 

kilimo katika mikoa saba (7); na kutambua na kuendeleza matumizi ya zana za kilimo kwa 

ajili ya kupanda na kuvuna mazao ya mizizi katika kanda  tatu (3). Jumla ya shilingi milioni 
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400 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(c) Kuimarisha huduma za ugani katika sekta ya Kilimo 

 

(i) Kuimarisha Vyuo vya Mafunzo 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kudahili wanafunzi 2,500 katika ngazi ya Astashahada na 

Stashahada; kukarabati miundombinu ya Vyuo vya Mafunzo ya Kilimo Uyole, KATRIN, 

Inyala, Ukiriguru, Igurusi, Mtwara, Mlingano na HORTI - Tengeru; kuvipatia vifaa vya 

kufundishia na usafiri vyuo vya kilimo vya Mlingano, HORTI - Tengeru, Inyala, Maruku, 

KATC, Mubondo na Mtwara.  Jumla ya shilingi bilioni 8.9 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(ii) Huduma za Ugani 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuwezesha mafunzo rejea kwa maafisa Ugani 1,500 

kuhusu uzalishaji bora wa mazao na mfumo wa M-Kilimo na kusajili wakulima wapya 

2,218,415 na wafanyabiashara wa mazao ya kilimo 1,375; kuandaa Mpango Kabambe wa 

Usimamizi wa huduma za Ugani na Kilimo; kuandaa na kusambaza mwongozo wa 

usimamizi wa huduma za ugani kwa sekretarieti za mikoa na halmashauri; kuwezesha 

uanzishwaji wa mashamba ya mfano 400, mashamba darasa 400 kwa mazao ya 

kimkakati na kipaumbele; kuwapatia maafisa ugani vitendea kazi ambavyo ni simu janja 

580, vifaa vya kupimia afya ya udongo katika Halmashauri 122, na visanduku vya ugani 

400 (Extension Kits) katika halmashauri 46; kununua na kufunga GPS kwenye pikipiki za 

maafisa ugani; kujenga uwezo na kukarabati kwa vituo vya rasilimali kilimo vya kata 

(WRCs) 200 katika halmashauri 38; na kuimarisha viwanja vya maonesho ya kilimo katika 

Kanda nane (8). Jumla ya shilingi bilioni 14.55 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(d) Kuimarisha Miundombinu ya Umwagiliaji na Matumizi Bora ya Ardhi 

 

(i) Kuimarisha Miundombinu ya Umwagiliaji 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kufanya upembuzi yakinifu na usanifu wa kina wa skimu 

sita (6) na mabwawa tisa (9) ambazo ni  skimu za Ukwavila (Busekelo); Masimavalafu 

(Ludewa), Mangola (Karatu), Nindo (Nzega), Maleza (Sumbawanga), Kiru Six (Babati) na 

mabwawa ya Malagarasi (Uvinza), Kalabe (Bukoba), Simiyu (Magu), Mgungira (Ikungi), 

Saguti Valley (Bunda na Musoma), Kisese (Kondoa), Iyendwe (Momba), Kisegese 

(Mlimba) na Katuma (Tanganyika); kukamilisha ujenzi na ukarabati wa skimu 14 za Kirya 

(Mwanga), Endagaw (Hanang’), Usense (Nsimbo), Msufini (Morogoro), Ilemba 

(Sumbawanga), Mgambalenga (Kilolo), Katunguru (Sengerema), Mahiga (Kwimba), 

Ikindwa (Nzega), Kasoli (Bariadi), Singiwe na Katuka (Kalambo), Ng’ongo (Sumbawanga) 

na Idudumo (Nzega); ujenzi wa miundombinu ya umwagiliaji katika skimu mpya ya 

Mkombozi hekta 6,000 (Iringa) na Luiche hekta 3,000 (Ujiji - Kigoma); kujenga skimu 

mpya 25 zenye jumla ya hekta 53,234; kukamilisha ujenzi na ukarabati wa skimu 30 

zenye jumla ya hekta 41,771; kufanya upembuzi yakinifu na usanifu wa kina katika skimu 

42 zenye jumla ya hekta 91,357; kufanya upembuzi yakinifu na usanifu wa kina katika 

mabonde ya kimkakati 19 yenye jumla ya hekta 283,461; kutoa mafunzo kwa wakulima 

viongozi 1,000 na Vyama vya Umwagiliaji 220 kuhusu mipango ya usimamizi na 
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uendeshaji wa skimu za umwagiliaji; kufungua ofisi 146 za Umwagiliaji za Wilaya 

kuboresha miundombinu ya umwagiliaji katika skimu sita (6) ambazo ni Lwanyo (Mbarali), 

Ibanda (Geita), Msange (Singida), Masimba (Iramba), Udagaji - Mgugwe (Morogoro) na 

Mwamapuli (Igunga). Jumla ya shilingi bilioni 366.7 fedha za ndani na shilingi bilioni 51.0 

fedha za nje zimetengwa.  

 

(ii) Matumizi bora ya Ardhi 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuhakiki mashamba 150 yenye hati miliki na ukubwa 

kuanzia hekta 20; kushiriki katika utatuzi wa migogoro inayohusu matumizi ya ardhi ya 

kilimo; kuandaa Mpango Mkakati wa Matumizi Bora ya Ardhi ya Kilimo; kuendelea kutoa 

elimu kwa maafisa ugani juu ya teknolojia za uhifadhi wa udongo na maji maeneo ya 

kilimo; kurudisha afya ya udongo katika mashamba 60 yalioathirika na tindikali; kuanzisha 

kanzidata ya ardhi ya kilimo; kufanya tathmini ya udongo katika mashamba 40 

yaliyotambuliwa kwa ajili uwekezaji wa kibiashara; kuandaa Mwongozo ili kulinda 

mabonde yanayozunguka maeneo ya umwagiliaji kwa kuzuia mmomonyoko wa udongo; 

kutambua maeneo yanayofaa kwa kilimo, kufanya tathmini ya udongo na kuwezesha 

upatikanaji wa CCRO katika mashamba ya vijana na watu wenye mahitaji maalum. Jumla 

ya shilingi bilioni 3 fedha ya ndani zimetengwa. 

 

(e) Kuimarisha Upatikanaji wa Masoko ya Mazao ya Kilimo 

Shughuli zitakazotekelezwa: Kuwezesha Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko 

kuboresha soko la mazao ya mahindi, mpunga, alizeti, ngano na maharage; kutoa 

mafunzo kwa wadau 300 na kuanzisha modeli nne (4) za kuchakata muhogo katika mikoa 

ya Tanga, Pwani na Lindi; kutoa mafunzo kwa wakulima wadogo 600 kuhusu mazao ya 

bustani kupitia mfumo wa SHEP; kutoa mafunzo kwa maafisa ugani 2,000 katika mikoa 

26 ya Tanzania Bara kuhusu kilimo biashara na mifumo ya masoko; kufanya tafiti na 

kuimarisha mifumo ya utoaji wa taarifa za masoko; kukamilisha ujenzi wa masoko ya 

kimkakati matano (5) yaliyokuwa chini ya mradi wa DASIP na moja (1) lililopo Longido 

Arusha; kujenga miundombinu ya mazao ya bustani katika mkoa wa Iringa, pack house 

mbili (2) katika mikoa ya Iringa na Kilimanjaro na vyumba vya baridi vitatu (3) katika 

viwanja vya ndege vya Songwe (tani 300) na Dar es salaam (viwili vya tani 500 kila 

kimoja) kwa ajili ya kuhifadhi, kuchambua, kupanga madaraja na kufungasha mazao ya 

bustani; kuwezesha NFRA kununua na kuhifadhi tani 160,000 za nafaka; kuwezesha Bodi 

za Mazao kuongeza uzalishaji wa mbegu, miche, mazao na upatikanaji wa bei na masoko 

ya mazao makuu ya biashara ndani na nje ya nchi. Jumla ya shilingi bilioni 10.7 fedha za 

ndani zimetengwa.  

 

(f) Kuimarisha Kilimo Anga kwa ajili ya Kudhibiti Visumbufu  

Shughuli zitakazotekelezwa: ununuzi wa ndege moja (1), pikipiki tano (5), na gari moja (1) 

ili kujenga uwezo wa kituo cha Kilimo Anga ili kudhibiti milipuko ya wadudu; kukarabati wa 

Ofisi saba (7) za kanda, maabara tatu (3), na vituo vinne (4) vya ukaguzi wa afya ya 

mimea na ununuzi wa viuatilifu vya kudhibiti milipuko ya visumbufu. Jumla ya shilingi 

bilioni 3 fedha za ndani zimetengwa. 
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(g) Kuimarisha Mifumo ya Upatikanaji wa Mitaji katika Sekta ya Kilimo  

Shughuli zitakazotekelezwa: Kamati ya Viongozi kuendelea na mazungumzo ili 

kupunguza riba ya mikopo kwa wakulima; kuendelea kusimamia utekelezaji wa 

ukopeshaji wa bilioni 100 toka NMB kwenda katika sekta ya kilimo; kukamilisha mapitio ya 

sera ya mikopo katika mfuko wa pembejeo; na kukamilisha utafiti utakaobainisha 

changamoto zinazokwamisha sekta ya fedha kukopesha wawekezaji katika sekta ya 

Kilimo. Jumla ya shilingi bilioni 1.3 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(h) Kuimarisha Usalama wa Chakula na Lishe 

 

(i). Kuimarisha Miundombinu ya kuhifadhi mazao 

Shughuli zitakazotekelezwa: Kukarabati ghala 17 katika halmashauri za Songea, Madaba 

na Njombe; kujenga  vihenge vya kisasa 13 vyenye uwezo wa kuhifadhi tani 97,000; 

kujenga maghala 70 yenye uwezo wa kuhifadhi tani 1,000 kila moja katika mikoa ya 

Ruvuma (32), Tabora (22), Singida (8) na Dodoma (8); kukarabati vihenge 18 vyenye 

uwezo wa kuhifadhi tani 41,850 katika mikoa ya Arusha na Iringa; kukarabati jumla ya 

ghala 11 zenye uwezo wa kuhifadhi tani 59,000 katika mikoa ya Arusha, Dodoma, Iringa 

na Mwanza; kuhamasisha Taasisi za Serikali na sekta binafsi kujenga ghala zenye uwezo 

wa kuhifadhi tani 300,000; kuimarisha vituo vya kukusanyia mazao ya bustani, nyumba za 

kuchakatia na kuhifadhi katika maeneo ya uzalishaji, masoko, viwanja vya ndege na 

bandari ili kupunguza upotevu, kudumisha ubora na kuboresha usafirishaji wa mazao nje 

ya nchi. Jumla ya shilingi bilioni 40.88 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(i) Kuimarisha Matumizi ya TEHAMA katika Huduma za Ugani, Kilimo Biashara 

na Masoko ya Mazao 

Shughuli zitakazotekelezwa: Kuimarisha matumizi ya mifumo ya TEHAMA katika kutoa 

huduma za ugani na masoko kwa kutumia mfumo wa M-Kilimo na kutoa huduma za 

biashara ya mazao kwa kutumia mfumo wa Agriculture Trade Management Information 

System (ATMIS); kutoa mafunzo kwa maafisa ugani 2000 kuhusu kutumia mfumo; kusajili 

wakulima na wanunuzi 1,375 wa mazao kwenye mfumo; kutoa ushauri kwa wakulima 

20,000 juu ya kilimo bora kulingana na maswali waliyouliza kwa kutumia mfumo; 

kuimarisha mawasiliano ya huduma ya Internet inapatikana kwa vituo vyote vya PHS 

vilivyopo mipakani; na kutoa elimu kwa watumiaji wa mfumo. Jumla ya shilingi milioni 

300.0 fedha za ndani zimetengwa.  

 

Mradi Na. 4499 Kudhibiti Sumukuvu 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha ujenzi wa ghala 14 zenye uwezo wa kuhifadhi 

tani 21,500; kuendelea na ujenzi wa Kituo cha Taifa cha Udhibiti wa Kibaiolojia – Kibaha; 

kujenga Kituo Mahili Baada Mavuno (Post Harvest Centre of Excellence) Wilayani 

Kongwa Mkoani Dodoma; kujenga maabara kuu ya kilimo (Dodoma) na kutoa mafunzo 

kuhusu uzalishaji na hifadhi bora ya mazao ya mahindi na karanga kwa viongozi, 

waandishi wa habari, wakulima na wasafirishaji wa mazao. Jumla ya shilingi milioni 500 

fedha za ndani na shilingi bilioni 37.6 fedha za nje zimetengwa.  
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Mradi Na. 4497 Kuongeza Uhifadhi wa Taifa 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha ujenzi vihenge vya kisasa 56 na maghala 

nane (8) vyote vikiwa na uwezo wa kuhifadhi jumla ya tani 250,000. Jumla ya shilingi 

milioni 700 fedha za ndani na shilingi bilioni 23 fedha za nje zimetengwa.  

 

Mradi Na. 4427 Kuendeleza Kilimo na Uvuvi - AFDP  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kufanya utafiti ili kugundua aina nne (4) zenye ubora na 

teknolojia tano (5) zenye ukinzani dhidi ya mabadiliko ya tabianchi kwa mazao ya alizeti, 

mahindi, na maharagwe; kuzalisha tani 53.2 za mbegu za awali na tani  5.6 za mbegu 

mama za alizeti, mahindi na maharagwe; kuhamasisha matumizi ya teknolojia 10 za 

kisasa ikiwemo mbegu za kisasa kwa mikoa ya Dodoma, Manyara, Singida, Tabora, 

Geita na Morogoro; kuchimba visima viwili (2), kununua pampu mbili (2) za maji, na 

kusimika mitambo ya umwagiliaji; na kuendeleza hekta 25 za mashamba ya TARI ili 

kuzalisha mbegu za mahindi, alizeti na maharage. 

  

Shughuli nyingine zitakazotekelezwa ni: kuongeza miundombinu ya umwagiliaji kutoka 

hekta 600 hadi kufikia hekta 850; kufungua mashamba pori hekta 900; kununua mitambo 

miwili (2) ya kuchakata mbegu; kununua trekta nne (4) na zana zake; kujenga maabara 

yenye uwezo wa kuchambua kemikali na lishe katika mazao kwenye mikoa ya Morogoro 

na Mwanza; kukarabati na kununua vifaa vya maabara ya mbegu Arusha; kutoa mafunzo 

kwa wakaguzi 50 wa mbegu wa Wilaya (Authorized Seed Inspectors); kuimarisha 

matumizi ya lebo za kielektroniki na ukaguzi ili kudhibiti uuzaji wa mbegu feki; na 

majaribio ya kuhakiki ubora wa mbegu zilizoko kwenye uzalishaji (Control Plot Test) 

katika skimu za mbegu za Shirika la Ushirikiano Maendeleo na Uchumi (OECD) na 

Shirika la Kupima Ubora wa Mbegu (ISTA). Jumla ya shilingi bilioni 22.23 fedha za nje 

zimetengwa. 

 

Kuimarisha Ushirika 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kupitia miongozo na kuandaa Mpango Kabambe wa 

usimamizi na ukaguzi wa vyama vya ushirika; kuratibu uanzishwaji wa Benki ya Taifa ya 

Ushirika ili kuchochea maendeleo ya ushirika nchini; kuanzisha Mfuko wa Bima ya Akiba 

na Amana za SACCOS utakaotumika kama kinga ya akiba na amana za wanachama wa 

SACCOS; kutoa mafunzo kwa wakaguzi 437 na Maafisa Ushirika 226; kuhamasisha 

vyama vya ushirika kufufua vinu vya kuchakata pamba vya Sola na Manawa vilivyopo 

katika mikoa ya Simiyu (tani 10,000) na Mwanza (tani 3,500) mtawalia; kuratibu chama 

kikuu cha TANECU kujenga kiwanda cha kubangua korosho katika Wilaya ya Newala 

chenye uwezo wa kubangua tani 3,500 za korosho kwa mwaka; kuhamasisha uanzishwaji 

na usajili wa vyama vya ushirika katika vikundi vidogo vya wakulima 120 wa mazao ya 

mboga na matunda; kuendeleza kibiashara mashamba 52 yanayomilikiwa na vyama vya 

ushirika; kuhamasisha uanzishwaji wa viwanda vidogo na vikubwa vya uongezaji thamani 

wa mazao yanayozalishwa na wanachama wa vyama vya ushirika; kuunganisha vyama 

vya ushirika wazalishaji na masoko ya ndani na nje ya nchi; kujenga miundombinu ya 

masoko ya korosho katika wilaya za Kongwa na Mpwapwa; kutoa elimu kwa wakulima 

5,075 wa korosho kuhusu ubora na mahitaji ya soko la ndani na nje ya nchi; kutoa 
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mafunzo kwa wakulima 5,317 kuhusu kilimo bora cha mpunga; na kukabarabati wa ofisi 

za Shirika la Ukaguzi wa Vyama vya Ushirika (COASCO) katika mikoa ya Arusha, Mbeya, 

Dar es Salaam, Iringa, Kagera, Kilimanjaro, Mara, Morogoro, Mtwara, Mwanza, Ruvuma, 

Shinyanga, Tabora  na Tanga. Jumla ya shilingi bilioni 16.1 fedha za ndani zimetengwa. 

Jumla ya shilingi bilioni 15.79 fedha za ndani zimetengwa.  

 

B. Mifugo 

 

Mradi Na. 4486: Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo Awamu ya Pili (ASDP II) 

 

(a) Kuimarisha Afya ya Mifugo  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kujenga majosho 129 katika Mamlaka za Serikali za 

Mitaa; kuwezesha ununuzi wa dawa za ruzuku za kuogesha mifugo lita 22,000; 

kuwezesha Wakala ya Maabara ya Veterinari Tanzania (TVLA) kuzalisha chanjo; 

kununua gari lenye mfumo baridi kwa ajili ya kusambaza chanjo; na kukarabati 

miundombinu ya kituo cha Karantini cha Kwala. Jumla ya shilingi bilioni 5.4 fedha za 

ndani zimetengwa. 

 

(b)  Huduma za Ugani  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kununua pikipiki 428 kwa ajili ya Maafisa Ugani wa Kata 

katika Mamlaka za Serikali za Mitaa na vituo vya ukusanyaji maduhuli; kukamilisha ujenzi 

na ununuzi wa samani katika kituo cha Mafunzo kwa Wafugaji (FTC) cha Lugoba; 

kuanzisha Mashamba Darasa (FFS) matano (5) ya ufugaji wa kuku katika mikoa ya 

Kilimanjaro na Ruvuma. Jumla ya shilingi bilioni 1.7 fedha za ndani  zimetengwa. 

 

(c) Huduma za Utafiti 

Shughuli itakayotekelezwa ni kufanya utafiti wa mifugo na malisho ili kuongeza uzalishaji 

na tija (TALIRI). Jumla ya shilingi milioni 700 fedha za ndani zimetengwa.  

 

(d) Uboreshaji wa Mbari kwa ajili ya Uzalishaji wa Maziwa na Nyama  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuwezesha uzalishaji wa mbegu dozi 1,500,000 katika 

kituo cha NAIC; Kuhimilisha mifugo katika maeneo yenye viwanda vya kusindika maziwa 

na kuchakata nyama kupitia kambi za uhimilishaji; kuimarisha mashamba ya kuzalisha 

mitamba ya Sao Hill na Mabuki kwa kuyapatia vitendea kazi ikiwemo matrekta matatu (3) 

na vifaa vyake; kununua madume ya mbegu 366 ili kuboresha mbali za mifugo; na 

kuzalisha mitamba 3,500 na kuisambaza kwa wafugaji. Jumla ya shilingi bilioni 2.1 fedha 

za ndani zimetengwa. 

 

(e) Kuimarisha Miundombinu ya Masoko ya Mifugo na Mazao Yake 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kujenga minada minne (4) ya Mifugo ya Upili katika 

maeneo ya Mkongeni (Morogoro), Lugodaludali (Iringa), Majimoto (Katavi) na Utengule 

(Mbarali); kujenga mnada wa Mifugo wa mpakani wa Ronda – Rorya (Mara); na kujenga 

Vituo viwili (2) vya kukusanya maziwa katika maeneo ya Omulushaka (Karagwe) na 

Msomela (Handeni). Jumla ya shilingi bilioni 2.5 fedha za ndani zimetengwa. 
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(f) Kuimarisha Unywaji wa Maziwa Shuleni 

Shughuli zitakazotekelezwa ni kuandaa Mpango Mkakati na kuwezesha unywaji wa 

maziwa shuleni. Jumla ya shilingi milioni 138.9 fedha za nje zimetengwa. 

 

(g) Kuimarisha Huduma za Maji, Malisho na Vyakula vya Mifugo         

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Ujenzi na ukarabati wa malambo/mabwawa matatu (3) 

kwenye maeneo yaliyoathirika na ukame; ujenzi na uchimbaji wa visima virefu viwili (2) 

kwenye maeneo yenye ukame; na kuwezesha na kuimarisha shamba la kuzalisha mbegu 

za malisho na malisho kwa kununua mowers 3, bailers 3, Hay Rakes 3, Computers na 

kupanua eneo la shamba la vikuge kwa kufyeka vichaka hekta 175. Jumla ya shilingi 

bilioni 2.3 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(h) Kuendeleza Miundombinu ya Sekta ya Mifugo 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kusimamia uzingatiwaji wa michoro na viwango katika 

ujenzi wa miundombinu ya Mifugo; na Kufanya ukarabati mdogo wa miundombinu ya 

mifugo ili iwe endelevu. Jumla ya shilingi milioni 450 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(i) Kuboresha Vyuo vya Mafunzo ya Mifugo 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukarabati/kujenga miundombinu ya mafunzo na kuzipatia 

vitendea kazi Kampasi tatu (3) za Wakala ya Mafuzo ya Mifugo (LITA). Jumla ya shilingi 

bilioni 1.0 fedha za ndani zimetengwa. 

 

C. Uvuvi 

 

(a) Mradi Na. 4429: Programu ya Kuendeleza Kilimo na Uvuvi (AFDP) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni:  kujenga soko la samaki Kipumbwi (Pangani); ununuzi wa 

meli mbili (2) za uvuvi katika Ukanda wa Uchumi wa Bahari; kununua vifaa vya kuvutia 

samaki (Fish Aggregate Device – FADs) na kuviweka katika maeneo yaliyotambuliwa; 

kununua boti 250 za kisasa aina ya fibre kwa ajili ya vyama vya ushirika vya wavuvi; 

kufanya tathmini ya athari za mazingira kwa ajili ya ujenzi wa vichanja vya kuanikia 

dagaa, vibanda vya kukaushia mazao ya uvuvi kwa kutumia mionzi ya jua, soko la samaki 

la Kipumbwi, soko la samaki Bagamoyo na vyumba vya barafu; kujenga kiwanda kimoja 

(1) cha kutengeneza barafu katika Wilaya ya Pangani; na kujenga chumba kimoja cha 

ubaridi chenye uwezo wa kuhifadhi tani 40 za samaki katika Wilaya ya Pangani. Jumla ya 

shilingi bilioni 12.7 fedha za nje zimetengwa.  

 

(b) Mradi Na. 4486: Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo (ASDP II) 

 

(i) Kufufua Shirika la Uvuvi Tanzania – TAFICO 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuendelea na ukarabati wa jengo la utawala la RAS 

MKWAVI. Jumla ya shilingi milioni 200 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(ii) Kuwajengea uwezo wataalamu wa Uvuvi 

Shughuli zitakazotekelezwa nikutoa mafunzo rejea kwa wadau 25,000 wa uvuvi; kutoa 
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mafunzo kwa maraghabishi 16 na wavuvi 400 katika mialo minne (4) kuhusu kuzuia 

upotevu wa mazao ya uvuvi baada ya kuvunwa; kununua pikipiki 80 kwa ajili ya wataalam 

wa uvuvi ili kuimarisha huduma ya ugani na kuwawezesha wataalam watano (5) kushiriki 

mafunzo ya uzamili na uzamivu kuhusu usimamizi wa rasilimali za uvuvi. Jumla ya shilingi 

milioni 280 fedha za ndani na shilingi milioni 98 fedha za nje zimetengwa.  

 

(iii) Kuimarisha  Wakala wa Elimu na Mafunzo ya Uvuvi (FETA) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kununua vifaa vya maabara kwa ajili ya kituo cha 

Gabimori na Mikindani. Jumla ya shilingi milioni 200 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(iv) Kuimarisha Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi Tanzania (TAFIRI)  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kukamilisha utafiti wa uvuvi na mtawanyiko wa samaki 

katika Ziwa Tanganyika na kufanya utafiti wa uvuvi wa ukuzaji viumbe maji nchini. Jumla 

ya shilingi milioni 200 fedha za ndani na shilingi milioni 377.3 fedha za nje zimetengwa.   

 

(v) Kuimarisha Usimamizi na Ulinzi Shirikishi wa Rasilimali za Uvuvi 

Shughuli zitakazotelezwa ni: kujenga soko la samaki la Tunduma na Kigamboni; 

kukamilisha ujenzi wa mialo ya kupokelea samaki ya Igabiro, Mbamba Bay na Chifunfu; 

Kukarabati kituo cha ulinzi na usimamizi wa rasilimali za uvuvi cha Bukoba; Kujenga 

mwalo wa Chato Bearch; kununua magari mawili (2), boti tatu (3) zenye injini na pikipiki 

mbili (2); na kununua boti mbili (2) (glass bottom boat) kwa ajili ya utalii wa baharini.  

Jumla ya shilingi bilioni 2.5 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(c) Mradi Na. 4702:  Ujenzi wa Bandari ya Uvuvi  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuanza ujenzi wa bandari ya uvuvi katika eneo la Kilwa 

Masoko - Lindi. Jumla ya shilingi bilioni 50.0 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(d) Mradi Na. 4486: Programu ya kuendeleza Sekta ya Kilimo (ASDP II) na Mradi 

Na. 4429:  Programu ya kuendeleza Kilimo na Uvuvi - Kujenga na Kukarabati 

Vituo vya Ukuzaji Viumbe Maji  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuendelea na ujenzi na ukarabati wa vituo vya ukuzaji 

viumbe maji vya Kingolwira, Mwamapuli na Rubambagwe; kukamilisha ukarabati na 

upanuzi wa vituo vya ukuzaji viumbe maji  vya Ruhila - Ruvuma, Nyengedi - Lindi na 

kujenga kituo cha Ruvula – Mtwara; kujenga mashamba darasa mawili (2) katika 

halmashauri mbili (2); na kuanzisha kanda mbili (2) za ukuzaji viumbe maji katika ukanda 

wa Ziwa Victoria. Jumla ya shilingi bilioni 1.4 fedha za ndani na shilingi bilioni 3.6 fedha za 

nje zimetengwa. 

 

(e) Mradi Na. 4701: Usimamizi Shirikishi wa Rasilimali za Uvuvi Kusini Magharibi 

mwa Bahari ya Hindi (SWIOFish).  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuwezesha ujenzi wa ofisi za Kitengo cha Hifadhi za 

Bahari na Maeneo Tengefu (MPRU) - Mafia; kukamilisha ujenzi wa kituo cha Taifa cha 

ukuzaji viumbe maji baharini; na kuwezesha ununuzi wa samani za ofisi za BMU. Jumla 

ya shilingi bilioni 3.6 fedha za nje zimetengwa. 



 

159 
 

 

(f) Mradi Na. 4704: Marine Fisheries and Aquaculture Blue Growth Project 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kujenga mitambo mitatu (3) ya kutengeneza barafu na 

chumba cha baridi katika Wilaya za Mkuranga, Mkinga na Dar es Salaam; Kuanzisha 

vituo vitano vya Taarifa za Rasilmali Bahari za Uvuvi. Jumla  ya shilingi 1.9 fedha za 

nje zimetengwa 

 

4.3.3.3 Uchimbaji wa Madini, Vito vya Thamani na Gesi Asilia 

 

(a) Mradi Na. 1119: Usimamizi Endelevu wa Rasilimali za Madini - SMMRP 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea kuboresha Sheria ya Madini Sura 123 na  

kanuni zake pamoja na kufanya mapitio ya Sera ya Madini ya Mwaka 2009 ili kukidhi 

matakwa ya Sheria ya Madini Sura 123; kukamilisha ujenzi wa Jengo la ofisi ya makao 

makuu ya Tume ya Madini - Dodoma; kuendelea na ujenzi wa Ofisi ya Afisa Madini Mkazi 

(RMO) Geita; kuendelea kuimarisha masoko na vituo vya ununuzi wa madini vilivyopo 

kwa kuviwekea huduma wezeshi na kufungua masoko na vituo vya uuzaji madini hususan 

ya dhahabu nchini kadri mahitaji yatakavyojitokeza; kuendelea kuboresha mazingira ya 

kibiashara kwa kuingia mikataba ya ubia kati ya Serikali na wawekezaji; kuwajengea 

uwezo wa uwekezaji wachimbaji wadogo hasa wanawake wakihamasishwa kwa 

kuwadhamini na kuwaunganisha na taasisi za kifedha kwa ajili ya mikopo nafuu hususan 

kupitia STAMICO; kufanya ununuzi wa mashine mbalimbali kwa ajili ya kuboresha kazi za 

uchorongaji kwa wachimbaji wadogo na mgodi wa makaa ya mawe wa Kiwira – Kabulo; 

kufanya utafiti kuhusu njia mbalimbali za uongezaji thamani madini; kukijengea uwezo 

Kituo cha Jimolojia cha Arusha (TGC) kwa kukiongezea miundombinu mbalimbali pamoja 

na kuongeza udahiri wa wanafunzi kwenye fani za uongezaji thamani madini; na 

kuendelea kuimarisha udhibiti wa biashara ya madini ya vito. Jumla ya shilingi bilioni 15.0 

fedha za ndani zimetengwa. 

 

(b) Mradi Na.1120: Tanzania Gemmological Centre (TGC) 

Shughuli zitakazotekelezwa  ni: kujenga na kupanua miundombinu ya Kituo cha TGC; 

Kujenga uwezo katika uongezaji thamani madini; kufanikisha ununuzi wa vifaa vya 

kufundishia, mashine na mitambo ya kuchakata madini pamoja na vifaa vya maabara. 

Jumla ya shilingi bilioni 7.0 fedha za ndani zimetengwa. 

 

4.3.3.4 Huduma 

 

4.3.3.4.1 Maliasili na Utalii  

 

(a) Mradi Na. 5203: Mradi wa Usimamizi wa Maliasili na Kuendeleza Utalii Kanda 

ya Kusini (Resilient Natural Resources Management for Tourism and Growth 

Project - REGROW)  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuanza ujenzi wa kilometa 2,051 za barabara, kilometa 

132.5 za njia za utalii wa miguu, majengo 80, madaraja na viwanja vya ndege 14 katika 

hifadhi za Taifa Mikumi, Ruaha, Nyerere, Udzungwa na Hifadhi Asili ya Kilombero; 



 

160 
 

kukamilisha ununuzi wa boti za upepo (airboat) mbili (2), magari matatu (3) ya kuoneshea 

sinema, malori 41, matrekta 8 pamoja na viambata vyake 22; kutangaza utalii kwenye 

maeneo ya kipaumbele ya mradi katika nyanda za juu kusini; kufanya tafiti zinazohusiana 

na wanyamapori na kutoa ushauri wa kisera ili kuboresha usimamizi na kuongeza idadi ya 

watalii; kutambulisha mradi kwa wadau na Mamlaka za Serikali za mikoa miwili (2) na 

wilaya tatu (3); kutambua vikundi vilivyopo katika vijiji 46 vya mradi; kuteua wawezeshaji 

jamii katika vijiji 46; kutoa mafunzo ya kujenga uwezo kwa wawezeshaji jamii na maafisa 

watendaji wa vijiji husika; kupanda miti, ujenzi wa malambo 10 ya mifugo, kuimarisha 

kingo za mto Kioga na Mbarali; kuandaa mpango wa matumizi bora ya ardhi kwa vijiji 10 

na ujenzi wa ofisi na mafunzo kwa Jumuiya 10 za Watumia Maji (Water User Association). 

 

Shughuli nyingine zitakazotekelezwa ni: kutoa mafunzo ya Benki ya Hifadhi za Jamii 

(Community Conservation Bank - COCOBA) kwa vikundi kwenye vijiji 46; kufanya 

tathmini ya masoko kwenye vijiji 46; kuboresha miundombinu ya skimu za umwagiliaji  na 

matumizi ya maji na utunzaji wa vyanzo vya maji vya Mto Ruaha Mkuu ili kuwezesha 

shughuli za kilimo endelevu na utunzaji wa ikolojia ya Hifadhi ya Taifa ya Ruaha; na 

kuwezesha usimamizi na uratibu wa mradi kwa kufanya tathmini na kuratibu ufuatiliaji wa 

shughuli za mradi. Jumla ya shilingi milioni 141 fedha za ndani na shilingi bilioni 61.2 

fedha za nje zimetengwa.    

 

(b) Mradi Na. 4812: Mradi wa Kukabiliana na Ujangili na Biashara Haramu ya 

Wanyamapori  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuandaa mpango wa kitaifa wa kukusanya rasilimali za 

kutekeleza Mpango Mkakati wa Kupambana na Ujangili na Biashara haramu ya Nyara; 

kuwezesha doria za ki-intelijensia na za ushirikiano na nchi jirani na kwenye vikundi 10 

vya Kikanda vya kupambana na ujangili (Tasking and Coordination Groups – TCG 10); 

ununuzi wa vifaa vya doria; kuandaa kanzidata kwa ajili ya kutunza taarifa na 

kumbukumbu mbalimbali za ujangili na biashara haramu ya nyara; kufundisha watumishi 

wa TCG kuhusu namna ya kutumia kanzidata; kufanya mapitio ya kanuni mbalimbali za 

matumizi ya wanyamapori; kutoa mafunzo kwa watumishi wanaohudumu katika National 

Taskforce Anti-poaching – NTAP na TCGs; kuandaa mwongozo kwa ajili ya usimamizi wa 

doria shirikishi; kufanya mapitio ya Mpango Mkakati wa Uendelezaji wa Maeneo ya 

Jumuiya za Hifadhi za Wanyamapori; kuanzisha Jumuiya ya Hifadhi ya wanyamapori 

Chamwino; na kuanza utekelezaji wa mbinu mbadala za kupambana na wanyamapori 

wakali na waharibifu. Jumla ya shilingi bilioni 2.9 fedha za nje zimetengwa. 

 

(c) Mradi Na. 4647: Panda Miti Kibiashara (Private Plantation and Value Chain in 

Tanzania) 

Shughuli zitakazotelezwa ni: Kujenga uwezo wa usimamizi wa misitu kwa wakulima 

wadogo wa miti na vikundi vyao, wajasiliamari wadogo na wa kati na vikundi vyao katika 

vijiji 80 ambapo vijiji 27 vipo katika kongano ya Njombe, vijiji 20 vipo kongano ya Mafinga 

na vijiji 33 vipo kongano ya Makete; kutoa mafunzo kwa wilaya saba (7) zenye jumla ya 

vijiji 80 na huduma za ugani, ikiwa ni utekelezaji wa mwongozo wa uanzishaji na utunzaji 

misitu pamoja na uzalishaji wa mazao ya miti katika mnyororo mzima wa thamani wa 
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mazao ya misitu; na kutoa mafunzo kwa maafisa ugani 40 (Train of Trainers) 

wanaohudumia maeneo ya mradi katika vijiji 80 kwa watoa huduma wa mradi na maafisa 

wa Serikali; kuandaa mipango ya matumizi bora ya ardhi katika vijiji 18 na  kutoa mafunzo 

kuhusu masuala ya kijinsia, haki za binadamu, usalama kazini, mabadiliko ya tabianchi na 

kupunguza umasikini ili kuchochea maendeleo endelevu katika sekta. Jumla ya shilingi 

bilioni 3.4 fedha za nje zimetengwa. 

 

(d) Mradi Na. 4651: Mradi wa Kuwezesha Mnyororo wa Thamani wa Mazao ya 

Nyuki - BEVAC 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuanza kwa ujenzi wa bweni la wanachuo wa kike lenye 

uwezo wa kuchukuwa wanafunzi 200 katika Chuo cha Mafunzo ya Ufugaji Nyuki (BTI) – 

Tabora; kununua vifaa kwa ajili ya maabara ya Utafiti wa Nyuki katika Kituo cha Utafiti wa 

Ufugaji Nyuki Njiro – Arusha; kuanzisha hifadhi za nyuki na manzuki katika mikoa ya 

Kusini Pemba, Kaskazini Pemba, Tabora, Katavi na Kigoma; na kutoa mafunzo kwa 

wafugaji nyuki na wafanyabiashara wa mazao ya nyuki katika mikoa sita (6), taasisi sita 

(6) za kiserikali na taasisi binafsi nane (8). Jumla ya shilingi bilioni 2.9 fedha za nje 

zimetengwa. 

 

(e) Mradi Na. 4816: Mradi wa Uendelezaji wa Utalii wa Mikutano na Matukio – 

MICE 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuanza maandalizi ya ujenzi wa Kituo cha Kimataifa cha 

Utalii wa Mikutano na Matukio katika halmashauri ya Manispaa ya Kigamboni, Jijini Dar 

es Salaam. Jumla ya shilingi milioni 658 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(f) Mradi Na. 4648: Mradi wa Kujenga Uwezo wa Kusimamia Rasilimali za Misitu 

na Nyuki 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kujenga maabara ya mafunzo kwenye Chuo cha Viwanda 

vya Ufugaji Nyuki – Tabora (BTI); kuhamisha shughuli za Chuo cha Viwanda vya mazao 

ya Misitu (FITI) kutoka Moshi kwenda Mufindi. Jumla ya shilingi milioni 141 fedha za ndani 

zimetengwa. 

 

(g) Mradi Na.4810: Kujenga Uwezo wa Maeneo ya Hifadhi, Mapori ya Akiba na 

Kikosi Dhidi Ujangili 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuimarisha miundominu na utoaji wa hudumu katika 

maeneo ya Hifadhi; kupima eneo na kuandaa michoro kwa ajili ya ujenzi wa ghala la 

nyara Jijini Dodoma; kununua vitendea kazi kwa ajili ya kuimarisha shughuli za uhifadhi; 

kufanya tathmini ya jumla shughuli za mradi. Jumla ya shilingi milioni 188 fedha za ndani 

zimetengwa. 

 

4.3.3.4.2 Sekta ya Fedha 

(a) Mradi Na. 6244: Miradi ya Kimkakati ya Kuongeza Mapato katika 

Halmashauri 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na utekelezaji wa miradi 26 inayoendelea. 

Jumla ya shilingi bilioni 80.2 fedha za ndani zimetengwa. 
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(b) Mradi Na. 6251: Programu ya Maboresho ya Usimamizi wa Fedha za Umma – 

PFMRP 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuunda, kuunganisha, kufungamanisha na kutoa mafunzo 

kuhusu, mifumo ya usimamizi wa fedha na mali za umma, masuala ya Mipango na Bajeti 

pamoja na viashiria hatarishi vya mikopo na madeni ya dharura; kufanya ufuatiliaji na 

tathmini ya utekelezaji wa shughuli za programu; kupitia na kuhuisha Sheria ya Ushuru 

wa Bidhaa, Mwongozo wa Usimamizi wa Uwekezaji wa Umma (Public Investment 

Management Operation Manual) na Mwongozo wa Ukaguzi wa Miradi ya Ujenzi, 

Usimamizi wa Vihatarishi na Udhibiti wa Ndani kwa Mashirika ya Umma; kuandaa Sera ya 

Kitaifa ya Ufuatiliaji na Tathmini, Sera ya Bima pamoja na mikakati ya utekelezaji wake; 

Kufanya utafiti kuhusu mapato yatokanayo na uchumi wa kidijitali na vyanzo muhimu vya 

ukusanyaji wa mapato kwa Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi; na 

kurekebisha na kuhuisha Sheria ya Dhamana na Ruzuku za Mikopo ya Serikali, SURA 

134 na kanuni zake. Jumla ya shilingi bilioni 7.2 fedha za ndani na shilingi bilioni 4.4 

fedha za nje zimetengwa. 

 

4.3.4 Kukuza Biashara na Uwekezaji  

 

4.3.4.1 Kuboresha Mazingira ya Uwekezaji na Kukuza Uwekezaji 

(a) Kuboresha Mazingira ya Uwekezaji na Kukuza Uwekezaji  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha maandalizi ya Sera mpya pamoja na mkakati 

wake na Sheria mpya ya Uwekezaji na kuanza utekelezaji wake; Kuratibu uanzishaji na 

uendelezaji wa miradi mikubwa ya uwekezaji yenye manufaa mapana kwa Taifa; 

Kuendelea kuratibu programu za uhamasishaji wa uwekezaji ndani na nje ya nchi; 

Kuimarisha mifumo ya kushughulikia changamoto za uwekezaji; Kuratibu programu za 

kuimarisha Mifumo ya Udhibiti wa Biashara inayolenga katika kupunguza gharama za 

uwekezaji na kufanya biashara; Kuimarisha ushiriki na maslahi ya nchi katika masuala ya 

uwekezaji kwenye ushirikiano wa kikanda na kimataifa; Kuimarisha uhamasishaji wa fursa 

za uwekezaji na kuboresha Mfumo wa Kanzidata ya takwimu za Uwekezaji na kanzidata 

ya Benki ya Ardhi kwa ajili ya Uwekezaji; na Kuimarisha mifumo ya uratibu na usimamizi 

wa masuala ya uwekezaji kitaifa. 

 

(b) Programu za Kuboresha Mifumo ya Udhibiti wa Biashara 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuandaa na kuanza kutekeleza Mfumo wa Ufuatiliaji na 

Tathmini (M&E framework) wa Mpango wa Maboresho; Kutoa elimu kupitia vyombo vya 

habari kuhusu Mpango wa Blueprint ili kurahisisha utekelezaji wake katika kuongeza 

ufanisi na kasi katika kuleta maendeleo; Kuimarisha uwezo wa kitaasisi wa sekta binafsi ili 

kushirikiana kikamilifu na Serikali; Kujenga uwezo kwa Taasisi za Sekta Binafsi katika 

masuala yanayohusu Shirika la Biashara Duniani (WTO), Mkataba wa Uwezeshaji 

Biashara (Trade Facilitation Agreement), Vikwazo Visivyo vya Kikodi - NTBS, Afya ya 

Mimea, Wanyama na Usalama wa Chakula (Sanitary and Phytosanitary Measures) na 

Vikwazo vya Kiufundi vya Kibiashara (Technical Bariiers to Trade); na Kupitia sheria na 

kanuni ili kuoanisha shughuli za Taasisi na Idara ambavyo majukumu yake yanaingiliana; 

kuorodhesha sheria zote ndogo zinazotumika katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa na 
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kuziweka kidijitali. 

 

(c) Kukuza Ushiriki wa Watanzania kwenye Miradi ya Kimkakati na Uwekezaji 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kufanya tathmini ya ushiriki wa watanzania katika 

uwekezaji na miradi ya kimkakati; kuandaa Sera ya Taifa ya Ushiriki wa Watanzania 

katika uwekezaji na miradi ya kimkakati pamoja na mkakati wake wa utekelezaji pamoja 

na kujenga uelewa wa Watanzania ili kuweza kunufaika ipasavyo kutokana na uwekezaji 

au utekelezaji wa Miradi ya Kimkakati inayotekelezwa nchini kwa lengo la kuongeza 

thamani ya ziada inayotokana na uwekezaji au utekelezaji wa miradi hiyo. 

 

4.3.4.2 Kukuza Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuimarisha utendaji wa mifuko na programu za 

uwezeshaji wananchi kiuchumi kwa kuwaunganisha wajasiriamali na fursa za kiuchumi 

pamoja na kuwawezesha kupata mitaji kupitia mikopo yenye masharti nafuu; kukuza ujuzi 

na maarifa kwa wajasiriamali wadogo, wa kati na wakubwa ili kukuza biashara zao na 

kuzalisha kwa tija na ubora; na kuimarisha vituo vya uwezeshaji ili kuchochea shughuli za 

kiuchumi kwa wananchi; Kujenga uelewa kwa wananchi kuhusu fursa zilizopo kutoka 

katika mifuko na programu za uwezeshaji katika kujikwamua kiuchumi;  na kuandaa 

mwongozo wa usimamizi wa mifuko na programu za uwezeshaji wananchi kiuchumi. 

 

4.3.4.3 Kukuza Sekta Binafsi  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuhamasisha Sekta Binafsi kushiriki katika miradi na 

programu za maendeleo nchini; kufanya tathmini ya mchango wa sekta binafsi katika 

kukuza uchumi; kuandaa Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Sekta Binafsi pamoja na 

Mkakati wake wa utekelezaji; kuanzisha kazidata ya sekta binafsi nchini kwa lengo la 

kuimarisha uratibu wa taasisi za sekta binafsi nchini;kuimarisha majadiliano na 

mashirikiano kati ya Serikali na sekta binafsi; kufuatilia utekelezaji wa maazimio ya 

mkutano wa Taifa wa Baraza la Biashara nchini na kujenga uelewa wa majadiliano kati ya 

Sekta ya Umma na Sekta Binafsi katika ngazi za Mikoa na Wilaya. 

 

4.3.4.4 Huduma za Biashara na Masoko 

(a) Uendelezaji wa Masoko ya Bidhaa  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kujenga uwezo wa Mfumo wa Stakabadhi za Ghala kwa 

wadau wa Mfumo katika maeneo yasiyotumia na yanayotumia Mfumo kwa kiasi kidogo; 

Kununua magari mawili (2) kwa ajili ya kazi za Taasisi; Kuimarisha Mfumo wa TEHAMA 

katika usimamizi wa utekelezaji wa Mfumo kwenye ghala za kuhifadhi bidhaa; Ujenzi wa 

jengo la Ofisi Dodoma; na Kuainisha ghala zote nchini na kutengeneza wasifu wa ghala 

zote. Jumla ya shilingi bilioni 1 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(b) Maonesho ya Kimataifa ya Biashara ya Dar es Salaam (DTIF) - TANTRADE 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuratibu maonesho ya 46 ya Biashara ya Kimataifa ya Dar 

es Salaam (Dar es Salaam International Trade Fair - DITF);  kuendeleza miundombinu ya 

uwanja wa Maonesho wa  Mwl. J. K. Nyerere; kuandaa na kuratibu maonesho ya 

kimkakati ya biashara ya nje ya nchi, B2Bs, Misafara ya Biashara, Jukwaa na kongamano 
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ili kutangaza bidhaa za Tanzania katika masoko ya Nje; kuanzisha na kuendeleza 

Rajamu ya Taifa  “National Brand Mark (NBM)”; na kutengeneza na kusimamia Mfumo 

Mama wa Usimamizi wa Taarifa za Biashara Jumuishi wa TanTrade “Integrated Trade 

Information management System (iTIMS)”. 

 

(c) Udhibiti wa Ubora wa Bidhaa - TBS 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Ujenzi wa maabara na ofisi katika Kanda ya Ziwa 

(Mwanza); Jumla ya shilingi bilioni 1 fedha za ndani zimetengwa.  

 

4.3.5 Kuchochea Maendeleo ya Watu 

 

4.3.5.1 Afya 

(a) Mradi Na. 5487: Hospitali ya Taifa ya Muhimbili  

Shughuli  zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa jengo la kutoa huduma kwa 

wagonjwa binafsi na wagonjwa mashuhuri (Private Wing); ukarabati wa vyumba vitano (5) 

vya wagonjwa mahututi (ICU) na vyumba vya radiolojia (MRI 1, CT-SCAN 1 na X-ray 2); 

kufunga mtambo wa kuzalisha dawa maji (compound and infusion); kufunga mtambo wa 

kuzalisha hewa tiba (medical oxygen plant); kununua mashine ya fluoroscopy, operating 

towers tatu (3), laparascopic instruments, towers for video assisted thoracoscopic surgery 

mbili (2) na pharacoscopic instruments; kuanza kwa maandalizi ya utenegenezaji wa 

mfumo mpya wa TEHAMA (HIMS) pamoja na kununua kompyuta 1,000; ukarabati wa 

Hospitali ya Watoto; ukarabati na upanuzi wa jengo la OPD; na kujenga majengo mawili 

(2) ya kuegesha magari. Jumla ya Shilingi billioni 4.5 fedha za ndani zimetengwa.  

 

(b) Mradi Na. 6364: Hospitali ya Taifa Muhimbili - Mloganzila  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea kuimarisha huduma za tiba za rufaa, kutoa 

huduma za vikoba, kusomesha wataalamu pamoja na ununuzi wa vifaa tiba; na ujenzi wa 

kituo cha upandikizaji viungo (Transplant Center) na sehemu ya kufulia nguo (Laundry). 

 

(c) Mradi Na. 5491: Taasisi ya Mifupa Muhimbili (MOI) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kulipa mkopo wa ujenzi kwa Mfuko wa Taifa wa Bima ya 

Afya; kununua vifaa tiba (vipandikizi); Kujenga kituo cha tiba mazoezi (rehabilitation 

centre ) katika kiwanja cha Taasisi kilichopo Mbweni Mpiji;  Upanuzi wa vyumba vya 

kuonea wagonjwa wa nje (OPD) na vyumba vya mazoezi tiba (physiotherapy). 

 

(d) Mradi Na. 5419: Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete (JKCI) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Upanuzi wa chumba cha kutakasia vifaa ili kuimarisha 

huduma za upasuaji wa moyo; na kukarabati wodi namba moja na tatu. Jumla ya Shilingi 

billioni 1.0 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(e) Mradi Na. 5412: Taasisi ya Saratani Ocean Road 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha majaribio na kukabidhi (testing and 

commssioning) mashine Cyclotron na PET/CT SCAN ya kufanya uchunguzi wa saratani; 

kuanza ujenzi wa jengo la kutolea huduma za dawa na bunkers nne (4) na na kiwanda 
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cha IV fluid; kusimika mashine mbili (2) za LINAC kwa ajili ya tiba mionzi na kununua 

mashine za cobalt; na kuanza ujenzi wa vituo vya saratani vitakavyotekelezwa kwa ubia 

(PPP) katika eneo la Mloganzila na Hospitali ya Rufaa ya Mbeya.   

 

(f) Mradi Na. 5424: Hospitali ya Rufaa ya Magonjwa ya Kifua Kikuu – Kibong’oto 

(Kilimanjaro) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi na ukarabati wa miundombinu 

ikiwemo maabara ya ngazi ya tatu (3) ili kuboresha huduma za uchunguzi wa magonjwa 

ya kuambukiza, ujenzi wa jengo la mionzi la ghorofa mbili (2), ujenzi wa jengo la OPD 

Complex na ujenzi wa jengo la utawala; kukarabati wodi na kununua mashine za 

uchunguzi; na uejnzi wa jengo la wagonjwa mahututi na vifaa vya maabara. Jumla ya 

shilingi billioni 1.0 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(g) Mradi Na 5425: Hopitali ya rufaa ya Afya ya Akili Mirembe 

Shughuli zitakazotekelezwa ni kuendelea na ukarabati wa  wadi za wagonjwa na majengo 

mengine. 

 

(h) Hospitali za Rufaa za Kanda 

(i) Mradi Na. 5426: Hospitali ya Rufaa Kanda ya Ziwa, Bugando 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuanza ujenzi wa jengo la mama na mtoto lenye ghorofa 

tano (5); kuanza ujenzi wa jengo la wagonjwa wa nje lenye ghorofa tano (Out patient one 

stop centre); kuanza ujenzi wa taasisi ya moyo yenye ghorofa tano (BMC Heart Institute); 

kumalizia ujenzi wa wodi za wagonjwa wa saratani na clinic ya wagonjwa wa macho; na 

ujenzi wa hosteli ya wagonjwa. Jumla ya shilingi billioni 1.0 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(ii) Mradi Na. 5427: Hospitali ya Kanda ya Kaskazini (KCMC) 

Shughuli zitakazoendelezwa ni: kuendelea kuimarisha huduma za kibingwa na kuimarisha 

miundombinu kwa kuendelea kujenga jengo la tiba mionzi; eneo la kusubiria ndugu wa 

wagonjwa (Patients’ waiting area); ukarabati wa wodi za wagonjwa mahututi na vyumba 

nane (8) vya upasuaji, kuanza ujenzi wa kituo cha magonjwa ya moyo 

(CardiovascularCentre), na kuanza ujenzi wa maabara kuu (Centralized Labaratory) na 

ukarabati wa jengo la wagonjwa mahututi (ICU). Jumla ya shilingi billioni 1.0 fedha za 

ndani zimetengwa. 

 

(iii) Mradi Na. 5422: Hospitali ya Rufaa ya Nyanda za Juu Kusini Mbeya 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuimarisha huduma za tiba za kibingwa na ununuzi wa 

vifaa tiba; kuendelea na uejnzi wa jengo la wazazi – Meta. Jumla ya shilingi billioni 2.0 

fedha za ndani zimetengwa. 

 

(iv) Mradi Na. 5428:  Hospitali ya Benjamini Mkapa 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: huduma za tiba za kibingwa; kuendelea na ujenzi wa 

jengo la kutolea huduma ya tiba mionzi; kufanya ukarabati wa vyumba vitatu vya upasuaji; 

kufanya ukarabati (renovation) eneo ambalo litatumika kwa ajili ya kutoa huduma ya 

upandikizaji figo ambalo linatakiwa kuwa na vyumba vya upasuaji, maabara, famasi na 
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ICU kwa ajili ya wagonjwa watakaokuwa wanafanyiwa upandikizaji wa figo; kufanya 

ukarabati (renovation) wa chumba kilichotengwa kwa ajili ya ‘skills lab; kuanza ujenzi wa 

Hosteli kwa ajili ya wanafunzi na kukamilisha uanzishaji wa wa kitengo cha kuzalisha maji 

tiba (infusion unit); na kuanzisha mradi wa Uzalishaji Gas (Medical Oxygen) ambao 

utakuwa unazalisha mitungi 384 ya Medical Oxygen kwa siku. Jumla ya shilingi billioni 

10.0 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(v) Mradi Na 5411:  Hospitali ya Rufaa Kanda ya Mashariki CCBRT 

Shughuli zitakayotekelezwa  ni: Kuendelea kutoa huduma za kibingwa kwa wagonjwa ya 

macho, watoto wanaozaliwa na hitilafu ya viungo kutoka mikoa mbalimbali ya Tanzania ili 

kuepusha ulemavu unaoweza kuzuilika, watu wazima wenye matatizo ya mifupa; 

wanawake wenye matatizo ya fistula itokanayo na uzazi, watoto na watu wazima wenye 

midomo wazi (Cleft lip/Cleft Palate) pamoja na huduma ya utengemao (health related 

rehabilitation); kununua vifaa mbalimbali kwa ajili ya huduma za afya ya macho, upasuaji 

wa mifupa kama vile C-arm X-ray, mashine ya mionzi ya macho (PASCAL Laser 

machine-TOPCON), Ultrasound machine, auto edging machine kwa ajili ya huduma za 

miwani na kuimarisha mfumo wa kukusanya taarifa za afya (Information System 

development: HMIS).   

 

(vi) Mradi Na. 5408: Ujenzi wa Hospitali ya Kanda ya Ziwa - Burigi 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ukamilishaji wa ujenzi wa miundombinu ya 

hospitali ikiwemo jengo la upasuaji, wodi za kulaza wagonjwa, jengo la kufulia, chumba 

cha kuhifadhia maiti, nyumba za watumishi, uzio pamoja na nyumba za walinzi, kisima na 

jengo la huduma ya mionzi. Jumla ya shilingi billioni 10.0 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(vii) Mradi Na. 5423 Hospital ya Rufaa ya Kanda ya Kusini - Mtwara 

Shughuli zitakazotekelezwa ni kuendelea na ujenzi wa miundombinu ya hospitali  ikiwemo 

jengo la upasuaji na wodi za kulaza wagonjwa. Jumla ya shilingi billioni 4.4 fedha za 

ndani zimetengwa. 

 

(viii) Hospital ya Rufaa ya Kanda ya Magharibi – Kigoma 

Shughuli zitakazotekelezwa ni kuanza ujenzi wa majengo ya Hospitali ya Rufaa ya Kanda 

ya Magharibi katika mkoa wa Kigoma. Jumla ya shilingi billioni 5.0 fedha za ndani 

zimetengwa. 

 

(i) Mradi Na. 5411: Mradi wa Kuboresha Hospitali za Rufaa za Mikoa  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha ujenzi wa Hospitali nane (8) za Mikoa ya 

Katavi, Songwe, Njombe,  Singida, Shinyanga, Simiyu, Geita na Mrara; na kuendelea 

kuboresha miundombinu ya hospitali kumi (10) za rufaa za mikoa za Tumbi (Pwani), 

Sekou Toure (Mwanza), Mawenzi (Kilimanjaro), Maweni (Kigoma), Kagera,  Bombo -

(Tanga), Songea (Ruvuma), Ligula (Mtwara) na Sokoine (Lindi); kuboresha miundombinu 

katika Hospitali Teule ya Ukerewe; kuimarisha upatikanaji wa Damu Salama nchini kwa 

kununua vitendanishi vya maabara, vifaa vya kuhifadhia damu (Blood Blanks), kugharimia 

Mpango wa damu Salama; na kufanya ufuatiliaji wa dawa, vifaa, vifaa tivba na 
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vitendanishi. Jumla ya shilingi billioni 57.23 fedha za ndani na shilingi bilioni 1.72 fedha za 

nje zimetengwa. 

 

(j) Mradi wa Kupunguza Vifo vya Mama na Mtoto 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kujenga Hospitali ya Taifa (Dodoma) ya Afya ya Mama na 

Mtoto; kuanza kwa ujenzi wa hospitali kibingwa na ubingwa bobezi ya Afya ya Mama na 

Mtoto katika mkoa wa Dodoma; kuimarisha upatikanaji wa damu salama; kuimarisha 

upatikanaji wa dawa na vifaa tiba; kuimarisha na kuongeza watalaamu wa afya wenye 

ujuzi; kuendelea na ujenzi wa jengo la wagonjwa wa nje (OPD) katika Hospitali ya Rufaa 

ya Skou - Ture (Mwanza); na kununua vifaa tiba kwa ajili ya kufanya upasuaji kwa akina 

mama wanaopata uzazi pingamizi katika vituo vya kutolea huduma za Afya. Jumla ya 

shilingi billioni 30.22 fedha za nje zimetengwa. 

 

(k) Mradi Na 2208: Taasisi ya Utafiti wa Magonjwa ya Binadamu ya Taifa (NIMRI) 

Kuimarisha Tafiti za Afya, Huduma za Tiba Asili na Tiba Mbadala  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kugharamia tafiti za magonjwa ya binadamu, tiba asili na 

tiba mbadala ili kuwezesha kufanyika maamuzi sahihi katika kutekeleza afua za 

kupambana na magonjwa ya binadamu; kuimarisha utengenezaji wa dawa za asili katika 

Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Magonjwa ya Binadamu (NIMR) na Kuimarisha mafunzo 

kwa watoa huduma za tiba asili katika Taasisi za Mafunzo (Afya). Jumla ya shilingi billioni 

1.0 fedha za ndani zimetengwa.  

 

(l) Mradi Na. 5411: Mradi wa Kuboresha Upatikanaji wa Dawa, Vifaa Tiba na 

Vitendanishi 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kununua vifaa kwa vituo 318 vinavyojengwa ambapo kati 

ya hivyo, vituo 233 ni vya tozo; ununuzi wa Vifaa Tiba kwa zahanati za Halmashauri 558; 

na ununuzi wa Vifaa Tiba ya afya ya kinywa na macho kwa ajili ya hospitali za 

Halmashauri 71 zilizokamilika. Aidha, shughuli nyingine zitakazotekelezwa ni: Kununua 

na kusambaza wa dawa, vifaa, vifaa tiba na vitendanishi kwa vituo vyote vya umma na 

binafsi vya kutolea huduma za afya nchini na ugomboaji wa dawa za msaada; na 

kugharamia huduma za uchunguzi. Jumla ya shilingi billioni 200.14 fedha za ndani 

zimetengwa. 

 

(m) Mradi Na. 5432:  Uimarishaji wa Huduma za Chanjo 

Shughuli itakayotekelezwa ni: Kuimarisha huduma za kudhibiti magonjwa ya kuambukiza 

kupitia huduma za chanjo. Jumla ya shilingi billioni 30 fedha za ndani na shilingi bilioni 

44.47 fedha za nje zimetengwa. 

 

(n) Mradi Na. 5492: Mpango wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI (NACP)  

Shughuli itakayotekelezwa ni kuongeza wigo wa upatikanaji wa huduma kwa watu wenye 

VVU na UKIMWI ili kufikia malengo ya asilimia 95 – 95– 95 (kutambua - kutumia dawa - 

kujikinga). Jumla ya shilingi billioni 26.61 fedha za nje zimetengwa. 
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(o) Mradi Na.5498: Mpango wa Taifa wa Kudhibiti Kifua Kikuu na Ukoma 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuongeza huduma za kinga na kinga ya kifua kikuu kwa 

vituo vya msingi vya huduma ya afya; kutoa mafunzo kazini ya kuwajengea wafanyakazi 

uwezo wa kuongeza ufanisi wa uibuaji wa wahisiwa na utoaji wa huduma wa Kifua Kikuu 

(QI Mentorship); kutekeleza mradi wa Tambua TB na elimu kwa umma kupitia vyombo 

vya habari; na kutoa huduma za ufuatiliaji na upimaji wa wahisiwa wa Kifua Kikuu 

magerezani (Prison screening). Jumla ya shilingi billioni 14.83 fedha za nje zimetengwa. 

 

(p) Mradi Na. 5406: Kudhibiti Magonjwa ya Kuambukiza na Yasiyo ya 

Kuambukiza   

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuimarisha huduma za kudhibiti magonjwa ya 

kuambukiza, ya mlipuko na yale yasiyo ya kuambukiza. Jumla ya shilingi bilioni 30.18 

fedha za nje zimetengwa ikiwa ni pamoja na kuendeleza ujenzi wa mradi Kisopwa. Jumla 

ya shilingi billioni 12.61 fedha za nje zimetengwa.   

 

(q) Mradi wa Huduma za Damu Salama 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Ujenzi wa Vituo vya Damu Salama vya Mkoa kwenye 

Mikoa ya Katavi, Songwe, Ruvuma, Geita, Morogoro itakayoongeza uwezo wa ukusanyaji 

na uchakataji wa mazao ya damu kwa ajili ya kuongeza tija na ufanisi kwenye tiba na 

kupunguza vifo vya akina mama na watoto; utengenezaji wa mfumo wa taarifa wa 

mnyororo wa huduma za Damu Salama (Blood Safety Information System) kwa ajili ya 

kuwezesha upatikanaji wa taarifa pamoja na takwimu sahihi za huduma za damu salama 

nchini; na ununuzi wa mashine tano (5) za kuchakata mazao ya damu “Apheresis” ili 

kurahisisha utoaji wa huduma za kibingwa na kibobezi. 

 

(r) Mradi Na. 2204: Mafunzo na Maendeleo ya Wataalamu 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Ujenzi wa hosteli ya wsataalamu (Intern), hosteli ya 

wanafunzi, jengo la madarasa  na utawala, ukarabati wa hostel ya MTC na upanuzi wa 

karakana ya ufundi  katika Chuo cha Sayansi ya Afya cha Muhimbili; Ujenzi wa Jengo la 

Wodi Maalum (Private wards) katika chuo cha Tabora Clinical Officers Training Centre; 

ukarabati wa majengo mbalimbali ndani ya chuo cha Ngudu Environmental Health 

School; Kilosa Clinical Officers Training Centre; na Kagemu Environmental Health School; 

kufanya tathmini ya uendelezaji ubora (continuous quality improvement) wa vyuo, 

utekelezaji wa mafunzo endelevu (Continuous Professional Development-CPD) kwa 

watumishi wa Sekta ya Afya; kuongeza watahiniwa na kugharamia mafunzo ya uzamili 

kwa wanafunzi wapya na wanaoendelea; na kufanya upanuzi na ujenzi wa majengo na 

ukarabati kwenye vyuo vya mafunzo ya afya vya uuguzi nchini. Jumla ya shilingi billioni 

81.1 fedha za ndani na shilingi bilioni 6 fedha za nje zimetengwa.  

 

(s) Mradi Na. 5416: Mipango ya  Afya na Uendeshaji 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuimarisha matumizi ya TEHAMA katika utoaji wa 

huduma za afya ikiwemo tiba mtandao, mafunzo, utawala, usimamizi wa fedha, dawa na 

bidhaa zote za dawa pamoja na uboreshaji wa ukusanyaji na matumizi ya takwimu za 

afya katika ngazi zote za hospitali, vituo vya afya na zahanati. Jumla ya shilingi billioni 
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2.18 fedha za nje zimetengwa. 

 

(t) Mradi Na. 5401: Ujenzi wa Hospitali za Halmashauri 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa hospitali  28 za Halmashauri  kwa 

awamu ya 2 ambazo zimeanza kujengwa katika  mwaka 2021-2022 ikijumuisha ujenzi wa 

jengo la Utawala, incinerator, mama na mtoto na wodi ya wanaume na wanawake; 

kuendelea na ukamilishaji wa ujenzi wa  hospitali 31 za Halmashauri  awamu ya 3 kwa 

ajili ya ujenzi wa majengo ya wodi ya magonjwa ya kuambukiza, jengo la kuhifadhi maiti, 

jengo la kufulia na wodi ya watoto; kukarabati hospitali kongwe 19 za  Halmashauri. 

Jumla ya shilingi bilioni 56.7 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(u) Mradi Na. 5429: Huduma ya Afya ya Msingi  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Ukamilishaji wa zahanati 300 katika Halmashauri 184 

ikiwa ni pamoja na kununua dawa, vifaa, vifaa tiba na vitendanishi. Jumla ya shilingi 

bilioni 18.4 fedha za ndani zimetengwa. 

 

4.3.5.2 Ustawi na Maendeleo ya Jamii 

 

(a) Mradi Na. 6330: Ukarabati wa Vyuo vya Maendeleo ya Jamii 

Shughuli zitakazotekezwa ni:  

(i) Chuo cha Maendeleo ya Jamii cha Misungwi: Kujenga hosteli ya ghorofa 1 yenye 

uwezo wa kuhudumia wanafunzi 400; 

(ii) Chuo cha Maendeleo ya Jamii cha Mabughai: Kukarabati majengo na 

miundombinu; na kununua mashine kwa ajili ya miradi ya chuo ya uzalishaji mali; 

(iii) Chuo cha Maendeleo ya Jamii cha Rungemba: Kujenga darasa; na kukarabati 

jengo la utawala; 

(iv) Chuo cha Maendeleo ya Jamii cha Ruaha: Ujenzi na ukarabati wa majengo na 

miundombinu; 

(v) Chuo cha Maendeleo ya Jamii cha Mlale: Kujenga ukumbi (Multipurpose hall); 

(vi) Chuo cha Maendeleo ya Jamii cha Tengeru: kujenga multipurpose hall; kujenga 

bweni la wanafunzi lenye uwezo wa kuhudumia wanafunzi 684; kukamilisha ujenzi 

wa kumbi pacha za mihadhara; kununua samani na vifaa vya TEHAMA katika 

kumbi pacha za mihadhara  zenye uwezo wa kuhudumia wanafunzi 1,008 kwa 

wakati mmoja; na kununua samani katika bweni la wasichana lenye uwezo wa 

kuhudumia wanafunzi 568 kwa wakati mmoja. 

(vii) Chuo cha Maendeleo ya Jamii cha Buhare: Kujenga ukumbi wa mihadhara;  

(viii) Chuo cha Maendeleo ya Jamii cha Monduli: Kujenga hosteli yenye uwezo wa 

kuhudumia wanafunzi 600; na  

(ix) Chuo cha Maendeleo ya Jamii cha Uyole: Kujenga hosteli. 

Jumla ya shilingi bilioni 5.3 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(b) Mradi Na. 6259: Ujumuishaji wa Masuala ya Jinsia katika Mipango ya 

Maendeleo 

Shughuli zitakazotekezwa ni: Kuendelea na utekelezaji wa Kampeni ya Kutokomeza 
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Ukatili Dhidi ya Wanawake na Watoto “Twende Pamoja, Ukatili Tanzania Sasa Basi” 

katika mkoa wa Geita na Mwanza; kujenga uwezo wa Maafisa Maendeleo ya Jamii, 

Maafisa Ustawi wa Jamii na Wanasheria kuhusu utoaji wa elimu ya masuala ya ukatili wa 

kijinsia; kutoa mafunzo kwa wajumbe wa Kamati za Ulinzi za Wanawake na Watoto; 

kukamilisha mapitio ya Sera ya Maendeleo ya Wanawake na Jinsia (2000); kuwezesha 

utekelezaji wa Ahadi za Nchi kuhusu Jukwaa la Kizazi Chenye Usawa (Generation 

Equality Forum); kutekeleza afua za kuzuia ukeketaji wa wanawake; utekelezaji wa 

Mpango Kazi wa Taifa wa Kutokomeza Ukatili dhidi ya Wanawake na Watoto; kuendelea 

kutoa mikopo yenye masharti nafuu kwa wanawake wajasiriamali kupitia dirisha la 

wanawake katika Benki ya Posta na asilimia 4 ya mapato ya halmashauri; kuwezesha 

uanzishwaji wa madawati ya jinsia katika vyuo vya elimu ya juu na vya kati; kufanya 

tathmini ya programu za kutokomeza ukatili wa kijinsia; na kuandaa mfumo wa 

kielektroniki wa kukusanya taarifa za jinsia nchini.  

 

Shughuli nyingine zitakazotekelezwa ni: Kufanya tathmini ya utekelezaji wa Mpango Kazi 

wa Taifa wa Kutokomeza Ukatili Dhidi ya Wanawake na Watoto (MTAKUWWA) na 

kuandaa awamu ya Pili ya MTAKUWWA. Jumla ya shilingi bilioni 1.8  fedha za nje 

zimetengwa. 

 

(c) Mradi Na. 5414: Uhai na Maendeleo ya Mtoto 

Shughuli zitakazotekezwa ni: kuwezesha uanzishwaji wa Dawati la Ulinzi wa Mtoto kwa 

ajili ya watoto ndani na nje ya shule za msingi na sekondari; kuendelea kujenga uelewa 

wa jamii kuhusu malezi chanya kwa watoto; kuwezesha uanzishwaji wa vikundi vya 

kijamii vya malezi; kutekeleza afua za kuzuia ukatili wa watoto mitandaoni (online child 

abuse); kuwezesha uanzishwaji wa vituo vya kijamii vya Malezi, Makuzi na Maendeleo ya 

Awali ya Watoto; na kuendelea kuimarisha mabaraza ya watoto. Jumla ya shilingi bilioni 

1.5 fedha za nje zimetengwa. 

 

(d) Mradi Na. 5451: Kuwezesha Huduma za Ustawi wa Jamii 

Shughuli zitakazotekezwa ni: 

(i) Makazi ya wazee ya Ipuli na Njoro: Ukarabati wa majengo na miundombinu;  

(ii) Taasisi ya Ustawi wa Jamii (Kampasi ya Kisangara): Ujenzi wa bweni; 

(iii) Mahabusu ya watoto Mbeya na Arusha: Ukarabati wa majengo na miundombinu;  

(iv) Ujenzi wa mahabusu ya watoto Mwanza; na 

(v) Kuimarisha upatikanaji wa huduma za msingi kwa watoto walio katika mazingira 

hatarishi. 

 

Jumla ya shilingi bilioni 1.4 fedha za ndani na shilingi milioni 511.6 fedha za nje 

zimetengwa. 

 

(e) Mradi Na. 6290: Ufuatiliaji na Tathmini 

Shughuli zitakazotekezwa ni: Kufanya ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa miradi ya 

maendeleo katika Wizara, taasisi, vyuo vya Maendeleo ya Jamii na Vituo vya Ustawi wa 

Jamii. Jumla ya shilingi milioni 200 fedha za ndani na shilingi milioni 273 fedha za nje 
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zimetengwa. 

 

4.3.5.3 Elimu 

(a) Mradi Na. 4340: Mikopo kwa Wanafunzi wa Elimu ya Juu 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ukusanyaji wa mikopo ya shilingi bilioni 190 

kutoka kwa wanufaika wa mikopo iliyoiva; kuendelea na ugharamiaji wa mikopo ya 

wanafunzi 205,893 ambapo wanafunzi 70,000 ni wa mwaka wa kwanza na wanafunzi 

135,893 ni wanaoendelea na masomo; na kufanya ukaguzi kwa waajiri 8,000 pamoja na 

kuwabaini wanufaika wapya 30,000. Jumla ya shilingi bilioni 570 fedha za ndani 

zimetengwa.  

 

(b) Mradi Na. 6363: Ukarabati wa Chuo cha Ufundi Arusha - ATC 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuanza kwa awamu ya kwanza ya ujenzi wa maktaba ya 

kisasa yenye uwezo wa kuhudumia wanafunzi 2,500 kwa wakati mmoja; kuendelea na 

ujenzi na ununuzi wa samani katika bweni la wanafunzi wa kike lenye uwezo wa 

kuhudumia wanafunzi 428 kwa wakati mmoja; kuendelea na ufungaji wa mtandao wa 

ndani (LAN) katika majengo ya Chuo; kuendelea na uboreshaji wa miundombinu katika 

Kituo cha Mafunzo Kikuletwa ikiwemo ujenzi wa mtambo wa kufua umeme kwa kutumia 

nguvu za maji (turbine), karakana tatu (3), jengo la utawala na ukumbi wa mihadhara na 

mikutano; na kuendelea na ujenzi wa kliniki itakayohudumia wanafunzi, wafanyakazi na 

wananchi wa maeneo jirani.  

 

(c) Mradi Na. 6352: Tume ya Nguvu za Atomiki - TAEC 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na awamu ya pili ya ujenzi wa maabara 

changamano, Arusha; kuendelea na ujenzi wa maabara za kanda katika mikoa ya Dar es 

Salaam, Mwanza, Dodoma, Mbeya na Zanzibar; kuendelea na awamu ya pili ya 

upembuzi yakinifu kwa mradi wa kinu cha tafiti za kinyuklia; na kuendelea na ujenzi wa 

jengo maalumu kwa ajili ya kuhifadhi mazao ya kilimo ikiwemo vyakula viharibikavyo 

kirahisi kwa kutumia teknolojia ya mionzi (Multipurpose Irradiator Facility). Jumla ya 

shilingi bilioni 1.75 fedha za ndani zimetengwa.  

 

(d) Mradi Na. 4312: Programu ya Lipa Kulingana na Matokeo katika Elimu (EP4R 

II) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuandaa Mpango wa Shule Salama kwa shule za Msingi 

na mafunzo ya walimu kazini unaonendana na kifurushi cha ufundishaji na ujifunzaji; 

kuandaa kiunzi cha umahiri kwa shule za msingi ili kujenga uwezo kidijitali na kifurushi 

cha TEHAMA kwa ajili ya wanafunzi na walimu wa shule za msingi; kuwezesha 

uanzishwaji wa Mfumo wa usahihishaji kwa njia ya kielektroniki; kuwezesha ujenzi wa 

madarasa yenye uwezo wa kuhudumia wanafunzi 500 katika Wakala wa Maendeleo ya 

Uongozi wa Elimu (ADEM); kununua samani kwa ajili ya ofisi na madarasa ya vyuo 31 

vya ualimu vya Serikali na magari 20 kwa ajili ya ofisi 20 za uthibiti wa shule; kujenga 

madarasa ya mfano katika vyuo 14 vya ualimu  vinavyotoa mafunzo ya elimu awali (kila 

chuo darasa moja); na kuwajengea uwezo maafisa 1,670 wa Uthibiti Ubora wa Shule 

kuhusu utekelezaji wa mtaala mpya. Jumla ya shilingi bilioni 9.8 fedha za nje zimetengwa. 
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(e) Mradi Na. 4390: Mradi wa Kuboresha Elimu ya Sekondari (SEQUIP) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Ujenzi wa miundombinu katika shule mpya 232 za 

sekondari za kata; kuendelea na ukamilishaji wa shule 10 za wasichana za mikoa; na 

ujenzi wa shule mpya za Sekondari za kata 100 na shule tano (5) za sekondari za 

wasichana kwa ajili ya masomo ya sayansi za mikoa. Jumla ya shilingi bilioni 135.43 

fedha za nje zimetengwa. 

 

Shughuli nyingine zitakazotekelezwa ni: Kuendelea kutoa mafunzo kazini kwa walimu 

10,000 wa sekondari wa masomo ya hisabati na sayansi; kuendelea kutoa mafunzo kazini 

ya TEHAMA kwa walimu 1500 katika shule 750 za sekondari nchini; Kuwezesha Taasisi 

ya Elimu ya Watu Wazima kuchapa na kusambaza miongozo ya masomo tisa (9) hatua 

ya kwanza na moduli ya hatua ya Pili za masomo tisa (9); kuwezesha Taasisi ya Elimu ya 

Watu Wazima kutoa mafunzo kwa ya kuwajengea uwezo walimu 600 kutoka vituo 151 

vya taasisi kuhusu Moduli za masomo tisa (9) hatua ya Pili; na kukarabati vituo sita (6) 

(Tabora, Kilimanjaro, Mbeya, Mtwara, Dodoma na Mwanza) na kujenga vituo vinne (4) 

(Lindi, Songwe, Kagera na Manyara) vya watu wazima ili kuongeza udahili katika elimu ya 

watu wazima; kuwezesha Taasisi ya Elimu Tanzania kuchapa na kusambaza nakala 

2,000,000 za masomo manne ya Hisabati, Fizikia, Kemia na Bailojia; kujenga 

miundombinu katika shule mpya 234 za sekondari za kata; kuendelea na ukamilishaji wa  

shule 10 za wasichana za mikoa; na ujenzi wa shule  mpya 100 za Sekondari za kata na 

shule tano (5) za sekondari za wasichana za mikoa. Jumla ya shilingi bilioni 3.1 fedha za 

nje zimetengwa. 

 

(f) Mradi Na. 4321: Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Elimu ya Msingi (MMEM) 

LANES II 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuwezesha mafunzo ya Usimamizi na Uendeshaji wa 

Vituo vya Walimu kwa viongozi wa kielimu 1,065 ikijumuisha Waratibu wa Vituo, Maafisa 

Elimu Kata 945, Wathibiti Ubora wa Shule 40, Maafisa Elimu wa Wilaya 40 na  Waratibu 

Mafunzo 40 ngazi ya Halmashauri; kuwezesha mafunzo endelevu kazini kupitia Vituo vya 

Walimu na Shule kwa walimu 6,570 wa Elimu ya awali na msingi, wawezeshaji 499 wa 

COBET  na Walimu 453 wa Elimu Maalum; na kufanya tathmini ya jumla ya ubora wa 

elimu “Whole School Visits” kwa Shule za Msingi 5,812 kupitia wathibiti ubora wa shule. 

Jumla ya shilingi bilioni 17.6 fedha za nje zimetengwa.  

 

(g) Mradi Na. 3280: Programu ya Huduma ya Maji, Elimu ya Afya na Usafi wa 

Mazingira Shuleni – SWASH  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea kutoa mafunzo ya Mwongozo wa Huduma ya 

Maji, Elimu ya Afya na Usafi wa Mazingira kwa maafisa elimu 17 wa mikoa na 86 wa 

halmashauri; kuendelea na ujenzi wa miundombinu ya vyoo na maji, matanki ya maji na 

sehemu za kunawia mikono katika shule 800 za msingi; kuwezesha mafunzo ya 

Mwongozo wa WASH kwa Wathibiti Ubora wa Shule 61 wa mikoa ya Mwanza, Mara, 

Simiyu, Kagera, Kigoma, Shinyanga na Tabora; na kununua magari matano (8) kwa ajili 

ya uthibiti ubora wa shule wa Wilaya. Jumla ya shilingi bilioni 2.1 fedha za nje 
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zimetengwa. 

 

(h) Mradi Na. 4315: Mradi wa Kuendeleza Elimu ya Juu Kwa ajili ya Mabadiliko ya 

Kiuchumi (Higher Education for Economic Transformation Project - HEET) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuanza ujenzi na ukarabati wa miundombinu mbalimbali 

(mabweni, vyumba vya madarasa, maabara, kumbi za mikutano, ofisi, samani na vituo 

atamizi) katika vyuo Vikuu na taasisi; kuendela na uboreshaji wa miundombinu ya 

TEHAMA katika vyuo na taasisi 17; Kuzijengea Uwezo Taasisi za Elimu ya Juu katika 

Kuendeleza Mbinu za Elimu Masafa; kusomesha Wahadhiri 700 pamoja na watumishi 

128 wa Serikali; kuendesha mafunzo ya muda mfupi na ya viwandani kwa wahadhiri 

3,500; kuwezesha Mapitio ya Mitaala ya Elimu ya Juu na Kuanzisha Mbinu bunifu za 

Ufundishaji; kukuza uwezo wa Utafiti na Uvumbuzi katika Taasisi za Elimu ya Juu; 

Kuwezesha Uandaaji wa Mkakati wa Kitaifa wa Sayansi, Teknolojia na Ubunifu; na 

kufadhili masomo kwa wahadhiri wa Vyuo Vikuu Binafsi 12. Jumla ya shilingi bilioni 58.0 

fedha za nje zimetengwa. 

 

(i) Mradi Na. 4309: Mradi wa Kujenga Ujuzi Afrika Mashariki (EASTRIP) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kujenga miundombinu ikiwemo karakana, maabara, 

madarasa na hosteli katika taasisi zinazotekeleza mradi (Chuo cha Ufundi Arusha, 

Taasisi ya Teknolojia Dar es Salaam na Chuo cha Taifa cha Usafirishaji); kununua na 

kufunga mitambo na vifaa katika karakana na maabara; Kuwezesha Ununuzi wa Zana, 

Vifaa na Mashine katika Kituo cha Mafunzo Kikuletwa Kilichopo Chuo cha Ufundi Arusha 

(ATC), Taasisi ya Teknolojia ya Dar es Salaam - DIT Kampasi ya Dar es Salaam na 

Mwanza; kuwezesha Uandaaji wa Mwongozo wa Ulinganifu wa Sifa na Tuzo za 

Kitaaluma Tanzania; kuwezesha Mapitio ya Miongozo ya Uandaaji wa Mitaala ya 

Vipaumbele katika Vituo vya Umahiri (ATC - Nishati Jadidifu; DIT Mwanza – Bidhaa za 

Mazao ya Ngozi; NIT – Usafirishaji; na DIT Dar es Salaam – TEHAMA); na kujengea 

uwezo wakufunzi 100 wa Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi katika ufundishaji 

na upimaji wa wanafunzi. Jumla ya shilingi bilioni 23.0 fedha za nje zimetengwa. 

 

(j) Mradi Na. 6350: Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na upanuzi wa hosteli ya Dkt. John Pombe 

Joseph Magufuli kwa kuongeza ghorofa mbili (2); kuendelea na ujenzi wa kumbi za 

mihadhara zenye uwezo wa kuhudumia wanafunzi 1,000; kuendelea na ujenzi wa 

maabara kuu ya kemikali itakayotumika kwa ajili ya utafiti na utoaji wa huduma za kupima 

sampuli za viwandani; kuendelea na ujenzi wa kituo cha wanafunzi na awamu ya kwanza 

ya ujenzi wa jengo la Shule Kuu ya Uchumi; na kuendelea na ujenzi wa Buyu Project 

katika eneo la Buyu (IMS) Zanzibar. Jumla ya shilingi milioni 500.0 fedha za ndani 

zimetengwa. 

 

(k) Mradi Na. 6365: Upanuzi na Ukarabati wa Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa jengo jipya la maktaba na 

kitaaluma (lecture theatre); kuendelea na ukarabati wa miundombinu mbalimbali ya Chuo 

iliyopo Kampasi kuu ya Moshi, Taasisi ya Elimu ya Ushirika na Biashara Kizumbi na ofisi 
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za Chuo za mikoani; na kununua samani na vifaa vya kufundishia na kujifunzia pamoja na 

magari mawili (2). Jumla ya shilingi bilioni 1.5 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(l) Mradi Na. 6345: Mfuko wa Utafiti na Maendeleo wa COSTECH 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na tafiti mbili (2) zenye lengo la kutatua 

changamoto za wananchi katika afya, kilimo na mifugo zilizopo katika vipaumbele vya 

tafiti vya Taifa MTUSATE; kuendelea na uboreshaji wa mifumo ya ubunifu, uendelezaji wa 

wabunifu na kubiasharisha matokeo ya tafiti nchini; kufungasha (package) na kusambaza 

matokeo ya utafiti kwa ajili ya watumiaji wakiwemo wananchi, watunga sera na viongozi 

mbalimbali; kuandaa mfumo wa uhawilishaji wa teknolojia kupitia uwekezaji wa nje na 

uhakiki wa teknolojia zinazoibukia (Inventory of emerging technologies); na kuimarisha 

uwezo wa kusimamia na kuendesha Kongano nchini. Jumla ya shilingi bilioni 4.0 fedha za 

ndani na Shilingi milioni 300 fedha za nje zimetengwa.  

 

(m) Mradi Na. 6333: Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolojia Mbeya - MUST 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa jengo la utawala katika Kampasi 

Kuu; kuendelea na ujenzi wa hosteli za wanafunzi, ununuzi wa samani na vifaa vya 

kisasa vya maabara pamoja na karakana kwa ajili ya kufundishia; na kuanza ujenzi 

majengo ya Ndaki ya Uhandisi na Teknolojia, Ndaki ya Usanifu majengo na Teknolojia ya 

Ujenzi na Kujenga jengo la kitaaluma katika Kampasi ya Rukwa. Jumla ya shilingi bilioni 

1.2 fedha za ndani zimetengwa.  

 

(n) Mradi Na. 6354: Ukarabati na Upanuzi wa Chuo Kikuu Ardhi 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na tafiti 25 zinazolenga kutatua changamoto za 

jamii hususan katika maeneo ya matumizi bora ya ardhi, utunzaji wa mazingira, kujikinga 

na maafa, usimamizi bora wa ardhi, makazi na majenzi; kuendelea na ujenzi wa ukumbi 

wa midahalo, madarasa, maabara, studio, karakana, jengo la shahada za juu na utafiti 

pamoja na mabweni; kuwezesha ujenzi wa maabara yenye malengo na matumizi 

mbalimbali (Multipurpose Laboratory); na kuendelea na ujenzi wa jengo la Ardhi (Lands 

Building) ‘Wing A’ na ukarabati wa madarasa, maabara, mabweni ya wanafunzi, ofisi na 

nyumba za wafanyakazi. Jumla ya shilingi bilioni 1.0 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(o) Mradi Na. 6361: Upanuzi na Ukarabati wa Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine – 

SUA  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuanza kwa tafiti mpya 45 na kuendelea na tafiti 120 kwa 

lengo la kuboresha uzalishaji wa mazao ya kilimo, mifugo, misitu na uvuvi; kuendelea na 

ujenzi wa ofisi na majengo ya taaluma katika hosteli ya Kihonda kwa ajili ya Ndaki ya 

Sayansi  ya Jamii na Jinsia; kuendelea na ujenzi wa majengo mawili (2) ya taaluma yenye 

uwezo wa kuhudumia wanafunzi 3,500, hosteli mbili (2) za wanafunzi, vibanda vya 

biashara na maktaba awamu ya kwanza katika kampasi ya Edward Moringe na Solomoni 

Mahlangu; kuendelea na awamu ya pili ya ujenzi wa majengo ya Ndaki ya Uchumi na 

Mafunzo ya Biashara; kuendelea na ujenzi wa maabara ya mafunzo ya Anatomi ya 

Mifugo na Teknolojia ya Wanyama; kuendelea na ujenzi wa vitalu nyumba 100 vya 

kupangisha kwa wahitimu; kuendelea na ujenzi wa maabara katika kampasi ya Mizengo 
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Pinda; na kuendelea na upandaji wa miti katika kituo cha mafunzo Madaba.  

 

(p) Mradi Na. 4323: Kuendeleza Elimu ya Ualimu - TESP  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa Chuo cha Ualimu Kabanga; 

kununua vifaa vya kufundishia na kujifunzia katika vyuo 35 vya ualimu vya Mkongo wa 

Taifa Serikali; kuendelea na uunganishwaji wa vyuo vya ualimu 15; Kuwezesha ununuzi 

wa vifaa, na mashine rahisi katika karakana 10 za vyuo vya ualimu kwa ajili ya 

kufundishia masomo ya ufundi; kuwezesha vyuo vya ualimu kujiunga na umoja wa 

Maktaba za tafiti na vyuo vikuu Tanzania (Consortium of Tanzania University and 

Research Libraries-COTUL) kwa ajili kupata maarifa yaliyo katika mfumo wa kielektroniki 

(E-resources); Kuwezesha utoaji wa mafunzo kwa wataalamu wa maabara 50 kuhusu 

utunzaji na manejimenti ya maabara za sayansi; kuendelea na ujenzi na ukarabati wa 

miundombinu ya maabara, maktaba za sayansi na TEHAMA katika vyuo saba (7) 

ambavyo ni Mpwapwa, Dakawa, Patandi, Kasulu, Morogoro, Tukuyu na Butimba; 

kuwezesha mafunzo ya wakufunzi 100 wa masomo ya ufundi na mafunzo kwa Wakufunzi 

100 wa masomo ya Physical Education, Fine arts, Music, Theatre Arts, Home Economics 

& Nutrition, Commerce na Book - Keeping katika vyuo 10 vya ualimu; kuendelea na 

uandaaji wa mfumo wa usahihishaji kwa njia ya kielektroniki na ununuzi wa vifaa vya 

TEHAMA. Jumla ya shilingi bilioni 12.3 fedha za nje zimetengwa.  

 

(q) Mradi Na. 6229: Ukarabati wa Vyuo vya Maendeleo ya Wananchi - FDC  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa majiko kwa ajili ya vyuo 20 vya 

maendeleo ya wananchi; kuanza kwa ufungaji wa mfumo wa gesi katika majiko kwa vyuo 

54 vya maendeleo ya wananchi; kuendelea na ununuzi wa vifaa vya karakana katika vyuo 

20 vya maendeleo ya wananchi; na kuendelea na ujenzi na ukarabati wa miundombinu ya 

vyuo 30 vya maendeleo ya Wananchi. Jumla ya shilingi bilioni 1.3 fedha za ndani 

zimetengwa. 

 

(r) Mradi Na. 4384: Taasisi ya Teknolojia Dar es Salaam – DIT  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ukarabati wa hosteli za wanafunzi katika 

Kampasi Kuu ya DIT; kuendelea na ujenzi wa kituo cha RAFIC na hosteli ili kuhudumia 

wanafunzi wa kimataifa na kumbi za mihadhara katika Chuo Kikuu cha DIT; na kuendelea 

na ujenzi wa jengo la ghorofa sita (6) Kampasi Kuu ya DIT. Jumla ya shilingi bilioni 3.7 

fedha za ndani zimetengwa. 

 

(s) Mradi Na. 6364: Ujenzi wa Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi 

Mloganzila 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuanza ujenzi wa Kliniki ya Uporoto; kuendelea na ujenzi 

wa miundombinu (mihadhara, madarasa, ofisi za utawala na walimu) ya kufundishia 

Mloganzila; kuendelea na ujenzi wa tanki kubwa la maji katika hosteli za Chole na Chuo 

Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi Muhimbili; na kuendelea na ukarabati wa 

miundombinu (nyumba ya wahadhiri na mifumo ya maji na umeme) ya kituo cha 

kufundishia cha Bagamoyo cha kampasi ya Muhimbili. Jumla ya shilingi milioni 500.0 

fedha za ndani na Shilingi bilioni 3.8 fedha za nje zimetengwa. 
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(t) Mradi Na. 4322 & 4393: Elimumsingi Bila Ada 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea kutoa elimumsingi bila ada ikijumuisha ruzuku 

ya uendeshaji wa shule, ruzuku ya ununuzi wa vitabu, posho ya madaraka kwa walimu 

wakuu, wakuu wa shule na maafisa elimu kata, fidia ya ada kwa shule za bweni na kutwa 

na kugharamia chakula kwa shule za bweni na kutwa. Jumla ya shilingi bilioni 346.49 

fedha za ndani zimetengwa. 

 

(u) Mradi Na. 3201: Mradi Wa Usafi wa Mazingira (SRWSS) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea kutoa mafunzo ya Mwongozo wa Huduma ya 

Maji, Elimu ya Afya na Usafi wa Mazingira kwa maafisa elimu 17 wa mikoa na 86 wa 

halmashauri; kuendelea na ujenzi wa miundombinu ya vyoo na maji, matanki ya maji na 

sehemu za kunawia mikono katika shule za msingi 800; na kununua magari matano (5) 

kwa ajili ya uthibiti ubora wa shule. Jumla ya shilingi bilioni 55.38 fedha za nje 

zimetengwa. 

 

(v) 4319: Mradi wa Kuboresha Elimu ya Awali na Msingi (Boost Primary Student 

Learning) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kununua vifaa vya TEHAMA kwa ajili ya Shule za Msingi 

na Vituo vya Walimu ili kuboresha ujifunzaji wa wanafunzi na mafunzo endelevu ya 

walimu kazini; kufanya ufuatiliaji na tathmnini ya uandikishaji wa wanafunzi, ufundishaji na 

ujifunzaji wa Elimu ya Awali na Msingi katika Halmashauri 184 nchini; na kununua magari 

3 kwa ajili ya kuiwezesha Wizara kurahisisha ufuatiliaji wa ujifunzaji katika Mamlaka za 

Serikali za Mitaa nchini. Jumla ya shilingi bilioni 237.36 fedha za nje zimetengwa. 

 

(w) Mradi Na. 4314: Upanuzi na Ukarabati wa Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu 

Mkwawa (MUCE)  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na uboreshaji wa mazingira ya ujifunzaji na 

ufundishaji kwa kununua vifaa vya TEHAMA, vitabu na vifaa vya maabara; na kuanza 

kwa awamu ya kwanza ya ujenzi wa maktaba ya kisasa na hosteli. Jumla ya shilingi 

bilioni 2.5 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(x) Mradi Na. 4341: Chuo Kikuu cha Mwl. Julius Nyerere cha Kilimo na Teknolojia 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuandaa Mpango Kabambe kwa maeneo ya chuo 

yaliyopata hati miliki ikiwemo Oswald Mang’ombe Butiama (Ekari 86), Kinesi - Rorya 

(Ekari 95) na Kisangura- Serengeti (Ekari 136); kuendelea na ukarabati na ujenzi wa 

majengo ikiwemo bweni moja (1) lenye uwezo wa kuhudumia wanafuzi 400 katika 

Kampasi ya Oswald Mang’ombe; na kuendelea na ujenzi wa Ndaki moja (1) ya Kilimo na 

Shule kuu tatu (3) za Biashara, Uchumi na Mafunzo ya Ujasiriamali, Uhandisi, Teknolojia 

ya Kilimo na Usindikaji, Uhandisi na Teknolojia ya Nishati katika Kampasi Kuu ya Chuo 

eneo la Butiama. Jumla ya shilingi milioni 500.0 fedha za ndani zimetengwa. 
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(y) Mradi Na. 4385: Upanuzi na Ukarabati wa Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu Dar 

es Salaam (DUCE) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na uboreshaji wa mazingira ya ujifunzaji na 

ufundishaji kwa wanafunzi wenye mahitaji maalumu kwa kununua vifaa vya ufundishaji na 

ujifunzaji kwa wanafunzi 55 na vifaa vya utafiti kwa wanataaluma; kuendelea na ukarabati 

wa miundombinu ikiwemo mabweni, kumbi za mihadhara na miundombinu ya TEHAMA; 

kuendelea na ujenzi wa mfumo wa ukusanyaji wa maji taka; kununua samani kwa ajili ya 

hosteli za wanafunzi (NSSF Mtoni Kijichi) kwa ajili ya kuhudumia wanafunzi 500; kununua 

eneo eneo Msata – Bagamoyo kwa ajili ya upanuzi wa Chuo; kuendelea na ujenzi wa 

madarasa kwa ajili ya wanafunzi 450 katika shule ya Msingi Mazoezi Chang’ombe na 

madarasa kwa ajili ya wanafunzi 920 na maabara 4 za sayansi katika shule ya Sekondari 

ya Mazoezi Chang’ombe; na kuendelea na ununuzi wa vifaa vya nishati mbadala na vifaa 

vya ulinzi katika maktaba ya Chuo. Jumla ya shilingi milioni 500.0 fedha za ndani 

zimetengwa. 

 

(z) Mradi Na. 6390: Mamlaka ya Elimu Tanzania – TEA 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa madarasa 90 katika Shule za 

Msingi 40 na Sekondari 30, ofisi za walimu katika shule 10, maabara za sayansi 15 katika 

shule 15 za Sekondari na nyumba za walimu 80 katika shule 20 zenye mahitaji makubwa; 

kuendelea na ujenzi wa matundu 1,200 ya vyoo katika shule 50 zenye upungufu mkubwa; 

kuendelea na ununuzi wa vifaa vya kufundishia na kujifunzia katika shule 30 zenye uhitaji 

mkubwa; kuendelea na ukarabati wa shule kongwe tano (5) za kitaifa na shule za kata 

zenye mahitaji makubwa; na kuendelea na awamu ya pili ya ujenzi wa Ofisi ya TEA - 

Dodoma. Jumla ya shilingi bilioni 12.0 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(aa) Mradi Na. 4306: Wakala wa Maendeleo ya Uongozi wa Elimu (ADEM) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi na ununuzi wa samani katika jengo la 

ghorofa moja (1) lenye kumbi 4 za mihadhara zenye uwezo wa kuhudumia wanafunzi 564 

na ofisi 10 katika Kampasi ya Mbeya; na kuendelea na ukarabati wa ofisi nne (4) na 

kumbi tatu (3) za mihadhara, nyumba tatu (3) za watumishi, mnara na tenki kuu la maji 

katika Kampasi ya Bagamoyo. Jumla ya shilingi milioni 500.0 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(bb) Mradi Na. 4304: Ujenzi na Ukarabati Chuo Kikuu cha Dodoma 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa hosteli moja (1) yenye uwezo wa 

kuhudumia wanafunzi 152 mkoani Iringa; kuendelea na ununuzi wa vifaa vya kisasa vya 

maabara; kuendelea na ukarabati wa majengo 34; na kuendelea na ujenzi wa visima 

vitatu (3) vya maji. Jumla ya shilingi milioni 500.0 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(cc) Mradi Na. 6353: Upanuzi wa Chuo Kikuu Mzumbe  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa jengo la utawala na jengo la 

madarasa sita (6) lenye uwezo wa kuhudumia wanafunzi 3,129 Kampasi Kuu; kuendelea 

na ujenzi wa kumbi mbili (2) za mihadhara na madarasa mawili (2) yenye uwezo wa 

kuhudumia wanafunzi 1,000, jengo la maktaba (wanafunzi 3,000), jengo la taaluma (ofisi 

pamoja na madarasa mawili (2) lenye uwezo wa kuhudumia wanafunzi 1,000 na walimu 
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100), jengo la TEHAMA, Kituo Cha Kuatamia Ubunifu, bwalo la chakula lenye uwezo wa 

kuhudumia watu 900, mabweni manne (4) yenye uwezo wa kuhudumia wanafunzi 400 

kwa wakati mmoja, mitambo ya kutibu maji, tanki la kuhifadhi maji na bweni la wanafunzi 

eneo la Tegeta, Ndaki ya Dar es Salaam lenye uwezo wa kuhudumia wanafunzi 100; 

kuendelea na ukarabati wa mfumo wa maji na mabweni nane (8) ya wanafunzi, Kampasi 

Kuu na Ndaki ya Mbeya; kuendelea na ujenzi na ukarabati wa jengo la Lumumba 

Complex, zahanati ya Ndaki ya Mbeya na madarasa manne (4) ya kompyuta. Jumla ya 

shilingi milioni 500.0 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(dd) Mradi Na. 4381: Chuo cha Kumbukumbu ya Mwalimu Nyerere  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa mabweni mawili (2) ya wanafunzi 

yenye uwezo wa kuhudumia wanafunzi 1,536 (Wanaume 768 na Wanawake 768) pamoja 

na nyumba tatu (3) za wafanyakazi zenye uwezo wa kuhudumia watumishi 30 katika 

Kampasi ya Karume Zanzibar; kuendelea na ujenzi wa maktaba yenye uwezo wa 

kuhudumia wanafunzi 2,500 na ukumbi wa mihadhara wa wanafunzi 1,000 kwa wakati 

mmoja katika Kampasi ya Kivukoni; na kuendelea na ujenzi wa madarasa na bweni la 

wanafunzi katika Tawi la Pemba. Jumla ya shilingi bilioni 2.0 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(ee) Mradi Na. 4397: Ujenzi na Ukarabati wa Vyuo vya Ufundi Stadi 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuweka zana za msingi za mafunzo kwenye vyuo 

vikongwe 15 vya VETA; kununua vitabu na kompyuta 1,000 kwa ajili ya vyuo 47 vya 

VETA; kuanza ujenzi wa Ofisi ya VETA Makao Makuu jijini Dodoma na  kuendelea na 

ujenzi wa karakana sita (6); ujenzi wa Mabweni 5 (Nyamidaho 1, Ileje 2, Simanjiro 1 na 

Kanadi (Itilima) 1 na ujenzi wa Mabwalo 3 ya chakula katika vyuo vya Itilima, Ileje na 

Urambo; kukarabati vyuo viwili (2) vya Ufundi Stadi Mikoa na Huduma vya Mikoa ya Dar 

es Salaam and Dodoma; na ujenzi wa nyumba nane (8) za watumishi (Smanjiro 1, 

Nyamidaho 3, Kanadi (itilima) 2 na Ileje 2). Jumla ya shilingi bilioni 54.0 fedha za ndani 

zimetengwa. 

 

(ff) Mradi Na. 6327: Ujenzi na Ukarabati wa Majengo ya Serikali 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Ukamilishaji wa maboma ya madarasa ya shule za msingi 

1,911 na sekondari 1,200, maboma wa vyumba vya maabara za Sayansi 291 katika 

Shule za sekondari, maboma ya mabwalo ya chakula 6 katika shule za  msingi na 80 

katika shule za sekondari, maboma ya mabweni 28 katika shule za msingi zenye mahitaji 

maalum na 433 kwa shule za sekondari,; na ujenzi wa nyumba za walimu 809 (three in 

one)  zenye uwezo wa kuchukua kaya 1,916 ambapo  nyumba 298  katika shule za 

msingi na 511 kwa shule za sekondari, ujenzi wa uzio katika mabweni 99 ya watoto 

wenye mahitaji maalum, madarasa 1700 ya shule kongwe za msingi;  matundu ya vyoo 

9,700 katika Shule Shikizi 970; na ujenzi wa Shule 39 mpya za Msingi. Jumla ya shilingi 

bilioni 161.06 fedha za ndani zimetengwa. 
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4.3.5.4 Ardhi, Mipango Miji, Nyumba na Maendeleo ya Makazi 

 

(a) Mradi Na. 2326: Programu ya Kupanga, Kupima na Kumilikisha Ardhi  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kutambua, kupanga, kupima na kumilikisha vipande vya 

ardhi kwa ajili ya uwekezaji na makazi kwa kushirikiana na Mamlaka za Upangaji ambapo 

hati za kumiliki ardhi 350,000 na hatimiliki za kimila 520,000 zitatolewa; kuandaa mipango 

minne (4) ya uendelezaji upya wa maeneo kongwe katika Miji ya Dar es Salaam, Mbeya, 

Mwanza na Arusha; kuandaa Mipango kina mitano (5) ya uendelezaji wa visiwa na fukwe 

kwa kushirikiana na wadau mbalimbali; na kuandaa mipango ya uendelezaji miji katika 

miradi ya kimkakati ya EACOP, SGR na JNHPP kwa kushirikiana na mamlaka za 

upangaji. Jumla ya shilingi bilioni 4.0 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(b) Mradi Na. 2324: Mradi wa Kuimarisha Mipaka ya Kimataifa 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuimarisha mipaka miwili (2) ya kimataifa kati ya  

Tanzania na Kenya (km 408) na Tanzania na Burundi (km 100); Kukusanya, kuchakata 

na kuchambua takwimu za haidrografia; kukamilisha andiko la mradi la maombi ya eneo 

la nyongeza lenye ukubwa wa kilometa za mraba 60,000 nje ya ukanda wa bahari ya 

Hindi; na kufanya utafiti kuhusu teknolojia mpya ya upimaji ndani ya maji. Jumla ya 

shilingi bilioni 2.5 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(c) Mradi Na 2329: Mradi wa Kuimarisha Miundombinu ya Upimaji na Ramani  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kujenga vituo 30 vya upimaji vya kielektroniki 

vinavyosoma majira ya nukta (CORS- Continuously Operating Reference Station) katika 

miji ya makao makuu ya mikoa yote; kuongeza alama za upimaji  357 nchini kwa lengo la 

kupunguza gharama za upimaji ardhi; kuandaa ramani za msingi za Kijiditali zenye 

uwiano mdogo kwa nchi nzima (Tanzania bara) na ramani za uwiano mkubwa katika miji 

mikuu ya mikoa yote nchini; kuanzisha tovuti  kwa ajili ya  kusambaza taarifa za 

Kijiografia; na kuwajengea uwezo Wataalam 100 wa Upimaji na Ramani kuhusu 

uendelezaji wa mradi. Jumla ya shilingi milioni 500 fedha za ndani na Shilingi bilioni 6.9 

fedha za nje zimetengwa. 

 

(d) Mradi Na. 4953: Uboreshaji wa Milki za Ardhi 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Ujenzi wa Ofisi za ardhi za mikoa 25 nchini; kupanga, 

kupima na kumilikisha vipande vya ardhi 150,000; kutoa Leseni za Makazi 250,000; 

kuandaa na kutoa Hati Miliki za Kimila 50,000; kuandaa viwango vya thamani ya ardhi 

katika Mikoa kumi (10) nchini; kujenga vituo 22 vya upimaji (CORS) nchini kwa ajili ya 

kurahisisha upimaji wa ardhi na kupiga picha za anga; kupima mipaka ya vijiji 50; 

kuandaa mipango ya matumizi ya ardhi katika Vijiji 50 na Wilaya sita (6); kujenga na 

kuboresha miundombinu ya TEHAMA ili kuwezesha Mfumo Unganishi wa Taarifa za 

Ardhi (ILMIS) kufanya kazi katika Ofisi za Ardhi za Mikoa 25 nchini na Halmashauri 40; 

kusimika vifaa vya kudhibiti majanga na vihatarishi kwa ajili ya mifumo ya taarifa za ardhi; 

kuanza ukarabati wa Ofisi za Ardhi za Halmashauri 40; kujenga madarasa mawili (2) 

katika Chuo cha Ardhi Tabora na mawili (2) Morogoro; na kuwajengea uwezo watumishi 

wa Wizara kuhusu matumizi ya ILMIS. Jumla ya shilingi bilioni 6.5 fedha za ndani na 
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shilingi bilioni 6.2 fedha za nje zimetengwa. 

 

(e) Mradi Na. 6327: Ujenzi na Ukarabati wa Majengo ya Serikali 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kufanya ukarabati wa majengo matatu (3) ya Ofisi za 

Mabaraza ya Ardhi na Nyumba ya Wilaya; na  kukarabati miundombinu ya ofisi za Wizara 

na Mikoa. Jumla ya shilingi milioni 500 fedha za ndani zimetengwa.  

 

(f) Mradi Na. 4951: Upangaji wa Matumizi ya Ardhi 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuandaa mipango ya matumizi ya ardhi ya wilaya 4;  

kuandaa mipango kina 10 ya matumizi ya ardhi; kuandaa mipango ya matumizi ya ardhi 

ya vijiji 100 vilivyopo kwenye Miradi ya Kimkakati (EACOP, SGR, JNHPP); kukagua 

uzingatiaji wa mipango 50 ya matumizi ya ardhi ya kijiji iliyoandaliwa; kufanya tathmini na 

ufuatiliaji wa vijiji 50 vilivyoandaliwa mipango ya matumizi ya ardhi; kuzijengea uwezo 

mamlaka za upangaji 11 katika kuandaa mipango ya matumizi ya ardhi, sheria na 

taratibu; kutatua migogoro ya ardhi; kutoa elimu ya kupanga, kutekeleza, kusimamia 

mipango ya matumizi ya ardhi kwenye vijiji vitavyoandaliwa mipango ya matumizi ya 

ardhi; kuandaa sheria ndogo ndogo za usimamizi wa mipango ya matumizi ya ardhi katika 

vijiji 75 vitakavyoandaliwa mipango; na kupima mipaka ya vijiji pamoja na kuandaa vyeti 

vya ardhi ya vijiji. Jumla ya shilingi bilioni 1.4 za fedha za ndani zimetengwa. 

 

4.3.5.5 Huduma za Maji na Usafi wa Mazingira 

(a) Mradi Na. 3280: Huduma za Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini  

Shughuli itakayotekelezwa: kukamilisha miradi ya maji 648 inayoendelea kutekelezwa na 

kuanza ujenzi wa miradi mipya 381 katika maeneo ya vijijini. Jumla ya shilingi bilioni 

212.75 fedha za ndani na shilingi bilioni 36.32 fedha za nje zimetengwa. 

 

(b) Mradi Na. 3306: Ujenzi, Ukarabati na Upanuzi wa Miradi ya Maji katika Miji 

Mikuu ya Mikoa 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi, ukarabati na upanuzi  wa 

miundombinu ya huduma za majisafi na usafi wa mazingira katika miji ya Dodoma, 

Morogoro, Arusha, Shinyanga na Kigoma; na kujenga miundombinu ya majitaka katika 

miji ya Musoma, Bukoba na Dodoma. Jumla ya shilingi bilioni 31.1 fedha za ndani na 

shilingi bilioni 46.70  fedha za nje zimetengwa. 

 

(c) Mradi Na. 3307: Ujenzi, Ukarabati na Upanuzi wa Miradi ya Maji katika Miji 

mikuu ya Wilaya, Miji Midogo na Miradi ya Kitaifa 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha utekelezaji wa mradi wa maji Wanging’ombe 

(Njombe), Mgango – Kiabakari – Butiama (Mara); na kuanza utekelezaji wa miradi ya 

kuboresha huduma za maji katika miji 28. Jumla ya shilingi bilioni 52.7 fedha za ndani na 

shilingi bilioni 50.49 fedha za nje zimetengwa. 

 

(d) Mradi Na. 3341: Mradi wa Maji Same – Mwanga – Korogwe 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha awamu ya kwanza ya utekelezaji wa mradi 

inayohusisha ujenzi wa chanzo na mitambo ya kusafisha maji; na kukamilisha ujenzi wa 
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miundombinu ya kusafirisha na kusambaza maji katika miji ya Mwanga na Same. Jumla 

ya shilingi bilioni 8.64 fedha za ndani na shilingi bilioni 3.0 fedha za nje zimetengwa. 

 

(e) Mradi Na. 3342: Mradi wa Maji wa Ziwa Victoria – Tabora - Nzega - Igunga 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa miundombinu ya kusafirisha na 

kusambaza maji itakayowanufaisha wananchi wapatao 117,300 katika miji ya Tinde (vijiji 

15) na Shelui (vijiji 9):  na kukamilisha miundombinu ya kusambaza maji katika miji ya 

Nzega, Igunga, Uyui na Tabora pamoja na vijiji vilivyopo kando kando ya bomba kuu 

umbali wa kilometa 12 kila upande. Jumla ya shilingi milioni 340.0 fedha za ndani na 

shilingi bilioni 6.56 fedha za nje zimetengwa.  

 

(f) Mradi Na. 3403: Mradi wa Maji wa Ziwa Victoria - Kahama – Shinyanga na Miji 

Mingine 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na utekelezaji wa miradi ya maji katika vijiji  

vya karibu na bomba kuu la maji kwenda miji ya Malampaka, Sumve na Malya; kuanza 

utekelezaji wa mradi wa kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabianchi katika mkoa wa 

Simiyu; na kukamilisha upembuzi yakinifu na usanifu wa kina wa kupeleka maji katika 

mikoa ya Singida na Dodoma kutoka Ziwa Victoria. Jumla ya shilingi bilioni 6.93 fedha za 

ndani na shilingi bilioni 21.96 fedha za nje zimetengwa.  

 

(g) Mradi Na. 3437: Kuboresha Huduma za Maji Katika Jiji la Dar es Salaam 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na utekelezaji wa miradi ya usambazaji maji na 

usafi wa mazingira katika maeneo ya Dar es Salaam na Pwani; na kujenga mitambo ya 

kutibu maji, mabomba ya kutolea majitaka kutoka maeneo ya makazi na kupelekwa 

kwenye mitambo ya usafishaji. Jumla ya shilingi bilioni 6.0 fedha za ndani na shilingi 

bilioni 40.62 fedha za nje zimetengwa. 

 

(h) Mradi Na. 3439: Mradi wa Maji wa Mpera na Kimbiji 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na ujenzi wa tanki la kuhifadhi maji eneo la 

Kisarawe II lenye uwezo wa mita za ujazo 15,000; na kuendelea na ujenzi wa 

miundombinu ya kusambaza huduma za maji kwa wananchi wa Kigamboni kutoka katika 

visima vya Kimbiji na Mpera. Jumla ya shilingi bilioni 2.82 fedha za ndani na zimetengwa. 

 

(i) Mradi Na. 6545: Kusimamia na Kuendeleza Rasilimali za Maji Nchini 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea na utekelezaji wa mipango shirikishi ya 

usimamizi na utumiaji wa rasilimali za maji nchini kwa kujenga vituo vya kufuatilia 

mwenendo wa maji katika mito; kutoa leseni mpya za uchimbaji visima na vibali vya 

kuchimba visima vya maji; kutoa vibali vya matumizi mbalimbali ya maji; kuanzisha 

jumuiya za watumia maji; kufanya utafiti wa maeneo ya kuchimba visima; kuweka mipaka 

na kutangaza vyanzo vya maji katika Gazeti la Serikali; kukamilisha ujenzi wa ofisi ya Maji 

ya Bonde la Wami – Ruvu; na kuanza ujenzi wa majengo ya maabara za maji katika 

mikoa ya Geita, Manyara, Tabora, Lindi, Simiyu, Songwe, Katavi, Dodoma, Tanga na 

Arusha. Jumla ya shilingi bilioni 9.87 fedha za ndani na shilingi bilioni 20.0 fedha za nje 

zimetengwa. 
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(j) Mradi Na. 3435: Ufuatiliaji wa Ubora wa Maji na Usimamizi wa Mfumo wa 

Ikolojia  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kufuatilia ubora wa maji kwa kukusanya na kuhakiki 

usalama wa sampuli za maji kutoka katika vyanzo mbalimbali vya maji; kuunda na 

kusambaza mitambo ya kuondoa madini ya fluoride kwenye maji; na ununuzi wa vifaa na 

vitendea kazi vya maabara za maji. Jumla ya shilingi bilioni 2.57 fedha za ndani na shilingi 

bilioni 2.5 fedha za nje zimetengwa. 

 

(k) Mradi Na. 3436: Ufuatiliaji na Uratibu wa Programu ya Maendeleo ya Sekta ya 

Maji (WSDP II) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kugharamia ulipaji kwa kampuni ya wataalamu wanaotoa 

huduma katika usimamizi wa mradi; kukamilisha maandalizi ya Awamu ya Tatu ya 

Programu ya Kuendeleza Sekta ya Maji (WSDP III); na kuratibu utekelezaji wa programu 

ya maji (WSDP III). Jumla ya shilingi bilioni 2.11 fedha za ndani na shilingi bilioni 5.28 

fedha za nje zimetengwa. 

 

(l) Mradi Na. 3438: Mradi wa Bwawa la Kidunda  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuanza ujenzi wa Bwawa la Kidunda kwa ajili ya kuhifadhi 

maji kwa matumizi ya wakazi wanaohudumiwa na Mamlaka ya Maji Dar es Salaam. 

Jumla ya shilingi bilioni 52.5 fedha za ndani na Shilingi bilioni 10 fedha za nje 

zimetengwa. 

 

4.3.5.6 Hifadhi ya Mazingira na Kukabiliana na Mabadiliko ya Tabianchi 

 

(a) Programu Na. 6571: Programu ya Utekelezaji wa Sheria na Usimamizi wa 

Hifadhi ya Mazingira ya Mwaka 2004 

(i) Mradi wa Kuhimili Mabadiliko ya Tabianchi Kupitia Mifumo ya Ikolojia  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kutekeleza programu jumuishi ya kilimo na mbinu za 

kilimo kinachostahimili mabadiliko ya tabianchi katika maeneo ya mradi; kutekeleza 

shughuli za ufugaji endelevu ikiwa ni pamoja na kilimo cha malisho kwa mashamba 

darasa ya ufugaji, uboreshaji wa kosaafu, ujenzi wa majosho ya ng'ombe na mabirika ya 

maji katika maeneo lengwa; kuwezesha shughuli mbadala za kujiongezea kipato kama 

vile ufugaji wa samaki, ufugaji nyuki, kuku, shughuli za Ushoni, kilimo cha uyoga na 

viwanda vidogo vya Ngozi; kuwezesha upatikanaji wa vyanzo mbadala vya maji kwa ajili 

ya matumizi ya nyumbani, mifugo na kilimo cha mbogamboga; kutoa mafunzo kwa 

Mamlaka ya Serikali za Mitaa kwa jamii zinazonufaika na mradi kuhusu mbinu bora za 

kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi, urejeshaji wa ardhi iliyoharibika pamoja na 

maeneo ya vyanzo vya maji na maeneo ya malisho; kufanya ukaguzi na uchimbaji wa 

visima virefu katika Halmashauri mbalimbali Tanzania Bara. Jumla ya shilingi bilioni  6.87 

fedha za nje na Shilingi milioni 500 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(ii) Mradi wa Usimamizi Jumuishi wa Mfumo wa Ikolojia, Urejeshwaji wa Uoto 

Asili na Hifadhi ya Bionuai Tanzania 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuandaa mipango ya matumizi bora ya ardhi kwa vijiji 15 
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vilivyopo katika Halmashauri za Wilaya saba (7) zinazotekeleza shughuli za mradi; 

kuwezesha kaya 10,000 tegemezi kwa matumizi ya maliasili zilizopo katika eneo la mradi 

kuanzisha na kutekeleza shughuli mbadala na rafiki kwa mazingira; kuhamasisha na 

kuziwesha taasisi 50 (shule za sekondari, magereza, vyuo, kambi za JKT) na kaya 10,000 

kutumia majiko banifu na nishati mbadala; kutekeleza mipango ya kilimo himilivu kwa 

mabadiliko ya tabia nchi katika eneo la mradi ikijumuisha uanzishaji wa mashamba 

darasa 9 eneo la mradi; kuanzisha vitalu 18 vya miche ya miti na kuanzisha skimu ndogo 

mbili (2) za umwagiliaji katika eneo la mradi; kutenga na kusimamia maeneo maalum ya 

misitu ya hifadhi katika mabonde ya Ruaha Mkuu (hekta 500) na Ziwa Rukwa (hekta 300); 

kufanya upembuzi yakinifu wa kubainisha maeneo yanayofaa kwa ujenzi wa malambo na 

kufanya utafiti wa maji chini ya ardhi kubainisha maeneo yanayofaa na kuchimba visima 

virefu kumi (10) katika eneo la mradi; kufanya Tathmini na kuendesha mafunzo ya 

kujenga uwezo wa kutekeleza mipango ya urejeshwaji wa mazingira na Bioanuai kwa 

wakufunzi 130 (50 wa Serikali Kuu na 80 wa Halmashauri), wataalamu wa kisekta 100, 

maafisa ugani 100, viongozi wa kijamii 20 na vikundi vya kijamii 50 katika eneo la mradi; 

na kufanya majaribio ya urejeshwaji wa mazingira katika baadhi ya maeneo ya mradi 

kuwezesha shughuli mbadala za kuingiza kipato kwa takriban kaya 25,000. Jumla ya 

Shilingi bilioni 5.7 fedha za nje zimetengwa. 

 

(iii) Mradi wa Kupunguza Hewa Ukaa Inayosababishwa na Ukataji Miti na 

Uharibifu wa Misitu  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha Mwongozo wa Taifa wa Kupunguza Hewa 

Ukaa inayosababishwa na Ukataji na Uharibifu wa Misitu; kuhuisha Mkakati wa 

Kupunguza Uharibifu wa Misitu na Ukataji Miti katika Sera na Mipango; kujenga uwezo 

wa taasisi katika kusimamia na kuratibu shughuli za kupunguza hewa ukaa inayotokana 

na ukataji na uharibifu wa misitu; na kujenga uwezo wa wataalam katika sekta za Misitu, 

Maliasili, Nishati, Kilimo, Mifugo, Ardhi na Mamlaka za Serikali za Mitaa ili kuibua na 

kuandaa maandiko ya miradi ya kuhimili athari za mabadiliko ya tabianchi. Jumla ya 

Shilingi milioni 965 fedha za nje zimetengwa. 

 

(iv) Mradi wa Kurejesha Ardhi Iliyoharibika na Kuongeza Usalama wa Chakula 

Katika Maeneo Kame 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuchimba malambo 7, mabwawa madogo 6 na kujenga 

miundombinu ya uvunaji maji ya mvua, mabirika ya kunyweshea mifungo na majosho kwa 

ajili ya mifugo katika Halmashauri za Mradi; kukarabati tuta la kuzuia maji ya baharí katika 

bonde la Koowe – Micheweni Pemba lenye urefu wa mita 1,650 la bonde la kilimo cha 

mpunga lenye ukubwa wa ekari 102; kuandaa mpango wa usimamizi endelevu wa 

rasilimali za maliasili na misitu katika Halmashauri za Mradi; kuwezesha vikundi vya 

wakulima na wafugaji kwa njia ya mashamba darasa kuwapatia elimu, teknolojia, mbinu 

na pembejeo za kilimo, mifugo pamoja na kuwezesha vikundi vya ujasiliamali vifaa 

vikiwemo, mizinga ya kufugia nyuki, mashine za kukamulia alizeti, vifaa vya kilimo cha 

mwani, vifaa vya kuwezesha ufugaji wa kuku, ngombe, mbuzi na ununuzi wa mbuzi, kuku 

na ngombe; kukamilisha mipango ya matumizi ya ardhi na mipango kazi ya jamii 

iliyoandaliwa chini ya mradi; na kuandaa na kutoa Hati Miliki za Kimila. Jumla ya Shilingi 
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bilioni 2.75 fedha za nje zimetengwa. 

 

(v) Mradi wa Usimamizi Endelevu wa  Matumizi ya Ardhi ya Bonde la Ziwa Nyasa 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuwezesha usimamizi endelevu wa rasilimali maji katika 

bonde la Ziwa Nyasa; utambuzi wa watumia maji katika Halmashauri za Wilaya ya 

Mbinga Nyasa, Kyela, Ludewa na Makete; kuanzisha jumuiya za Watumia maji katika 

Halmashauri za Wilaya ya Mbinga Nyasa, Kyela, Ludewa na Makete; kuanzisha shughuli 

za kiuchumi za kujiongezea kipato kwa wanavikundi wa jumuiya za watumia maji katika 

Halmashauri za Wilaya za Mbinga, Nyasa, Kyela, Ludewa na Makete; Kufanya mafunzo 

kuhusu mbinu bora za kilimo na upandaji wa miche ya miti kitaalamu kwa vikundi 

vilivyoanzishwa kutoka kila Halmashauri za mradi; kuhamasisha uzalishaji na matumizi ya 

nishati endelevu ya mkaa mbadala pamoja na uhamasishaji wa majiko banifu na sanifu 

kwa makundi mbalimbali ya kijamii katika eneo la mradi; na kutoa elimu kwa vikundi vya 

wanawake na vijana katika shughuli endelevu za kilimo. Jumla ya Shilingi milioni 736.9 

fedha za nje zimetengwa. 

 

(b) Mradi Na. 5305: Kutekeleza Mpango wa Kitaifa wa Utekelezaji wa Mkataba wa 

Stockholm Unaohusu Kemikali Zinazodumu katika Mazingira kwa Muda 

Mrefu 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha Kanuni za udhibiti na usimamizi wa kemikali 

zinazodumu kwenye mazingira kwa muda mrefu; kuandaa Mpango wa Kitaifa wa 

uondoshaji wa kemikali aina ya PCBs; kuziwezesha Manispaa za Ubungo na Kigamboni 

kuandaa Mipango yenye mbinu bora za Usimamizi na udhibiti wa taka kwenye madampo; 

kukusanya taarifa za hali ya urekelezaji na njia za utupaji wa taka zinazooza; kubaini 

transfoma zinazosadikiwa kuwa na kemikali aina ya PCBs kwa upande wa Zanzibar. 

Jumla ya Shilingi milioni 339.4 fedha za nje zimetengwa. 

 

(c) Mradi Na. 5304: Mradi wa Kujenga Uwezo wa Kutekeleza Mkataba wa 

Montreal Kuhusu Udhibiti wa Kemikali Zinazomong’onyoa Tabaka la Ozon  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukusanya takwimu za matumizi ya kemikali na vifaa 

vyenye kemikali zinazomong’onyoa tabaka la Ozoni; na kutoa mafunzo ya kujenga uwezo 

kuhusu Udhibiti wa Kemikali zinazomong’onyoa Tabaka la Ozoni. Jumla ya Shilingi milioni 

94.7 fedha za nje zimetengwa. 

 

(d) Programu Na. 6571: Programu ya Utekelezaji wa Sheria na Usimamizi wa 

Hifadhi ya Mazingira ya Mwaka 2004 

 

Mradi wa Kujenga Uwezo wa Kitaasisi wa Kutekeleza Sheria ya Usimamizi wa 

Mazingira 

Shughuli zitakazotekeleza ni: Kuanzisha kanzidata ya usimamizi wa taka nchini; kuandaa, 

kuchapisha na kutafsiri kwa Kiswahili Kanuni 15 za usimamizi wa mazingira; kuandaa na 

kuchapisha miongozo 15 ya usimamizi wa mazingira; kuboresha mfumo mtandao wa 

tathmini na ufuatiliaji wa usimamizi wa mazingira; kuandaa na kuchapisha Mkakati na 

Mpango-Kazi wa Taifa wa Usimamizi wa Taka; Kutoa mafunzo kwa Mamlaka za 
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Usimamizi wa Mazingira kuhusu nyenzo za usimamizi wa mazingira; kuandaa Mipango-

Kazi ya Usimamizi wa Mazingira kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 2 (Jiji la Dodoma na 

Mji wa Njombe); na kuanzisha Jukwaa la Wadau wa Mazingira. Jumla ya Shilingi milioni 

826.74 fedha za nje zimetengwa. 

 

Mradi wa Ujenzi na Ukarabati wa Kingo za Fukwe Katika Maeneo ya Mwambao 

Mikindani, Mtwara na Sipwese, Zanzibar 

Shughuli zitakazotekeleza ni: kufanya usanifu na kujenga kingo katika fukwe za Mikindani 

na Sipwese. Jumla ya Shilingi milioni 282 fedha za ndani zimetengwa. 

 

4.3.5.7 Hifadhi ya Jamii 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kukamilisha utekelezaji wa Programu ya Maboresho ya 

Sekta ya Hifadhi ya Jamii (2019/20 - 2022/23); kuandaa Mwongozo wa Usimamizi wa 

Mifuko ya  Hifadhi ya Jamii kwa Sekta Isiyo Rasmi;  kuratibu maandalizi ya  Kanzidata ya 

Walengwa wa Kinga Jamii (Unified Social Register); na kukamilisha ya  Sera ya Taifa ya 

Kinga ya Jamii. Jumla ya shilingi milioni 110.0 fedha za ndani na shilingi milioni 122.0 

fedha za nje zimetengwa. 

 

4.3.5.8 Usimamizi wa Maafa Nchini 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuzijengea uwezo Kamati za Usimamizi wa Maafa  

Waratibu wa Maafa katika Mikoa tisa; kufanya tathmini za vihatarishi vya majanga katika 

Mikoa minne ikiwemo maeneo yaliyo katika  hatari kubwa ya kuathirika na Maafa; kufanya 

tafiti na tathmini za majanga na kuandaa mipango ya kisekta ya usimamizi wa maafa; 

Kuandaa na kutekeleza mkakati wa utafutaji wa rasilimali kwa ajili kukabiliana na dharura 

za Maafa; Kuandaa mipango ya kuzuia na kujiandaa na maafa kwenye miradi mikubwa 

ya kimkakati; Kutekeleza mpango wa kutoa elimu kwa umma juu ya masuala ya Maafa; 

kuandaa mipango ya kujiandaa na kukabiliana na maafa pamoja na mikakati ya 

kupunguza madhara katika Halmashauri 10 na kurejea mipango 20 ya Wilaya iliyopo; 

kuratibu maandalizi na kushiriki shughuli za usimamizi wa maafa Kikanda na Kimataifa; 

na Kuratibu shughuli za kuzuia, kujiandaa, kukabili na kurejesha hali baada ya maafa 

(Mfuko wa Maafa). Jumla ya shilingi bilioni 6.48 fedha za ndani zimetengwa. 

 

4.3.6 Kuendeleza Rasilimali Watu  

 

(a) Mradi Na. 6581: Programu ya Taifa ya Kukuza Ujuzi Nchini  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kufanya Utafiti wa Hali ya Rasilimaliwatu nchini 

(Manpower Survey) ili kupata takwimu za hali na mahitaji ya ujuzi nchini; kutoa mafunzo 

ya kukuza ujuzi kwa njia ya uanagenzi kwa vijana 14,784; kutoa mafunzo ya utarajali kwa 

wahitimu 9,000 wa vyuo vya elimu ya juu na kati ili kuwawezesha kupata uzoefu wa kazi 

na hatimaye kujiari au kuajirika; kutoa mafunzo ya kurasimisha ujuzi uliopatikana nje ya 

mfumo rasmi wa mafunzo kwa vijana 6,400; kuwezesha mafunzo ya kukuza ujuzi kwa 

wafanyakazi 2,000 walio makazini katika sekta binafsi na ya umma kwa lengo la 

kuongeza tija na ubunifu; kutoa mafunzo kwa vijana 7,000 kuhusu kilimo cha kisasa 

kupitia teknolojia ya vitalu nyumba katika mikoa tisa (9); kutoa mafunzo ya ujuzi katika 
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uchumi wa kijani kupitia kilimo cha vizimba (block farming) kwa vijana 2,000; kutoa 

mafunzo ya ujuzi wa teknolojia ya uchumi wa buluu katika sekta ya uvuvi kwa vijana 

1,000; kutoa mafunzo ya ujuzi katika fani mbalimbali kupitia Vyuo vya Mafunzo na ufundi 

Stadi na Huduma za Marekebisho kwa Watu wenye Ulemavu kwa vijana 800; kukamilisha 

Mfumo wa Taarifa za Soko la ajira nchini ili kuwezesha kupatikana kwa taarifa sahihi na 

kwa wakati; na kuendelea kuratibu upatikanaji wa fursa za ajira nchini. Jumla ya shilingi 

bilioni 9 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(b) Mradi Na. 4952: Mfuko wa Maendeleo ya Vijana  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kutoa mikopo kwa vikundi 100 vya vijana vya uzalishaji 

mali; kujenga uwezo wakopaji na wasimamizi wa Mfuko katika mikoa ya mitano (5) ya 

Dodoma, Kigoma, Shinyanga, Lindi na Kilimanjaro ili kuimarisha usimamizi wa Mfuko; na 

kukamilisha mandaalizi ya Mfumo wa Kieletroniki wa Usimamizi wa Mfuko wa Maendeleo 

ya Vijana. Jumla ya shilingi bilioni 1.0 fedha za ndani zimetengwa.  

 

(c) Mradi Na. 4954: Ujenzi na Ukarabati wa Vituo vya Ufundi kwa Watu Wenye 

Ulemavu 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Ujenzi wa Vituo vya Ufundi Stadi vya Watu Wenye 

Ulemavu katika mikoa ya Songwe, Mwanza na Kigoma; Kupitia na kuandaa upya michoro 

ya vituo tatu (3) vya Ufundi Stadi vya Watu Wenye Ulemavu; na Kuratibu na kufuatilia 

maendeleo ya ujenzi ya Vituo vya Ufundi Stadi vya Watu Wenye Ulemavu katika mikoa ya 

Songwe, Kigoma, na Mwanza. Jumla ya shilingi bilioni 3.0 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(d) Mradi Na. 6205: Programu ya Taifa ya Kukuza Kazi za Staha 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: na Kukamilisha Mapitio ya Programu ya Kukuza Kazi za 

Staha; kufanya upembuzi wa Asasi na Mitandao inayojihusisha na masuala ya 

maendeleo ya vijana katika mikoa 26;  kukamilisha Mfumo wa Mafunzo ya Stadi za 

Maisha kwa vijana walio nje ya shule (Life Skills Framework); kutoa mafunzo ya stadi za 

maisha kwa waelimishaji rika 150 katika Halmashauri saba (7) Kasulu, Kahama,  

Chamwino, Ruhangwa, Tarime, Kisarawe na  Makete wakiwemo Watu wenye Ulemavu, 

wanaoishi na VVU, Mama Wadogo na vijana kutoka Jamii ya Wafugaji ili kuwawezesha 

kushiriki katika miradi ya kimkakati. Jumla ya shilingi bilioni 1.8 fedha za nje zimetengwa. 

 

4.3.7 Maeneo Mengine ya Kipaumbele 

 

4.3.7.1 Utamaduni, Sanaa na Michezo 

 

(a) Mradi Na. 6504: Ujenzi wa Vituo vya Mazoezi na Kupumzika Wananchi  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kumpata mkandarasi wa mradi; kusafisha eneo la mradi; 

na kuanza ujenzi wa Vituo vya Mazoezi na kupumzikia wananchi katika mikoa ya Dar es 

Salaam, Dodoma na Geita. Jumla ya shilingi bilioni 7.1 fedha za ndani zimetengwa. 
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(b) Mradi Na. 6502: Mfuko wa Utamaduni na Sanaa Tanzania 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuanza maandalizi ya kujenga jengo la Mfuko Jijini 

Dodoma; kuratibu uendeshaji wa mafunzo ya kuwajengea uwezo wasanii 2,000 na 

vikundi 25; na kutoa mikopo nafuu kwa wasanii 500 wa Utamaduni na Sanaa. Jumla ya 

shilingi bilioni 2.4 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(c) Mradi Na. 6385: Ujenzi wa Chuo cha Michezo  cha Malya 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kuendelea na ujenzi wa kituo cha kukuza na kuendeleza 

vipaji (Akademia ya Michezo); na kuendelea na ujenzi wa hosteli ya wanafunzi. Jumla ya 

shilingi bilioni 1.3 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(d) Mradi Na. 6293: Programu ya Urithi wa Ukombozi wa Bara la Afrika 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kufanya utambuzi, ukusanyaji na uhifadhi wa taarifa, 

masimulizi na nyaraka zinazohusu historia ya Ukombozi wa Bara la Afrika; kukarabati 

nyumba za Viongozi Wakuu wa Vyama vya Ukombozi kutoka nchi za Afrika walizoishi 

wakati wa harakati za ukombozi kama vile nyumba aliyoishi Nelson Mandela, Samora 

Machel, Sam Nujoma, Edwardo Mondlane, Robert Mugabe, Oliver Tambo na Mwl. J. K. 

Nyerere ili zitumike kwa utalii na utafiti; kukamilisha ukarabati wa jengo lililotumiwa na 

Kamati ya Ukombozi Kusini mwa Afrika na kuanzisha makumbusho ya kisasa kuhusu 

historia ya Ukombozi wa Bara la Afrika; kuandaa filamu kuhusu mchango wa Tanzania 

katika harakati za ukombozi wa Afrika; na Kuandaa makongamano matatu (3) na 

maonesho 12 kuhusu historia ya harakati za ukombozi wa Bara la Afrika. Jumla ya shilingi 

milioni 515 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(e) Mradi Na. 4353: Ukarabati wa Chuo cha  Sanaa Bagamoyo (TaSUBa) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kununua vifaa vya kufundishia na kujifunzia; kukarabati 

miundombinu ambayo ni mabweni, ukumbi mkuu, Flexible hall, Jengo la Utawala, maji 

safi na maji taka, umeme, na TEHAMA; kununua vifaa vya kuendeshea Tamasha; kuanza 

ujenzi wa uzio kuzunguka chuo; kujenga studio ya kisasa za kurekodi filamu; na ununuzi 

na ufungaji wa mitambo ya TV na Redio. Jumla ya shilingi milioni 550 fedha za ndani 

zimetengwa. 

 

(f) Mradi Na. 6523: Ujenzi wa Eneo Changamani la Michezo Dar es Salaam 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kuendelea kuboresha kumbi za mikutano kwa kununua 

samani pamoja na kuweka miundombinu bora zikiwemo “projector” pamoja na vipaza 

sauti; Kukamilisha ukarabati eneo la kufanyia mazoezi ya viungo; na kukarabati eneo la 

kukimbilia kwa kuweka zulia jipya la kisasa. Jumla ya shilingi bilioni 1.5 fedha za ndani 

zimetengwa. 

 

(g) Mradi Na. 6503: Ujenzi wa Eneo Changamani la Michezo Dodoma 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: kusafisha na kusawazisha eneo la mradi; kufanya 

maandalizi ya upatikanaji wa rasilimali fedha; na kumpata mkandarasi wa mradi na 

kuanza ujenzi wa uwanja mkubwa wa michezo. Jumla ya shilingi milioni 100 fedha za 

ndani zimetengwa. 
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(h) Mradi Na. 6521: Kuimarisha Baraza la Kiswahili la Taifa (BAKITA) na kukiuza 

Kiswahili Kikanda na Kimataifa  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Kubidhaisha Lugha ya Kiswahili Kikanda na Kimataifa kwa 

kutoa mafunzo elekezi kwa diaspora wanaofundisha Kiswahili kwa wageni katika nchi za 

Namibia, Malaysia, Komoro na Sudani Kusini; kutoa mafunzo kwa Walimu wa Walimu wa 

Kiswahili kwa wageni kuhusu mwongozo wa Taifa wa kufundisha Kiswahili kwa wageni; 

kuandaa Siku ya Kiswahili na Kongamano la Idhaa za Kiswahili; na kuandaa machapisho 

kwa ajili ya kuwezesha ufundishaji na ujifunzaji wa Kiswahili kama lugha ya kigeni. Jumla 

ya shilingi milioni 300 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(i) Mradi Na. 6527: Ujenzi na Uimarishaji wa Miundombinu ya Michezo katika 

Shule Maalum 56 za Michezo 

Shughuli zitakazotekelezwa ni: Ukarabati wa miundombinu ya shule maalumu za michezo 

56 zilizoteuliwa; na ununuzi wa vifaa vya michezo katika shule hizo. Jumla ya shilingi 

bilioni 2.0 fedha za ndani zimetengwa. 

 

4.3.7.2 Ushirikiano wa Kikanda na Kimataifa 

 

(a) Mradi Na. 6391: Ujenzi na Ukarabati wa Majengo ya Ofisi na Makazi ya 

Balozini  

Shughuli zitakazotekelezwa ni: ukarabati wa majengo ya Serikali katika Ubalozi wa 

Tanzania uliopo Pretoria, Afrika Kusini; Ujenzi wa Mahakama ya ya Afrika ya Haki za 

Binadanu na Watu; kuendelea na hatua za kuanza ujenzi wa majengo Nairobi, Kinshasa, 

Muscat, Moroni, Lusaka, Addis Ababa; ukarabati wa jengo la zamani la Ubalozi wa 

Tanzania - Washington DC; na ukarabati wa jengo la ubalozi Lusaka. Jumla ya shilingi 

bilioni 4.7 fedha za ndani zimetengwa.   

 

4.3.7.3 Ubia kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi 

(i) Ununuzi wa Mbia wa Miradi ya Ujenzi wa Viwanda vya Dawa Muhimu na Vifaa 

Tiba itakayotekelezwa  chini ya Bohari Kuu ya Dawa (MSD) katika Mikoa ya Pwani, 

Mwanza na Mbeya; 

(ii) Ununuzi wa mtoa huduma wa kudumu  ikiwa ni pamoja na maandalizi ya 

kimkataba kwenye mradi wa Usafiri wa Mabasi Yaendayo Haraka Jijini Dar es 

Salaam Awamu ya Kwanza; 

(iii) Ununuzi wa Mbia wa miradi ya ujenzi wa Hoteli ya Nyota Nne na Jengo la 

Biashara” Biashara “Commercial  complex” katika Uwanja wa Ndege  wa Kimataifa 

wa Julius Nyerere; 

(iv) Kukamilisha upembuzi yakinifu na kuingia katika hatua ya ununuzi wa mbia wa 

mradi wa Kusambaza Gesi Asilia katika mikoa ya Dar es Salaam, Pwani, Lindi na 

Mtwara;  

(v) Kukamilisha ununuzi wa Mshauri Elekezi atakayetayarisha  taarifa ya upembuzi 

yakinifu ya mradi wa ujenzi wa reli ya standard gauge ya Tanga – Arusha – 

Musoma pamoja na matawi ya Engaruka na Minjingu kwa utaratibu wa PPP; 

(vi) Kukamilisha ununuzi wa Mshauri Elekezi atakayetayarisha taarifa ya upembuzi 
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yakinifu ya mradi wa ujenzi wa reli ya standard gauge ya Mtwara – Mbamba Bay 

na matawi ya Mchuchuma na Liganga kwa utaratibu wa PPP; 

(vii) Kukamilisha upembuzi yakinifu na kuingia katika hatua ya ununuzi wa mbia wa 

Mradi wa Ujenzi wa Hosteli za Chuo cha Elimu ya Biashara katika Kampasi za 

Dodoma na Dar es Salaam; 

(viii) Kuendelea na hatua ya maandalizi ya upembuzi yakinifu wa mradi wa ujenzi wa 

Hosteli ya wanafunzi wa Chuo cha Uhasibu Kampasi za Dar es Salaam na Mbeya; 

na 

(ix) Ununuzi wa mbia wa mradi wa ujenzi wa kiwanda cha kutengeneza simu za 

mkononi chini ya Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA). 
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SURA YA TANO 

 

UGHARAMIAJI WA MPANGO WA MAENDELEO WA TAIFA 2022/23 

 

5.1 Utangulizi 

Sura hii inabainisha vyanzo mbalimbali vya mapato  kwa ajili ya ugharamiaji wa Mpango 

wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2022/23 kama vilivyoainishwa katika Mkakati wa 

Ugharamiaji wa Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2021/22 – 

2025/26. Aidha, sura hii imeainisha mikakati ambayo Serikali itachukua ili kuhakikisha 

kuwa ukusanyaji wa mapato kutoka vyanzo vilivyoainishwa vinafikia malengo 

yanayotarajiwa.  

 

5.2 Ugharamiaji wa Utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Taifa 2022/23 

Katika mwaka 2022/23 jumla ya shilingi bilioni 15,004.8 zinatarajiwa kugharamia shughuli 

za maendeleo, sawa na asilimia 36.2 ya bajeti yote. Kati ya fedha hizo, shilingi bilioni 

12,305.8 sawa na asilimia 82 ya bajeti ya maendeleo ni fedha za ndani na shilingi bilioni 

2,699.1 sawa na asilimia 18 ya bajeti ya maendeleo ni fedha za nje. 

 

5.3 Mikakati ya Vyanzo vya Mapato ya Kugharamia Mpango kwa Mwaka 2022/23 

Vyanzo vitakavyotumika kugharamia miradi ya maendeleo ni pamoja na mapato ya kodi 

na yasiyo ya kodi, mapato ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa, ubia kati ya sekta ya umma 

na sekta binafsi, mikopo na misaada pamoja na vyanzo mbadala na bunifu. 

 

5.3.1 Mapato ya Ndani  

5.3.1.1 Mapato ya Kodi na Yasiyo Kodi 

Serikali itaendelea kuimarisha usimamizi wa mapato ya kodi na yasiyo ya kodi kutoka 

katika vyanzo mbalimbali vya ndani ili kuwezesha kufikia malengo yaliyowekwa kwa 

kuchukua hatua zifuatazo:  

(i) Kuimarisha ukusanyaji na usimamizi wa kodi kwa kuhakikisha wafanyabiashara 

wanatoa risiti za kielektroniki wanapouza bidhaa na wanunuzi kuchukua risiti 

wanaponunua bidhaa; 

(ii) Kuendelea na kampeni mbalimbali za kutoa elimu kwa mlipakodi kupitia runinga, 

redio, mitandao ya kijamii na semina;  

(iii) Kupanua wigo wa kodi kwa kuwatambua na kuwasajili wafanyabiashara katika 

mfumo rasmi wa ulipaji kodi kupitia kampeni ya Mlango kwa Mlango;  

(iv) Kuendelea kutumia Mpango wa Usimamizi wa Viashiria Hatarishi (Compliance 

Risk Management Plan) ili kubaini na kutambua wakwepaji wa kodi;  

(v) Kuendelea  kuimarisha usimamizi na ukaguzi wa mipaka yote kwa kuongeza 

ushirikiano baina ya Mamlaka ya Mapato Tanzania na vyombo vya ulinzi na 

usalama nchini ili kudhibiti bidhaa za magendo na kupunguza tatizo la ukwepaji wa 

kodi;  

(vi) Kuimarisha mazingira rafiki ya  ulipaji kodi kwa hiari kwa kuboresha na kuhimiza 

matumizi sahihi ya mifumo ya TEHAMA ikiwa ni pamoja na kuboresha mifumo 

itakayosaidia na kurahisisha ulipaji kodi;  
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(vii) Kuhamasisha ulipaji  kodi  katika sekta isiyo rasmi  kwa kuijumuisha kwenye 

mfumo rasmi wa ulipaji kodi;  

(viii) Kurasimisha shughuli zisizo rasmi, zikiwemo shughuli za wajasiriamali wadogo kwa 

kuwatengea maeneo maalum na kuwapatia vitambulisho vilivyoboreshwa kwa 

kuwekewa taarifa sahihi ili kutambua shughuli zao za kiuchumi;  

(ix) Kuboresha mazingira ya biashara na uwekezaji ili kuvutia wawekezaji wapya, 

kukuza biashara ndogo na za kati kwa ukuaji endelevu wa uchumi  utakaowezesha 

kuongeza wigo wa kodi;  

(x) Kufanya tafiti katika maeneo mapya ambayo yanaweza kutozwa kodi; 

(xi) Kuimarisha usimamizi wa tozo na ada mbalimbali ili kuhakikisha zinakusanywa na 

kuwasilishwa Mfuko Mkuu wa Serikali; 

(xii) Kuimarisha Mfumo wa Kielektroniki wa Kufuatilia Mizigo inayokwenda nchi jirani 

(Eletronic Cargo Tracking System) ili kuimarisha uwezo wa usimamizi wa mizigo 

inayopita kwenda nchi jirani;  

(xiii) Kuendelea kusimamia Mfumo wa Serikali wa Kielektroniki wa Ukusanyaji wa 

Mapato (Government Electronic Payment Gateway- GePG) ili kurahisisha ulipaji na 

kudhibiti upotevu wa mapato;  

(xiv) Kuimarisha mfumo wa Dirisha Moja la Kielekroniki la Uondoshaji wa Mizigo 

Bandarini (e-Single Window System) ili kurahisisha uondoshwaji wa mizigo katika 

vituo vya mipakani pamoja na kupunguza gharama za kufanya biashara nchini;  

(xv) Kuimarisha na kufungamanisha mfumo mkubwa wa kodi za ndani wa Domestic 

Revenue Administration System (IDRAS) utakaounganisha mifumo yote ya 

ukusanyaji wa mapato ya ndani ya Serikali ili kuimarisha usimamizi wa mapato 

yatokanayo na kodi za ndani nchini; na  

(xvi) Kuboresha Mfumo wa mawasiliano kati ya NIDA na TRA  ili kurahisisha usajili na 

ufuatiliaji wa walipakodi; 

(xvii) Kuendelea na utaratibu wa kuingia makubaliano na walipakodi ili kuwawezesha 

kulipa madeni yao kwa awamu; na 

(xviii) Kuimarisha mifumo ya usimamizi katika Mashirika, Taasisi za Umma na Wakala za 

Serikali ili kuongeza ufanisi na kuhakikisha gawio na michango stahiki 

inawasilishwa kwa wakati. 

 

5.3.2 Mikopo na Misaada ya Nje 

5.3.2.1 Misaada ya Nje 

Serikali itaendelea kuimarisha mahusiano na Washirika wa Maendeleo kwa kutekeleza 

Mwongozo wa Ushirikiano wa Maendeleo (Development Cooperation Framework - DCF) 

ili kuhakikisha fedha kutoka kwa Washirika wa Maendeleo zinaendelea kupatikana kwa 

ajili ya kuwezesha utekelezaji wa miradi na programu mbalimbali. Katika hatua nyingine, 

Serikali imeanza maandalizi ya kufanya tathmini na mapitio ya Mwongozo wa Ushirikiano 

ili uweze kuendana na masuala ya diplomasia ya uchumi na maendeleo duniani. Mapitio 

hayo, yatazingatia mwenendo na vipaumbele vya Washirika wa Maendeleo pamoja na 

fursa nyingine zinazoibuka kutokana na mabadiliko  mbalimbali  duniani.  
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Tathmini na mapitio ya Mwongozo wa Ushirikiano, itasaidia kuliweka Taifa katika nafasi 

ya kimkakati ili kunufaika zaidi na fursa zilizopo kwa makundi mbalimbali ikiwa ni pamoja 

na Serikali, Sekta binafsi pamoja na Asasi Zisizo za Kiserikali katika masuala ya 

ushirikiano wa kimataifa. Aidha, Serikali itaendelea kuimarisha usimamizi wa matumizi ya 

fedha kutoka kwa Washirika wa Maendeleo ili kuhakikisha thamani ya fedha inapatikana 

katika utekelezaji wa miradi na programu mbalimbali za maendeleo ili kupata matokeo 

yaliyokusudiwa.  

 

5.3.2.2 Mikopo ya Nje 

Kwa upande wa mikopo ya nje, Serikali  itaendelea kuzingatia Mkakati wa Usimamizi wa 

Madeni katika Muda wa Kati wa mwaka 2021/22-2023/24 (Medium Term Debt 

Management Strategy – MTDS) kwa kukopa zaidi mikopo ya masharti nafuu na kuziba 

pengo la upungufu utakaojitokeza kwa kukopa mikopo yenye masharti ya kati kwa 

utaratibu wa Export Credit Agency (ECA). Vile vile, Serikali itaendelea kukopa katika 

vyanzo vya mikopo ya masharti ya kibiashara. Mikopo hii itaelekezwa katika miradi ya 

kipaumbele yenye kuchochea ukuaji wa uchumi na mauzo ya nje. Hatua nyingine 

inayochukuliwa na Serikali ni kukamilisha zoezi la Tathmini na Ukadiriaji wa Kukopesheka 

kwa Nchi (Sovereign Credit Rating) ili kuongeza wigo wa wakopeshaji hususan katika 

masoko ya mitaji ya kimataifa (International Capital  Markets) ambapo riba na gharama za 

ukopaji ni ndogo. 

 

5.3.3 Mikopo ya  Ndani  

Ili kugharamia miradi ya maendeleo, Serikali itaendelea kukopa katika soko la ndani 

kupitia  hatifungani za Serikali kwa kuzingatia Mkakati wa Muda wa kati wa Usimamizi wa 

Madeni  wa  mwaka 2021/22 - 2023/24 ambao pamoja na masuala mengine,  unalenga 

kukuza maendeleo ya soko la fedha la ndani. Hatifungani zitakazotumika katika 

ugharamiaji wa kutekeleza miradi ya maendeleo ni miaka miwili (2), mitano (5), saba (7), 

kumi (10), kumi na tano (15), ishirini (20) na ishirini na tano (25). Aidha, Serikali 

itaendelea kutoa elimu na uhamasishaji kwa umma juu ya ushiriki katika soko la awali na 

upili la dhamana za Serikali.  

 

5.4 Vyanzo Mbadala na Bunifu vya Kugharamia Miradi ya Maendeleo  

Kwa kutambua uwepo wa pengo la rasilimali fedha zinazohitajika katika kufikia shabaha 

ya maendeleo tuliyojiwekea, Serikali imeainisha vyanzo mbadala na bunifu katika Mkakati 

wa Ugharamiaji wa Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano sanjari na 

Mpango Mkuu wa Maendeleo ya Sekta ya Fedha wa mwaka 2020/21-2029/30. Katika 

kufikia azma hiyo, Serikali itafanya maboresho ya sheria mbalimbali pamoja na kuweka 

miongozo itakayowezesha kunufaika na vyanzo mbadala na bunifu katika utekelezaji wa 

shughuli za maendeleo. Aidha, Serikali imeunda Timu ya Kitaifa ya Uwezeshaji ambayo 

inajumuisha wataalamu kutoka taasisi mbalimbali za umma itakayokuwa na jukumu 

mahsusi la kuwezesha Serikali Kuu na Mamlaka za Serikali za Mitaa kunufaika na 

rasilimali fedha kutoka katika vyanzo mbadala na bunifu kwa ajili ya utekelezaji wa miradi 

ya maendeleo. Baadhi ya vyanzo vitakavyopewa kipaumbele ni pamoja na Hatifungani za 

Halmashauri (Municipal Bond) kwa ajili ya kugharamia miradi ya kimkakati katika ngazi ya 
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Mamlaka za Serikali za Mitaa; Hatifungani ya Miundombinu (Infrastructure Bond); 

Hatifungani ya Buluu (Blue Bond); Hatifungani za Makampuni (Corporate Bond); 

Dhamana za Muda wa Kati; Hatifungani ya Mazingira (Green Bond); Hatifungani ya 

Kiislam (SUKUK); Micro-Saving Bond na Lease Financing; matumizi ya fedha kupata 

mitaji ya muda mrefu kupitia utaratibu wa syndication; bima na ugharamiaji hatarishi (risk 

financing) na ushiriki wa sekta binafsi kwa kugharamia maendeleo kupitia Ubia kati ya 

Sekta ya Umma na Sekta Binafsi (PPP) na utaratibu wa miradi ya pamoja (JV). 

 

Serikali itaendelea kuchukua hatua mahsusi kwa kuwekeza kwenye rasilimali watu na 

kuwaongezea ujuzi watumishi katika taasisi mbalimbali zinazotekeleza miradi ya 

maendeleo. Programu za kuwajengea uwezo watumishi zitakuwa katika maeneo ya 

uibuaji, uandaaji na usimamizi wa miradi. Hatua hizi zinatarajia kuongeza ufanisi kwenye 

utekelezaji wa miradi mipya na inayoendelea. 
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SURA YA SITA 

 

UFUATILIAJI, TATHMINI NA UTOAJI WA TAARIFA 

 

6.1 Utangulizi  

Katika kuhakikisha kuwa Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa mwaka 2022/23 unafikia 

malengo yaliyoainishwa katika utekelezaji wa miradi ya maendeleo kupitia sekta 

mbalimbali, Wizara ya Fedha na Mipango itaendelea kuratibu na kusimamia ufuatiliaji na 

tathmini (U&T). Ufuatiliaji na Tathmini ni nyenzo muhimu katika upatikanaji wa taarifa 

sahihi na kwa wakati kwa ajili ya uandaaji wa mipango, bajeti, mikakati na sera. Taarifa za 

U&T  zitawawezesha wafanya maamuzi na wadau mbalimbali kupata taarifa sahihi kwa 

ajili ya kufanya maamuzi. Aidha, taarifa za U&T zitatoa mrejesho wa utekelezaji 

unaowezesha kufanya maboresho wakati wa utekelezaji wa miradi, kubaini miradi yenye 

tija na mafanikio makubwa na kuwezesha kufanya maamuzi ya kuongeza wigo wa 

utekelezaji wake. Msingi mkuu wa U&T ni kuhakikisha uwazi na uwajibikaji katika 

utekelezaji wa miradi kwa kuzingatia thamani halisi ya fedha kwa ajili ya matokeo 

makubwa ya kukuza uchumi na kuwa nchi ya uchumi wa kati wa juu, kuondoa umaskini 

na kuleta ustawi bora wa maisha kwa wote. 

 

Katika mwaka 2022/23, miongozo itakayozingatiwa katika U&T ni pamoja na: Sheria ya 

Bajeti, Sura 439, Sheria ya Ununuzi wa Umma, Sura 410; Mwongozo wa Kitaifa wa 

Ufuatiliaji na Tathmini ya Miradi ya Maendeleo (National Monitoring and Evaluation 

Framework); Mkakati wa Ufuatiliaji na Tathmini wa Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa 

Taifa wa Miaka Mitano 2021/22 – 2025/26; Mwongozo wa Maandalizi ya Mpango na 

Bajeti ya Serikali kwa Mwaka 2022/23; Mpango Kazi na Mtiririko wa Mahitaji ya Fedha; na 

Waraka Na. 1 wa Hazina kuhusu Utekelezaji wa Bajeti. 

 

6.2 Misingi ya Ufuatiliaji na Tathmini 

Ili kufikia malengo yaliyobainishwa katika utekelezaji wa miradi na uratibu wa ufuatiliaji na 

tathmini, Wizara, Idara Zinazojitegemea, Wakala wa Serikali, Taasisi na Mashirika ya 

Umma, Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa, zina wajibu wa kuzingatia 

misingi ifuatayo katika upangaji na utekelezaji wa ufuatiliaji na tathmini wa mipango, 

miradi na programu za maendeleo. 

(i) Uwezo wa Rasilimali Watu katika Ufuatiliaji na Tathmini: Kila taasisi itabainisha 

mahitaji ya idadi ya rasilimali watu, uwezo wa kutekeleza ufuatiliaji, tathmini, 

uchambuzi na utoaji taarifa. Aidha, katika maeneo yenye upungufu, Serikali itaajiri 

wataalamu stahiki na kuendelea kujenga uwezo wa wataalamu. 

 

(ii) Upatikanaji wa Rasilimali Fedha na Vitendea Kazi: Wakati wa uandaaji wa 

miradi, taasisi zitatenga bajeti inayoakisi mahitaji ya kifedha na vitendea kazi kama 

vile magari, vifaa vya TEHAMA n.k, katika eneo la ufuatiliaji na tathmini ili 

kuimarisha upatikanaji wa taarifa bora na kwa wakati hivyo kuleta ufanisi na tija 

katika utekelezaji wa miradi. 
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(iii) Ushirikishwaji wa Wadau wote Muhimu: Taasisi zitabainisha wadau wote 

muhimu katika ufuatiliaji na tathmini na kuwashirikisha katika hatua zote za 

upangaji, uratibu, usimamizi, ufuatiliaji na tathmini na uandaaji wa taarifa kwa lengo 

la kuimarisha utekelezaji wa miradi. 

 

(iv) Uwajibikaji: Taasisi zitakua na jukumu la kuchukua hatua stahiki na kwa wakati 

kurekebisha kasoro na changamoto  zitakazobainishwa na taarifa za  U&T. 

 

(v) Kuoanisha na Kuunganisha Mifumo na Nyenzo za Kukusanya Taarifa: Ili kuwa 

na takwimu na taarifa zinazowiana, taasisi zitahakikisha kuwa mifumo na nyenzo 

zinaoana ili kutoa taarifa bora na kwa wakati. Wizara ya Fedha na Mipango 

inaendelea kutoa mafunzo ya kuhakikisha kuwa mifumo ya U&T katika Wizara na 

Taasisi za Umma ina uwezo wa kubadilishana taarifa na Mfumo wa Kitaifa wa 

Kusimamia Miradi ya Maendeleo (NPMIS). 

 

6.3 Mbinu za Ufuatiliaji na Tathmini ya Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa 

Mwaka  2022/23 

Kwa mwaka 2022/23, mbinu za Ufuatiliaji na Tathmini ya Mpango wa Maendeleo zitajikita 

katika: 

(i) Udhibiti: Hii itajumuisha usimamizi wa matumizi ya rasilimali, mifumo ya udhibiti 

wa kifedha, ununuzi na rasilimali watu. Mbinu hii itatumia mifumo iliyopo ya udhibiti 

fedha na taarifa za ukaguzi wa ndani; 

(ii) Ufuatiliaji: Ufuatiliaji utafanyika kwa kuzingatia mpangokazi wa utekelezaji wa 

miradi ya maendeleo na mtiririko wa mahitaji ya fedha; 

(iii) Matumizi ya Viashiria: Mbinu hii itajikita katika uchambuzi wa viashiria (viashiria 

tendeshi na viashiria vya matokeo) kwa kulinganisha mipangokazi, taarifa za 

utekelezaji na hali halisi ya utekelezaji wa miradi;  

(iv) Uratibu: Kuhimiza uratibu na ushirikishaji wa wadau katika nyanja zote za 

utekelezaji wa miradi ya maendeleo;  

(v) Kuimarisha Taasisi za U&T: Kujenga uwezo wa wataalamu wa U&T, vitengo na 

ofisi zinazohusika na U&T kwa kuwezesha upatikanaji wa vitendea kazi na fedha 

kwa ajili ya ufuatiliaji na tathmini ya miradi ya maendeleo katika ngazi zote; na  

(vi) Tathmini: Kufanya tathmini ya miradi ili kubaini iwapo matokeo ya miradi 

yamekidhi malengo ya miradi husika. 

 

6.4 Matokeo ya Ufuatiliaji na Tathmini  

Matokeo ya Ufuatiliaji na Tathmini ni pamoja na taarifa za utekelezaji wa miradi ya 

maendeleo zitakazobainisha mafanikio, changamoto na fursa katika hatua mbalimbali za 

utekelezaji wa Mpango. Taarifa za ufuatiliaji na tathmini zitaandaliwa na kuwasilishwa kwa 

wapangaji, watekelezaji na Wafanya Maamuzi katika ngazi mbalimbali kwa lengo la 

kutatua kwa wakati changamoto zitakazobainishwa. Aidha, vikao vya mrejesho vitafanyika 

katika ngazi mbalimbali kwa lengo la kufuatilia utekelezaji wa mapendekezo 

yaliyoabainishwa. 
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6.5 Muundo wa Taarifa za Ufuatiliaji na Tathmini 

Taarifa za Ufuatiliaji na tathmini zitazingatia miundo ya taarifa iliyoainishwa katika 

Mwongozo wa Kitaifa wa Ufuatiliaji na Tathmini. Aidha, Taarifa za utekelezaji zitaandaliwa 

katika kipindi cha kila robo mwaka, nusu mwaka na mwaka mzima. 

 

6.6 Mgawanyo wa Majukumu 

Wadau muhimu watashirikishwa katika kufanikisha zoezi la ufuatiliaji, tathmini na utoaji 

wa taarifa za utekelezaji wa Mpango ikiwa ni pamoja na Wizara, Idara Zinazojitegemea, 

Wakala wa Serikali, Taasisi na Mashirika ya Umma, Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za 

Serikali za Mitaa, Sekta Binafsi na Wananchi kwa ujumla. Mgawanyo wa majukumu ya 

wadau utakuwa kama ifuatavyo: 

 

6.6.1 Kamati ya Kitaalamu ya Makatibu Wakuu (IMTC) 

Kamati hii inaundwa na Makatibu Wakuu na ni chombo cha juu cha kupokea taarifa za 

utekekelezaji wa mipango na miradi ya maendeleo. Taarifa za U&T zinazowasilishwa 

katika Kamati hii maalumu katika kipindi cha nusu mwaka na mwaka zitajadiliwa na 

kufanyiwa maamuzi mbalimbali ikiwa ni pamoja na kutoa maelekezo kwa taasisi 

zinazotekeleza na kusimamia miradi ya maendeleo. 

 

6.6.2 Wizara ya Fedha na Mipango 

Wizara ya Fedha na Mipango ina majukumu yafuatayo: Kufanya ufuatiliaji wa miradi ya 

maendeleo ya kielelezo na kimkakati inayotekelezwa na Serikali au Sekta Binafsi;  

kupokea taarifa za kila robo mwaka za utekelezaji wa miradi kutoka katika Sekta na 

Taasisi mbalimbali; kupokea na kuchambua taarifa za ufuatiliaji na tathmini ya miradi ya 

maendeleo kupitia Mfumo wa Kitaifa wa Kusimamia Miradi ya Maendeleo (National 

Projects Management Information System – NPMIS); kubainisha maeneo ya kuboresha 

ya utekelezaji wa miradi ili kufikia malengo yaliyokusudiwa; na kuandaa na kutoa taarifa 

ya nusu mwaka na ya mwaka ya ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa miradi ya 

maendeleo na kuiwasilisha katika Kamati ya Kitaalamu ya Makatibu Wakuu. 

 

6.6.3 Ofisi ya Taifa ya Takwimu 

Ofisi ya Taifa ya Takwimu itaendelea kuandaa na kutoa miongozo mbalimbali ya 

ukusanyaji, uchambuzi na uchakataji wa takwimu za viashiria vinavyosaidia katika 

ufuatiliaji, tathmini na utoaji wa taarifa za utekelezaji wa Mpango. Miongozo hiyo itapaswa 

kuzingatiwa na Wizara, Idara Zinazojitegemea, Wakala wa Serikali, Taasisi na Mashirika 

ya Umma, Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa na Sekta Binafsi wakati 

wa kuandaa taarifa za kitakwimu za mwenendo na matokeo ya utekelezaji wa Mpango. 

Aidha, Ofisi ya Taifa ya Takwimu  itajenga uwezo kwa wadau katika kukusanya, 

kuchambua, kuchakata, kuandaa na kutoa taarifa za kitakwimu za utekelezaji wa 

Mpango. 
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6.6.4 Wizara, Idara Zinazojitegemea, Wakala wa Serikali, Taasisi na Mashirika ya 

Umma 

Wizara, Idara Zinazojitegemea, Wakala wa Serikali, Taasisi na Mashirika ya Umma 

zitawajibika kuaandaa Mpango Kazi wa U&T, kufanya U&T pamoja na kuandaa taarifa za 

U&T kila robo mwaka, nusu mwaka na mwaka mzima. Mpango Kazi na taarifa za 

utekelezaji zitawasilishwa Wizara ya Fedha na Mipango kupitia mfumo wa NPMIS kwa 

ajili ya uchambuzi na ushauri. Aidha, kila Wizara, Idara Zinazojitegemea, Wakala wa 

Serikali, Taasisi na Mashirika ya Umma yanapaswa kutenga rasilimali fedha na 

kuvijengea uwezo Vitengo vya Ufuatiliaji na Tathmini ili kutekeleza majukumu hake kwa 

ufanisi. 

 

6.6.5 Ofisi ya Rais – TAMISEMI, Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za 

Mitaa (MSM)  

Ofisi ya Rais – TAMISEMI itaratibu na kutoa taarifa za ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji 

wa miradi ya maendeleo katika ngazi ya Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za 

Mitaa. Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa zitawajibika kuandaa 

Mpango Kazi wa ufuatiliaji na tathmini pamoja na kuandaa na kuwasilisha taarifa za 

utekelezaji wa miradi ya maendeleo Ofisi ya Rais- TAMISEMI katika kipindi cha kila robo 

mwaka, nusu mwaka na mwaka mzima. Aidha, Mamlaka za Serikali ya Mitaa zitakusanya 

taarifa za ufuatiliaji kutoka katika Kamati za Maendeleo za Kata ambazo zitachambua 

taarifa mbalimbali kutoka katika Kamati za Maendeleo za Vijiji na Mitaa na kuziwasilisha 

katika Sekretarieti za Mikoa. Ofisi ya Rais - TAMISEMI itachambua na kuandaa taarifa 

jumuishi na kuwasilisha Wizara ya Fedha na Mipango kupitia Mfumo wa NPMIS. 

 

6.6.6 Sekta Binafsi na Asasi za Kiraia 

Wizara ya Fedha na Mipango kama mratibu wa U&T itaendelea kushirikiana na Taasisi za 

sekta binafsi kupitia uratibu wa Baraza la Taifa la Biashara (TNBC) na Asasi za Kiraia 

kupitia Baraza la Taifa la Asasi Zisizo za Serikali (NaCoNGO). Aidha, TNBC kupitia 

miamvuli ya taasisi zake ikiwemo TPSF, CTI na TCCIA itawasilisha Wizara ya Fedha na 

Mipango taarifa muhimu za uwekezaji wa Sekta Binafsi ikibainisha thamani ya uwekezaji 

uliofanywa na kuwasilisha utekelezaji wa shughuli za Mpango wa Maendeleo. Taarifa hizo 

zitajielekeza katika kufanya mapitio ya mifumo ya kisera, kisheria na kitaasisi ili 

kuboresha mazingira ya uwekezaji hivyo kuleta tija na ufanisi katika utekelezaji wa 

Mpango. Vile vile, Asasi za kiraia zitawasilisha taarifa za utekelezaji wa shughuli zao 

Baraza la Taifa la Asasi Zisizo za Serikali (NaCoNGO) kwa ajili ya majumuisho. Wizara ya 

Fedha na Mipango itapokea na kuchambua taarifa zilizowasilishwa kutoka TNBC na 

NaCoNGO ili kuweza kubaini mchango wa sekta hizi katika utekelezaji wa miradi ya 

maendeleo. 
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SURA YA SABA 

 

VIHATARISHI NA HATUA ZA KUKABILIANA NAVYO 

 

7.1 Utangulizi 

Sura hii inabainisha vihatarishi vinavyoweza kuathiri utekelezaji wa Mpango wa 

Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2022/23 pamoja na kupendekeza mikakati ya kukabiliana 

navyo. Vihatarishi hivyo vinaweza kusababisha kuongezeka kwa gharama na 

kutokamilika kwa wakati kwa utekelezaji wa miradi iliyoainishwa katika Mpango. Katika 

kuhakikisha Mpango unatekelezwa kwa mafanikio, na kwa kuzingatia Mwongozo wa 

Kuandaa Mfumo wa Usimamizi wa Vihatarishi katika Sekta ya Umma wa mwaka 2012, 

Serikali itachukua hatua mbalimbali ili kukabiliana na vihatarishi hivyo vilivyogawanyika 

katika makundi makuu mawili (2) ambayo ni vihatarishi vya ndani na vya nje.  

 

7.2 Vihatarishi vya Ndani na Nje na Mikakati ya Kukabiliana Navyo 

Vihatarishi vya Ndani vilivyoainishwa ni pamoja na: Ufinyu wa rasilimali fedha kwa ajili 

ya kugharamia utekelezaji wa miradi ya maendeleo; ushiriki mdogo wa Sekta binafsi 

katika mipango ya maendeleo; upotevu wa mapato ya Serikali kupitia biashara mtandao; 

mabadiliko ya Viwango vya Riba; uharibifu wa mazingira; rushwa; na uhalifu wa 

kimtandao. Udhibiti wa vihatarishi hivi upo ndani ya uwezo wa Serikali. 

 

Vihatarishi vya Nje vilivyoainishwa ni pamoja na: Majanga ya asili na magonjwa ya 

mlipuko; mitikisiko ya kiuchumi duniani; mabadiliko ya kisiasa ya ndani na nje; mabadiliko 

ya Tabianchi; kubadilika kwa teknolojia; na Kutopatikana kwa Misaada na Mikopo kwa 

wakati. Udhibiti wa vihatarishi hivi upo nje ya uwezo wa Serikali katika utekelezaji wa 

Mpango. 

 

Maelezo ya kina ya vihatarishi vya ndani na nje na hatua za kukabiliana navyo 

yameainishwa katika Jedwali Na. 7.2 (a) na Jedwali Na. 7.2 (b) 

 

Jedwali 7.2 (a): Vihatarishi vya Ndani na Mikakati ya Kukabiliana Navyo 

NA. KIHATARISHI ATHARI  HATUA ZA KUCHUKUA 

1.  Ufinyu wa 

rasilimali fedha 

kwa ajili ya 

kugharamia 

utekelezaji wa 

miradi ya 

maendeleo. 

(i) Kasi ndogo katika 

utekelezaji wa miradi na 

hivyo kutokamilika kwa 

wakati 

(ii) Kuongezeka kwa gharama 

za miradi 

(iii) Kuchelewa kwa upatikanaji 

wa huduma zilizotarajiwa 

 

(i) Kuimarisha ukusanyaji na 

usimamizi wa kodi kwa 

kuhakikisha 

wafanyabiashara wanatoa 

risiti za kielektroniki 

wanapouza bidhaa na 

wanunuzi kuchukua risiti 

wanaponunua bidhaa 

(ii) Kuhamasisha ulipaji  kodi  

katika sekta isiyo rasmi  

kwa kuijumuisha kwenye 
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mfumo rasmi wa ulipaji 

kodi 

(iii) Kuendelea kusimamia 

Mfumo wa Serikali wa 

Kielektroniki wa 

Ukusanyaji wa Mapato 

(Government Electronic 

Payment Gateway- 

GePG) ili kurahisisha 

ulipaji na kudhibiti upotevu 

wa mapato 

(iv) Kuweka msisitizo wa 

kipekee kwa sekta binafsi 

kushiriki kwenye maeneo 

yanayovutia uwekezaji wa 

sekta hiyo kupitia miradi 

ya pamoja (JV) na miradi 

ya ubia (PPP) 

(v) Kuwezesha utekelezaji wa 

miradi ya kimkakati yenye 

kuongeza mapato ya 

Mamlaka za Serikali za 

Mitaa 

(vi) Kuimarisha sekta ya 

fedha na kuendeleza soko 

la fedha la ndani 

(domestic debt market) ili 

kuwezesha upatikanaji wa 

mikopo 

(vii) Kupata fedha kupitia 

mikopo yenye masharti 

nafuu na mikopo ya 

kibiashara 

(viii) Matumizi ya Vyanzo 

Mbadala na Bunifu. 

2.  Ushiriki mdogo 

wa Sekta binafsi 

katika mipango 

ya maendeleo 

(i) Uwekezaji mdogo wa 

Sekta binafsi katika miradi 

ya kimkakati 

(ii) Kasi ndogo ya utekelezaji 

wa miradi kutokana na 

uhaba wa mitaji teknolojia 

na mazingira duni ya 

(i) Kufanya majadiliano na 

Sekta binafsi ili kuweka 

mikakati ya kutatua 

changaamoto 

zinazowakabili 

(ii) Kuendelea kuboresha 

mazingira wezeshi ya 
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kufanya biashara biashara ili kuvutia 

uwekezaji katika maeneo 

yanayofaa kwa Sekta 

binafsi 

(iii) Kutenga fedha katika 

Mfuko wa Uwezeshaji  wa 

Ubia kati ya Sekta ya 

Umma na Sekta Binafsi ili 

kuwezesha taasisi za 

Serikali kufanya upembuzi 

yakinifu kwa miradi ya 

PPP na kuiuza kwa Sekta 

Binafsi kwa ajili ya 

uwekezaji 

3.  Kupotea kwa 

mapato ya 

Serikali kupitia 

biashara 

mtandao 

(i) Kupungua kwa mapato ya 

Serikali 

(ii) Kasi ndogo ya utekelezaji 

wa miradi ya maendeleo 

(i) Serikali kuandaa Mkakati 

wa kuwezesha utozaji 

kodi katika uchumi wa 

Kidigitali 

(ii) Kupitia mifumo ya kisheria 

iliyopo ili kudhibiti upotevu 

wa mapato yatokanayo na 

biashara mtandao  

(iii) Kuongeza na kuimarisha 

uwekezaji katika 

TEHAMA. 

4.  Mabadiliko ya 

Viwango vya 

Riba 

(i) Kuongezeka kwa matumizi 

ya malipo ya riba na nakisi 

ya bajeti; 

(ii) Serikali kutumia fedha 

kutoka kwenye vifungu 

vingine vya bajeti 

kugharamia malipo ya riba; 

na 

(iii) Sekta binafsi kutofikia 

malengo ya mikopo na 

hivyo kupungua kwa 

shughuli za kiuchumi na 

kusababisha Serikali 

kukosa mapato. 

(i) Kuendelea kutekeleza 

Sera zitakazowezesha 

viwango vya riba kuwa 

himilivu; 

(ii) Kuimarisha ukusanyaji wa 

mapato ya ndani na 

kudhibiti matumizi ili 

kupunguza utegemezi 

katika misaada na mikopo 

kutoka nje; na 

(iii) Kuendeleza soko la fedha 

la ndani. 

5.  Uharibifu wa 

Mazingira. 

(i) Kubadilika kwa hali hewa 

na kusababisha uharibifu 

wa miundombinu kutokana 

(i) Kuelimisha wananchi 

kuhusu umuhimu wa 

kuhifadhi mazingira ili 
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na mvua nyingi; 

(ii) Kutoweka kwa bioanuai; 

(iii) Kuongezeka kwa gharama 

za utoaji wa huduma za 

afya kutokana na 

kuongezeka kwa 

magonjwa yanayotokana 

na uharibifu wa mazingira;  

(iv) Kuongezeka kwa gharama 

za kurejesha mazingira 

katika hali ya awali na 

hivyo kuathiri utekelezaji 

wa miradi iliyopangwa; na 

(v) Kupungua kwa uzalishaji 

wa mazao na bidhaa 

viwandani. 

kuthibiti uharibifu wa 

miundombinu unaotokana 

na uharibifu wa mazingira;  

(ii) Kutunza na kurejesha 

uoto wa asili na bioanuai; 

(iii) Kuendelea kuimarisha 

kamati za usimamizi wa 

mazingira katika maeneo 

ya vyanzo vya maji na 

misitu ili kudhibiti athari za 

uchafuzi wa mazingira  

(iv) Kusimamia miongozo na 

kanuni za usimamizi wa 

mazingira; na 

(v) Kuhamasisha wananchi 

kupunguza matumizi ya 

kuni na mkaa. 

6.  Rushwa (i) Upotevu wa fedha za 

umma; 

(ii) Miradi kutekelezwa bila 

kuzingatia ubora;  

(iii) Kuongezeka kwa muda na 

gharama za utekelezaji wa 

miradi; na 

(iv) Kasi ndogo ya ukuaji wa 

sekta binafsi katika 

kutekeleza miradi ya 

Maendeleo. 

(i) Kuendelea kuimarisha 

mapambano dhidi ya 

rushwa ikijumuisha 

kuchukua hatua za 

kisheria kwa 

wanaobainika kuhusika na 

vitendo vya rushwa; 

(ii) Kuimarisha shughuli za 

ufuatiliaji na tathmini ya 

miradi; 

(iii) Serikali kuendelea 

kuweka mazingira 

wezeshi ya biashara 

yaliyoboreshwa na yenye 

uwazi ili kuruhusu sekta 

binafsi kushamiri na 

kurasimisha sekta isiyo 

rasmi; na 

(iv) Kuimarisha mfumo wa 

utoaji motisha kwa watoaji 

taarifa zinazohusiana na 

rushwa. 

7.  Uhalifu wa 

kimtandao 

(i) Kuharibiwa kwa mifumo ya 

kielektroniki ya Serikali; na 

(ii) Upotevu wa mapato. 

(i) Kuimarisha usimamizi na 

udhibiti wa mifumo ya 

taarifa ya kielektroniki ya 
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Serikali; 

(ii) Kuendelea kuimarisha 

maeneo ya kuhifadhia 

kumbukumbu mbalimbali 

(Data recovery sites); na 

(iii) Kusimamia utekelezaji wa 

sera ya udhibiti wa 

mifumo ya kielektroniki ya 

usimamizi wa fedha za 

umma. 

 

Jedwali 7.2 (b): Vihatarishi vya Nje na Hatua za Kukabiliana Navyo 

 

NA. KIHATARISHI ATHARI  HATUA ZA KUCHUKUA 

1.  Majanga ya asili 

na magonjwa ya 

mlipuko 

(i) Kupungua kwa kasi ya 

ukuaji wa uchumi; 

(ii) Kuathiri mapato ikiwemo 

mapato ya kodi 

yatokanayo na kipato; na 

(iii) Kuelekezwa raslimali fedha 

katika kukabiliana na 

majanga na magonjwa ya 

mlipuko badala ya 

kuelekezwa kwenye miradi 

ya maendeleo kama 

ilivyokusudiwa. 

(i) Kuboresha mifumo ya 

kuzuia na kukabiliana na 

majanga;  

(ii) Kufanya mapitio ya 

utekelezaji wa miradi  ili 

kukabiliana na athari 

zilizojitokeza; na 

(iii) Kuimarisha mifuko ya 

maafa. 

2.  Mitikisiko ya 

Kiuchumi duniani 

(i) Kupungua kwa mikopo na 

misaada kutoka kwa 

Washirika wa Maendeleo; 

(ii) Kupungua kwa mauzo ya 

bidhaa nje ya nchi; 

(iii) Kupungua kwa akiba ya 

fedha za kigeni; 

(iv) Kupungua kwa uwekezaji 

kutoka nje ya nchi; na 

(v) Kuongezeka kwa bei za 

bidhaa muhimu katika soko 

la dunia zikiwemo bidhaa 

za petroli, malighafi za 

viwandani, pembejeo na 

vifaa vya ujenzi 

(i) Serikali kuandaa mikakati 

ya kisera ili kukabiliana na 

mabadiliko ya kiuchumi 

yanayoweza kutokea 

duniani; 

(ii) Serikali kuendelea 

kuhamasisha ujenzi wa 

viwanda vinavyotumia 

malighafi zinazopatikana 

ndani ya nchi na kuzalisha 

bidhaa zinazotumiwa na 

watu wengi nchini; 

(iii) Kuongeza akiba ya 

bidhaa za petrol, na  

(iv) Kuimarisha ubora wa 

bidhaa zinazozalishwa 
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nchini  ili kuhimili 

ushindani katika masoko 

ya kimataifa. 

3.  Migogoro na hali 

ya siasa isiyo 

imara katika 

maeneo 

mbalimbali 

ikiwemo nchi 

jirani, kikanda na 

kimataifa. 

(i) Kuongezeka kwa gharama 

za utekelezaji wa miradi 

hususan inayotumia vifaa 

kutoka nje; 

(ii) Kupungua kwa uwekezaji 

wa mitaji ya kigeni ya moja 

kwa moja; 

(iii) Kupanda kwa bei ya 

bidhaa muhimu katika soko 

la dunia kama mafuta, 

mashine na mitambo; 

(iv) Kupungua kwa mikopo na 

misaada kutoka nje; na 

(v) Kukosekana kwa masoko 

nje ya nchi kwa ajili  ya 

kuuza bidhaa 

zinazozalishwa nchini. 

(i) Kuweka mazingira 

wezeshi kwa wawekezaji 

wa viwanda 

vinavyozalisha bidhaa 

kwa kutumia teknolojia na 

malighafi za ndani ili 

kupunguza uagizaji wa 

bidhaa kutoka nje; 

(ii) Kuendelea kuimarisha 

mifumo ya utatuzi wa 

migogoro kwa njia ya 

majadiliano kupitia 

Jumuiya za Kikanda na 

Kimataifa ili kuzuia 

matukio yanayoweza 

kuhatarisha amani 

kikanda na kimataifa;  

(iii) Kujenga uwezo wa nchi 

kushiriki katika  

majadiliano ya kikanda na 

kimataifa kwa lengo la 

kupunguza athari za 

migogoro itokanayo na 

kuyumba kwa ushirikiano 

kati ya nchi na nchi; na 

(iv) Kuendelea kuimarisha 

ushirikiano na nchi Jirani, 

kikanda na kimataifa ili 

kukuza masoko kwa ajili 

ya bidhaa zinazozalishwa 

viwandani. 

4.  Mabadiliko ya 

Tabia nchi 

(i) Kupungua kwa uzalishaji 

wa mazao na bidhaa 

viwandani; 

(ii) Kuongezeka kwa gharama 

za uzalishaji; 

(iii) Kuongezeka kwa mfumuko 

wa bei; na 

(iv) Kuathiri ikolojia 

(i) Kuimarisha mbinu za 

kukabiliana na kuendana 

na mabadiliko ya 

tabianchi;  

(ii) Kutekeleza na kuendelea 

kuridhia itifaki za kimataifa 

kuhusu utunzaji wa 

mazingira na mabadiliko 
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ya Tabianchi; na 

(iii) Kuimarisha utekelezaji wa 

Sera ya Taifa ya 

Mazingira ya Mwaka 

2021. 

5.  Kubadilika kwa 

teknolojia 

(i) Mifumo ya kisheria, kisera, 

na kitaasisi iliyopo 

kutoendana na mabadiliko 

ya teknolojia hivyo 

kuongezeka kwa gharama 

za uwekezaji katika 

mifumo ya teknolojia mpya; 

(ii) Uhitaji wa zana 

zinazoendana na teknolojia 

mpya na hivyo kuongeza 

gharama za utekelezaji wa 

miradi; na 

(iii) Kupungua kwa uwezo wa 

kiushindani katika soko la 

kikanda na kimataifa.  

(i) Kuendelea kuboresha 

mifumo ya kisheria, kisera 

na kitaasisi ili iendane na 

mabadiliko ya teknolojia; 

na 

(ii) Kuendelea kuimarisha 

mikakati ya kuongeza 

ujuzi, uhawilishaji wa 

teknolojia na 

kuhamasisha ubunifu wa 

teknolojia kwa wataalam 

wa ndani. 
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Kiambatisho I: Miradi Iliyofuatiliwa katika Mwaka 2021/22 

NA. SEKTA JINA LA MRADI MKOA 

1.  Kilimo Kudhibiti Sumukuvu – Halmashauri ya Wilaya ya 

Nzega  

Tabora 

2.  Elimu Ukarabati wa Jengo la Maktaba  ya Mkoa wa 

Tabora  

Tabora 

3.  Ujenzi Ujenzi wa Barabara ya Tabora - Ipole - Koga - 

Mpanda (km 365.98) 

Tabora 

4.  Ujenzi Ujenzi wa Barabara ya Tabora – Nyahua – Chaya 

(km 170), Kipande cha Nyahua - Chaya (km 85.4) 

Tabora 

5.  Uchukuzi Ukarabati Wa Majengo ya Mamlaka ya Hali ya 

Hewa, Tabora  

Tabora 

6.  Viwanda Ujenzi wa Kiwanda cha Kuchakata na 

Kufungasha Mazao ya Nyuki  – Sikonge 

Tabora 

7.  Ujenzi Upanuzi wa Kiwanja cha Ndege Tabora Tabora 

8.  Maji Programu ya Ujenzi wa Miundombinu ya Maji 

Mkoa Wa Kigoma  

Kigoma 

9.  Uchukuzi Uboreshaji wa Bandari-Ziwa Tanganyika 

(Kigoma)  

Kigoma 

10.  Afya Ujenzi wa Ukarabati wa Hospitali ya Rufaa ya 

Mkoa Wa Kigoma 

Kigoma 

11.  Utawala 

Bora 

Uimarishaji wa Mashamba ya Magereza  Kigoma 

12.  Ujenzi Ujenzi wa Barabara ya Kabingo - Kasulu - 

Manyovu (Km 260.6)  

Kigoma 

13.  Ujenzi Ukarabati na Upanuzi  wa Kiwanja cha Ndege 

Kigoma 

Kigoma 

14.  Nishati Kuzalisha Nishati Jadidifu Kigoma  Kigoma 

15.  Ujenzi Ujenzi wa Barabara ya Kigoma – Kidahwe – 

Uvinza -Kaliua – Tabora (km 389.7) 

Kigoma 

16.  Elimu Ujenzi wa Chuo cha Mafunzo ya Ufundi Stadi na 

Huduma – Kagera  

Kagera 

17.  Viwanda Uendelezaji wa Miundombinu ya SIDO – Bukoba Kagera 

18.  Afya Ujenzi wa Jengo la Mionzi Katika Kituo cha Afya 

cha Zamzam  

Kagera 

19.  Ujenzi Ujenzi wa Daraja la Kitengule Kagera 

20.  Afya Ukarabati wa Chuo cha Afya Kagemu Kagera 

21.  Elimu Ukarabati wa Maktaba Kuu ya Mkoa Wa Kagera Kagera 

22.  Uvuvi Kujenga Kituo cha Kuendeleza Ukuzaji Viumbe 

Maji Rubambagwe – Chato 

Geita 

23.  Ujenzi Ujenzi wa Kiwanja cha Ndege cha Geita – Chato  Geita 

24.  Elimu Ujenzi wa Chuo cha Mafunzo ya Ufundi Stadi 

(VETA) – Chato  

Geita 
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25.  Viwanda Uendelezaji wa Miundombinu ya SIDO – Geita Geita 

26.  Utawala 

Bora 

Ujenzi wa Jengo la Ofisi ya Mkuu wa Mkoa – 

Geita 

Geita 

27.  Utawala 

Bora 

Ujenzi wa Ofisi ya Mkoa ya Uhamiaji – Geita  Geita 

28.  Afya Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Geita  Geita 

29.  Utawala 

Bora 

Ujenzi wa Ofisi na Makazi ya Askari Tanzania Geita 

30.  Madini Kituo cha Mfano cha Uchenjuaji Madini ya 

Dhahabu kwa ajili ya Wachimbaji Wadogo – 

Lwamgasa. 

Geita 

31.  Ujenzi Ujenzi wa Barabara ya Nyamuswa – Bunda – 

Kisorya – Nansio (km 121.9)  

Mara  

32.  Afya Mradi wa kuboresha Hospitali ya Rufaa ya Mkoa 

wa Mara – Kwangwa  

Mara  

33.  Elimu Programu ya Lipa Kulingana na Matokeo katika 

Sekta ya Elimu (EP4R) 

Mara  

34.  Elimu Ujenzi wa Chuo cha Ufundi Stadi (VETA) cha 

Wilaya ya Butiama kupitia programu ya ESPJ 

Mara  

35.  Usatwi wa 

Jamii 

Ujenzi na upanuzi wa Chuo cha Maendeleo ya 

Wananchi (FDC) 

Mara  

36.  Maji Usambazaji maji katika Manispaa ya Musoma na 

vijiji 21 vya Wilaya ya Butiama 

Mara  

37.  Maji Usambazaji maji wa Mugango - Kiabakari – 

Butiama 

Mara  

38.  Utawala 

Bora 

Ujenzi wa majengo mawili ya ghorofa tatu kwa 

ajili ya makazi ya askari polisi Manispaa ya 

Musoma 

Mara  

39.  Viwanda Kiwanda cha kuchakata kahawa cha Northern 

Highlands Coffee Company Limited - Tarime 

Mara  

40.  Viwanda Kiwanda cha Kusindika Alizeti – Rorya Mara  

41.  Viwanda Kiwanda cha Kuchakata Samaki Manispaa ya 

Musoma 

Mara  

42.  Utawala 

Bora 

Jengo la Mahakama ya Wilaya ya Bunda Mara  

43.  Utawala 

Bora 

Ujenzi wa Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Simiyu Simiyu 

44.  Kilimo Mradi wa kudhibiti Sumukuvu - Itilima Simiyu 

45.  Utawala 

Bora 

Ujenzi wa nyumba mbili za makazi ya askari polisi 

Wilaya ya Meatu  

Simiyu 

46.  Ujenzi Ujenzi wa barabara ya Mwigumbi – Maswa – 

Bariadi – Lamadi (km 121.9) 

Simiyu 
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47.  Viwanda Ujenzi wa viwanda vya chaki na vifungashio 

katika Halmashauri ya Wilaya ya Maswa. 

Simiyu 

48.  Viwanda Kuimarisha Uwezo wa Kituo cha Uendelezaji 

Teknolojia - SIDO 

Lindi 

49.  Ujenzi Ujenzi wa Barabara ya Nachingwea - Liwale (km 

130) 

Lindi 

50.  Utawala 

Bora 

Ujenzi na Ukarabati wa Mahakama ya Wilaya 

Kilwa 

Lindi 

51.  Utawala 

Bora 

Ujenzi wa Mahakama ya Wilaya Ruangwa Lindi 

52.  Maji Ujenzi wa Miundombinu ya Maji katika Mitaa ya 

Cheleweni, Narunyu, Tandangongoro na 

Muungano katika Manispaa ya Lindi   

Lindi 

53.  Maji Mradi wa Uboreshaji wa Huduma ya Maji Safi 

katika Mji wa Kilwa Masoko 

Lindi 

54.  Kilimo Ujenzi wa Ghala la Kuhifadhi Mazao - Ruangwa   

55.  Uvuvi Ukarabati na upanuzi wa Kituo cha Kuendeleza 

Ukuzaji Viumbe Maji - Nyengedi 

Lindi 

56.  Viwanda Ujenzi wa Majengo Mawili ya Viwanda Eneo la 

SIDO - Mtwara  

Mtwara 

57.  Ujenzi Ujenzi wa Kiwanja cha Ndege cha Mtwara;  Mtwara 

58.  Utawala 

Bora 

Ujenzi wa Mahakama ya Wilaya Nanyumbu   

59.  Maji Mradi wa Maji Mwena - Liloya  Mtwara 

60.  Viwanda Uendelezaji wa Eneo Maalum la Uwekezaji 

Mtwara (Mtwara Freeport Zone)  

Mtwara 

61.  Uchukuzi Mradi wa Ujenzi wa Bandari ya Mtwara  Mtwara 

62.  Afya Ujenzi wa Hospitali ya Rufaa Kanda ya Kusini 

Mtwara 

Mtwara 

63.  Viwanda Ujenzi wa Kiwanja cha Ndege cha Songea  Ruvuma 

64.  Ujenzi Ujenzi wa Daraja la Ruhuhu na Barabara za 

Maingilio  

Ruvuma 

65.  Maji Mradi wa Maji wa Liparamba Ruvuma 

66.  Maji Mradi wa Maji Mkongo Gulioni - Nahimba Ruvuma 

67.  Biashara Ujenzi wa Kituo Kikuu cha Mabasi Songea Ruvuma 

68.  Nishati Mradi wa Ujenzi wa njia ya kusafirisha umeme ya 

Msongo wa kV 220 Makambako - Songea 

Ruvuma 

69.  Utawala 

Bora 

Mradi wa Ujenzi wa Mahakama ya Wilaya Kilindi Tanga 

70.  Biashara Mradi wa Ujenzi wa Jengo la Kitega Uchumi 

katika Kituo cha Mabasi Kange 

Tanga 

71.  Uchukuzi Mradi wa Uboreshaji wa Bandari ya Tanga Tanga 



 

208 
 

NA. SEKTA JINA LA MRADI MKOA 

72.  Uchukuzi Ununuzi na Ufungaji wa Mashine za Ukaguzi wa 

Mizigo ya Abiria  (x – ray machine) katika Uwanja 

wa Ndege Tanga 

Tanga 

73.  Ujenzi Mradi wa Ujenzi wa Barabara ya Tanga – 

Pangani – Makurunge (km 245) 

Tanga 

74.  Uchukuzi Mradi wa Ufufuaji wa Njia ya Reli ya Tanga -  

Arusha  (km 437) 

Tanga 

75.  Utawala 

Bora 

Mradi wa Ujenzi wa Bweni la Wavulana Awamu 

ya Tatu Katika Chuo cha Uongozi wa Mahakama 

Lushoto 

Tanga 

76.  Kilimo Mradi wa Shamba la Kuzalisha Mbegu za Chikichi 

Mwele - Tanga 

Tanga 

77.  Viwanda Kiwanda cha Kusindika Majani ya Chai - Lushoto Tanga 

78.  Viwanda Mradi wa Ukarabati wa Kiwanda cha Kuchakata 

Tangawizi 

Tanga 

79.  Ujenzi Ujenzi wa Barabara ya Muheza - Amani (km 40) 

kwa Kiwango Cha Lami 

Tanga 

80.  Uchukuzi Uboreshaji wa Bandari ya Tanga  Awamu ya Pili Tanga 

81.  Uchukuzi Ukarabati wa Njia wa Reli ya Tanga – Arusha 

(Km 470) 

Tanga 

82.  Afya Uboreshaji wa Hospitali ya Rufaa – Tanga Tanga 

83.  Ujenzi Ujenzi Wa Barabara ya Tanga – Pangani - 

Makurunge (km 256) 

 

84.  Viwanda Kiwanda cha Kuchakata Maziwa cha Tanga 

Fresh Limited 

Tanga 

85.  Viwanda Kiwanda cha Kuchakata Maganda ya Miwati Tanga 

86.  Viwanda Kiwanda cha Kuzalisha Saruji cha Kilimanjaro 

Cement Company Limited 

Tanga 

87.  Utalii Jengo la Kuhifadhi Kumbukumbu – Makumbusho 

Urithi Tanga 

Tanga 

88.  Biashara Mradi wa Ujenzi wa Kituo cha Mabasi cha 

Kimataifa Moshi 

Kilimanjaro 

89.  Elimu Upanuzi na Ukarabati wa Chuo cha Ushirika 

Moshi 

Kilimanjaro 

90.  Viwanda Mradi wa Ujenzi wa Kiwanda cha Bidhaa Ngozi 

cha Kilimanjaro 

Kilimanjaro 

91.  Viwanda Mradi wa Kufufua Kiwanda ha KMTC Kilimanjaro 

92.  Ujenzi Ukarabati wa Kiwanja cha Ndege wa Kimataifa 

wa Kilimanjaro (KIA) 

Kilimanjaro 

93.  Afya Mradi wa Ujenzi wa Maabara Daraja la Tatu 

katika Hospitali ya Kibong’oto 

Kilimanjaro 

94.  Viwanda Kiwanda cha Ngozi cha Himo – Kilimanjaro Kilimanjaro 
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95.  Viwanda Kiwanda cha Sukari - TPC Moshi Limited Kilimanjaro 

96.  Viwanda Kiwanda cha Kilimanjaro Industrial Development 

Trust (KIDT) - Tawi la Same 

Kilimanjaro 

97.  Viwanda Kiwanda cha Kilimanjaro Biochem Co. Ltd Kilimanjaro 

98.  Viwanda Mradi wa Uendeshaji wa Kiwanda cha Imara 

Furniture 

Kilimanjaro 

99.  Elimu Ukarabati wa Maktaba ya Mkoa Kilimanjaro 

100.  Afya Hospitali ya Magonjwa Ambukizi Kibong’oto – 

Kilimanjaro 

Kilimanjaro 

101.  Afya Hospitali ya Rufaa Kanda ya Kaskazini – KCMC Kilimanjaro 

102.  Viwanda Kiwanda cha Uzalishaji wa Saruji Moshi Cement 

Ltd- Kilimanjaro 

Kilimanjaro 

103.  Uchukuzi Mradi wa Rada ya Kuongozea Ndege Za Kiraia – 

KIA 

Kilimanjaro 

104.  Viwanda Kiwanda cha Kutengeneza Magunia ya Mkonge- 

Moshi 

Kilimanjaro 

105.  Viwanda Kiwanda cha Ngozi Moshi (Moshi Leather 

Industrial Ltd) 

Kilimanjaro 

106.  Afya Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Kilimanjaro – 

Mawenzi 

Kilimanjaro 

107.  Viwanda Kiwanda Cha Bia Cha Serengeti – Kilimanjaro Kilimanjaro 

108.  Viwanda Kiwanda cha Kufua Chuma cha Kilimanjaro 

Machine Tool (KMTC) 

Kilimanjaro 

109.  Maji Ujenzi wa Bwawa la Maji katika Kijiji cha Ikozi;  Rukwa 

110.  Maji Mradi wa Maji - Sakalilo Rukwa 

111.  Maji Ujenzi wa Miundombinu ya Maji - Mpasa Rukwa 

112.  Maji  Mradi wa Maji Muze - Group  Rukwa 

113.  Utawala 

Bora 

Ujenzi na Ukarabati wa Mahakama Kuu ya 

Sumbawanga   

Rukwa 

114.  Nishati Kusambaza Umeme Vijijini Mkoa wa Rukwa – 

REA III 

Rukwa 

115.  Maji Mradi wa Maji Ikolongo II  Katavi 

116.  Maji Mradi wa Maji Manga na Kasokola Katavi 

117.  Elimu Ujenzi wa Bweni la Wanafunzi wa Kike wa Shule 

ya Sekondari Sitalike katika Halmashauri ya 

Wilaya ya Nsimbo 

Katavi 

118.  Uchukuzi Ukarabati wa Njia ya Reli wa Kati (Kaliua - 

Mpanda) 

Katavi 

119.  Ujenzi Ujenzi wa Barabara ya Tabora - Koga – Mpanda 

(km 321.4) 

Katavi 

120.  Ujenzi Barabara ya Sumbawanga - Mpanda - Nyakanazi 

(km 517.4) 

Katavi 
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121.  Maji Ujenzi wa Bwawa la Maji - Wanging’ombe Njombe 

122.  Maji Ujenzi wa Mradi wa Maji Igando – Kijombe, 

Wanging’ombe 

Njombe 

123.  Maji Mradi wa Maji Kidegembye  Njombe 

124.  Utawala 

Bora 

Ujenzi wa Jengo la Mahakama ya Hakimu Mkazi 

wa Wilaya Njombe 

Njombe 

125.  Utawala 

Bora  

Ujenzi wa Jengo la Mahakama ya Wilaya 

Wanging’ombe 

Njombe 

126.  Afya Ujenzi na Upanuzi wa Hospitali ya Rufaa ya Mkoa 

wa Njombe. 

Njombe 

127.  Nishati Mradi wa Kufua Umeme Julius Nyerere MW 

2,115 

Pwani 

128.  Uchukuzi Ujenzi wa Reli ya Kati kwa Standard Gauge Dar es Salaam, 

Morogoro, 

Dodoma, Singida, 

Tabora, 

Shinyanga na 

Mwanza 

129.  Elimu Mpango wa Maendeleo wa Ustawi wa Taifa na 

Mapambano Dhidi ya UVIKO 19 (Tanzania Covid 

Relief Plan - TCRP) - Vyumba vya madarasa  

Mikoa yote 

Tanzania Bara 

130.    Ujenzi Barabara ya Dumila – Kilosa – Mikumi (km 142) 

Sehemu ya Rudewa – Kilosa (km 24) 

 

Morogoro 

131.  Ujenzi Barabara ya Kidatu – Ifakara (km 66.9 

 

Morogoro 

132.  Viwanda  Kiwanda Sukari Mkulazi - Mbigiri Estate 

 

Morogoro 

133.  Kilimo Mradi wa Kuhimili Athari ya Mabadiliko ya 

Tabianchi Kupitia Mifumo Ya Ikolojia-Lukenge 

Irrigation Scheme 

Morogoro 

134.  Kilimo Mradi wa Kudhibiti Sumukuvu Tanzania - Gairo, 

Morogoro 

Morogoro 

135.  Maendeleo 

ya Jamii 

Mradi wa Ukarabati wa Vyuo vya Maendeleo 

Wananchi - Bigwa FDC, Morogoro 

Morogoro 

136.  Sheria Ujenzi wa Mahakama ya Mwanzo - Mang’ula, 

Morogoro 

Morogoro 

137.  Habari Upanuzi wa Usikivu wa Shirika la Utangazaji 

Tanzania – TBC 

Morogoro 

138.  Viwanda Ujenzi wa Kiwanda cha Kuchakata Maziwa -

Kingolwira 

Morogoro 

139.  Sheria Ujenzi wa Jengo la Kituo Jumuishi cha Utoaji Haki Morogoro 
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- IJC Morogoro 

140.  Utawala 

Bora 

Ujenzi wa Jengo la Ofisi ya Mkuu Wa Wilaya ya 

Gairo, Morogoro 

Morogoro 

141.  Elimu Ujenzi na Ukarabati wa Chuo Cha Ualimu 

Shinyanga 

 

Shinyanga 

142.  Afya Kuboresha Hospitali za Rufaa za Mikoa - 

Hospitali ya Rufaa Shinyanga 

Shinyanga 

143.  Maendeleo 

ya Jamii 

Ukarabati wa Vyuo vya Maendeleo Wananchi -  

FDC 

Shinyanga 

144.  Elimu Upanuzi na Ukarabati wa Chuo Kikuu cha 

Ushirika Moshi Kampasi ya Kizumbi – Shinyanga 

Shinyanga 

145.  Utawala 

Bora 

Ujenzi wa Ofisi za Mikoa za Uhamiaji – 

Shinyanga 

Shinyanga 

146.  Kilimo Mradi wa Kuongeza Uwezo wa Kuhifadhi – 

Shinyanga 

Shinyanga 

147.  Nishati Mradi wa Njia ya Kusafirisha Umeme wa Msongo 

wa KV 400 Iringa – Singida – Shinyanga (BTIP II)  

Shinyanga 

148.  Ujenzi Mradi wa Kiwanja cha Ndege Shinyanga Shinyanga 

149.  Viwanda Kiwanda cha Jambo Food Products Limited Shinyanga 

150.  Kilimo Mradi wa Kudhibiti Sumu Kuvu - Ujenzi wa Ghala 

na Miundombinu Wezeshi Katika Halmashauri ya 

Wilaya ya Buchosa 

Mwanza 

151.  Afya Ujenzi wa Jengo la Mama na Mtoto Katika 

Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Wa Mwanza - Sekou 

Toure 

Mwanza 

152.  Elimu Upanuzi wa Chuo cha Mipango ya Maendeleo 

Vijijini (IRDP Expansion Program) – Kituo cha 

Mafunzo Kanda ya Ziwa Mwanza 

Mwanza 

153.  Uchukuzi Mradi wa Rada ya Kuongozea Ndege za Kiraia – 

Mwanza 

Mwanza 

154.  Uchukuzi Mradi wa Ujenzi na Ukarabati wa Meli Mwanza 

155.  Utawala 

Bora 

Ujenzi wa Nyumba ya Makazi ya Kamanda wa 

Uhamiaji Mkoa wa Mwanza 

Mwanza 

156.  Viwanda Uendelezaji wa Maeneo ya Viwanda vya Shirika 

La Maendeleo la Taifa – Mwanza 

Mwanza 

157.  Uchukuzi Ujenzi wa Jengo la Abiria Katika Uwanja wa 

Ndege Mwanza 

Mwanza 

158.  Ujenzi Ujenzi wa Daraja la Kigongo – Busisi (m 3,200) 

na Barabara Unganishi (km 1.66) 

Mwanza 

159.  Ujenzi Ujenzi wa daraja jipya la Wami na barabara 

unganishi 

Pwani  
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160.  Maji Mradi wa bomba la kusafirisha maji kutoka 

Mlandizi (Ruvu juu) hadi Chalinze (kijiji cha 

Mboga) 

Pwani  

161.  Viwanda Uwekezaji katika Kiwanda cha Kutengeneza 

chumvi neel kanth salt- Pwani 

Pwani  

162.  Viwanda Kiwanda cha uzalishaji cha marumaru – Goodwill 

(t) Ceramic co. Ltd 

Pwani  

163.  Viwanda Kiwanda cha kuchakata kahawa cha Rafiki Coffee 

Limited 

Pwani  

164.  Viwanda Kiwanda cha kuzalisha Saruji cha Fortune 

Cement (t) Company Limited 

Pwani  

165.  Viwanda Mradi wa kiwanda cha uzalishaji wa nyaya za 

mawasiliano (Fiber Optic Cables) cha Raddy 

Fiber Manufacturing Tanzania Ltd 

Pwani  

166.  Viwanda Kiwanda cha uzalishaji wa Plasta bodi na poda ya 

gypsum – Kauf Gypsum Tanzania Limited 

Pwani  

167.  Viwanda Eneo la Kongane ya Viwanda – TAMCO Pwani  

168.  Viwanda Eneo Maalumu la Uwekezaji (SEZ) Bagamoyo Pwani  

169.  Ujenzi Barabara za Kupunguza Msongamano jijini Dar 

es Salaam (Km 138.5) 

Dar es Salaam 

170.  Ujenzi Ujenzi wa barabara ya Goba – Matosa - Temboni 

(Km 7), sehemu ya kwanza (km 1) 

Dar es Salaam 

171.  Ujenzi Ujenzi wa daraja la Tanzanite (Km 1.03) na 

barabara unganishi (km 5.5) 

Dar es Salaam 

172.  Utawala 

Bora 

Mradi wa Ujenzi na Ukarabati wa Jengo la Ofisi 

ya Magereza – Ukonga, dar es salaam 

Dar es Salaam 

173.  Elimu Mamlaka ya Elimu Tanzania – TEA Dar es Salaam 

174.  Elimu Mradi wa Upanuzi na Ukarabati wa Chuo Kishiriki 

cha Elimu Dar es Salaam – DUCE 

Dar es Salaam 

175.  Utawala 

Bora  

Mradi wa Uendelezaji wa Jiji la Dar es Salaam- 

DMDP 

Dar es Salaam 

176.  Uchukuzi Mradi wa Uboreshaji wa bandari ya Dar es 

Salaam – DMGP 

Dar es Salaam 

177.  Biashara Ujenzi wa soko la kisasa Kibada (Kigamboni) Dar es Salaam 

178.  Utawala 

Bora 

Ujenzi wa Ofisi na Makazi Tanzania Bara – Ujenzi 

wa Jengo la Ofisi ya Mkurugenzi Kigamboni 

Dar es Salaam 

179.  Utawala 

Bora 

Ujenzi na Ukarabati wa Nyumba za Serikali – 

Nyumba za Viongozi 

Dar es Salaam 

180.  Ujenzi Ujenzi na Ukarabati wa Maegesho ya Vivuko 

(Magogoni na Kigamboni) jijini Dar es Salaam 

Dar es Salaam 

181.  Afya Mradi wa Ujenzi wa Jengo la Mama na Mtoto 

katika Hospitali ya Mwananyamala 

Dar es Salaam 
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182.  Afya Mradi wa Ujenzi wa Jengo la Wodi binafsi - 

Hospitali ya Taifa ya Muhimbili 

Dar es Salaam 

183.  Nishati Mradi wa Usambazaji wa Gesi asilia katika mkoa 

wa Dar es Salaam 

Dar es Salaam 

184.  Uchukuzi Kufufua Shirika la Ndege Tanzania (ATCL) Dar es Salaam 

185.  Uchukuzi Ukarabati wa Njia Kuu za Reli Arusha 

186.  Ujenzi Uboreshaji wa Kiwanja cha Ndege cha Arusha Arusha 

187.  Ujenzi Barabara ya Makutano – Natta - Mugumu/ 

Loliondo – Mto wa Mbu (km 235) 

Arusha 

188.  Elimu Ujenzi wa Chuo cha Ualimu - Ngorongoro Arusha 

189.  Elimu Ukarabati wa Chuo cha Ufundi Arusha – ATC Arusha 

190.  Nishati Ujenzi wa Njia ya Kusafirisha Umeme (Singida – 

Arusha – Namanga) 

Arusha 

191.  Maji Mradi wa Maji wa Mageri (Loliondo) Arusha 

192.  Utawala 

Bora 

Ujenzi wa Jengo la Utawala, Arusha Jiji Arusha 

193.  Ujenzi Ujenzi wa daraja la Magara Manyara 

194.  Utawala 

Bora 

Ujenzi wa Ofisi za Uhamiaji Mkoa Manyara 

195.  Afya Uboreshaji wa Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Manyara 

196.  Maji Mradi wa Maji wa Darakuta – Minjingu Manyara 

197.  Madini Ujenzi wa Soko la Madini - Mirerani Manyara 

198.  Utawala 

bora 

Upanuzi na Uboreshaji wa Huduma za Zimamoto 

na Uokoaji 

Dodoma 

199.  Kilimo Kuongeza Uhifadhi wa Nafaka. Dodoma 

200.  Afya Ujenzi wa Hospitali za Wilaya. Dodoma 

201.  Uchukuzi Ununuzi wa Rada, Vifaa na Ujenzi wa 

Miundombinu ya Hali ya Hewa 

Dodoma 

202.  Maji Kusimamia na Kuendeleza Rasilimali za Maji 

Nchini (Bwawa la Farkwa) 

Dodoma 

203.  Habari Upanuzi wa Usikivu wa Shirika la Utangazaji 

Tanzania (TBC) 

Dodoma 

204.  Maji Mradi wa Maji wa Kikongo – Ihumwa – Mji wa 

Serikali 

Dodoma 

205.  Utawala 

bora 

Ujenzi wa Ofisi za Mikoa za Uhamiaji Dodoma 

206.  Ujenzi Barabara ya Mbeya –  Makongolosi – Manyoni 

Road (km 528) 

Singida 

207.  Elimu Ukarabati wa Vyuo vya Maendeleo ya Wananchi 

- FDC 

Singida 

208.  Nishati Njia ya Kusafirisha Umeme wa Msongo wa kV 

400 kutoka Singida - Arusha – Namanga 

Singida 
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209.  Kilimo ASDP II – Kuimarisha Miundombinu ya Kuhifadhi 

Mazao ya Kilimo (Kiteto – Singida) 

Singida 

210.  Afya Mradi wa Kuboresha Hospitali za Rufaa za Mikoa  Iringa 

211.  Ujenzi Upanuzi na Ukarabati wa Kiwanja cha Ndege cha 

Iringa 

Iringa 

212.  Elimu Upanuzi na Ukarabati wa Chuo Kikuu Kishiriki 

cha Elimu Mkwawa (MUCE)  

Iringa 

213.  Maendeleo 

ya Jamii 

Ukarabati wa Vyuo vya Maendeleo ya Wananchi 

- FDC 

Mbeya 

214.  Afya Ujenzi wa Hospitali ya Rufaa ya Kanda ya 

Nyanda za Juu Kusini - Mbeya 

Mbeya 

215.  Afya Mradi wa Kuboresha Hospitali ya Rufaa ya Mkoa 

wa Mbeya 

Mbeya 

216.  Elimu Ujenzi wa Chuo cha Ufundi Stadi – VETA Chunya Mbeya 

217.  Elimu Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolojia Mbeya – 

MUST 

Mbeya 

218.  Habari Anuani za Makazi na Postikodi Mbeya 

219.  Nishati Njia ya Kusafirisha Umeme wa Msongo wa kV 

400 - North West Grid Extension (Iringa – Mbeya 

- Sumbawanga – Mpanda - Kigoma – Nyakanazi) 

Mbeya 

220.  Ujenzi Barabara ya Igawa – Songwe – Tunduma na 

Mchepuo wa Mbeya - Mbeya Bypass (km 273.5) 

Mbeya 

221.  Ujenzi Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa Songwe Songwe 

222.  Uchukuzi Ujenzi na Ukarabati wa Meli Songwe 

223.  Utawala 

Bora 

Ujenzi wa Jengo la Ofisi za Mkuu wa Wilaya ya 

Busokelo 

Songwe 

224.  Ujenzi Barabara ya Mpemba – Isongole (km 51.2) Songwe 

225.  Afya Mradi wa Kuboresha Hospitali ya Rufaa ya Mkoa 

wa Songwe 

Songwe 
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