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U S U L I

Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2024/25 ni wa nne (4) katika 
utekelezaji wa Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 
2021/22 – 2025/26. Uandaaji wa Mpango huu umezingatia Dira ya Taifa ya 
Maendeleo ya Mwaka 2025 na Mpango Elekezi wa Maendeleo wa Miaka 15 
wa mwaka 2011/12 – 2025/26. Serikali inaendelea na utekelezaji wa Mpango 
wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2021/22 - 2025/26 ambao 
ni wa mwisho katika utekelezaji wa Dira ya Taifa ya Maendeleo ya 2025. 
Mpango huo wenye dhima ya “Kujenga Uchumi Shindani na Viwanda kwa 
Maendeleo ya Watu”	 umelenga	 kuchangia	 katika	 kufikia	malengo	ya	Dira	
ya Taifa ya Maendeleo 2025 kwa kuongeza ufanisi na tija katika viwanda 
kwa kutumia rasilimali zinazopatikana kwa wingi nchini. Sambamba na 
hilo, maandalizi ya Mpango yamezingatia Ilani ya uchaguzi ya Chama Cha 
Mapinduzi kwa ajili ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020, mapitio ya utekelezaji 
wa Mpango wa Taifa wa  Maendeleo wa Mwaka 2023/24, Mapendekezo ya 
Mpango wa Taifa wa Maendeleo wa Mwaka 2024/25 pamoja na nyaraka 
za kisera za kikanda na kimataifa ikiwemo: Dira ya Maendeleo ya Jumuiya 
ya Afrika Mashariki (EAC) 2050; Dira ya Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa 
Afrika (SADC) 2050; Makubaliano ya Paris kuhusu Mabadiliko ya Tabianchi; 
Agenda 2063 ya Maendeleo ya Afrika; na Malengo ya Maendeleo Endelevu 
2030.

Mapitio ya utekelezaji wa Mpango wa Taifa wa Maendeleo wa Mwaka 
2023/24 yamebainisha mafanikio katika sekta za kiuchumi na kijamii. 
Katika sekta ya afya, mafanikio  hayo ni pamoja na kupungua kwa idadi ya 
vifo vya watoto chini ya miaka mitano, kwa kila vizazi hai 1000 imepungua 
kutoka	vifo	50	mwaka	2019/20	hadi	kufikia	vifo	43	mwaka	2023/24	sawa	
na	asilimia	88.9	ya	lengo	la	kufikia	vifo	40	ifikapo	2025/26;	na	kupungua	
kwa idadi ya vifo vya akina mama wajawazito wakati wa kujifungua kwa 
kila	vizazi	hai	100,000	kutoka	vifo	220	mwaka	2019/20	hadi	kufikia	vifo	
104	mwaka	 2023/24	 sawa	 na	 asilimia	 290	 ya	 lengo	 la	 vifo	 180	 kufikia	
2025/26. Katika sekta ya elimu, Serikali imeendelea kutoa elimu msingi 
na sekondari bila ada, kutoa ruzuku ya uendeshaji wa shule, kutoa posho  
ya	 	madaraka	kwa	 	walimu	wakuu	17,618	na	maafisa	 	elimu	 	 kata	3932,	
kutoa	fidia	ya	ada	kwa	wanafunzi	wa	shule	za	bweni	 	218,473	na	kutwa	
2,831,006; Idadi ya wastani ya wanafunzi waliodahiliwa katika vyuo vya 
ufundi imeongezeka kutoka wanafunzi 160,000 mwaka 2019/20 hadi 

Maandalizi ya 
Mpango yamezingatia 

Ilani ya uchaguzi 
ya Chama Cha 

Mapinduzi kwa ajili 
ya Uchaguzi Mkuu wa 

Mwaka 2020

EAC
Dira ya 2050

Dira ya 2050

kupungua kwa idadi ya 
vifo vya watoto kutoka 
50 kwa mwaka hadi 43

kupungua kwa idadi 
ya vifo vya wajawazito 
kutoka vifo 220 kwa 

mwaka hadi 104
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kufikia	wanafunzi	235,804	mwaka	2023/24	sawa	na	asilimia	14.0	ya	lengo	
la	 kudahili	wanafunzi	 700,000	 ifikapo	mwaka	 2025/26;	 kuongezeka	 kwa	
idadi	ya	wakufunzi	kutoka	wakufunzi	10,072	mwaka	2019/20	hadi	kufikia	
10,948	mwaka	2023/24	ikilinganishwa	na	lengo	la	kufikia	wakufunzi	15,000	
ifikapo	mwaka	2025/26;	kuongezeka	kwa	idadi	ya	wahitimu	wa	vyuo	vya		
ufundi	na	mafunzo	kutoka	118,270	mwaka	2019/20	hadi	kufikia	154,765	
mwaka	 2023/24	 ikilinganishwa	 na	 lengo	 la	 wahitimu	 207,518	 ifikapo	
mwaka 2025/26. Katika sekta ya maji, mafanikio yaliyopatikana ni pamoja 
na:	kuongezeka	kwa	uwiano	wa	kaya	za	vijijini	nchini	zinazopata	maji	safi	
na salama kutoka katika vyanzo vilivyoboreshwa kutoka asilimia 36 mwaka 
2019/20	hadi	asilimia	56.1	mwaka	2022	sawa	asilimia	52	ya	kufikia	lengo	
la	asilimia	75	ifikapo	2025/26;	na	kuongezeka	kwa	asilimia	ya	watu	katika	
mijini	wanaopata	maji	safi	na	salama	kutoka	katika	vyanzo	vilivyoboreshwa	
kutoka	asilimia	84	mwaka	2019/20	hadi	kufikia	asilimia	91.5	mwaka	2022	
sawa	na	asilimia	ya	68	kufikia	lengo	la	asilimia	95	mwaka	2025/26.

Aidha, haya ni baadhi  ya mafanikio mengi na makubwa yaliyopatikana, 
hata	hivyo,		Serikali	inaendelea	kutekeleza	mikakati	mbalimbali	ili	kufikia	
malengo ya Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025.

kutoa elimu msingi na 
sekondari bila ada

kutoa posho ya 
madaraka kwa walimu 

wakuu na maafisa elimu

kutoa fidia ya ada za 
shule za bweni na kutwa 

kwa wanafunzi

kuongezeka kwa idadi ya 
wanafunzi waliodahiliwa 

katika vyuo vya ufundi

kuongezeka kwa idadi ya 
wakufunzi katika vyuo

kuongezeka kwa 
idadi ya wahitimu 

wa vyuo vya 
ufundi na mafunzo

kuongezeka kwa 
uwiano wa kaya 

za vijijini na mijini 
zinazopata maji safi na 

salama
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kuongeza kasi ya ukuaji 
wa pato halisi la taifa 
kufikia mwaka 2024.

kudhibiti kasi ya 
mfumuko wa bei

kuongeza pato la taifa 
kupitia mapato ya ndani

kuwa na akiba ya fedha 
za kigeni kwa kiwango 
cha kukidhi mahitaji

Malengo na Shabaha ya Mpango wa Maendeleo wa 
Taifa kwa Mwaka 2024/25

Lengo kuu la Serikali katika Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa mwaka 
2024/25 ni kukamilisha programu na miradi ya maendeleo ya kielelezo na 
kimkakati iliyopo katika hatua za mwisho za utekelezaji hususan miradi 
ambayo itawezesha sekta nyingine za kiuchumi na kijamii kustawi baada ya 
kukamilika. Utekelezaji wa Mpango wa mwaka 2024/25 katika usimamizi 
wa uchumi jumla  unalenga: Kuongeza kasi ya ukuaji wa Pato Halisi la Taifa 
kufikia	asilimia	5.4	mwaka	2024	kutoka	asilimia	ukuaji	halisi	wa	asilimia	5.1	
ya mwaka 2023; kuendelea kudhibiti kasi ya mfumuko wa bei na kuhakikisha 
kuwa unabaki kwenye wigo wa tarakimu moja ya wastani wa asilimia kati 
ya	3.0	-	5.0	katika	muda	wa	kati;	Mapato	ya	ndani	kufikia	asilimia	15.8	ya	
Pato la Taifa mwaka 2024/25 ikilinganishwa na matarajio ya asilimia 15.4 
mwaka	2023/24;		kuongeza	mapato	ya	kodi	kufikia	asilimia	12.9	ya	Pato	la	
Taifa mwaka 2024/25 kutoka asilimia 12.6 mwaka ya  2023/24; kuwa na 
nakisi ya bajeti (ikijumuisha misaada) isiyozidi asilimia 3.0 ya Pato la Taifa; 
na kuwa na akiba ya fedha za kigeni kwa kiwango cha kukidhi mahitaji ya 
uagizaji wa bidhaa na huduma kutoka nje kwa kipindi kisichopungua miezi 
minne (4).

Maeneo ya Kipaumbele 

Ili	kuweza	kufikia	malengo	na	shabaha	zilizobainishwa	hapo	juu	Mpango	
wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2024/25 utajielekeza katika maeneo 
matano (5) ya kipaumbele ambayo kimsingi yameainishwa katika 
Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa 2021/22-2025/26 ambayo 
ni (i) Kuchochea Uchumi Shindani na Shirikishi (ii) Kuimarisha Uwezo wa 
Uzalishaji Viwandani na Utoaji Huduma (iii) Kukuza Biashara na Uwekezaji 
(iv) Kuchochea Maendeleo ya Watu na (v) Kuendeleza Rasilimali Watu. 

5.4%

1. Kuchochea 
Uchumi  

Shindani

2. Kuimarisha 
uwezo wa Uzalishaji 
Viwandani na Utoaji 

Huduma

3. Kukuza Biashara 
na Uwekezaji

4. Kuchochea 
Maendeleo ya Watu

5. Kuendeleza 
Rasilimali Watu
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Reli ya 
SGR

Viwanja 
vya ndege

kukamilisha umeme 
na vituo vya kupozea 

umeme

ujenzi wa bomba la 
kusafirisha 

mafuta ghafi

Mradi wa kufua 
Umeme wa Maji 
Julius Nyerere

Mtandao wa 
Barabara za 

lami

Miundombinu 
ya Bandari

Ugharamiaji wa Utekelezaji wa Mpango wa 
Maendeleo wa Taifa 2024/25

Katika Bajeti ya mwaka 2024/25 Serikali imetenga jumla ya shilingi shilingi 
bilioni 15,944.36 ya Bajeti ya Serikali kwa ajili ya kugharamia shughuli 
mbalimbali za maendeleo. Kati ya fedha hizo, shilingi bilioni 12,303.52  
ikijumuisha shilingi bilioni 1,189.08 za ruzuku ya maendeleo kwa ajili ya 
elimu ya elimumsingi bure na Higher Education Students’ Loans Board  ni 
fedha za ndani na shilingi bilioni 3,640.84 ni fedha za nje. Aidha, Serikali 
itaongeza ushirikiano na ushiriki wa sekta binafsi katika kutekeleza na 
kugharamia miradi ya maendeleo kupitia njia bunifu na mbadala za 
ugharamiaji ikiwemo kupitia utaratibu wa ubia kati ya sekta ya umma na 
sekta binafsi (PPP) ili kuongeza kasi ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo 
ambayo tunakubaliana kuwa ndiyo injini ya ukuaji wa uchumi wa taifa letu.

kugharamia shughuli 
za maendeleo

ruzuku ya maendeleo 
kwa ajili ya elimu ya 
elimumsingi bure na 

HESLB. (fedha za ndani)

15,9 bil.

1,18 bil.

Aidha, msukumo zaidi umewekwa katika kukamilisha na kutekeleza  miradi 
ya kielelezo na kimkakati ya miundombinu wezeshi  katika sekta ya uchukuzi, 
usafiri	na	huduma	za	usafirishaji,	sekta	ya	nishati,	sekta	ya	mawasiliano	na	
sekta ya maji, baadhi ya miradi hiyo kukamilisha  ujenzi wa Reli kwa Kiwango 
cha Kimataifa (SGR), miundombinu ya bandari, viwanja vya ndege, mtandao 
wa barabara za lami na madaraja, ufufuaji wa Shirika la Ndege Tanzania; 
kukamilisha  mradi wa Kufua Umeme wa Maji wa Julius Nyerere - MW 2,115, 
kukamilisha	njia	za	kusafirisha	umeme	na	vituo	vya	kupozea	umeme,	ujenzi	
wa	 bomba	 la	 kusafirisha	mafuta	 ghafi	 la	Afrika	Mashariki	 kutoka	 Hoima	
(Uganda) hadi bandari ya Tanga eneo la Chongoleani na kuongeza kasi ya 
ujenzi na upanuzi wa Mtandao wa Mkongo wa Mawasiliano wa Taifa ili 
kuharakisha mabadiliko ya kidigitali na mapinduzi ya nne ya viwanda nchini. 



MPANGO WA MAENDELEO WA TAIFA WA MWAKA 
2024/25

5

Maandalizi ya Mpango

Maandalizi ya Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2024/25 
yameshirikisha wadau mbalimbali kutoka Wizara, Idara Zinazojitegemea, 
Wakala za Serikali, Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa, 
Taasisi na Mashirika ya Umma na Taasisi za Sekta Binafsi. Aidha, Washirika 
wa Maendeleo wameshirikishwa kupitia majadiliano katika maeneo mahsusi 
ya ushirikiano, ufadhili wa miradi ya maendeleo na programu za kisekta. 

Mpangilio wa Kitabu 

Kitabu cha Mapendekezo ya Mpango kimegawanyika katika sura nne (4): 
Sura ya kwanza inaelezea hali ya uchumi; Sura ya pili inaelezea mapitio ya 
utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa mwaka 2023/24; Sura ya tatu 
inaelezea Vipaumbele na Malengo kwa mwaka 2024/25; na Sura ya nne 
inaelezea maeneo ya ufuatiliaji, tathmini na vihatarishi vya utekelezaji wa 
Mpango na hatua za kukabiliana navyo.



H A L I  Y A  U C H U M I
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1 . 1  U T A N G U L I Z I

Mipango ya maendeleo ya Tanzania inaongozwa na Dira ya Taifa ya 
Maendeleo 2000-2025. Pamoja na hatua zingine, Dira hii inalenga kuona 
kuwa Tanzania inafuzu kuingia katika kundi la nchi za uchumi wa kati 
ifikapo	 mwaka	 2025	 na	 kuwa	 na	 kiwango	 cha	 juu	 maendeleo	 ya	 watu.	
Katika	kufikia	Dira	hii,	Serikali	imekuwa	ikitekeleza	Mipango	ya	Maendeleo	
ya Taifa ya Miaka Mitano. Kwa sasa Serikali inatekeleza Mpango wa Tatu wa 
Maendeleo wa Miaka Mitano 2021/22 -2025/26 wenye vipaumbele vitano, 
ambavyo ni kuchochea uchumi shirikishi na shindani, kuimarisha uwezo 
wa uzalishaji viwandani na utoaji huduma, kukuza uwekezaji na biashara, 
kuchochea maendeleo ya watu na kuendeleza raslimali watu. Nguzo 
muhimu ya utekelezaji wa Mpango huu ni ukuaji wa uchumi. Taarifa hii 
inaeleza hatua zilizochukuliwa na mafanikio yaliyopatikana katika ukuaji 
wa uchumi kwa mwaka 2023.

Sura hii inaelezea mwenendo wa viashiria vya  uchumi kitaifa, kikanda, 
na dunia kwa mwaka 2023 pamoja na mwelekeo kwa mwaka 2024. 
Mwenendo wa viashiria hivyo unajenga mazingira muhimu yanayohitajika 
katika utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2024/25. 
Viashiria vilivyofanyiwa mapitio ni pamoja na: pato la taifa; mfumuko wa 
bei; mwenendo wa sekta ya nje; sekta ya fedha; deni la Serikali; na viashiria 
vya maendeleo ya watu ikiwemo idadi ya watu na hali ya umaskini nchini.

1.2. Mapitio ya Hali ya Uchumi Kitaifa, Kikanda na  
 Kimataifa
1.2.1. Ukuaji wa Uchumi wa Dunia 

Kwa mujibu wa taarifa ya Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF) ya mwezi Aprili 
2024, matarajio ya msingi (baseline forecast) ni kuwa uchumi wa dunia 
utaendelea kukua kwa asilimia 3.2 mwaka wa 2024 na 2025, kwa kasi sawa 
na mwaka wa 2023. Matarajio haya ya ukuaji wa uchumi wa dunia kwa 
asilimia 3.2 ni wa kiwango cha chini ukilinganisha na wastani wa kihistoria 
wa miongo miwili iliyopita (2000-2019) wa asilimia 3.8. Kasi hii ndogo ya 
ukuaji wa uchumi hasa kwa mataifa yenye uchumi ulioendelea inaashiria 

ukuaji wa uchumi wa 
dunia ni wa kiwango cha 

chini

(2024 - 2025)

(2000 - 2019)

3.2%

3.8%
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8 kuendelea kwa matumizi ya sera za fedha zenye mlengo wa kupunguza 
ujazo na ukwasi wa  fedha katika uchumi na kupungua kwa misaada ya 
kibajeti (budget support) kwa nchi zinazoendelea kama Tanzania.

1.2.2. Uchumi wa Nchi Zilizoendelea

Kiwango	cha	ukuaji	wa	uchumi	wa	nchi	zilizoendelea	kilipungua	na	kufikia	
asilimia 1.6 mwaka 2023 ikilinganishwa na asilimia 2.6 mwaka 2022. 
Ongezeko dogo la kasi ya ukuaji  wa uchumi wa mataifa yaliyoendelea la 
asilimia 1.6 mwaka 2023 hadi matarajio ya asilimia 1.7 mwaka 2024 na 
asilimia 1.8 mwaka 2025, linasababishwa na madhara ya vita inayoendelea  
kati ya Urusi na Ukraine ambayo kwa kiasi kikubwa imeyumbisha siyo tu 
uchumi wa nchi za Ulaya bali hata uchumi wa dunia nzima kutokana na 
kuongezeka kwa gharama za maisha kulikosababishwa na mfumuko wa bei 
za nishati barani Ulaya na bei za vyakula katika soko la dunia.

1.2.3. Uchumi wa Nchi Zinazoendelea na zinazoibukia 
 Kiuchumi

Kiwango cha ukuaji wa uchumi wa Nchi Zinazoendelea na Zinazoibukia 
Kiuchumi	 uliimarika	 na	 kufikia	 wastani	 wa	 asilimia	 4.3	 mwaka	 2023	
ukilinganisha na asilimia 4.1 mwaka 2022. Hii  inaashiria  kuendelea 
kustahimili madhara yaliyotokana na vita kati ya Urusi na Ukraine ambayo  
yaliathiri uchumi wa  nchi hizi. Ukuaji wa uchumi wa nchi hizi unatarajiwa 
kupungua	 na	 kufikia	 asilimia	 4.2	 mwaka	 2024	 na	 mwaka	 2025.	 Aidha,	
kiwango cha ukuaji wa uchumi wa Nchi Zinazoendelea na Zinazoibukia 
Kiuchumi	za	Bara	la	Asia,	ikijumuisha	China	na	India,	kiliongezeka	na	kufikia	
wastani wa asilimia 5.6 mwaka 2023 ikilinganishwa na asilimia 4.4 mwaka 
2022.

1.2.4. Uchumi wa Nchi za Kusini mwa Jangwa la Sahara

Kwa upande wa Nchi za Kusini mwa Jangwa la Sahara, ukuaji wa uchumi 
ulipungua	kufikia	wastani	wa	asilimia	3.4	mwaka	2023	ikilinganishwa	na	
asilimia 4.0 mwaka 2022. Upungufu huo ulitokana na utekelezaji wa sera 
ya kupunguza ujazi wa fedha kwenye uchumi wa Marekani ili kukabiliana 
na mfumuko wa bei katika nchi zilizoendelea na hivyo, kusababisha uhaba 
wa fedha za kigeni katika nchi zinazoendelea, hususan dola ya Marekani, 
kushuka kwa thamani ya fedha dhidi ya dola ya Marekani, kuongezeka kwa 
gharama za mikopo katika masoko ya fedha ya kikanda na kimataifa na 
kupungua kwa mauzo ya bidhaa kutoka nchi za Afrika kufuatia kupungua 
kwa uhitaji kutoka nchi washirika wakuu wa kibiashara. Aidha, uchumi kwa 
nchi za Afrika ulipungua kutokana na athari za muda mrefu za janga la UVIKO 
- 19 pamoja na uwiano hasi wa bei za bidhaa zinazouzwa na kununuliwa 
nje ya bara la Afrika. Aidha, uchumi wa nchi hizi unatarajiwa kuongezeka na 
kufikia	ukuaji	wa	asilimia	3.8	mwaka	2024	na	kuendelea	kukua	na	kufikia	
asilimia 4.0 mwaka 2025. Kielelezo Na. 1.1 linaonesha mwenendo wa ukuaji 
wa uchumi wa dunia na matarajio.

ukuaji wa uchumi wa 
Nchi za kusini mwa 
jangwa la Sahara 

umeshuka

(2023)

(2022)

(2023)

(2023)

(2024-2025)

(2022)

kiwango cha ukuaji 
wa uchumi wa nchi 

kimepungua

kiwango cha ukuaji 
wa uchumi wa nchi 
zinazoendelea na 

zinazoibukia kiuchumi

kiwango cha ukuaji 
wa uchumi wa nchi 

kinatarajiwa kupungua

3.4%

4.0%

1.6%

4.3%

4.2%

2.6%
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Kielelezo Na. 1.1: Mwenendo wa Ukuaji wa Uchumi wa Dunia na Matarajio

Chanzo: Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF - WEO), Aprili 2024.

1.2.5. Mwenendo wa Ukuaji wa Uchumi kwa Nchi Wanachama wa  
 Jumuiya ya Afrika Mashariki na Jumuiya ya Maendeleo Kusini  
 mwa Afrika

Kwa mujibu wa taarifa ya Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF) ya Aprili, 2024 
kiwango cha ukuaji wa Pato la Taifa kwa nchi za ukanda wa Jumuiya ya 
Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC) kilikuwa cha wastani wa asilimia 
3.8 mwaka 2023 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 4.9 mwaka 2022. 
Kupungua kwa ukuaji kulitokana na kuongezeka kwa mfumuko wa bei, 
kuongezeka kwa gharama za ukopaji katika masoko ya fedha ya kimataifa, 
kupungua kwa misaada na mikopo nafuu ya kibajeti, athari za mabadiliko 
ya tabianchi pamoja na athari za vita inayoendelea kati ya Urusi na Ukraine. 
Aidha, ukuaji wa uchumi kwa nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashiriki 
(EAC) ulikuwa wa wastani wa  asilimia 4.4 mwaka 2023 ikilinganishwa na 
wastani wa asilimia 4.2 mwaka 2022 kama inavyoonekana katika kielelezo 
Na.1.2 na 1.3.
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Kielelezo Na. 1.2: Ukuaji wa Uchumi kwa Nchi Wanachama wa 
           Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika
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1.2.6. Mfumuko wa Bei wa Dunia

Mwaka	 2023,	 mfumuko	 wa	 bei	 wa	 dunia	 ulipungua	 	 na	 kufikia	 wastani	
wa asilimia 6.8 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 8.7 mwaka 2022. 
Kupungua kwa kasi ya ongezeko la bei za bidhaa na huduma duniani 
kulitokana na kuimarika kwa bei ya bidhaa, hususan nishati. Matarajio ya 
mfumuko	wa	bei	wa	Dunia	 utaendelea	 kupungua	na	 kufikia	 asilimia	 5.9	
mwaka 2024 na asilimia 4.5 mwaka 2025. Aidha, mfumuko wa bei kwa nchi 
zilizoendelea	 ulipungua	 na	 kufikia	wastani	wa	 asilimia	 4.6	mwaka	 2023	
ikilinganishwa na wastani wa asilimia 7.3 mwaka 2022. Vile vile, mfumuko 
wa bei kwa nchi zinazoendelea na zinazoibukia kiuchumi ulipungua na 
kufikia	wastani	wa	asilimia	8.3	mwaka	2023	ikilinganishwa	na	wastani	wa	
asilimia 9.8 mwaka 2022.

Kielelezo Na. 1.3: Ukuaji wa Uchumi kwa Nchi Wanachama wa 
            Jumuiya ya Afrika Mashariki
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1.2.7. Mfumuko wa Bei wa Nchi za Kusini mwa Jangwa la 
 Sahara na Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika

Kwa mujibu wa taarifa ya Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF) ya Aprili, 2024 
mfumuko wa bei kwa nchi za Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika 
uliongezeka	na	kufikia	wastani	wa	asilimia	16.2	mwaka	2023	ikilinganishwa	
na asilimia 14.5 mwaka 2022. Ongezeko la mfumuko wa bei lilitokana na 
sababu mbalimbali zikiwemo kupungua kwa ugavi wa mazao ya chakula 
katika baadhi ya masoko ya kikanda, kuongezeka kwa wastani wa bei za 
mafuta na mbolea kwa baadhi ya nchi hizo, pamoja na kasi ya kushuka 
kwa thamani ya sarafu kuliko ilivyotarajiwa. Nchi zilizokuwa na mfumuko 
wa bei wa juu ni pamoja na Zimbabwe (asilimia 667.4), Sudani ya Kusini 
(asilimia 40.2), Ghana (asilimia 37.5), Malawi (asilimia 30.3) na Ethiopia 
(asilimia 30.2). Aidha, kwa mwaka 2024 mfumuko wa bei kwa nchi hizo 
unatarajiwa kuwa wa wastani wa asilimia 15.3. Kwa upande wa mfumuko 
wa bei kwa nchi wanachama wa Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika 
ulikuwa wastani wa asilimia 50.3 mwaka 2023 ikilinganishwa na wastani 
wa asilimia 21.4 mwaka 2022.

1.2.8. Mfumuko wa Bei kwa Nchi za Ukanda wa Afrika 
 Mashariki

Mwaka 2023, mfumuko wa bei kwa nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika 
Mashariki	umeongezeka	na	kufikia	wastani	wa	asilimia	16.9	kutoka	asilimia	
8.3 mwaka 2022. Ongezeko hilo lilitokana na kupungua kwa ugavi wa mazao 
ya chakula katika baadhi ya masoko ya kikanda, kuongezeka kwa wastani wa 
bei za mafuta na mbolea kwa baadhi ya nchi. Aidha, kwa wastani, viwango 
vya mfumuko wa bei kwa nchi ya Tanzania, Kenya na Uganda ndivyo pekee 
viliendelea kuwa ndani ya lengo la Jumuiya la mfumuko usiozidi asilimia 
8 kwa mwaka. Kielelezo Na.1.4 linaonesha mfumuko wa bei katika Nchi za 
Jumuiya ya Afrika Mashariki kwa Mwaka 2023.

(2022)

(2022)

(2023)

(2023)
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kwa nchi za jumuiya ya 
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1.3. Mapitio ya Hali ya Uchumi wa Taifa 
1.3.1. Ukuaji wa Uchumi wa Taifa

Mwaka	2023,	Pato	halisi	la	Taifa	lilifikia	shilingi	bilioni	148,399.76	kutoka	
shilingi bilioni 141,247.19 mwaka 2022, sawa na ukuaji wa asilimia 5.1 
ikilinganishwa na asimilia 4.7 mwaka 2022. Ukuaji huo ulichangiwa na: 
jitihada mbalimbali zilizochukuliwa na Serikali ikiwemo mikakati ya 
kukabiliana na athari za vita kati ya Ukraine na Urusi pamoja na uwekezaji 
wa	kimkakati	katika	miundombinu	ya	nishati,	maji,	afya,	elimu	na	usafirishaji;	
kuongezeka kwa uzalishaji wa madini, hususan dhahabu na makaa ya 
mawe; na kuongezeka kwa mikopo kwa sekta binafsi iliyochachua shughuli 
za kiuchumi. Hata hivyo, kiwango cha ukuaji wa Pato la Taifa kwa mwaka 
2023 cha asilimia 5.1 kipo chini ya lengo la mwaka la asilimia 5.2. Hii 
ilitokana na: athari hasi ya vita kati ya Urusi na Ukraine, hususan kupanda 
kwa gharama za uzalishaji katika baadhi ya sekta; mabadiliko ya tabianchi 
yaliyoathiri uzalishaji katika sekta ya kilimo kwa baadhi ya maeneo nchini 
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na kuharibu miundombinu ikiwemo madaraja na barabara; pamoja na hatua 
zilizochukuliwa na nchi zilizoendelea katika kukabiliana na mfumuko wa 
bei zilizosababisha kuongezeka kwa gharama za mikopo kutoka masoko ya 
kimataifa ya fedha na hivyo kuathiri shughuli za uzalishaji. 

Mwaka 2023, sekta ya sanaa na burudani iliongoza kwa kuwa na ukuaji 
wa asilimia 17.7 ikifuatiwa na sekta ya fedha na bima asilimia 12.2, madini 
asilimia 11.3, malazi na huduma za chakula asilimia 8.3 pamoja na habari 
na mawasiliano asilimia 7.6 (Kielelezo Na. 1.2). Aidha, shughuli ya kilimo 
iliongoza kwa kuwa na mchango mkubwa kwenye Pato la Taifa wa asilimia 
26.5 ikifuatiwa na ujenzi asilimia 13.2, madini asilimia 9.0 na biashara na 
matengenezo asilimia 8.3 (Kielelezo Na. 1.3). 
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Kielelezo Na. 1.5: Mwenendo wa Ukuaji wa Pato la Taifa Mwaka 2018 - 2023
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Kielelezo Na. 1.6: Ukuaji wa Pato la Taifa kwa Baadhi ya Shughuli za Kiuchumi (Asilimia)
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1.3.2. Mfumuko wa Bei Nchini

Mfumuko	wa	bei	nchini	ulifikia	asilimia	3.1	katika	kipindi	kilichoishia	mwezi	
Aprili 2024 ikilinganishwa na asilimia 4.3 katika kipindi kama hicho mwaka 
2023.	Aidha,	mfumuko	wa	bei	ulifikia	wastani	wa	asilimia	3.8	mwaka	2023	
ikilinganishwa na wastani wa asilimia 4.3 mwaka 2022. Kiwango hiki ni cha 
chini ikilinganishwa na nchi wanachama wa EAC na kipo ndani ya malengo 
ya kati ya asilimia 3.0 hadi 7.0 na vigezo vya mtangamano wa kiuchumi 
kikanda (EAC na SADC). Kupungua kwa Mfumuko wa bei pamoja na mambo 
mengine kumetokana na utekelezaji madhubuti wa sera za fedha na bajeti 
na kuanza kuimarika kwa upatikanaji wa mazao ya chakula katika  masoko 
ya ndani na ya nchi jirani.

Mfumuko wa bei kwenye vyakula na vinywaji baridi ulipungua kutoka 
asilimia	7.3	mwaka	2022	na	kufikia	asilimia	6.8	mwaka	2023.	Aidha,	mfumuko	
wa	bei	usiojumuisha	vyakula	na	nishati	(Core	Inflation)	ulifikia	wastani	wa	
asilimia 2.3  ikilinganishwa na asilimia 3.0 mwaka 2023 (Kielelezo Na. 3). 
Kwa upande mwingine mfumuko wa bei wa nishati, mafuta na bili za maji 
ulipungua	 kutoka	 asilimia	 9.1	 mwaka	 2022	 na	 kufikia	 asilimia	 3.3	 kwa	
mwaka 2023. Hii ilichangiwa kwa kiasi kikubwa na kupungua kwa bei ya 
nishati ya mafuta katika soko la dunia.

(2024) (2023) (2022)
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Kielelezo Na. 1.8: Mwenendo wa Mfumuko wa Bei Nchini
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Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu

1.3.3. Sekta ya Nje

Sekta ya nje imeendelea kuimarika licha 
ya changamoto mbalimbali zilizoikumba 
dunia yaani magonjwa, vita, na 
kubadilika kwa sera za nchi zilizoendelea 
kulikopelekea kuongezeka kwa bei za 
bidhaa mbalimbali katika soko la dunia. 

a. Urari wa Malipo ya Kawaida 

Katika kipindi cha Julai 2023 hadi 
Machi 2024, urari wa malipo yote 
ya nje uliimarika na kuwa na nakisi 
ya dola za Marekani milioni 1,616.4 
ikilinganishwa na nakisi ya dola za 
Marekani milioni 3,977.8 kwa kipindi 
kama hicho mwaka 2023. Mwenendo 
huu ulitokana na kuongezeka kwa 
mauzo ya bidhaa na huduma nje ya nchi 
sambamba na kupungua kwa gharama 
za uagizaji bidhaa na huduma nje ya 
nchi. Kupungua kwa nakisi ya malipo ya 
nje ni ishara nzuri kwa uchumi wa nchi, 
kwani inaweza kuonyesha kwamba nchi 
inakuwa na uwezo wa kudhibiti mahitaji 

yake ya fedha za kigeni na hata kujenga 
akiba ya fedha za kigeni. Hii ni muhimu 
katika kuhakikisha uthabiti wa kiuchumi 
na kifedha wa nchi.

b. Mwenendo wa Biashara ya Bidhaa 
na Huduma

i. Urari wa Biashara ya Bidhaa

Urari wa biashara ya bidhaa kwa kipindi 
cha Julai 2023 hadi Machi 2024, ulikuwa 
na nakisi ya dola za Marekani milioni 
4,533 ikilinganishwa na nakisi ya dola 
za Marekani milioni 5,597.9 kwa kipindi 
kama hicho cha mwaka 2023. Hali hii 
ilichangiwa na kupungua kwa bei ya 
mafuta ya petroli na kupungua kwa bei 
na kiasi cha bidhaa za mbolea. Bidhaa 
nyingi ziliagizwa kutoka China, India, 
Falme za Kiarabu, Saudia Arabia, Japani 
na Afrika Kusini.
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Kielelezo Na. 1.9: Mchanganuo wa Uagizaji wa Bidhaa Nchini katika 
     kipindi cha Julai hadi Machi mwaka 2024 (Asilimia)

China 28.9

14.3

10.3

10.3

3.9

3.6

2.6

2.6

2.1

1.7

India

Saudi Arabia

Japani

Afrika Kusini

Marekani

Kenya

Uturuki

Urusi

Umoja wa falme za kiarabu

Aidha, hadi Machi 2024, thamani ya mauzo ya bidhaa nje ya nchi Ilikuwa 
dola za Marekani milioni 6,016.2, ikilinganishwa na dola za Marekani milioni 
5,629.2 kwa kipindi kama hicho mwaka 2023. Ongezeko hili lilichangiwa 
zaidi na mauzo ya dhahabu na bidhaa asilia, hususan tumbaku, korosho na 
kahawa, pamoja na mauzo ya mazao ya mboga na maua (Jedwali Na. 1.1). 
Aidha, bidhaa nyingi ziliuzwa katika nchi za India, Afrika Kusini, Falme za 
Kiarabu, Uswisi na China kama ilivyoainishwa katika kielelezo Na.1.10.

(2023)

(2024)
thamani ya mauzo ya 

bidhaa nje ya nchi

$5,629m

$6,016m
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Kielelezo Na.1.10: Mchanganuo wa Masoko ya Bidhaa za Tanzania kwenda Nje ya Nchi katika kipindi 
      cha Julai hadi Machi mwaka 2024 (Asilimia)

Jedwali Na. 1.1 Bidhaa Zilizouzwa Nje kwa kipindi cha Julai hadi Machi katika Mwaka 2020 hadi Mwaka 2024

China

23.2

14.3

8

19.7

5.5

4.3

4.2

3.7

3.5

2.4

2.1

India

Uganda

Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo

Afrika Kusini

Ubelgiji

Uswizi

Rwanda

Kenya

Umoja wa falme za kiarabu

Bidhaa 2020 2021 2022 2023 2024 Badiliko 
(Asilimia)

Bidhaa Asilia (US$ milioni)

Kahawa
Thamani (US$ milioni) 101.9 119.9 143.7 161.3 187.3 16.1
Kiasi (‘000 tani) 48.6 53.1 51.7 57.6 68.8 19.5
Bei (US$ kwa tani) 2,098.34 2,256.44 2,778.46 2,800.41 2,730.84 -2.5

Pamba

Thamani (US$ milioni) 114.6 50.0 79.2 104.3 106.2 1.8
Kiasi (‘000 tani) 100.7 41.6 45.4 50.3 76.6 52.4
Bei (US$ kwa tani) 1,138.40 1,203.72 1,745.00 2,075.50 1,380.67 -33.5
Katani

Thamani (US$ milioni) 13.5 14.5 14.5 21.1 14.0 -33.6
Kiasi (‘000 tani) 8.5 9.2 9.1 12.8 9.0 -29.2
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Bidhaa 2020 2021 2022 2023 2024 Badiliko 
(Asilimia)

Bei (US$ kwa tani) 1,579.38 1,571.87 1,601.18 1,647.70 1,547.33 -6.1

Chai

Thamani (US$ milioni) 22.4 22.9 22.3 20.6 18.2 -11.8
Kiasi (‘000 tani) 16.2 17.4 16.1 13.7 14.3 4.3
Bei (US$ kwa tani) 1,378.63 1,319.26 1,382.80 1,503.64 1,283.54 -14.6

Tumbaku

Thamani (US$ milioni) 164.7 90.7 136.5 163.2 369.7 126.5
Kiasi (‘000 tani) 47.9 24.7 41.5 43.2 85.7 98.2
Bei (US$ kwa tani) 3,435.73 3,679.22 3,292.63 3,776.63 4,255.01 12.7

Korosho

Thamani (US$ milioni) 497.1 232.8 194.4 164.3 224.6 36.8
Kiasi (‘000 tani) 418.8 214.2 191.9 171.7 242.8 41.4
Bei (US$ kwa tani) 1,186.79 1,086.66 1013.5155 956.94167 616.38691 -35.6

Karafuu

Thamani (US$ milioni) 22.5 1.5 60.6 37.2 30.7 -17.4
Kiasi (‘000 tani) 4.7 0.3 8.7 5.6 4.6 -17.7
Bei (US$ kwa tani) 4,762.07 4,686.05 6,978.03 6,612.56 6,017.56 -9.0
Jumla (Bidhaa Asilia) 936.6 532.3 651.4 672.0 950.8 41.5

Bidhaa Zisizo Asilia (US$ millioni)

Madini 1,944.0 2,478.8 2,357.0 2,698.4 2,652.8 -1.7
Dhahabu 1,872.3 2,306.3 1,952.1 2,150.1 2,347.5 9.2
Almasi 43.7 5.5 18.4 46.4 29.9 -35.5
Madini mengine 28.0 167.0 386.5 502.0 275.4 -45.1
Bidhaa za Viwandani 610.0 826.8 933.4 1064.9 1035.7 -2.7
Nyuzi za Pamba 5.9 5.0 1.7 1.3 0.4 -66.5
Kahawa iliyozalishwa 1.0 8.3 20.8 9.3 5.1 -45.5
Tumbaku 
iliyozalishwa

16.3 13.8 29.6 28.4 30.1 5.9

Mazao ya Katani 14.9 23.1 26.5 21.7 21.3 -1.9
Mazao mengine ya 
Viwandani

571.9 776.5 854.8 1004.1 978.8 -2.5
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Bidhaa 2020 2021 2022 2023 2024 Badiliko 
(Asilimia)

Samaki na Mazao ya 
Samaki

112.2 103.3 129.1 120.5 122.5 1.6

Mazao ya Mboga na 
Maua

162.3 268.3 315.9 244.0 367.8 50.7

Bidhaa zilizouzwa 
tena (re-exports)

135.4 66.8 83.6 103.7 85.9 -17.1

Bidhaa nyinginezo 279.9 413.9 576.8 409.4 467.2 14.1
Jumla (Bidhaa zisizo 
Asilia)

3,243.78 4,157.80 4,395.80 4,640.91 4,731.89 2.0

Bidhaa zisizo 
rekodiwa

382.2 407.3 421.1 316.3 333.5 5.4

Jumla Kuu (Bidhaa 
Zote)

4,562.63 5,097.37 5,468.30 5,629.20 6,016.16 6.9

Jedwali Na. 1.2 Thamani ya Bidhaa Zilizoagizwa kutoka Nje kwa kipindi cha Julai hadi Machi katika Mwaka 
             2020 hadi Mwaka 2024

Chanzo: Mamlaka ya Mapato Tanzania na Benki kuu ya Tanzania

Bidhaa 2020 2021 2022 2023 2024 Badiliko 
(Asilimia)

Bidhaa za Kukuza 
Mitaji

2,668.9 2,446.4 3,163.9 4,104.3 4,279.2 4.3

Vifaa	vya	Usafirishaji 669.1 601.2 761.4 1,222.8 1,203.2 -1.6
Majengo na Ujenzi 838.5 689.6 1,020.2 1,025.9 1,274.0 24.2
Mitambo 1,161.2 1,155.6 1,382.3 1,855.6 1,802.0 -2.9

Bidhaa za Kati 2,091.8 1,783.7 2,766.2 4,192.4 3,464.3 -17.4
Uagizaji Mafuta 1,366.3 1,053.7 1,793.2 2,832.6 2,357.6 -16.8
Mbolea 136.1 125.2 176.5 562.0 270.4 -51.9
 
Malighafi	za	Viwanda 589.4 604.9 796.5 797.8 836.3 4.8
Bidhaa za Matumizi 
ya Kawaida

1,933.5 1,924.8 2,463.2 2,928.8 2,804.0 -4.3
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Bidhaa 2020 2021 2022 2023 2024 Badiliko 
(Asilimia)

Bidhaa za Vyakula 355.3 279.3 444.5 655.2 670.6 2.4
Bidhaa Nyingine 1,578.2 1,645.5 2,018.7 2,273.6 2,133.4 -6.2
Bidhaa zisizo 
rekodiwa

1.6 1.6 1.6 1.6 1.6 0.0

Jumla (FoB) 6,695.8 6,156.5 8,394.9 11,227.1 10,549.2 -6.0

ii. Urari wa Biashara ya Huduma 

Katika kipindi cha Julai 2023 hadi Machi 
2024, ziada ya urari wa biashara ya 
huduma iliongezeka kwa asilimia 65.2 na 
kufikia	 dola	 za	 Marekani	 milioni	 3,557.2	
ikilinganishwa na dola za Marekani milioni 
2,153.7 mwaka 2023. Hii ilichangiwa  na 
kuongezeka kwa mapato yatokanayo na 
shughuli za utalii kutokana na kuimarika 
kwa sekta hiyo, pamoja na kuongezeka 
kwa	 mapato	 ya	 huduma	 za	 usafirishaji.	
Katika kipindi hicho, mapato yanayotokana 
na utalii yaliongezeka kwa asilimia 27.8 
na	kufikia	dola	za	Marekani	milioni	2,927.7	
ikilinganishwa na dola za Marekani 
milioni 2,291.4, wakati idadi ya watalii 
ilikuwa 1,569,206 ikilinganishwa na 
watalii 1,288,605. Aidha, shughuli za utalii 
na	usafirishaji	zilichangia	asilimia	92.4	ya	
biashara yote ya huduma. 

iii. Urari wa Biashara ya Bidhaa na 
Huduma

Urari wa biashara ya bidhaa na huduma 
ulikuwa na nakisi ya dola za Marekani 
milioni 975.8 kwa kipindi cha Julai 2023 
hadi Machi 2024, ikilinganishwa na nakisi 
ya dola za Marekani milioni 3,444.2 kwa 
kipindi kama hicho mwaka uliotangulia. 

Kupungua huko kulichangiwa na kuongezeka 
zaidi kwa mauzo ya bidhaa na huduma nje 
ya nchi pamoja na kushuka kwa gharama za 
uagizaji bidhaa nje ya nchi. Aidha, kupungua 
kwa nakisi ya biashara kunaweza kuwa 
ishara nzuri kwa uchumi, kwani inaweza 
kupunguza utegemezi wa nchi kwa fedha za 
kigeni na kusaidia kustawisha shughuli za 
kiuchumi ndani ya nchi.

d. Akiba ya Fedha za Kigeni

Akiba ya fedha za kigeni imeendelea kuwa 
ya kuridhisha kukidhi mahitaji ya uagizaji 
wa bidhaa na huduma kutoka nje ya nchi. 
Hadi	kufikia	Machi	2024,	Kiwango	cha	akiba	
ya	fedha	za	kigeni	ilifikia	dola	za	Marekani	
milioni 5,327.1 ikilinganishwa na dola za 
Marekani milioni 5,012.5 kipindi kama hicho 
mwaka 2023. Kiasi hicho kinatosheleza 
malipo ya uagizaji wa bidhaa na huduma 
kutoka nje ya nchi kwa kipindi cha miezi 
4.4, zaidi ya lengo la nchi la kuwa na akiba 
ya fedha za kigeni inayokidhi uagizaji wa 
bidhaa na huduma kutoka nje kwa miezi 
isiyopungua minne.

Chanzo: Mamlaka ya Mapato Tanzania na Benki kuu ya Tanzania
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b. Ujazi wa Fedha na Karadha

Utekelezaji wa sera ya fedha katika kipindi 
cha Julai 2023 hadi Aprili 2024 uliweza 
kufikia	 malengo	 yaliyokusudiwa,	 licha	 ya	
kukabiliwa na changamoto zilizotokana 
na mwenendo usioridhisha wa uchumi wa 
dunia. Ukwasi katika uchumi ulitosheleza 
mahitaji ya shughuli za uzalishaji na 
kuwezesha benki za biashara kutoa mikopo 
kwa sekta binafsi. Ujazi wa fedha kwa 
tafsiri pana zaidi (M3) ulikua kwa wastani 
wa	 asilimia	 10.9	 kufikia	 shillingi	 billion	
44,318.4 ukilinganisha na shillingi billioni 
39,961.5, kipindi kama hicho mwaka 2023. 
Aidha, ujazi wa fedha kwa tafsiri pana (M2) 
ulikuwa	kwa	wastani	wa	asilimia	8.9	kufikia	
shillingi billioni 33,824.8, ikilinganishwa 
na shillingi billioni 31,048.8 katika kipindi 

1.3.4. Sekta ya Fedha

a. Mwenendo wa Viwango vya Riba 

Katika kipindi cha Julai 2023 hadi Aprili 
2024, wastani wa riba ya jumla katika 
soko	 la	 fedha	 baina	 ya	 mabenki	 ulifikia	
asilimia 6.34 ikilinganishwa na asilimia 
4.79 kipindi kama hicho mwaka 2022/23. 
Aidha, riba ya jumla ya dhamana za 
Serikali	 za	 muda	 mfupi	 ilifikia	 asilimia	
9.51, ikilinganishwa na asilimia 5.57 kwa 
kipindi kama hicho kwa mwaka 2023. 
Benki Kuu kwa kushirikiana na wadau 
mbalimbali imeendelea na jitihada za 
kupunguza viwango vya riba za mikopo, 
ikiwemo kuhakikisha wananchi wengi 
wanapata	 na	 kuzifikia	 huduma	 rasmi	
za kifedha. Viwango vya riba za mikopo 
vilipungua ambapo wastani wa riba za 
jumla za mikopo ulikuwa asilimia 15.49 
ikilinganishwa na asilimia 16.18 katika 
kipindi kama hicho mwaka 2023. Viwango 
vya riba za mikopo ya mwaka mmoja 
vilipungua	na	kufikia	wastani	wa	asilimia	
16.53 ikilinganishwa na asilimia 16.05 
katika kipindi kama hicho mwaka 2022/23. 
Viwango  vya riba za mikopo kwa kipindi 
cha mwaka mmoja vimeendelea kupungua  
na	 kufikia	 wastani	 wa	 asilimia	 16.09	
ikilinganishwa na wastani wa asilimia 
16.90 katika kipindi kama hicho mwaka 
2022/23. Kupungua kwa viwango vya riba 
za mikopo ya mwaka mmoja kunaweza 
kuashiria sera za kifedha zinazolenga 
kupunguza gharama za kukopa na kukuza 
ukuaji wa uchumi. Hii inaweza kufanya 
mikopo iwe nafuu zaidi kwa wakopaji 
na kuchochea matumizi na uwekezaji. 
Aidha, wastani wa riba za amana za muda 
maalum uliongezeka hadi asilimia 7.25 

kutoka asilimia 7.23 katika kipindi kama 
hicho 2022/23. Kwa upande mwingine, 
wastani wa riba za amana za mwaka 
mmoja	 uliongezeka	 na	 kufikia	 asilimia	
8.91 mwaka 2023/24 ikilinganishwa na 
asilimia 8.61 mwaka 2022/23. Ongezeko 
la viwango vya riba za amana za mwaka 
mmoja linaweza kuwa juhudi za kuvutia 
wawekezaji kwa kutoa faida zaidi kwa 
amana zilizowekwa kwa muda mrefu. 

(2023/24) (2022/23)
wastani wa riba ya 
jumla katika soko 
la fedha baina ya 

mabenki

wastani wa riba ya 
jumla katika soko 
la fedha baina ya 

mabenki

6.34% 4.79%
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kama hicho mwaka 2023. Vilevile, ujazi wa 
fedha	 kwa	 tasfiri	 finyu	 (M1)	 uliongezeka	
kwa	 asilimia	 5.3	 kufikia	 shilingi	 bilioni	
20,263.6 katika kipindi kinachoishia Aprili 
2024, ikilinganishwa na shillingi billioni 
19,248.3, katika kipindi kama hicho mwaka 
2023. Hali hiyo ya kuongezeka kwa ujazi 
wa fedha kwa tafsiri zote tatu inaashiria 
kuimarika kwa shughuli za uchumi 
unaochangiwa na ukuaji wa mikopo 
ya sekta binafsi uliojielekeza kukuza 
uzalishaji na ajira, uwekezaji na kuongeza 
matumizi katika bidhaa na huduma. Hivyo, 
inatoa fursa kwa Serikali kuendelea 
kuimarisha sera za fedha katika kukuza 
uchumi na kusaidia ukuaji wa sekta binafsi 

c. Mikopo kwa Sekta Binafsi

Katika kipindi kinachoishia mwezi 
Aprili, 2024, mikopo katika sekta binafsi 
imeendelea	 kuwa	 imara	 hadi	 kufikia	
ukuaji wa shillingi billioni 33,746.5, sawa 
na asilimia 17.6, kutoka ukuaji wa shillingi 
billioni 28,702.9, katika kipindi kama hicho 
mwaka 2023. Ukuaji huo ulitokana na 
maboresho katika mazingira ya biashara na 
kuimarika kwa shughuli za kiuchumi nchini. 
Aidha, mikopo kwa sekta ya kilimo ilikua 
kwa asilimia 60.6, kutokana na matokeo 
ya hatua za kisera zilizolenga kushusha 
viwango vya riba pamoja na juhudi za 
Serikali kuongeza bajeti katika sekta ya 
kilimo. Vilevile, mikopo katika sekta ya 
viwanda na uzalishaji ulikua kwa asilimia 
29.1, uchimbaji madini (asilimia 18.1), 
na mikopo kwa shughuli binafsi asilimia 
16.7. Katika kipindi hicho, sehemu kubwa 
ya mikopo iliendelea kuelekezwa katika 
shughuli binafsi (biashara ndogo na za 
kati), sawa na asilimia 37.0 ya mikopo yote, 
ikifuatiwa na shughuli za biashara asilimia 
12.8, kilimo asilimia 11.6 na viwanda 

asilimia 10.2. Matokeo hayo yanaonesha 
mwelekeo chanya katika ukuaji wa uchumi 
na maendeleo ya sekta mbalimbali nchini. 
Ongezeko la mikopo kwa sekta binafsi, 
hususan katika sekta za kilimo, viwanda na 
uzalishaji, na uchimbaji madini, linaashiria 
uimarishaji wa mazingira ya biashara na 
ukuaji wa shughuli za kiuchumi. Hatua 
za kisera zilizolenga kupunguza viwango 
vya riba na kuongeza bajeti katika sekta 
muhimu kama kilimo zimeonekana kuwa 
na matokeo chanya katika kuchochea 
ukuaji huu.

d. Mwenendo wa Thamani ya Shilingi 

Mwenendo wa thamani ya shilingi 
iliendelea kuwa tulivu licha ya changamoto 
mbalimbali zinazoikumba dunia ikiwemo 
utekelezaji wa sera ya fedha katika nchi 
zilizoendelea uliolenga kupunguza ukwasi 
katika kukabiliana na mfumuko wa bei. 
Katika kipindi cha mwezi Julai hadi Aprili 
2024, dola moja ya Marekani ilibadilishwa 
kwa wastani wa shilingi 2,501.38 
ikilinganishwa na shilingi 2,319.80 
katika kipindi sawia mwaka 2023. Katika 
kuendelea kuimarisha utulivu wa shilingi, 
Benki Kuu ilichukua hatua mbalimbali 
zilizowezesha kuongeza fedha za kigeni 
katika soko, ikiwemo kuuza dola pamoja 
na kutekeleza sera ya fedha yenye lengo 
la kupunguza ukwasi wa shilingi. Hali hii 
imesaidia nchi kuwezesha wafanyabishara 
kuwa na uhakika wa kuagiza bidhaa na 
huduma kutoka nje pamoja na kuvutia 
uwekezaji na utalii.

(2024)

(2023)

dola moja ya kimarekani kwa shilingi ya kitanzania

dola moja ya kimarekani kwa shilingi ya kitanzania

$ 1

$ 1

2,501

2,319
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e. Mikopo Chechefu

Katika kipindi kinachoishia mwezi Aprili, 
2024, kiwango cha mikopo chechefu 
kilipungua	 na	 kufikia	 asilimia	 4.3	
ikilinganishwa na asilimia 5.5 mwaka 
2023. Kupungua kwa mikopo chechefu 
kulitokana na hatua mbalimbali 
zilizoendelea kuchukuliwa na Benki 
Kuu ya Tanzania zikiwemo: kuongeza 
ufuatiliaji wa utoaji mikopo na kuwaondoa 
wafanyakazi wa benki wasio waaminifu; 
kuzielekeza benki kutumia ripoti za 
mikopo kutoka kwa kampuni za kuchakata 
na kutunza kumbukumbu za mikopo; 
utekelezaji wa kanuni za kuwalinda 
walaji/watumiaji wa huduma za benki kwa 
kuhakikisha utunzaji wa haki na usawa 
kwa wakopaji; na kuzitaka benki na taasisi 
za fedha kuimarisha taratibu za utoaji 
na ufuatiliaji wa mikopo. Aidha, idadi ya 
taasisi zilizotumia kanzidata ya wakopaji 
iliongezeka	 na	 kufikia	 185	 Aprili	 2024	
ikilinganishwa na taasisi 182 Aprili 2023. 
Vilevile, idadi ya wakopaji waliosajiliwa 
kwenye kanzidata ya wakopaji iliongezeka 
na	 kufikia	 8,958,203	 ikilinganishwa	 na	
wakopaji 5,650,384 Aprili 2023.

f. Ukwasi na Faida za Biashara katika 
Benki

Sekta ya fedha imeendelea kuwa imara huku 
viashiria hatarishi vikipungua kutokana 
na matarajio ya kuendelea kuimarika kwa 
uchumi. Sekta ya kibenki ambayo ni sehemu 
kubwa ya sekta ya fedha imeendelea kuwa 
imara, yenye kutengeneza faida, ukwasi 
na mtaji wa kutosha. Amana, mikopo na 
rasilimali pia ziliendelea kuongezeka. 
Uwiano wa mtaji wa msingi kwa rasilimali 
zote	 ulifikia	 asilimia	 19.4	 mwezi	 Aprili	
2024, ikilinganishwa na kiwango 
kinachokubalika kisheria cha asilimia 
10. Aidha, uwiano wa ukwasi wa sekta ya 
benki kiujumla (Liquid Assets to Demand 
Liabilities) ulikuwa asilimia 25.5 mwezi 
Aprili 2024 ikilinganishwa na asilimia 
25.4 katika kipindi kama hicho mwaka 
2023. Uwiano huu ulikuwa juu ya kiwango 
cha chini kinachokubalika kisheria cha 
angalau asilimia 20 na hivyo kuendelea 
kuwa toshelevu kwa mahitaji ya shughuli 
mbalimbali za kiuchumi. Sekta ya benki 
imeendelea kutengeneza faida, ambapo 
faida baada ya kodi (kabla ya ukaguzi wa 
mahesabu)	kwa	miezi	minne	2024	 ilifikia	
shilingi bilioni 729.6 kutoka shilingi bilioni 
447.8 miezi minne ya mwaka 2023, sawa 
na ongezeko la asilimia 62.9.

g. Soko la Upili la Hatifungani 

Mauzo ya Hatifungani za Serikali

Mauzo ya hatifungani za Serikali 
zilizoorodheshwa kwenye Soko la Hisa la 
Dar es Salaam katika kipindi kilichoishia 
Aprili 2024 yaliongezeka kwa asilimia 
60.75	 na	 kufikia	 shilingi	 trilioni	 3.90,	
ikilinganishwa na shilingi trilioni 2.43 
zilizorekodiwa katika kipindi kilichoishia 
Aprili 2023. Kuongezeka kwa mauzo ya 

8,958,203

5,650,384

Idadi ya wakopaji waliosajiliwa kwenye 
kanzidata ya wakopaji imeongezeka

Idadi ya wakopaji waliosajiliwa kwenye 
kanzidata ya wakopaji

Idadi ya Wakopaji – Aprili 2024

Idadi ya Wakopaji – Aprili 2023
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kilichoishia Aprili 2023. Kuongezeka kwa 
mauzo ya hisa kumetokana na kuongezeka 
kwa ushiriki wa wawekezaji kutokana na 
elimu inayotolewa na Serikali kupitia 
Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana 
kwa kushirikiana na wadau wengine.

Mifuko ya Uwekezaji wa Pamoja

Mwenendo wa uwekezaji katika Mifuko 
ya Uwekezaji wa Pamoja katika kipindi 
kilichoishia Aprili 2024 ulikuwa mzuri. 
Thamani ya uwekezaji katika mifuko 
ya uwekezaji wa pamoja iliongezeka 
kwa	 asilimia	 44.73	 na	 kufikia	 shilingi	
trilioni 2.10 katika kipindi kilichoishia 
Aprili 2024, ikilinganishwa na shilingi 
trilioni 1.45 katika kipindi kilichoishia 
Aprili 2023. Ongezeko hili limetokana na 
kuongezeka kwa ushiriki wa wawekezaji 
kutokana na elimu inayotolewa na Serikali 
kupitia Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na 
Dhamana (CMSA) kwa kushirikiana na 
wadau wengine, pamoja na matumizi ya 
teknolojia katika utoaji wa huduma kwa 
wawekezaji. Jedwali lifuatalo linaonesha 
mwenendo wa uwekezaji katika Mifuko ya 
Uwekezaji wa Pamoja.

hatifungani za Serikali kumetokana na 
kuongezeka kwa ushiriki wa wawekezaji 
kutokana na elimu inayotolewa na Serikali 
kupitia Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na 
Dhamana (CMSA) kwa kushirikiana na 
wadau wengine.

Mauzo ya Hatifungani za Kampuni 

Mauzo ya hatifungani za kampuni 
zilizoorodheshwa kwenye Soko la Hisa la 
Dar es Salaam katika kipindi kilichoishia 
Aprili 2024 yaliongezeka kwa asilimia 
186.01	 na	 kufikia	 shilingi	 bilioni	 2.89,	
ikilinganishwa na shilingi bilioni 1.01 
zilizorekodiwa katika kipindi kilichoishia 
Aprili 2023. Kuongezeka kwa mauzo ya 
hatifungani za Kampuni kumetokana na 
kuongezeka kwa ushiriki wa wawekezaji 
kutokana na elimu inayotolewa na Serikali 
kupitia Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na 
Dhamana (CMSA) kwa kushirikiana na 
wadau wengine.

Mauzo ya Hisa (Equity Turnover)

Mauzo ya hisa katika Soko la Hisa Soko 
la Hisa la Dar es Salaam katika kipindi 
kilichoishia Aprili 2024 yaliongezeka kwa 
asilimia	146.86	na	 kufikia	 shilingi	 bilioni	
267.53, ikilinganishwa na shilingi bilioni 
108.38 zilizorekodiwa katika kipindi 
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h. Mwenendo wa Soko la Hisa

Mwenendo wa biashara katika soko la hisa 
hupimwa kwa kuangalia viashiria ambavyo 
huonyesha mwelekeo wa ufanisi wa soko. 
Viashiria hivyo ni pamoja na: Mtaji wa Soko 
(Market Capitalisation); Fahirisi za Soko 
(Share Index); Mauzo katika Soko la Hisa; 
na Ushiriki kwenye Soko la Hisa. Katika 
kipindi kilichoishia Aprili, 2024 mwenendo 
wa Soko la Hisa la Dar es Salaam ulikuwa 

mzuri. Ufanisi huu umetokana na juhudi za 
Serikali katika kutoa elimu kuhusu fursa na 
faida za kuwekeza katika masoko ya mitaji.

Mtaji wa Soko la Hisa

Mtaji wa Jumla wa Soko la Hisa yaani 
Total Market Capitalisation katika kipindi 
kilichoishia Aprili 2024 uliongezeka kwa 
asilimia	 6.68	 na	 kufikia	 shilingi	 trilioni	
16.61 ikilinganishwa na shilingi trilioni 

Meneja wa 
Mifuko

Jina la Mfuko 31 Desemba 2022 31 Desemba 2023 Ongezeko la Thamani

Thamani ya Mfuko Bei ya 
Kipande 
(Shilingi)

Thamani ya Mfuko 
(Shilingi)

Bei ya 
Kipande 

(Tsh)

Ongezeko 
la Thamani 
ya Mfuko

Ongezeko 
la bei ya 
Kipande

UTT Amis Plc Mfuko wa 
Umoja

351,843,423,644.70 1017.7875 314,225,287,302.81 911.8869 11.97% 11.61%

Mfuko wa 
Wekeza 
Maisha

14,006,304,687.19 892.2839 8,405,578,297.45 777.366 66.63% 14.78%

Mfuko wa 
Watoto

17,592,710,639.78 654.5292 9,967,538,940.30 574.64 76.50% 13.90%

Mfuko wa 
Jikimu

25,062,884,535.00 170.6146 19,741,990,950.31 161.2614 26.95% 5.80%

Mfuko wa 
Ukwasi

1,039,036,641,413.48 398.4238 682,986,408,123.98 355.2832 52.13% 12.14%

Mfuko wa 
Hatifungani

627,363,482,005.86 116.9688 398,615,781,444.29 115.4104 57.39% 1.35%

Watumishi 
Housing 
Investments

Mfuko wa 
Faida

21,885,434,145.49 114.00000 14,800,921,479.37 103.2586 47.87% 10.40%

Thamani ya Jumla 2,096,790,881,071.49 1,448,743,506,538.52 44.73

Chanzo: UTT AMIS Plc

Jedwali 1.3: Mwenendo wa Uwekezaji katika Mifuko ya Uwekezaji wa Pamoja
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15.57 katika kipindi kilichoishia Aprili 
2023. Aidha, Mtaji wa Soko la Hisa kwa 
kampuni za ndani yaani Domestic Market 
Capitalisation katika kipindi kilichoishia 
Aprili 2024 uliongezeka kwa asilimia 
7.14	 na	 kufikia	 shilingi	 trilioni	 11.78	
ikilinganishwa na shilingi trilioni 10.99 
katika kipindi kilichoishia Aprili 2023. 
Kuongezeka kwa mtaji wa Soko la Hisa 
kumetokana na kuongezeka kwa bei ya 
hisa za kampuni zilizoorodheshwa DSE 
ambazo zinatoa huduma katika sekta za 
viwanda na fedha. Kampuni hizo ni pamoja 
na CRDB Bank Plc, NMB Bank Plc, DSE Plc, 
National Investment Company Limited 
(NICO), Swissport Tanzania Plc, Twiga 
Cement Plc, Tanga Cement Plc, Tanzania 
Breweries Plc na Tanzania Cigarette Plc.  

Fahirisi ya Soko (Market Index)

Fahirisi ya soko kwa hisa za kampuni 
zote yaani All Share Index katika kipindi 
kilichoishia Aprili 2024, iliongezeka kwa 
asilimia	 6.59	 na	 kufikia	 alama	 1,990.21	
ikilinganishwa na alama 1,867.18 
zilizorekodiwa katika kipindi kilichoishia 
Aprili 2023. Aidha, Fahirisi ya soko kwa 
hisa za kampuni za ndani yaani Tanzania 
Share Index (TSI) katika kipindi kilichoishia 
Aprili 2024, iliongezeka kwa asilimia 7.0 
na	 kufikia	 alama	 4,445.50	 ikilinganishwa	
na alama 4,154.18 zilizorekodiwa 
katika kipindi kilichoishia Aprili 2023. 
Kuongezeka kwa Fahirisi ya soko 
kunaashiria ufanisi wa soko la hisa kwa 

kampuni zilizoorodheshwa katika soko la 
hisa hususan kuongezeka kwa bei ya hisa 
za baadhi ya kampuni zilizoorodheshwa 
DSE ambazo zinatoa huduma katika sekta 
za viwanda na fedha.

1.3.5. Deni la Serikali

Hadi Machi 2024, deni la Serikali lilikuwa 
shilingi bilioni 91,708.3 ikilinganishwa 
na shilingi bilioni 77,010.4 katika kipindi 
kama hicho mwaka 2023, sawa na 
ongezeko la asilimia 19.1. Kati ya kiasi 
hicho, deni la ndani lilikuwa shilingi bilioni 
30,753.8 na deni la nje lilikuwa shilingi 
bilioni 60,954.5. Aidha, ongezeko la deni 
lilitokana na Serikali kuendelea kupokea 
fedha za mikopo ya zamani na mipya 
kutoka vyanzo mbalimbali kwa ajili ya 
kugharamia miradi ya maendeleo, ikiwemo 
ujenzi wa miundombinu ya barabara, reli, 
viwanja vya ndege, umeme na maji. Vile 
vile, ongezeko la deni lilichangiwa na 
kupanda kwa viwango vya kubadilisha 
fedha pamoja na kuongezeka kwa riba 
kwenye mikopo ya nje ambayo riba zake 
hutegemea mabadiliko ya hali ya soko 
(floating	rates).

91,708 bil.

77,010 bil.

Machi 2024

Machi 2023

deni la Serikali

deni la Serikali
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Matokeo ya tathmini ya Uhimilivu wa Deni 
iliyofanyika Desemba 2023 yalionesha 
kuwa deni ni himilivu kwa kipindi cha 
muda mfupi, wa kati na mrefu. Tathmini 
hiyo hufanyika kwa kuzingatia vigezo vya 
uhimilivu ambavyo ni uwiano wa deni 
halisi kwa Pato la Taifa, uwiano wa deni 
halisi kwa malipo ya nje na uwiano wa 
malipo ya deni kwa mapato ya ndani na 
mapato yatokanayo na mauzo ya nje. 

Viashiria vya deni vilionesha kuwa kwa 
mwaka 2023/24: thamani ya sasa ya deni 
la nje kwa Pato la Taifa ni asilimia 20.1 
ikilinganishwa na ukomo wa asilimia 40; 

thamani ya sasa ya deni la nje kwa mauzo 
ya nje ni asilimia 114.2 ikilinganishwa na 
ukomo wa asilimia 180; ulipaji wa deni la 
nje kwa kutumia mapato yatokanayo na 
mauzo ya nje ni asilimia 11.1 ikilinganishwa 
na ukomo wa asilimia 15; na  ulipaji wa 
deni la nje kwa kutumia mapato ya ndani 
ni asilimia 11.6 ikilinganishwa na ukomo 
wa asilimia 18. Aidha kwa upande wa 
viashiria vya deni lote (deni la nje na la 
ndani), thamani ya deni kwa Pato la Taifa 
ni asilimia 36.4 ikilinganishwa na ukomo 
wa asilimia 55.

10,000

Deni la Ndani

Machi Machi Machi Machi Machi Machi Machi Machi
2017

12,074 14,159 13,133 14,731 16,117 21,778 26,852 30,754

12,074 35,730 37,639 40,245 12,074 47,483 50,159 60,954

12,074 49,728 50,772 54,967 12,074 69,261 77,010 91,708

2018 2019 2020 2021 2022 2023 2024

Deni la Nje

Deni la Serikali

20,000

30,000

40,000

50,000

60,000

70,000

80,000
90,000

100,000

Chanzo: Wizara ya Fedha

Kielelezo Na. 1.11: Mwenendo wa Deni la Serikali Machi 2017 - 2024 (Shilingi Bilioni)
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Kielelezo Na. 1.11: Mwenendo wa Deni la Serikali Machi 2017 - 2024 (Shilingi Bilioni)

Viashiria vya 
Deni la Nje

2023/24 2024/25 2025/26 2026/27 2027/28 2028/29 2033/34 Ukomo

Deni (PV)/pato 
la taifa

20.1 20.1 20.1 20.1 18.1 17.6 15.8 40

Deni (PV)/uuzaji 
wa bidhaa nje

114.2 114.2 114.2 114.2 101.4 105.1 93.8 180

Ulipaji wa deni 
la nje/Uuzaji wa 
bidhaa nje

11.1 11.1 11.1 11.1 11.3 12.2 10.0 15

Ulipaji wa deni /
Mapato ya ndani

11.6 11.6 11.6 11.6 12.0 12.2 10.0 18

Viashiria vya 
Deni la Nje na 
Ndani

2023/24 2024/25 2025/26 2026/27 2027/28 2028/29 2033/34 Ukomo

Deni (PV)/ Pato 
la Taifa

36.4 36.4 36.4 36.4 36.4 33.0 30.3 55

Deni (PV)/ 
Mapato ya ndani

209.2 209.2 209.2 209.2 209.2 189.6 172.8 -

Ulipaji wa deni/ 
Mapato ya ndani

44.3 44.3 44.3 44.3 44.3 30.9 25.2 -

Katika kuhakikisha kuwa Deni la Serikali 
linaendelea kuwa himilivu, Serikali 
inatekeleza mikakati ifuatayo: 

i. Kuandaa Mkakati wa Muda wa Kati 
wa kuongeza mapato (Medium-
Term Revenue Strategy) kupitia 
Wizara ya Fedha kwa lengo la 
kuongeza ufanisi wa ukusanyaji 
wa kodi na mapato mengine yasiyo 
kodi ili kuhakikisha kuwa sehemu 
kubwa ya bajeti inagharamiwa 
kupitia mapato ya ndani;

ii. Kuendelea  kudhibiti matumizi 
yasiyo ya lazima ndani ya 
Serikali  ili kupunguza shinikizo 
la rasilimali fedha za uendeshaji 
wa shughuli muhimu za Serikali 
katika mfuko mkuu;

iii. Kuendelea kukopa zaidi kwenye 
mikopo yenye masharti nafuu 
kutoka vyanzo vya nje kwa lengo 
la kupunguza gharama za ulipaji 
wa deni la Serikali na kuendelea 
kutekeleza miradi ya maendeleo. 

Chanzo: Wizara ya Fedha



MPANGO WA MAENDELEO WA TAIFA WA MWAKA 
2024/25

31

kuimarika kwa uchumi wa nchi, hususan 
katika kipindi cha misukosuko ya kiuchumi 
iliyotokana na majanga mbalimbali kutoka 
nje ya nchi katika miaka ya hivi karibuni. 
Hii inaashiria uwezo wa nchi kuendelea 
kuhimili misukosuko ya kiuchumi kutoka 
nje (external shocks). Aidha, mtazamo 
thabiti (STABLE Outlook) unaashiria 
uwezekano mdogo wa nchi kubadilishwa 
daraja katika kipindi cha muda wa kati. 

Kupandishwa kwa daraja kulichangiwa na 
ukuaji wa uchumi kuendelea kuwa imara 
na wenye uwezo wa kuhimili misukosuko 
mbalimbali ya kiuchumi ndani na nje 
ya nchi, maboresho ya sekta ya umma 
yaliyochangia kuimarika kwa ufanisi katika 
utendaji kazi pamoja na kuongezeka kwa 
ukusanyaji wa mapato na nidhamu ya 
matumizi ya fedha za umma. Kukamilika 
kwa mapitio kunaiwezesha nchi kuendelea 
kuvutia uwekezaji wa moja kwa moja 
kutoka nje unaochangia katika kuongeza 
ajira, fedha za kigeni, teknolojia pamoja 
na kuwezesha upatikanaji wa fedha kwa 
gharama nafuu kutoka masoko ya fedha ya 
kimataifa.

1.3.6. Hali ya Umaskini na Maendeleo 
ya Watu

Hali ya umaskini kwa miaka mingi imekuwa 
ikitafsiriwa kwa kigezo kimoja cha viwango 
vya mapato au matumizi. Hata hivyo, hali 
ya umaskini hupimwa kwa kigezo zaidi 
ya kimoja ambayo hujumuisha nyanja 
mbalimbali zikiwemo uchumi, huduma za 
jamii, nishati na ujenzi wa miundombinu 
ambayo ndizo viashiria vya msingi katika 
kupima maendeleo ya watu. Mathalan, 
lengo la Dira ya Maendeleo ya Taifa 2025 
ni kuiondoa nchi kwenye kundi la nchi 
masikini na kuingia kwenye kundi la nchi 
ya kipato cha kati ambapo kipimo chake ni 

Aidha, mikopo yenye masharti ya 
kibiashara itaelekezwa kwa miradi 
ya miundombinu ambayo yenye 
uwezo wa kuongeza mapato, 
inayochochea ukuaji wa haraka 
wa uchumi na kuongeza mauzo 
ya bidhaa na huduma nje ya nchi;

iv. Kuendelea kukuza na kuboresha 
sekta ya fedha nchini ili kuwa 
mhimili mkubwa wenye uwezo  
kugharamia miradi mbalimbali 
ya  Serikali kupitia soko la ndani 
la mikopo na mitaji kwa gharama 
nafuu zaidi bila kukwamisha  
sekta	binafsi	nchini		kulifikia	soko	
hilo kwa ajili ya utekelezaji wa 
shughuli mbalimbali za kiuchumi. 
Hatua hii itasaidia kupunguza 
utegemezi kwenye mikopo 
inayotoka kwenye vyanzo vya nje 
na kupunguza vihatarishi katika 
deni la Serikali vinavyotokana na 
athari za mabadiliko ya viwango 
vya ubadilishaji fedha (exchange 
rate risk); na

v. Kuendelea kutoa miongozo 
sahihi kwa taasisi za umma 
zinazochukua mikopo kupiti 
mizania (balance sheet) yao kwa 
lengo la kutekeleza miradi ya 
maendeleo ili kuepuka madeni 
sanjari (contingent liabilities) 
yasiyolipika.

Machi 2024, Kampuni ya Moody’s Investors 
Services ilifanya mapitio ya kwanza ya 
uchumi wa Tanzania ili kubaini uwezo wa 
nchi kukopesheka. Katika mapitio hayo, 
Tanzania ilipandishwa hadi daraja la B1 
ikiwa ni mtazamo thabiti (STABLE Outlook) 
kutoka daraja la B2 ikiwa ni mtazamo 
chanya (POSITIVE Outlook) Machi 2023. 
Daraja la B1 linaashiria kuendelea 
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wastani wa pato kwa mtu  (GDP per capita) 
la	kiasi	cha		dola	za	Marekani	3,000	ifikapo	
mwaka	2025.	Katika	kufikia	lengo	la	Dira	ya	
Taifa 2025, Serikali imeendelea na jitihada 
mbalimbali za kuboresha pato kwa mtu 
ambazo zimepelekea wastani wa pato kwa 
mtu kuongezeka kutoka shilingi 2,844,641 
sawa na dola za marekani 1,229.1 mwaka 
2022 hadi shilingi 3,055,606 sawa na 
dola za marekani 1,275.5 mwaka 2023. 
Ongezeko hii limeifanya Tanzania 
kuendelea kuwa katika kundi la nchi zenye 
hadhi ya kipato cha kati cha chini. 

Sambamba na hilo, Serikali imeendelea 
na juhudi mbalimbali za kuboresha 
maendeleo ya watu ambazo zimechangia 
kuimarika kwa maisha ya watu kama 
inavyojidhihirisha katika viashiria 
vilivyoainishwa katika Mpango wa Tatu 
wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano. 
Juhudi hizo ni pamoja na: kuendelea 
kutoa elimu msingi na sekondari bila 
ada; kuendelea kuboresha upatikanaji 
wa huduma za maji mjini na vijijini; 
kuendelea kuboresha ushiriki wa sekta 
binafsi katika utoaji wa huduma za afya 
hususan maeneo ya vijijini; kuendelea 
na ujenzi katika wa zahanati, vituo vya 
afya na hospitali; kuendelea na ujenzi wa 
barabara za kufungua fursa za kiuchumi 
maeneo ya mijini na vijijini.

1.3.6.1 Ongezeko la Idadi ya Watu 

Kwa mujibu wa matokeo ya Sensa ya 
Watu na Makazi ya Mwaka 2022, idadi ya 
watu	 Tanzania	 imeongezeka	 na	 kufikia	
watu 61,741,120 mwaka 2022 kutoka 
watu 44,928,923 mwaka 2012 sawa na 
ongezeko la wastani wa asilimia 3.2. 
Matokeo hayo yanadhihirisha kuwa 
ukuaji wa idadi ya watu inaongezeka 

kwa kiwango cha asilimia 3.2 kila mwaka 
huku ukuaji  wa uchumi ukiendelea kuwa 
asilimia 5 kila mwaka. Hii inaashiria  kuwa  
ukuaji wa uchumi hauendani na jitihada 
za kupunguza umaskini hususan katika 
kuimarisha matumizi ya bidhaa na huduma 
kwa umma ikiwemo miundombinu na 
huduma za kijamii. Hivyo, msumuko 
umewekwa katika kuongeza ukuaji wa 
uchumi	 kufikia	 kiwango	 cha	 ukuaji	 wa	
asilimia 8 hadi 10 ili kupunguza kiwango 
cha	 umaskini.	 Katika	 kufikia	 malengo	
hayo, Serikali itajielekeza katika kuongeza 
uwekezaji katika shughuli za uzalishaji, 
kutoa fursa za wanawake katika kupata 
elimu ya afya ya uzazi, na kuendelea 
kuzalisha ajira hususan kwa vijana.

61.714mil

44.928mil

3.055mil

2.844mil

2022

2012

2023

2022

idadi ya watu imeongezeka nchini

idadi ya watu kwa mwaka uliopita

wastani wa pato kwa mtu limeongezeka

wastani wa pato kwa mtu 
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Katika sekta ya afya, Serikali imeendelea 
kuimarisha miundombinu ya kutolea 
huduma za afya; upatikanaji na usambazaji 
wa chanjo, dawa, vifaa, vifaa tiba na 
vitendanishi katika ngazi zote. Katika 
mwaka 2023/2024, Serikali iliendelea 
kuimarisha huduma za matibabu ya 
ubingwa na ubingwa bobezi, kuimarisha 
mfumo wa ugharamiaji wa huduma za 
afya nchini, kuimarisha utoaji wa mafunzo 
ya wataalam katika Sekta ya Afya na 
kuimarisha Mifumo ya TEHAMA. Kuhusu 
bima ya afya, Serikali imetunga Sheria ya 
Bima ya Afya kwa Wote ya Mwaka 2023. 
Lengo ni kuhakikisha upatikanaji wa 
huduma bora za afya kwa watanzania 
wote pindi wanapozihitaji.

Kwa upande wa matumizi ya TEHAMA, 
hadi	 kufikia	 mwezi	 Februari	 2024,	 jumla	
ya hospitali za rufaa za mikoa 17 na 
hospitali nne za kibingwa zimewekewa 
huduma ya tiba mtandao ambazo ni Iringa, 
Njombe, Mount Meru (Arusha), Manyara, 
Singida, Shinyanga, Simiyu, Mwalimu 
Nyerere Memorial (Musoma), Sekou Toure 
(Mwanza), Geita, Bukoba (Kagera), Maweni 
(Kigoma), Kitete (Tabora), Ligula (Mtwara), 
Sumbawanga, Bombo (Tanga) Bugando, 
Benjamini Mkapa na Hospitali ya Kanda – 
Mbeya. Hali ya upatikanaji wa dawa, vifaa 
tiba	 na	 vitendanishi,	 imefikia	 asilimia	 81	
katika ngazi ya vituo vya kutolea huduma za 
afya	ambapo	kwa	zahanati	imefikia	asilimia	
77, Vituo vya Afya asilimia 71, Hospitali 
za Halmashauri asilimia 73, Hospitali za 
Rufaa za Mikoa asilimia 99 na Hospitali za 
Rufaa za Kanda, Maalumu na Taifa asilimia 
86. Aidha Serikali imeendelea kuboresha 
hali ya maisha hususani kwa upande wa 
sekta ya maji, ambapo baadhi ya mafanikio 

1.3.6.2 Maendeleo ya Watu

Kwa mujibu wa Taarifa ya Dunia ya 
Maendeleo ya Watu ya Mwaka 2023, 
Tanzania ilishika nafasi ya 167 kati ya nchi 
193 katika maendeleo ya watu mwaka 
2022 ikilinganishwa na nafasi ya 160 
mwaka 2021. Aidha, Fahirisi ya Maendeleo 
ya	Watu	-	HDI	 ilifikia	 0.532	mwaka	2022	
ikilinganishwa na 0.529 mwaka 2021. 
Fahirisi ya Maendeleo ya Watu - HDI 
hupima maendeleo ya watu kwa kuzingatia 
vigezo vya elimu, afya na hali ya Maisha. 
Kipimo hiki kinatafsiriwa kuwa kadiri 
tarakimu inavyokaribia moja (1), inaashiria 
kuimarika kwa maendeleo ya watu. Katika 
kuhakikisha, Tanzania inapiga hatua katika 
kushika nafasi bora zaidi kidunia, Kwa 
upande wa Elimu, Serikali imeendelea na 
ujenzi wa shule za msingi na sekondari, 
ukarabati wa vyumba vya madarasa, ujenzi 
na ukamilishaji wa mabweni. Kwa upande 
wa elimu ya juu, Serikali imeongeza ujenzi 
wa vyuo 29 vya ufundi stadi, ukarabati wa 
vyuo 13 na kazi inaendelea kujenga na 
kuimarisha miundombinu katika kampasi 
14 za vyuo vikuu. Serikali imeongeza fedha 
za mikopo ya elimu ya juu kutoka shilingi 
bilioni 654 kwa mwaka 2022/2023 hadi 
shilingi bilioni 786.7 mwaka 2023/2024. 

29

786bil 654bil

13

2023/24 2022/23

ujenzi wa vyuo 
vya ufundi stadi

fedha za mikopo 
ya elimu ya juu

ukarabati 
wa vyuo
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yaliyopatikana ni pamoja na: kuongezeka kwa uwiano wa kaya za vijijini 
nchini	zinazopata	maji	safi	na	salama	kutoka	katika	vyanzo	vilivyoboreshwa	
kutoka asilimia 36 mwaka 2019/20 hadi asilimia 56.1 mwaka 2022 sawa 
asilimia	52	ya	kufikia	lengo	la	asilimia	75	ifikapo	2025/26;	na	kuongezeka	
kwa	asilimia	ya	watu	katika	mijini	wanaopata	maji	safi	na	salama	kutoka	
katika vyanzo vilivyoboreshwa kutoka asilimia 84 mwaka 2019/20 hadi 
kufikia	asilimia	91.5	mwaka	2022	sawa	na	asilimia	ya	68	kufikia	lengo	la	
asilimia 95 mwaka 2025/26.

1.4. Tathmini ya Muda  
 Mrefu ya Hali ya  
 Uchumi wa Tanzania 

Tathmini ya muda mrefu inaonesha 
mambo makubwa matatu. Mosi, pamoja 
na changamoto zilizoyumbisha uchumi wa 
dunia katika vipindi mbalimbali, ikiwemo 
mabadiliko ya tabia nchi,  ugonjwa wa 
UVIKO – 19, na vita mbalimbali, uchumi 
wa Tanzania umekuwa stahimilivu na 

umekuwa ukikua katika hali endelevu. 
Kwa mfano, katika kipindi cha miongo 
miwili iliyopita, kati ya mwaka 2000 na 
mwaka 2020, uchumi wa Tanzania ulikua 
kwa kiwango cha wastani wa asilimia sita 
kwa mwaka. 

Pili, mauzo ya bidhaa za Tanzania nje ya 
nchi yamekuwa yakiongezeka mwaka hadi 
mwaka. Kwa mfano, thamani ya mauzo ya 
bidhaa za Tanzania nje ya nchi iliongezeka 
kutoka dola za Marekani bilioni 6.4 mwaka 

Kielelezo Na. 1.12: Mwenendo wa Fahirisi ya Maendeleo ya Watu, (1990 – 2022)
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Kwa mujibu wa taarifa ya Hali ya Uchumi 
wa Tanzania ya Benki ya Dunia ya 
Septemba 2023, uchumi wa Tanzania 
umeendelea kuimarika na kuhimili vyema 
athari za UVIKO - 19 na changamoto 
zingine za dunia zilizojitokeza katika 
miaka mitatu iliyopita kutokana na 
sababu kubwa tatu. Mosi, utekelezaji wa 
mageuzi makubwa yaliyolenga katika 
kuchochea na kuimarisha ushindani katika 
uchumi, sambamba na eneo la kwanza la 
kipaumbele katika Mpango wa Tatu wa 
Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 
2021/22 – 2025/26 -“Kuchochea Uchumi 
Shindani na Shirikishi”. Pili, kuendelea 
kuboresha na kuimarisha mazingira 
ya biashara na uwekezaji nchini. Tatu, 
kuendelea kuaminiwa na taasisi za 
fedha duniani, pamoja na wadau wetu 
wa maendeleo. Hii ilithibitishwa pia na 
taarifa ya tathmini iliyotolewa na Taasisi 
ya Moody’s ya Machi 2024 ambayo ilibadili 
kipimo (rating) cha Tanzania kutoka 
imara (stable) kwenda chanya (positive). 
Katika taarifa yao, taasisi hii walieleza 
kuwa uchumi wa Tanzania umeendelea 
kuimarika katikati ya changamoto 
nyingi za dunia ukionesha ustahimilivu 
mkubwa. Sababu zilizotolewa na Taasisi ya 
Moody’s ni pamoja na Tanzania kuwa na 
msingi mzuri wa uchumi mchanganyiko 
(diversified	 economy),	 kuongezeka	 kwa	
mauzo ya bidhaa nje ya nchi, ustahimilivu 
wa deni, sera imara za kifedha, pamoja na 
kuendelea kuimarika na kuboreka kwa 
mazingira ya biashara na uwekezaji. 

Pamoja na mwelekeo mzuri wa ukuaji wa 
uchumi wa Tanzania katika kipindi cha 
miongo mitatu iliyopita mambo manne 
muhimu yanajitokeza kuhusu uchumi 

2020, na yameendelea kuongezeka hadi 
kufikia	dola	za	Marekani	bilioni	8.2	mwaka	
2023 (Tazama Kielelezo Na. 1.13). Hali hii 
ilisababisha kuongezeka kwa uwiano kati 
ya mauzo ya bidhaa nje ya nchi kutoka 
asilimia 9.6 mwaka 2000 hadi asilimia 
20.9 mwaka 2023. 

Tatu, aina ya bidhaa za Tanzania zinazouzwa 
nje ya nchi zimebadilika katika kipindi cha 
miongo miwili iliyopita. Kwa mfano, katika 
miaka ya 2000 asilimia ya 57 ya mauzo ya 
bidhaa za Tanzania nje ya nchi ilihusisha 
mazao ya kilimo katika masoko ya Ulaya, 
Marekani, na Afrika. Hata hivyo, miaka 20 
baadaye, mauzo ya bidhaa za Tanzania nje 
ya nchi yametawaliwa zaidi na madini na 
bidhaa nyingi zinauzwa katika masoko ya 
Asia na nchi za Afrika. Kwa mfano, asilimia 
49 ya bidhaa zilizouzwa nje ya nchi 
mwaka 2023 ilikuwa ni madini, ikifuatiwa 
na bidhaa za viwandani (17%) na mazao ya 
kilimo (12%).  

2000 mauzo ya bidhaa 
za Tanzania nje ya nchi

2023 mauzo ya bidhaa 
za Tanzania nje ya nchi

2023 mauzo ya bidhaa 
za Tanzania nje ya nchi

2023 mauzo ya bidhaa 
za Tanzania nje ya nchi
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wa Tanzania. Mosi, ukuaji wa uchumi 
umekuwa ukihusisha sekta chache na 
ambazo haziajiri watu wengi kutoka kaya 
maskini. Sekta zilizoongoza kwa ukuaji kwa 
mwaka 2023 ni pamoja na Sanaa (17.7%), 
fedha na bima (12.2%), madini (11.3%) na 
malazi na chakula (8.3%). Sekta ambazo 
zilitarajiwa kuajiri watu wengi zilikua kwa 
kasi ndogo. Sekta hizi ni pamoja na kilimo 
(4.2%), viwanda (4.3%) na biashara (4.2%). 
Matokeo ya hali hii ni kwamba ukuaji wa 
uchumi umekuwa hauendani na kasi ya 
kupunguza umaskini kwa kiwango cha 
kuridhisha. Kwa mfano, wakati ambapo 
kiwango cha umaskini kilishuka kutoka 
asilimia 27 mwaka 2022 hadi asilimia 26.5 
mwaka 2023, kasi ya ongezeko la kipato 
kwa mwananchi mmoja moja haijawa ya 
kuridhisha. Hali ya kushuka kwa kasi ya 
kupunguza umaskini ilichochewa zaidi 
na mlipuko wa ugonjwa wa UVIKO-19 
ulioathiri uzalishaji na hivyo kuwaondoa 
baadhi ya watu katika shughuli za kiuchumi 
na ajira. 

Pili, ukuaji wa uchumi nchini umekuwa 
ukitegemea uwekezaji wa umma 
katika miundombinu na sekta binafsi 
haijaonekana kuchukua nafasi yake 
kikamilifu katika kuchochea ukuaji wa 
uchumi kama ilivyotarajiwa. Uwekezaji 
kupitia sekta binafsi ndio unaotarajiwa 
kuchochea ajira na uzalishaji. 

Tatu, mauzo ya bidhaa nje ya nchi 
yameendelea kutegemea bidhaa ambazo 
hazijaongezwa thamani. Kwa mfano, 
kama inavyooneshwa katika kielelezo 
Na. 1.13,wakati uzalishaji viwandani 
ulitarajiwa kuchangia asilimia 24 ya 

mauzo ya bidhaa za Tanzania nje ya 
nchi	 ifikapo	 mwaka	 2025	 mchango	 wa	
sekta kwa wastani wa miaka mitano 
(2019-2023) ulikuwa asilimia 17.1 pekee 
(ukilinganisha na asilimia 16.9 mwaka 
2019/20). Hii inamaanisha kuwa mauzo 
haya hayajachangia vya kutosha katika 
kuzalisha ajira. Nne, nchi yetu bado 
inanunua zaidi kutoka nje kuliko kiwango 
tunachouza. Hivyo, bado tuna urari 
mkubwa katika biashara. Kwa mfano, kama 
inavyooneshwa katika Jedwali Na 1.5, 
thamani ya mauzo ya bidhaa za Tanzania 
nje ya nchi kwa mwaka 2023 ilikuwa Dola 
za Kimarekani bilioni 13.7 ukilinganisha na 
thamani ya mauzo ya bidhaa za Tanzania 
nje ya nchi ya Dola za Kimarekani bilioni 
8.2. Wastani wa thamani ya mauzo ya 
bidhaa za Tanzania nje ya nchi katika 
kipindi cha miaka mitano (2019-2023) 
ilikuwa Dola za Kimarekani bilioni 33.9 
ukilinganisha na thamani ya manunuzi 
ya bidhaa kutoka nje ya nchi ya Dola za 
Kimarekani bilioni 54.4. Hii ndiyo kusema 
nchi yetu bado inatumia fedha nyingi za 
kigeni kuagiza bidhaa ambazo zingeweza 
kuzalishwa nchini.

$13.7 bil.

$54.4 bil.

2019 - 2023

thamani ya mauzo ya bidhaa za Tanzania 
nje ya nchi

thamani ya manunuzi ya bidhaa kutoka 
nje ya nchi
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Hivyo basi, ili kuhakikisha kuwa ukuaji wa uchumi unakuwa na athari 
chanya katika kuinua kiwango cha miasha ya watu na kupunguza umaskini, 
mipango ya muda mfupi na mrefu ijayo itajikita katika kuhakikisha kuwa 
ukuaji wa uchumi wetu unakuwa jumuishi, unapunguza umaskini, unazalisha 
ajira nyingi, unaoleta ustawi na unachochea mauzo ya bidhaa zilizoongezwa 
thamani nje ya nchi.	Ili	kufikia	azma	hii,	Serikali	itachukua	hatua	zifuatazo:		

i. Kuendelea kuwekeza katika kukuza uzalishaji katika sekta ya kilimo 
kwa kuhamasisha na kuwezesha matumizi ya mbolea bora, kilimo 
cha umwagiliaji na kilimo biashara;

ii. Kuendelea kuboresha mazingira ya biashara na uwekezaji ili 
kuchochea ukuaji wa sekta binafsi;

Kielelezo Na. 1.13: Kiwango cha mauzo ya bidhaa za Tanzania nje ya nchi kwa sekta.

Jedwali 1.5 : Uwiano wa thamani ya mauzo na manunuzi ya bidhaa

Madini 26.5%

Bidhaa za 
viwandani 26.5%

Samaki 2%

Re exports 2%

Bidhaa 
nyingine 9%

Bidhaa ambazo 
hazikurekodiwa 
6%

Mboga na 
Maua 5%

Kilimo 12%

Na Mwaka 2023 2019-2023
1. Manunuzi kutoka nje 

(imports, USD million)
13,729 54,388

2. Mauzo nje ya nchi (exports, 
US$milion)

8,189 33,908

3. Urari (balance) (5,540) (20,480)
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iii. Kuweka na kutekeleza mkakati 

wa kuchochea uwekezaji 
katika viwanda vyenye kulenga 
kuzalisha bidhaa zitakazoifanya 
nchi ijitosheleze kwa mahitaji ya 
bidhaa muhimu na kukuza mauzo 
ya bidhaa zilizoongezwa thamani 
nje ya  nchi;

iv. Kwa kuzingatia nafasi ya madini 
katika kuendelea kukuza ujazo wa 
mauzo ya nje, na kwa kuzingatia 
umuhimu wa madini ya kimkakati 
(strategic mineral resources-
SMR) katika kutimiza azima ya 
dunia	ya	kuzalisha	nishati	safi	na	
salama kwa mazingira, tutaweka 
mazingira mahususi kwa lengo la 
kuvutia wawekezaji watakaokuwa 
tayari kujenga viwanda vya 
kuongeza thamani ya madini 
hapa nchini, hususan katika ujenzi 
wa viwanda vya kuzalisha betri za 
magari na mitambo;

v. Ili kuchochea ukuaji wa uchumi 
vijijini, Serikali itaweka mkazo 
maalum katika kuchochea 
maendeleo vijijini kwa kuchukua 
hatua zifuatazo:

a. Kuendelea kuwekeza katika ujenzi 
wa miundombinu ya barabara na 
mawasiliano vijijini. Katika kuongeza 
kasi na kiwango cha wananchi 
wa vijijini kutumia teknolojia ya 
habari katika shughuli za kiuchumi, 
kijamii na elimu, Serikali itaendelea 
kutekeleza mradi wa mawasiliano 
vijijini (mobile network rural 
coverage project) na kuanzisha 
na kutekeleza mpango maalum 
wa kuunganisha vijijini kidigitali 
(rural broadband programme). 
Aidha, Serikali itaongeza kasi ya 
kusogeza huduma za maji, afya na 
umeme vijijini. Katika kukuza stadi 

za maisha na ujuzi miongoni mwa 
vijana, Serikali itaweka mazingira 
na kuwezesha ujenzi wa vyuo vya 
mafunzo ya amali;

b. Serikali itapitia upya mfumo wa 
uuzaji wa mazao ya kilimo, mifugo, 
na misitu kwa lengo la kurahisisha 
na kuwezesha mazingira ya kufanya 
biashara vijijini;

c. Kuweka mazingira maalum katika 
kuvutia ujenzi wa viwanda vidogo 
vijijini kwa lengo la kufanya 
ongezeko la awali la thamani 
(primary processing) katika sekta za 
kimkakati, zikiwemo kilimo, mifugo, 
uvuvi, na misitu. Serikali itatumia 
sera za kifedha na kikodi ili kuvutia 
wawekezaji katika maeneo ya vijijini 
ili mazao ya kilimo, mifugo, uvuvi 
na misitu yatoke vijijini yakiwa 
yameanza kufanyiwa uchakataji wa 
awali (semi-processed). Viwanda 
vya vijijini vitabakisha thamani 
kubwa kijijini na kutoa nafasi ya 
ajira kwa vijana na wanawake 
ambao wengi wao sasa wana elimu 
ya sekondari. Katika hatua hii, 
tutahitaji kulipanga upya shirika la 
viwanda vidogo nchini (SIDO); na

d. Kupitia upya sera za fedha, sheria 
na kanuni zinazosimamia mikopo 
kwa lengo la kuzisukuma taasisi za 
kifedha kuelekeza mikopo katika 
sekta ya kilimo, ufugaji, uvuvi, na 
wachimbaji wadogo wa madini.  

1.5. Mwelekeo wa Hali ya 
 Uchumi wa Taifa kwa 
 Mwaka 2024/25

Kwa kuzingatia mapitio ya hali ya uchumi 
kama ilivyoanishwa katika sehemu 1.3, 
lengo kuu la  Serikali katika Mpango wa 
Maendeleo wa  mwaka 2024/25 itakuwa 
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kuchochea kasi ya ukuaji wa uchumi, 
kupanua wigo wa ujumuishi katika 
shughuli za uchumi, kuongeza kasi ya 
mageuzi ya uchumi na kuondoa umaskini, 
kutekeleza mikakati ya kuongeza mauzo 
ya bidhaa zilizoongezwa thamani nje 
ya nchi ili kuongeza mapato ya fedha za 
kigeni na kuweka mkazo kwenye shughuli 
za uchumi zinazozalisha ajira kwa wingi na 
kuchochea ustawi kwa Watanzania wote. 

1.5.1. Malengo na Shabaha za Ukuaji 
wa Uchumi Jumla

Malengo na shabaha za uchumi jumla ni 
kama ifuatavyo:

i. Kuongeza kasi ya ukuaji wa Pato 
Halisi	la	Taifa	kufikia	asilimia	5.4	
mwaka 2024 kutoka ukuaji halisi 
wa asilimia 5.1 mwaka 2023;

ii. Kuendelea kudhibiti mfumuko wa 
bei na kuhakikisha kuwa unabaki 
kwenye wigo wa tarakimu moja 
ya wastani wa asilimia kati ya 3.0 
- 5.0 katika muda wa kati;

iii. Mapato	 ya	 ndani	 kufikia	 asilimia	
15.8 ya Pato la Taifa mwaka 
2024/25 ikilinganishwa na 
matarajio ya asilimia 15.4 mwaka 
2023/24;

iv. Mapato	 ya	 kodi	 kufikia	 asilimia	
12.9 ya Pato la Taifa mwaka 
2024/25 kutoka matarajio ya 
asilimia 12.6 mwaka 2023/24;

v. Kuwa na nakisi ya bajeti 
(ikijumuisha misaada) isiyozidi 
asilimia 3.0 ya Pato la Taifa; na

vi. Kuwa na akiba ya fedha za 
kigeni kwa kiwango cha kukidhi 
mahitaji ya uagizaji wa bidhaa na 
huduma kutoka nje kwa kipindi 
kisichopungua miezi minne (4).

1.5.2. Misingi (Assumptions) ya 
Mpango kwa Mwaka 2024/25

Mafanikio ya utekelezaji wa  Mpango wa 
Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2024/25 
yamejegwa katika misingi ifuatayo:

i. Kuongezeka kwa ushiriki wa 
sekta binafsi katika utekelezaji 
na ugharamiaji wa miradi ya 
maendeleo na shughuli za 
uwekezaji na biashara; 

ii. Kuendelea kuhimili na kudhibiti 
athari za mabadiliko ya tabia 
nchi na majanga ya asili na 
yasiyo ya asili ikiwemo ukame, 
vita, magonjwa ya mlipuko na 
mafuriko; 

iii. Kuimarika kwa uchumi wa dunia 
na utulivu wa bei na upatikanaji 
wa mitaji na mikopo katika 
masoko ya mitaji na mikopo 

iv. Kuendelea kwa upatikanaji na 
usalama wa chakula nchini; 

v. Kuendelea kuwepo wa amani, 
usalama, umoja na utulivu wa 
ndani na nchi jirani; 

vi. Kuendelea kudumisha utawala 
bora na utawala wa sheria nchini;

vii. Kuwa na raslimali watu ya kutosha 
na bora inayokidhi matakwa ya 
wakati ambayo yanatawaliwa na 
teknolojia na ubunifu; na

viii. Kuongezaka kwa nidhamu 
ya kuzingatia na kutekeleza 
mipango ya kisekta kwa wakati na 
kama ilivyopitishwa na vyombo 
mbalimbali vya maamuzi kama 
Baraza la Mawaziri na Bunge la 
Jamhuri ya Muungano.
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2 . 1  U T A N G U L I Z I

Mipango ya maendeleo ya Tanzania inaongozwa na Dira ya Taifa ya 
Maendeleo 2000-2025. Pamoja na hatua zingine, Dira hii inalenga kuona 
kuwa	Tanzania	inafuzu	kuingia	katika	kundi	la	nchi	za	uchumi	wa	kati	ifikapo	
mwaka	2025	na	kuwa	na	kiwango	cha	juu	maendeleo	ya	watu.	Katika	kufikia	
Dira hii, Serikali imekuwa ikitekeleza Mipango ya Maendeleo ya Taifa ya 
Miaka Mitano. Kwa sasa Serikali inatekeleza Mpango wa Tatu wa Maendeleo 
wa Miaka Mitano 2021/22 -2025/26 wenye vipaumbele vitano, ambavyo ni 
kuchochea uchumi shirikishi na shindani, kuimarisha uwezo wa uzalishaji 
viwandani na utoaji huduma, kukuza uwekezaji na biashara, kuchochea 
maendeleo ya watu na kuendeleza raslimali watu. Nguzo muhimu ya 
utekelezaji wa Mpango huu ni ukuaji wa uchumi. Taarifa hii inaeleza hatua 
zilizochukuliwa na mafanikio yaliyopatikana katika ukuaji wa uchumi kwa 
mwaka 2023.

Sura hii inaeleza utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 
2023/24 kwa kipindi cha Julai 2023 hadi Aprili 2024 ambao unajumuisha 
miradi	 na	 programu	 mbalimbali	 zilizotekelezwa	 ili	 kufikia	 malengo	 ya	
Mpango wa Tatu  wa Maendeleo wa Miaka Mitano ambao ni mpango wa 
mwisho katika utekelezaji wa  Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025. Vile vile, 
inabainisha changamoto zilizojitokeza katika kipindi cha utekelezaji na 
mikakati ya kukabiliana nazo.

2.2. Utekelezaji wa Programu na Miradi ya 
 Maendeleo ya Kisekta Mwaka 2023/24 

Mpango wa Taifa wa Maendeleo wa Mwaka 2023/24 ulilenga kutekeleza 
programu na Miradi ya maendeleo kupitia sekta za kiuchumi na kijamii 
zenye thamani ya shilingi bilioni 15,215.59 sawa na asilimia 34.4 ya bajeti 
ya Serikali ya shilingi bilioni 44,388.1. Kati ya fedha hizo, shilingi bilioni 
11,933.51 sawa na asilimia 78.4 ni fedha za ndani na shilingi bilioni 3,282.08 
sawa na asilimia 21.6 ni fedha za nje.

Wizara, Idara zinazojitegemea, Wakala wa Serikali, Taasisi na Mashirika ya 
Umma zilipanga kutekeleza programu na miradi mbalimbali katika mwaka 
2023/24. Utekelezaji ulihusisha miradi mipya na inayoendelea. Taarifa ya 
utekelezaji	hadi	kufikia	Aprili,	2024	ni	kama	ifuatavyo:

fedha za ndani 34.4%

Bajeti ya 
Serikali 

(2023/24)

fedha za nje 78.4%
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  Uchukuzi

Sekta	 ya	 usafirishaji	 na	 uchukuzi	
imekuwa ni miongoni mwa sekta muhimu  
zinazochochea ukuaji wa uchumi na 
nyenzo madhubuti ya maendeleo ya watu. 
Umuhimu wa sekta hii umejidhihirisha 
katika uchumi wa dunia ambapo fursa 
nyingi za kiuchumi zinahusishwa na urahisi 
wa	usafirishaji	wa	bidhaa	na	watu	kutoka	
sehemu moja kwenda nyingine. Uhusiano 
kati ya wingi na ubora wa miundombinu 
ya	 usafiri	 na	 kiwango	 cha	 maendeleo	
ya kiuchumi ni dhahiri kuwa nchi zenye 
uwekezaji mkubwa kwenye miundombinu 
na mitandao iliyounganishwa vizuri 
uhusishwa na viwango vya juu vya 
maendeleo. Kwa kuzingatia umuhimu huo, 
Serikali imeendelea kutekeleza miradi 
mbalimbali	ya	miundombinu	ya	usafirishaji	
na uchukuzi itakayoleta fursa na manufaa 
ya	kiuchumi	na	kijamii	kama	vile	kufikiwa	
kirahisi kwa masoko, ajira na kuongezeka 
kwa uwekezaji katika sekta nyingine za 
uchumi.

Miundombinu	 ya	 usafiri	 na	 usafirishaji	
ikijumuisha reli, bandari, barabara na 
madaraja,	 na	 usafiri	 wa	 anga	 ni	muhimu	
katika kuchochea shughuli za kiuchumi. 
Aidha,	eneo	la	kijiografia	linaipa	Tanzania	
fursa	ya	kipekee	katika	usafirishaji,	biashara	
na uwekezaji ikilinganishwa na nchi jirani. 
Kutokana na faida linganifu, Mpango wa 
Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 
Mitano umejielekeza katika kuboresha 
miundombinu ya reli, bandari, barabara na 
madaraja,	na	usafiri	wa	anga.

 A. Reli

Uendelezaji wa reli za SGR na MGR 
utasaidia	kupunguza	muda	wa	kusafirisha	
mizigo kutoka Bandari ya Dar es Salaam 
kuelekea nchi jirani zinazotumia bandari. 

Na hivyo kuiwezesha nchi kutumia fursa 
ya	 kijiografia	 ili	 kukuza	 uchumi.	 Miradi	
iliyotekelezwa katika eneo hili ni pamoja 
na:

i. Mradi Na. 4281: Ujenzi wa Reli ya 
Kati kwa Kiwango cha Kimataifa 
(SGR): 

Mradi huu ni mradi wa kielelezo ambao 
utekelezaji wake ulianza Februari 2017 na 
unatarajiwa kukamilika Machi 2027. katika 
kipindi cha utekelezaji mradi unatarajiwa 
kugharimu dola za Marekani bilioni 7.6.

Shughuli zilizopangwa ni: Kukamilisha 
ujenzi wa reli ya Standard Gauge kwa

kipande cha Dar es Salaam - Morogoro 
(km 300) na Morogoro - Makutupora (km 
422); kuendelea na ujenzi wa njia ya reli 
kwa kipande cha Mwanza - Isaka (km 341); 
Makutupora – Tabora (km 368); Tabora 
- Isaka (Km 165); Tabora- Kigoma(506); 
kuendelea na taratibu za manunuzi ya 
Mkandarasi na Mshauri Elekezi kwa 
kipande cha Uvinza- Musongati ( km 
156.6); ununuzi wa injini, mabehewa na 
mitambo kwa ajili ya matengenezo ya njia; 
kugharamia uendeshaji wa reli ya SGR; 
kuendelea na ugharamiaji wa mafunzo ya 
wataalamu wa uendeshaji na usimamizi 
wa treni ya SGR; kuendelea na taratibu za 
upatikanaji wa fedha za ujenzi wa reli kwa 
vipande vya Kaliua – Mpanda - Karema (km 
321); Uvinza – Malagarasi (km 156); Isaka - 
Rusumo – Kigali (km 495) ; Isaka – Rusumo 
(km	371);	na	Ulipaji	wa	fidia	kwa	wananchi	
wanaopisha ujenzi wa reli ya SGR.

Kipande cha Dar - Moro

Makutupora- Tabora

Mwanza - Isaka

Tabora - Kigoma

km300
km368

km341
km506
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Hatua	 zilizofikiwa	 ni	 pamoja	 na:	
Kuendelea na ujenzi wa njia ya reli kwa 
kipande cha Dar es Salaam – Morogoro 
(km	 300)	 ambapo	 utekelezaji	 umefikia	
asilimia 98.93 pamoja na ujenzi wa njia ya 
kuelekea bandarini yani port link ambao 
utekelezaji	 umefikia	 asilimia	 76.12;	
kipande cha Morogoro – Makutupora (km 
422)	umefikia	asilimia	96.61;	kipande	cha	
Mwanza - Isaka (km 341) asilimia 56.21; 
kipande cha Makutupora - Tabora (km 371) 
asilimia 14.22; kipande cha Tabora - Isaka 
(km 165) asilimia 5.38; na kipande cha 
Tabora – Kigoma (km 506) asilimia 1.81. 

Shughuli nyingine zilizotekelezwa ni 
pamoja na: Ununuzi wa vichwa viwili (2) 
vya treni na mabehewa 30 kwa ajili ya 
majaribio na uendeshaji wa awali ambapo 
mabehewa sita (6) yamewasili; ununuzi 
wa vichwa vya treni 17 vya umeme 
ambapo	utengenezaji	umefikia	asilimia	83	
na tayari vichwa vya treni vya umeme tisa 
(9) vimepokelewa na kuanza majaribio na 
vichwa nane (8) vilivyosalia vinatarajiwa 
kuwasili mwishoni mwa mwezi Mei, 2024; 
ununuzi wa seti za treni 10 za kisasa 
(Electric Multiple Unit - EMU) kwa ajili ya 
uendeshaji	 umefikia	 asilimia	 70	 ambapo	
seti ya kwanza imewasili nchini tarehe 26 
Machi, 2024; kuwasili kwa mabehewa 65 
katika 89 ya abiria yaliyosalia yanatarajiwa 
kuwasili kuanzia mwezi Juni 2024 na 
ununuzi wa mabehewa 1,430 ya mizigo.

Kukamilika kwa mradi huu kutaiwezesha 
Tanzania kuunganisha mtandao wa 
usafiri	 na	 usafirishaji	 na	 nchi	 jirani.	 Vile	
vile,	 itaongeza	 ufanisi	 wa	 usafirishaji	 wa	
abiria na mizigo kwa kupunguza muda 
wa	 safari	 na	 gharama	 za	 usafirishaji	
mizigo; kuiwezesha bandari ya Dar es 
salaam kuhimili ushindani; na kuchochea 
uanzishwaji wa viwanda maeneo mengine 
ya nchi kutokana na kuwepo kwa uhakika 
wa	 usafirishaji	 wa	 malighafi	 na	 bidhaa	
pamoja na uanzishwaji wa makazi na miji 
midogo katika maeneo yanayojengwa 
stesheni. Aidha, kukamilika kwa mradi huu 
kama ulivyoanishwa katika Mpango wa 
Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 
Mitano utaleta matokeo mahsusi na ya 
haraka kwenye maeneo ya kiuchumi 
kama vile kuongeza uzalishaji wa bidhaa, 
ushindani kikanda na kimataifa, mauzo 
nje, na ajira, hivyo kutekeleza mojawapo 
ya malengo ya Dira ya Taifa ya Maendeleo 
2025 inayoelezea nchi kuwa na uchumi 
shindani.

ii. Mradi Na. 4213: Mfuko wa Reli. 

Utekelezaji wa mradi huu utaimarisha 
usafiri	 na	 usafirishaji	 wa	 bidhaa	 na	
abiria; kupunguza msongamano na 
uharibifu katika barabara; kuchochea 
shughuli za kiuchumi katika maeneo 
yanayounganishwa na reli; kuunganisha 
viwanda, na masoko pamoja na kuchachua 
matumizi ya bandari ya Dar es Salaam; 
uhifadhi wa mazingira kwa kupunguza 
matumizi ya magari barabarani ambayo 
ni chanzo cha gesi hatari kwa mazingira; 
kutoa fursa za ajira wakati wa ujenzi na 
ukarabati pamoja na kutoa huduma, hivyo 
kuchangia kuboresha maisha ya watu.

vichwa vya treni mabehewa

17 30
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wa mpango ni pamoja na: Reli (Nafasi ya 
nchi kidunia) imekuwa 63 mwaka 2023/24 
kutoka nafasi ya 83 mwaka 2019/20  sawa 
na	asilimia	153.8	ya	lengo	ifikapo	mwaka	
2025/26; kuongezeka kwa urefu wa reli 
ya Kisasa (SGR) kutoka km 395.2 mwaka 
2019/20 hadi km 795.45 mwaka 2023/24 
sawa na asilimia 48.5 ya lengo la kujenga 
km 1,219 mwaka 2025/26; na kuongezeka 
kwa	 idadi	 ya	 abiria	 wanaosafiri	 kwa	 njia	
ya reli kutoka 972,000 mwaka 2019/20 
hadi 1,816,592 mwaka 2023/24 sawa na 
asilimia	71.0	ya	lengo	ifikapo	2025/26.

 B. Bandari

Bandari ni moja ya kiunganishi muhimu 
cha	 usafiri	 na	 usafirishaji	 wa	 abiria	 na	
shehena za mizigo kati ya nchi yetu na 
mataifa mengine. Uwekezaji katika ukanda 
wa bahari Kuu, maziwa na bandari kavu 
utaongeza ajira na mapato ya Serikali na 
hivyo kuchangia kwenye ukuaji wa uchumi.

Katika kipindi cha utekelezaji wa mpango, 
Serikali imeendelea kutekeleza Miradi 
ifuatayo: Uboreshaji wa Bandari ya Dar 
es Salaam; Bandari ya Tanga, Bandari ya 
Mtwara, Bandari ya Bagamoyo, Bandari 
Kavu katika Eneo la Ruvu pamoja na 
bandari za maziwa makuu ni Victoria, 
Nyasa na Tanganyika.

Utekelezaji wa miradi ya uboreshaji wa 
bandari unachangia ukuaji wa uchumi kwa 
kuimarisha biashara na kuongeza mapato; 
kuongeza ufanisi na kupunguza muda wa 
kupakia na kupakua mizigo; kuchochea 
maendeleo ya viwanda na biashara ndani 
ya nchi; kutoa fursa za ajira zitakazoongeza 
kipato na kuboresha maisha ya wananchi; 
kuimarisha uhusiano wa kikanda kwa kuwa 
kitovu	cha	usafirishaji	 kwa	nchi	zisizo	na	
bandari;	 kuongeza	 usalama	 katika	 usafiri	
na	 usafirishaji;	 na	 kuimarisha	 sekta	 ya	
utalii.

Mafanikio	 yaliyofikiwa	 katika	 utekelezaji	
wa miradi hiyo ni pamoja na: Kupungua 
kwa muda wa makasha kukaa bandarini 
kutoka siku saba (7) mwaka 2019/20  
hadi siku tano (5) mwaka 2023/24 sawa 
na	asilimia	100	ya	lengo	ifikapo	2025/26	
na kuongezeka kwa kiasi cha mizigo 
iliyohudumiwa kutoka tani milioni 14.56 
mwaka	 2022/23	 hadi	 kufikia	 tani	 20.72	
mwaka 2023/24.

 C. Barabara na Madaraja

Miundombinu ya barabara na madaraja 
ni muhimu katika kuchochea shughuli za 
kiuchumi, kuunganisha Tanzania na Nchi 
jirani, kupunguza msongamano wa magari 
katika barabara za mijini na kuwezesha 
usafiri	na	usafirishaji	wa	abiria,	bidhaa	na	
malighafi	 kutoka	 eneo	 moja	 hadi	 lingin.	
Katika utekelezaji wa Mpango, Serikali 
imeendelea kutekeleza Miradi ifuatayo:

i. Mradi Na. 4015: Daraja la Kigongo 
– Busisi (Mwanza):

Mradi huu ni mradi wa kielelezo ambao 
umeanza kutekelezwa Februari 2020 na 
unatarajiwa kukamilika Desemba 2024. 
Utekelezaji wa mradi huu utagharamu 
kiasi cha shilingi bilioni 699.27. Shughuli 
zilizopangwa kutekelezwa kwa mwaka 
2023/24: Kukamilisha ujenzi wa daraja 
na barabara unganishi zenye urefu wa km 
1.66.

Katika kipindi cha Utekelezaji wa Mpango, 
hatua	 iliyofikiwa	ni:	 Kuendelea	 na	 ujenzi	
wa daraja pamoja na barabara unganishi 
zenye urefu wa km 1.66 ambapo utekelezaji 
umefikia	asilimia	88.

Mradi huu ni miongoni mwa miradi ya 
ujenzi wa madaraja makubwa na madaraja 
ya juu ya kimkakati ambao utachochea 
shughuli	za	kiuchumi	na	kurahisisha	usafiri	
na	 usafirishaji	 kwenda	 nchi	 jirani.	 Vile	
vile, kukamilika kwa ujenzi wa Daraja la 
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Kigongo – Busisi litakuwa kivutio kikubwa 
cha watalii Nchini. Ujenzi wa daraja hili ni 
sehemu ya utekelezaji wa Mpango wa Tatu 
wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 
ambao umeweka kipaumbele katika 
kuwezesha uwepo wa miundombinu imara 
ikiwemo madaraja na barabara ili kuinua 
sekta mbalimbali za kimkakati.

ii. Miradi ya Barabara za Lami 
Zinazofungua Fursa za Kiuchumi:

 Mradi Na. 4147: Barabara ya Kidatu 
– Ifakara – Lupilo - Malinyi – Londo – 
Lumecha/Songea (km 499), Mradi Na. 
4149: Barabara ya Makutano – Natta – 
Mugumu/Loliondo – Mto wa Mbu (km 
235), Mradi Na. 4190: Barabara ya Itoni – 
Ludewa - Manda (km 211), Mradi Na. 4193: 
Barabara ya Handeni – Kiberashi – Kijungu 
– Kibaya – Njoro – Olboloti – Mrijo Chini 
– Dalai – Bicha – Chambalo – Chemba – 
Kwa Mtoro - Singida (km 460), Mradi Na. 
4188: Barabara ya Mbeya – Makongolosi 
– Manyoni - Mkiwa (km 528), Mradi Na. 
4112: Barabara ya Kigoma – Kidahwe – 
Uvinza – Kaliua – Tabora (km 389.7), Mradi 
Na. 4041: Barabara ya Kitai – Lituhi (km 
90) na Daraja la Mnywamaji, Mradi Na. 
4174: Upanuzi wa Barabara ya Kimara – 
Kibaha (km 25.7) Ikijumuisha Upanuzi wa 
Madaraja ya Kibamba, Kiluvya na Mpiji, 
Mradi Na. 4024: Barabara ya Nanganga 
- Ruangwa - Nachingwea (km 145), Mradi 
Na. 4101: Barabara ya Tanga - Pangani – 
Makurunge (km 174.5), Mradi Na. 4014: 
Barabara ya Kibaoni - Majimoto - Muze - 
Kilyamatundu (km 240), Mradi Na. 4022: 
Barabara ya Njombe - Makete - Isyonje (km 
157.4), Mradi Na. 4123: Barabara ya Dumila 
– Kilosa (km 141).

Utekelezaji wa miradi hii unatarajiwa kuleta 
manufaa mbalimbali ikiwemo: kuboresha 
usafirishaji	 na	 kupunguza	 gharama	 za	
usafiri,	 hivyo	 kuchochea	 biashara	 katika	
maeneo mbalimbali; kuvutia wawekezaji 
katika sekta mbalimbali kama kilimo, 
utalii na viwanda, kwa kuwawezesha 
kupata	masoko	 na	malighafi	 kwa	 urahisi	
zaidi; kuunganisha maeneo ya uzalishaji 
na masoko; kuboresha na kurahisisha 
upatikanaji wa huduma muhimu kama 
afya,	 elimu	 na	 maji	 safi	 na	 salama,	 hasa	
katika maeneo ya vijijini;  na kupunguza 
ajali za barabarani na kutoa njia za haraka 
za	 kufikisha	 msaada	 katika	 matukio	 ya	
dharura.

iii. Miradi ya Barabara 
Zinazounganisha Tanzania na 
Nchi Jirani:

 Mradi Na. 4124: Barabara ya Sumbawanga 
- Matai - Kasanga Port (km 117), Mradi Na. 
4115: Barabara ya Marangu - Tarakea - 
Rongai – Kamwanga/ Sanya Juu (km 271), 
Mradi Na. 4154: Barabara ya Sumbawanga 
- Mpanda - Nyakanazi (km 432.56), Mradi 
Na. 4164: Barabara ya Kidahwe - Kasulu 
– Kibondo - Nyakanazi (km 341.25), Mradi 
Na. 4128: Barabara ya Kyaka – Bugene – 
Kasulo (km 183.1). Utekelezaji wa miradi hii 
unatarajiwa kuwa na manufaa mbalimbali 
ikiwemo: kuimarisha biashara za kikanda 
kwa	 kuboresha	 ufikiaji	 wa	 bandari	 na	
masoko ya mipakani, kupunguza gharama 
za	 usafiri,	 na	 kurahisisha	 usafirishaji	 wa	
bidhaa na huduma kwa urahisi na haraka 
zaidi; kuvutia uwekezaji wa kigeni na 
kukuza ukuaji wa uchumi kwa kuongeza 
uzalishaji, kutanua masoko na kutoa fursa 
za ajira; na kuimarisha ushirikiano na 
mataifa jirani na kikanda.
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Kupunguza Msongamano: Mradi 
Na. 4145:

 Kasulu – Manyovu pamoja na barabara 
za kuingia Kasulu mjini (km 68), Mradi Na. 
4285 Miundombinu ya Mabasi Yaendayo 
Haraka (Dar es Salaam), Mradi Na. 4146: 
Barabara ya Mzunguko katika Jiji la Dodoma. 
Kukamilika kwa miradi hii kunatarajiwa 
kuwa na manufaa mbalimbali ikiwemo: 
kuongeza	 ufanisi	 katika	 usafirishaji,	
kupunguza muda unaopotezwa kwenye 
foleni na hivyo kuboresha uzalishaji katika 
uchumi; kuongeza thamani ya ardhi, makazi 
na mali katika maeneo yaliyoboreshwa, 
hivyo kuvutia uwekezaji zaidi; kurahisisha 
ufikiaji	 wa	 maeneo	 mbalimbali	 ya	 miji,	
hivyo kurahisisha maisha ya kila siku ya 
wananchi; kupunguza msongamano na 
hatari za ajali, hivyo kuboresha usalama 
wa watumiaji wa barabara; na athari 
chanya za kimazingira kufuatia kupungua 
kwa msongamano kutakapopelekea 
kupungua kwa matumizi ya mafuta na 
hivyo kupunguza uchafuzi wa hewa.

v. Miradi ya Barabara za Vijijini na 
Mijini: Mradi Na. 4170: 

Matengenezo na Ukarabati wa Barabara; 
na Mradi  Na.  4169: Mradi wa Uboreshaji  
wa  Barabara  maeneo  ya Uzalishaji wa 
Mazao ya Kilimo. Utekelezaji wa miradi hii 
unatarajiwa kuwa na manufaa mbalimbali 
ikiwemo:	kuongeza	urahisi	wa	kusafirisha	
bidhaa kutoka katika maeneo ya uzalishaji 
hususan mazao ya kilimo, mifugo na uvuvi 
hadi kwenye masoko; kupunguza gharama 
za	 usafirishaji;	 kupunguza	 upotevu	 wa	
mazao unaotokana na mazao kuharibika 
kutokana	na	miundombinu	hafifu;	kuvutia	
wawekezaji katika sekta za kilimo na 
viwanda, na hivyo kuchochea maendeleo 
ya viwanda vinavyotegemea kilimo; 
kurahisisha upatikanaji wa huduma za 

kijamii kama shule, vituo vya afya, na 
huduma	za	maji	safi,	hivyo	kuinua	kiwango	
cha maisha kwa wakazi wa vijijini; na 
kuimarisha mawasiliano kati ya vijiji na 
miji.

vi. Miradi ya Ujenzi wa Nyumba za 
Serikali na Madaraja: Mradi Na. 
4126: 

Ujenzi wa Madaraja Makubwa,Mradi Na. 
6327: Ujenzi na Ukarabati wa Majengo 
ya Serikali, Mradi Na. 6370:  Mradi wa 
Kuboresha Miundombinu Shindanishi 
katika Miji Tanzania (Tanzania Cities 
Transforming Infrastructure and 
Competitiveness-TACTIC), Mradi na. 
6507: Uboreshaji wa Bonde la Mto 
Msimbazi, Mradi  Na.  4021:  Programu  ya  
Kuongeza  Fursa  za  Kiuchumi  na Kijamii 
Nchini (RISE). Utekelezaji wa miradi hii 
unatarajiwa kuwa na manufaa mbalimbali 
yakiwa ni pamoja na: Kutoa fursa za ajira 
kwa wananchi, hususan katika sekta za 
ujenzi na huduma; kuboresha mazingira ya 
kibiashara na kukuza uchumi wa maeneo 
husika; na kuongeza ufanisi na tija katika 
utendaji na utoaji huduma za Serikali.

Mafanikio yaliyopatikana katika utekelezaji 
wa	mpango	ni	pamoja	na:	Tanzania	kufikia	
nafasi ya 55 ya miundombinu katika 
mpangilio kati ya nchi 189 Kimataifa, sawa 
na	 asilimia	 83	 ya	 lengo	 ifikapo	 mwaka	
2025/26; Tanzania kuwa nafasi ya 39 ya 
barabara katika mpangilio wa kimataifa 
ikilinganishwa na nafasi ya 86 mwaka 
2019/20 sawa na asilimia 151 ya lengo 
ifikapo	 2025/26;	 mtandao	 wa	 barabara	
umefika	 km	 181,655.49	 mwaka	 2023/24	
ikilinganishwa na kilometa 89,204 mwaka 
2019/20 sawa na ongezeko la asilimia la 
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104; kuongezeka kwa urefu wa mtandao 
wa	 barabara	 za	 lami	 kufikia	 kilometa	
12,029 mwaka 2023/24 ikilinganishwa na 
kilometa 10,479 mwaka 2019/20, sawa 
na	 asilimia	 51	 ya	 lengo	 ifikapo	 mwaka	
2025/26. 

	 D.	 Usafiri	wa	Anga	na 
   Viwanja vya Ndege

Usafiri	wa	Anga	na	Viwanja	vya	ndege	ni	
muhimu katika ustawi wa uchumi kwakuwa 
inawezesha kukuza shughuli za utalii; 
kutoa ajira mbalimbali; kukuza biashara za 
ndani	na	nje	ya	nchi;	kusafirisha	abiria	na	
mizigo; na kuongeza pato la taifa. Miradi 
iliyotekelezwa ni pamoja na:

i. Mradi Na. 4294: Kuboresha 
Shirika la Ndege Tanzania: 

Mradi  wa kuboresha Shirika la Ndege 
Tanzania ni miongoni mwa miradi ya  
kielelezo unaotekelezwa katika sekta ya 
uchukuzi.Mradi huu umeanza kutekelezwa 
Oktoba 2016 na unatarajiwa kukamilika 
Oktoba 2034.Gharama za mradi ni kiasi 
cha shilingi trilioni 7.35.

Shughuli zilizopangwa kutekelezwa: 
Kufanya malipo kwa ajili ya ununuzi wa 
ndege tatu (3) moja (1) ya masafa ya kati, 
moja (1) ya masafa mafupi na moja (1) 
ya mizigo yenye uwezo wa kubeba tani 
23; ukarabati na ununuzi wa vifaa vya 
karakana za matengenezo ya ndege za 
JNIA na KIA (KIMAFA); kuanza ujenzi wa 
karakana mpya ya kisasa katika kiwanja 
cha JNIA; kugharamia mahitaji ya awali 
ya ndege ndogo moja (1) aina ya Dash 8 
Q400; kuendelea na ukarabati wa jengo 

la	ofisi	za	ATCL	Makao	Makuu	na	 lililopo	
Kiwanja cha Ndege cha JNIA Terminal I; 
kuendelea na ukarabati wa nyumba 38 
zilizopo KIA; ujenzi wa eneo la mafunzo ya 
awali kwa wanaanga; ujenzi na ukarabati 
wa majengo kwa ajili ya kuhifadhi mizigo 
katika viwanja vya ndege vya JNIA, KIA na 
Songwe	pamoja	na	kujenga	ofisi	za	ATCL	
katika Mji Mkuu Dodoma

Mtandao wa barabara umefikia

km 181,655
2023/24

ununuzi wa 
ndege za kusafiria

ununuzi wa ndege ya mizigo 
yenye kubeba tani 23

2

1

2016-34

2016-34

Hatua	 zilizofikiwa	 ni	 pamoja	 na:	
Kupokelewa kwa ndege 15 hivyo kufanya 
Shirika kuwa na jumla ya ndege 16. 
Katika  mwaka 2023/24, ndege mbili (2) 
aina ya Boeing 737-9 Max zimepokelewa. 
Aidha, Serikali imeendelea na ukarabati 
wa miundombinu na ununuzi wa vifaa 
na vipuri kwa ajili ya kuwezesha kufanya 
matengenezo makubwa na madogo ya 
ndege aina zote katika karakana za JNIA na 
KIA.

Uboreshaji wa huduma za Shirika la Ndege 
nchini unatarajiwa kuchochea uwekezaji 
katika	 sekta	 za	 utalii	 na	 usafirishaji,	
kufungua biashara za ndani na nje ya nchi 
na kuongeza fedha za kigeni.

ii. Miradi	ya	miundombinu	ya	Usafiri	
wa Anga: Mradi Na. 4290:

 Ununuzi wa Rada, Vifaa na Ujenzi wa 
Miundombinu ya Hali ya Hewa, Mradi 
Na. 6377: Kuboresha Miundombinu na 
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Ununuzi wa Vifaa vya Kufundishia, Mradi 
Na. 4209: Kiwanja cha Ndege cha Mwanza, 
Mradi Na. 4206: Kiwanja cha Ndege cha 
Songwe, Mradi Na. 4206: Kiwanja cha 
Ndege cha Songwe, Mradi Na. 4226: 
Viwanja vya Ndege vya Mikoa, Mradi Na. 
4286: Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa 
cha Msalato, Mradi Na. 4221: Kiwanja cha 
Ndege cha Sumbawanga, Mradi Na. 4222: 
Kiwanja cha Ndege cha Shinyanga, Mradi 
Na. 4156: Kiwanja cha Ndege cha Kigoma, 
Mradi Na. 4159:  na Kiwanja cha Ndege 
cha Tabora. 

Utekelezaji wa miradi hii kunatarajiwa 
kuwa na athari chanya katika maeneo 
mbalimbali ya kiuchumi na kijamii 
ikiwemo:	 kuongeza	 kiwango	 cha	 usafiri	
na	 usafirishaji	 wa	 abiria	 na	 mizigo;	
kuongezeka	 kwa	 usalama	 katika	 usafiri	
wa anga; kuongeza ufanisi na kupunguza 
gharama	 na	muda	wa	 usafiri;	 kuchochea	
ukuaji wa uchumi kwa  kuvutia biashara 
ya kimataifa, uwekezaji wa moja kwa 
moja kutoka nje, na kuimarisha biashara 
za ndani kwa kutoa masoko na fursa za 
usafirishaji;	kuchochea	uzalishaji	wa	ajira;	
na kuimarisha mawasiliano na ushirikiano 
wa Kikanda.

Mafaniko yaliyopatikana katika utekelezaji 
wa miradi mbalimbali ya kuimarisha 
usafiri	wa	 anga	na	viwanja	vya	 ndege	ni	
kama ifuatavyo: kuongezeka kwa idadi ya 
ndege zilizonunuliwa kutoka 11 mwaka 
2019/20 hadi 16 mwaka 2023/24 sawa 
na	 asilimia	 62.5	 ya	 lengo	 ifikapo	mwaka	
2025/26; kuongezeka kwa idadi ya viwanja 
vya ndege vyenye taa za kuongozea Ndege 
kutoka viwanja vinne (4)  mwaka 2019/20 
hadi viwanja 10 mwaka 2023/24 sawa 
na	 asilimia	 100	 ya	 lengo	 ifikapo	 mwaka	
2025/26; kuongezeka kwa Viwanja vya 
ndege vyenye mifumo ya usimamizi wa 
taarifa	za	viwanja	vya	ndege	kufikia	sita	(6)	
mwaka 2023/24 ikilinganishwa na kiwanja 

2.2.2. Sekta ya Nishati

Sekta ya nishati ni muhimu  katika 
kuchagiza na kuchochea shughuli za 
biashara na uwekezaji nchini, ikiwemo 
uzalishaji viwandani. Aidha, sekta hii 
imegawanyika	katika	uzalishaji,usafirishaji	
na usambazaji wa umeme nchini, pamoja 
na utafutaji na uwekezaji wa mafuta 
na gesi. Serikali imeendelea kutekeleza 
mikakati mbalimbali inayochochea 
upatikanaji wa nishati toshelevu kwa 
ukuaji wa uchumi kama ilivyoainishwa 

kuongezeka kwa idadi ya 
viwanja vya ndege

kuongezeka kwa idadi ya 
viwanja vya ndege vyenye 
mfumo wa usimamizi

kuongezeka kwa mitambo 
ya ulinzi kwenye viwanja 
vya ndege

10

6

82

2019/20 - 2023/24

2019/20 - 2023/24

2019/20 - 2023/24

kimoja (1) mwaka 2019/20 sawa na asilimia 
38.5	ya	lengo	ifikapo	2025/26;	kuongezeka	
kwa mitambo ya ulinzi kwenye viwanja 
vya	 ndege	 kufikia	 82	 mwaka	 2023/24	
kutoka mitambo 46 mwaka 2019/20 sawa 
na	 asilimia	 144	 ya	 lengo	 ifikapo	 mwaka	
2025/26; kuongezeka kwa idadi ya rada za 
hali ya hewa zilizonunuliwa kutoka rada 
tano (5) mwaka 2019/20 hadi rada nane(8) 
mwaka 2023/24 sawa na asilimia 150 ya 
lengo	ifikapo	mwaka	2025/26.
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katika Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa 
Taifa (FYDP III) ambao unatekeleza Dira ya 
Taifa ya Maendeleo 2025. Katika kipindi 
cha utekelezaji mwaka 2023/24, miradi 
ifuatayo imeendelea kutekelezwa:

i. Mradi Na. 3172: Kufua Umeme 
wa Maji wa Julius Nyerere – MW 
2,115

Mradi huu ni mradi wa kielelezo, ambapo 
utekelezaji wake ulianza Juni 2018 na 
unatarajiwa kukamilika Desemba 2024 
Utekelezaji wa mradi huu unatarajiwa 
kugharimu kiasi cha shilingi trilioni 6.5.

Hadi	kufikia	Aprili	2024,	hatua	 iliyofikiwa	
ni pamoja na: Kuanza uzalishaji na 
kuunganishwa kwa mtambo namba tisa 
(9) wenye uwezo wa kuzalisha MW 235 
kwenye Gridi ya Taifa, aidha mtambo namba 
nane (8) upo katika hatua za mwisho za 
ukamilishaji na kuendelea na ufungaji wa 
mitambo saba (7) iliyobaki ambayo ipo 
katika hatua mbalimbali; na kuendelea na 
ujenzi wa barabara za kudumu katika eneo 
la	 mradi	 ambapo	 utekelezaji	 umefikia	
asimilia 85.6, daraja la kudumu (asilimia 
97.2),	nyumba	za	makazi	na	ofisi	(asilimia	
98.5). Kwa ujumla utekelezaji wa mradi 
umefikia	asilimia	97.43.

Kukamilika kwa mradi huu kutaongeza 
kiwango cha umeme katika gridi ya Taifa. 
Hivyo, kuchochea shughuli za uwekezaji 
katika sekta mbalimbali za uzalishaji  
na uwekezaji katika sekta za kilimo na 
viwanda. Aidha, upatikanaji wa umeme 
wa uhakika utaboresha maisha ya watu 
kutokana na kurahisisha upatikanaji wa 
huduma za kijamii.

ii. Mradi Na. 3155: Kuchakata 
na Kusindika Gesi Asilia kuwa 
Kimiminika	 (Liquefied	 Natural	
Gas - LNG) – Lindi

Mradi huu ni wa kielelezo ambao upo 
katika hatua za awali za majadiliano na 
unatarajiwa kugharimu kiasi cha dola za 
Marekani bilioni 42. Mradi huu unatarajiwa 
kuzalisha tani milioni 5 za gesi kwa mwaka 
na hivyo kuchangia katika ukuaji wa 
uchumi, fursa za ajira, huduma za ugavi na 
biashara pamoja na kupunguza matumizi 
ya kuni na mkaa.

kiasi cha umeme kinachozalishwa 
kupitia mtambo namba 9 kwenye 
gridi ya taifa.

kwa ujumla utekelezaji wa 
mradi ulipofikia97.43%

MW 235
2018 - 2024

Aprili 2024

mradi huu utazalisha tani milioni 5 za 
gesi na kuchangia ukuaji wa uchumi

$42 bilioni

Shughuli zilizopangwa: Kuanza kazi za 
awali za maandalizi ya mradi; kuanza 
tafiti	 mbalimbali	 za	 kitaalamu	 zikiwemo	
Usanifu wa Awali wa Kihandisi (Pre-FEED); 
kuendelea kuwajengea uwezo Wataalamu 
wa Serikali katika uendeshaji na usimamizi 
wa Mradi; kuendelea na stadi za kisayansi 
na stadi za mitambo itakayosimikwa 
katika eneo la mradi; na kufanya tathmini 
kuhusu	hali	za	wananchi	waliolipwa	fidia	
ili kupisha mradi (post – compensation 
livelihood study).
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Hadi	kufikia	Aprili	2024,	hatua	 iliyofikiwa	
ni pamoja na: Serikali kupitia TPDC 
imeendelea kushirikiana na Kampuni za 
Shell na Equinor kufanya maandalizi ya 
kutekeleza miradi ya uboreshaji wa hali 
ya maisha kwa wananchi waliopisha eneo 
la mradi (post compensation livelihood 
restoration program), ikiwemo kusaini 
Mkataba wa Makubaliano ya ujenzi 
wa shule ya msingi ya Likong’o iliyopo 
Manispaa ya Lindi. Aidha,  kukamilika 
kwa mradi huu kutafanya nchi kupata 
mapinduzi makubwa ya kiuchumi na 
kuifanya Tanzania kuwa moja ya nchi 
zinazochangia katika usalama wa nishati 
duniani.	 Hii	 itawezesha	 nchi	 kufikia	
malengo ya Dira ya Taifa ya Maendeleo 
2025 ya kuwa na maisha bora kwa kila 
watanzania.

iii. Mradi Na. 3176: Ujenzi wa Bomba 
la	 Mafuta	 Ghafi	 kutoka	 Hoima	
(Uganda) hadi Tanga (Tanzania) 
lenye urefu wa km 1,443

Mradi	 huu	 unalenga	 kusafirisha	 mafuta	
ghafi	 kutoka	 Hoima	 hadi	 Tanga	 ambapo	
utekelezaji wake ulianza Februari 2022 
na unatarajiwa kukamilika Desemba 2025. 
Mradi huu ni miongoni mwa miradi ya 
kielelezo ambao unatarajiwa kugharimu 
kiasi cha dola za Marekani bilioni 5.088.

Shughuli zilizopangwa ni: Kukamilisha 
ulipaji	 wa	 fidia	 kwa	 wananchi	 ikiwemo	
kuhamisha makaburi zaidi ya 400; 
kukamilisha ujenzi wa nyumba za 
fidia	 kwa	 wananchi;	 kuanza	 ujenzi	 wa	
bomba; kuendelea na ujenzi wa kambi 
za wafanyakazi; kuendelea na ujenzi wa 
kiwanda cha kuunganisha mabomba; 
kuanza ujenzi wa bandari na matenki ya 
kupokea mafuta; kuanza ujenzi wa gati; na 
kuendelea kuchangia hisa za kampuni.

Hadi	kufikia	Aprili	2024,	hatua	 iliyofikiwa	
ni	pamoja	na:	kukamilisha	malipo	ya	fidia	
kwa wananchi ya Shilingi bilioni 34.93 kwa 
wananchi 9,823 kati ya 9,904 waliopisha 
utekelezaji wa mradi, sawa na asilimia 
99.2; kukamilika kwa ujenzi wa nyumba 
340 sawa na asilimia 100 ya makazi 
mbadala kwa wananchi 294 waliopoteza 
makazi na kupisha mkuza; kukamilika kwa 
ujenzi wa karakana ya kuweka mfumo 
wa upashaji joto kwenye mabomba; na 
kuendelea na ujenzi wa maeneo 14 ya 
makambi. Aidha, mabomba yenye urefu 
wa kilomita 400 yameshawasili nchini na 
zoezi la kuwekewa mfumo wa kupasha 
joto, usalama na mawasiliano wa bomba 
(thermal	insulation	and	fiber	optic	cables)	
linaendelea.

Kukamilika kwa mradi huu kutaongeza 
ajira na mapato ya Serikali kupitia tozo 
na ada mbalimbali. Aidha, ujenzi wa 

makaburi yaliyohamishwa kukamilisha 
ujenzi wa nyumba za fidia kwa wanachi

malipo ya fidia kwa wananchi 
waliopisha utekelezaji wa mradi

ujenzi wa nyumba kwa wanachi 
waliopoteza makazi na kupisha mradi

mabomba ya kuwekewa mfumo wa 
kupasha joto, usalama na mawasiliano

400

34.93 bil.

340

km 400

Aprili 2024

Aprili 2024

Aprili 2024
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bomba	 utahamasisha	 shughuli	 za	 utafiti	
na uchimbaji wa mafuta kwenye maeneo 
yenye viashiria vya upatikanaji wa 
mafuta. Hivyo, Tanzania kunufaika kupitia 
miundombinu	 ya	 usafirishaji	 mafuta	
pindi uwepo wa mafuta katika maeneo 
hayo utakapobainika. Vile vile, mradi huu 
utawezesha kuongeza mapato ya bandari 
ya Tanga pamoja na kukuza shughuli za 
kiuchumi katika eneo la Chongoleani. 
Kwa msingi huo, utekelezaji wa mradi 
huu utawezesha nchi kuwa na uchumi 
shindani na wenye ukuaji endelevu kama 
ilivyoanishwa katika Dira ya Taifa ya 
Maendeleo 2025 kupitia utekelezaji wa 
Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa 
wa Miaka Mitano.

iv. Miradi ya kufua umeme: 

Miradi ya kuzalisha umeme kwa kutumia 
gesi asilia Kinyerezi I – Extension MW 
185; Kufua Umeme wa Maji Rusumo (MW 
80); Kufua Umeme wa Maji wa Malagarasi 
(MW 49.5); Kufua Umeme wa Maji wa 
Kakono (MW 87.8); na Kuzalisha Umeme 
Jua Shinyanga (Kishapu Solar – MW 150). 
Kukamilika kwa miradi hii kutaongeza 
jumla ya MW 552.3 katika Gridi ya Taifa na 
hivyo kuchagiza shughuli za biashara na 
uwekezaji.

v. Miradi	 ya	 Usafirishaji	 umeme:	
Mradi Na. 3111: 

Mradi wa uimarishaji wa Gridi ya Taifa 
(National Grid Stabilization); Mradi Na. 
3175:	Njia	ya	Kusafirisha	Umeme	Msongo	
wa kV 400 kutoka Singida – Arusha 
– Namanga, Mradi Na. 3179: Njia ya 
Kusafirisha	 Umeme	 Msongo	 wa	 kV	 400	
kutoka	 Rufiji	 –	 Chalinze	 –	 Dodoma	 na	
Chalinze - Kinyerezi , Chalinze – Kinyerezi 
kV400, Kinyerezi – Somanga kV 400, Mradi 
Na.	 3166:	 Njia	 ya	 Kusafirisha	 Umeme	
Msongo wa kV 400 – North West Grid 

Extension (Iringa – Mbeya – Sumbawanga 
– Mpanda – Kigoma – Nyakanazi), Mradi Na. 
3181:	Njia	ya	Kusafirisha	Umeme	Msongo	
wa kV 220 Benaco –  Kyaka. Kuongezeka 
kwa	urefu	wa	njia	za	kusafirishia	umeme,	
kufika	 katika	 maeneo	 ambayo	 hayakuwa	
na Gridi ya Taifa na kupunguza upotevu 
wa umeme kutokana na kuimarishwa 
kwa	 njia	 za	 kusafirisha	 umeme.	Mtandao	
wa	 usafirishaji	 wa	 umeme	 uliosambaa	
utarahisisha shughuli za uunganishaji 
wa umeme kwa watumiaji mbalimbali, 
hivyo kuchochea shughuli za kiuchumi na 
kijamii.

Aidha, Serikali imeendelea na utekelezaji 
wa mradi wa kusambaza umeme vijijini, 
pamoja na mradi wa kusambaza Gesi 
Asilia Mikoa ya Dar es Salaam, Mtwara, 
Pwani na Lindi, na kuendeleza miradi 
ya nishati jadidifu (jotoardhi, upepo na 
umeme-jua). Kuongezeka kwa upatikanaji 
wa nishati maeneo ya vijijini kutachochea 
maendeleo na shughuli za uzalishaji na 
hivyo kupunguza uharibifu wa mazingira 
unaotokana na shughuli za kibinadamu. 

Mafaniko yaliyopatikana katika utekelezaji 
wa miradi mbalimbali kwa ajili ya 
kuimarisha sekta ya nishati ni kama 
ifuatavyo: Kuongezeka kwa uwezo wa 
kuzalisha umeme kutoka MW 1,602.3 
mwaka 2019/20 hadi MW 2,138 mwaka 
2023/24 sawa na asilimia 16.2 ya lengo la 
MW 4,915; kuongezeka kwa urefu wa gridi 
ya taifa kutoka Km 5,896.3 mwaka 2019/20 
hadi Km 7,745.4 mwaka 2023/24 sawa na 
asilimia 53.5 ya lengo la Km 9,351.  Aidha, 
Vijiji 11,837 vimeunganishwa na umeme 
kupitia mradi wa turnkey wa REA III sawa 
na asilimia 96.37 ya lengo la vijiji 12,318 
katika mikoa 26.
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Serikali imeendelea kuhakikisha  kwamba 
umeme wa uhakika umeleta utulivu katika 
sekta za uzalishaji hususan viwanda vya 
saruji, nguo na marumaru na hivyo kuvutia 
shughuli za biashara, uwekezaji na ajira. 
Jitihada	zote	hizi	zitaiwezesha	nchi	kufikia	
uchumi wa kati kukiwa na nishati ya 
uhakika	ifikapo	mwaka	2025

2.2.3. Sekta ya Habari, Teknolojia ya 
 Habari na Mawasiliano

Teknolojia ya Habari na Mawasiliano 
(TEHAMA) ni nyenzo muhimu katika 
kuongeza ufanisi wa sekta za uzalishaji, 
huduma na utawala. Uimarishaji wa sekta 
hii uwezesha kurahisisha na kupunguza 
gharama za uendeshaji na ufanyaji 
biashara na utoaji wa huduma za kijamii. 
Serikali kwa kushirikiana na sekta binafsi 
imeendelea na utekelezaji wa mikakati 
mbalimbali inayolenga kuongeza 
upatikanaji wa huduma za TEHAMA nchini. 

Katika utekelezaji wa Mpango, Serikali 
imeendelea kutekeleza miradi mbalimbali 
kama ifuatavyo:

i. Miradi ya Miundombinu ya 
Mawasiliano: Mradi Na. 4283: 

Ujenzi wa Mkongo wa Mawasiliano wa 
Taifa, Mradi Na. 4234: Mfumo wa Anwani 
za Makazi na Mradi Na. 4280: Tanzania 
ya Kidijitali. Utekelezaji wa miradi hii 
utawawezesha kuboresha utoaji wa 
huduma bora  na zenye gharama nafuu 
za mawasiliano nchini na kurahisisha 
shughuli za biashara na uwekezaji. 

ii. Miradi ya Uhabarishaji na Ubunifu: 
Mradi Na. 4279:

Upanuzi wa Usikivu wa Shirika la 
Utangazaji, Mradi Na. 6567: Habari kwa 
Umma, Mradi Na. 4292: Ujenzi wa Kituo 
Kikuu na Vituo vidogo vya Kuendeleza 

Ubunifu katika TEHAMA (ICT Park), Mradi 
Na. 6505: Kufunga Mtambo Mpya wa Kisasa 
wa Uchapaji, Mradi Na. 4937: Ujenzi wa 
Kiwanda cha Kupiga Chapa (Government 
Press Development Programme), na 
Mradi Na. 6226: Kuendeleza Ubunifu 
na Utengenezaji wa Vifaa vya TEHAMA. 
Utekelezaji wa miradi hii utawezesha 
kufikisha	 habari	 na	 matangazo	 kwa	
wananchi walio wengi kupitia maudhui 
yaliyotengenezwa kitaalamu. Hivyo, 
kujenga rasilimali watu inayopenda 
kujifunza na yenye uelewa na masuala 
mbalimbali yanayoendelea kitaifa na 
kimataifa.

Mafaniko yaliyopatikana katika utekelezaji 
wa miradi mbalimbali kwa ajili ya 
kuimarisha matumizi ya TEHAMA ni kama 
ifuatavyo: Kuongezeka kwa watumiaji wa 
mtandao wa internet kutoka asilimia 43 
mwaka 2019/20 hadi asilimia 58.1 mwaka 
2023/24 sawa na asilimia 40.8 ya lengo 
ifikapo	mwaka	2025/26;	kuongezeka	kwa	
idadi	 ya	 watu	 waliofikiwa	 na	 masafa	 ya	
mawasiliano kutoka asilimia 45 mwaka 
2019/20 hadi asilimia 86 (3G) na 79 
(4G) mwaka 2023/24 na kuongezeka 
kwa	 maeneo	 yaliyofikiwa	 na	 masafa	 ya	
mawasiliano	 kufikia	 asilimia	 70	 (3G)	 na	
63 (4G) mwaka 2023/24 ikilinganishwa 
na	 lengo	 la	 	 asilimia	 80	 ifikapo	 mwaka	
2025/26 kuongezeka kwa taasisi za 
Serikali zilizoungwa na Mkongo wa Taifa 
wa Mawasiliano kutoka asilimia 20 mwaka 
2019 hadi asilimia 50 mwaka 2023/24 
sawa	 na	 asilimia	 60	 ya	 lengo	 ifikapo	
mwaka 2025/26; kuongezeka kwa idadi 
ya watu wanaomiliki simu za mkononi 
kutoka watu milioni 25.1 mwaka 2019/20 
hadi watu milioni 37 mwaka 2023/24 
ikilinganishwa na lengo la watu milioni 
28.6	 ifikapo	 2025/26;	 kuongezeka	 kwa	
idadi ya Kaya zinazotumia mfumo wa 
anwani za makazi na misimbo ya posta 
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kutoka kaya 450,980 mwaka 2019/20 hadi kaya 11,126,234 mwaka 2023/24 
ikilinganishwa	 na	 kaya	 1,975,000	 ifikapo	 2025/26;	 kuongezeka	 kwa	 Taasisi	
za Umma zinazotumia mfumo anwani na misimbo ya posta kutoka 48,516 
mwaka 2019/20 hadi 99,545 mwaka 2023/24 sawa na asilimia 105 ya lengo; 
na kuongezeka kwa idadi ya watu wanaopata mtandao wa simu za mkononi 
kutoka asilimia 94 mwaka 2019/20 hadi asilimia 98 mwaka 2023/24 sawa 
na	asilimia	133	ya	 lengo	 ifikapo	mwaka	2025/26.	Aidha,	Serikali	 itaendeleza	
matumizi ya TEHAMA kwenye uzalishaji wa bidhaa na utoaji wa huduma kwa 
ujumla ili kuhudumia wateja wa hapa nchini pamoja na kutumia fursa za uwepo 
wa Soko hususan nchi jirani na kwenye Ukanda wa Jumuiya ya Afrika Mashariki 
(EAC) pamoja na Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Bara la Afrika (SADC).
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2.2.4. Sekta ya Uzalishaji Viwandani

Sekta ya viwanda imeendelea kuwa 
mhimili na kiungo muhimu katika ukuaji 
wa uchumi, kupitia uongezaji wa thamani 
katika uzalishaji wa bidhaa mbalimbali. 
Aidha, sekta binafsi imekuwa na mchango 
mkubwa katika uendelezaji wa sekta hii, 
ambayo imechangia katika upatikanaji 
wa ajira na fedha za kigeni kupitia mauzo 
nje. Uwekezaji katika sekta ya viwanda 
umejikita katika Maeneo Maalum ya 
Uwekezaji (EPZ na SEZ) na maeneo binafsi. 
Serikali imeendelea kuimarisha sekta hii 
kwa kuboresha mazingira ya uwekezaji 
kwa sekta binafsi na kuimarisha taasisi 
zinazochochea maendeleo ya viwanda 
ili ziweze zalisha teknolojia bora kwa 
matumizi ya viwanda. Katika kipindi 
cha utekelezaji mwaka 2023/24, miradi 
ifuatayo imeendelea kutekelezwa:

i. Kanda Maalumu za Kiuchumi: 
Mradi Na. 4920: Eneo Maalumu la 
Uwekezaji Bagamoyo 

Mradi huu wa kielelezo umejikita katika 
uwekezaji wa bandari ya Bagamoyo na 
uendelezaji wa maeneo maalumu ya 
uzalishaji bidhaa mbalimbali. Utekelezaji 
wa mradi huu unalenga kukuza uwekezaji 
kutoka nje ili kuongeza upatikanaji wa 
fedha za kigeni, uhamisho wa teknolojia, 
kuimarisha urari wa biashara, kuongeza 
ajira na mapato ya ndani. 

Shughuli zilizopangwa: Kuendelea na 
ujenzi wa miundombinu ya barabara yenye 
urefu wa kilomita tatu (3) kwa kiwango cha 
lami katika eneo la mradi wa Bagamoyo 
SEZ; ukarabati wa miundombinu ya ndani 
katika eneo la uwekezaji la Benjamin 
William Mkapa SEZ; na urasimishaji wa 
makazi 107 yasiyopangwa ya Mlingotini, 
Zinga na Kiromo kwa kuyapanga ili kuweka 
miundombinu ya msingi na huduma za 
jamii. 

Hadi	kufikia	Aprili	2024,	hatua	 iliyofikiwa	
ni: Kukamilika kwa uhuishaji wa upembuzi 
yakinifu na Mpango Kabambe wa mradi; 
kuendelea na ujenzi wa barabara yenye 
urefu wa kilomita tatu (3) ambapo 
utekelezaji	 umefikia	 asilimia	 69;	 na	
ukarabati wa ukuta na mifereji ya maji ya 
mvua (drainage) katika eneo la Benjamin 
William Mkapa - SEZ ambapo utekelezaji 
umefikia	asilimia	30.

Serikali itaendelea kuimarisha 
miundombinu katika kanda maalumu za 
uchumi na maeneo maalumu ya uwekezaji 
ili kujenga uchumi shindani kama 
ilivyoanishwa katika Mpango wa Tatu wa 
Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 
unaosisitiza ustawi wa viwanda kwa 
maendeleo ya uchumi na watu kwa lengo 
la kutekeleza Dira ya Taifa ya Maendeleo 
2025 inayolenga kuifanya Tanzania kuwa 
nchi yenye uchumi shindani na maendeleo 
endelevu.

i. Mradi Na. 1122: Magadi Soda 
Engaruka 

Mradi huu ni wa kielelezo ambao ni 
muhimu kwa ustawi wa viwanda nchini 
vinavyotumia	 malighafi	 ya	 magadi	 soda.	
Utekelezaji wa mradi huu utaokoa kiasi 
cha fedha cha zaidi ya shilingi bilioni 
30 kwa mwaka kinachotumika kuagiza 
Magadi soda kutoka nje ya nchi kwa ajili 
ya	matumizi	ya	malighafi	viwandani.		

Shughuli	 zilizopangwa	 ni:	 Kulipa	 fidia	
wananchi wanaopisha mradi (PAP); 
kuendelea na hatua za kutafuta mwekezaji 
wa mradi; kufanya uhakiki wa taarifa zilipo 
katika	 tafiti	 zilizofanyika	 (Brine	 Resource	
appraisal and Techno-economic study 
review); na kulipa leseni za uchimbaji. 
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Hadi	kufikia	Aprili	2024,	hatua	 iliyofikiwa	
ni: Kukamilika kwa uhakiki wa uthamini wa 
ulipaji	 fidia	 kwa	 wananchi	 watakaopisha	
mradi; kukamilika kwa zoezi la ugawaji 
wa maeneo katika maeneo matatu 
(3) ya mradi kwa ajili ya uwekezaji 
ambapo maeneo mawili (2) yanatarajiwa 
kutangazwa; kulipia leseni ya uchimbaji 
pamoja na kuanza maandalizi ya ujenzi 
wa miundombinu ya msingi. Utekelezaji 
wa mradi huu utawezesha ukuaji wa 
viwanda vinavyotumia magadi soda kama 
malighafi	 ya	 uzalishaji	 ikiwemo	 viwanda	
vya madawa, makaratasi na uchenjuaji wa 
madini, utaongeza fedha za kigeni kutokana 
na uuzaji wa bidhaa zitakazozalishwa na 
kuongeza fursa za ajira.   

ii. Mradi Na. 3171: Makaa ya Mawe 
Mchuchuma na Mradi Na. 3161: 
Chuma Liganga

Miradi hii ni miongoni mwa miradi ya 
kielelezo ambapo utekelezaji wake 
unatarajia kuzalisha tani milioni tatu (3) 
za makaa ya mawe kwa mwaka, chuma 
(tani milioni 2.9) kwa mwaka, Vanadium 
na Titanium pamoja na tani milioni 1.0 
za chuma cha pua kwa mwaka Uwekezaji 
katika miradi hii unatarajiwa kutoka kwa 
Sekta Binafsi. 

Shughuli zilizopangwa kutekelezwa 
katika miradi hii pacha ni pamoja na: 
Kulipia leseni za uchimbaji nje ya leseni 
za Kampuni ya ubia; kutafuta mwekezaji 
mpya, kufanya majadiliano na kuingia 
mkataba wa ubia; kufanya ukarabati wa 
ofisi	Ludewa;	na	ununuzi	wa	gari	ya	mradi.

Hadi	kufikia	Aprili	2024,	hatua	 iliyofikiwa	
ni:	 Kuendelea	 na	 ulipaji	 wa	 fidia	 kwa	
wananchi katika vitongoji vya Mnyusi, 
Ilongi, Myoruwa na Luhaha ambapo 

utekelezaji	wake	 umefikia	 asilimia	 97.99;	
kulipia leseni za uchimbaji nje ya leseni 
za Kampuni ya ubia; kufanyika kwa vikao 
viwili (2) vya majadiliano na mwekezaji; 
na kukamilisha taratibu za manunuzi ya 
gari la mradi.

Miradi hii pacha inatarajiwa kuchangia 
katika agenda ya mageuzi ya viwanda 
hususan katika maeneo ya saruji, chuma 
cha pua na mbolea. Vile vile, kuimarisha 
urari wa biashara na malipo kutokana 
na kupungua kwa kiasi cha fedha 
kinachotumika kuagiza chuma nje ya nchi, 
pamoja na kuongeza fursa za ajira na 
uwekezaji.

iii. Miradi ya Uimarishaji wa Taasisi 
Wezeshi za Sekta ya Viwanda: 
Mradi Na. 6260: Kuwezesha 
Taasisi 

Utekelezaji wa mradi huu umewezesha 
kuimarika kwa kiwanda cha mashine na 
vipuri KMTC ambacho kimeanza uzalishaji 
wa vipuri na mitambo baada ya kufungwa 
kwa mtambo wa kuyeyushia chuma. Aidha, 
mradi huu umewezesha kuanza kwa 
maaandalizi ya miradi ya Makaa ya Mawe 
ya Katewaka na Maganga Matitu Sponge 
Iron, ambayo itazalisha makaa ya amwe na 
chuma, ili kupunguza uagizaji wa chuma 
kutoka nje. Kutekelezwa kwa mradi huu 
kutachochea maendeleo ya viwanda na 
uwekezaji nchini, hivyo kupelekea kukua 
kwa mchango wa sekta ya viwanda na 
uzalishaji katika pato la taifa, matumizi 
bora na yenye tija ya rasilimali chuma na 
makaa ya mawe, pamoja na shughuli za 
biashara na ajira.

Mafanikio yaliyopatikana katika utekelezaji 
wa miradi mbalimbali ya uzalishaji wa 
bidhaa ni pamoja na: Kuongezeka kwa 
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mchango wa sekta ya uzalishaji bidhaa 
viwandani katika teknolojia ya chini 
kutoka asilimia 35 mwaka 2019/20 hadi 
asilimia 40 mwaka 2023/24, sawa na 
asilimia	 71.4	 ya	 lengo	 ifikapo	 mwaka	
2025/26; kuongezeka mchango uwa sekta 
ya uzalishaji viwandani katika mapato ya 
mauzo nje kutoka asilimia 17.1 mwaka 
2019/20 hadi asilimia 19.6 mwaka 
2023/24 sawa na asilimia 131.6 ya lengo 
ifikapo	mwaka	2025/26.

2.2.5. Sekta ya Kilimo 

Sekta ya Kilimo imeendelea kuwa uti 
wa mgongo wa maendeleo ya kiuchumi 
na kijamii nchini. Sekta hii imekuwa 
ikichangia	 katika	 kutoa	 malighafi	
kwa viwanda na masoko kwa bidhaa 
zilizochakatwa, kuongeza ajira, kuimarisha 
usalama wa chakula na lishe na kuongeza 
mauzo ya mazao nje ya nchi. Aidha, Serikali 
imeendelea kuleta mabadiliko katika 
sekta ya kilimo kwa kuongeza uzalishaji, 
biashara na kipato cha mkulima wa hali ya 
chini ili kuboresha hali ya maisha, usalama 
wa chakula na lishe na mchango katika 
Pato la Taifa. 

Miradi ya kuimarisha shughuli za kilimo 
cha mazao: miradi hii inajumuisha miradi 
inayolenga kuimarisha upatikanaji wa 
pembejeo,	 huduma	 za	 ugani,	 tafiti	 na	
masoko ambapo katika kipindi cha mwaka 
2023/24 miradi ifuatayo imetekelezwa: 
Mradi Na. 4486: Programu ya Kuendeleza 
Sekta ya Kilimo Awamu ya Pili - ASDP II; 
Mradi 4408: Programu ya Mifumo Himilivu 
ya Chakula (TFSRP); Mradi 4430: Programu 
ya kuwezesha upatikanaji wa Pembejeo 
za Kilimo; Mradi Na. 4499: Kudhibiti 
Sumukuvu; na Mradi Na. 4427: Kuendeleza 
Kilimo na Uvuvi – AFDP. 

Kukamilika kwa miradi hii kutaongeza 

thamani ya mazao na shughuli za 
uzalishaji kupitia kuimarishwa kwa 
miundombinu	 ya	 utafiti	 na	 kufanya	 tafiti	
zitakazozingatia ugunduzi wa aina bora za 
mbegu na mbinu bora za kilimo; kuongeza 
uzalishaji, upatikanaji na usambazaji wa 
pembejeo kwa wakulima nchini kupitia 
mpango wa ruzuku (mbegu,mbolea, 
viuatilifu) na zana za kilimo; kupungua 
kwa utegemezi wa kilimo cha mvua kwa 
wakulima na kuwawezesha kulima mwaka 
mzima kutokana na kuimairishwa kwa 
kilimo cha umwagiliaji; kuwawezesha 
wakulima  kuwa taarifa za msingi kuhusu 
huduma za masoko na huduma nyingine 
za msaada muhimu kwa maendeleo ya 
kilimo kupitia kuimarika kwa huduma za 
ugani na mafunzo; kuimairika kwa  hali ya 
usalama wa chakula na lishe kutokana na 
kuboreshwa kwa miundombinu ya uhifadhi 
wa mazao; na kuongezeka kwa idadi ya 
vijana waliojiajiri kwenye sekta ya kilimo 
kutokana na kuanzishwa kwa  kilimo cha 
mashamba makubwa (block farming).

Mafanikio yaliyopatikana kutokana 
na utekelezaji wa miradi ya sekta ya 
kilimo ni pamoja na: Kuongezeka kwa 
utoshelevu wa chakula kutoka asilimia 
118 mwaka 2019/20 hadi asilimia 124 
mwaka 2023/24 sawa asilimia 50 ya 
lengo la asilimia 130 kwa mwaka 2025; 
kuongezeka kwa hekta za umwagiliaji 
kutoka hekta 694,715 mwaka 2019/20 hadi 
kufikia	 hekta	 727,280.6	 mwaka	 2023/24	
ikiwa	matarajio	 ni	 kufikia	 lengo	 la	 hekta	
1,200,000 mwaka 2025/26; kuongezeka 
kwa upatikanaji wa Mbegu bora za mazao 
na	kufikia	tani	68,473.67	mwaka	2023/24	
ikiwa	matarajio	ni	kufikia	ni	lengo	la	tani	
140,000 kwa mwaka 2025/26. Mafanikio 
mengine ni kuongezeka kwa asilimia ya 
ardhi ya kilimo inayotumia zana za kisasa 
(mechanization services) katika mnyororo 
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wa thamani kutoka asilimia 47 mwaka 
2019/20	 na	 kufikia	 asilimia	 52	 mwaka	
2023/24 sawa na asilimia 17.9 ya lengo la 
asilimia	75	ifikapo	2025/26,	na	kuongezeka	
kwa idadi ya mashamba makubwa (Block 
Farms) kutoka hekta 110 mwaka 2019/20 
hadi hekta 138 mwaka 2023/24 sawa na 
asilimia	31	ya	lengo	ifikapo	2025/26.

2.2.6.  Sekta ya  Mifugo  

Sekta ndogo ya mifugo imeendelea kuwa 
sekta muhimu katika kuchangia ukuaji wa 
uchumi	 na	 uzalishaji	 wa	 malighafi	 kwa	
ajili ya sekta za viwanda. Sekta hii kwa 
mwaka 2023 ilichangia asilimia 6.2 katika 
pato la taifa na kuongeza fedha za kigeni 
kutokana na mauzo ya nyama na ngozi nje 
ya nchi. 

Miradi ya uendelezaji wa sekta ndogo 
ya mifugo; Katika kipindi cha mwaka 
2023/24, Mradi Na. 4486: Programu ya 
Kuendeleza Sekta ya Kilimo Awamu ya 
Pili (ASDP II- mifugo) ambao unajumuisha 
uimarishaji wa afya ya mifugo;upatikanaji 
wa mbegu bora za mifugo, upatikanaji wa 
malisho, vyakula vya mifugo na maji kwa 
ajili	ya	mifugo;	huduma	za	ugani;	utafiti	na	
mafunzo ya Taaluma za mifugo;uongezaji 
thamani na biashara ya mifugo na mazao 
yake; uendelezaji wa Vituo Atamizi vya 
uwekezaji vya vijana; na uimarishaji wa 
Kampuni ya Ranchi za Taifa (NARCO).

Katika kipindi cha mwaka 2023/24, 
utekelezaji wa shughuli hizo umechangia 
katika: Ongezeko la idadi ya mifugo, 
uzalishaji wa maziwa, mayai na nyama. 
Aidha, kuongezeka kwa kiwango 
cha uzalishaji wa mazao ya mifugo 
kumechochea ukuaji wa biashara ndani na 
nje ya nchi, hivyo kupelekea kuongezeka 
kwa mapato. 

Mafanikio yaliyopatikana kutokana na 
utekelezaji wa miradi ya sekta ndogo 
ya mifugo ni pamoja na: kupungua kwa 
kiwango cha vifo vya mifugo kutoka 
asilimia 27 mwaka 2019/20 hadi asilimia 
12 mwaka 2023/24 sawa na asilimia 100 
ya lengo la asilimia 12 mwaka 2025/26; 
kuongezeka kwa uzalishaji wa nyama 
kutoka tani 702,000 mwaka 2019/20 
hadi tani 803,264 mwaka 2023/24 
sawa na asilimia 40.5 ya lengo la tani 
951,700 mwaka 2025/26;  kuongezeka 
kwa uzalishaji maziwa kutoka lita bilioni 
3.01 mwaka 2019/20 hadi lita bilioni 3.97 
mwaka 2023/24 sawa na asilimia 69 ya 
lengo la lita bilioni 4.3 mwaka 2025/26; 
kuongezeka kwa uchakataji wa nyama 
kutoka tani 286 mwaka 2019/20 hadi tani 
300 mwaka 2023/24 sawa na asilimia 6.54 
ya lengo la tani 500 mwaka 2025/26; na 
kuongezeka kwa Mauzo Nje ya Nyama 
kutoka tani 692.46 mwaka 2019/20 hadi 
tani 13,745.38 mwaka 2023/24  sawa na 
asilimia 2.15 ya lengo la tani 7,200 mwaka 
2025/26. 

2.2.7. Sekta Ndogo ya Uvuvi 

Sekta Ndogo ya Uvuvi ni miongoni mwa 
sekta muhimu za kiuchumi inayochangia 
katika	 uzalishaji	 wa	 malighafi	 kwa	 ajili	
ya sekta ya viwanda na chakula. Katika 
mwaka 2023 sekta ndogo ya uvuvi 
ilichangia asilimia 1.7 katika pato la taifa 
na kuongeza fedha za kigeni kutokana 
na mauzo ya samaki nje ya nchi pamoja 
na kutoa ajira, kuimarisha upatikanaji wa 
lishe bora.

i. Mradi Na: 4702 Ujenzi wa Bandari 
ya Uvuvi Kilwa Masoko – Lindi.

Mradi huu ni mradi wa kielelezo ambao 
utekelezaji wake ulianza mwezi Juni 2022 
na unatarajiwa kukamilika Februari 2025. 
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viwanda 17 sawa na asilimia 100 ya lengo 
la mwaka 2025/26; kuongezeka kwa 
uzalishaji wa chakula cha samaki kutoka 
tani 464 mwaka 2019/20 hadi tani 3,309.9 
mwaka 2023/24 sawa na asilimia 139 
hivyo kuvuka lengo la tani 2,500 mwaka 
2025/26.

2.2.8. Sekta ya Madini

Sekta ya Madini ni sekta 
inayofungamanishwa na Sekta nyingine za 
kiuchumi kama vile viwanda na kilimo ili 
kuzalisha bidhaa mbalimbali zinazotumia 
malighafi	mfano	mbolea,	 betri	za	magari,	
simu, kompyuta na bidhaa nyingine. Ufanisi 
katika sekta hii umeiwezesha Tanzania 
kuvutia uwekezaji wa moja kwa moja 
kutoka nje (FDI). Miongoni mwa madini na 
vito vya thamani vinavyovutia uwekezaji 
ni pamoja na: dhahabu; almasi; tanzanite; 
rubi; na nikeli. Katika mwaka 2023/24 
miradi iliyotekelezwa ni pamoja na; 

i. Miradi ya kuendeleza rasilimali za 
madini: Mradi Na. 1119: 

Usimamizi Endelevu wa Rasilimali 
za Madini. Utekelezaji wa mradi huu 
utawezesha upatikanaji wa taarifa 
mbalimbali	 za	 jiosayansi	 kupitia	 tafiti		
zinazohusu uwepo wa madini nchini. Vile 
vile, mradi huu umewezesha udhibiti wa 
vitendo vya utoroshaji wa madini kwenda 
nje ya nchi na kukomesha biashara haramu 
ya madini, kuongeza mchango wa sekta 
ya madini katika Pato la Taifa na maeneo 
yanayozunguka migodi, pamoja na fedha 
za kigeni.

ii. Miradi	 ya	 Mafunzo	 na	 utafiti	 za	
sekta ya madini: Mradi Na. 1120: 

Kituo cha Jemolojia Tanzania. Utekelezaji 
wa mradi huu utawezesha kuongezeka 

Utekelezaji wa mradi huu unatarajiwa 
kugharimu kiasi cha shilingi bilioni 280.6.

Shughuli zilizopangwa kutekelezwa ni: 
Kuendelea na ujenzi wa bandari ya uvuvi 
Kilwa Masoko - Lindi; na ununuzi wa meli 
tatu (3) za uvuvi wa Bahari Kuu. 

Hadi	 kufikia	 Aprili,	 2024,	 utekelezaji	 wa	
mradi	 umefikia	 asilimia	 53.	 Kukamilika	
kwa mradi huu kutaongeza upatikanaji 
wa samaki kwa ajili ya matumizi ya 
nyumbani na viwandani. Hivyo kuimarisha 
upatikanaji wa lishe bora kwa jamii, na 
kuongeza mauzo nje kutokana na uvuvi 
utakaofanyika katika bahari Kuu.

ii. Miradi ya kuendeleza sekta ndogo 
ya uvuvi: Mradi Na. 4427: 

Kuendeleza Kilimo na Uvuvi – AFDP; 
Mradi Na. 4703: Ufufuaji wa Shirika la 
Uvuvi Tanzania (TAFICO); Mradi Na. 4486: 
Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo 
(ASDP II-uvuvi); na Programu 4429: 
Programu ya Kuendeleza Kilimo na Uvuvi. 
Utekelezaji wa miradi hii utawezesha 
kuimarisha mchango wa sekta ndogo ya 
uvuvi katika Pato la Taifa, kuimarisha lishe 
za wananchi katika maeneo ambapo miradi 
inatekelezwa, kuimarisha ajira, kupunguza 
uharibifu wa mazingira na kukuza biashara 
na masoko hususan katika maeneo ya 
utekelezaji wa miradi.

Mafaniko yaliyopatikana katika 
utekelezaji wa miradi mbalimbali kwa 
ajili ya kuimarisha sekta ya uvuvi ni kama 
ifuatavyo: Kuongezeka kwa uzalishaji wa 
samaki kutoka tani  497,567.28 mwaka 
2019/20  hadi tani 513,218.90 mwaka 
2023/24 sawa na asilimia 18 ya lengo la 
tani 600,000 mwaka 2025/26; kuongezeka 
kwa idadi ya viwanda vya kusindika samaki 
kutoka viwanda 12 mwaka 2019/20 hadi 
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kwa wataalamu kutoka kwenye fani za 
teknolojia ya madini ya vito na usonara 
ambao watachangia katika kuongeza 
thamani ya madini yanayozalishwa nchini.

Mafanikio yaliyopatikana kutokana na 
utekelezaji wa miradi hiyo ni pamoja na: 
kiwango cha wastani wa ukuaji wa sekta 
ya madini kuongezeka kutoka asilimia 
6.9	 mwaka	 2019/20	 	 na	 kufikia	 hadi	
11.3 mwaka 2023 ikiwa ni zaidi ya lengo 
la	 asilimia	 7.7	 ifikapo	 mwaka	 2025/26;	
kuongezeka kwa  mchango katika Pato la 
Taifa kutoka asilimia 5.6 mwaka 2019/20 
hadi	 kufikia	 asilimia	 9.0	mwaka	2023/24	
ikilinganishwa	na	lengo	la	kufikia	asilimia	
10 kwa mwaka 2025/26; kuongezeka 
kwa mapato ya fedha za kigeni kutoka 
dola za Marekani milioni 2,977 mwaka 
2019/20 hadi dola za Marekani milioni 
3,551.4	mwaka	2023	ikiwa	lengo	la	kufikia		
dola za Marekani 5,505 mwaka 2025/26; 
kupungua	 kwa	 mauzo	 ghafi	 nje	 kutoka	
asilimia 15 mwaka 2019/20 hadi asilimia 
9 mwaka 2023/2024 ikilinganishwa na 
lengo	 la	 asilimia	 tano	 (5)	 ifikapo	mwaka	
2025/26; na kuongezeka kwa mchango 
katika mapato ya fedha za kigeni kutoka 
asilimia 50.3 mwaka 2019/20 hadi asilimia 
56.2 mwaka 2023 ikiwa ni zaidi ya lengo 
la		asilimia	50.5	ifikapo	mwaka	2025/26.

2.2.9. Sekta ya Sanaa, Utamaduni na  
 Michezo

Utekelezaji wa Mpango wa Tatu wa 
Maendeleo wa Taifa katika tasnia ya 
utamaduni, Sanaa na Michazo umejikita 
katika hatua za kimkakati zinazochochea 
uchumi shindani na shirikishi hususani 
kuweka	mazingira	rafiki	yatakayochochea	
ukuaji wa tasnia, ajira, kuongeza mchango 
kwa Pato la Taifa. Sekta hii inajumuisha 

shughuli	za	michezo,	muziki,	filamu,	ngoma,	
tamthilia, vichekesho, sarakasi na kazi 
za mikono kama vile uchoraji, uchongaji, 
uhunzi, ufumaji, ushonaji na ususi pamoja 
na usanifu wa majengo na michezo ya 
kubahatisha. Katika mwaka 2023/24 
miradi iliyotekelezwa ni pamoja na:

i. Miradi ya Utamaduni: Mradi Na. 
6521 

Kuimarisha Baraza la Kiswahili la Taifa 
(BAKITA) na Kukiuza Kiswahili Kikanda na 
Kimataifa na Mradi Na. 6293: Programu 
ya Urithi wa Ukombozi wa Bara la Afrika. 
Utekelezaji wa miradi hii itawezesha kuenzi 
na kutambulisha tamaduni za watanzania 
na Afrika kwa ujumla duniani na hivyo 
kuongeza mapato ya Serikali kupitia utalii. 
Vile vile, kutawezesha kuitangaza lugha 
ya kiswahili, hivyo kuongeza watanzania 
watako pata ajira nje ya nchi.

ii. Miradi ya Sanaa: Mradi Na. 4353:

 Ukarabati wa Chuo cha Sanaa Bagamoyo 
(TaSUBa), na Mradi Na. 6502: Mfuko wa 
Utamaduni na Sanaa Tanzania. Utekelezaji 
wa miradi hii umeongeza fursa za ajira 
hususan kwa vijana na kuimarisha ujuzi 
katika tasnia za sanaa na michezo, hivyo 
kupunguza umaskini nchini. 

iii. Miradi ya Michezo: Mradi Na. 
6523

Ujenzi wa Eneo Changamani la Michezo 
Dar es Salaam, Mradi Na. 6504 - Ujenzi 
wa Vituo vya Mazoezi na Kupumzikia 
Wananchi (Dar es Salaam na Dodoma); 
Mradi Na. 6503 - Ujenzi wa Eneo 
Changamani la Michezo Dodoma; na Mradi 
Na. 6586 – Ujenzi wa Eneo Changamani la 
Michezo Arusha. Kukamilika kwa miradi 
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hii kutaimarisha sekta ya michezo nchini 
na hivyo kuongeza fursa ya ushindani wa 
nchini katika masuala ya michezo kikanda, 
na kimataifa,  ambapo kutapelekea Serikali 
kuongeza mapato kupitia uwekezaji wa 
makampuni ya michezo na kuzalisha fursa 
za ajira. 

Mafanikio yaliyopatikana kutokana na 
utekelezaji wa miradi hiyo ni pamoja 
na: kuongezeka kwa wataalam wa 
Kiswahili wanaofanya kazi nje ya 
Tanzania kutoka watanzania 56 mwaka 
2019/20 hadi watanzania 113 mwaka 
2023/24 ikilinganishwa na lengo la 
watanzania	 656	 ifikapo	mwaka	 2025/26;	
Kuongezeka kwa idadi ya machapisho ya 
Kiswahili yaliyouzwa nje ya nchi kutoka 
machapisho 200 mwaka 2019/20 hadi 
kufikia	machapisho	2,189	mwaka	2023/24	
ikilinganisha na lengo la machapisho 
700 mwaka 2025/26;  na kuongezeka 
kwa idadi ya wasanii /watalamu katika 
tasnia ya ubunifu/makundi yanayofanya 
maonesho yao nje ya nchi kutoka 1,620 
mwaka	2019/20	hadi	kufikia	1,968	mwaka	
2023/24  ikilinganishwa na lengo la 1,755 
mwaka 2024/25.

2.2.10. Sekta ya Utalii

Sekta ya utalii ni mojawapo ya sekta za 
huduma, ambayo ina mchango mkubwa 
hususan kwenye pato la taifa, ajira na 
upatikanaji wa fedha za kigeni. Sekta 
hii inajumuisha hifadhi na mbuga za 
wanyamapori, maeneo tengefu, mimea, 
milima, mabonde, maporomoko na ukanda 
wa bahari. Serikali inaendelea na jitihada 
za kukuza sekta hii kwa kuendeleza mazao 
mapya ya utalii pamoja na kuendeleza 
kanda ya utalii ya kusini mwa Tanzania. 
Miradi iliyotekelezwa kwa mwaka 2023/24 
ni pamoja na:

i. Miradi ya Uendelezaji wa Utalii: 
Mradi Na. 5203: 

Usimamizi wa Maliasili na Kuendeleza 
Utalii Kanda ya Kusini; na Mradi Na. 4812: 
Kukabiliana na Ujangili na Biashara Haramu 
ya wanyamapori.Utekelezaji wa miradi hii 
itawezesha kuzidi kuvutia watalii kutokana 
na kuongezeka kwa bidhaa mpya za utalii, 
kusaidia kukuza sekta nyingine ikiwemo 
uchukuzi, biashara, utamaduni, sanaa, 
michezo na afya, kuendeleza wajasiriamali 
pamoja na utunzaji wa utamaduni na 
mazingira. Vile vile, miradi hii pamoja na 
jitihada nyingine katika sekta zinatarajiwa 
kuongeza upatikanaji wa fedha za kigeni 
na kusaidia katika uagizaji wa bidhaa nje 
ya nchi katika sekta za huduma na biashara.

ii. Miradi ya Kuongeza Bidhaa za 
Utalii: Mradi Na. 4651:

 Kuwezesha Mnyororo wa Thamani wa 
Mazao ya Nyuki – BEVAC. Utekelezaji wa 
mradi huu utasaidia kupunguza kiwango 
cha uharibifu wa misitu na shughuli za 
ujasiriamali hususan kwa vijana. Aidha, 
mradi huu utasaidia kuongeza uwekezaji 
katika miundombinu ya utalii hususan 
katika ujenzi wa migahawa na mahoteli 
yanayozingatia masuala asilia pamoja na 
kusaidia	shughuli	za	kujifunza	kwa	watafiti	
wa ndani na nje ya nchi.

Mafanikio yaliyopatikana kutokana na 
utekelezaji wa miradi hiyo ni pamoja 
na: kuongezeka kwa mapato yatokanayo 
na watalii  kutoka Dola za Marekani 
bilioni 2.6 mwaka 2019/2020 hadi dola 
za Marekani bilioni 3.4 mwaka 2023/24 
sawa na ongezeko la asilimia 23 ya lengo 
la Dola za Marekani bilioni 6 kwa mwaka 
2025/26; kuongezeka kwa idadi ya watalii 
1,527,230	 mwaka	 2019/20	 hadi	 kufikia	
watalii 1,808,205 Mwaka 2023 sawa na 
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asilimia 8.09 ya lengo la watalii 5,000,0000 
ifikapo	2025/26;		na	kuongezeka	kwa	ajira		
za moja kwa moja na zisizo za moja kwa 
moja	na	kufikia	 takriban	ajira	milioni	3.6	
mwaka 2023/24.

2.2.11. Hifadhi ya Mazingira na  
  Kukabiliana na  
  Mabadiliko ya Tabianchi 

Hifadhi ya mazingira ni muhimu katika 
kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi 
kutokana na athari zake katika maendeleo 
ya kiuchumi kijamii na maisha ya 
viumbe hai. Aidha, sekta hii ina mchango 
mkubwa katika sekta nyingine hususan 
za uzalishaji na huduma kama vile sekta 
ya kilimo, maliasili na utalii na huduma 
za	usafirishaji,	uchukuzi	na	nishati.	Hivyo,	
jitihada za kimkakati za kuhakikisha 
mazingira yanahifadhiwa ni muhimu, kwa 
maendeleo endelevu na matumizi bora 
ya rasilimali. Miradi iliyotekelezwa kwa 
mwaka 2023/24 ni pamoja na:

i. Miradi ya uhifadhi wa mazingira: 
Programu Na. 6571:

 Utekelezaji wa Sheria na Usimamizi wa 
Hifadhi ya Mazingira ya Mwaka 2004 
inayojumuisha miradi ya Usimamizi 
Endelevu wa Matumizi ya Ardhi ya 
Bonde la Nyasa, na Mradi wa Ujenzi wa 
miundombinu ya kuzuia maji ya bahari 
kujaa na kuathiri maeneo ya makazi na 
kilimo katika fukwe za Swipwese- Pemba 
na Mikindani- Mtwara.

Uwekezaji katika uhifadhi wa mazingira 
ni kichocheo cha shughuli za utalii wa 
misitu, utunzaji wa vyanzo vya maji hivyo 
kuimarisha hali ya upatikanaji wa maji 
na uzalishaji wa umeme utokanao na 
maji, pamoja na kuweka makazi bora ya 

viumbe hai mbalimbali. Aidha, masuala ya 
ulinzi na usalama katika rasilimali maji 
yataimarika na hivyo kuchochea shughuli 
za uvuvi, kilimo cha umwagiliaji pamoja 
na kuimarisha usalama wa mali na maisha 
ya jamii kutokana na hali ya mazingira.

ii. Miradi ya kukabiliana na 
mabadiliko ya Tabianchi: 
Programu Na. 5301:

Kuhimili Athari za Mabadiliko ya Tabianchi 
yenye miradi ya Mradi wa Kuhimili Athari 
ya Mabadiliko ya Tabia Nchi Kupitia 
Mifumo ya Ikolojia, Mradi wa Kurejesha 
Ardhi Iliyoharibika na Kuongeza Usalama 
wa Chakula katika Maeneo Kame ya 
Tanzania, na Mradi wa Usimamizi Jumuishi 
wa Mfumo Ikolojia na Urejeshwaji wa 
Uoto Asili na Hifadhi ya Bioanuai Tanzania. 
Miradi mingine ni pamoja na Mradi Na. 
5305: Mpango wa Kitaifa wa Mkataba 
wa Stockholm Unaohusu Kemikali 
zinazodumu katika Mazingira kwa Muda 
Mrefu, na Mradi Na. 5304: Mradi wa 
Kujenga Uwezo wa Kutekeleza Mkataba 
wa Montreal Kuhusu Udhibiti wa Kemikali 
Zinazomong’onyoa Tabaka la Ozoni

Utekelezaji wa miradi hii umesaidia 
kuongeza kiwango cha uzalishaji katika 
sekta za uzalishaji hususan kilimo na 
hivyo kuchochea shughuli za uuzaji nje na 
uchakataji katika viwanda. Vile vile, miradi 
hii itaongeza uwezo wa uhifadhi wa nafaka, 
pamoja na shughuli za utalii wa misitu. 
Vile vile, utawezesha mabadiliko ya namna 
binadamu wanavyotekeleza shughuli zao 
kwa	 kuhimiza	 matumizi	 njia	 rafiki	 kwa	
mazingira katika shughuli mbalimbali za 
maendeleo kama vile matumizi ya nishati 
safi	na	upandaji	miti.		
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Nchini: Mradi Na. 6327: 

Ujenzi na Ukarabati wa Majengo ya Serikali 
- Ujenzi wa Kituo cha Usimamizi wa Maafa 
Nchini, na Mradi Na. 6575: Kuimarisha 
Uwezo wa Kujiandaa na Kukabili Maafa. 
Miradi hii imewezesha kujenga uwezo wa 
mtu mmoja mmoja kukabiliana na maafa, 
utolewaji wa misaada wakati wa maafa 
pamoja na kujenga uwezo wa kukabiliana 
na	mafia	kabla	hayajatokea.	

Mafanikio yaliyopatikana katika utekelezaji 
wa miradi ya sekta ya uhifadhi wa 
mazingira na kukabiliana na mabadiliko 
ya tabianchi ni pamoja na: kuongezeka 
kwa mchango wa matumizi endelevu ya 
misitu, maji na rasilimali za bahari katika 
Pato la Taifa kutoka asilimia 4 mwaka 
2019/20 hadi asilimia 5 mwaka 2023/24 
ikilinganishwa na lengo la asilimia 7; na 
ongezeko la matumizi ya nishati mbadala 
kutoka	 tani	 100	 mwaka	 2019/20	 kufikia	
tani 300 mwaka 2023/24 sawa na asilimia 
20 ya lengo la tani 100,000 kwa mwaka 
2025/26.

2.2.12. Biashara, Uwekezaji na 
  Diplomasia ya Uchumi 

Biashara na uwekezaji ni sekta muhimu 
katika kukuza uchumi shindani na 
shirikishi pamoja na kuchangia pato la 
taifa na utoaji ajira. Kutokana na umuhimu 
huo, Serikali inaendelea na utekelezaji wa 
programu zitakazoimarisha mazingira ya 
uwekezaji, masoko ya ndani na kutumia 
fursa za masoko ya kikanda na kimataifa 
katika kukuza biashara. Aidha, masoko 
yanayolengwa ni yanayotoa fursa kwa 
bidhaa zinazozalishwa nchini.

Katika kipindi cha utekelezaji mwaka 
2023/24, miradi ifuatayo imeendelea 
kutekelezwa:  Mradi Na. 6260: Mradi wa 

Kuwezesha Taasisi zinazojihusisha na 
masuala ya biashara na masoko ya bidhaa; 
Mradi Na. 6391: Ujenzi na Ukarabati wa 
Majengo	ya	Vitega	Uchumi,	Ofisi	na	Makazi	
ya Watumishi Balozini; Mradi Na. 6389: 
Ujenzi	 wa	 Majengo	 ya	 Ofisi	 	 na	 Mradi	
Na. 6317: Ujenzi wa Makao Makuu ya 
Mahakama ya Afrika ya Haki za Binadamu 
na Watu.

Utekelezaji wa miradi hii umewezesha 
kukuza na kuboresha mazingira yakufanya 
biashara na uwekezaji; kukuza ushiriki wa 
watanzania na kampuni za ndani katika 
miradi ya kimkakati ambapo miradi ya 
uwekezaji inayomilikiwa na watanzania 
imeongezeka; kuongezeka kwa huduma 
za uwekezaji mahala pamoja (One Stop 
Facilitation Centre -OSC); kuongezeka kwa 
kasi ya utoaji leseni za viwanda vipya; 
kuongezeka kwa kasi ya ushirikiano kati ya 
sekta ya umma na binafsi; na kuongezeka 
kwa ushirikiano na nchi za nje katika 
Kidiplomasia uchumi.

Mafanikio yaliyopatikana kutokana na 
utekelezaji wa mpango ni pamoja na: 
Mchango wa sekta ya biashara katika Pato 
la	Taifa	uliongezeka	na	kufikia	asilimia	8.3	
mwaka 2023; kuongezeka kwa thamani ya 
mauzo ya bidhaa kwenda katika Soko la 
Ulaya	hadi	kufikia	kiasi	cha	shilingi	trilioni	
3.8 mwaka 2023; kuongezeka kwa idadi 
ya miradi mipya ya kampuni iliyosajiliwa 
kutoka 269 mwaka 2019/20 hadi kampuni 
509 mwaka 2023/24 ikiwa ni ongezeko 
la asilimia 88.6 ya lengo la kampuni 540 
ifikapo	 2025/26;	 kuongezeka	 kwa	miradi	
mipya iliyosajiliwa na TIC kutoka 207 
mwaka 2019/20 hadi miradi 469 mwaka 
2023/24.
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2.2.13. Sekta ya Afya

Sekta ya afya ni miongoni mwa sekta 
muhimu katika kuchochea maendeleo 
ya jamii, uchumi pamoja na  ustawi wa 
maendeleo ya watu. Sekta hii inajumuisha 
miundombinu, wataalamu, vifaa na vifaa 
tiba, dawa, na bima ya afya. Uwekezaji 
katika huduma za afya utawezesha 
kuongezeka nguvukazi itakayochochea 
ukuaji wa shughuli za kiuchumi na kijamii. 
Kwa msingi huo, kuwekeza katika sekta ya 
afya ni muhimu kwa kuboresha maisha ya 
watu yanayohusiana na afya na ustawi wa 
jamii.

Katika mwaka 2023/24, Serikali 
imeendelea kutekeleza  miradi ya sekta ya 
afya kama ifuatavyo:

i. Mradi wa uboreshaji wa hospitali 
ya taifa ni: Mradi Na. 5487: 

Hospitali ya Taifa ya Muhimbili. 
Kutekelezwa na kukamilika kwa mradi huu 
utasaidia katika kuhakikisha huduma za 
Kibingwa na Bingwa bobezi zinazotolewa 
kwa wananchi ni zenye ubora, kupunguza 
msongamano wakati wa utoaji huduma na 
hivyo kusaidia wananchi kupata huduma 
kwa uharaka zaidi ambapo utaongeza 
muda katika shughuli za uzalishaji. Vile 
vile, kuboresha hospitali ya taifa itasaidia 
katika kuvutia watalii wa afya kutoka 
sehemu mbalimbali za dunia na hivyo 
kuchochea mapato ya Serikali kupitia 
utalii. 

ii. Miradi ya uboreshaji wa hospitali 
maalumu ni: Mradi Na. 5491:

Taasisi ya Mifupa Muhimbili (MOI), Mradi 
Na. 5412: Taasisi ya Saratani Ocean Road, 
na Mradi Na.  5424:  Hospitali ya Taifa 
ya Magonjwa Ambukizi – Kibong’oto 
(Kilimanjaro). Kukamilika kwa miradi 
hii kutachochea utoaji wa huduma 

bora na wenye ufanisi kwa wagonjwa 
wanaosumbuliwa na magonjwa  
mbalimbali na hivyo kupunguza vifo 
vinavyohusiana na magonjwa husika. 
Aidha, kuboreshwa kwa hospitali maalumu 
utasaidia	 kuongeza	 ufanyaji	 wa	 tafiti	
za kisayansi na kutoa mafunzo kwa 
wataalamu wa afya.

iii. Miradi ya uboreshaji wa hospitali 
za Rufaa za Kanda ni pamoja na: 
Mradi Na. 5428:

Hospitali ya Benjamin Mkapa; Mradi Na. 
5408: Ujenzi wa Hospitali ya Kanda ya 
Ziwa – Chato; na Mradi Na. 5411: Mradi 
wa Kuboresha Hospitali za Rufaa za Mikoa. 
Kukamilika kwa uboreshaji wa hospitali 
za rufaa za kanda zitawezesha kupunguza 
msongamano katika hospitali ya rufaa ya 
taifa kwa kuchukua baadhi ya majukumu 
ambayo yangetekelezwa na hospitali ya 
taifa na kutoa huduma za kitaalamu katika 
ngazi ya kanda. Vile vile, kukamilika kwa 
maboresho ya hospitali hizi kutaongeza 
uwezo wa kutoa huduma za dharura kwa 
uharaka zaidi na hivyo kusaidia kuokoa 
maisha ya watanzania wengi ambao 
wanategemewa katika kutekeleza shughuli 
mbalimbali za kiuchumi na kijamii.

iv. Miradi ya Upatikanaji wa Dawa, 
Vifaa na Vifaa tiba: Mradi Na. 
5444:

Mradi wa Kuboresha Upatikanaji wa 
Dawa na Bidhaa za Afya; Mradi Na. 
5432: Uimarishaji wa Huduma za Chanjo. 
Kukamilika kwa miradi hii kutarahisisha 
upatikanaji wa dawa, vifaa na vifaa tiba 
na hivyo kupunguza vifo hususan vifo 
vya kina mama wajawazito na watoto na 
magonjwa yanayoweza kudhibitiwa. Vile 
vile, upatikanaji wa dawa, vifaa na vifaa 
tiba na kupunguza gharama za matibabu 
kwa wagonjwa.
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v. Miradi ya kudhibiti magonjwa 
(yanayoambukizwa na 
yasiyoambukizwa): Mradi Na. 
5492:

Mpango wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI 
(NACP); Mradi Na.  5498:  Mpango wa  Taifa  
wa  Kudhibiti  Kifua  Kikuu  na Ukoma; na 
Mradi Na. 5403: Kudhibiti Magonjwa Yasiyo 
ya Kuambukiza. Kukamilika kwa Miradi 
hii kutasaidia kupunguza kuenea kwa 
magonjwa hatarishi ambayo yanaweza 
kusababisha vifo. Vile vile, kutaimarisha 
ustawi na ukuaji wa uchumi kutokana 
wananchi kuwa na afya bora ya kufanya 
kazi kwa ufanisi.

vi. Mradi wa kujenga uwezo wa 
rasilimali watu: Mradi Na. 2204:

Mafunzo na Maendeleo ya Wataalamu. 
Kukamilika kwa Mradi huu kutawezesha 
kuwa na watoa huduma wenye ujuzi na 
uledi wa kutosha na hivyo kuboresha 
utoaji wa huduma za afya.

Mafanikio yaliyopatikana katika utekelezaji 
wa mpango ni pamoja na: idadi ya vifo vya 
watoto chini ya miaka mitano, kwa kila 
vizazi hai 1000 imepungua kutoka vifo 
50	 mwaka	 2019/20	 hadi	 kufikia	 vifo	 43	
mwaka 2023/24 sawa na asilimia 88.9 ya 
lengo	 la	 kufikia	 vifo	 40	 ifikapo	 2025/26;	
idadi ya vifo vya akina mama wajawazito 
wakati wa kujifungua kwa kila vizazi hai 
100,000 vimepungua kutoka vifo 220 
mwaka	 2019/20	 hadi	 kufikia	 vifo	 104	
mwaka 2023/24 sawa na asilimia 290 ya 
lengo	 la	 vifo	 180	 kufikia	 2025/26;	 umri	
wa kuishi umeongezeka kutoka miaka 66 
mwaka	 2019/20	 hadi	 kufikia	 miaka	 66.7	
mwaka 2023/24 sawa na asilimia 11 ya 

lengo	la	kufikia	miaka	68	mwaka	2025/26;	
na kiwango cha ueneaji wa UKIMWI kitaifa 
kimepungua kutoka asilimia 4.7 mwaka 
2019/20	 hadi	 kufikia	 asilimia	 4.4	 (kwa	
watu wenye umri wa zaidi ya miaka 15) 
mwaka 2023/24 ikilinganishwa na lengo 
kwa	 kufikia	 asilimi	 3.1	 ifikapo	 mwaka	
2025/26

2.2.14. Ustawi na Maendeleo ya 
  Jamii

Maendeleo na Ustawi wa Jamii 
unajumuisha uwezeshaji wananchi 
kiuchumi, ushirikishwaji wananchi katika 
shughuli za uzalishaji mali; na uboreshaji 
wa mazingira ya watu wenye mahitaji 
maalumu ili kupunguza umaskini wa 
kipato na utegemezi. Vile vile, masuala 
ya ustawi na maendeleo ya jamii 
yanahusisha masuala ya Jinsia katika 
kuleta usawa wa kijinsia kwa wanawake 
na wasichana, kukabiliana na ubaguzi wa 
kijinsia pamoja na unyanyasaji dhidi ya 
wanawake unaotokana mila na tamaduni 
zinazomkandamiza mwanamke. Katika 
kipindi cha Utekelezaji wa Mpango wa 
Maendeleo wa mwaka 2023/24 miradi 
inayoendelea kutekelezwa ni:  

idadi ya vifo vya watoto chini ya miaka 
mitano kwa mwaka imepungua

idadi ya vifo vya kina mama wajawazito 
wakati wa kujifungua imepungua.

50 43

220 104

2019/20 2023/24

2019/20 2023/24
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i. Miradi ya Vyuo vya Maendeleo ya 
Jamii: Mradi Na. 6330:

 Ukarabati wa Vyuo vya Maendeleo ya 
Jamii. Kukamilika kwa mradi huu kutasaidia 
kukuza ujasiriamali na ustawi wa jamii 
kiuchumi kwa kutoa mafunzo ya vitendo 
na stadi za maisha na hivyo kusaidia 
kupunguza pengo la elimu, kuongeza fursa 
za ajira na kutoa fursa sawa za maendeleo 
kwa jamii.

ii. Miradi ya Uwezeshaji wa 
Wanawake na Wajasiriamali:

 Mradi Na. 6259: Ujumuishaji wa Masuala ya 
Jinsia katika Mipango ya Maendeleo; Mradi 
Na. 6279: Usawa wa Jinsia na Uwezeshaji 
wa Wanawake; na Mradi Na. 6280: 
Mfuko wa Kuwezesha Wafanyabiashara 
Ndogondogo (Machinga). Kutekelezwa 
kwa miradi hii kutawezesha kutoa fursa 
sawa za elimu, ajira, na uongozi kwa 
wanawake na wasichana ambapo itasaidia 
kuongeza ushiriki wao kikamilifu katika 
maendeleo ya kiuchumi, kisiasa, na kijamii; 
kupunguza visa vya ukatili wa kijinsia na 
kuhakikisha haki za wanawake zinalindwa; 
kuwezesha wafanyabiashara ndogo ndogo 
kusaidia katika kuongeza fursa za ajira na 
kupunguza ukosefu wa ajira hususan kwa 
vijana pamoja na kukuza soko la ndani 
ambalo ni muhimu kwa maendeleo ya 
uchumi wa ndani na kusaidia kupunguza 
utegemezi kwa bidhaa kutoka nje.

iii. Miradi ya Huduma za Ustawi wa 
Jamii: Mradi Na. 5451: 

Kuwezesha Huduma za Ustawi wa Jamii  
na Mradi Na. 5414: Uhai na Maendeleo 
ya Mtoto. Utekelezaji wa miradi hii 
utawezesha kuimarisha mifumo ya ulinzi 
na usalama wa watoto walio katika 
mazingira hatarishi.

Mafanikio yaliyopatikana kutokana na 
utekelezaji wa mpango ni pamoja na: 
kuongezeka kwa Idadi ya vituo vya malezi 
ya watoto vilivyosajiliwa kutoka vituo 
1,543		mwaka	2019/20	hadi	kufikia	vituo	
3,862 mwaka 2023/24 sawa na ongezeko 
la	asilimia	38.9	kufikia	lengo	la	vituo	7,500	
ifikapo	mwaka	2025/26;	kuongezeka	kwa	
idadi ya wazee wasiojiweza wanaopata 
huduma za bima ya afya bure kutoka 
wazee 166,866 mwaka 2019/20 hadi 
kufikia	 wazee	 365,284	 mwaka	 2023/24	
sawa na ongezeko la asilimia 59.9 ya 
lengo	 la	 wazee	 500,000	 ifikapo	 mwaka	
2025/26; kuongezeka kwa idadi ya watoto 
wanaolelewa baada ya mapatano kutoka 
watoto 12,068 mwaka 2019/20 hadi 
kufikia	 watoto	 46,473	 mwaka	 2023/24	
sawa na ongezeko la asilimia 90.7 ya lengo 
la	watoto	50,000	ifikapo	mwaka	2025/26.	

2.2.15. Sekta ya Elimu

Sekta ya Elimu ni sekta inayopewa 
kipaumbele ili kuinua ubora wa elimu na 
mafunzo na kuweka mifumo na taratibu 
zitakazowezesha kupata idadi kubwa ya 
Watanzania walioelimika na wanaopenda 
kujielimisha na wenye maarifa na ujuzi ili 
waweze kuchangia katika maendeleo ya 
Taifa	na	kuhimili	ushindani.	Ili	kufikia	azma	
hiyo Serikali imeendelea kutoa msukumo 
katika kuboresha mazingira ya kujifunzia 
na kufundishia. Katika kipindi cha mwaka 
2023/24, miradi ifuatayo imeendelea 
kutekelezwa:
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i. Miradi ya Ugharamiaji wa elimu: 
Mradi Na. 4322 na 4393:

Elimumsingi na Sekondari Bila Ada. 
Utekelezaji wa mradi huu umeongeza idadi 
ya wanafunzi wapya wanaoandikishwa 
katika ngazi mbalimbali za elimu na 
kuhakikisha wanafunzi wote wenye umri 
wa kwenda shule wanaenda.

ii. Miradi ya Elimu ya awali, msingi, 
sekondari na vyuo vya kati: Mradi 
Na. 6327:

Ujenzi na Ukarabati wa Majengo ya 
Serikali (ujenzi wa maboma na vyumba 
vya madarasa katika shule za awali, msingi, 
sekondari na elimu maalum); Mradi Na. 
3280: Programu ya Huduma ya Maji, Elimu 
ya	Afya	 na	Usafi	wa	Mazingira	 Shuleni	–	
SWASH; Mradi Na. 4312: Programu ya Lipa 
Kulingana na Matokeo katika Elimu (EP4R); 
Mradi Na. 4390: Mradi wa Kuboresha Elimu 
ya Sekondari (SEQUIP); Mradi Na. 6390: 
Mamlaka ya Elimu Tanzania – TEA; Mradi 
Na. 4319: Kuboresha Elimu ya Awali na 
Msingi (Boost Primary Student Learning); 
na Mradi Na. 6352: Tume ya Nguvu za 
Atomiki – TAEC. Utekelezaji wa miradi hii 
umeboresha mazingira ya kujifunzia na 
kufundishia, upatikanaji wa vitabu vya 
kiada na ziada, kuimarisha ufundishaji na 
ujifunzaji, kuongezeka kwa kiwango cha 
usajili katika vyuo vya kati, kuimarisha 
upatikanaji	 wa	 maji	 shuleni	 na	 usafi	 wa	
mazingira, na kuongeza fursa ya elimu kwa 
wanafunzi wenye mahitaji maalum. 

iii. Miradi	ya	Utafiti:	Mradi	Na.	6345:

	 Mfuko	 wa	 Utafiti	 na	 Maendeleo	 wa	
COSTECH. Mradi huu utasaidia kupatikana 
kwa bidhaa, teknolojia na ubunifu 

utakaowezesha wananchi kuongeza 
ufanisi katika shughuli za maendeleo ya 
kichumi na kijamii. 

iv. Miradi ya Elimu ya Ufundi na 
Mafunzo ya Ufundi Stadi (Mafunzo 
ya Amali): Mradi Na. 4397:

Ujenzi na Ukarabati wa Vyuo vya Ufundi 
Stadi; na Mradi Na. 6229: Ukarabati wa 
Vyuo vya Maendeleo ya Wananchi – FDC. 
Utekelezaji wa miradi hii kumeimarisha 
miundombinu ya kufundishia na kujifunzia 
katika Taasisi za Elimu ya Ufundi na 
Mafunzo ya Ufundi Stadi nchini. Hivyo, 
kuwezesha wanafunzi kujifunza kwa 
vitendo na kuongezeka kwa udahili.

v. Miradi ya Elimu ya Juu: Mradi Na. 
6321:

Ujenzi na Ukarabati wa Chuo cha Uhasibu 
Arusha (IAA); Mradi Na. 4341: Chuo Kikuu 
cha Mwalimu Julius K Nyerere Cha Kilimo 
na Teknolojia; Mradi Na. 6206: Upanuzi 
na Ukarabati wa Chuo cha Mipango ya 
Maendeleo Vijijini (IRDP); Mradi namba 
6327: Ujenzi na ukarabati wa majengo wa 
Chuo cha Uhasibu Tanzania (TIA); Mradi 
Na. 4315: Mradi wa kuendeleza Elimu ya 
Juu kwa Mabadiliko ya Kiuchumi (Higher 
Education for Economic Transformation 
Project - HEET); Mradi Na. 4340: Mikopo 
kwa Wanafunzi wa Elimu ya Juu; na Mradi 
Na. 6322: Ujenzi na Ukarabati wa Chuo cha 
Usimamizi wa Fedha (IFM). Utekelezaji wa 
miradi hii umesaidia kuongeza kiwango 
cha udahili, kuimarisha utoaji huduma 
katika vyuo vikuu na kuongeza wigo wa 
upatikanaji wa mikopo kwa wanafunzi 
wenye sifa.
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Mafanikio yaliyopatikana katika 
utekelezaji wa mpango ni pamoja 
na: Idadi ya wastani ya wanafunzi 
waliodahiliwa katika vyuo vya ufundi 
imeongezeka kutoka wanafunzi 160,000 
mwaka	 2019/20	 hadi	 kufikia	 wanafunzi	
235,804 mwaka 2023/24 sawa na asilimia 
14.0 ya lengo la kudahili wanafunzi 
700,000	ifikapo	mwaka	2025/26;	Idadi	ya	
wanafunzi wanaohitimu elimu ya ufundi 
imeongezeka kutoka wanafunzi 118,270 
mwaka	 2019/20	 hadi	 kufikia	 wanafunzi	
167,980 mwaka 2023/24 sawa na asilimia 
56	ya	lengo	la	kufikia	wanafunzi	207,518	
ifikapo	 2025/26;	 kuongezeka	 kwa	 idadi	
ya wakufunzi kutoka wakufunzi 10,072 
mwaka	 2019/20	 hadi	 kufikia	 10,948		
mwaka 2023/24 sawa na asilimia 17.8 ya 
lengo	la	kufikia	wakufunzi	15,000	ifikapo	
mwaka 2025/26; Kuongezeka kwa idadi 
ya wahitimu wa ufundi na mafunzo kutoka 
118,270	 mwaka	 2019/20	 hadi	 kufikia	
154,765 mwaka 2023/24 sawa na asilimia 
40.9 ya lengo la wahitimu 207,518 mwaka 
2025/26; kuongezeka kwa Idadi ya walio 
katika mafunzo mahali pa kazi kutoka 
46,200	mwaka	2019/20	hadi	kufikia	watu	
123,890 sawa na asilimia 42 ya lengo la 
kufikia	 watu	 231,000	 ifikapo	 2025/26;	
kuongezeka kwa idadi wa walimu wenye 
sifa	 katika	 shule	 za	 msingi	 hadi	 kufikia	
walimu 278,873 mwaka 2023/24; na 
kuongezeka kwa idadi wa walimu wenye 
sifa	katika	shule	za	sekondari	hadi	kufikia	
walimu 94,919 mwaka 2023/24. 

2.2.16. Ardhi, Mipango Miji,  
  Nyumba na Maendeleo ya 
  Makazi

Matumizi bora ya ardhi ni msingi wa 
maendeleo endelevu kiuchumi, kijamii na 
uhifadhi wa mazingira na maliasili. Ardhi 
iliyopimwa na kupangwa kwa uthabiti 
uchochea shughuli za uwekezaji, pamoja 
na mpangilio bora wa makazi ya watu 
hivyo kurahisisha maendeleo ya uwekaji 
wa miundombinu wezeshi ya kijamii na 
kiuchumi kama vile vituo vya afya, shule, 
maji, barabara, na umeme. Aidha, rasilimali 
ardhi iliyopimwa na kumilikishwa, ni moja 
ya chanzo cha mapato kwa Serikali. Hili 
kuhakikisha ardhi inapangwa na kupimwa 
na kuongeza mchango wa sekta ya ardhi 
katika sekta za uzalishaji pamoja na 
ukuaji wa sekta husika, miradi, programu, 
na shughuli mbalimbali za maendeleo 
zilizotekelezwa kwa mwaka 2023/24 ni 
kama ifuatavyo:

i. Miradi ya Upangaji na Upimaji wa 
Ardhi: Mradi Na. 2326:

Programu ya Kupanga, Kupima na 
Kumilikisha; Mradi Na. 4951: Upangaji 
wa Matumizi ya Ardhi; Mradi Na 2329: 
Mradi wa Kuimarisha Miundombinu ya 
Upimaji na Ramani; Mradi Na. 6327: Ujenzi 
na Ukarabati wa Majengo ya Serikali. 
Utekelezaji wa miradi hii utachochea 
shughuli za uwekezaji kupitia uanishaji 
wa ardhi ambayo imepimwa kwa ajili ya 

kuongezeka kwa idadi ya walimu 
wenye sifa shule za msingi

kuongezeka kwa 
idadi ya wakufunzi

278,873 10,948
2023/24 2023/24
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wawekezaji, kuhamasha makazi bora na 
yasiyo holela hali itakayochangia utulivu 
na amani katika jamii na kitaifa kwa ujumla. 
Aidha mafanikio yaliyopatikana kutokana 
na utekelezaji wa miradi hii ni pamoja na 
uandaaji wa mipango kina ya matumizi ya 
ardhi ya vijiji na mipango ya matumizi ya 
ardhi katika shoroba za mradi ya kielelezo 
ya SGR, Bomba la Mafuta (EACOP) na mradi 
wa uzalishaji wa Umeme wa Mwalimu 
Nyerere (JNHPP).

ii. Miradi ya Umilikishaji:

Eneo hili linajumuishsa miradi iliyolenga 
kuongeza kiwango cha umiliki wa ardhi 
kupitia utoaji wa haki za hati miliki za 
ardhi, pamoja na uwekaji wa mipaka ya 
kimataifa ambapo miradi iliyotekelezwa ni 
Mradi Na. 2324:  na Mradi wa Kuimarisha 
Mipaka ya Kimataifa; Mradi Na. 495: 
Uboreshaji wa Milki za Ardhi. Utekelezaji 
wa miradi hii utapanua wigo wa mapato 
ya kodi kwa Serikali, pamoja na kuimalisha 
usalama wan chi hsuusan kwa jamii 
zinazoishi maeneo ya mipakani.

Mafanikio yaliyopatikana katika utekelezaji 
wa mpango ni pamoja na: kuongezeka 
kwa idadi ya mali zilizorasimishwa katika 
makazi yasiyo rasmi  kutoka 1,496,357 
mwaka	 2019/20	 hadi	 kufikia	 1,796,357	
mwaka 2023/24 sawa na ongezeko la 
asimilia 37.5 ya lengo la  mwaka 2025/26; 
kuongezeka kwa idadi ya mabaraza ya 
ardhi ya Wilaya yanayofanya kazi kutoka 
mabaraza 57 mwaka 2019/20 hadi 104 
mwaka 2023/24 sawa na ongezeko la 
asilimia 57 ya lengo la mabaraza 139 
ifikapo	 2025/26;	 kupungua	 kwa	 maeneo	
ya ardhi yenye makazi yasiyo rasmi 
kutoka asilimia 70 mwaka 2019/20 hadi 
asilimia 55 mwaka 2023/24 sawa na 
ongezeko la asilimia 33.3 ya lengo la 
maeneo ya asilimia 25 mwaka 2025/26; 
na kuongezeka kwa idadi ya miji yenye 

mipango kabambe ya upimaji iliyohuishwa 
kutoka miji 24 mwaka 2019/20 hadi miji 
28 mwaka 2023/24 sawa na ongezeko la 
asilimia 13.3 ya lengo lengo la miji 54 
mwaka 2025/26.

2.2.17.	 Huduma	za	Maji	na	Usafi	 
  wa Mazingira

Sekta ya maji ni miongoni mwa sekta 
muhimu katika kuchochea shughuli za 
kiuchumi na kijamii, hususan upatikanaji 
na	usambazaji	wa	maji	safi	na	salama	na	
utunzaji wa vyanzo vya maji na mazingira. 
Sekta hii inawezesha uwekezaji katika 
sekta za uzalishaji kwa kuhakikisha 
upatikanaji wa maji ya kutosha. Miradi 
iliyotekelezwa kwa mwaka 2023/24 ni 
pamoja na:

i. Miradi ya Kuboresha Huduma za 
Maji Vijijini: Mradi Na. 3280:

Huduma	 za	 Maji	 na	 Usafi	 wa	 Mazingira	
Vijijini. Utekelezaji wa mradi huu na 
mingine ya kupeleka maji vijijini itasaidia 
kupunguza muda wa utafutaji maji kwa 
wananchi hususan wanawake na watoto, 
kupunguza magonjwa ya mlipuko vijijini, 
na kusaidia upatikanaji wa elimu katika 
muda unaotakiwa kutokana na watoto 
kuhudhuria masomo kwa wakati. Aidha, 
miradi hii kwa ujumla itasaidia kuboresha 
shughuli za umwagiliaji wa mazao katika 
maeneo ya vijijini na kukuza shughuli 
za ujasiriamali unaotokana na bidhaa za 
kilimo.

ii. Miradi ya Ujenzi, Ukarabati na 
Upanuzi wa Miradi ya Maji Mijini 
na katika Miji Mikuu ya Mikoa: 
Mradi Na. 3306:

Ujenzi, Ukarabati na Upanuzi wa Miradi 
ya Maji katika Miji Mikuu ya Mikoa (ujenzi 
na ukarabati wa miundombinu katika 
miji ya Dodoma, Mwanza, Morogoro, 
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Shinyanga na Mbeya; ujenzi na upanuzi 
wa miundombinu ya majitaka katika miji 
ya Musoma, Babati na Bukoba); mradi Na. 
3307: Ujenzi, Ukarabati na Upanuzi wa 
Miradi ya Maji katika Miji mikuu ya Wilaya, 
Miji Midogo na Miradi ya Kitaifa; mradi Na. 
3341: Mradi wa Maji Same – Mwanga – 
Korogwe; mradi Na. 3403: Mradi wa Maji 
wa Ziwa Victoria - Kahama – Shinyanga na 
Miji Mingine. Kukamilika kwa miradi hii 
itasaidia kuboresha utoaji wa huduma za 
maji majumbani na uendelezaji wa sekta 
za uzalishaji hususan viwanda, upatikanaji 
wa ajira na uboreshaji wa shughuli za 
biashara.

iii. Miradi ya Kuboresha Huduma za 
Maji Katika Jiji la Dar es Salaam: 
Mradi Na. 3437: 

Kuboresha Huduma za Maji Katika Jiji la Dar 
es Salaam; na  mradi Na. 3438: Mradi wa 
Bwawa la Kidunda. Kukamilika kwa miradi 
hii kutawezesha uboreshaji wa usambazaji 
maji	na	usafi	wa	mazingira	katika	maeneo	
ya Dar es Salaam na Pwani pamoja na 
huduma za majitaka kwa kushirikiana na 
sekta  binafsi. Aidha, miradi hii inatarajiwa 
kuongeza shughuli za uzalishaji viwandani, 
kujenga imani kwa wawekezaji, kuongeza 
mchango wa sekta ya maji katika pato la 
Taifa kupitia mapato ya ankara za maji 
kutokana na kuwa na watumiaji wengi na 
kupunguza athari za mafuriko katika mto 
Ruvu na pamoja kuwezesha upatikanaji 
wa maji ya uhakika katika Jiji  kutokana na 
uhifadhi wa maji katika bwawa.

iv. Miradi ya Kusimamia na 
Kuendeleza Rasilimali za Maji 
Nchini: mradi Na. 3435: 

Ufuatiliaji wa Ubora wa Maji na Usimamizi 
wa Mfumo wa Ikolojia; na mradi Na. 6545: 
Kusimamia na Kuendeleza Rasilimali 
za Maji Nchini. Utekelezaji wa Miradi 

hii utachagiza katika kukuza kilimo cha 
umwagiliaji kutokana na kuwa na maji ya 
uhakika (uhakika wa chakula), uendelezaji 
wa utalii kupitia mabonde na uzalishaji 
wa nishati ya umeme kupitia mitambo ya 
kufua umeme kwa maji.

Mafanikio yaliyopatikana katika 
utekelezaji wa mpango ni pamoja na: 
Kuongezeka kwa uwiano wa kaya za vijijini 
nchini	 zinazopata	 maji	 safi	 na	 salama	
kutoka katika vyanzo vilivyoboreshwa 
kutoka asilimia 36 mwaka 2019/20 hadi 
asilimia 56.1 mwaka 2022 sawa asilimia 
52	ya	kufikia	 lengo	 la	asilimia	75	 ifikapo	
2025/26; na kuongezeka kwa asilimia ya 
watu	mijini	wanaopata	maji	safi	na	salama	
kutoka katika vyanzo vilivyoboreshwa 
kutoka asilimia 84 mwaka 2019/20 hadi 
kufikia	asilimia	91.5	mwaka	2022	sawa	na	
asilimia	ya	68	kufikia	lengo	la	asilimia	95	
mwaka 2025/26.

2.2.18. Utawala Bora na Utawala  
  wa Sheria

Serikali  imeendelea kuimarisha mifumo 
ya kitaasisi na kiutendaji ya utawala 
bora, utawala wa Sheria na utoaji haki ili 
kudumisha amani, utulivu na usalama. Eneo 
hili linajumuisha mifumo ya Mahakama, 
mifumo ya utoaji haki, vyombo vya ulinzi na 
usalama, Utumishi wa Umma na Utawala 
Bora na Bunge. Miradi iliyotekelezwa kwa 
mwaka 2023/24 ni pamoja na:

i. Miradi ya Kupambana na rushwa: 
Mradi Na. 5502: 

Kujenga Mfumo Endelevu wa Mpango 
Kazi wa Kupambana na Rushwa Tanzania. 
Utekelezaji wa mradi huu utawezesha 
kupungua kwa rushwa na kuimarisha 
upatikaji wa huduma za kijamii kwa haki 
na usawa.
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ii. Miradi ya Kuimarisha Shughuli za 
Bunge: Mradi Na. 6360:

 Ujenzi wa Miundombinu ya Bunge, Mradi 
Na.6318: Ukarabati wa Majengo ya Bunge; 
Mradi Na. 6360: Ujenzi wa Miundombinu 
ya Bunge; Mradi Na. 6318: Ukarabati wa 
Majengo	ya	Ofisi	ya	Bunge;	Mradi	Na.	6251:	
Programu ya Maboresho ya Usimamizi wa 
Fedha za Umma (PFMRP). Utekelezaji wa 
miradi hii utawezesha kuboresha shughuli 
za Bunge ikiwemo utungaji wa sheria na 
kuishauri Serikali.  

iii. Miradi ya Mahakama:

Mradi Na. 6310: Ujenzi na Ukarabati wa 
Majengo ya Mahakama za Wilaya; Mradi 
Na. 6312: Ujenzi na Ukarabati wa Majengo 
ya Mahakama za Mwanzo; Mradi Na 6314 
- Ujenzi na Ukarabati wa Majengo ya 
Mahakama kuu; Mradi Na. 6215: Mradi 
wa uboreshaji wa huduma za Mahakama 
(Citizen Centic Judiciary Modernisation 
Project). Kukamilika kwa miradi hii 
kutachangia kupungua kwa mashauri 
mahakamani kutokana na kuwepo kwa 
huduma za mahakama katika jamii. 
Hivyo, kurahisisha upatikanaji wa haki 
na kuongeza muda katika utekelezaji wa 
shughuli za maendeleo ya kichumi 

iv. Miradi ya Utawala Bora: 

Mradi Na. 5502: Kujenga Mfumo Endelevu 
wa Mpango Kazi wa Kupambana na Rushwa 
Tanzania; Mradi Na. 5507: Upatikanaji wa 
Haki kwa Wanawake na Watoto wa Kike; 
Mradi Na. 5508: Program ya Upatikanaji 
Haki kwa Maendeleo Endelevu; na Mradi 
Na. 6201: Haki Mtandao; Mradi Na. 6517: 
Kuimarisha Haki za Mtoto; Mradi Na. 
6501: Vitambulisho vya Taifa. Kukamilika 
kwa miradi hii kutaimarisha mifumo 

ya upatikanaji wa haki na huduma za 
kijamii. Hivyo, kuwezesha kulindwa kwa 
haki za watoto na wanawake katika jamii 
na kuwawezesha kuwa na afya njema ya 
akili itakayochangia katika uzalishaji kwa 
kufanya kazi kwa tija.

v. Miradi ya Majengo ya Serikali: 
Mradi Na. 6389:

Ujenzi	wa	Majengo	ya	Ofisi	unaojumuisha	
ujenzi	wa	Ofisi	na	Makazi	ya	Viongozi	katika	
Mamlaka za Serikali za Mitaa; Ujenzi wa 
Ofisi	na	Makazi	ya	Viongozi	katika	Tawala	
za	Mikoa;	Ujenzi	wa	Majengo	ya	Ofisi	ya	
Mwanasheria Mkuu; Ujenzi wa Majengo 
ya	 Ofisi	 ya	 Taifa	 ya	 Mashtaka;	 na	 Ujenzi	
wa Mji wa Serikali – Mtumba. Kukamilika 
kwa mradi huu kutachangia kuimarika kwa 
miundombinu ya utoaji wa huduma kwa 
umma. 

vi. Miradi ya Usalama wa Raia: 

Mradi	Na.	6302:	Ujenzi	wa	Ofisi	na	Nyumba	
za Makazi Tanzania Bara; Mradi Na. 6303: 
Ujenzi	 wa	 Ofisi	 na	 Nyumba	 za	 Makazi	
Zanzibar; Mradi Na. 6305: Ujenzi na 
Ukarabati	wa	Majengo	ya	Ofisi;	Mradi	Na.	
2330: Upimaji wa Maeneo na Ulipaji Fidia; 
Mradi Na. 4491: Kuboresha upatikanaji 
wa	Maji	safi	Magerezani;	Mradi	Na.	6582:	
Upanuzi wa Huduma za Zimamoto; na 
Mradi	Na.	6301:	Ujenzi	wa	Ofisi	za	Mikoa	
za Uhamiaji. Kutekelezwa kwa miradi 
hii kutachangia kuimarika kwa amani na 
usalama nchini. 

vii. Miradi ya Utumishi wa Umma: 
Mradi Na. 6284: 

Programu ya Maboresho katika Utumishi 
wa Umma Awamu ya Tatu; Mradi Na. 
6315: Ujenzi wa Makazi ya Viongozi 
Wakuu Wastaafu wa Kitaifa; Mradi Na. 
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6339 Ukarabati wa Nyumba za Serikali. 
Utekelezaji wa mradi hii utaisaidia katika 
kuimarisha utendaji wa watumishi katika 
utoaji wa huduma pamoja na kuimarisha 
hali ya utawala nchini na hivyo kuimarisha 
shughuli za kiuchumi na kijamii. 

Mafanikio yaliyopatikana katika utekelezaji 
wa mpango wa mwaka 2023/24 ni 
pamoja na: Kuongezeka kwa asilimia 
ya raia wanaoishi katika mikoa yenye 
Mahakama Kuu inayofanya kazi kutoka 
asilimia 69 mwaka 2019/20 hadi asilimia 
80 mwaka 2023/24 sawa na asilimia 35 
ya lengo la mwaka 2025/26; kuongezeka 
kwa idadi ya majengo ya mahakama za 
wilaya yaliyojengwa kutoka majengo 
64 mwaka 2019/20 hadi majengo 124 
mwaka 2023/24 sawa na asilimia 80 ya 
lengo la  mwaka 2025/26; na  kuongezeka 
kwa idadi ya majengo ya mahakama za 
mwanzo yaliyojengwa kutoka majengo 
649 mwaka 2019/20  hadi majengo 721 
mwaka 2023/24 sawa na 50.7 ya lengo 
la mwaka 2025/26. Mafanikio haya 
yamepelekea kuimarika kwa utoaji haki 
nchini na kuimarika kwa utawala bora na 
wa sheria.

2.2.19. Ujuzi na Uwezeshaji  

Ujuzi na uwezeshaji rasilimali watu ni 
nyenzo	muhimu	katika	kufikia	maendeleo	
ya Uchumi kwa kutoa fursa za ajira, kukuza 
uzalishaji na ubunifu, kuvutia uwekezaji 
na kupunguza umaskini.

Katika kipindi cha utekelezaji mwaka 
2023/24, miradi ifuatayo imeendelea 
kutekelezwa: Mradi Na.6581: Programu 
ya Taifa ya Kukuza Ujuzi nchini; Mradi 
Na.4952: Mfuko wa Maendeleo ya Vijana; 

Mradi Na.6205: Programu ya Taifa ya 
Kukuza kazi za Staha; na Mradi Na.4954: 
Ujenzi na Ukarabati wa Vituo vya Ufundi 
kwa Watu Wenye Ulemavu.  

Utekelezaji wa miradi hii umesaidia vijana 
kuajiriwa na kujiajili kutokana na mafunzo 
ya kukuza ujuzi kwa njia ya uanagenzi 
(Apprenticeship) katika fani mbalimbali 
za ufundi stadi; kuongezeka kwa bidhaa 
zinazotengenezwa na vikundi vya vijana 
vilivyohitimu mafunzo ya ufundi stadi 
katika ngazi za halmashauri; kuongezeka 
kwa idadi ya vikundi vya vijana wenye 
ujuzi wanaokopesheka na kurejesha 
mikopo; na kuongezeka kwa wajasiriamali  
waliopatiwa mafunzo ya ufundi na ufundi 
stadi katika maeneo yasiyo rasmi. 

Mafaniko yaliyopatikana katika utekelezaji 
wa miradi mbalimbali ya kukuza ujuzi 
na uwezeshaji rasilimali watu nchini ni 
kama ifuatavyo: kuongezeka kwa idadi ya 
wastani ya wanafunzi waliodahiliwa katika 
vyuo vya ufundi kutoka wanafunzi 160,000 
mwaka 2019/20 hadi wanafunzi 235,840 
mwaka 2023/24 sawa na ongezeko la 
asilimia 14.01 ya lengo la  wanafunzi 
700,000 mwaka 2025/26; kuongezeka kwa 
idadi ya wastani ya udahili katika vyuo vya 
ufundi na mafunzo kutoka wanafunzi 4,890 
mwaka 2019/20 hadi wanafunzi 454,937 
mwaka 2023/24 sawa na ongezeko la 
asilimia 45.2 ya lengo la  wanafunzi 
1,000,000 mwaka 2025/26; kuongezeka 
kwa idadi ya wanafunzi wanaohitimu 
elimu ya ufundi kutoka wanafunzi 135,200 
mwaka 2019/20 hadi wanafunzi 167,980 
mwaka 2023/24 sawa na ongezeko la 
asilimia 6 ya lengo la  wanafunzi 680,000 
mwaka 2025/26; kuongezeka kwa asilimia 
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ya wafanyakazi wenye viwango vya juu 
vya	 ujuzi	 kufikia	 asilimia	 5.2	 mwaka	
2023/24 kutoka asilimia 3.3 mwaka 
2019/20 ikiwa ni ongezeko la asilimia 
1.9 ya lengo la asilimia 12.1 mwaka 
2025/26; na kuongezeka kwa asilimia ya 
wafanyakazi wenye viwango vya kati vya 
ujuzi	 kufikia	 asilimia	 42	mwaka	 2023/24	
kutoka asilimia 33.7 mwaka 2019/20 ikiwa 
ni ongezeko la asilimia  8.3 ya lengo la 
asilimia 12.1 mwaka 2025/26.

2.2.20. Sekta ya Fedha

Sekta ya fedha iliyo imara ni miongoni mwa 
vichocheo muhimu vya ukuaji wa uchumi 
na ustawi wa jamii, ambapo inawezesha 
sekta ya umma  na sekta binafsi kupata 
vyanzo vya mitaji kwa ajili ya uwekazaji na 
biashara. Katika mwaka 2023/24 Serikali 
imeendelea kutelekeza miradi ya Benki 
ya Maendeleo TIB, Benki ya Maendeleo 
ya Kilimo – TADB, Huduma za Bima, na 
huduma ndogo za fedha. Kutekelezwa 
kwa miradi hii kutawezesha wananchi 
hususani wa maeneo ya vijijini kuweza 
kupata huduma za kifedha ikiwemo 
mikopo na hivyo kuongeza ufanisi katika 
shuguli zao kiuchumi na kijamii.  Mafanikio 
yaliyopatika katika utekelezaji wa miradi 
mbalimbali ya kuboresha sekta ya fedha 
ni pamoja na: kutolewa kwa mikopo yenye 
thamani ya jumla ya shilingi bilioni 161.1 
katika sekta ya kilimo na benki ya TADB; 
Kutolewa kwa leseni 884 kwa vyama vya 
ushirika wa akiba na mikopo (SACCOS); 
na kutolewa kwa mikopo yenye thamani 
ya shilingi bilioni 7.18 katika sekta 
mbalimbali za kiuchumi na kijamii na 
Benki ya Maendeleo – TIB. Utolewaji wa 
mikopo uliwezesha kuimarisha shughuli 
za kilimo ikiwemo matumizi ya zana bora 
za kilimo na pembejeo, hivyo kuongeza 
uzalishaji. Vile vile, mikopo hii ilichangia 
kuongezeka kwa uwekezaji katika sekta za 
uzalishaji na huduma.

idadi ya wanafunzi waliodahiliwa katika 
vyuo vya ufundi

idadi ya wastani ya udahili katika vyuo vya 
ufundi na mafunzo kwa wanafunzi

kuongezeka kwa idadi ya wafanyakazi wenye 
viwango vya juu vya ujuzi

idadi ya wanafunzi wanaohitimu elimu ya 
ufundi imeongezeka

235,840

454,937

5.2%

167,980

2023/24

2023/24

2023/24

2023/24
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2.2.21. Ubia kati ya Sekta ya 
  Umma na Sekta Binafsi

Serikali inaendelea kuweka mazingira 
wezeshi na salama ili kuvutia uwekezaji na 
mitaji kutoka sekta binafsi. Aidha, Serikali 
imekuwa ikishirikiana na sekta binafsi 
katika utekelezaji wa miradi na programu 
mbalimbali za maendeleo kupitia 
utaratibu wa PPP na Joint Venture. Katika 
kuleta ufanisi wa utekelezaji wa miradi 
ya maendeleo utaratibu wa PPP, Serikali 
imeasha Kituo cha Ubia kati ya Sekta ya 
Umma na Sekta Binafsi (PPP Centre).

Hatua za kimkakati zilizoainishwa katika 
Mpango Wa Tatu wa Maendeleo wa Miaka 
Mitano Mpango wa maendeleo wa taifa 
katika  kuendeleza ubia kati ya sekta 
binafsi na umma ni pamoja na: kutumia 
vyanzo binafsi vilivyopo na kuwekeza 
kupitia utaratibu wa Joint Venture (JV) na 
ubia baina ya sekta ya umma na sekta 
binafsi (PPP); na kuendelea kutumia 
rasilimali binafsi  kuwekeza katika 
shughuli mbalimbali za uzalishaji ambazo 
ni za kibiashara na hazihitaji rasilimali za 
umma.  

884

kutolewa kwa leseni kwa 
vyama vya ushirika wa akiba 
na mikopo

jumla ya leseni
161.1 bil.

kutolewa kwa mikopo 
katika sekta ya kilimo

thamani ya mikopo

Katika utekelezaji wa Mpango, Serikali 
imeendelea kutekeleza miradi mbalimbali 
kama ifuatavyo: ujenzi wa barabara ya 
tozo kutoka Kibaha - Chalinze (km 78.9)  
na Chalinze – Morogoro (km 126.1); 
ujenzi wa Kituo cha Mazoezi Tiba Mbweni 
Dar es Salaam; uendeshaji wa Mradi wa 
Mabasi Yaendayo Haraka Jijini Dar es 
Salaam Awamu ya Pili na ya Tatu; Mradi 
wa Hosteli za wanafunzi wa Chuo cha 
Elimu ya Biashara katika Kampasi Dar es 
Salaam; Mradi wa Kuimarisha Huduma 
za Saratani nchini kwa kujenga Kituo cha 
Ubingwa Bobezi wa Tiba ya Saratani eneo 
la Mloganzila (Ultra - Modern Oncology 
Centre - UMOC) na Kituo cha Saratani 
Mbeya (Mbeya Cancer Centre - MCC) eneo 
la Iwambi- Mbeya.
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74 2.2.22. Uboreshaji wa Mazingira  
  ya Biashara na  
  Uhamasishaji Uwekezaji  
  Nchini

2.2.22.1. Uboreshaji Mazingira ya  
  Biashara

Serikali imeendelea kutekeleza Mpango wa 
Kuboresha Mazingira ya Kufanya Biashara 
na Uwekezaji nchini (MKUMBI). Katika 
mwaka 2023, utekelezaji wa Mpango 
uliwezesha kufutwa au kupunguzwa kwa 
tozo na ada 66 ikilinganishwa na tozo na 
ada 39 zilizofutwa au kupunguzwa mwaka 
2022. Aidha, mfumo wa Government 
Enterprises Service Bus (GovESB) 
umeendelea kuwezesha mifumo ya Serikali 
kuwasiliana kwa urahisi na kubadilishana 
taarifa na hivyo kuokoa gharama, muda 
pamoja na kurahisisha utoaji wa huduma 
kwa mwananchi na wawekezaji kwa kuwa 
taarifa zote zinapatikana katika dirisha 
moja. Hadi Desemba 2023, mifumo 90 ya 
taasisi 83 za umma iliunganishwa katika 
mfumo wa Government Enterprises Service 
Bus (GovESB) ikilinganishwa na mifumo 
50 ya taasisi za umma 45 iliyounganishwa 
katika kipindi kama hicho mwaka 2022. Kwa 
upande mwingine, Mfumo wa Kieletroniki 
wa Ukusanyaji wa Mapato Serikalini - 
GePG ambao umerahisisha taratibu za 
ulipaji wa ada na tozo mbalimbali za 
Serikali, kuondoa usumbufu wa watu 
kutembea	 ofisi	 mbalimbali	 kwa	 ajili	 ya	
kufanya malipo, kuongeza uwazi katika 
ukusanyaji wa mapato, na kupunguza 
muda wa kufanya malipo uliendelea 
kuboreshwa. Hadi Desemba 2023, watoa 
huduma 983 waliunganishwa katika 
mfumo wa GePG kutoka watoa huduma 
900 waliounganishwa katika kipindi kama 
hicho mwaka 2022, sawa na ongezeko la 
asilimia 9.2.

Mwaka 2023, Serikali ilifanya marekebisho 
ya sheria mbalimbali zilizolenga kuweka 
unafuu katika mazingira ya biashara na 
uwekezaji zilizoidhinishwa na Bunge 
kupitia Sheria ya Fedha ya mwaka 2023 
na Sheria ya Marekebisho ya Sheria 
Mbalimbali (Miscellaneous Amandements) 
za mwaka 2023. Sheria zilizofanyiwa 
marekebisho kupitia Sheria ya Fedha ya 
Mwaka 2023 na kuleta unafuu katika 
mazingira ya biashara ni:  Sheria ya Kodi 
ya Ongezeko la Thamani, SURA 148; 
Sheria ya Kodi ya Mapato, SURA 332; 
Sheria ya Ushuru wa Bidhaa, SURA 147; 
Sheria ya Usimamizi wa Kodi, SURA 438; 
Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa, SURA 
290; Sheria ya Mifumo ya Malipo ya Taifa, 
2015; Sheria ya Posta na Mawasiliano ya 
Kielektroniki, SURA 306; Sheria ya Ardhi, 
SURA 113;Sheria ya Madini, SURA 123; 
Sheria ya Kuendeleza Ufundi Stadi, SURA 
82; Sheria ya Michezo ya Kubahatisha, 
SURA	41;	Sheria	ya	Usafirishaji	Bidhaa	Nje	
ya Nchi, SURA 196; na Sheria ya Mamlaka 
ya Mapato Tanzania, Sura 399.  

Sheria zilizofanyiwa marekebisho 
kupitia Sheria ya Marekebisho ya Sheria 
Mbalimbali (Miscellaneous Amandements) 
ni: Sheria ya Maendeleo ya Biashara Sura ya 
155; Sheria ya Wakala wa Vipimo Sura Na. 
340; Sheria ya Taifa ya Leseni za Viwanda 
Sura ya 46; Sheria ya Viwanda Vidogo na 
Biashara Ndogo Sura ya 112; Sheria za 
EPZA Sura ya 373; Sheria ya SEZ Sura ya 
420; Sheria ya Tume ya Mionzi Sura ya 
188; Sheria ya TIRDO Sura ya 159; Sheria 
ya Ushuru wa Bidhaa, SURA 147; Sheria 
ya Kodi ya Mapato Sura ya 332; Sheria ya 
Mamlaka ya Mapato Sura ya 399; Sheria 
ya Fidia kwa Wafanyakazi Sura ya 263, 
na Sheria ya VAT Sura ya 148. Maboresho 
ya haya kisheria ni hatua muhimu katika 
kuhakikisha mazingira ya biashara na 
uwekezaji yana imarika.
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2.2.22.2. Uhamasishaji Uwekezaji  
  Nchini

i. Kuanzisha Mfumo wa Kielektroniki 
wa Kuhudumia Wawekezaji: 

Katika mwaka 2023/24, Serikali 
imekamilisha ujenzi wa Mfumo wa 
Kielektroniki wa Kuhudumia Wawekezaji 
(Tanzania Electronic Investment Window - 
TeIW) ambao umeunganishwa na mifumo 
ya Taasisi saba (7) ambazo ni Mamlaka ya 
Vitambulisho vya Taifa (NIDA), Idara ya 
Uhamiaji, Idara ya Kazi, Wakala wa Usajili 
wa Biashara na Leseni (BRELA), Mamlaka 
ya Mapato Tanzania (TRA), Wizara ya Ardhi, 
Nyumba na Maendeleo ya Makazi na TIC. 
Mfumo huo, unamwezesha mwekezaji 
kusajili mradi popote ndani na nje ya nchi 
na kupata vibali vya uwekezaji ndani ya 
siku 3 ikiwa ametimiza vigezo. Awamu ya 
pili ya ujenzi wa mfumo huo itahusisha 
uunganishaji wa Taasisi nyingine saba 
(7) ambazo ni Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO), Shirika la Viwango Tanzania 
(TBS), Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba 
(TMDA), Baraza la Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC), Wizara ya Kilimo, Tume ya Madini 
na Wakala wa Usalama na Afya Mahala pa 
Kazi (OSHA).

ii. Uanzishwaji na Uendelezaji wa 
Maeneo Maalum ya Kiuchumi na 
Miradi ya Kimkakati: 

Serikali imeendelea kuratibu uanzishwaji 
na uendelezaji wa miradi ya maeneo 
maalum ya kiuchumi na miradi ya 
uwekezaji ya kimkakati inayotekelezwa na 
sekta binafsi na sekta ya umma ikiwemo 
kongani ya viwanda ya Modern Industrial 
Park (KAMAKA) iliyopo Kikongo, Mlandizi, 
Wilaya ya Kibaha mkoa wa Pwani yenye 

Katika hatua nyingine ya kuboresha 
mazingira ya biashara hasa kufanya malipo 
kwenye mamlaka za urekebu, serikali  
imechukua za kurekebisha mifumo ya 
taasisi ambazo zina sura moja ya utoaji wa 
huduma za malipo na kuanza kulipa kwa 
kutumia Namba Moja ya Malipo (Control 
Number). Baadhi ya maeneo ambayo 
yameanza kutumia Control Number moja 
kwa malipo ya ni katika biashara za mifugo 
minadani ambapo taasisi zilizokuwa 
zinahusika na ukusanyaji mapato yaani 
Mamlaka za Serikali za Mitaa (Halmashauri) 
na Wizara ya Mifugo kwa kila moja kutoa 
Control Namba yake. Hivi sasa taasisi hizi 
mbili zinatumia control number moja na 
hivyo kuwapunguzia wafanyabiashara 
usumbufu wa kulipa malipo ya Serikali 
kwa mamlaka zaidi ya moja. Serikali 
inaendelea kuchukua hatua taasisi zingine 
zikiwepo Mamlaka ya Mapato Tanzania 
(TRA) na Mamlaka ya Bandari (TPA) ili 
mifumo yake ya malipo inayohusiana 
iweze kutumia Control Number moja. 
Utaratibu huu utakapokamilika, Serikali 
inatarajia kutoa mwongozo maalumu ya 
ulipaji kwa kutumia utaratibu wa dirisha 
moja la malipo (Single Window Payment 
System).

Serikali imekamilisha taarifa ya 
tathmini ya utekelezaji wa Mpango wa 
Kuboresha Mazingira ya Biashara na 
Uwekezaji (MKUMBI) kuanzia mwaka 
2019 - 2023, tathmini hii imeonyesha 
mambo yaliyofanyika na namna ambavyo 
yameweza kuwezesha sekta binafsi hasa 
wawekezaji wa ndani na nje kuwa na 
mazingira bora ya ufanyaji shughuli zao za 
uwekezaji na biashara yenye ushindani na 
ufanisi. 
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76 ukubwa wa ekari 1,077. Kongani hiyo 
itakapokamilika itavutia viwanda 210 
vitakavyozalisha ajira mpya za moja 
kwa moja 30,000 na zisizo za moja kwa 
moja 200,000. Jumla ya uwekezaji 
unaotarajiwa katika mradi huu ni  dola 
za Marekani milioni 51 ikihusisha ujenzi 
wa miundombinu ya kongani na dola za 
Marekani bilioni 1.3 ikihusisha uwekezaji 
wa viwanda ndani ya kongani; Ujenzi wa 
Sino Industrial Park unaotekelezwa na 
Kampuni ya Group VI International katika 
eneo la Kwala mkoani Pwani yenye ukubwa 
wa ekari 2,500 ambapo uendelezaji wake 
utagharimu dola za Marekani milioni 
327.4. Aidha, mradi huo unatarajia kuvutia 
viwanda vikubwa 200 na viwanda vidogo 
300 vitakavyowekeza mtaji wa dola za 
Marekani bilioni 3 na kutoa ajira 100,000 
za moja kwa moja na 500,000 zisizo za 
moja	kwa	moja.	Hadi	kufikia	Machi,	2024,	
kampuni ya SINO-TAN imesaini jumla ya 
Hati za Makubaliano 15 na wawekezaji 50 
walioonesha utayari wa kuwekeza katika 
eneo la kongani hiy; na ujenzi wa kongani 
ya viwanda ya Elsewedy Industrial Park 
inatarajiwa kujengwa eneo la Kikongo, 
Mlandizi mkoa wa Pwani itakayokuwa 
na ukubwa wa ekari 650. Mradi huu 
unatekelezwa na Kampuni ya Elsewedy 
Eletric na inahusisha eneo lenye ukubwa 
wa ekari 500 ambapo uendelezaji wake 
utagharimu dola za Marekani milioni 460. 

Mradi utavutia ujenzi na viwanda takribani 
150 vitakavyowekezwa na kuzalisha ajira 
mpya za moja kwa moja na zisizo za moja 
kwa moja 50,000.

Aidha, miradi mingine mikubwa ya 
kimkakati iliyoanza ujenzi na uzalishaji 
yenye matokeo chanya ya kiuchumi katika 
kuvutia mitaji, ajira, fedha za kigeni na 
teknolojia mpya ni pamoja na kiwanda cha 
Sapphire Float Glass kilichopo Mkuranga, 
Pwani chenye thamani ya dola za Marekani 
milioni 311 (sawa na shilingi bilioni 700) 
chenye uwezo wa kuzalisha tani 700 za 
kioo na ajira za moja kwa moja 1,655 na 
zisizo za moja kwa moja 6,000; kiwanda 
cha mbolea cha Itracom Fertilisers 
kilichopo Nala Jijini Dodoma; kiwanda 
cha sukari cha Mkulazi Holdings Limited 
kilichopo Mbigiri, Morogoro; kiwanda cha 
kuchakata gesi asilia kwa ajili ya nishati 
ya magari cha kampuni ya Taqa Dalbit, 
Jijini Dar es Salaam; mradi mkubwa wa 
kilimo cha miwa na kiwanda cha sukari 
cha Kasulu sugar project kilichopo Kasulu, 
Mkoani Kigoma; upanuzi wa viwanda vya 
kuzalisha sukari kwa viwanda vya Kagera 
Sugar, Kilombero Sugar na Mtibwa Sugar; 
na kiwanda cha uzalishaji wa kioo kwa ajii 
ya majengo cha Keda Tanzania Ceramics 
Limited kilichopo Mkuranga, Mkoani 
Pwani.

$51 mil. 2500 600,000

ujenzi wa 
miundombinu 
ya viwanda vya 
Kongani

ujenzi wa Sino 
Industrial Park 
katika eneo la 
Kwala - Pwani

mradi wa viwanda 
vikubwa na vidogo 
takribani 500.

thamani ya uwekezaji ukubwa wa ekari idadi ya ajira.
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2.3.2. Hatua Zilizochukuliwa Kukabiliana na Changamoto

2.3. Changamoto na Hatua za kukabiliana nazo   
 katika utekelezaji wa Mpango wa 2023/24
2.3.1. Changamoto za Utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa 
 Mwaka 2023/24

Kutokana na zoezi la ufuatiliaji na tathmini lililofanyika katika vipindi vya 
robo ya kwanza na ya pili ya mwaka 2023/24, changamoto mbalimbali 
zilijitokeza katika utekelezaji wa Mpango. 

Kupungua kwa 
upatikanaji wa 
fedha za kigeni 
hususan dola za 
Marekani; 

Uwepo wa 
matokeo hasi 
ya vita vya 
Ukraine na 
Urusi;

Kukosekana 
kwa upatikanaji 
wa uhakika 
wa nishati ya 
umeme;

Uwepo wa 
mabadiliko 
ya tabianchi 
unaosababisha 
uharibifu wa 
miundombinu.

Changamoto 
zilizojitokeza 

katika 
utekelezaji

1 3

2 4

Kuendelea kutekeleza 
sera madhubuti za fedha 
na uchumi pamoja na 
mikakati ya kuongeza 
uzalishaji wa ndani na 
mauzo nje ili kupunguza 
mahitaji ya fedha za 
kigeni; 

Kuharakisha utekelezaji wa miradi ya uzalishaji na 
usafirishaji wa umeme ikiwemo mradi wa Kufua 
Umeme wa Maji wa Julius Nyerere (JNHPP) MW 
2,115 na mradi wa kusafirisha umeme wa North 
East Grid; 

Kuendelea kuimarisha 
mifumo ya kuzuia 
na kukabiliana na 
majanga na kuendelea 
kutekeleza na kuridhia 
itifaki za kimataifa 
kuhusu mazingira 
na mabadiliko ya 
tabianchi;

Kuendelea na utekelezaji 
wa mikakati ya kuongeza 
wigo wa ukusanyaji 
mapato sanjari na 
kuongeza ufanisi wa 
ukusanyaji mapato katika 
vyanzo vilivyopo.

Kuendelea kuhamasisha 
na kuweka mikakati ya 
kuanzisha na kuendeleza 
viwanda mama (basic 
industries) ndani ya nchi 
hususan katika maeneo 
yanayoongoza katika 
kuagiza bidhaa nje ya 
nchi hususan malighafi 
za viwandani,  bidhaa 
za chuma ikiwa pamoja 
na mashine na mitambo, 
mafuta, magadi soda 
pamoja na kuweka mikakati 
ya kuboresha mauzo ya 
bidhaa na huduma nje ya 
nchi;

1

2

3

4
5
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3 . 1  U T A N G U L I Z I

Sura	hii	 inaelezea	malengo	na	shabaha	 	zitakazofikiwa	katika	utekelezaji	
wa miradi na programu kwa mwaka 2024/25. Utekelezaji wa miradi na 
programu hizo unatarajiwa kuleta matokeo makubwa ya kiuchumi na kijamii 
ikiwemo kuongeza fursa za ajira, upatikanaji wa fedha za kigeni na kuongeza 
mauzo nje. Ujumuishaji wa miradi na programu hizo umezingatia hatua za 
ukamilishaji hususan kwenye sekta wezeshi na upatikanaji wa rasilimali 
fedha. Aidha, miradi na programu imejumuisha miradi ya kielelezo na ile 
ya kimkakati ambayo imeainishwa katika Mpango wa Tatu wa Maendeleo 
wa Taifa wa Miaka Mitano (2021/22 – 2025/26). Vile vile, Serikali imeweka 
kipaumbele katika miradi na programu za kuchochea uchumi jumuishi 
utakaopunguza umaskini na kuleta maendeleo vijijini. Msukumo utawekwa 
katika	 kutekeleza	 programu	 na	 miradi	 ambayo	 itachochea	 kufikiwa	 kwa	
viashiria ya mafanikio vilivyowekwa katika Mpango wa Tatu wa Maendeleo 
ya Taifa 2020/21 – 2025/26. Muhtasari wa idadi ya programu na miradi 
kisekta umeoneshwa katika Jedwali Na 3.1.

Na. Sekta Idadi ya 
Programu/Miradi

1 Miundombinu	ya	Usafiri	na	
Usafirishaji

49

1.1 Reli 2

1.2 Bandari 6

1.3 Barabara na madaraja 41

1.4 Usafiri	wa	anga	na	viwanja	vya	
ndege

9

2 Nishati 8

3 TEHAMA 9

4 Uzalishaji Viwandani 8

Jedwali Na 3.1 Muhtasari wa Idadi ya Programu na Miradi Itakayotekelezwa kwa Mwaka 2024/25
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Programu/Miradi

5 Kilimo 5

6 Mifugo 1

7 Uvuvi 5

8 Madini 2

9 Sanaa, Utamaduni na Michezo 8

10 Utalii 3

11 Hifadhi ya Mazingira na Kukabiliana 
na Mabadiliko ya Tabia Nchi

7

12 Biashara, Uwekezaji na Utekelezaji 
wa Diplomasia ya Uchumi

2

13 Afya 12

14 Ustawi na Maendeleo ya Jamii 6

15 Elimu 18

Jumla 193

3.2. Mwelekeo wa Utekelezaji wa Miradi na  
 Programu za Maendeleo kwa Mwaka 2024/25 

Mpango wa Taifa wa Maendeleo wa Mwaka 2024/25 utalenga kutekeleza 
miradi na programu za maendeleo kupitia sekta za kiuchumi na kijamii zenye 
thamani ya shilingi bilioni 15,944.36. Kati ya fedha hizo, shilingi bilioni 
12,303.52  ikijumuisha shilingi bilioni 1,189.08 za ruzuku ya maendeleo 
kwa ajili ya elimu ya elimumsingi bure na Higher Education Students’ Loans 
Board  ni fedha za ndani na shilingi bilioni 3,640.84 ni fedha za nje. Jumla 
ya programu na miradi 193 imepangwa kutekelezwa kupitia sekta 20 katika 
mwaka 2024/2025. Maelezo ya programu na miradi hii ni kama ifuatavyo:
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3.2.1. Sekta ya Uchukuzi

Sekta ya uchukuzi ni muhimu katika 
kuchachua na kukuza uchumi kwa 
kuunganisha maeneo ya uzalishaji na 
masoko, kupunguza gharama za kufanya 
biashara, na kuongeza uzalishaji na 
ushindani nchini. Sekta hii inajumuisha 
miundombinu na huduma mbalimbali 
kama	 vile	 usafiri	 wa	 nchi	 kavu	 (reli	 na	
barabara),	 usafiri	 wa	 anga,	 na	 usafiri	 wa	
majini.

Katika mwaka wa 2024/25, Serikali 
imepanga kutekeleza shughuli mbalimbali 
zikiwemo: kuendelea na ujenzi wa reli 
mpya na ukarabati wa miundombinu 
ya reli iliyopo; ununuzi na ukarabati 
wa vitendea kazi ikiwa ni pamoja na 
vichwa vya treni, injini, mabehewa, na 
mitambo ya ukaguzi wa reli;  kuendelea 
na ujenzi wa meli mpya na ukarabati 
wa meli zilizopo katika Maziwa Makuu 
na	 bahari;	 kuimarisha	 usafiri,	 usalama	
na mawasiliano katika Maziwa Makuu; 
kuboresha miundombinu na huduma 
katika bandari za bahari na Maziwa Makuu; 
kuhamasisha sekta binafsi kushiriki katika 
uendelezaji na uendeshaji wa bandari 
nchini; kuendelea na ujenzi wa bandari 
kavu; ununuzi wa ndege mpya; ukarabati 
na upanuzi wa karakana za matengenezo 
ya ndege; kuendelea na uimarishaji wa 
miundombinu katika viwanja vya ndege 
vilivyopo na kujenga viwanja vipya; na 
uimarishaji	 wa	 usalama	 wa	 usafiri	 wa	
anga. Kwa kuzingatia umuhimu wa sekta 
hii, miradi itakayotekelezwa kwa mwaka 
2024/25 ni pamoja na:

A Reli

i. Mradi Na. 4281: Ujenzi wa Reli ya 
Kati kwa Kiwango cha Kimataifa 
(Standard Gauge Railway - SGR): 

Utekelezaji wa mradi huu unazingatia 
umuhimu wa mchango wake katika uchumi 
wa nchi na nchi jirani za Burundi, Rwanda, 
DRC and Uganda. Mradi unahusisha ujenzi 
wa kilomita 2,561. Aidha, mradi huu 
utaongeza	 kasi	 ya	 usafirishaji	 ya	 treni	
kutoka kasi ya kilomita 30-56 kwa saa 
hadi kilomita 160 kwa saa kwa mabehewa 
ya abiria na kilomita 120 kwa saa kwa 
mabehewa ya mizigo, kuongezwa kwa 
ukomo wa mizigo kutoka tani 13 - 20 hadi 
tani 35 na jumla ya mzigo kutoka tani 
214,987 hadi tani milioni 17 kwa mwaka.

Shughuli zitakazotekelezwa ni pamoja na: 
Kukamilisha ujenzi wa reli ya Standard 
Gauge kwa kipande cha Dar es Salaam 
- Morogoro (km 300) na Morogoro - 
Makutupora (km 422); kuendelea na 
ujenzi wa njia ya reli kwa kipande cha 
Mwanza - Isaka (km 341), Makutupora – 
Tabora (km 368), Tabora - Isaka (Km 165), 
Tabora- Kigoma(506), Uvinza- Musongati 
(km 156.6); na kuendelea na ununuzi wa 
vitendea kazi (vichwa vya treni, mabehewa, 
mitambo na mashine, na mashine za 
matengenezo ya njia).

ii. Uboreshaji wa miundombinu 
ya reli iliyopo: Mradi Na. 4216: 
Ukarabati wa Njia Kuu za Reli; na 
Uboreshaji wa Reli ya TAZARA. 

Utekelezaji wa miradi hii utawezesha 
kufikiwa	 kwa	malengo	 ya	 shabaha	 kama	
ilivyoainishwa katika Jedwali 3.1. 
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B.	 Bandari	na	Usafiri	Majini:	

Mradi Na. 4295: Ujenzi na Ukarabati wa Meli; Mradi Na. 4201: Uboreshaji wa 
Usalama	wa	Usafiri	katika	Ziwa	Victoria;	Mradi	Na.	4125:	Ujenzi	wa	Maegesho	
ya Vivuko; Mradi Na. 4139: Ujenzi wa Vivuko Vipya; Mradi Na. 4144: Ukarabati 
wa Vivuko; Mradi Na. 4227: Uboreshaji wa Bandari ya Dar es Salaam, Tanga, 
Mbambabay, Kigoma, Bukoba, Ndumbi, Kemondo Bay, Mtwara, Bandari ya 
Bagamoyo na Bandari Kavu katika Eneo la Ruvu.

Utekelezaji	wa	miradi	hii	utawezesha	kufikiwa	kwa	malengo	ya	shabaha	kama	
ilivyoainishwa katika Jedwali Na. 3.2.

Na Kiashiria Shabaha

2024/25 2025/26

1. Muda wa meli kurejea kituoni kwake 
(siku) 

7.9 2

2. Idadi ya meli zinazoingia bandarini 
kwa mwaka

5,642 3050

3. Muda wa makasha kukaa bandarini 
(siku) 

6 5

4. Muda wa meli kukaa bandarini (siku) 6 2
5. Idadi ya bandari kavu 3 3
6. Idadi ya meli zinazohudumiwa 4500 4,000
7. Mizigo inayotoka nje kuelekea nchi 

za jirani (tani milioni) 
10,000,000 18,000,000

8. Mizigo ya kwenda nje toka kwa nchi 
jirani (tani milioni) 

10,000,000 10,000,000

Na. Kiashiria Shabaha

2024/25 2025/26

1. Nafasi ya reli katika mpangilio wa kidunia 63 70

2. Urefu wa reli ya kati ya mwendo-kasi (SGR) 
kwa kilometa

1,219 1,219

3. Kiasi	cha	shehena	kinachosafirishwa	na	reli	
(tani)

1,272,682 2,162,258

4. Idadi	ya	abiria	wanaosafirishwa	na	reli 992,258 2,272,682

Jedwali 3.1 : Shabaha ya Viashiria vya Reli kwa Mwaka 2024/25

Jedwali	Na.	3.2		Shabaha	za		Viashiria	vya	Usafiri	katika	Maziwa	Makuu		na	Bandari	kwa	Mwaka	2024/25
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B.	 Bandari	na	Usafiri	Majini:	

Mradi Na. 4295: Ujenzi na Ukarabati wa 
Meli; Mradi Na. 4201: Uboreshaji wa 
Usalama	 wa	 Usafiri	 katika	 Ziwa	 Victoria;	
Mradi Na. 4125: Ujenzi wa Maegesho ya 
Vivuko; Mradi Na. 4139: Ujenzi wa Vivuko 
Vipya; Mradi Na. 4144: Ukarabati wa Vivuko; 
Mradi Na. 4227: Uboreshaji wa Bandari ya 
Dar es Salaam, Tanga, Mbambabay, Kigoma, 
Bukoba, Ndumbi, Kemondo Bay, Mtwara, 
Bandari ya Bagamoyo na Bandari Kavu 
katika Eneo la Ruvu.

Utekelezaji wa miradi hii utawezesha 
kufikiwa	 kwa	malengo	 ya	 shabaha	 kama	
ilivyoainishwa katika Jedwali Na. 3.2.

C.	 Usafiri	wa	Anga

i. Mradi Na. 4294: Kuboresha 
Shirika la Ndege Tanzania (ATCL): 

Shirika la Ndege Tanzania – ATCL ni 
moja ya miradi ya kielelezo lilolowekewa 
mikakati	ya	kufufuliwa	na	kuweza	kufikia	
hadhi ya shirika la ndege la kimataifa. 
Kutokana na maboresho yaliyofanywa 
na Serikali shirika limeweza kuaminiwa 
na wadau wake na hivyo kuzidi kusaidia 
ukuaji wa sekta mbalimbali za kiuchumi 
hususan utalii.

Katika	 kufikia	 malengo	 hayo,	 shughuli	
zitakazotekelezwa kwa mwaka 2024/25 
ni pamoja na: Kufanya malipo kwa ajili 
ya ununuzi wa ndege tatu (3) moja (1) ya 
masafa ya kati, moja (1) ya masafa mafupi 

na moja (1) ya mizigo yenye uwezo wa 
kubeba tani 23; ununuzi wa injini moja ya 
ziada kwa ajili ya ndege aina ya Boeing 
737-9 Max; kuwezesha malipo ya gharama 
za awali za uendeshaji wa ndege moja aina 
ya Dash 8 Q400; ukarabati wa karakana za 
JNIA na KIA (KIMAFA); ujenzi wa karakana 
mpya	za	ndege	za	JNIA;	ukarabati	wa	ofisi	
za ATCL zilizopo Terminal I; ujenzi wa 
jengo	la	ofisi	za	ATCL	Dodoma;	kukamilisha	
ukarabati wa nyumba 38 zilizopo KIA; 
ukarabati wa nyumba za ATCL zilizoko 
Johannesburg na Lusaka; na ujenzi wa 
jengo la kuhifadhi mizigo katika uwanja 
wa JNIA, KIA na Mbeya.

ii. Mindombinu	 ya	 Usafiri	 wa	Anga:	
Mradi Na. 4209:

 Kiwanja cha Ndege cha Mwanza; Mradi 
Na. 4206: Kiwanja cha Ndege cha Songwe; 
Mradi Na. 4226: Viwanja vya Ndege vya 
Mikoa; Mradi Na. 4286: Kiwanja cha Ndege 
cha Kimataifa cha Msalato; Mradi Na. 4221: 
Kiwanja cha Ndege cha Sumbawanga; 
Mradi Na. 4222: Kiwanja cha Ndege cha 
Shinyanga; Mradi Na. 4156: Kiwanja cha 
Ndege cha Kigoma; Mradi Na. 4290: Mradi 
wa Ununuzi wa Rada, Vifaa na Ujenzi wa 
Miundombinu ya Hali ya Hewa; na Mradi 
Na. 4159: na Kiwanja cha Ndege cha 
Tabora. 

Utekelezaji wa miradi hii utawezesha 
kufikiwa	 kwa	malengo	 ya	 shabaha	 kama	
ilivyoainishwa katika Jedwali Na. 3.3. 
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Na. Kiashiria Shabaha
2024/25 2025/26

1. Idadi ya ndege zilizonunuliwa 17 19

2. Idadi ya viwanja vya ndege 
vyenye vifaa

10 10

3. Idadi ya ndege za mizigo 
zilizonunuliwa

2 1

4. Idadi ya ndege za abiria za 
masafa marefu zilizonunuliwa 

4 3

5. Idadi ya ndege za abiria 
za masafa ya kati (kanda) 
zilizonunuliwa 

8 8

6. Idadi ya ndege za ATCL 
zinazofanya kazi 

17 19

7. Idadi ya wanaanga waliofunzwa 1,359 1,359

8. Idadi ya Viwanja vya ndege 
vyenye mifumo ya usimamizi wa 
taarifa za viwanja vya ndege

6 14

9. Idadi ya mitambo ya ulinzi 
kwenye viwanja vya ndege 

36 71

10. Viwanja vya ndege vyenye uzio 
kuzunguka kiwanja

15 27

11. Idadi ya rada za hali ya hewa 
zilizonunuliwa 

5 7

Jedwali		3.3	:	Shabaha	za		Viashiria	vya	Usafiri	wa	Anga	kwa	Mwaka	2024/25

3.2.2. Sekta ya Ujenzi

Sekta ya ujenzi ni muhimu katika kukuza na kuimarisha uchumi kwa kuwezesha 
shughuli za kiuchumi na kijamii. Sekta hii inajumuisha barabara, madaraja, 
vivuko, nyumba na majengo ya Serikali. Katika kuendeleza sekta ya ujenzi kwa 
mwaka wa 2024/25, Serikali itajikita katika kutekeleza vipaumbele vifuatavyo: 
Kuboresha miundombinu ya mtandao wa barabara na madaraja; ujenzi na 
ukarabati wa nyumba na majengo ya Serikali; na  ujenzi na ukarabati vivuko na 
miundombinu yake. 
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i. Mradi Na. 4015: Daraja la JPM - 
Kigongo – Busisi (Mwanza): 

Daraja la Kigongo - Busisi (J.P Magufuli) 
lipo katika Mkoa wa Mwanza likiunganisha 
Wilaya ya Misungwi na Sengerema kupitia 
Ziwa Victoria katika Barabara ya Usagara 
- Sengerema - Geita. Mradi unahusisha 
ujenzi wa daraja lenye urefu wa mita 
3,200 na upana wa mita 28.45 pamoja 
na barabara unganishi zenye urefu wa 
km 1.66. Kukamilika kwa daraja hili 
kutachochea shughuli za kiuchumi na 
kuboresha	huduma	za	usafiri	na	usafirishaji	
kwenda nchi jirani ikiwemo Burundi, DRC, 
Rwanda na Uganda na kuongeza usalama 
kwa watumiaji wa daraja hilo katika Ziwa 
Victoria. Katika mwaka 2024/25, Serikali 
imepanga kukamilisha utekelezaji wa 
mradi huu. 

ii. Barabara za Lami Zinazofungua 
Fursa za Kiuchumi: Mradi Na. 
4147: 

Barabara ya Kidatu – Ifakara – Lupilo - 
Malinyi – Londo – Lumecha/Songea (km 
499);Mradi Na. 4149: Barabara ya Makutano 
– Natta – Mugumu/Loliondo – Mto wa Mbu 
(km 235); Mradi Na. 4190: Barabara ya Itoni 
– Ludewa - Manda (km 211);Mradi Na. 4193: 
Barabara ya Handeni – Kiberashi – Kijungu 
– Kibaya – Njoro – Olboloti – Mrijo Chini 
– Dalai – Bicha – Chambalo – Chemba – 
Kwa Mtoro - Singida (km 460); Mradi Na. 
4188: Barabara ya Mbeya – Makongolosi 
– Manyoni - Mkiwa (km 528); Mradi Na. 
4112: Barabara ya Kigoma – Kidahwe – 
Uvinza – Kaliua – Tabora (km 389.7); Mradi 
Na. 4041: Barabara ya Kitai – Lituhi (km 
90) na Daraja la Mnywamaji; Mradi Na. 
4024: Barabara ya Nanganga - Ruangwa 
- Nachingwea (km 145); Mradi Na. 4101: 
Barabara ya Tanga - Pangani – Makurunge 
(km 174.5); Mradi Na. 4014: Barabara ya 
Kibaoni - Majimoto - Muze - Kilyamatundu 

(km 240) ; na Mradi Na. 4022: Barabara ya 
Njombe - Makete - Isyonje (km 157.4);

iii. Barabara Zinazounganisha 
Tanzania na Nchi Jirani: Mradi Na. 
4124: 

Barabara ya Sumbawanga - Matai - 
Kasanga Port (km 117); Mradi Na. 4115: 
Barabara ya Marangu - Tarakea - Rongai – 
Kamwanga/ Sanya Juu (km 271); Mradi Na. 
4154: Barabara ya Sumbawanga - Mpanda 
- Nyakanazi (km 432.56); Mradi Na. 4164: 
Barabara ya Kidahwe - Kasulu – Kibondo - 
Nyakanazi (km 341.25); na Mradi Na. 4128: 
Barabara ya Kyaka – Bugene – Kasulo (km 
183.1). 

iv. Barabara za Mikoa na Kupunguza 
Msongamano: Mradi Na. 4138:

 Barabara za Kupunguza Msongamano Jijini 
Dar es Salaam (km 138.5); Mradi Na. 4145: 
Kasulu – Manyovu pamoja na barabara za 
kuingia Kasulu mjini (km 68); Mradi Na. 
4285 Miundombinu ya Mabasi Yaendayo 
Haraka (Dar es Salaam); na Mradi Na. 
4146: Barabara ya Mzunguko katika Jiji la 
Dodoma. 

v. Barabara za Vijijini na Mijini:

Mradi Na. 4170: Matengenezo na Ukarabati 
wa Barabara; Mradi  Na.  4169:  Mradi  
wa  Uboreshaji  wa  Barabara  maeneo  
ya Uzalishaji wa Mazao ya Kilimo (Agri-
Connect Programme); Mradi  Na.  6370:  
Mradi wa Kuboresha Miundombinu 
Shindanishi katika Miji Tanzania (Tanzania 
Cities Transforming Infrastructure and 
Competitiveness-TACTIC); Mradi  Na.  
4021:  Programu  ya  Kuongeza  Fursa  
za  Kiuchumi  na Kijamii Nchini (RISE); 
Mradi Na. 6209: Mfuko wa Kuchochea 
Maendeleo ya Jimbo; Mradi Na. 6244: 
Miradi ya Kimkakati ya Kuongeza Mapato 
katika Halmashauri; na Mradi Na. 6507: 
Uboreshaji wa Bonde la Mto Msimbazi.
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vi. Madaraja Makubwa: Mbangala, Mbambe; Kirumi, Sukuma, Simiyu, Mtera, 
Lower Malagarasi, Lower Mpiji, Godegode, na daraja la Mkenda pamoja 
na barabara unganishi katika daraja la Sibiti. 

vii. Ujenzi wa Nyumba za Serikali na Madaraja: Mradi Na. 4126: Ujenzi 
wa Madaraja Makubwa; na Mradi Na. 6327: Ujenzi na Ukarabati wa 
Majengo ya Serikali.

Utekelezaji	wa	miradi	ya	barabara	na	madaraja	iliyoainishwa	itachangia	kufikiwa	
kwa shabaha ya viashiria vya barabara na madaraja kama ilivyoanishwa katika 
Jedwali 3.4. 

3.2.3. Sekta ya Nishati

Sekta ya nishati ni msingi wa shughuli za 
kiuchumi na kijamii. Upatikanaji wa nishati 
ya uhakika husaidia kukuza viwanda, 
biashara, na huduma za kijamii kama vile 
elimu na afya. Kwa kuzingatia umuhimu 
huo, katika mwaka 2024/25 utekelezaji 
wa sekta hii utaongozwa na vipaumbele 
mbalimbali ikiwemo: miradi ya uzalishaji, 
usafirishaji	 na	 usambazaji	 wa	 umeme;	
kupeleka	nishati	vijijini;	shughuli	za	utafiti	
na uendelezaji wa mafuta na gesi asilia 
katika vitalu vya kimkakati; usambazaji 
wa gesi asilia viwandani katika taasisi 
na majumbani na kuimarisha matumizi 

ya CNG katika magari. Katika kuhakikisha 
kuwa	 mikakati	 iliyoainishwa	 inafikiwa	
kikamilifu, Serikali kwa kushirikiana na 
wadau wengine itaendelea na utekelezaji 
wa miradi ifuatayo:

i. Mradi Na. 3172: Kufua Umeme 
wa Maji wa Julius Nyerere – MW 
2,115

Utekelezaji wa mradi huu wa kielelezo 
utahakikisha kuwa nchi inakuwa na 
umeme wa kutosha kwa kuzingatia 
mahitaji ya sasa na baadae kulingana na 
kasi ya ukuaji wa uchumi na maendeleo 
ya kijamii. Katika mwaka 2024/25 

Na. Kiashiria Shabaha
2024/25 2025/26

1. Miundombinu (Nafasi katika 
mpangilio, kati ya nchi 189 kimataifa

50 45

2. Nafasi ya barabara katika mpangilio 
wa kimataifa

45 55

3. Urefu wa mtandao wa Barabara za 
Lami (Kilometa)

13,000 13,500

4. Uwiano wa barabara za lami katika 
mfumo wa barabara zote (%)

10 12

Jedwali 3.4: Shabaha ya  Viashiria vya Barabara kwa Mwaka 2024/25
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shughuli zitakazotekelezwa ni pamoja 
na kukamilisha ujenzi wa jengo la 
mitambo (power house) na ufungaji wa 
mitambo saba (7) ambayo ipo katika hatua 
mbalimbali za ukamilishaji. 

ii. Mradi Na. 3155: Kuchakata 
na Kusindika Gesi Asilia kuwa 
Kimiminika	 (Liquefied	 Natural	
Gas - LNG) – Lindi

Mradi huu wa kielelezo una lengo la 
kuchakata na kusindika gesi asilia 
iliyogunduliwa katika Vitalu Na.1, 2 na 
4 vilivyopo katika kina kirefu baharini 
ili kuwa kimiminika na kuweza kuuzwa 
katika soko la dunia. Mradi huu utasaidia 
kuongeza upatikanaji, uzalishaji na 
usambazaji wa gesi asilia kwa matumizi 
ya ndani ya nchi. Katika mwaka 2024/25 
shughuli zitakazotekelezwa ni: kukamilisha 
majadiliano ya Mikataba ya mradi huu na 
Wawekezaji, ikiwemo Mkataba wa Nchi 
Hodhi (HGA) na Mkataba wa Ugawanaji 
Mapato (APSA); kuelimisha wananchi 
kuhusu umuhimu na manufaa ya mradi; 
kushiriki katika shughuli za ufuatiliaji na 
tathmini	za	mradi;	utafiti;	na	utoaji	elimu	
ya upatikanaji wa huduma na bidhaa za 
ndani.

iii. Mradi Na. 3176: Ujenzi wa Bomba 
la	 Mafuta	 Ghafi	 kutoka	 Hoima	
(Uganda) hadi Tanga (Tanzania) 
lenye urefu wa km 1,443

Kukamilika kwa utekelezaji wa Mradi 
huu wa kielelezo kutachochea uwekezaji 
na ukuaji wa kiuchumi kwa kuchangia 
mapato ya Serikali, fursa za ajira pamoja 
na ukuaji wa sekta zinazohusiana na 
ujenzi na huduma. Katika mwaka 2024/25 
shughuli zitakazotekelezwa ni pamoja na: 
Kuendelea kupokea shehena za mabomba; 
kuendelea na ujenzi wa bomba la mafuta; 

ujenzi wa matenki ya kuhifadhia mafuta na 
jeti katika eneo la Chongoleani; kuendelea 
kutoa elimu kwa jamii kuhusu utekelezaji 
wa mradi na fursa zilizopo kwa maeneo 
yanayopitiwa na mradi; na kuendelea 
kuchangia mtaji na kushirikiana na 
Wanahisa wengine kukamilisha taratibu 
za upatikanaji wa fedha za mkopo.

iv. Miradi ya kufua umeme: Mradi 
Na. 3174: Kufua Umeme wa Maji 
wa Malagarasi (MW 49.5); Mradi 
Na. 3173: Kufua Umeme wa Maji 
wa Kakono (MW 87.8); na Mradi 
Na. 3102: Kuzalisha Umeme Jua 
Shinyanga (Kishapu Solar – MW 
150).

v. Miradi	 ya	 Usafirishaji	 umeme:	
Mradi Na. 3111: 

Mradi wa uimarishaji wa Gridi ya Taifa 
(National Grid Stabilization); Mradi Na. 
3179:	Njia	ya	Kusafirisha	Umeme	Msongo	
wa kV 400 kutoka Chalinze – Dodoma na 
Chalinze – Kinyerezi - Mkuranga, Chalinze 
– Segera, Mtwara – Somangafungu na 
Segera – Tanga (Kv 220); Mradi Na. 3166: 
Njia	ya	Kusafirisha	Umeme	Msongo	wa	kV	
400 – North West Grid Extension (Iringa – 
Mbeya – Sumbawanga – Mpanda – Kigoma 
– Nyakanazi); na Mradi Na. 3181: Njia ya 
Kusafirisha	 Umeme	 Msongo	 wa	 kV	 220	
Benaco –  Kyaka.

Aidha, Serikali itaendelea na utekelezaji 
wa mradi wa kusambaza umeme vijijini, 
pamoja na mradi wa kusambaza Gesi Asilia 
Mikoa ya Dar es Salaam, Mtwara, Pwani 
na Lindi, na kuendeleza miradi ya nishati 
jadidifu (jotoardhi, upepo na umeme-jua). 
Utekelezaji wa miradi ya sekta ya nishati 
iliyoainishwa	 itachangia	 kufikiwa	 kwa	
shabaha ya viashiria vilivyoanishwa katika 
Jedwali 3.5.
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Na. Kiashiria Shabaha

2024/25 2025/26

1. Uzalishaji wa Umeme (MW) 4268 4,915

2. Idadi ya Mikoa Iliyounganishwa 
na Gridi

24 26

3. Urefu wa Gridi ya Taifa (km) 8,625.4 9,351

4. Matumizi ya mtu mmoja (KWh) 96.815 220

5. Kupungua kwa Upotevu wa 
Umeme (%) 

8.9 7.9

6. Asilimia	ya	Watu	waliofikiwa	na	
Umeme

78.4 85

7. Idadi ya Vituo CNG 9 35

Jedwali 3.5: Shabaha za  Viashiria vya Nishati kwa Mwaka 2024/25 

3.2.4. Sekta ya Mawasiliano na 
 Teknolojia ya Habari

Miundombinu ya TEHAMA ni muhimu 
katika kurahisisha na kupunguza gharama 
za uendeshaji na ufanyaji biashara na 
kuwezesha utoaji wa huduma za kijamii 
ikiwemo mawasiliano ya simu, huduma za 
fedha, shughuli za utawala na huduma za 
masoko.

Katika mwaka 2024/25 vipaumbele 
vya Serikali katika kuendeleza sekta ya 
mawasiliano na teknolojia ya habari 
ni pamoja na: kuendelea na ujenzi wa 
Mkongo wa Taifa; kuwezesha kujenga 
mfumo wa Taifa wa anuani za makazi na 
postikodi;kuboresha miundombinu kwa 
ajili ya matumizi ya teknolojia ikiwemo 
mageuzi ya kidigitali; kuendelea na ujenzi 
na ukarabati wa miundombinu pamoja na 

ununuzi wa vitendea kazi vya sekta ndogo 
ya habari; na kuanzisha vituo vya umahiri 
vya	 TEHAMA.	 	 Ili	 kufikia	 matarajio	 hayo	
katika mwaka 2024/25, Serikali itaendelea 
kutekeleza miradi ifuatayo: 

i. Miradi ya Miundombinu ya 
Mawasiliano: Mradi Na. 4283: 
Ujenzi wa Mkongo wa Mawasiliano 
wa Taifa, Mradi Na. 4234: Mfumo 
wa Anwani za Makazi na Mradi Na. 
4280: Tanzania ya Kidijitali. 

ii. Miradi ya Uhabarishaji na Ubunifu: 
Mradi Na. 4279: 

Upanuzi wa Usikivu wa Shirika la 
Utangazaji, Mradi Na. 6567: Habari kwa 
Umma, Mradi Na. 4292: Ujenzi wa Kituo 
Kikuu na Vituo vidogo vya Kuendeleza 
Ubunifu katika TEHAMA (ICT Park), Mradi 
Na. 6505: Kufunga Mtambo Mpya wa 
Kisasa wa Uchapaji, Mradi Na. 4937: 
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Na. Kiashiria Shabaha

2024/25 2025/26

1. % ya watumiaji wa mtandao wa 
intanet 

85 80

2. Eneo la masafa ya mawasiliano 
(Broadband coverage – Idadi ya 
watu	waliofikiwa	na	masafa)

3G – 94

4G – 86

80

3. Eneo la masafa ya mawasiliano 
(Broadband coverage – Maeneo 
yaliofikiwa	na	Masafa)

3G -75

4G - 67

80

4. % ya taasisi za Serikali 
zilizoungwa na Mkongo wa Taifa 
wa Mawasiliano 

100 70

5. %Kaya zenye angalau 
mwanakaya mmoja anayemiliki 
simu ya mkononi

84 87.8

6. Idadi ya watu wanaomiliki simu 
za mkononi (milioni)

39 28.6

7. Idadi ya Kaya zinazotumia 
mfumo wa anwani za makazi na 
misimbo ya posta

13,261,285 1,975,000

8. % ya idadi ya watu wanaopata 
mtandao wa simu za mkononi

98 98

Jedwali Na. 3.6 : Shabaha za Viashiria vya Mawasiliano kwa Mwaka 2024/25

Ujenzi wa Kiwanda cha Kupiga Chapa (Government Press Development 
Programme), na Mradi Na. 6226: Kuendeleza Ubunifu na Utengenezaji wa 
Vifaa vya TEHAMA. 

Utekelezaji wa miradi ya sekta ya mawasiliano na teknolojia ya habari 
iliyoainishwa	itachangia	kufikiwa	kwa	shabaha	ya	viashiria	vilivyoanishwa	
katika Jedwali Na.3.6.
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3.2.5. Sekta ya Uzalishaji Viwandani

Sekta ya uzalishaji viwandani ni sekta 
wezeshi	katika	kufikia	malengo	ya	uchumi	
shindani na viwanda kama ilivyoainishwa 
katika Dira ya Taifa ya Maendeleo ya 
Mwaka 2025. Uwepo wa viwanda vikubwa 
na vya kimkakati vyenye kuzalisha bidhaa 
zinazohitajika kwenye soko la ndani na nje 
utasaidia kuongeza thamani kwa bidhaa, 
kuongeza mauzo nje, kuchochea shughuli 
za biashara na kuongeza upatikanaji wa 
ajira. 

Katika mwaka 2024/25, kipaumbele cha 
Serikali ni kuendelea kuboresha mazingira 
wezeshi kwa ajili ya kuimarisha uwezo 
wa uzalishaji viwandani na uwekezaji 
katika maeneo maalumu ya kiuchumi. 
Hivyo,	 katika	 kufikia	 matokeo	 tarajiwa	
Serikali itaendelea kutekeleza hatua 
mbalimbali zikiwemo: Kuhawilisha 
teknolojia na kuendeleza uzalishaji wa 
vipuri vitakavyotumika katika sekta za 
uchukuzi, nishati, kilimo na viwanda 
ikiwemo kutengeneza majiko ya nishati 
safi	ya	kupikia;	kuwezesha	na	kuimarisha	
maabara	 za	 utafiti	 katika	 maeneo	 ya	
uzalishaji	na	kufanya	tafiti	za	uundaji	wa	
magari na vipuri mbalimbali; kuimarisha 
uzalishaji wa bidhaa za viwandani kwa 
kutumia	 malighafi	 zinazopatikana	 nchini	
na vifaa vya kisasa; kuweka mazingira 
wezeshi ya uwekezaji wa viwanda ambazo 
bidhaa zake zina mahitaji makubwa nchini 
ikiwemo viwanda vya madawa, nguo na 
saruji; kuboresha na kuongeza ustawi na 
tija	 ya	 viwanda	 nchini;	 kufanya	 tafiti	 na	
kutoa huduma za kitaalamu viwandani 
zenye lengo la kuongeza uzalishaji wa 

bidhaa bora; na kuimarisha vituo vya 
uendelezaji teknolojia na vituo vya 
uzalishaji na mafunzo kwa wajasiriamali. 
Katika mwaka 2024/25 Serikali itatekeleza 
miradi ifuatayo:

i. Mradi Na. 1122: Magadi Soda 
Engaruka

Mradi wa Magadi Soda Engaruka ni 
mradi wa kielelezo ambapo utekelezaji 
wake unatarajiwa kuwa na manufaa 
makubwa kwa nchi, ikiwemo kuokoa kiasi 
kikubwa cha matumizi ya fedha za kigeni 
kinachotumika kuagiza magadi soda 
kutoka nje, kukidhi mahitaji ya soko la 
ndani ya nchi na katika ukanda wa Afrika 
Mashariki na soko la kimataifa, kuongeza 
mapato ya Serikali na kutoa fursa za 
ajira. Katika mwaka 2024/25 shughuli 
zitakazotekelezwa ni: kufanya majadiliano 
na mwekezaji ili kuingia mkataba wa ubia; 
na kulipia leseni za uchimbaji.

ii. Mradi Na. 3171: Makaa ya Mawe 
Mchuchuma na Mradi Na. 3161: 
Chuma Liganga

Miradi ya Makaa ya Mawe Mchuchuma 
na Chuma Liganga ni kati ya miradi ya 
kielelezo yenye uwezo wa kuiongezea 
nchi akiba ya fedha za kigeni kwa kuuza  
bidhaa za makaa ya mawe nje ya nchi. 
Aidha, utekelezaji wa miradi hii  utasaidia 
kupunguza uagizaji wa chuma kutoka 
nje  na kupunguza matumizi ya fedha 
za kigeni wakati wa utekelezaji wa 
mairadi ya maendeleo. Katika mwaka 
2024/25 shughuli zitakazotekelezwa ni: 
Kukamilisha majadiliano na wawekezaji; 
na kulipia leseni za uchimbaji
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iii. Kanda Maalumu za Kiuchumi: 
Mradi Na. 4920: Eneo Maalumu 
la Uwekezaji Bagamoyo na 
Benjamini William Mkapa

Serikali itaendelea kuweka mkazo katika 
uendelezaji wa viwanda nchini pamoja na 
kuvutia uwekezaji kutoka nje. Katika mwaka 
2024/25 shughuli zitakazotekelezwa ni: 
Kuendelea na ukamilishaji wa ujenzi 
wa miundombinu ya barabara yenye 
urefu wa kilomita tatu (3) kwa kiwango 
cha lami katika eneo lililo na viwanda; 
kuendelea	 na	 ulipaji	 wa	 fidia	 katika	
eneo lililothaminiwa; kuanza ujenzi wa 
miundombinu wezeshi kwa ajili ya kongani 
ya viwanda; na Kufanya urasimishaji wa 
makazi yasiyopangwa ya Mlingotini, Zinga 
na Kiromo kwa kuyapanga ili kuweka 
miundombinu ya msingi na huduma za 
jamii. Aidha, kwa upande wa Benjamini 
SEZ shughuli zitakazotekelezwa ni 
kutengeneza na kukarabati miundombinu 
chakavu ya ndani ili kuboresha huduma 
kwa wawekezaji. 

iv. Miradi ya Kimkakati katika sekta 
ya uzalishaji viwandani. 

Mradi Na. 6103: Kuboresha kituo cha 
kuendeleza teknolojia ya magari Tanzania 
– TATC; Mradi Na. 6260: Kuwezesha 
Taasisi ambao unajumuisha kiwanda cha 
mashine na vipuri KMTC, eneo la kongano 
ya viwanda – TAMCO, mradi wa makaa ya 
mawe wa Katewaka, CAMARTEC, TEMDO, 
SIDO, Chuo cha Elimu ya Biashara – CBE, 
kuendeleza biashara kupitia Wakala 
wa	 Vipimo	 (WMA),	 Shirika	 la	 Utafiti	 na	
Maendeleo ya Viwanda Tanzania – TIRDO, 
na Bodi ya Stakabadhi za Ghala – WRRB; 
Mradi Na. 4486: uzalishaji viwandani 
kupitia Programu ya Kuendeleza Sekta ya 
Kilimo Awamu ya Pili (ASDP II); na Mradi 
Na. 4901: MKUMBI – BEGIN.  

Utekelezaji wa miradi ya sekta ya viwanda 
iliyoainishwa	 itachangia	 kufikiwa	 kwa	
shabaha ya viashiria vilivyoanishwa katika 
Jedwali Na. 3.7.

Na. Kiashiria Shabaha

2024/25 2025/26

1. Mchango katika Pato la Taifa, bei za 
sasa (%) 

8.5 8.5

2. Kiwango cha Ukuaji Halisi wa Pato 
la Taifa (%) 

6.8 6.8

3. Mchango katika Ajira zote (%) 12.8 12.8

4. Mchango katika Mapato ya Mauzo 
Nje (%) 

19 19

Jedwali Na. 3.7: Matarajio ya Shabaha za Viashiria vya Uzalishaji Viwandani kwa Mwaka 2024/25
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Na. Kiashiria Shabaha

2024/25 2025/26

5. Mchango wa bidhaa zilizozalishwa 
viwandani kwa teknolojia ya kati 
katika mauzo nje (%) 

42 39

6. Mchango wa bidhaa zilizozalishwa 
viwandani kwa teknolojia ya juu 
katika mauzo nje (%) 

39 10

7. Mchango katika Mauzo yote Nje 
(%) 

24 24

3.2.6. Sekta ya Kilimo

Sekta ya kilimo ni nguzo muhimu ya 
maendeleo ya vijiji na ustawi wa maisha ya 
wananchi. Aidha, kilimo kinaendelea kutoa 
takribani asilimia 66 ya ajira zote nchini na 
hivyo ni muhimu kuwekewa mkazo katika 
kuwekeza kwenye sekta hii. Vilevile sekta 
hii ni muhimu katika kuendeleza sekta 
nyingine ikiwemo viwanda kwa kuwa 
huchangia	 upatikanaji	 wa	 malighafi	 za	
uzalishaji. Kwa kuzingatia umuhimu huo, 
katika mwaka 2024/25, vipaumbele vya 
Serikali ni pamoja na: Kuongeza tija na 
uzalishaji	 kwa	 kufanya	 utafiti	 wa	mbegu	
bora; kuongeza ajira zenye staha na ushiriki 
wa vijana na wanawake kwenye kilimo 
ikiwemo kuwezesha upatikanaji wa ardhi 
ya kilimo na uanzishaji wa mashamba 
makubwa; kutoa ruzuku ya mbolea na 
viuatilifu; kuimarisha usalama wa chakula 
na lishe; kuimarisha upatikanaji wa 
masoko, mitaji na mauzo ya mazao nje ya 

nchi; kuimarisha maendeleo ya ushirika; 
na kuimarisha matumizi ya mifumo ya 
TEHAMA katika uendelezaji wa sekta ya 
kilimo.

Katika mwaka 2024/25, Serikali itaendelea 
kutekeleza miradi ifuatayo: Mradi Na. 4486: 
Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo 
Awamu ya Pili - ASDP II inayojumuisha 
utekelezaji wa BBT; Mradi 4408: Programu 
ya Mifumo Himilivu ya Chakula (TFSRP); 
Mradi 4430: Programu ya kuwezesha 
upatikanaji wa Pembejeo za Kilimo; Mradi 
Na. 4499: Kudhibiti Sumukuvu; na Mradi 
Na. 4427: Kuendeleza Kilimo na Uvuvi – 
AFDP. Jedwali Na. 3.8 linaonesha shabaha 
za viashiria vya sekta ya kilimo kwa mwaka 
2024/25.
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Na. Kiashiria Shabaha

2024/25 2025/26

1 Kiwango cha Wastani wa Ukuaji (%) 5.1 6.1

2 Asilimia katika Pato la Taifa (bei za 
sasa)

24.5 23.4

3 Asilimia katika Mapato ya Mauzo 
Nje

19.0

4 Asilimia ya Jumla ya Ajira 61 60

5 Tija (asilimia) ya ukuaji 4.5 4.7

Mazao
6 Wastani wa Ukuaji (%) 4.7 5.7

7 Asilimia katika Pato la Taifa (bei za 
sasa)

13 12.3

8 Asilimia katika Mapato yote ya 
Mauzo Nje

41.5 19

9 Hekta za Umwagiliwa 983,465.46 1,200,000

10 Idadi	ya	maafisa	ugani 13,000 20,538

11 Mbegu zilizoidhinishwa na 
zilizozalishwa

80,000 140,000

12 Asilimia ya upotevu wa mavuno 
(postharvest loss)

20 17.5

13 Akiba ya taifa ya chakula 1,150,000 700,000

14 Kiasi cha mazao ya bustani 
yaliyozalishwa (tani)

9,000,000 14,600,000

15 Kiasi cha uzalishaji wa mazao ya 
biashara ya asili (traditional)  (tani).

1,610,000 1,583,200

Jedwali Na. 3.8 : Shabaha za Viashiria vya Sekta ya Kilimo kwa Mwaka 2024/25
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Na. Kiashiria Shabaha

2024/25 2025/26

16 Asilimia ya ardhi ya kilimo 
inayotumia zana za kisasa 
(mechanization services) katika 
mnyororo wa thamani

60 75

17 Idadi yaa mashamba makubwa 
(Block Farms)

160 200

18 Idadi ya viwanda vinavyomilikiwa 
na vyama vya ushirika

165 183

19 Idadi ya vyama vya ushirika 
vinavotumia mfumo wa soko rasmi

7,522 4,039

  
20

Idadi ya wanachama wa vyama vya 
ushirika (milioni)

6,000,000 14,500,000

  
21

Kiwango cha utoshelevu wa 
chakula (asilimia)

127 130

3.2.7. Sekta ya  Mifugo  

Sekta ya mifugo ni muhimili muhimu katika maendeleo ya uchumi nchini. Katika 
mwaka 2024/25, kipaumbele cha Serikali ni kuendelea na kuimarisha upatikanaji 
wa mbegu bora za mifugo ili kuboresha mbari za mifugo; kuimarisha upatikanaji 
wa malisho, vyakula vya mifugo na maji kwa ajili ya mifugo; kuongeza fursa 
ya mafunzo ya ufugaji wa vitendo na ajira kwa vijana na wanawake kupitia 
programu ya BBT; kuimarisha afya ya mifugo; kuboresha huduma za ugani; 
kuwezesha na kuhamasisha ujenzi wa masoko ya mifugo, machinjio za kisasa na 
ujenzi wa vituo vya kukusanyia maziwa; kuanzisha na kuendeleza vituo atamizi 
vya	uwekezaji	vya	vijana;	kuimarisha	huduma	za	utafiti	na	mafunzo	ya	taaluma	
za mifugo; na kuwezesha uongezaji thamani na biashara ya mifugo na mazao 
yake; kuimarisha Kampuni ya Ranchi za Taifa (NARCO); kuongeza idadi na 
uwezo wa viwanda vya kuchakata mazao ya mifugo (ngozi, maziwa na nyama) 
kwa kuhamasisha uwekezaji wa sekta binafsi; na kuwezesha utambuzi, usajili 
na kuhamasisha mauzo ya bidhaa za mifugo nje.

Katika	 kuhakikisha	 kuwa	 vipaumbele	 vilivyoainishwa	 vinafikiwa	 kikamilifu	
katika mwaka 2024/25, Serikali itaendelea na utekelezaji wa Mradi Na. 4486: 
Programu ya kuendeleza Sekta ya Kilimo Awamu ya Pili (ASDP II). Jedwali Na. 
3.9 linaonesha shabaha za viashiria vya sekta ya mifugo kwa mwaka 2024/25.
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3.2.8. Sekta Ndogo ya Uvuvi 

Sekta ya uvuvi ni moja ya sekta muhimu katika maendeleo ya uchumi nchini. 
Katika mwaka 2024/25, kipaumbele cha Serikali ni kuendelea: Kuimarisha 
uwezo wa uvuvi katika bahari kuu; kuimarisha taasisi za uvuvi ili kuongeza 
ushiriki katika uchumi wa buluu (blue economy); Kuwezesha na kuhamasisha 
uwekezaji katika miundombinu ya uvuvi, vifaa na ufugaji wa kibiashara wa 
samaki; kuimarisha huduma za ugani wa uvvuvi na ukuzaji viumbe maji; 
kuwezesha upatikanaji wa mitaji, utaalamu, ujuzi, maarifa na zana za kisasa za 
uvuvi kwa wavuvi wadogo na wanawake kupitia vikundi vya kijamii; na kuhifadhi 
na kulinda maeneo tengefu ya bahari na maji baridi. Katika kuhakikisha kuwa 
mikakati	 iliyoainishwa	 inafikiwa	 kikamilifu	 katika	 mwaka	 2024/25,	 Serikali	
itaendelea na utekelezaji wa miradi ifuatayo:

Na. Kiashiria Shabaha

2024/25 2025/26

1 Kiwango cha Wastani wa Ukuaji (%) 5.0 7.1

2 Asilimia katika Pato la Taifa (bei za 
sasa)

7.0 6.6

3 Kiwango cha Vifo vya Mifugo 10 12

4 Kiwango cha Magonjwa ya Mifugo 2.0 3

5 Kiwango cha Uogeshaji Mifugo 82 85

6 Kiwango cha Chanjo ya Mifugo 60 50

7 Kiwango cha Uzalishaji Maziwa, 
Ng’ombe wa Asili (Lita)

2.86 4

9 Asilimia ya Ngozi Nzuri 40 50

10 Uzalishaji wa Maziwa (Lita, kwa 
billion)

4.5 4.3

11 Uchakataji wa Nyama (Tani) 388 500

12 Mauzo ya Nyama Nje (Tani) 14,628 7200

13 Mauzo	Nje	ya	Ngozi	Safi	(Tani) 45 92

Jedwali Na. 3.9: Shabaha za Viashiria vya Sekta ya mifugo kwa Mwaka 2024/25
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Mradi wa Ujenzi wa bandari ya uvuvi Kilwa Masoko ni moja ya miradi ya 
kielelezo inayolenga kuongeza uwekezaji katika uchumi wa bluu. Uwekezaji 
huu unatarajiwa kuongeza fursa za ajira kwa wananchi, mapato ya Serikali 
na kuongeza upatikanaji wa fedha za kigeni kupitia mauzo nje. Shughuli 
zitakazotekelezwa ni: kukamilisha ujenzi wa bandari ya uvuvi katika eneo la 
Kilwa Masoko. 

ii. Miradi ya kuendeleza Sekta Ndogo ya Uvuvi

Mradi Na. 4703: Ufufuaji wa Shirika la Uvuvi Tanzania (TAFICO); Mradi Na. 4486: 
Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo (ASDP II); Mradi Na. 4427: Kuendeleza 
Kilimo na Uvuvi – AFDP; na Mradi Na. 4429: Programu ya Kuendeleza Kilimo na 
Uvuvi. Jedwali Na. 3.10 linaonesha shabaha za viashiria vya sekta ya uvuvi kwa 
mwaka 2024/25.

Na. Kiashiria Shabaha

2024/25 2025/26

1 Kiwango cha Wastani wa Ukuaji (%) 4.5 5.7

2 Asilimia katika Pato la Taifa (Bei za 
sasa)

2 3

3 Asilimia katika Mapato yatokanayo 
na Mauzo Nje

4.5 4.5

4 Ulaji kwa kila Mtu 9 10.5

5 Mchango katika Ulaji wa Protini ya 
Wanyama Kitaifa

33 35

6 Uzalishaji wa samaki (tani)  550,000 600,000

7 Idadi ya viwanda vya kusindika 
samaki

17 17

8 Idadi ya vituo vya kilimo majini 
(Aquaculture Development Centres  - 
ADC)

9 12

9 Uzalishaji wa chakula cha samaki 
(tani)  

2,500 2,500

10 Idadi	ya	maafisa	ugani	wa	uvuvi 850 1,850

Jedwali Na. 3.10: Shabaha za Viashiria vya Sekta ya Uvuvi kwa Mwaka 2024/25
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3.2.9. Sekta ya Madini

Sekta ya madini ni muhimu katika 
kukuza uchumi, kutoa ajira, kuchochea 
uwekezaji, kukuza sekta nyingine na 
kusaidia maendeleo ya jamii. Katika 
mwaka 2024/25, kipaumbele cha Serikali 
ni pamoja na: kuimarisha ukusanyaji 
wa maduhuli na kuongeza mchango wa 
Sekta ya Madini kwenye Pato la Taifa; 
kuhamasisha uwekezaji na uongezaji 
thamani ya madini; kuimarisha uwekezaji 
na teknolojia katika sekta ya madini ili 
kuendeleza madini muhimu na madini 
mkakati;	 kuendelea	 kufanya	 utafiti	 na	
ugani	 wa	 jiosayansi	 ikiwemo	 utafiti	 wa	

kina	 wa	 jiofizikia;	 na	 kuwaendeleza	
wachimbaji wadogo na kuwasogezea 
huduma za ugani. Katika kuhakikisha 
kuwa vipaumbele viliyoainishwa katika 
sekta	vinafikiwa	 kikamilifu	 katika	mwaka	
2024/25, Serikali itaendelea na utekelezaji 
wa miradi ifuatayo:

i. Miradi ya kuendeleza rasilimali, 
mafunzo	 na	 utafiti	 wa	 sekta	 ya	
madini 

Mradi Na. 1119: Usimamizi Endelevu wa 
Rasilimali za Madini na Mradi Na. 1120: 
Kituo cha Jemolojia Tanzania. Jedwali Na. 
3.11 linaonesha shabaha za viashiria vya 
sekta ya uvuvi kwa mwaka 2024/25

Na. Kiashiria Shabaha

2024/25 2025/26

1. Wastani wa Ukuaji (%) 11.0 11.6

2. Mchango kwenye Pato la Taifa (%) 10.7 11.2

3. Jumla ya Mapato ya Fedha za Nje 
(Dola za Marekani milioni)

3,654.4 3,760.4

4. %	ya	mauzo	ghafi	nje 7 5

5. % ya zilizoongezwa thamani 93 95

6. % Mchango katika mapato yote ya 
fedha za nje

50.2 51.7

Jedwali Na. 3.11: Shabaha ya Viashiria vya Sekta ya Madini kwa Mwaka 2024/25
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3.2.10. Sekta ya Sanaa, Utamaduni na Michezo

Utamaduni, sanaa na michezo ni moja ya sekta ya huduma ambayo inakua kwa 
kasi nchini na inavutia nguvu kazi ya vijana. Hivyo, uimarishaji wa sekta hii ni 
muhimu kwa kuwa itasaidia kutoa fursa za ajira, kuvutia watalii na kuchangia 
katika pato la taifa.

Katika mwaka 2024/25, kipaumbele cha Serikali ni: Kuendelea na ujenzi na 
ukarabati wa miundombinu ya msingi ya michezo na kazi za sanaa na ubunifu; 
Kutambua, kukusanya, kuendeleza, kulinda na kuhifadhi kumbukumbu na taarifa 
za Urithi wa Ukombozi wa Bara la Afrika unaoshikika na usioshikika ndani na 
nje ya nchi; Kuratibu utoaji wa mikopo na mafunzo kwa wadau wa sekta ya 
utamaduni na Sanaa; na kuimarisha, kukuza na kubidhaisha Kiswahili Kitaifa, 
Kikanda na Kimataifa.

Katika	 kuhakikisha	 kuwa	 vipaumbele	 vilivyoainishwa	 vinafikiwa	 kikamilifu,	
Serikali kwa kushirikiana na wadau wengine katika mwaka 2024/25 itaendelea 
na utekelezaji wa miradi ifuatayo:

i. Miradi ya Utamaduni:

 Mradi Na. 6521 - Kuimarisha Baraza la Kiswahili la Taifa (BAKITA) na Kukiuza 
Kiswahili Kikanda na Kimataifa na Mradi Na. 6293: Programu ya Urithi wa 
Ukombozi wa Bara la Afrika. 

ii. Miradi ya Sanaa: Mradi Na. 4353:

Ukarabati wa Chuo cha Sanaa Bagamoyo (TaSUBa), na Mradi Na. 6502: Mfuko 
wa Utamaduni na Sanaa Tanzania. 

iii. Miradi ya Michezo: Mradi Na. 6523

Ujenzi wa Eneo Changamani la Michezo Dar es Salaam, Mradi Na. 6504 - Ujenzi 
wa Vituo vya Mazoezi na Kupumzikia Wananchi (Dar es Salaam na Dodoma); 
Mradi Na. 6503 - Ujenzi wa Eneo Changamani la Michezo Dodoma; na Mradi Na. 
6586 – Ujenzi wa Eneo Changamani la Michezo Arusha. 

Jedwali Na. 3.12, linaonesha shabaha za viashiria vya Utamaduni, Sanaa na 
Michezo kwa mwaka 2024/25
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Na. Kiashiria Shabaha

2024/25 2025/26

1 Idadi ya miundombinu ya michezo na 
iliyoboreshwa nchini kote 

20 72 

2 Majengo mawili changamani ya Sanaa 
na Michezo Makao Makuu ya Nchi, 
Dodoma na Dar es Salaam. 

2 2

3 Idadi ya miundombinu iliyojengwa/
kukarabatiwa katika Chuo cha 
Kuendeleza Michezo Malya na Taasisi 
ya Sanaa na Utamaduni Bagamaoyo 
(TaSUBa). 

6 40

4 Idadi	ya	filamu	na	muziki	
zilizoidhinishwa, kusambazwa na 
kutumika 

1,000 19,301 

5 Idadi ya wasanii waliosajiliwa katika 
tasnia ya ubunifu 

1,500 8,666

6 Eneo Changamani la Sanaa, Kiromo, 
Bagamoyo 

1 1

7 Idadi ya wataalamu katika tasnia ya 
ubunifu waliopata mafunzo 

150 4297

8 Idadi ya michezo na mashindano ya 
kimataifa yaliyoandaliwa na Tanzania 
kushiriki 

110 350

9 Idadi ya vibali vilivyotolewa kwa vyama 
vya michezo na wanamichezo binafsi 

90 400

10 Jumba Changamani la Filamu. 1 1

11 Idadi ya wanariadha wanaocheza nje ya 
nchi 

30 150

12 Idadi ya wageni wanaoendesha 
shughuli	za	kuzalisha	filamu	nchini	
Tanzania. 

1,200 1059

Jedwali Na. 3.12: Shabaha za Viashiria vya Utamaduni, Sanaa na Michezo kwa Mwaka 2024/25
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Na. Kiashiria Shabaha

2024/25 2025/26

13 Idadi ya wasanii/wataalamu katika 
tasnia ya ubunifu/makundi yanayofanya 
maonesho yao nje ya nchi

200 1755

14 Idadi ya wasanii wa nje/wataalamu 
katika tasnia ya ubunifu wanaofanya 
maonesho yao nchini Tanzania

100 2,312

15 Idadi ya wataalamu wa Kiswahili 
wanaofanya kazi nje ya Tanzania

150 656

16 Idadi ya machapisho ya Kiswahili 
yaliyouzwa nje ya nchi 

250 700

17 Idadi ya tuzo za kimataifa 
zilizoandaliwa na kutolewa kwenye 
utamaduni, sanaa na tasnia ya ubunifu

5 130

18 Idadi ya vikundi vya utamaduni na 
sanaa kutoka nje ya nchi vilivyoshiriki 
katika matamasha ya Kimataifa 
yanayoandaliwa kila mwaka na TaSUBa.

10 20

19 Idadi ya wanafunzi waliodahiliwa katika 
Chuo cha Kuendeleza Michezo Malya

250 1300

3.2.11. Sekta ya Utalii

Sekta ya Utalii imeendelea kukua na kupewa msukumo ili iweze kuchangia zaidi 
katika uchumi ambapo kwa mwaka 2024/25 vipaumbele vya sekta vitakuwa: 
kuendeleza mazao ya utalii ya kimkakati ikiwemo fukwe; Kuimarisha na 
kuboresha miundombinu ya kitalii katika maeneo ya malikale na makumbusho; 
Kuelimisha na kuhamasisha jamii kuhusu uhifadhi na usimamizi endelevu 
wa rasilimali za wanyamapori, Misitu na Ufugaji nyuki; na kuendeleza kanda 
ya utalii ya kusini mwa Tanzania ikiwa ni mbadala wa kanda nyingine. Katika 
kuhakikisha	 kuwa	 mikakati	 iliyoainishwa	 inafikiwa	 kikamilifu,	 Serikali	 kwa	
kushirikiana na wadau wengine itaendelea na utekelezaji wa miradi ifuatayo:
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i. Miradi ya Uendelezaji wa Utalii: 

Mradi Na. 5203: Usimamizi wa maliasili na kuendeleza utalii kanda ya kusini 
(Resilient Natural Resources Management for Tourism and Growth Project - 
REGROW); na Mradi Na. 4812: Kukabiliana na ujangili na biashara haramu ya 
wanyamapori. 

ii. Miradi ya Kuongeza Bidhaa za Utalii: Mradi Na. 4651:

 Kuwezesha Mnyororo wa Thamani wa Mazao ya Nyuki – BEVAC. Utekelezaji wa 
mradi huu utasaidia kupunguza kiwango cha uharibifu wa misitu na shughuli za 
ujasiriamali hususan kwa vijana. Aidha, mradi huu utasaidia kuongeza uwekezaji 
katika miundombinu ya utalii hususan katika ujenzi wa migahawa na mahoteli 
yanayozingatia masuala asilia pamoja na kusaidia shughuli za kujifunza kwa 
watafiti	wa	ndani	na	nje	ya	nchi.	

Jedwali Na 3.13, linaonesha shabaha za viashiria vya sekta ya utalii kwa mwaka 
2024/25.

Na. Kiashiria Shabaha

2024/25 2025/26

1. Mchango katika Pato la Taifa (bei za 
sasa) (%) 

 17.2 17.9 

2. Kiwango cha ukuaji halisi (%)  8.7 9.1 

3. Idadi ya Watalii 2,062,431 5,000,000

4. Wastani wa idadi ya siku za kulala 
mtalii. 

10 14

5. Wastani wa Matumizi ya Mtalii kwa 
Siku (USD)

260 276 

6. Kifurushi (package)(USD) 450 467

7. Kisicho cha kifurushi(non-package)
(USD)

185 326

Jedwali Na. 3.13: shabaha za viashiria vya sekta ya Utalii kwa mwaka 2024/25.
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3.2.12. Hifadhi ya Mazingira  
  na Kukabiliana na 
  Mabadiliko ya Tabianchi 

Uhifadhi na utunzaji wa mazingira ni 
suala mtambuka linalopashwa kutiliwa 
mkazo katika utekelezaji wa shughuli 
za maendeleo. Katika mwaka 2024/25, 
vipaumbele katika uhifadhi na utunzaji 
wa mazingira vitakuwa ni pamoja na: 
kuendelea kuboresha miundombinu ya 
uhifadhi na usimamizi wa mazingira; 
kuratibu utekelezaji wa Sera, mipango 
na sheria za usimamizi wa mazingira; 
kuendelea kushirikiana na sekta binafsi 
katika uhifadhi na usimamizi wa mazingira; 
kuratibu utekelezaji wa shughuli za uchumi 
wa buluu Nchini; kuendelea kuhamasisha 
matumizi ya nishati jadidifu; kuimarisha 
na kuhamasisha matumizi endelevu 
ya maliasili asilia kwa maendeleo ya 
kiuchumi na kijamii; kupunguza uchafuzi 
wa mazingira pamoja na athari zake; 
na kuongeza mchango wa sekta ndogo 
ya ufugaji nyuki kwenye uchumi. Katika 
kuhakikisha kuwa mikakati iliyoainishwa 
inafikiwa	 kikamilifu,	 miradi	 ifuatayo	
itatekelezwa: 

i. Miradi ya uhifadhi wa mazingira: 
Programu Na. 6571:

 Utekelezaji wa Sheria na Usimamizi wa 
Hifadhi ya Mazingira ya Mwaka 2004 
inayojumuisha miradi ya Usimamizi 
Endelevu wa Matumizi ya Ardhi ya 

Bonde la Nyasa, na Mradi wa Ujenzi wa 
miundombinu ya kuzuia maji ya bahari 
kujaa na kuathiri maeneo ya makazi na 
kilimo katika fukwe za Swipwese- Pemba 
na Mikindani- Mtwara. Mradi Na. 4651: 
Kuwezesha mnyororo wa thamani wa 
mazao ya Nyuki – BEVAC.

ii. Miradi ya kukabiliana na 
mabadiliko ya Tabianchi:

 Programu Na. 5301: Kuhimili Athari za 
Mabadiliko ya Tabianchi; Mradi Na. 5304: 
Kudhibiti Kemikali Zinazomong’onyoa 
Tabaka la Ozoni; na Mradi Na. 5305: 
Kutekeleza Mpango wa Kitaifa wa 
Utekelezaji wa Mkataba wa Stockholm 
Unaohusu Kemikali Zinazodumu katika 
Mazingira kwa Muda Mrefu.

iii. Miradi ya usimamizi wa Maafa 
Nchini: Mradi Na. 6327: 

Ujenzi na Ukarabati wa Majengo ya Serikali 
- Ujenzi wa Kituo cha Usimamizi wa Maafa 
Nchini, na Mradi Na. 6575: Kuimarisha 
Uwezo wa Kujiandaa na Kukabili Maafa.

Jedwali Na 3.14, linaonesha shabaha za 
viashiria vya Hifadhi ya Mazingira na 
Kukabiliana na Mabadiliko ya Tabianchi 
kwa mwaka 2024/25.

Na. Kiashiria Shabaha

2024/25 2025/26

8. Mchango katika Mapato ya Fedha za 
Kigeni (%) 

26 27 

9. Mapato yatokanayo na Watalii (Dola za 
Marekani bilioni) 

4.1 6.0 
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3.2.13.  Biashara, Uwekezaji na 
   Diplomasia ya Uchumi 

Katika mwaka 2024/25, Serikali 
itajielekeza katika kuboresha mazingira 
ya uwekezaji na kukuza uwekezaji, 
kukuza uwezeshaji wananchi kiuchumi, 
kukuza sekta binafsi, kuimarisha huduma 
za biashara na masoko pamoja na 
ushirikiano na nchi za nje na uchumi wa 
kidiplomasia; kuweka mfumo Madhubuti 
wa kisheria na kitaasisi wa kusimamia 
mashirika na taasisi za umma ili kuongeza 
tija katika uwekezaji wa umma ndani na 

nje ya nchi kwa kukamilisha utungaji wa 
Sheria ya Uwekezaji wa Umma na Kanuni 
zake; kuanzisha mfuko wa uwekezaji wa 
umma utakaokuwa chanzo cha uhakika 
na endelevu cha mitaji kwa mashirika ya 
umma hivyo kuwezesha Serikali kutumia 
fursa za uwekezaji zinazojitokeza kwa 
wakati; na kufanya Stadi ya Kizio (Baseline 
Study) kwa ajili ya mapendekezo ya 
kuandaa Sera ya Uwekezaji wa Umma 
itakatoa mwongozo wa uwekezaji katika 
Sekta ya Umma Miradi itakayotekelezwa 
kwa mwaka 2024/25 ni pamoja na: 

Na. Kiashiria Shabaha

2024/25 2025/26

1. Wastani wa Ukuaji (%) 6 7

2. Mchango katika Pato la Taifa kutokana 
na matumizi endelevu ya misitu, maji 
na rasilimali za bahari 

6 7

3. Eneo la msitu chini ya jamii (Area 
under Community Plantations)  (Ha)) 

190,000 160,000

4. Kiwango cha kupungua kwa uharibifu 
wa misitu (Reduced Deforestation Rate) 
(Ha.)

469,420 234,710

5. Maeneo ya misitu ya kibishara 
(commercial forest Plantation) 
yaliyoanzishwa (Ha)

510,000 550,000

6. Matumizi ya nishati mbadala ya mkaa 
(tani) 

500 7

7. Asilimia ya miradi mikubwa inayokidhi 
uchambuzi wa athari kwa mazingira 
(EIA) na kanuni za ukaguzi

93 95

Jedwali Na 3.14: Shabaha za Viashiria vya Hifadhi ya Mazingira na Kukabiliana na 
Mabadiliko ya Tabianchi kwa mwaka 2024/25.
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i. Kuboresha Mazingira ya Uwekezaji, na Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi:

Miradi ya Baraza la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi – NEEC na Kukuza Sekta 
Binafsi; 

ii. Huduma za Biashara na Masoko: Mradi Na. 6260:

Mradi wa Kuwezesha Taasisi zinazojihusisha na masuala ya biashara na masoko 
ya bidhaa. Jedwali Na. 3.15, linaonesha Shabaha za  Viashiria vya Biashara, 
Uwekezaji na Diplomasia ya Uchumi kwa Mwaka 2024/25

Na. Kiashiria Shabaha

2024/25 2025/26

Mauzo Nje

1. Mchango katika Pato la Taifa (%) 10 28

2. Mchango wa huduma katika Mauzo Nje 
(%)

42 50

3. Mchango katika nchi za Jumuiya ya 
Afrika Mashariki (%)

21 15

4. Mchango katika Nchi za Jumuiya ya 
Maendeleo ya Kusini mwa Afrika (%)

21 30

Uagizaji Bidhaa kutoka Nje 

1. Mchango katika Pato la Taifa (%) 20 13

2. Mchango wa Uagizaji Bidhaa kutoka 
nchi za Jumuiya ya Afrika ya Mashariki 
(%)

36 11

3. Mchango wa Uagizaji Bidhaa kutoka 
Nchi za Jumuiya ya Maendeleo ya 
Kusini mwa Afrika (%)

4.5 10

Jedwali Na 3.15: Shabaha za  Viashiria vya Biashara, Uwekezaji na Diplomasia ya Uchumi  
  kwa Mwaka 2024/25
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iii. Ushirikiano na Nchi za Nje na Uchumi wa Kidiplomasia: Mradi Na. 6391:

Ujenzi	na	Ukarabati	wa	Majengo	ya	Vitega	Uchumi,	Ofisi	na	Makazi	ya	Watumishi	
Balozini; Mradi Na. 6317: Ujenzi wa Makao Makuu ya Mahakama ya Afrika ya 
Haki	za	Binadamu	na	Watu;	na	Mradi	Na.	6318:	Ukarabati	wa	Majengo	ya	Ofisi.	

Na. Kiashiria Shabaha

2024/25 2025/26

1. Idadi ya mikutano kati ya Tanzania 
na nchi moja moja, ya kikanda na 
kimataifa iliyoshiriki 

121 250

2. Idadi ya watanzania walioshiriki katika 
ulinzi wa amani nje ya nchi 

1,600 3,500

3. Idadi	ya	ofisi	mpya	za	ubalozi	
zilizofunguliwa 

4 10

4. Idadi	ya	ofisi	ndogo	mpya	za	ubalozi	
zilizofunguliwa 

2 6

5. Idadi ya mikutano ya Tume za Kudumu 
za Pamoja iliyofanyika 

15 30

6. Idadi ya Hati za Makubaliano ya 
Pamoja zilizosainiwa kati ya Tanzania 
na nchi nyingine 

85 150

7. Idadi ya Mikutano ya Pamoja na nchi 
jirani iliyofanyika 

60 100

8. Idadi ya taasisi zinazofundisha lugha ya 
Kiswahili Kikanda na Kimataifa 

6 10

9. Idadi ya watanzania walioshiriki katika 
maonesho na majukwaa ya kibiashara. 

900 1200

10. Idadi ya maonesho na majukwaa ya 
biashara ambayo Tanzania ilishiriki 

60 100

11. Idadi ya wawekezaji wa nje 250 430

Jedwali Na. 3.16 : Shabaha za  Viashiria vya Mahusiano na Nchi za Nje na Uchumi wa  
    Kidiplomasia kwa Mwaka 2024/25
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Na. Kiashiria Shabaha

2024/25 2025/26

12. Idadi ya watalii wa nje 2,000,000 2,100,000

13. Idadi	ya	ofisi	na	nyumba	za	kuishi	
zilizokarabatiwa 

12 20

14. Idadi ya viwanja vilivyoendelezwa 
ambavyo vinamilikiwa na Serikali nje 
ya nchi katika maeneo muhimu ya 
kibiashara 

13 20

3.2.14. Sekta ya Afya

Utoaji wa huduma bora za afya utawezesha 
kuboresha ustawi na ubora wa maisha ya 
wananchi pamoja na kukuza nguvukazi 
yenye afya na ufanisi. Katika mwaka 
2024/25, vipaumbele vya Serikali ni pamoja 
na: kuratibu na kusimamia shughulli za 
utoaji huduma za afya ya msingi, lishe na 
ustawi wa jamii; kuboresha miundombinu 
ya kutokea huduma za afya msingi 
kuanzia ngazi ya zahanati, vituo vya afya 
na hospitali za halimashauri, kuimarisha 
ubora wa huduma za afya katika vituo vya 
umma na kuongeza utolewaji wa huduma 
za ubingwa na ubigwa bobezi.  Katika 
kufikia	 malengo	 yaliyoainishwa,	 Serikali	
itaendelea kutekeleza  miradi ya sekta ya 
afya kama ifuatavyo:

i. Mradi wa uboreshaji wa Hospitali 
ya Taifa ni: Mradi Na. 5487: 
Hospitali ya Taifa ya Muhimbili. 

ii. Miradi ya uboreshaji wa Hospitali 
Maalumu ni: Mradi Na. 5491:

 Taasisi ya Mifupa Muhimbili (MOI), Mradi 
Na. 5412: Taasisi ya Saratani Ocean Road, 
na Mradi Na.  5424:  Hospitali ya Taifa 
ya Magonjwa Ambukizi – Kibong’oto 
(Kilimanjaro).

iii. Miradi ya uboreshaji wa Hospitali 
za Rufaa za Kanda ni pamoja na: 
Mradi Na. 5428: 

Hospitali ya Benjamin Mkapa; Mradi Na. 
5408: Ujenzi wa Hospitali ya Kanda ya 
Ziwa – Chato; na Mradi Na. 5411: Mradi wa 
Kuboresha Hospitali za Rufaa za Mikoa.

iv. Miradi ya Upatikanaji wa Dawa, 
Vifaa na Vifaa Tiba: Mradi Na. 
5444:

Mradi wa Kuboresha Upatikanaji wa 
Dawa na Bidhaa za Afya; Mradi Na. 5432: 
Uimarishaji wa Huduma za Chanjo.

v. Miradi ya kudhibiti magonjwa 
(yanayoambukizwa na 
yasiyoambukizwa): Mradi Na. 
5492:

Mpango wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI 
(NACP); Mradi Na.  5498:  Mpango wa  Taifa  
wa  Kudhibiti  Kifua  Kikuu  na Ukoma; 
na Mradi Na. 5403: Kudhibiti Magonjwa 
Yasiyo ya Kuambukiza. 

vi. Mradi wa kujenga uwezo wa 
rasilimali watu: Mradi Na. 2204: 
Mafunzo na Maendeleo ya 
Wataalamu. 
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3.2.15. Ustawi na Maendeleo ya Jamii

Ustawi na Maendeleo ya Jamii ni msingi 
katika kuhakikisha kuwa jamii inakuwa na 
maendeleo jumuishi na yenye ujuzi katika 
ngazi zote. Uwekezaji katika sekta hii 
huzingatia  usawa wa jamii ili kuimarisha 
maendeleo ya kiuchumi na kijamii kwa 
wote yanayoendana na kasi ya ukuaji wa 
uchumi. Vipaumbele vya Serikali katika 
eneo la maendeleo ya jamii kwa mwaka 
2024/25 ni pamoja na: Kukuza usawa 
wa kijinsia na uwezeshaji wanawake 

kiuchumi (Generation Equality Forum - 
GEF); kuhamasisha utokomezaji wa ukatili 
dhidi ya wanawake na watoto; kuwezesha 
wafanyabiashara ndogondogo (machinga) 
kiuchumi; na kuboresha mazingira ya 
kufundisha na kujifunzia katika Taasisi za 
Ustawi wa Jamii na vyuo vya Maendeleo 
ya	Jamii.	Ili	kufikia	malengo	hayo,	Serikali	
itatekeleza miradi ifuatayo:

i. Miradi ya vyuo vya Maendeleo ya 
Jamii: Mradi Na. 6330: Ukarabati 
wa Vyuo vya Maendeleo ya Jamii. 

Na. Kiashiria Shabaha

2024/25 2025/26

1. Idadi ya vifo vya watoto wachanga kwa 
kila vizazi hai 1000

15 30

2. Idadi ya vifo vya watoto wenye umri 
chini ya miaka mitano kwa kila vizazi 
hai 1000

38 40

3. Uzazi uliohudumiwa na mfanyakazi wa 
afya mwenye ujuzi 

85 100

4. Wastani wa umri wa kuishi (miaka) 69.42(Wanaume)

76.9 (Wanawake)

68

5. Kiwango cha maambukizi ya VVU 
kitaifa (%)

4.4 3.1

6. Matumizi ya Serikali katika huduma za 
afya  (%) 

9 12.2

7. Idadi ya vifo vya akina mama 
wajawazito wakati wa kujifungua kwa 
kila akina mama 100,000

100 180

Jedwali Na. 3.17: Shabaha ya  Viashiria vya Afya kwa Mwaka 2024/25 
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Ujumuishaji wa Masuala ya Jinsia katika Mipango ya Maendeleo; Mradi Na. 
6279: Usawa wa Jinsia na Uwezeshaji wa Wanawake; na Mradi Na. 6280: Mfuko 
wa Kuwezesha Wafanyabiashara Ndogondogo (Machinga). 

iii. Miradi ya huduma za Ustawi wa Jamii: Mradi Na. 5451: 

Kuwezesha Huduma za Ustawi wa Jamii  na Mradi Na. 5414: Uhai na Maendeleo 
ya Mtoto

3.2.16. Sekta ya Elimu

Sekta ya elimu ni muhimu katika kuchochea 
ukuajiwa wa rasilimali watu iliyoelimika 
na yenye mtizamo chanya katika 
kuleta maendeleo ya Taifa. Vipaumbele 
katika sekta hii katika mwaka 2024/25 
vitajielekeza katika: uratibu wa elimu 
msingi na sekondari bila ada; kuboresha 
miundombinu ya kutolea huduma za 
elimu na sekondari; na kuimarisha 
mifumo ya usimamizi wa utoaji elimu na 
mafunzo katika ngazi zote za elimu nchini. 
Katika kuhakikisha kuwa vipaumbele 
vilivyoainishwa	 vinafikiwa	 kikamilifu	
katika mwaka 2024/25, Serikali itaendelea 
na utekelezaji wa miradi ifuatayo:

i. Miradi ya Ugharamiaji wa 
Elimu: Mradi Na. 4322 na 4393: 
Elimumsingi na Sekondari Bila 
Ada.

ii. Miradi ya Elimu ya Awali, Msingi, 
Sekondari na Vyuo vya Kati: Mradi 
Na. 6327:

Ujenzi na Ukarabati wa Majengo ya 
Serikali (ujenzi wa maboma na vyumba 
vya madarasa katika shule za awali, msingi, 
sekondari na elimu maalum); Mradi Na. 
3280: Programu ya Huduma ya Maji, Elimu 
ya	Afya	 na	Usafi	wa	Mazingira	 Shuleni	–	
SWASH; Mradi Na. 4312: Programu ya Lipa 
Kulingana na Matokeo katika Elimu (EP4R); 
Mradi Na. 4319: Mradi wa Kuboresha Elimu 

Na. Kiashiria Shabaha

2024/25 2025/26

1. Idadi ya vituo vya malezi ya watoto 
vilivyosajiliwa

4,800 7,500

2. Idadi ya wazee wasiojiweza wanaopata 
huduma za bima ya afya bure 

432,642 500,000

3. Idadi ya watoto wanaolelewa baada ya 
mapatano 

50,000 50,000

4. Ufikiwaji	wa	Kinga	ya	Jamii 25 30

Jedwali Na. 3.18: Shabaha za Viashiria vya sekta ya ustawi na maendeleo ya jamii kwa Mwaka 2024/25
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ya Awali na Msingi (Boost Primary Student Learning);  Mradi Na. 4390: Mradi 
wa Kuboresha Elimu ya Sekondari (SEQUIP); Mradi Na. 6390: Mamlaka ya 
Elimu Tanzania – TEA; na Mradi Na. 6352: Tume ya Nguvu za Atomiki – TAEC.

iii. Miradi	ya	Utafiti:	Mradi	Na.	6345:	Mfuko	wa	Utafiti	na	Maendeleo	
wa COSTECH.

iv. Miradi ya Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi (Mafunzo ya 
Amali): Ujenzi na Ukarabati wa Vyuo vya Ufundi Stadi; na Mradi Na. 
6229: Ukarabati wa Vyuo vya Maendeleo ya Wananchi – FDC.

v. Miradi ya elimu ya juu: Mradi Na. 6321:

Ujenzi na Ukarabati wa Chuo cha Uhasibu Arusha (IAA); Mradi Na. 4341: 
Chuo Kikuu cha Mwalimu Julius K Nyerere Cha Kilimo na Teknolojia; Mradi 
Na. 6206: Upanuzi na Ukarabati wa Chuo cha Mipango ya Maendeleo Vijijini 
(IRDP); Mradi namba 6327: Ujenzi na ukarabati wa majengo wa Chuo cha 
Uhasibu Tanzania (TIA); Mradi Na. 4315: Mradi wa kuendeleza Elimu ya Juu 
kwa Mabadiliko ya Kiuchumi (Higher Education for Economic Transformation 
Project - HEET); Mradi Na. 4340: Mikopo kwa Wanafunzi wa Elimu ya Juu; 
na Mradi Na. 6322: Ujenzi na Ukarabati wa Chuo cha Usimamizi wa Fedha 
(IFM). Jedwali Na. 3.19 linaonesha shabaha za viashiria vya sekta ya elimu 
kwa mwaka 2024/25.

Na. Kiashiria Shabaha

2024/25 2025/26

1. Idadi ya wakufunzi 1,800 
(VETA)

15,000

2. Idadi ya taasisi za TVET mpya 
zilizosajiriwa	zimefikia	

489 545

3. Idadi ya taarifa za tathmini ya soko la 
ajira kwa wahitimu wa vyuo vya ufundi 
na mafunzo

12 15

4. Idadi ya Vituo Atamizi vilivyoanzishwa 
kwa wahitimu wa ufundi na mafunzo

25 30

5. idadi ya wahitimu wa ufundi na 
mafunzo 

208,546 207,518

6. Idadi ya walio katika mafunzo ya kazi 
kabla ya ithbati 

102,300 150,000

  Jedwali Na. 3.19: Shabaha za Viashiria vya sekta ya Elimu kwa Mwaka 2024/25 
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Na. Kiashiria Shabaha

2024/25 2025/26

7. Idadi ya walio katika mafunzo mahali 
pa kazi

198,876 231,000

8. Idadi ya watu wenye ujuzi 
unaotambulika uliopatikana awali

85,000 100,000

9. Kiwango cha uandikishaji jumla (% ya 
wanaostahili) -Awali

90 91

10. Idadi ya walimu wenye sifa - Msingi 283,873 284,000

11. Idadi ya walimu wenye sifa - Sekondari 98,919 100,000

12. Uwiano wa idadi ya wanafunzi kwa 
mwalimu - Msingi

1:61 1:60

13. Uwiano wa idadi ya wanafunzi kwa 
kitabu - Msingi

1:2 1:1

14. Uwiano wa idadi ya wanafunzi kwa 
kitabu - Sekondari

1:3 1:2

15. Uwiano wa idadi ya wanafunzi kwa 
darasa - Msingi

1:70 1:60

16. Uwiano wa idadi ya wanafunzi kwa 
darasa - Sekondari

1:37 1:37

3.2.17. Ardhi, Mipango Miji, Nyumba na Maendeleo ya Makazi

Katika mwaka 2024/25 Serikali  itajielekeza katika: kuendelea na upangaji, 
upimaji na umilikishaji wa ardhi nchini; kuimarisha mifumo ya utatuzi wa 
migogoro ya ardhi; kuimarisha matumizi ya mifumo ya TEHAMA katika 
utunzaji wa kumbukumbu, utoaji wa huduma na upatikanaji wa taarifa 
za ardhi; kuendelea na miradi ya kuendeleza makazi ili kukabiliana na 
upungufu wa nyumba bora nchini; kuratibu na kusimamia maeneo ya ardhi 
ya uwekezaji; na kuimarisha mipaka ya kimataifa.
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Katika	 kuhakikisha	 kuwa	 malengo	 yaliyoainishwa	 yanafikiwa	 kikamilifu	
Serikali itaendelea na utekelezaji wa miradi ifuatayo: Mradi Na. 2324: Mradi 
wa Kuimarisha Mipaka ya Kimataifa, Mradi Na 2329: Mradi wa Kuimarisha 
Miundombinu ya Upimaji na Ramani, Mradi Na. 4953: Uboreshaji wa Milki 
za Ardhi, na Mradi Na. 4951: Upangaji wa Matumizi ya Ardhi. Jedwali 3.20 
linaonesha shabaha za viashiria vya sekta ya Ardhi, Mipango Miji, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi kwa mwaka 2024/25.

3.2.18.	Huduma	za	Maji	na	Usafi	wa	Mazingira	

Katika	kuboresha	sekta	ya	maji	na	usafi	wa	mazingira,	kwa	mwaka	2024/25	
Serikali  itajielekeza katika vipaumbele vifuatavyo: ujenzi, ukarabati na 
upanuzi	 wa	miradi	 ya	majisafi	 na	 usafi	 wa	mazingira	 katika	maeneo	 ya	
vijijini na mijini; kuimarisha programu za uhifadhi na utunzaji wa mazingira 
na vyanzo vya maji; kuendelea na ujenzi wa mabwaa ya kimkakati ukubwa 
wa kati na mdogo kwa ajili ya kuongeza uhifadhi wa rasilimali za maji ili 
kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia ya nchi. Katika kuhakikisha 
kuwa	mikakati	iliyoainishwa	inafikiwa	kikamilifu,	Serikali	kwa	kushirikiana	
na wadau wengine itaendelea na utekelezaji wa miradi ifuatayo:

Na. Kiashiria Shabaha

2024/25 2025/26

1. Idadi ya mali zilizorasimishwa katika 
makazi yasiyo rasmi

2 296,357 2,496,357

2. Asilimia ya eneo la ardhi yenye makazi 
yasiiyo rasmi

45 25

3. Eneo la ardhi lilitengwa na kulindwa 
kwa matumizi ya umma (ekari)

1,100 1,452,415

4. Idadi ya miji yenye mipango kabambe 
ya upimaji iliyohishwa

2 54

Jedwali Na. 3.20: Shabaha za viashiria vya Ardhi, Mipango Miji, Nyumba na 
    Maendeleo ya Makazi kwa mwaka 2024/25
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Vijijini: Mradi Na. 3280: Huduma 
za	 Maji	 na	 Usafi	 wa	 Mazingira	
Vijijini.

ii. Ujenzi, Ukarabati na Upanuzi wa 
Miradi ya Maji Mijini na katika Miji 
Mikuu ya Mikoa: Mradi Na. 3306:

Ujenzi, Ukarabati na Upanuzi wa Miradi 
ya Maji katika Miji Mikuu ya Mikoa, Mradi 
Na. 3307: Ujenzi, Ukarabati na Upanuzi wa 
Miradi ya Maji katika Miji mikuu ya Wilaya, 
Miji Midogo na Miradi ya Kitaifa, Mradi Na. 
3341: Mradi wa Maji Same – Mwanga – 
Korogwe, Mradi Na. 3403: Mradi wa Maji 
wa Ziwa Victoria - Kahama – Shinyanga na 
Miji Mingine.

iii. Kuboresha Huduma za Maji Katika 
Jiji la Dar es Salaam: mradi Na. 
3437: Kuboresha Huduma za Maji 
Katika Jiji la Dar es Salaam; na  
mradi Na. 3438: Mradi wa Bwawa 
la Kidunda. 

iv. Kusimamia na Kuendeleza 
Rasilimali za Maji Nchini: Mradi 
Na. 3435:

 Ufuatiliaji wa Ubora wa Maji na Usimamizi 
wa Mfumo wa Ikolojia, Mradi Na. 3437: 
Kusimamia na Kuendeleza Rasilimali za 
Maji Nchini. 

Jedwali Na. 3.21, linabainisha Viashiria vya 
Usambazaji	wa	Maji	na	Huduma	za	Usafi	
wa Mazingira.

Na. Kiashiria Shabaha

2024/25 2025/26

1. Idadi ya mali zilizorasimishwa katika 
makazi yasiyo rasmi

2 296,357 2,496,357

2. Asilimia ya eneo la ardhi yenye makazi 
yasiiyo rasmi

45 25

3. Eneo la ardhi lilitengwa na kulindwa 
kwa matumizi ya umma (ekari)

1,100 1,452,415

4. Idadi ya miji yenye mipango kabambe 
ya upimaji iliyohishwa

2 54

5. Asilimia ya upotevu wa maji (NRW) 
katika makao makuu ya mikoa 

30 20

6. Asilimia ya watu katika makao makuu 
ya wilaya na miji midogo wanaopata 
huduma ya maji ya bomba au maji 
yaliyolindwa kama chanzo kikuu 

80 85

7. Asilimia ya watu katika jiji la Dar es 
Salaam wanaopata huduma ya maji ya 
bomba au maji salama kama chanzo 
chao kikuu 

93 95

Jedwali	Na.	3.21:	Viashiria	vya	Usambazaji	wa	Maji	na	Huduma	za	Usafi	wa	Mazingira	
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Na. Kiashiria Shabaha

2024/25 2025/26

8. Asilimia ya kaya katika jiji la Dar es 
Salaam waliounganishwa kwenye 
mfumo rasmi wa maji-taka 

16 30

9. Kiwango cha upotevu wa maji (NRW) 
katika jiji la Dar es Salaam 

35 20

10. Idadi ya vyanzo vya maji vilivyotengwa 
na kutangazwa kwa ajili ya ulinzi na 
uhifadhi

80 200

3.2.19. Utawala Bora na Utawala wa 
  Sheria

Utawala Bora na Utawala wa Sheria ni 
miongoni mwa nguzo muhimu katika 
kufikia	 malengo	 ya	 ustawi	 wa	 jamii.	
Katika mwaka 2024/25, Serikali imepanga 
kuendelea kuboresha mfumo wa Utawala 
Bora na Utawala wa Sheria kwa kutekeleza 
hatua mbalimbali za kimkakati zikiwemo: 
Kuboresha mifumo na miundombinu 
ya utoaji haki; kuhamasisha matumizi 
ya TEHAMA katika utoaji na upatikanaji 
wa haki; kuimarisha mifumo ya utunzaji 
wa taarifa na kumbukumbu utoaji haki; 
kuimarisha taratibu na miongozo ya utoaji 
wa msaada wa kisheria nchini; na kuendelea 
kudumisha usalama, utulivu na amani; 
kuratibu uboreshaji wa miundombinu 
ya huduma katika maeneo ya utawala ya 
Mikoa, Wilaya na Halmashaur; kuendelea 
na jitihada za kupunguza kiwango cha 
umasikini pamoja na kuongeza ajira 
nchini; na kuimarisha usajili wa matukio 
muhimu ya kibinadamu nchini. Katika 
mwaka 2024/25,  Serikali itaendelea na 
utekelezaji wa miradi ifuatayo: 

i. Kuimarisha Shughuli za Mfuko wa 
Bunge: 

Miradi itakayotekelezwa ni pamoja na: 
Mradi Na. 6360: Ujenzi wa Miundombinu 
ya Bunge, Mradi Na.6318: Ukarabati 
wa Majengo ya Bunge; Mradi Na. 6360: 
Ujenzi wa Miundombinu ya Bunge; Mradi 
Na.	6318:	Ukarabati	wa	Majengo	ya	Ofisi	
ya Bunge; Mradi Na. 6251: Programu ya 
Maboresho ya Usimamizi wa Fedha za 
Umma (PFMRP).  

ii. Maboresho ya Mahakama:

Miradi itakayotekelezwa ni: Mradi Na. 
6310: Ujenzi na Ukarabati wa Majengo 
ya Mahakama za Wilaya; Mradi Na. 6312: 
Ujenzi na Ukarabati wa Majengo ya 
Mahakama za Mwanzo; Mradi Na 6314 
- Ujenzi na Ukarabati wa Majengo ya 
Mahakama kuu; Mradi Na. 6215: Mradi wa 
uboreshaji wa huduma za Mahakama. 

iii. Utawala Bora: Mradi Na. 5502: 

Kujenga Mfumo Endelevu wa Mpango 
Kazi wa Kupambana na Rushwa Tanzania; 
Mradi Na. 5507: Upatikanaji wa Haki kwa 
Wanawake na Watoto wa Kike; Mradi 
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Na. 5508: Program ya Upatikanaji Haki 
kwa Maendeleo Endelevu; na Mradi Na. 
6201: Haki Mtandao; Mradi Na. 6517: 
Kuimarisha Haki za Mtoto; Mradi Na. 6501: 
Vitambulisho vya Taifa. 

iv. Majengo ya Serikali: Mradi Na. 
6389:

	Ujenzi	wa	Majengo	ya	Ofisi	unaojumuisha	
ujenzi	wa	Ofisi	na	Makazi	ya	Viongozi	katika	
Mamlaka za Serikali za Mitaa; Ujenzi wa 
Ofisi	na	Makazi	ya	Viongozi	katika	Tawala	
za	Mikoa;	Ujenzi	wa	Majengo	ya	Ofisi	ya	
Mwanasheria Mkuu; Ujenzi wa Majengo ya 
Ofisi	 ya	Taifa	 ya	Mashtaka;	 na	Ujenzi	wa	
Mji wa Serikali – Mtumba. 

v. Usalama wa Raia: Mradi Na. 6302: 

Ujenzi	 wa	 Ofisi	 na	 Nyumba	 za	 Makazi	
Tanzania Bara; Mradi Na. 6303: Ujenzi 
wa	Ofisi	 na	Nyumba	za	Makazi	Zanzibar;	

Mradi Na. 6305: Ujenzi na Ukarabati wa 
Majengo	ya	Ofisi;	Mradi	Na.	2330:	Upimaji	
wa Maeneo na Ulipaji Fidia; Mradi Na. 
4491:	Kuboresha	upatikanaji	wa	Maji	safi	
Magerezani; Mradi Na. 6582: Upanuzi wa 
Huduma za Zimamoto; na Mradi Na. 6301: 
Ujenzi	wa	Ofisi	za	Mikoa	za	Uhamiaji.	

vi. Utumishi wa Umma: Mradi Na. 
6284:

 Programu ya Maboresho katika Utumishi 
wa Umma Awamu ya Tatu; Mradi Na. 6315: 
Ujenzi wa Makazi ya Viongozi Wakuu 
Wastaafu wa Kitaifa; Mradi Na. 6339 
Ukarabati wa Nyumba za Serikali. 

Jedwali Na. 3.22, linaonesha shabaha za 
viashiria vya Utawala Bora na Utawala wa 
Kisheria kwa mwaka 2024/25

Na. Kiashiria Shabaha

2024/25 2025/26

1. Idadi ya majengo ya Mahakama za 
Wilaya yaliyojengwa

2 296,357 2,496,357

2. Idadi ya Majengo ya Mahakama za 
Mwanzo yaliyojengwa

45 25

3. Idadi	ya	Ofisi	za	Mwanasheria	Mkuu	wa	
Serikali zilizojengwa katika Mikoa

1,100 1,452,415

4. Idadi	ya	Ofisi	za	Ofisi	ya	Taifa	ya	
Mashtaka zilizojengwa katika Mikoa

2 54

5. Idadi	ya	Ofisi	za	Ofisi	ya	Taifa	ya	
Mashtaka zilizojengwa katika Wilaya

30 20

6. Idadi	ya	Ofisi	za	Wakili	Mkuu	wa	
Serikali zilizojengwa katika Mikoa

80 85

Jedwali Na. 3.22: Shabaha za viashiria vya Utawala Bora na Utawala wa Kisheria kwa mwaka 2024/25
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Na. Kiashiria Shabaha

2024/25 2025/26

7. Idadi ya Wilaya zenye Watoa Huduma 
ya Msaada wa Kisheria

93 95

8. Idadi ya Taasisi zinazotoa huduma za 
utoaji haki kwa kutumia TEHAMA 

7 8

9. Asilimia ya Watoto wenye umri chini 
ya miaka mitano waliosajiliwa na 
kupatiwa cheti cha kuzaliwa 

65 100

10. Wastani wa idadi ya siku tangu 
kufunguliwa kwa shauri na kutolewa 
hukumu 

280 350

11. Asilimia ya watu walioridhishwa na 
huduma za mahakama. 

80 80

12. Wastani wa idadi ya siku tangu 
kufunguliwa kwa shauri na kutolewa 
hukumu katika Mahakama ya Biashara

310 350

13. Asilimia ya mlundikano wa mashauri 
kwa jumla ya mashauri yote 
yanayosubiri maamuzi

6 2

14. Idadi ya Sheria zilizofanyiwa mapitio 5,000 1,410

15. Idadi ya Sheria zilizotafsiriwa kutoka 
lugha ya Kiingereza kuwa lugha ya 
Kiswahili.

188 250

16. Wastani wa Muda wa kujibu 
Malalamiko juu ya ukiukwaji wa haki za 
binadamu kitaifa na kimataifa 

Mwaka mmoja (1) Miezi 6

17. Wastani wa muda katika kuidhinisha 
mikataba ya uwekezaji (siku)

7 14

18. Asilimia ya maamuzi ya Mahakama Kuu 
na Mahakama ya Rufaa yaliyowekwa 
kwenye mtandao wa TEHAMA

80 25
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Ujuzi wa rasilimali watu ni nyenzo muhimu katika kuleta maendeleo ya nchi. 
Katika mwaka 2024/25 Serikali itajikita katika kuwezesha ujuzi wa rasilimali 
watu kwa kuendelea na: Programu ya kukuza ujuzi na kuchochea ukuzaji wa 
fursa za ajira kwa vijana na watu wenye ulemavu; kuimarisha mafunzo ya utarajai 
(internship training) na mafunzo ya uanagenzi (apprenticeship) ili kuwajengea 
uwezo wa kushindana katika soko la ajira kwa kushirikiana na sekta binafsi; 
kukuza kazi za staha nchini; kutoa mikopo kwa vijana; na kuimarisha vituo vya 
ufundi stadi vya Watu Wenye Ulemevu. Katika kuhakikisha kuwa mikakati hiyo 
inatekelezwa kwa mwaka 2024/25,  Serikali itaendelea na utekelezaji wa miradi 
ifuatayo: 

i. Kukuza rasilimali yenye ujuzi: Mradi Na.6581:

Programu ya Taifa ya Kukuza Ujuzi nchini; Mradi Na.4952: Mfuko wa Maendeleo 
ya Vijana; Mradi Na. 6205:Programu ya Taifa ya Kukuza za Staha; na Mradi 
Na.4954:Ujenzi na Ukarabati wa Vituo vya Ufundi kwa Watu Wenye Ulemavu. 
Jedwali 3.23 linaonesha shabaha za viashiria vya Kuendeleza Rasilimali Watu  
kwa Mwaka 2024/25. 

Jedwali 3.23 linaonesha shabaha za viashiria vya Kuendeleza Rasilimali Watu  
kwa Mwaka 2024/25.

Na. Kiashiria Shabaha

2024/25 2025/26

1. Idadi ya wastani ya wanafunzi 
waliodahiliwa katika vyuo vya ufundi 

678,900 700,000

2. (%) ya wanawake/wasichana 45 50

3. (%) ya wenye ulemavu 0.087 0.1

4. Udahili wa jumla katika elimu ya 
ufundi (%)

4 6.9

5. Idadi ya wanafunzi wanaohitimu elimu 
ya ufundi 

678,900 680,000

6. % ya wanafunzi wa sayansi na uhandisi 20 40

Jedwali Na.3.23 Shabaha za  Viashiria vya Kuendeleza Rasilimali Watu  kwa  Mwaka 2024/25
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Na. Kiashiria Shabaha

2024/25 2025/26

7. % ya wanawake/wasichana 40 50

8. % ya wanafunzi wa elimu ya ufundi 
wanaopata mikopo ya wanafunzi 

15 35

9. Idadi ya wakufunzi 12,789 15,000

10. % ya wakufunzi wa kike 50 50

11. Idadi	ya	taarifa	za	utafiti	katika	soko	la	
ajira zilizotolewa 

20 25

12. Idadi	ta	taarifa	za	tafiti	za	ufuatiliaji	
wahitimu wa Mpango wa TVET 
(Training and Vocational Education and 
Training) 

4 4

13. Idadi ya Vituo Atamizi vilivyoanzishwa 15 30

14. % ya shughuli za TVET zinazojiendesha 
zenyewe 

30 60

15. Idadi ya taasisi za TVET zinazofuatiliwa 
kuhakiki ubora 

450 800

16. Idadi ya taasisi za TVET mpya 
zilizosajiriwa 

489 545

17. Uwiiano wa wahandisi-mafundi-
wasaidizi 

1:5:25

18. Idadi ya wahitimu 99,000 99,529

19. Wahitimu wa kiume 49,500 49,892

20. Wahitimu wa kike 49,500 49,637

21. Idadi ya wastani ya udahili katika Vyuo 
vya Ufundi na Mafunzo

470,000 1,000,000

22. % ya wanawake/wasichana 45 45
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2024/25 2025/26

23. % ya wenye ulemavu 0.04 0.05

24. Idadi ya wakufunzi 11,345 12,321

25. % ya wakufunzi wa kike 45 47

26. Idadi ya taarifa za tathmini ya soko la 
ajira zilizotolewa

10 15

27. Idadi ya Vituo Atamizi vilivyoanzishwa 25 30

28. Idadi ya wahitimu 208,546 207,518

29. Kati yao, wanaume 114,700 128,195

30. Kati yao, wanawake 93,846 79,323

31. Watu wenye ujuzi uliopatikana kutoka 
mfumo usio rasmi, kwa sekta sita za 
kipaumbele (kwa mwaka)

85,000 100,000

32. Mafunzo kazini kabla ya ithbati kwa 
wahitimu wa vyuo vikuu (kwa mwaka)

3,987 5,000

33. Wafanyakazi wenye viwango vya juu 
vya ujuzi (%)

9 12.1

34. Wafanyakazi wenye viwango vya kati 
vya ujuzi (%)

50 54.0

35. Idadi ya walio katika mafunzo ya kazi 
kabla ya ithbati

112,000 150,000

36. Idadi ya walio katika mafunzo mahali 
pa kazi

240,00 231,000

37. Idadi ya watu wenye teknolojia ya 
kisasa ya kilimo  

178,900 200,000

38. Idadi ya watu wenye ujuzi 
unaotambulika uliopatikana awali 

87,876 100,000
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3.2.21 Sekta ya Fedha

Huduma za kifedha ni muhimu katika 
ukusanyaji wa akiba na uhawilishaji wa 
mitaji katika sekta mbalimbali za uchumi. 
Sekta hii inachochea tija, ushindani na 
utangamano wa shughuli za uzalishaji, 
uchakataji, na biashara kwa usalama na 
ufanisi.

Katika mwaka 2024/25, vipaumbele vya 
Serikali ni: kuhamasisha na kuendesha 
programu za elimu ya huduma jumuishi za 
kibenki na malipo kwa umma; kupunguza 
gharama za matumizi ya huduma rasmi za 
benki na malipo; kuimarisha usimamizi 
wa kanuni za kitaalamu na viwango vya 
kimataifa; kuanzisha mfumo madhubuti 
wa kushughulikia madai, malipo na 
malalamiko ya wateja; kuhamasisha 

na kuendesha programu jumuishi za 
elimu ya bima kwa umma; kuanzisha na 
kuhamasisha bidhaa za bima zinazohitajika 
katika soko; na kuhamasisha na kutekeleza 
programu za kujenga uelewa na uanzishaji 
wa masoko ya mitaji.

Katika kuhakikisha kuwa vipaumbele 
vilivyoainishwa	 vitafikiwa	 kikamilifu	
Serikali kwa kushirikiana na wadau 
wengine kwa mwaka 2024/25 
itaendelea na: uendelezaji wa shughuli 
zinazotekelezwa na Benki ya Maendeleo 
TIB na TADB; kuimarisha huduma jumuishi, 
huduma ndogo za fedha  na Soko la Bidhaa 
Tanzania – TMX; na  kuboresha huduma za 
bima. Jedwali 3.24 linaonesha shabaha za 
viashiria vya Huduma za Benki na Malipo 
pamoja na Sekta Ndogo ya Bima kwa 
mwaka 2024/25.

Na. Kiashiria Shabaha

2024/25 2025/26

1. Watu wazima wanaotumia huduma za 
benki (%) 

23 33

2. Uwiano wa amana za benki kwa Pato la 
Taifa (%) 

15 21

3. Uwiano wa mali za benki kwa Pato la 
Taifa (%) 

30 33

4. Mchango wa bima katika Pato la Taifa 
(%)

2

5. % ya watu waliowekeza katika Soko la 
Mitaji 

2.66 3

6. Idadi ya kampuni zilizo orodheshwa 
katika Soko la Mitaji 

28 35

7. Uwiano wa mtaji wa Soko la Mitaji kwa 
Pato la Taifa (%) 

8.04 10

Jedwali Na.3.24: Shabaha za  Viashiria vya Sekta ya Fedha kwa  Mwaka 2024/25
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3.2.22  Ubia kati ya Sekta ya Umma na 
  Sekta Binafsi

Ushiriki wa Sekta binafsi katika utekelezaji 
wa	 Mpango	 utachangia	 kufikiwa	 kwa	
malengo yaliainishwa katika Mpango wa 
tatu Maendeleo ya Taifa wa miaka mitano. 
Ushiriki huu nikupitia ubiya kati ya Serikali 
na sekta binafsi na uwekezaji wa moja 
kwa moja wa sekta binafsi katika miradi 
ya maendeleo. Katika kujenga Uchumi 
Shindani wa Viwanda kwa Maendeleo 
ya Watu, Serikali inaendelea kutekeleza 
Miradi kwa ubia kati ya sekta ya umma na 
sekta binafsi (PPP) kwa lengo la kujenga 
miundombinu, kuimarisha huduma za 
Jamii ili kukuza Uchumi, kukuza Sekta 
Binafsi ambayo ndiyo injini ya ukuaji wa 
uchumi na kunaongeza wigo wa bajeti 
katika kutekeleza miradi ya maendeleo.

Katika mwaka 2024/25 kipaumbele katika 
ubia wa sekta ya umma na sekta binafsi 
vitajikita katika shughuli  zifuatazo: 
kukamilisha ununuzi wa mbia wa mradi 
wa ujenzi wa barabara ya tozo kutoka 
Kibaha - Chalinze (km 78.9); kuendelea na 
upembuzi yakinifu wa kipande cha Chalinze 
– Morogoro (km 126.1); kukamilisha 
mandalizi ya nyaraka za zabuni na kuanza  
ununuzi wa Mbia wa mradi wa ukaguzi 
wa lazima wa Vyombo vya Moto; kuandaa 
taarifa ya upembuzi yakinifu wa mradi wa 
ujenzi wa Kituo cha Mazoezi Tiba Mbweni 
Dar es Salaam; na kushirikisha washauri 
elekezi katika kuandaa upembuzi yakinifu 
nyaraka za zabuni na rasimu ya mikataba 
ya PPP kwa miradi ya Mabasi yaendayo 

haraka Jijini Dar es Salaam Awamu ya Pili 
na ya Tatu, mradi wa Hosteli za wanafunzi 
wa Chuo cha Elimu ya Biashara katika 
Kampasi Dar es Salaam na mradi wa 
Kuimarisha Huduma za Saratani nchini 
kwa kujenga Kituo cha Ubingwa Bobezi 
wa Tiba ya Saratani eneo la Mloganzila, na 
Kituo cha Saratani eneo la Iwambi Mbeya.

3.2.23 Uboreshaji wa Mazingira ya 
  Biashara na Uhamasishaji  
  Uwekezaji Nchini

Katika mwaka 2024/25 vipaumbele katika 
kuboresha mazingira ya biashara na 
uhamasishaji uwekezaji nchini ni pamoja 
na: 

i. Kurejea mpango wa Kuboresha 
Mazingira ya Biashara na 
Uwekezaji (MKUMBI) ili kuendana  
na mazingira ya sasa ya mahitaji 
hali ya uwekezaji na Biashara na 
maendeleo ya sekta binafsi kwa 
ujumla

ii. Kuandaa na kutekeleza programu 
ya kujenga uwezo wa Sekretarieti 
za Mikoa na Mamlaka za Serikali 
za Mitaa katika kusimamia 
utekelezaji wa Sera na Miongozo 
ya Uwekezaji Binafsi na uboreshaji 
mazingira ya biashara ya ujumla;

iii. Kufanya mapitio ya Sheria 
zinazohusu masuala ya madini, 
ardhi, kilimo, utalii na biashara 
kwa ajili ya kuboresha mazingira 
ya biashara  na uwekezaji nchini;  
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iv. Kuanza hatua za awali za kuendeleza Maeneo ya SEZ: Kufanya 
upembuzi yakinifu (Feasibility Study), kuandaa mpango kabambe wa 
uendelezaji (Master Plan), Survey na kufanya usanifu wa miundombinu 
ya ndani (Design of onsite Infrastructure) Nala; Kuweka mipaka pamoja 
na mabango katika Maeneo Maalum ya Kiuchumi (SEZ); na Kuandaa 
mchoro wa mpango mji na upimaji wa viwanja vya uwekezaji katika 
eneo la Nala;

v. Kukamilisha ujenzi wa kanzidata ya uwekezaji; na Kuandaa Mikakati ya 
kuhimiza na kuwezesha uwekezaji nchini; na

vi. Kufanya mapitio na kuhakiki vipande 326 vya ardhi katika Kanzidata ya 
Kituo vyenye makadirio ya Hekta 69,408.944 yaliyowasilishwa kutoka 
Wizara, Idara na Wakala, Serikali za Mitaa na Watu binafsi katika Mikoa 
(05). 



U F U A T I L I A J I , 
T A T H M I N I  N A 
V I H A T A R I S H I .
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4 . 1  U T A N G U L I Z I

Sura hii inaainisha mfumo wa ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa 
Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa mwaka 2024/2025 na mikakati 
itakayochukuliwa	 kuhakikisha	 malengo	 yanafikiwa	 kama	 yalivyopangwa.	
Sura hii pia inabainisha vihatarishi vya utekelezaji wa Mpango pamoja na 
hatua za kukabiliana navyo ili kupunguza athari zinazoweza kujitokeza.

4.2 Ufuatiliaji na Tathmini

Ufuatiliaji na Tathmini (U&T) wa Mpango wa Maendeleo ya Taifa wa mwaka 
2024/25 utazingatia Mwongozo wa Kitaifa wa Ufuatiliaji na Tathmini ya 
Miradi ya Maendeleo wa Mwaka 2022; Mkakati wa Ufuatiliaji na Tathmini 
wa Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2021/22 – 
2025/26; Mwongozo wa Maandalizi ya Mpango na Bajeti ya Serikali kwa 
Mwaka 2024/25; Mwongozo wa Usimamizi wa Uwekezaji wa Umma Toleo la 
Mwaka 2022; Sheria ya Bajeti, Sura 439; Mpango Kazi na Mtiririko wa Mahitaji 
ya Fedha; Waraka Na. 5 wa Hazina wa Mwaka 2020/21 kuhusu matumizi ya 
Mfumo wa Kitaifa wa Kusimamia Miradi ya Maendeleo (NPMIS); na Waraka 
Na. 1 wa Hazina kuhusu Utekelezaji wa Bajeti 2023. Ufuatiliaji na Tathmini 
utalenga kutoa fursa ya kujifunza kupitia uzoefu wa utekelezaji wa mpango 
(development learning) ili kuboresha utoaji maamuzi (better decision-
making), kuongeza uwazi (transparency) na uwajibikaji (accountability) kwa 
wadau wa mpango wa maendeleo.

4.3 Ufuatiliaji na Tathmini ya Programu na Miradi 
 ya Maendeleo kwa mwaka 2023/24

Katika mwaka 2023/24 Serikali ilipanga kutekeleza miradi na programu 
za maendeleo katika maeneo yote matano (5) ya kipaumbele kama 
ilivyoainishwa katika Sura ya nne (4) ya Mpango wa Maendeleo wa Taifa 
wa	Mwaka	2023/24.	Aidha,	 hadi	 kufikia	 robo	ya	 tatu	ya	mwaka	2023/24,	
jumla ya miradi na programu za maendeleo 95 inayotekelezwa katika mikoa 
ya Dar es Salaam, Pwani, Lindi, Morogoro, Iringa, Dodoma, Manyara, Simiyu, 
Mara,	Mwanza,	Tanga,	Kilimanjaro	na	Arusha	ilififuatiliwa.	Orodha	ya	miradi	
na programu hizo imeambatishwa katika Jedwali Na.4.1.

Masuala yaliyobainika katika zoezi la ufuatiliaji na tathmini lililofanyika: 
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i. Uendeshaji usio na ufanisi wa 
Mradi wa Mabasi Yaendayo 
Haraka Awamu ya I kutokana na 
kukosa Mwendeshaji mkuu hivyo 
kusababisha UDART kuendesha 
mradi kama mwendeshaji mkuu 
tofauti na lengo la awali la 
kuwa mwendeshaji msaidizi (sub 
operator). Hivyo, DART ifanye 
tathmini mfumo wa usimamizi wa 
mradi uliopo na kuweka mfumo 
madhubuti wa usimamizi na 
uendeshaji wa mradi.

ii. Kuendelea kutekelezwa 
kwa miradi mikubwa bila 
kufungamanisha na miradi 
mingine inayofanana. Mfano mradi 
wa kufua umeme wa JNHPP ambao 
ulipaswa kufungamanishwa na 
mradi	 wa	 kusafirisha	 umeme	
wa North East Grid. Katika 
kukabiliana na hali hii Tume ya 
Mipango itahakikisha miradi 
inayoibuliwa inafungamanishwa 
na miradi mingine inayoendelea. 
Ili kuhakikisha miradi 
inafungamanishwa, Tume ya 
Mipango imeandaa Mwongozo 
wenye vigezo mahsusi ili 
kuhakikisha miradi inayoibuliwa 
inafungamanishwa na miradi 
mingine na hivyo kutekelezwa 
kama program. Hii itapunguza 
miradi	 kurudufiwa	 (duplication)	
na kupunguza gharama za 
utekelezaji. 

iii. Ongezeko la gharama za mradi 
kutokana na mabadiliko ya 
viwango vya kubadilisha fedha 
kigeni pamoja na bei za vifaa. 
Katika kukabiliana na hali 
hii, mkazo utawekwa kwenye 

uchambuzi wa mikataba ili 
kuepuka kuingiza vifungu vya 
kimkataba ambayo vina athari 
hasi kwa Taifa.

iv. Uwepo wa mkinzano wa sheria ya 
msamaha wa kodi inayosimamiwa 
na Wizara ya Fedha pamoja na 
sheria ya fedha ya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa inayoruhusu 
kutoza ushuru wa huduma (service 
levy) kwa wakandarasi waliopewa 
msamaha wa kodi ya ongezeko 
la thamani (VAT) wanaotekeleza 
miradi katika Halmashauri husika. 
Hali hiyo imesababisha migogoro 
ya kikodi kati ya taasisi za umma 
katika baadhi ya maeneo na 
kusababisha kuchelewa kwa 
utekelezaji wa miradI. Ili kuepesha 
matokeo hasi ya suala hili, Serikali 
itafanya mapitio ya Sheria husika 
ili kuepusha mkinzano wa kisheria 
unaoendelea.

v. Baadhi ya miradi kutekelezwa 
pasipo kufanyiwa uchambuzi wa 
kina. Katika kukabiliana na hali hii, 
Wizara na Taasisi zote za Serikali 
zinaelekezwa kuwasilisha Tume 
ya Mipango maandiko yote kwa 
ajili ya uchambuzi na idhini.

vi. Usanifu	 hafifu	 wa	 baadhi	 ya	
miradi inayoendelea, na hivyo 
kusababisha mabadiliko ya 
mawanda, ongezeko la gharama 
na muda wa utekelezaji. Katika 
kukabiliana na hili, Wizara na 
Taasisi za Umma zinaelekezwa 
kuhakikisha usanifu wa kina 
unafanywa kwa kuzingatia vigezo 
vyote vilivyoainishwa kwenye 
mwongozo wa uchambuzi wa 
miradi.
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vii. Baadhi ya wawekezaji ambao 
hawana mitaji ya kutosha hivyo 
kusababisha baadhi ya miradi 
kutotekelezwa kwa wakati. Ili 
kukabiliana na hali hii, upekuzi 
wa kina ufanyike kwa kampuni 
zinazowania zabuni ili kupata 
kampuni zenye sifa stahiki.

viii. Kutokuwa na mpango endelevu 
wa utekelezaji wa miradi 
(sustainability plan). Katika 
kukabiliana na hili, Tume ya 
Mipango inazielekeza Wizara na 
Taasisi zote za Umma zinazohusika 
na utekelezaji wa miradi ya 
kielelezo na kimkakati kuandaa 
mpango wa matumizi endelevu 
(Sustainability Plan) ya miradi 
husika na kuiwasilisha Tume ya 
Mipango kwa ajili ya uchambuzi 
na idhini.

4.4.  Ufuatiliaji na Tathmini 
  kwa Mwaka 2024/25

Katika mwaka 2024/2025, Serikali kupitia 
Tume ya Mipango kwa kushirikiana na 
Wizara, Idara Zinazojitegemea, Wakala wa 
Serikali, Taasisi na Mashirika ya Umma, 
Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa na itafanya Ufuatiliaji, 
Tathmini na kutoa wa taarifa kupitia NPMIS. 
Serikali inapanga kufuatilia na kutathmini 
miradi 150 ambayo itatengewa fedha 
katika mwaka wa fedha 2024/25. Taarifa 
zitakazowasilishwa zitajumuisha: taarifa 
za utekelezaji wa miradi na program za 
maendeleo za kila robo mwaka; taarifa 
za mwaka za utekelezaji wa viashiria 
vilivyoainishwa kwenye Mkakati wa 

Ufuatiliaji na Tathmini wa Mpango wa 
Pili wa Maendeleo wa miaka Mitano; na 
taarifa za ufuatiliaji na tathmini. Taarifa za 
ufuatiliaji na Tathmini zitaandaliwa kwa 
kuzingatia viashiria vilivyoainishwa katika 
Mkakati wa Ufuatiliaji na Tathmini wa 
Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Miaka 
Mitano 2021/22 - 2025/26. Aidha, Wizara 
zitapaswa kuwasilisha mipango ya mwaka 
ya ufuatiliaji, mpango kazi wa mwaka 
pamoja na mpango wa matumizi ya fedha.

Kwa mwaka 2024/2025, Serikali kupitia 
Tume ya Mipango imepanga kusimamia 
kikamilifu zoezi la Ufuatiliaji na Tathmini 
ya Mpango wa Maendeleo kuleta ufanisi 
na thamani ya uwekezaji. Kuhakikisha 
ufuatiliaji na tathmini unaleta matokeo 
yaliyopangwa, Serikali kupitia Tume ya 
Mipango inatarajia kufanya yafuatayo:

i. Kuendelea kuboresha Mfumo 
wa kielekroniki wa Kitaifa 
wa Usimamizi wa Miradi ya 
maendeleo (National Project 
Management Information System 
- NPMIS) ili uweze kujumuisha 
moduli zote zinazohusu miradi 
ya maendeleo hususan moduli za 
ufuatiliaji na tathmini;

ii. Kuendelea kutoa mafunzo kwa 
watekelezaji na waratibu wa 
Miradi kuhusu mbinu na nyenzo 
za ufuatiliaji na tathmini pamoja 
na matumizi ya mfumo wa NPMIS

iii. kuhakikisha Sekta zote zinatumia 
mfumo  huu ipasavyo ili kutimizia 
malengo ya miradi na shabaha 
zilizowekwa kwa ngazi zote (yaani; 
process, output na outcome);
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iv. Kufanya ufuatiliaji na tathmini 
ya robo mwaka na mwaka 
mzima kwa miradi na programu 
za maendeleo zinazoanza na 
zinazoendelea ambazo zitapewa 
fedha za utekelezaji wake katika 
mwaka 2024/25;

v. Kutoa mafunzo kwa lengo la 
kujenga uwezo kwa watekelezaji 
wa miradi na programu za 
maendeleo wa kuchambua 
miradi ili kuongeza ufanisi katika 
uandaaji wa nyaraka za miradi;

vi. Kuendelea kuhamasisha sekta 
binafsi kushiriki katika utekelezaji 
wa miradi ya maendeleo na 
kufuatilia na kutathmini mchango 
wake;

vii. Kufanya mapitio ya Mpango wa 
Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa 
Miaka Mitano 2021/22 – 2025/26.

4.4.1.  Misingi na Mbinu za Ufuatiliaji  
 na Tathmini katika Mwaka 
 2024/2025

Mwongozo wa Kitaifa wa Ufuatiliaji na 
Tathmini ya Miradi ya Maendeleo wa 
Mwaka 2022 unazitaka Wizara, Idara 
zinazojitegemea, Wakala wa Serikali, 
Taasisi na Mashirika ya Umma, Sekretarieti 
za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kuzingatia maelekezo kuhusu misingi na 
mbinu kama zilivyoainishwa

Mwongozo wa Ufuatiliaji na Tathmini 
umeainisha mfumo wa kupatika/
kutoa taarifa za utekelezaji kwa lengo 
la kuwezesha watunga sera, wafanya 
maamuzi na wadau muhimu kufahamu 
mwenendo wa utekelezaji wa mipango, 
miradi na programu za maendeleo kwa 
kuzingatia	 hatua	 iliyofikia	 pamoja	 na	
mafanikio na changamoto ya utekelezaji 
wa malengo.

4.4.2. Matokeo ya Ufuatiliaji na  
 Tathmini

Matokeo ya ufuatiliaji na tathmini katika 
utekelezaji wa programu na miradi ya 
maendeleo yatabainisha kiwango cha 
mafanikio yaliyopatikana, mafanikio 
yaliyofikiwa,	 changamoto	 zilizojitokeza,	
na kutoa ushauri wa mbinu bora za 
utekelezaji zinazopaswa kufuatwa. Hivyo, 
Wizara, Idara Zinazojitegemea, Wakala 
wa Serikali, Taasisi, Mashirika ya Umma, 
Sekretarieti za Mikoa, na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa zinazohusika na shughuli 
za ufuatiliaji na tathmini zinapaswa kutoa 
mrejesho kwa wadau wote kuhusiana na 
matokeo yaliyopatikana ili kuhakikisha 
kuna uelewa mpana wa hali ya utekelezaji 
wa mpango.

Ili kutathmini ufanisi na thamani ya 
uwekezaji uliofanywa katika miradi na 
programu mbalimbali za maendeleo, 
Serikali na wadau watahakikisha taarifa 
za ufuatiliaji na tathmini na matokeo 
ya	 hatua	 za	 utekelezaji	 zilizofikiwa	 na	
viashiria vya uchumi na maendeleo ya 
jamii vinafungamanishwa. Hii itahakikisha 
kuwa matokeo ya miradi na programu 
yanachambuliwa katika mtazamo mpana 
zaidi unaohusisha athari za kiuchumi na 
kijamii, hivyo kutoa picha kamili ya namna 
gani miradi na programu zinaathiri maisha 
ya wananchi na uchumi wa nchi.

4.4.3.  Mgawanyo wa Majukumu 
  katika Ufuatiliaji na Tathimini

Ufuatiliaji na Tathmini utazingatia 
ushirikishwaji mpana wa wadau 
muhimu katika utekelezaji wa Mpango. 
Aidha, mgawanyo wa majukumu kama 
ulivyofafanuliwa katika Mwongozo wa 
Kitaifa wa Ufuatiliaji na Tathmini ya Miradi 
ya Maendeleo utakuwa kama ifuatavyo:
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i. Kamati ya Kitaalamu ya Makatibu 
Wakuu: Kamati ya Kitaalamu ya 
Makatibu Wakuu ni chombo cha 
maamuzi kitakachopokea taarifa 
za Ufuatiliaji na Tathmini ya miradi 
ya maendeleo. Kamati hii itapokea 
taarifa za U&T kwa kipindi cha 
nusu mwaka na mwaka. 

ii. Wizara yenye dhamana na 
Mipango: Wizara yenye dhamana 
na Mipango itakuwa na jukumu la 
kuratibu na kuwezesha utekelezaji 
wa mfumo wa ufuatiliaji na 
tathmini kupitia Tume ya Mipango. 
Aidha, Wizara itachukua hatua 
stahiki zinazohusisha upatikanaji 
wa rasimali fedha kwa ajili ya 
masuala ya U&T;

iii. Wizara za Kisekta (MDAs): Wizara 
za kisekta kupitia Kitengo cha 
U&T zitakuwa na jukumu la 
kuratibu na kusimamia shughuli 
zote za ufuatailiaji na tathmini. 
Hii itajumuisha uainishaji wa 
gharama na utekelezaji wa bajeti 
kwa kuzingatia Mipango Mkakati, 
shabaha na malengo pamoja 
na jitihada nyingine mbalimbali 
za utekelezaji wa majukumu ya 
taasisi husika;

iv. Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka 
za Serikali za Mitaa: Taasisi hizi 
ni muhimu katika utekelezaji 
hususan katika usimamizi na 
utoaji wa taarifa za utekelezaji wa 
siku hadi siku;

v. Kamati za Maendeleo ya Kata: 
Kamati hizi zinaunda vikundi 
muhimu vya utekelezaji wa 
miradi ya maendeleo katika ngazi 
ya chini ambao hutoa taarifa ya 
utekelezaji moja kwa moja katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa;

vi. Kamati za Maendeleo ya Kijiji/
Mitaa: Kamati hizi zinaunda 
vikundi muhimu vya utekelezaji 
wa miradi ya maendeleo ambao 
hutoa taarifa za utekelezaji katika 
kamati za maendeleo za Kata; na

vii. Taasisi za Utawala Bora (Role 
ya Oversight bodies): Mkaguzi 
wa Ndani Mkuu wa Serikali na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali watakagua uzingatiwaji 
wa Mwongozo wa Ufuatiliaji na 
Tathimini wakati wa ukaguzi wa 
utendaji wa taasisi za umma. 
Watawajibika kukagua namna 
Taasisi na Wizara zinavyozingatia 
Mwongozo huu. 

Mgawanyo huu wa majukumu 
unategemewa kutoa nafasi kwa kila mdau 
kutoa mchango wake katika ufuatiliaji na 
tathmini na hivyo kuimarisha uwazi na 
uwajibikaji.

4.5.  Vihatarishi na Mikakati 
 ya Kukabiliana Navyo  
 kwa Mwaka 2024/2025

Mpango wa Maendeleo wa mwaka 2023/24, 
ulikabiliwa na vihatarishi mbalimbali 
vilivyohitaji mikakati madhubuti ya 
kukabiliana navyo. Vihatarishi hivi 
vilijumuisha changamoto za kiutendaji, 
mifumo ya kitaasisi, na vihatarishi 
vilivyotokana na mazingira ya nje yasiyo 
ya kudhibitiwa na Serikali. 

Vihatarishi	hivyo	ni	pamoja	na:	ufinyu	wa	
rasilimali fedha za utekelezaji wa mpango; 
ushiriki mdogo wa sekta binafsi katika 
utekelezaji; upotevu wa mapato kutokana 
biashara za kimtandao; mabadiliko ya 
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viwango vya riba katika masoko ya fedha; 
masuala ya kimazingira; na vitendo vya 
rushwa na uadhirifu. Katika kukabiliana 
na hilo hatua mbalimbali zilichukuliwa 
ikiwa ni pamoja na: kuendelea na mikakati 
ya kuongeza wigo wa mapato pamoja na 
kutumia vyanzo mbadala vya ugharamaiaji 
wa miradi; kuhamasisha sekta binafsi 
kushiriki katika utekelezaji wa miradi 
ya maendeleo kwa kutumia taratibu 
mbalimbali ikiwemo utaratibu wa ubia 
wa sekta ya umma na binafsi; kujumusiha 
masuala ya mzingira na mabadiliko ya 
tabia nchi katika miradi inayoibuliwa.

Katika kuhakikisha malengo ya Mpango 
wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 
2024/25	yanafikiwa	kwa	ufanisi	na	kuleta	
matokeo chanya, Mpango huu umezingatia 
Mwongozo wa Kuandaa Mfumo wa 
Usimamizi wa Vihatarishi katika Sekta 
ya Umma wa Mwaka 2012. Serikali 
itahakikisha utekelezaji wa Mpango 
unaenda sambamba na utekelezaji wa 
mikakati ya kukabiliana na vihatarishi 
vinavyoweza kujitokeza. Vihatarishi hivi 
vinaweza kugawanywa katika makundi 
matatu: vihatarishi vya muda mfupi, muda 
wa kati, na muda mrefu, ambavyo vinaweza 
kusababisha mradi kutotekelezwa, 
kutekelezwa chini ya kiwango, kuongezeka 
kwa gharama, au kutokamilika kwa wakati. 
Aidha, vihatarishi hivi vimegawanyika 
katika makundi mawili: vihatarishi vya 
ndani vitakavyotokana na utendaji au 
mifumo ya Serikali na vihatarishi vya nje 
vitakavyotokana na masuala yaliyoko nje 
ya udhibiti wa Serikali.

4.5.1 Vihatarishi vya Ndani na 
 Mikakati ya Kukabiliana Navyo

Vihatarishi vya ndani ni uwezekano wa 
matukio yanayoweza kujitokeza ambayo 
udhibiti wake upo ndani ya Mamlaka ya 
nchi. Matukio hayo yakiachwa yatokee 
yanaweza kuathiri utekelezaji wa Mpango. 
Matukio hayo ni pamoja na:

Upatikanaji mdogo wa rasilimali fedha: 
kutofikiwa	 kwa	 malengo	 ya	 makusanyo	
ya rasilimali fedha za kutosha na kwa 
wakati ni moja ya kihatarishi kinachoweza 
kuathiri utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo. Katika kukubailiana na hili, 
Serikali imejipanga kuendelea kubuni 
vyanzo vipya vya mapato; kuimarisha sera 
za ukusanyaji na usimamizi wa mapato 
ikiwemo kuhakikisha kila mfanyabiashara 
anatoa risiti ya kielektroniki anapouza na 
mnunuzi anadai risiti anaponunua bidhaa 
au huduma; Kuongeza wigo wa walipa 
kodi kwa kuhamasisha sekta isiyo rasmi 
kujumuishwa katika mfumo rasmi wa 
ulipaji kodi; Kudhibiti upotevu wa mapato 
kwa kusimamia ipasavyo mifumo ya 
ukusanyaji, ikiwemo Mfumo wa Serikali wa 
Kielektroniki wa Ukusanyaji wa Mapato 
(Government Electronic Payment Gateway 
- GePG).

Ushiriki mdogo wa sekta binafsi: Mafanikio 
ya utekelezaji wa mpango unategemea 
ushiriki chanya wa sekta binafsi katika 
maeneo ya kipaumbele ya Mpango. 
Ushiriki mdogo wa sekta binafsi katika 
utekelezaji wa miradi ya maendeleo ni 
kihatarishi	kinachopelekea	kutofikiwa	kwa	
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malengo ya Mpango. Hatua za kukabiliana 
na kihatarishi hiki ni pamoja na: kuendelea 
kushirikisha Sekta binafsi katika utekelezaji 
wa miradi ya maendeleo; kuendelea 
kuboresha miundombinu wezeshi katika 
maeneo mapya ya uwekezaji; na kuvutia 
ushiriki wa sekta binafsi katika utekelezaji 
wa miradi kwa utaratibu wa ubia baina ya 
sekta ya umma na sekta binafsi (PPP).

Upotevu wa mapato ya Serikali 
yanayotokana na biashara mtandao; 
Matumizi mabaya ya teknolojia yanaweza 
kuathiri utekelezaji wa mpango. Serikali 
itaendelea kuhamasisha matumizi ya 
kidigitali katika ukusanyaji wa kodi 
na kudhibiti upotevu wa mapato kwa 
kuboresha usimamizi wa mifumo ya 
kisheria iliyopo.

Mabadiliko ya viwango vya riba katika 
soko la fedha la ndani: Mabadiliko 
ya viwango ni moja ya kihatarishi 
kinachoweza kukwamisha utekelezaji wa 
Mpango. Katika kukabiliana na kihatarishi 
hiki, Serikali itaendelea kutekeleza Sera za 
fedha zitakazowezesha viwango vya riba 
kuwa himilivu na kuimarisha soko la fedha 
la ndani.

Uharibifu wa mazingira kutokana na 
shughuli za binadamu: Shughuli za 
binadamu huweza kuathiri mazingira na 
hivyo kusababisha uzalishaji duni katika 
uchumi. Serikali itaendelea kuhamasisha 
matumizi sahihi ya teknolojia katika 
utekelezaji wa miradi ya maendeleo; kutoa 
elimu kwa wananchi juu ya umuhimu wa 
kutunza mazingira; na kudhibiti uharibifu 
wa uoto wa asili na bioanuai.

Vitendo vya rushwa na ubadhilifu wa 
rasilimali: Rushwa na ubadhilifu ni 
adui wa maendeleo na wa haki kama 
isipowekewa mikakati ya kukabiliana 
nayo. Rushwa na ubadhilifu wa mali ya 
umma inaweza kuathiri utekelezaji wa 
Mpango wa Maendeleo. Hivyo, Serikali 
itaendelea kuimarisha utekelezaji wa 
sheria ya mapambano dhidi ya rushwa; 
kuweka mazingira wezeshi ya biashara 
yaliyoboreshwa na yenye uwazi ili 
kuruhusu sekta binafsi kushamiri na 
kurasimisha sekta isiyo rasmi; kuimarisha 
utekelezaji wa Sera ya Udhibiti wa Mifumo 
ya Kielektroniki ya Usimamizi wa Fedha za 
Umma; kuimarisha usimamizi na udhibiti 
wa mifumo ya taarifa ya kielektroniki 
ya Serikali; na kuimarisha usalama wa 
maeneo ya kuhifadhia kumbukumbu 
mbalimbali (Data recovery sites).

4.5.2.  Vihatarishi vya Nje na Mikakati  
 ya Kukabiliana Navyo

Vihatarishi vya nje ni uwezekano wa 
matukio yanayoweza kujitokeza ambayo 
ufumbuzi wake upo nje ya uwezo wa 
Serikali wa moja kwa moja na hivyo 
kuathiri utekelezaji wa Mpango. Vihatarishi 
hivyo ni pamoja na:

Mabadiliko ya tabia ya nchi, majanga ya 
asili na magonjwa ya mlipuko: matukio 
haya ni kama matetemeko, ongezeko la 
joto duniani, mafuriko, ukame na magonjwa 
ya mlipuko. Matukio haya yasipothibitiwa 
huathiri uzalishaji na hatimaye utekelezaji 
wa Mpango wa maendeleo kuathirika. 
Serikali imejipanga kukabiliana na 
kihatarishi hiki kwa kuboresha mifumo 
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ya kuzuia na kukabiliana na majanga; 
kuimarisha mifuko ya maafa; kutekeleza 
na kuendelea kuridhia itifaki za kimataifa 
kuhusu utunzaji wa mazingira na 
mabadiliko ya Tabianchi; na kuimarisha 
utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Mazingira 
ya Mwaka 2021.

Mdororo na mitikisiko ya kiuchumi 
duniani: Mtikisiko wa kiuchumi duniani 
husababisha kupungua kwa mahitaji ya 
bidhaa na huduma katika masoko ya nje na 
hivyo kuchangia kupungua kwa fedha za 
kigeni zitokanazo na uuzaji wa bidhaa nje 
na wawekezaji wa mitaji ambao ni muhimu 
katika kugharamia miradi ya maendeleo. 
Mikakati ya kukabiliana na kihatarishi hiki 
ni pamoja na kuimarisha mikakati ya kisera 
ili kukabiliana na mabadiliko ya kiuchumi 
duniani; kuendelea kuhamasisha ujenzi wa 
viwanda	vinavyotumia	malighafi	za	ndani	
na kuzalisha bidhaa zinazotumiwa na 
watu wengi nchini; kuimarisha ubora wa 
bidhaa zinazozalishwa nchini ili kuhimili 
ushindani katika masoko ya kimataifa; na 
kuweka mazingira wezeshi kwa wawekezaji 
wa viwanda vinavyozalisha bidhaa kwa 
kutumia	 teknolojia	na	malighafi	za	ndani	
ili kupunguza uagizaji wa bidhaa kutoka 
nje.

Migogoro na hali ya siasa inayojitokeza 
kwa nchi jirani, kikanda na kimataifa: 
Migogoro inapojitokeza inaweza kuathiri 
utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo 
kama isipozuiwa mapema. Mikakati ya 
kukabiliana na kihatarishi hiki ni pamoja 
na kuendelea kuimarisha ushirikiano na 
nchi Jirani, kikanda na kimataifa ili kukuza 
masoko kwa ajili ya bidhaa zinazozalishwa 
viwandani.

Kuongozeka kwa kasi ya mabadiliko 
ya teknolojia: Kasi ya mabadiliko ya 
teknolojia duniani inayojitokeza inaweza 
kuathiri utekelezaji wa Mpango wa 
Maendeleo. Hivyo, ili kukabliana na kasi 
hiyo, Serikali itaendelea kuboresha mifumo 
ya kisheria, kisera na kitaasisi ili iendane 
na mabadiliko ya teknolojia duniani; 
na kuendelea kuimarisha mikakati ya 
kuongeza ujuzi, uhawilishaji wa teknolojia 
na kuhamasisha ubunifu wa teknolojia 
kwa wataalam wa ndani na kubuni vyanzo 
vipya vya mapato kwa ajili ya kugharamia 
shughuli za maendeleo.
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Mkoa Sekta Idadi ya Miradi Jina la Mradi

Dar es 
Salaam

Ujenzi 3 1. Ujenzi wa Miundombinu ya Mabasi 
Yaendayo Haraka Awamu ya II na 
Awamu ya III

2. Ujenzi wa Barabara za Kupunguza 
Msongamano Jijini Dar es Salaam 
(km 138.5)

3. Ujenzi na Ukarabati wa Majengo ya 
Serikali

Uchukuzi 3 4. 4. Kuboresha Shirika la Ndege 
Tanzania

5. Ujenzi wa Reli ya Kati kwa Kiwango 
cha Kimataifa (Standard Gauge 
Railway - SGR)

6. Uboreshaji wa Bandari ya Dar es 
Salaam

OR- 1 7. Mradi wa Uendelezaji wa Jiji la Dar 
es Salaam (DMDP)

Maji 1 8. Uboreshaji wa Huduma ya Maji eneo 
la DAWASA

Wizara ya Elimu, 
Sayansi na 
Teknolojia

1 9. Upanuzi na Ukarabati wa Chuo Kikuu 
Kishiriki cha Elimu Dar es Salaam 
(DUCE)

Nishati 1 10. Usambazaji wa Gesi Asilia Mikoa 
ya Dar es Salaam, Mtwara, Lindi na 
Pwani

Mambo ya Ndani 1 11. Vitambulisho vya Taifa

Mambo ya Nje 
na Ushirikiano 

wa Afrika 
Mashariki

1 12. Ujenzi	wa	Majengo	ya	Ofisi	(Upanuzi	
wa Uboreshaji wa Miundombinu ya 
Chuo cha Diplomasia)

Afya 1 13. Mradi wa Hospitali ya Rufaa Mkoa 
Mwananyamala

 Viwanda 1 14. Kiwanda cha Europe INC Industries 
Limited

 Jedwali Na. 4.1: Miradi Iliyofuatiliwa katika Mwaka 2023/24
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Mkoa Sekta Idadi ya Miradi Jina la Mradi

Pwani Uchukuzi 1 15. Ujenzi wa Bandari Kavu ya Kwala 
katika Eneo la Ruvu

OR- 1 16. Ujenzi wa Kongane la Viwanda 
(Industrial Park) – Kwala

Mipango na 
Uwekezaji 
Viwanda

1 17. Kiwanda cha Sukari Bagamoyo 
(Bagamoyo Sugar LTD)

Morogoro Nishati 1 18. Kufua Umeme wa Maji wa Julius 
Nyerere (MW 2,115)

Maji 1 19. Ujenzi wa Bwawa la Kidunda

Ujenzi 2 20. Ujenzi wa barabara ya Rudewa – 
Kilosa

21. Ujenzi wa barabara ya Kidatu - 
Ifakara

Kilimo 1 22. Mradi wa Kudhibiti Sumukuvu 
(Ujenzi wa ghala)

Viwanda 2 23. Ujenzi wa Kiwanda na uendelezaji 
wa shamba la miwa - Mkulazi

24. Programu ya upanuzi wa kiwanda na 
mashamba – Mtibwa sugar

Utawala bora 2 25. Ujenzi wa jengo la utawala la 
Halmashauri – Kilosa

26. Ujenzi wa jengo la Halmashauri ya 
Morogoro Vijijini

Afya 1 27. Ujenzi wa Hospitali ya Wilaya ya 
Morogoro
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Mkoa Sekta Idadi ya Miradi Jina la Mradi

Pwani Uchukuzi 1 15. Ujenzi wa Bandari Kavu ya Kwala 
katika Eneo la Ruvu

OR- 1 16. Ujenzi wa Kongane la Viwanda 
(Industrial Park) – Kwala

Mipango na 
Uwekezaji 
Viwanda

1 17. Kiwanda cha Sukari Bagamoyo 
(Bagamoyo Sugar LTD)

Morogoro Nishati 1 18. Kufua Umeme wa Maji wa Julius 
Nyerere (MW 2,115)

Maji 1 19. Ujenzi wa Bwawa la Kidunda

Ujenzi 2 20. Ujenzi wa barabara ya Rudewa – 
Kilosa

21. Ujenzi wa barabara ya Kidatu - 
Ifakara

Kilimo 1 22. Mradi wa Kudhibiti Sumukuvu 
(Ujenzi wa ghala)

Viwanda 2 23. Ujenzi wa Kiwanda na uendelezaji 
wa shamba la miwa - Mkulazi

24. Programu ya upanuzi wa kiwanda na 
mashamba – Mtibwa sugar

Utawala bora 2 25. Ujenzi wa jengo la utawala la 
Halmashauri – Kilosa

26. Ujenzi wa jengo la Halmashauri ya 
Morogoro Vijijini

Afya 1 27. Ujenzi wa Hospitali ya Wilaya ya 
Morogoro

Mkoa Sekta Idadi ya Miradi Jina la Mradi

Iringa Ujenzi 2 28. Ujenzi wa barabara ya barabara ya 
Iringa – Dodoma

29. Ukarabati na Upanuzi wa Kiwanja 
cha Ndege Iringa

Afya 2 30. Ujenzi wa miundombinu ya maji, 
vyoo na ukarabati wa wodi katika 
Zahanati ya Ikokoto

31. Ujenzi wa Kituo cha Afya Itamba
Elimu 13 32. Ujenzi wa shule mpya ya Msingi 

Idumulavanu
33. Ujenzi wa shule mpya ya Msingi 

Mseke
34. Ujenzi wa shule mpya ya sekondari 

mboliboli
35. Ujenzi wa Mabweni shule ya 

Sekondari Lukosa
36. Ujenzi wa shule mpya ya Wasichana
37. Ujenzi wa matundu ya vyoo shule ya 

Msingi Kitumbuka
38. Ujenzi wa shule mpya ya msingi 

Ikweha
39. Ujenzi wa shule mpya ya msingi 

Ikweha
40. Ujenzi wa shule mpya ya msingi 

Tungamalenga
41. Ujenzi wa bweni shule ya Sekondari 

Mawelewele
42. Ujenzi ya shule Mpya ya msingi 

Kitwiru
43. Ujenzi wa bweni shule ya sekondari 

Mgololo
44. Ujenzi wa shule mpya ya msingi 

Kisalasi.
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Mkoa Sekta Idadi ya Miradi Jina la Mradi

Dodoma Kilimo 2 45. Kuongeza Uhifadhi wa Nafaka
46. Kudhibiti Sumukuvu - Dodoma

Maji 2 47. Ujenzi wa Bwawa la Farkwa
48. Ujenzi wa Bwawa la Itaswi

Utawala bora 2 49. Ujenzi wa Makao Makuu ya 
Mahakama

50. Ujenzi wa majengo ya wizara na 
taasisi za Serikali katika mji wa 
Serikali – Mtumba

Elimu 1 51. Programu ya Lipa kulingana na 
Matokeo katika Sekta ya Elimu – 
EP4R

Ujenzi 2 52. Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa 
cha Msalato

53. Ujenzi wa Barabara ya mzunguko wa 
nje ya Jiji la Dodoma (Km 112.3)

Uchukuzi 1 54. Ununuzi wa Rada, Vifaa na Ujenzi wa 
Miundombinu ya Hali ya Hewa 

Viwanda  1 55. Kiwanda cha mvinyo cha ALKO 
VINTAGES
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Mkoa Sekta Idadi ya Miradi Jina la Mradi

Manyara Uchukuzi 1 56. Ujenzi wa Stendi ya Mabasi – Katesh, 
Hanang

Afya 1 57. Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa 
Manyara

Utawala Bora 58. Ujenzi	wa	Ofisi	za	Mikoa	za	Uhamiaji
59. Ujenzi wa jengo la Halmashauri – 

Mbulu TC
60. Ujenzi wa jengo la Halmashauri – 

Babati DC
61. Ujenzi wa jengo la Halmashauri – 

Kiteto DC
62. Ujenzi wa jengo la Halmashauri – 

Simanjiro DC
63. Ujenzi	wa	Jengo	la	Ofisi	ya	Mkuu	wa	

Wilaya – Kiteto
64. Ujenzi	wa	Ofisi	ya	RPC

Kilimo 2 65. Kudhibiti Sumukuvu – Babati
66. Kudhibiti Sumukuvu - Kiteto

Maji 8 67. Uchimbaji wa visima 9 katka vijiji vya 
Endadosh, Mwikantsi, Gijedabung, 
Riroda, Ayasanda, Endamaghy, Duru, 
Endagwe na Hewasi.

68. Mradi wa Maji Magara, Boay na 
Hosahn

69. Mradi wa Maji Mogitu/Gehandu 
awamu ya I

70. Kuongeza mkondo wa maji kutoka 
Mayoka – Minjingu Kwenda Kakoi

71. Mradi wa Maji Nadonjukin, 
Engonongoi na Terrat

72. Mradi wa Maji Langai na Kambi ya 
Chokaa

73. Mradi wa Maji Ng’orati na Maretadu 
Juu

74. Mradi wa Endahagiachan
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Mkoa Sekta Idadi ya Miradi Jina la Mradi

Simiyu Ujenzi  1 75. Barabara ya Mwigumbi   Maswa – 
Bariadi Lamadi  (km 171.8) na Maswa 
by pass (km 11.3)

MAJI  1 76. Mradi wa maji wa ziwa Victoria – 
Busega, Simiyu (kata za Lamadi na 
Mkula)

Mwanza Ujenzi 2 77. Daraja la J.P. Magufuli (Kigongo – 
Busisi) km 3.2 na barabara unganishi 
km 1.66

78. Mradi wa ujenzi wa vivuko vipya

 Uchukuzi 2 79. Mradi wa ujenzi wa jengo la abiria 
kiwanja cha ndege Mwanza

80. Ujenzi na ukarabati wa Meli

Maji 1 81. Mradi wa kuboresha huduma za maji 
katika jiji la Mwanza

 Viwanda

 

3 82. Kiwanda cha kuzalisha Dawa 
za Binadamu cha Prince 
Pharmaceuticals – Buhongwa

83. Kiwanda cha kuzalisha Mvinyo cha 
Mwanza Quality Wines LTD

84. Kiwanda cha Kuzalisha nguo cha 
Mwanza Textile Limited

Tanga Uchukuzi  1 85. Mradi wa uboreshaji wa bandari 
katika mkoa wa Tanga awamu ya pili

Nishati  1 86. Mradi wa usambazaji wa nishati ya 
umeme Vijijini Nishati

Viwanda 2 87. Amboni spinning Mill large-Urowa 
Pongwe

88. Upanuzi wa kiwanda cha cementi – 
Maweni Tanga
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Mkoa Sekta Idadi ya Miradi Jina la Mradi

Arusha Nishati  1 89. Mradi wa uimarishaji wa gridi ya 
Taifa (National Grid Stabilization)

Maji  1 90. Mradi	wa	maji	na	usafi	wa	mazingira	
Arusha

 Mawasiliano  1 91. Mradi wa kimkakati wa mkongo wa 
Taifa wa Mawasiliano

Kilimanjaro Maji  1 92. Mradi wa uboreshaji wa maji Same 
–Mwanga - Korongwe

Viwanda 2 93. Mradi wa kiwanda cha uzalishaji 
sukari-(TPC)-Moshi- Kilimanjaro

94. Mradi  wa Kiwanda cha ngozi 
Kilimanjaro

Mara Maji  1 95. Ujenzi/ukarabati na upanuzi wa 
miradi ya maji katika miji mikuu ya 
Wilaya, miji midogo na miradi ya 
kitaifa

Lindi Uvuvi  1 96. Ujenzi wa bandari ya uvuvi Kilwa
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